Je nifanyeje? Karibu msikilizaji katika makala hii ya Je nifanyeje? Maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Esther Githuiyot Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani Radio ya Dar es Salaam, pamoja na ABM 91.2 Dodoma Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga na Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, Redio Boma Hai FM katika mkoa wa Kilimanjaro, na yanapatikana pia katika gazeti Tando Bongo5.com. Kama kawaida, tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana, pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Kwanza kabisa ungana nami Mkamiti Kibayasi kwa habari za afya. Shirika la Afya Duniani WHO linasema mlipuko wa Ebola unaozunguka katika mataifa matatu ya Afrika Magharibi hauonyeshi dalili za kupungua na hofu itaendelea kwa miezi kadhaa. Virusi vya Ebola vinavyosababisha kifo vinaendelea kusambaa nchini Guinea, Sierra Leone na Liberia takriban miezi minne baada ya kugunduliwa kwa mara ya kwanza katika jamii ya ndani ya msituni huko Guinea. Hakuna chanjo au tiba kwa virusi hivyo ambavyo vinasambaa kupitia mawasiliano ya moja kwa moja kwa njia ya majimaji mwilini kutoka kwa mtu aliyeambukizwa WHO ina ripoti waathirika wa Ebola huko Afrika Magharibi wanakufa katika kiwango cha asilimia 60. Msemaji wa shirika hilo Dan Epstein anasema huenda itachukua miezi kadhaa kabla ya serikali na mashirika ya afya kupata suluhisho la mlipuko huu na kesi za ugonjwa huu kuanza kupungua. Kumekuwepo na vipindi vya milipuko ya Ebola barani Afrika tangu mlipuko wa kwanza ulipogunduliwa katikati ya miaka sabini nchini Jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo, wakati huo ikijulikana kama Zaire. Huu ni mlipuko wa kwanza kwa ugonjwa huu huko Afrika Magharibi, na umethibitika kuwa na rekodi ya juu kabisa ya vifo. Katika habari nyingine, kwa miaka kadhaa madaktari duniani kote wamekuwa wakizungumzia kuhusu ugonjwa wa kisukari miongoni mwa watoto, lakini nchini Marekani kulikuwa hakuna idadi madhubuti inayoonyesha ni watoto wangapi wameathiriwa au ni jinsi gani ugonjwa huu unasambaa haraka. Mashirika ya afya ya Marekani hivi sasa yanafadhili tafiti ambazo zinaangalia mamilioni ya watoto. Matokeo yanatia wasiwasi, na sio tu kwa watoto nchini Marekani. Kisukari kina sababishwa pale mwili unapokuwa hautengenezi insulini ya kutosha, yaani homon iliyotumika kubadilisha kiwango cha sukari katika damu kuingia katika mfumo unaoongeza nguvu mwilini, au pale mwili ambapo hauwezi kutumia insulini inayozalisha mwilini. Aina ya kwanza ya kisukari kwa kawaida inagunduliwa kwa watoto na vijana waliopo kwenye balehe. Wanahitaji sindano za insulin ili kuishi, kwa sababu miili yao haitengenezi insulin. Aina ya pili ya kisukari, ambayo ilikuwa ikiitwa adult onset diabetes, yaani kisukari cha watu wazima, kwa sababu hadi karibuni watoto walikuwa hawapati aina hii ya pili ya kisukari. Aina hii ya kisukari hutokea pale ambapo mwili unaacha kutengeneza insulin ya kutosha na hatimaye mwili hauzalishi insulini kabisa. Dr Dana Dabelea aliongoza utafiti ambao uliangalia watoto milioni tatu nchini Marekani kati ya mwaka elfu mbili na moja na, na mwaka elfu mbili na tisa. Alisema aina ya kwanza ya kisukari imeongezeka kwa angalau asilimia ishirini na moja. Ongezeko hili lilionekana kote kwa wasichana na wavulana na makundi ya umri huo ambao tuliwashirikisha. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Sasa tunakuletea makala ya majadiliano. Karibisha msikilizaji katika kipengele hiki cha majadiliano. Langu jina ni Lucy Patrick, niko na vijana. Mada tunayojadiliana ni kuhusiana na swala zima la uzalendo: kijana anakuaje mzalendo? Kwa majina naitwa Fausta Otmar Lugome. Kuna sababu nyingi sana zinazosababisha vijana wa Kitanzania wasio wazalendo. Sababu mojawapo ni kutokana na serikali ya Tanzania kutokuwajali vijana hasa wale waliosoma mpaka elimu ya chuo kikuu, alafu kunakuwa hakuna kazi kabisa. Hilo ni tatizo mojawapo, hivyo vijana wanakuwa wana hasira na serikali yao, wanakuwa wanachukia Tanzania, kwa sababu wanakuwa na imani kwamba wakienda katika mataifa mengine wanaweza wakapata kazi. Hiyo ni sababu mojawapo. Sababu ya pili, wakati mwingine ni tabia tu ya kijana. Kwa majina naitwa Oliver Prince Mwile. Natoka Mbeya. Nadhani sababu ni yale mazoea tuliyojijengea kwamba kwa mtu yoyote ambaye anaishi nje maisha ni bora zaidi kuliko mtu anayeishi Tanzania. Nadhani shida kubwa ni uongozi mbaya wa serikali, ufisadi na vitu vingine ambavyo vinachochea kijana asiipende nchi yake. Naam, kwa jina kamili naitwa Ambros Joseph Chiwinga ni kijana naweza nikasema ni mzalendo kwa sababu naipenda nchi yangu kwanza, na pili, naweza nikazungumzia hii, hii mada ambayo inasema kijana kutokuwa mzalendo kwa nchi yake. Kitu cha kwanza naweza nikasema kutokujitambua kwa mtu binafsi. Mtu usipojitambua huwezi ukatambua kile kitu unakifanya vile vile, kutambua hata umuhimu wa nchi yako, lakini unakuta vijana ambao tunategemewa na taifa tunakuwa hatuoni ule umuhimu wa kulitambua taifa letu. Naweza nikazungumzia kuna watu wengi ambao wanajitambua, ule uzalendo unayozungumzia ni ile mtu hata kutambua umuhimu au nchi yako inawakilishwa na rangi gani. Kwa hiyo tunapaswa kuwa wazalendo wa zile rangi zetu za asili. Hicho ni cha kwanza. Kitu kingine naweza nikasema ulimbukeni. Unajua, ulimbukeni unakuja na nini? Mtu hajui mtu fulani anakifanya hiki kitu anamaanisha nini, au tamaduni yake imekaa vipi. Unaweza ukakuta kitu kingine, mtu anatamani aende akaishi kama mzungu Ulaya kuliko kuwa Mwafrika huku naishi maisha magumu. Unakuta mtu yupo kwenye shoo au kwenye maonyesho, anatumia mavazi fulani, lakini sisi Watanzania au Waafrika kwa ulimbukeni tulionao tunaanza kuyava ma mavazi kwa kutembea mtaani. Kitu kingine, ajira kwa vijana. Unaweza ukakuta mimi nimesoma, nimemaliza masomo yangu yote, nimeanza shule ya msingi, sekondari, nimefanye vizuri mpaka nimeenda chuo Mwisho wa siku nimetafuta kazi mwaka mzima sipati, na ukiangalia na kila vigezo ambavyo vinaweza vikanipatia mimi kazi, lakini mwisho wa siku watu wanapewa kazi kutokana na kufahamiana. Mimi nakufahamu wewe, nakupa kazi ah, mjomba wangu mjomba kaja kuomba kazi, hana vyeti hata cha darasa la saba hana. Ndio kitu kingine kinamfanya kijana ajute, aanze kusema kwa nini nilisoma. Kuna wengi hawajasoma hapo mtaani na wana kazi nzuri, maisha mazuri, lakini mwisho wa siku mimi niliosoma sipati kitu. Uh, kwa majina yangu naitwa Festo Isangia, ni mwenyeji wa Mbeya ila mzaliwa wa Arusha. Uh, mi ninachoweza kusema kwamba katika mada ya kuchangia namna gani ambavyo vijana tuthamini uzalendo wa nchi yetu, naweza nikasema tu ni misingi mibovu ya au aina za malezi ambazo tunalelewa. Kwa mfano, kwa miaka ya nyuma kidogo ukiangalia hata kwa, kwa mifumo ya elimu ya nchi yetu ilikuwa kwamba watu walitakiwa kujua nyimbo ambazo ni za kizalendo za mashujaa wa nchi yetu mwanzo, tofauti na siku hizi ambavyo kwamba vitu kama hivyo vinakuwa vimepotea. Naweza nikasema labda ni kwa sababu ya wingi wa shule ambazo zimekuwa binafsi zinafanya vitu kama hivyo kupotea. Aa, kingine ninachoweza nikasema kwamba kinatusababisha sisi kukosa ili, ule uzalendo kama vijana ni kukosa elimu ya uraia, na navyosema hivi ni kwamba katika nchi za wenzetu wanafundishwa kuwa mzalendo na nchi yako kwa kupitia elimu ya uraia kwa nchi yetu sisi, unakuta kwamba mtu wakiwa jeshini au kwenye sehemu fulani fulani za mafunzo ya nchi unakuta ndo anafundishwa vitu kama vile, wakati kile kitu ni kitu ambacho ni muhimu kwa kila mtu kufundishwa. Ndo na ukiangalia kwa Afrika unakuta kwamba wale, wale ambao wanakosa ile elimu ya uraia ndo unakuta kwamba wakipandikizwa chuki ndani yao unakuta wanasababisha vitu fulani katika nchi kama ulipuaji wa mabomu na vitu vingine na kitu kingine pia ni ukiangalia hata lugha ya katika mfumo mzima wa elimu ya nchi yetu, pia lugha imekuwa sababu ya sisi kutokuwa na uzalendo kwa sababu, ukiangalia kuanzia shule ya msingi, sekondari, unakuta na vyuo vikuu, lugha inayotumika sana sana sana ni lugha ya Kiingereza, ambayo sio lugha ya, ya kizalendo. Unakuta tunafundishwa lugha ya, ya Kiingereza na ambazo kwa namna fulani kwa nchi yetu unakuta kwamba hazileti ule uzalendo wa mtu kama mtu katika nchi yetu hapa na kingine pia, naweza nikasema pia ukosefu wa ajira umesababisha, kwa sababu ukiangalia watu wanafanya kazi muda mrefu, lakini malipo yanakuwa hayaendani na muda ambao wanafanya kazi kwao. Nadhani kitu kama hicho ndio kinasababisha hata vijana wengi wanakosa ule uzalendo na nchi yao. Kwa majina, naitwa Rose Salingwa, ni mzaliwa wa Tanzania, mkoa wa Mbeya. Sababu ninaona vijana wengi wa Tanzania wanakuwa sio wazalendo, moja ni kwa sababu ya utandawazi, mtu anavyoangalia watu wa nje ya nchi wako wameuko wako utupu, wengine wako uchi, yani vile vitu ambavyo vinamshawishi kijana kuishi, labda wenzetu wanaishi maisha fulani kule, wakati zile ni picha ambazo wao wanauza hata nchi yao haizipendi, lakini kijana wa Tanzania akishaona picha zile anapata shauku ya kwenda Ulaya labda ko. Mimi naona hicho kitu kinachangia. Mimi navyowashauri vijana wa Tanzania kuwa wazalendo na nchi yao kubuni vitu ambavyo vitawasaidia kupata hela. Pia kijana wa Tanzania ndio kuwa mzalendo, kwa sababu sisi wengine hatufundishi uzalendo, ila baadhi ya vitu vya Tanzania vinamfundisha mtu uzalendo. Mfano, nakumbuka nikiwa primary tukawa tunaimba wimbo wa Tanzania Tanzania. Ule wimbo unamfundisha mtu uzalendo kwamba Tanzania nakupenda kwa moyo wote, si umeona? Lakini sasa vijana wa Tanzania wao wanakaa kufikiri tu mambo kinyume nyume, wanafikiri Ulaya ndo kuna maisha mazuri, lakini hata Tanzania ukiamua unaweza unakuwa mbunifu. Ukishakuwa mbunifu unakuwa unatafuta hela kwa njia yoyote ile. Nadhani maisha yatakuwa mazuri na kuna atakayetamani kutoka nje labda kwenda kutembea na kutafuta vitu vingine vidogo vidogo. Kingine ninachotaka kuongezea hapo ni swala zima la elimu. Mfumo mzima wa elimu ya Tanzania kwanza unabadilika badilika. Hiyo yote inasababisha kijana kuchukia hayo mabadiliko. Mfano kulikuwa kuna somo linaitwa siasa au elimu ya uraia. Ile elimu ya uraia ilikuwa inamfundisha kijana wa Kitanzania kuanzia akiwa mtoto kujifunza nchi yake ilivyo, uzuri wa nchi yake, historia ya nchi yake. Hiyo ilikuwa inamfanya kijana kuipenda nchi yake kuliko kawaida, lakini kutokana na mabadiliko ya elimu somo la uraia pamoja na siasa likaondolewa katika mfumo wa elimu. Kwa hiyo hiyo pia ni sababu mojawapo ambayo inamfanya kijana kwanza asijue Tanzania ni nini na Tanzania ina thamani gani katika maisha yake. Watanzania kama Watanzania, tunatakiwa tufurahie tu Utanzania. Kwanza kabisa ujikubali kwamba ni Mtanzania na kufurahia Utanzania kama walivyo wenzetu wa nchi nyingine. Mfano, nchi kama Nigeria, Nigeria ye kama Mnigeria, kwanza anafurahi kuitwa Mnigeria kwao. Na si Watanzania tufurahi kuitwa Watanzania, pia tuipende Tanzania kwa kuifanyia mambo yatakaoifanya itamanike mbele za watu. Tumeshazungumza mambo mengi, unafikiri nini sasa kifanyike? Ah, mimi nachoona kitu ambacho kinatakiwa kifanyike ni kwamba vijana kama vijana, au kuanzia katika umri fulani wa watoto, kuanzia shule ya msingi na nini, vile vitu vya zamani ambavyo vilikuwa vinatufanya tu wazalendo kama nyimbo na baadhi ya vitu fulani fulani ambavyo vilikuwa vinatufanya sisi tunakuwa wazalendo watu wafundishwe nyimbo kwanzia wakiwa shule ya msingi ili wazielewe, waelewe nchi yao ikoje na waelewe nini maana ya kuwa mraia wa nchi ya Tanzania. Na kingine, kwa mfumo ambao wameuweka kwa sasa hivi, nadhani huwa kwamba mwanafunzi akimaliza kidato cha sita anaingia jeshi au mafunzo ya jeshi la kujenga taifa, kile pia kinaweza ikaleta uzalendo kwa watu kuelewa kwamba nchi yao ina maana gani, na nini faida ya kuwa mzalendo katika nchi yetu ya Tanzania. Na pia kwa swala la ajira, na- natamani sana kuwepo na mkakati ambao utafanya mtu akiwa amemaliza kusoma kuwepo kwamba kuna nafasi ya yeye kupata ajira, sio kwamba mtu anasoma tu akimaliza anakaa nyumbani. Ile inamtengenezea mazingira ya kutokuwa na uzalendo na nchi, na unakuta anachukia kwa sababu ya ukosefu, ukosefu wa ajira ambao amesoma miaka mingi, amepoteza muda mwingi, amepoteza fedha nyingi kwa habari ya kusoma na kulipa ada na nini, lakini unakuta mwishoni kazi anakuwa hana. Serikali itengeneze vitu kama hivyo kwamba wanafunzi au vijana tupewe elimu ya kuweza kujiajiri wenyewe, na pia tutengenezewe nafasi za sisi kupata ajira katika serikali na mashirika binafsi pia. Labda kitu kingine cha kumalizia hapo, naweza nikasema watanzania na vijana wote, kwa sababu vijana tunaambua ndo tegemezi la taifa, hebu tujitambue, tutambue umuhimu wetu. Hebu jitambue kama kijana una umuhimu gani kwa familia yako, au kwa wewe binafsi una umuhimu gani kwako. Pili, utambue una umuhimu gani kwa familia yako na una umuhimu gani kwa eneo ulilopo, na una umuhimu gani kwa taifa lako zima? Ukishatambua hivyo vitu, lazima utakuwa mzalendo kamili. Mpaka hapo tumefika mwisho wa majadiliano yetu kwa siku ya leo. Kukuandalia makala haya langu jina ni Lusi Patrick. Asante sana vijana kwa maoni yenu. Sasa hebu tusikilize makala ya muulize daktari. Katika makala yetu ya muulize daktari leo, tutakuwa na Dr. Frederick Ngusaru kutoka katika zahanati ya Kwembe iliyopo manispaa ya Kinondoni jijini Dar es Salaam, ambapo atajibu maswali ya vijana kuhusu maswala mbalimbali. Tafadhali fuatana nami, kwa jina naitwa Amina Salim. Ugonjwa wa kifafa usababishwa na nini? Ugonjwa wa kifafa ni ugonjwa ambao unaathiri ubongo. Kwa hiyo, mara nyingi ubongo ndio unaweza kufanya kila kitu katika mwili. Sasa, mara nyingi ugonjwa wa kifafa huwa unatokea katika sehemu ya ubongo ambao umeathirika kutokana na vitu vingi. Ya kwanza, unaweza kupata ajali, ya kichwa kwa upande wa kichwa, kwa hiyo unaweza kupata mtikisiko katika sehemu ya ubongo, kwa hiyo unaweza kupata vile vile kifafa. Vile vile kama ukipata ugonjwa wa degedege ukiwa udogoni, nao unaweza kuleta kifafa ukubwani, kwa ajili ugonjwa wa degedege nao unaathiri sana sehemu ya ubongo wa kichwa, kwa hiyo ni vizuri kutibiwa mapema katika swala hilo. Magonjwa mengi ambayo yanahusiana na kuathirika ubongo huwa yanaleta kifafa. Sasa kifafa kina aina nyingi nayo, ambayo kuna kifafa ambacho mtu anakipata kwa muda mchache tu ku, na kupotea na na kifafa kingine mpaka mtu anadondoka na kupoteza fahamu baadaye tena huamka na ile dalili zingine za kung'ata ulimi na nini na kukamaa kwa mwili. alafu kifafa kingine kinaweza kutokea tu kwa muda mchache sana katika katika, mtu anaweza akatembea akapata kitu ambacho cha kuweza kumshtua akapoteza fahamu kwa dakika moja au mbili, baadaye akaendelea na shughuli zake kama kawaida. Kwa hiyo kifafa huwa kinaathiri sehemu ya ubongo. Vile vile kifafa huwa tunakiingiza tuna katika magonjwa ya kurithi katika familia kwa anaweza kuwa katika ukoo fulani, kuna watu wanakuwa na kifafa, basi wanaambukizana kile, kwa ajili ni kitu ambacho kinakuja nini, kifamilia. Kwa hiyo ni vizuri zaidi kuangalia historia ya familia, kuwa huyu kweli amepata kifafa kutokana na hiyo kuwa ametoka kutokana na familia yao, au mtu amepata ajali. Kwa hiyo lazima upate historia ya mtu mmoja mmoja, kujua kuwa huyu kifafa angepata wapi. Kwa hiyo hiyo ni rahisi sana kuweza kumcontrol huyo mtu na kuweza kumsaidia katika ugonjwa huu, na ugonjwa huu mara nyingi huwa tunatuliza tu, huwa hauna dawa kamili ya kusema kuwa unatibu moja kwa moja. Kwa hiyo ni vizuri zaidi mtu kama huyu ni kumuweka katika hali salama, ambayo isimwathiri, kama kuungua moto. Wengi wanaanguka kwenye moto, wengi wanaanguka kwenye sehemu za hatari. kwahiyo ni vizuri mtu kama huyu unamhifadhi sehemu ambayo ni ni salama, kwa ajili kifafa huwa kinatokea muda wowote bila mtu kujitambua. Kwa hiyo anaweza kupata kifafa akiwa katika sehemu ya hatari au sehemu ya maji, labda mtoni, baharini anaogelea, au akiwa anapika nyumbani. Bani, au wakiwa katika juu ya mti au ya jengo. Kwa hiyo ni rahisi huyu kupata madhara ambayo yanaweza kumsababia mauti na sehemu ambayo ameangukia. Kwa hiyo ni vizuri zaidi ni kuweka katika hali ya uhifadhi, na vile kujua kutambua tatizo lake liko inatokana na nini. Na mwingine vile vile kifafa anaweza kukisikia tu, kuwa mimi sasa hivi naanza kusikia dalili fulani, kwa hiyo wengine huwa anajihifadhi mpaka ile dalili inakuja na kuweza kupata kifafa mpaka anakuja kuamka. Kwa, kwa hiyo wengine huwa hawapati dalili za aina yoyote, huwa anadondoka ghafla. Kwa hiyo ni vizuri sana wetu wenye wagonjwa hao wa kifafa nyumbani wahifadhi vizuri katika sehemu ambayo salama na kuweza kuwahudumia vizuri ili waweze kupata dawa za kila siku ambazo wanaweza kupatiwa ili ziweze kusaidia kifafa chake kisiweze kutokea mara kwa mara. Kiungulia usababishwa na nini? Kiungulia husababishwa na asidi ambayo iko kwenye tumbo ambayo tunaita gastric acid hiyo, mara nyingi kikosa chakula katika tumbo huwa inasababisha gesi ambayo inarudi juu katika njia ya chakula kusababisha kama kiungulia. Kwa hiyo unasikia kama kitu kama moto katika njia ya chakula, kwa hiyo unaweza kubeua au uka ukatoa gesi, kwa hiyo hiyo inaitwa kiungulia. Kwa hiyo kiungulia husababishwa na gastric acid, hasa wagonjwa wale wenye vidonda vya tumbo huwa watasikia sana kiungulia. Tafadhali fuatana nami, anaitwa Esther Vitus. Kwa nini mwenye vidonda vya tumbo hupata kiungulia? Mgonjwa mwenye vidonda vya tumbo hupata kiungulia kwa sababu zifuatavyo. Ya kwanza, huwa mara nyingi katika utumbo la, la chakula huwa kuna asidi ambayo inatoka inaitwa gastric asidi. Hii tunaita kiyayusho kwa ajili ya vyakula kuyayuka, ili viweze kuingia katika system nyingine au utaratibu mwingine wa kuweza kuyayushwa kuinze kuingia mwilini. Kwa hiyo hii gastric asidi huwa ina, inatoa gesi ambayo inakuwa kama moto. Sasa uh, ile gesi ikishatoka huwa ina, inaleta kiungulia kwa hiyo ndio maana mgonjwa anakuwa na kiungulia. Kwa hiyo sababu kubwa ya kiungulia kwa mgonjwa mwenye vidonda vya tumbo ni hii gesi ambayo inaitwa gastric. Asante sana Dr. Frederick Usaru, kwa majibu yako. Makala haya yametayarishwa nami mwana harusi Pongwa. Naam, asante dokta, kwa majibu yako kwa vijana. Sasa basi tusikilize makala ya ushauri kwa vijana katika masuala ya afya na kijamii. Katika kipengele cha ushauri kwa vijana, ungana nami Minsia Joni na leo nipo na Bwana Jumanne Abdara Mindu, ambaye yeye ni mwenyekiti wa asasi ya Mari iliyopo jijini Dar es Salaam, wanashughulika na masuala mbalimbali ya kijamii. Na jana ilikuwa ni siku ya kimataifa ya hayati Nelson Mandela ambayo huazimishwa kila mwaka tarehe 18 mwezi wa 7. Wakati tukiazimisha siku hiyo, tunaangalia kijana anawezaje kuwa mzalendo, kujiepusha na rushwa, kutetea haki na kuepuka vitendo viovu. Tutaenda kumsikiliza bwana Mindu akitoa ushauri kwa vijana kuona jinsi ambavyo kijana anaweza kuwa mzalendo katika masuala mbalimbali na kuipenda taifa yake. Mimi naitwa Jumanne Abdalla Mindu, mwenyekiti wa amali inaitwa asasi. Uh, pia ni mtafiti wa mambo ya kijamii. Nimefanya kazi hiyo kwa miaka kumi na mitano nikitafiti Tanzania na vikwazo vinavyofanya isipige maendeleo. Katika utafiti huo nimegundua kinachokwaza watanzania wa sasa ni ukosefu wa uzalendo. Tukiangalia watu ambao walikuwepo kama kina Mwalimu Nyerere kina, kina Mandela, wanaonekana kuwa wazalendo, lakini uzalendo ule asili yake ni kujua nchi yao. Wazee wa zamani wali kama waliwaambukiza watoto wao kujua nchi yao. Watoto wetu wa siku hizi na watawala wapya hawajui nchi yao, wanashindwa kutofautisha kati ya elimu ya uraia na elimu ya uzalendo wakidhani tu mtu akishazaliwa anakuwa mzalendo, kumbe anakuwa mzawa. Inahitajika elimu ya kuwa wazalendo. Wenzetu wao, tulipopata uhuru, hawakuweza kutengeneza elimu ya uzalendo, wakatengeneza elimu ya uraia inayojadi sheria kwa kuwafanya watu watakavyowatii wakati wanatawala, badala ya kuwatengeneza wajue taifa lao. Wakati tukizungumzia uzalendo, je, kijana afanyeje ili kuwa mzalendo? Uzalendo unapenda unakufanya mtu ujue nchi ya uweze kutengeneza uongozi utengeneze sheria, na hivi vitu vinapatikana kwa kutengeneza elimu yenyewe ya uzalendo, kujijua wewe ukoje. Elimu ya uzalendo inaondoa ukoloni mamboleo, na ukoloni mamboleo ni jina bandia, chenyewe ni ukoloni wa fikra. Ulianzishwa wakati wa ustaarabisho Waafrika na Watanzania wanatengenezwa kuto kujiamini na kujipenda, ili kuamini na kupenda vya wageni. Wageni walipowazidi wao, ndo wakafika mahali pa kutawaliwa, hawana cha kufanya sasa kuwafanya, na hiyo imewafanya watoke wa, wa kwenye ya utu wabakie na ubinadamu, wapiganie haki ya ubinadamu. Watoto wa Tanzania na Waafrika kwa jumla, kufundisha ya kufundisha elimu ya, ya uzalendo, watajijua, watajua uongozi wao, watajua taifa lao, watajua nafasi yake. Afrika kuna elimu ambayo haijulikani duniani, kama vile ilivyo na vitu vya pekee yake kwenye baadhi ya nchi kama Tanzania. Elimu hiyo ikichanganywa na elimu ya dunia itafanya dunia ikimbie haraka toka ilipo na iwe ya amani na utulivu, kwani vita si maendeleo. Pengine sasa, unazungum unamzungumziaje hayati Nelson Mandela ambaye tunamwona kama ni mtu aliye ni mtu aliyesifika sana katika masuala ya uzalendo? Unafikiri sisi kama vijana tunawezaje kumtumia kama mzalendo na sisi kuweza kuwa wazalendo katika taifa letu. Mandela alikuwa ni mtu anayependa nchi yake, naye kama inavyosema walipata walipata kupata taarifa kutoka kwa wale wazee wanaowafuata waasisi wa kutafuta uhuru. Kwa bahati mbaya, hapakutengenezwa elimu ya kuambukiza watoto wanaozaliwa vipi. Watoto wanaokuja wapya hawana uelekeo wa kule ambako taifa linaelekea, wanasimama. Kila mtu anadhani anaweza kukaa kama Ulaya, ndio kitu tofauti tunakiona jamii ya sasa na Nelson Mandela Mandela, mpaka amefungwa bado anakumbuka kwao wapi. Watoto wa siku hizi wako huru, hawajui kwao wapi. Kila anavyosoma zaidi ndivyo wanavyoharibika zaidi. Mandela, kile alivyosoma, alikuwa anakumbuka kwao, kwa hiyo alikuwa anaongeza ushujaa. Sisi wa leo, kila tukisoma tunazidi kuhama kwetu, tunakwenda kwa watu, tunaisaliti taifa letu na bara letu. Ndio ambalo vijana wanatakiwa kujifunza, kumbe kila wanavyosoma wanataka kuchanganya mawazo yao. Mtu amesoma, kile aliyosoma hiki, aliyosoma hiki, wafike mahali wanavichanganya kwa pamoja, wanafika mahali wanainua ni taifa Taifa, bara lao. Lakini sisi kila mtu akisoma anagawanyika, anaelekea na mkondo mwingine wa nje, hawana nafasi ya kukutana kwao. Kwani mzalendo apokei rushwa na hana vitendo viovu. Ukiwa mzalendo wa kweli, hutapokea rushwa, hutafanya ufisadi huta, kwa sababu nafsi yako inakazania ina, ina, ina nchi yako itatokaje hapa. Na ile kauli ya ya, ya, ya Marekani ya kusema nitaifanyia nini taifa langu, siyo taifa langu litanifanyia nini, haliwezi kupatikana kwa taifa letu hili ambalo au watu wa Afrika ambao kila mtu akisoma anafikiria namna ya kupata kuhamiaje Marekani. Mzalendo ndio yule anaweza kusema rushwa sitaki, wizi hapana, sio yeye anafikiria yeye na waliobaki na watakokuja kuzaliwa yeye hayupo. Shukrani sana, Bwana Mindu, kwa ushauri wako. Bila shaka, vijana tumepata kujifunza, na kuwakumbusha tu kwamba leo tulikuwa tunazungumzia jinsi ambavyo tunaweza kuwa wazalendo kwa kuwatumia viongozi wetu waliopita. Mpaka hapo sina la ziada. Mlikuwa nami, Mensia Johni. Asanteni. Msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha ya kila siku. Tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya Kila Mtu Ana Hadithi Yake, kwa ki upande wangu, yeye naona simu ni nzuri, ila zina madhara yake, kwa sababu mimi hapa, kipindi niko shuleni, kuna kipindi nilipata kesi ambayo hiyo kesi ilisababishwa na simu. Rafiki yangu mmoja alikuwa na simu, nilikuwa nimekaa dasa kwenye mida ya saa sita, ghafla mwalimu aliniita, mwalimu wetu wa Kiswahili, nikaenda hadi ofisini, akaniambia Airini, una simu eh? Nikashtuka nikasema, sasa nifanyeje? Nikamwambia sasa mi sina simu, navyozidi kumwambia sasa sina simu, naye asila ndo zinavyozidi kupanda Nikashindwa nifanye nini, nikabidi tu nikubai ambea, saa kweli, mimi na simu na hiyo simu nayo ndio, lakini sio sio ya kwangu, ni ya rafiki yangu. Akaniambia iko wapi? Nikanambia hiyo simu nayo yeye mwenyewe akanambia ngoja nimuite, akaja mpaka pale ofisini. Mi nikambidi tu nimwambia rafiki yangu kubali, kwa sababu mi nimeshasema ukweli ukweli, naye rafiki yangu akabidi akubali. Akaambia uko wapi, akasema iko darasani, fuate. Akawa amefata simu saa, akatuonya onya pale, akatuambia msimu na simu shule, simu ni mbaya, sijui nini. Pale akatuambia akatupa makaratasi, akatuambia tuandike barua za maelezo na za kuumba msamaha. Uka tumeandika tukajua kesi imeisha. Huyo adija akaa amebanwa kifua Sahivi kama bila kifua kwa mi, kwa sababu mi ndo rafiki wa karibu. Akaa amekuja mtu kuniita darasani, nimetoka darasani nikaenda, napita hivi pale, nilitoka darasani kasikia kesi mwiteni hapa tukawa tumeitwa kitu kama saa mbili hivi yani na nusu, tukaanza kupigwa. Yani tulipigwa siku hiyo basi tu yani, kwa, kwa kweli yani hatukuja tufanyije, lakini ndio hivyo. Kwenye mida ya saa nne tukajua labda tutaachia labda tumeshapigwa imetosha, lakini hamna. Tulipigwa tulipigwa tunalia sana, tusameni tutarudia sana, nasema hamna. Kwa nini nyia mnakuwa mnasimishu nakati mnajua haziruhusiwi kwenye mida ya saa sita walimu wakaanza kuchacharuka, wakaanza kusema wanataka namba za wazazi wetu. Kiukweli ni mihilo hilo ne, neno liliniuma sana, la kusema kwamba mwita mzazi liliniuma sana basi tu, yani kabidi, kwa sababu najua mwenyewe ni sijawahi kufanya kosa lolote yani, ile mpaka baba wangu anatolewa nyumbani au kazini, kwamba mwanao amefanya kosa. Kwa jinsi ninavyomjua baba wangu, yani ni mkali, acha sasa nifanyeni. Baba kaa amekuja, ile kafika pale akujua kesi ni nini, wala akujua chanzo cha yee kuitwa shule ni nini, lakini alivyoambiwa kwamba nina kesi akaingia amekasirika, akashika fibu akafunga mlango fibu, akaanza zaku... Yani kila akija ya huku mimi nakimbia kuyani ili kumkwepa, lakini wapi. Akaniambia kama unataka yani kusamehe yani saini kwenye black book, kitabu ambacho cha yani watu wenye makosa ambayo yani, yani wameshindikana shuleni kwana, nikaanza kuwa nalia, sa kosa lenye la simu, afu simu sio yangu. na hapa ndo tunafika mwisho matangazo yetu ya leo, nikikuaga kutoka Washington.