hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki tunatangaza katika mita bendi 19 22 na 31 tunasikika pia kupitia citizen radio nchini kenya rfa nchini tanzania 93.7 kfm huko mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Inayokaribisha hii leo ni Sunday Shomari, na katika matangazo yetu ya leo tutakuletea majadiliano ya wiki na viji mambo, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Mery Mgawe. Shirika la Msalaba Mwekundu nchini Kenya limeeleza leo kuwa watu wenye bunduki wamefyatulia risasi basi na kuua takriban watu saba, hapo jana karibu na mji wa Witu uliopo katika kaunti ya Lamu. Kundi la wanamgambo la Al-Shabab lenye uhusiano na Al-Qaida limedai kuhusika na shambulizi hilo. Wanamgambo wamesema shambulizi hilo lilifanywa ili kujibu madai ya serikali kwamba maeneo yote yaliyokumbwa na mashambulizi hivi karibuni sasa yanalindwa na wanajeshi wa serikali. Wanamgambo wameapa kuendelea kufanya mashambulizi Kenya ili kulipiza kisasi kuwepo kwa wanajeshi wake wanaopigana na wanamgambo wao huko Somalia. Mkuu wa idara ya ujasusi ya Ukraine amesema nchi yake ina ushahidi wa kutosha unaoonyesha kuwa Russia imekuwa na jukumu muhimu katika kutungua ndege ya Malaysia katika eneo la wanaotaka kujitenga karibu na mpaka wa Russia. Katika mkutano na waandishi wa habari leo, Bwana Vital Nada alisema waasi wanaotaka kujitenga hawana mafunzo ya kutumia chombo cha kufyetua makombora chenye teknolojia ya juu ya BUK-1. Shambulizi la kombora la Alhamisi liliua watu mia mbili tisini na nane waliokuwemo ndani ya ndege. Ukraini inatuhumu pia Russia kwa kuwasaidia waasi wanaotaka kujitenga kwa kuharibu ushahidi kwenye eneo la ajali. Shirika limeeleza leo kwamba waasi wameondoa miili 38 na na kusafirisha hadi mji wa Donetsi ulioshikiliwa na waasi. Waziri wa mambo ya nje ya Ujerumani Frank Walter amesema miezi inayofuata hadi kufikia siku ya mwisho ya Novemba kwa ajili ya kufikia makubaliano juu ya mpango wa nyuklia na Iran inaweza kuwa nafasi ya mwisho ya kutafuta suluhisho kwa njia ya amani kwa muda mrefu ujao. Alitoa mwito hii leo kwa Iran kuonyesha kuwa iko tayari kuondoa hofu zote kuhusu madhumuni yake ya nyuklia. Taarifa yake imetolewa saa chache baada ya Iran na mataifa sita makuu duniani kutangaza kuongeza muda wa mashauriano hadi Novemba ishirini na nne. Muda wa majadiliano uliofikiwa Novemba mwaka jana ulitakiwa kukamilika Julai ishirini. Mashambulizi ya nchi kavu yanayofanywa na jeshi la Israel huko Gaza yameingia siku ya tatu hii leo, ambapo jeshi linaeleza kwamba limeshambulia karibu vituo mia mbili vya wanamgambo wa Hamas tangu kuanza mashambulizi yao Alhamisi usiku. Israel inasema imeharibu pia karibu njia ishirini za chini kwa chini zinazotumiwa kusafirisha silaha na milipuko. Wakati huo huo, maafisa wa afya wa Palestina wanasema mashambulizi zaidi ya Israel na makombora yameua zaidi ya wa Wapalestina 25 mnamo siku hizo tatu, na kufikisha idadi ya waliofariki kuwa 325 tangu Julai nane, wakati Israel ilipopanua mashambulizi ya anga katika ukanda wa Gaza kwa lengo la kujaribu kuzuia mashambulizi ya roketi kuingia Israel. Maafisa wa usalama wa Israel wanasema roketi hivi leo kutoka Gaza ilimuua mwanaume mmoja karibu na mji wa kusini wa Dinoma. Ni raia wa kwanza wa Israel kufa dhidi ya ghasia hizo. Kwa kuongezea, mwanajeshi mwingine aliyeuawa, inasemekana ni kutokana na shambulizi la Waisrael wenyewe. Mfululizo ya mlipuko ya bomu imeutikisa mji wa Bagdad hivi leo na kuua watu 26 katika gasia zinazoelezwa kuwa mbaya zaidi kwenye mji mkuu tangu waasi wa Kiislamu kuuteka mji wa Mosul mwezi uliopita. Tukio pekee lililosababisha vifo vingi hivi leo lilitokea karibu na kituo cha ukaguzi wa polisi katika wilaya wa shia ya washia ya Abud Sher kusini mwa Bagdad wachunguzi wanasema gari lililokuwa na mabomu ya kujitoa muhanga kwenye kituo hicho liliua takriban watu saba. Baadaye takriban mabomu matatu yalilipuka ndani ya saa moja kwenye mji huo na kuua takriban watu kumi na tano. Shambulizi la nne lilitokea baadaye hivi leo. Hakuna mtu aliyedai kuhusika na mashambulizi hayo. Maafisa wa China wamesema takriban watu thelathini na nane waliuawa wa leo wakati basi dogo lililokuwa limejaa vifaa vinavyoweza kuwaka moto haraka kugonga basi la abiria kusini mwa China. Shirika la habari la serikali la Xinhua inaeleza kuwa tukio hilo limetokea alfajiri hii leo wakati basi hilo lilipogonga nyuma ya basi kuu na kusababisha mlipuko na moto mkubwa. Linaripoti kuwa watu watano wamejeruhiwa wakiwemo wanne walio na majeraha mabaya ya moto na wanaharakati wa Siria wamesema vikosi vya serikali vimejibu mashambulizi ya kuteka tena uwanja wa kuzalisha gesi uliotekwa na wanamgambo wa Kiislamu, huku idadi ya vifo ikiongezeka na kufikia mia tatu na kumi kutokana na mapigano ya siku tatu. Kundi la kufuatilia haki za binadamu lenye makao yake Uingereza limesema mapigano katika uwanja wa gesi wa Sher kwenye jimbo la kati la Homs ni moja ya mashambulizi yanayosababisha mauaji makubwa Baina ya vikosi vya serikali na kundi hilo linalojiita Islamic State tangu mashambulizi ya Siria ya, yalipozuka siri ya miaka mitatu iliyopita. Islamic State iliteka uwanja huo wa gesi siku ya Alhamisi. Vikosi vya serikali vilifanya shambulizi Jumaa jioni kwenye eneo la Shea na hadi kufikia leo ilikuwa imeweza kukomboa sehemu ya eneo hilo. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Maswali na majibu. hamjambo wapenzi wasikilizaji karibuni katika kipindi kingine cha maswali na majibu kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ni mimi abdu shakur abud ni kishirikiana hii leo na sande shamwari kuchambua barua zenu barua ambazo tunazipata kupitia barua pepe voa swahili at voanews.com au kupitia simu zetu sasa sande bila kupoteza wakati nani anatufungulia uwanja au tunaanza na barua ya nani Aksante abdu Shakur. Aliyebahatika kwa hii leo kutufungulia ni wewe Carlos Kikoti wa chuo kikuu cha Mtakatifu Agustino kule Mwanza, Tanzania. Unauliza, chuo kikuu cha Dar es Salaam na chuo kikuu cha Mtakatifu Augustin ni vyuo vya ngapi kwa ubora Afrika na duniani, na ni vigezo vipi wanazingatia kuorodhesha ubora wa vyuo vikuu? Kuna kazi hapa Shakuru, kwani vyuo vikuu vimejitokeza kama uyoga unavyojitokeza huko Afrika na duniani kwa ujumla. Ni kweli vyuo vikuu katika miaka hivi karibuni vimejitokeza kwa wingi, sio Afrika peke yake, hata hapa Marekani na Ulaya kwa ujumla na nchi nyingi. Kila mahali unakuta kuna vyuo vikuu, na hata mifumo ya kupima vyuo vikuu hivyo ni vya kutatanisha. Baada ya uchunguzi, kuna vigezo vinavyotofautiana na vingi havitangazwi. Ukiingia katika mtandao, utakuta tovuti chungu nzima. Kwa mfano, nimechagua tovuti tatu, taasisi moja inao eesha vyuo vikuu kumi bora au kuna vyuo vikuu mia moja bora vya Afrika. Kwa mfano katika tovuti ya 4icu.org inataja chuo kikuu cha Cairo ndicho bora kabisa barani Afrika, na kwa hakika kuna tovuti mbalimbali zinazotaja chuo kikuu cha Cairo. Kwa hivyo tunaweza kusema huenda chuo kikuu cha Cairo ndicho chuo kikuu bora kabisa barani Afrika, ikifatwa na baadhi ya vyuo vikuu vya Afrika Kusini katika tovuti hiyo icu chuo kikuu cha dar es salaam kimeorodheshwa kuwa nafasi ya kumi na mbili na chuo kikuu cha nairobi kimechukua nafasi ya kumi na saba lakini chuo kikuu cha mtakatifu augustin hakiko katika orodha hiyo ya vio vikuu bora mia moja huenda iko chini zaidi siwezi kusema lakini haipo katika orodha hiyo chuo kikuu cha sokoine cha kilimo kimewekwa nambari ya mia moja katika orodha ya 4ICU na tovuti hii inasema inategemea vipimo vitano vya hesabati kwenye tovuti, na hivyo ni vigezo kutokana na maoni ya wanafunzi na kadhalika. Na mfano katika tovuti ya jarida la African Economist inachunguza tofauti hiyo ya 4 ICU na kueleza kwamba imeweka vyuo vikuu vya Afrika Kusini juu, ili hali kiwango cha elimu cha nchi hiyo kimeshuka sana. Na hivyo katika orodha yake, chuo kikuu cha Dar es Salaam kinachukua nafasi ya nne, na, na chuo kikuu cha Nairobi nafasi ya ishirini na Makerere ya Uganda inachukua nafasi ya kumi na moja. Kwa hivyo unaona, kuna tofauti hapo. Matokeo hayo yote ni kwa ajili ya mwaka elfu mbili kumi na tatu na tovuti ya mwisho ambayo nimechagua, nitakayoweza kupata orodha yake, inaeleza kwamba kulinganisha na tovuti hiyo Nairaland Forum inaiweka chuo kikuu cha Cairo nafasi ya kwanza, alafu chuo kikuu cha Kenya inachukua nafasi ya nane na kile cha Dar es Salaam inachukua nafasi ya kumi. Kwa hivyo ukiangalia kwa ujumla, unakuta kwamba chuo kikuu kichukua wastani cha Dar es Salaam kiko katika nafasi ya kumi katika vyuo vikuu bora barani Afrika. Kwa upande wa dunia sikuweza kupata orodha kamili, lakini huenda nikafanya uchunguzi zaidi kukueleza juu ya hayo. Nafikiri umeridhika na swala hilo. nam tukiendelea na maswali na majibu. Kama nilivyokueleza hapo awali ni kwamba unaweza kuacha ujumbe wako katika simu yetu. Unapiga simu namba kujumlisha moja mbili sufuri mbili mbili sufuri tano tisa tisa nne mbili na hapo tena, ukisikia ukaribisho, bonyeza tatu saba. Una dakika mbili hivi kuweza kuweka maswali yako, maoni na salamu zako vilevile vile. Kwa hivyo hebu tumsikilize huyu msikilizaji wa Tabora, Tanzania anasema nini. Asante sana kwa jina naitwa Moshi Jumanne, napatikana Tabora, Tanzania. Nimekuwa nikisikia maneno lman na kusikia kwamba lmaon ni watu hatari sana, na pia ni watu matajiri sana, lakini sijapata kusikia kwa undani historia ya hawa limaon. Ni nani? Wako wapi? Wametokea wapi? Na uhatari wao ni upi? Asante sana na msikilizaji huyu anazungumzia kundi la Freemasonry ambalo ni mkusanyiko wa siri kabisa wa wanaume wasiozungumzia kazi zao kwa watu wasio wanachama wa kundi lao, au unasemaje Abdu Shakur? Hili ni swala linaloulizwa na wengi wanaosikia jina la kundi la Freemasonry hili ambalo kufuatana na wataalamu, si kundi la hatari na watu wake si wa hatari, bali ni kundi lenye usiri mkubwa sana, na kila kinachotokea ndani hakina ruksa hata mara moja kutoka nje. Ndio maana kuna dhana chungu nzima kufikia kwamba ni kundi cha hatari. Kwa hivyo, kujibu suala lako, si kundi la hatari wala si watu wa hatari, na si lazima ni watu matajiri. Ni watu wa kawaida ambao wanaishi na watu kama sisi, lakini huwezi kujua nani mwanachama wa kundi hilo. Maanake kundi hilo linapatikana katika sehemu mbalimbali za dunia. Ni kundi la udugu, anasema brotherhood, hasa wanaume peke yake, lakini siku hizi kuna wanawake ambao wanaingia katika baadhi ya makundi hayo hapa Marekani na Ulaya. Na kila mji au kila eneo linakuwa na kundi lake linalojulikana kama lodge, alafu kuna grand lodge, na inabidi ukubaliwe na wengine kuwa mwanachama. Kuna mambo mengi unaofanya kitamaduni kulingana na chama hicho, ambapo unaweza kuingia. Jambo kubwa inayosemekana inayojulikana ni kwamba wanachama huchanga fedha, wakasaidia watu maskini au mashirika maskini na kadhalika. Hiyo inajulikana. Kwa hivyo wengi wanasema wanafanya kazi kusaidia wengine au kusaidiana. Ni kundi ambalo watu wana udugu kabisa, ni kundi ambalo watu wanasikilizana sana, inasemekana, lakini wana mambo chungu nzima ambayo hayafuatani na maswala ya kidini ikiwa ni Kikristo, kibuda au Kiislamu, wanafanya mambo yao mbali kabisa. Hata wengine wanasema huenda wao wanafanya mambo ya kishetani kima, mambo mengine ambayo hayalingani na madili ya dini za kawaida. Hata hivyo kufuatana na historia, haijulikani Freemasonry ilianza hasa lini, lakini inaaminika katika karne ya kumi na nne huko Uingereza, katika maandishi yaliyopatikana inaonyeshwa kwamba ilianzishwa mwaka elfu mia tano tisini na nane katika mji wa Edinburgh. Hata hivyo Grand Lodge ya kubwa kabisa of England inasemekana ilianzishwa Juni ishirini na nne mwaka elfu mia saba kumi na saba mjini London. Wakati huo huo, Lodge au Lodge Grand Lodge ya Marekani ilianzishwa huko Pennsylvania, na hivi sasa inapatikana takriban katika mabara yote ya dunia. Na kutokana na usiri wake, huwezi kujua nani ni mwanachama. Inasemekana kuna wanasiasa, wafanya biashara, hadi wafanyakazi wa kawaida na watu wenye ushawishi mkubwa. Watu wengi wa chini kabisa ni wale wa pato la wastani kwevo, kwa hivyo unaona kwamba sio swala la utajiri peke yake, ni mchanganyiko wa watu Muda ndio hivyo ukiwa unazidi kutukimbia hapa Washington DC. Navuta barua yake ya mwisho hii kutoka kwake Zakaria Muhamedi wa Zanzibar. Anauliza, katika siku za hivi karibuni tunasikia watoto wengi wanaingia huko Marekani upande wa kusini wakitokea nchi za Amerika ya kati. Je, imekuwaje tatizo limetokea ghafla, na kwa nini Marekani inashindwa kuwachukua watoto hawa kama wakimbizi, kama nchi nyingine zinavyofanya, badala ya kuwarudisha nyumbani kwao ambako maisha ni ya hatari kama tunavyosikia kwenye vyombo vya habari. Naam, sasa tukiangalia hilo swala la watoto wanaoingia hapa Marekani ni swala kubwa kabisa linazusha mjadala, linazusha ugomvi vilevile. Katika miji mingi huko California watu wanaandamana, hawataki watoto wale waletwe katika mji huo, hapa Maryland vile vile. Kwa hivyo ni swala ambalo linazusha matatizo chungu nzima, na si swala ambalo lilitokea mara moja, ni swala ambalo limekuwa likitokea polepole pole, lakini hivi sasa limefika kilele chake, ambapo kutokea Oktoba hadi hivi sasa katika kipindi hichi cha karibu miezi tisa wameingia watoto elfu hamsini hadi elfu sabini Kwa hivyo imesababisha mjadala mkubwa kabisa. Kuweza kuelewa zaidi juu ya swala hilo, nazungumza na wakili wa maswala ya uhamiaji Bi Naima Said akiwa huko Baltimore na kuanza kumuuliza, je, hili swala limetokea hivi sasa au ni kwamba ni jambo ambalo lilikuwa likitokea polepole? Lo, hili pole. tatizo lilipikwa katika miaka ya sabini. Katika mwaka elfu moja mia tisa na sabini watoto wengi wa ambao wazazi wao toka Amerika ya Kati hasa wakazi wa California walikuwa katika magengi na magengi ya wakipigana na magengi ya Kimeksikano. So watoto wa Amerika ya Kati wakawa wanajikinga wakaanza waka kujikusanya, wakawa wanawaona wa, kama kijeshi chao. Sasa kukaa kuna vita vya visu na mabunduki na nini, ikawa watoto wengi hawa sasa wakawa wanarejeshwa, walikuwa hawana makaratasi ama wana green card. Katika miaka sabini wakawa wanarejeshwa kule makwao, wazee wanabakia hapa na vinapelekwa vitoto vya shababu vidogo vidogo. Wakifika kule ikawa wao wakawa ni, ni wageni, wakija ni wageni, wana mtindo wa Kimarekani. Basi wale watoto wenyeji wakaona hawa ni ni ni watu ambao wanaleta mtindo mpya, labda ni mtindo mzuri, na wakapata serikali ambayo miaka mingi si serikali ambayo ni serikali ambayo ni dhaifu. Ikawa la watoto kidogo, wakaanza kujistawisha wakajiunga, wakajifanya kama ambayo ni ni serikali within ile serikali za Central America, tunaweza kusema wamejenga magengi yao huko huko vilevile. Manake yanaripotiwa kwamba walikwenda kule, walikuwa hawana pa kukaa, hawakuna na familia. Aha, sawasawa, umeeleza kisawasawa, sawa. Sasa wale watoto wakaona kuna na biashara katika biashara za unga na bangi zinatoka Mexico, zinatoka mahali kwingine, Colombia siku zile. Ikawa sasa wanataka wanataka wasaidizi, wakawa wanaendea wale watoto wadogo, wakiwashawishi kufanya biashara yao. Baada ya miaka mingi sana, waka watoto wa, wakajistawisha, wakawa wana nguvu, ikawa sawa, wao wanapigana na serikali. Sasa ikawa serikali inawashinda, ule uhalifu umepita kiasi na serikali zinashindwa, mapolisi wameshindwa, mahakimu wanashindwa, na kuna maneno mengi ambayo na habari nyingi ambazo zaja kwamba wale mahakimu na mapolisi pia wanawaogopa wengine, mm, na hawalipi mishahara mizuri na wengine watumiwa na majengi vile vile, so hata ukienda ukashtaki na inajulikana kule, ukatoa ushahidi saa sa saba saa nane unakufa unapigwa risasi. Sasa watu wanaogopa kwenda kushtaki, ilobakia serikali hawezi kuwachunga, hawezi kuwakinga jamaa wanafunga masafari, wanasafiri wana wana, watoto wanajileta hapo. Kwa hivyo wanasema ni watoto ambao familia zao ziko huku, au watoto wengine ambao wanaogopa ghasia hizo wanakimbia. Naam, sasa hawa nisema ni watoto wazalia wa kule, watoto wazalia wa kule hawana mtu wa kuwakinga, si serikali wala si wazee. Wazee pia wanashindwa anayesema mzee akija akisema aki, aki anapigwa risasi. So a watoto wanatoka kwa makundi, wazee wanabakia kule na zam, na wengine wengi wao katika miaka kumi, kumi na moja, kumi na tano iliyopita wale wazee waliondoka kule makwao kuja katafuta kazi so ni mchanganyiko. Kuna wengine ambao wazee wamebakia kule, na kuna wengine wazee wao waliondoka kitambo kuja kutafuta makazi hapa. Sasa so, watoto wanahamisha na mababu zao, wanahimizwa kuondoka wapate kujisalimisha, ndio hao wamefika mpakani sasa. Kwa nini basi wamefika ghafla muda huu kwa wingi? Kwa hakika hawakufika ghafla, wanakuja miaka mingi sana, lakini hakuna ambao hawakujitokeza kwa makundi makubwa sana. Tusemi miaka, mwaka gani? Elfu mbili na nane, kama elfu tano kwa elfu tano watoto wanaweza kuruka mpaka bila kujitokeza wazi. Naona elfu tano sio wengi sana lakini kwa vile wamefika sit, elfu sitini na tano elfu sabini na hizi namba zaenda zikipanda kila tukisikia tunasikia namba kubwa zaidi, na na sababu ni ule uhalifu umezidi katika hii miaka thelathini katika miaka kumi iliyopita kumi na tano ule uhalifu umepita kiasi, na sasa watoto wanatoka kwa kwa wingi, wanakuja kujisalimisha kwa hivyo si ghafla. Uh, tuseme ni miaka mingapi minane, kutokea mwaka elfu mbili na nane na hadi leo miaka mingi sana, lakini kila mwaka hizi namba zazidi kupanda. Kwa hivyo namba inaongezeka, imekuja kuwa ni mzozo. Na hivi sasa hapa Marekani wengi wanapelekwa katika maeneo mbalimbali mbali, lakini wengi wote, inabidi wasikilizwe katika mahakama. Kwa nini? Ni sheria ya Kimarekani, kila kila anayefika hapa akiomba ukimbizi wa siasa, akia uh, anahofia roho yake ana, anasikizwa. Hiyo ni sheria, ni sheria katika mi mikataba ya mataifa sisi tulokubaliana, na ni sheria zetu wenyewe za Kimarekani hapo. Kwa hivyo hii ni haki yao kuulizwa. Kwa hivyo wakifika mijini kwa leo wazee wao, ikiwa wana wazee ama na ahli zao, wanaweza kutafutiwa wakili wabure, ama wa bure ama wa bei ya chini kidogo wakasaidiwa. Lakini sasa mahakama yamepelekwa pale mpakani na wakipelekwa pale mpakani, hivi vitoto vingine miaka minne, vingine miaka tisa, miaka kumi na moja, hawajui kujitetea. Na hivi jana tu serikali ilitoa statistics kuonesha katika kila watoto kumi wasiokuwa na wakili tisa wataregeshwa, na katika kila watoto kumi wenye wakili zaidi wa ya watano wanabakia wakapatikana kwamba wana haki ya kukaa. Kwa hivyo utaka kujiuliza suala hilo ni watoto wangapi walioregeshwa labda wende wakauliwe, ambao ingekuwa wana usaidizi wa wakili wangejipatia haki ya kukaa, lakini hapa Marekani kwa wakati huu wanasema hii kusikilizwa na kesi kuchukua muda mrefu inatokana sana na sheria ya mwaka elfu mbili na nane iliyopitishwa katwa Bush katika kuzuia baadhi ya watu. Je, yeah, watu wanazungumzia kuibadilisha? No, ni kwa hakika, ni kweli hii sheria, na rais Bush hii sheria ililetwa ku- kuchunga watoto ambao walikuwa wakiuzwa katika katika, yani, kazi mbaya ya umalaya ya ya kuleta nini, kuuza mabangi na na unga na nini so yka wakawa wanaletwa kwa nchi nyingine za mbali, za hapa ni Marekani ya kati, hata China, hata na Thailand na Vietnam na nchi nyingine, wakiletwa hapa, wakitia katika mameli, katika ndege, ama kileto kwa barabara, alafu huja wakauzwa katika umalai. Wakatokea maadvocates wengi, wakas, wakapinga, wakasema lazima watoto wachungwe, ikaletwa hii sheria. Asante sana Naima sana. Asante kuniandika katika studio yake. Huyo ni Naima Said wakili wa masuala ya uhamiaji akifanya kazi kutoka Baltimore hapa Marekani. Na kwa hayo basi, wapendwa wasikilizaji, ndo tunafikia mwisho wa maswali na majibu. Kwa niaba ya Sandey Shomari nasema msiache kupromosha maswali yenu voaswahili@voanews.com, maswali motomoto hapa. Ninaondoka pole pole studio nampisha mwandishi wetu wa Atlanta, BMJ Muridhi akuleteni viji mambo. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Basi sina shaka kwamba msikilizaji wetu wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ukisikia kitambulisho hicho, basi unajua kwamba ni ile time, ni yule wakati ambapo mimi hujaja mitamboni, nikiwa tayari kabisa kukuletea baadhi ya yalojiri katika ulimwengu wa vituko, maajabu na sarakasi. Ni wakati wa Vijimambo. Jina langu BMJ Mridhi. Leo msikilizaji, safari yetu inaanzia bara Hindi, ambako mama mmoja siku ya Jumatano aliwashangaza wanakijiji kimoja baada ya kujifungua mtoto aliyekuwa na kichwa kilichofanana na cha kondoo. Maajabu ni makala Vijimambo. Kisa hicho cha kustajabisha kilitokea huko Karagpur, katika eneo la Bangal Magharibi, huko nchini India. Vyombo vya habari nchini India vilisema kwamba kisa hicho kiliwashangaza wengi. Hata hivyo, jambo la kuhuzunisha hata zaidi ni kwamba mtoto huyo aliaga dunia muda mfupi baadaye, na inaaminika kwamba kufikia siku ya Alhamisi wanakijiji walionekana kusikitika mno. Shauri yako wewe, kifo, kifo, kwa nini unatusumbua? Umezaliwa shauri ya kuishi. Ulimwengu bila watu si ulimwengu tena. Kifo we kifo, kifo sasa hebu tutoke huko bara Hindi kwenye kisa cha kustaajabisha na kuhuzunisha kwa wakati mmoja. E, tusafiri moja kwa moja hadi barani Afrika. E, shirika la habari la NTV linalorusha matangazo yake kutoka jijini Nairobi, Kenya, siku ya Alhamisi liliripoti kwamba watu wawili waligeuka kuwa bubu na viziwi punde tu baada ya mganga mmoja kujulishwa kwamba walikuwa wameiba makaa ya wenyewe. Maajabu! Kisa hicho cha ajabu msikilizaji, kilitokea katika kitongoji kimoja kinachojulikana kama Mlolongo e, katika kaunti ya Nairobi e, baada ya kugundua kwamba makaa yake alikuwa yameibwa, mwenyewe Miko Ndolo alienda moja kwa moja hadi kwa mganga mmoja ambaye anaogopewa sana katika eneo hilo kwa ustadi wake wa uganga. Baada ya kujuzwa yaliyotukia, yamkini mganga huyo alifanya vituko na sarakasi na kumwambia mwenyewe kwamba asiwe na wasiwasi. Mali yake itarejeshwa. Mashahidi waliowambia wanahabari kwamba wawili hao walijipeleka kwenye kituo cha polisi bila kutafutwa na yeyote. Lakini ajabu zaidi ni kwamba walikuwa hawawezi kuzungumza wala kusikia. Mzazi wa mmoja wa washukiwa alionekana kumwombea mwanawe huku akibubunjikwa na machozi. Wacha, Sibane, ya baba ya mshukiwa wa pili alimsihi mganga huyo kumsamehe mtoto wake na kusema atayarudisha makaa yaliyoibwa. Pesa unaweza tafuta, lakini mtu kutafuta ni ngumu. Na ndiyo mtoto wangu wa kwanza, si sina mwingine. Lakini Michael Ndolo ambaye ndiye mwenye mali iliyoibwa hakuyasikia hayo. Alisikika akisema kwamba alitaka alipwe ridhaa ya shilingi elfu thelathini pesa za Kenya kwa Patana kitu ya mtu ipeheshi. Na kwa hayo msikilizaji, kuhusu watu ambao wanaiba mali ya wenyewe na kugeuka bubu na viziwi, naona time zangu pale kwenye ukuta zinanambia ning'atuke kutoka studio, nami sina cha ziada lakini kabla sijaondoka na kukurejesha kwenye studio zetu kubwa pale Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC, iliweze kusikia muktasar wa habari, ni kukujuza tu kwamba makala haya hutayarishwa nami BMJ Muridhi nikiwa hapa jijini Atlanta, na kabla sijafanya hivyo, kama ilivyo desturi yangu, na kuacha kwa kauli yetu ya wiki hii, e, kwamba siku za mwizi, hata kama ni mwizi wa makaa, daima ni 40. Kisa na maana, dunia imejaa viji mambo Nama msikilizaji, naona muda unakwenda mbio kwelikweli. Basi na kusomea muktasari wa habari. Shirika la Msalaba Mwekundu nchini Kenya limeeleza leo kuwa watu wenye bunduki wamefyatulia risasi basi inakuwa takriban watu saba, hapo jana karibu na mji wa Witu uliopo katika kaunti ya Lamu. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22, na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.