Jeni Fanyeje. Karibu msikilizaji katika makala hii ya Jeni Fanyeje, maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Mkamiti Kibayasi. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani Redio ya Dar es Salaam, pamoja na ABM 91.2 Dodoma Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga, Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, Radio Boma Hai FM katika mkoa wa Kilimanjaro na yanapatikana pia katika gazeti Tando bongo5.com. Kama kawaida tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Oktoba ni mwezi wa kuadhimisha ufahamu kwa saratani ya matiti, lakini janga la saratani, ambalo ni miongoni mwa magonjwa yasiyoambukiza, yanasababisha vifo kimya kimya, na hili haliwezi kuachwa hadi Oktoba ili kusisitizwa zaidi. Takwimu zinaonyesha kuwa wanawake mmoja kati ya wanane anaweza kupata saratani ya matiti katika maisha yake. Bahati mbaya wengi wao hawafahamu kama wana saratani mpaka muda unapokwisha. Ndio maana uchunguzi wa mapema unaweza kuleta tofauti kati ya e maisha na kifo. Madaktari wanasema ugunduzi wa mapema ni muhimu kwa vile uvimbe unaweza kuondolewa unapokuwa mdogo kiasi cha milimita nne hadi nane na kuhakikisha matibabu yenye mafanikio. Takwimu kutoka Wizara ya Afya na Huduma ya Mtoto inaonyesha kuwa kesi elfu saba mpya za saratani zimeripotiwa kwa mwaka na asilimia sitini kati hizo, kwa mujibu wa Taasisi ya Taifa ya Kufuatilia Saratani nchini Zimbabwe, nyingi zinahusiana na HIV. Kati ya kesi hizi elfu moja mia tatu hadi elfu mbili zinatibiwa kwa njia ya mionzi. Kote duniani saratani imesababisha vifo milioni 7.6 ambapo theluthi mbili ya vifo hivyo vimerekodiwa katika nchi zenye kipato cha chini na kati. Utafiti uliochapishwa katika jarida la kimataifa la saratani umeonyesha kuwa wagonjwa wa saratani mjini Harare hawawezi kuishi miaka mitano baada ya kugunduliwa kutokana na viwango vya sasa vya huduma vilivyopo, jambo linaloonyesha hatua kubwa zinastahili kuchukuliwa. Na katika habari nyingine, uzinduzi wa dawa mpya Cotem ya kupambana na malaria umefanywa nchini Kenya. Kidonge kipya kinapunguza tiba ya ugonjwa wa malaria kutoka vidonge ishirini na nne hadi sita, ambayo ni sawa na asilimia sabini na tano ya punguzo la kutumia kidonge Cotem, ambayo ni moja ya njia bora za kupambana na malaria katika nchi nyingi za Afrika ikiwemo Kenya. Inatengenezwa na kampuni ya madawa ya Uswis Novartis. Wagonjwa hivi sasa watatumia vidonge viwili kwa siku tatu. Zamani wagonjwa walitumia vidonge nane kwa siku tatu. Madaktari wamesema wamepunguza mzigo wa vidonge ambao utaboresha mpango wa matibabu. Kidonge kipya ni tiba mwafaka kwa watu wazima na watoto wenye uzito wa zaidi ya kilo thelathini na tano wenye ugonjwa wa malaria. Inatibu asilimia tisini na tano hadi mia moja kwa malaria ya kawaida hiyo ni kwa mujibu wa utafiti uliofanyika mwaka jana. Cotem Al ni dawa ya kwanza iliyo katika viwango miongoni mwa dawa katika wizara ya afya. Dawa hii mpya inatarajiwa kupatikana kote nchini mara itakaponunuliwa. Kenya imekuwa nchi ya tatu katika bara la Afrika baada ya Algeria na Angola kuzindua Cotem 80 mkwaju 480 nchi nyingine zilizosajili ni pamoja na Uganda na Ghana. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Na sasa tunakuletea makala ya majadiliano. Kwenye majadiliano ninaekualika ni mimi Rahabu Fredi, na mbele yangu ninao vijana wengi wamenizunguka. Mada yetu ya leo ni swala la usalama barabarani. Baadhi ya vijana wanaoendesha pikipiki maarufu kama bodaboda -boda hapa nchini, lakini hawajapata mafunzo ya sheria na kanuni za usalama barabarani. Kuna athari gani juu ya hilo? Jina langu naitwa James Jerafimu Mchake. Athari zinazoweza kutokea kutokana na vijana kuendesha bila kuwa na mafunzo ni nyingi. kwa kweli, mojawapo iliyo kubwa ni kupoteza maisha, kupata ulemavu kwa dereva au abiria, na uharibifu wa chombo pia. Naitwa Amza Abdala kutoka Mbesibichi. maeneo yako zinakawawa hiyo ni kweli kabisa. Unasema braha, tunawaona na wengi tu, yanatokea mtaani vitu kama hivyo kwao. Tunahitaji elimu wa kutosha, tuelimishwa tusisi kufanya kazi zetu kama kawaida. Mi mwenyewe naendesha bodaboda vilevile, vile mafunzo hakuna, ndo kama hivyo ajila amna tunazamia kwenye mabodaboda Naitwa Emmanuel Alfred Mwambi pile, kweli vijana wengi wamekuwa wanaumia, wengine wanapata matatizo. Kuna wakati mwingine mtu anaweza kupata matatizo kwa watu wa barabarani, hasa wenye magari, pengine wamekuwa wakiwadharau, hasa wale vijana wanaoendesha bodaboda kwa kujua wengi salikali ilo kutoa kwa sababu wanajulikana waelewi. Serikali ingetusaidia hilo kujaribu kutoa mafunzo kwa vijana kama hao na kuachia kuwa huru, na kuzingatia sheria pasipo kuangalia huyu ni nani pindi anapokosea. Mimi mwenyewe ni dereva, naendesha bajaji Nazungumzia kitu ambacho nakiona nakileo, na nakielewa na mimi nijifundisha hapa hapa kijiweni, lakini mpaka sasa hivi naendesha na mwaka wa tatu kwa sasa. Niliambiwa tu kuwasha na kuendesha na kuangalia sana sehemu ambazo najua zina hatari na lakini kwa mengine nimekuwa nikijifundisha mwenye taratibu na kukua natembea na kukana madereva wenzangu kijiweni. Jina langu naitwa Hassani Omari Chaka. Ni kwamba ni kweli watu wanajifunza hii leo, kesho wanaendesha, navyotokea baadaye ni ajali, kama kama watoto wadogo wanajifunza, afu wanaendesha Ndo hivyo natukua vilema bila hata kutegemea. naitwa hmm, Sauda. Tatizo kubwa ni wengine nawatoto wadogo haswa, ndo maana hawafati sheria za barabarani, wakubwa wanafata sheria za barabarani. naitwa Lusi Vicenti. Yani athari za barabarani mda inaleta ajali, kusababisha ajali. Wale ambao wajajifunza ni kwenda kwenye udereva, inabidi waende hata kujifunza. mi mwenyewe nshashudia ajali yani, mtu kagongwa na bodaboda kavunjika mikono. Kwa maana hiyo, ni tunawaomba ni wawe na wani, waendeshe wa, wa vizuri barabarani, wapate nani elimu ya kutosha. Mimi naitwa Juma Omari. Athari ambazo zinaweza zikawapata madeva bodaboda ambao hawajapitia mafunzo, yani kwanza, cha kwanza ni ajali, kutokana na umakini wenyewe si unakuwa mdogo kuhusu sheria, wengi wanakuwa sheria hawazifahamu, na ndio maana unakuta ajali nyingi zina zinatokea barabarani zinasababishwa na madeva bodaboda wachache sana ambao wanakuwa makini na kazi zao. Waziri Mkuu mheshimiwa Mizengo Pinda alivyokuwa akihitimisha bunge la bajeti hapa nchini aliweza kutoa takwimu za ajali za barabarani. Kuna sababu mbalimbali zikaainishwa, lakini kikubwa ni watu wenyewe kusababisha, ikiwemo swala hilo la watu kuendesha vyombo hivyo bila kupata mafunzo. Swala la ajali barabarani bado ni changamoto kubwa hapa nchini, likichangia vifo na majeruhi wengi na uharibifu wa mali. Pamoja na hatua mbalimbali za kisheria, bado kumekuwa na ongezeko la ajali za barabarani mwaka hadi mwaka. Katika kipindi cha Januari 2011 hadi 14 jumla ajari 78154 ambazo zilisababisha vifo 13374 na majeruhi 67936 zilitokea. Hii ni idadi kubwa ya ajali, vifo na majeruhi. Natumai umesikiliza vizuri takwimu hizo ambazo zimeainishwa hapo na Waziri Mkuu wa Tanzania Mheshimiwa Mizengo Pinda. Ni ajali mbalimbali za barabarani zikiwemo zinazosababishwa na uendeshaji wa pikipiki piki. Waendesha bodaboda wengi hawajapata mafunzo. Mnadhani kwa nini hawajapata mafunzo, alafu wanaendesha vyombo vya moto? Hilo ni tatizo la serikali. Cha msingi labda hapo serikali ni kujipanga kuweza kuwasaidia vijana kuhusu elimu ya dizaini hiyo. Vijana wengi wamejiajiri kwa sasa kutumia hivi vyombo, ingawa ndio hivyo, wanahangaika kwa sababu nchi yetu kwa sasa wa haina ajira, nani vijana wengi wanakuwa wanaingilia huko na mwisho wa siku wanakutana matatizo. Hey, swala liko pale pale. Swala la msingi wasiangalie tu kutanua barabara zao, watuangalie kutanua na vijana wengine watufundishe na sisi ambao walikuwa wamehitimu udereva. Kama serikali waweke vitengo vijana maalumu, wengine watufundishe kama sisi ambao hatuna elimu za kutosha kwenye barabara. Samtaimu inasababishwa na ajira kwa vijana, kwamba kijana kama ajira amna, sasa unafikiri lazima ujikite kwenye bodaboda nini bajaji, ndo maana wengine wanajikita bila hata kupata mafunzo. Mi nafikiri ni, ni uzembe tu wa kurahisisha rahisisha kila kitu na kuona kwamba kila kitu kinawezekana tu hivi hivi bila ku kujifunza. Lakini kujifunza ni muhimu sana, kwa sababu inamfanya mtu aelewe kwamba anachokifanya ni kitu gani. Kuna baadhi ya vijana ambao hata alama za barabarani hawazielewi, wanaendesha tu, bora aende afike anakokwenda, lakini ajui sheria inasemaje kwa hiyo matokeo yake ndio inaleta matatizo makubwa kama hayo ya ajali, kupoteza maisha na wengine kuwa vilema kabisa kwenye maisha yao. Mi naona kingine ni, ni kutoka tu hali hali ya maisha, kwa sababu muda wengine, yani, unakuta mtu hali yake inakuwa sio, unaona alafu shughuli zingine za kujishughulisha nazo zinakuwa ngumu, unaona. Kwa hiyo inapotokea mtu kuendesha pikipiki bila kupitia mafunzo, yani naweza nikasema ile pale anarahisisha labda anaona kama inaweza ikawa uwepesi kwa kutafutia riziki yake ya. Afanyeje huyu kijana ambaye anataka kurahisisha maisha kwa kujiajiri kwa kuendesha bodaboda? Basi kwa hilo hapo, kinachotakiwa kwanza ni kama anataka kabisa aendeshe bodaboda kwa kuzingatia sheria maalum. Kwanza inabidi apitie mafunzo, hata kama hamna chuo maalum kwa ajili ya kuwafundisha dereva boda boda, lakini amtafute mtu ambaye anajua, anaweza akawa mkufunzi wake, akamwelekeza inavyokuwa, sio tu ile kuvamia leo ame, amepewa, ametoka naye hapa mpaka barabarani pale, kesho anatangaza dereva, inakuwa sio tunawaona wanaendesha sasa hivi. Mtu anaweza akaja hapa bwana eh, nataka niendeshe pikipiki, nifundishe. Unamwelekeza tu, unapiga stata hapa, unaweka gia hapa, shika klachi, ondoka akienda kule akarudi, hivi akaenda akarudi, anajua tayari naye ameshakuwa dereva. Ina maana kesho, hata kama hatakuja kwako, ataenda sehemu nyingine, atasema bwana e, mi dereva, naweza kuendesha, unaweza ukanipa chombo chako. Unaona, kwa kuwa nawe hujawahi kumwona, unaweza ukachukulia kawaida, ukimkabidhi, ndio matatizo yanapoanzia ya. Tufanyeje? Manake umemfundisha leo, kesho na yeye dereva, nani adhibiti ile? Mi nafikiri kuna matatizo mengi ambayo anachangia, vikiwemo vyombo vya serikali pia, kwa sababu kuna polisi ambao wamepewa mamlaka ya kutoa leseni, kumkagua mtu, kuhakikisha kwamba yeye ni dereva. Lakini tunasikitika kwamba vijana wanakuja na leseni kabisa, inaonyesha na uwezo wa kuendesha hata mpaka gari, pikipiki, piki, bajaji lakini hawezi kuiendesha gari gari wala hajawai kukaa kwenye kile kiti cha dereva, lakini anapewa hiyo. Anapewaje wakati vyombo vya kuweza kumpima kujua kwamba ana uwezo wa kuendesha au la zipo? Kwa hiyo tunafikiri kwamba hata baadhi ya polisi ambao sio waaminifu wanasababisha matatizo yaendelee kuongezeka, kwa sababu kama anapita barabarani, askari akinikagua, na muonyesha leseni, inaonyesha nina uwezo, lakini ule uwezo haukupita kwenye vipimo kwa maana yake kwamba mimi nikienda mbele, naenda kusababisha ajali na naonekana ni dereva, sheria inanilinda, lakini kumbe mwanzo wa kupata ile driving license nilipita njia za panya. Kwa hiyo nafikiri na, na, na vyombo vya dola, kwa baadhi ya polisi ambao wamepewa ma, majukumu ya kuhakikisha kwamba wamedhibiti na, ku, na kutoa certificate za ukweli kwamba huyu mtu ni dereva, hawajao waaminifu bado. Na washukuru wote ambao umeshiriki leo. Asanteni sana na kila laheri kwenye shughuli zenu, lakini cha msingi, fanya biashara yako, endesha bodaboda, lakini mafunzo kwanza eh. Kuchukua tahadhari ni vema kabla hatari. Sina la ziada. Asante sana vijana kwa maoni yenu. Na sasa hebu tusikilize makala ya Muulize Daktari. Katika kipengele cha Muulize Daktari, ungana nami mensi ya Joni, tukizungumza na vijana, na leo nipo na Daktari Shani Mwaruka kutoka hospitali ya Amana iliyopo jijini Dar es Salaam akijibu maswali kama yanavyoulizwa na vijana. Mm, naitwa Mule Mulewa dokta, ni kweli kwamba mwarubaini unaleta kansa ukipendelea kuchemsha maji yake na kunywa? Au kama sio kansa una madhara gani mengine? Yeah, mwarubaini una hadithi nyingi ambazo zinazimeziko katika mbizo sizo rasmi, lakini pia kuna utafiti ulikuwa umefanyika ambao sijajua maendelezo wake kuhusiana na mwarubaini, lakini kimsingi, katika mazingira ya kawaida, bado jamii haijashauriwa kutumia mwarubaini kama dawa kwa wakati uliopo. Kwa hiyo swala la matumizi ya mwarubaini eh, ni bado jambo ambalo halijashauriwa kwa, kwa sababu misingi kwamba usumu yake haijaweza kutathminiwa ni kiwango gani ambacho mtu anatakiwa anywe, ukizingatia kwamba unapochemsha maji au mzizi yale maji anakuwa na kiwango kikubwa cha ule mwarobaini. Sasa je, unatakiwa unywe kijiko kimoja au kikombe kizima au bakuli zima? Hilo bado, ile utafiti wa kufikia huko haujafanyiwa. Kwa hiyo na ushauri usha wangu kwamba ni bora uende ukapate ushauri kwa, kwa, kwa watoa wa huduma na upate dawa zinazostahili zilizokuwa zina uhakika kwamba ukipewa hazitakuletea madhara kuliko kutumia mwarobaini ambao bado, e, na, na, na maneno mengi yanayozungumziwa kuhusu mwarobaini, lakini utafiti wake bado haujakaa vizuri sana, ingawa pia kuna vidonge vinavyo nishaona vimetengenezwa kwa ajili ya mwarobaini, ila sina hakika uwezo wake, madhara yake kwa binadamu yako namna gani. Kwa jina naitwa Witness Milton kutoka shule ya sekondari Nshamba na umri wa miaka kumi na saba. Je, ni kweli kwamba msichana au mvulana akizoea kuoga maji ya baridi wakati wa asubuhi inasaidia kupunguza hamu ya kufanya mapenzi? Kimsingi mtu anaweza kakoga maji maji kukoga maji ya moto, maji ya baridi, ya kuhusiani na masuala yote kuhusiana na ngono. Cha msingi unashauriwa kwamba sehemu ya baridi, of course, koga maji ya moto kidogo kusudi kuweza mwili nao uweze kuchangamsha kulegeza misuli na, aname, na mishipa ya damu. Unajua unapokoga maji ya baridi wakati wa baridi e, mwili una una, una, unasinyaa of course, kwa njia moja au nyingine inaweza ikaleta shida kidogo kwa sababu, mishipa ya damu, ma, ma, ma ikisinyaa mapigo ya moyo yanaongezeka. Kwa kimsingi kukoga maji ya vuguvugu au ya, ya, ya moto kiasi wakati wa kipindi cha baridi inashauriwa katika misingi kwa, lakini hakuna mahusiano moja kwa moja na, na kwamba itasaidia au itapunguza au itaongeza. Naitwa Veronica Faustin na swali langu kwa dokta. Je, ni kweli kwamba ugonjwa wa uti unaweza ukasababisha madhara yoyote kwenye mfumo wa uzazi wa mwanamke? Yeah, uti ukisema uti maanake ushautoa mfumo wa uzazi wa mwanamke. Uti ni urinary tract infection, yani ni, ni, ni njia ya, ya, ya, ya mkojo. Ni, ni tofauti na njia ya uzazi. Kwa hiyo kama madhara yatapatikana kwenye njia ya mkojo na sio kwenye njia ya uzazi. Hakuna mawasiliano ya moja kwa moja kati ya njia ya mkojo na njia ya uzazi, ingawa katika maumbile yetu, mwanamume njia yake inaopita mkojo ndio hiyo hiyo njia inaopita mbegu ya uzazi, na kwa mwanamke, ingawa ndani maumbile yake yako pia kwamba ile njia ya mkojo iko juu kidogo na njia yake ya uke, lakini mawasiliano ya hiyo mifumo iko tofauti. Kwa hiyo madhara utayapata kwenye njia ya, ya, ya mkojo zaidi ambayo inahusiana na, na, na mrija ule wa mkojo unahusiana na kibofu unahusiana na, na figo. Ehe, kwa hiyo kama utapata ya, matatizo ya UTI ambayo hayakutibika basi hizo sehemu ndio zinaweza zikapata athari, mwisho wa siku kapata madhara makubwa, lakini labda yanaweza sasa, wakati katika madhara makubwa yakaja yakatokea huku kwenye, kwenye mambo ya uzazi, lakini hakuna mawasiliano yale ya moja kwa moja katika UTI na na njia ya uzazi, ingawa pia kwamba matendo ya kufanya ya, ya, ya ngono au kujamiana bila ya hali ya usafi na kuzingatia kanuni za afya inaweza kupelekea wewe kupata UTI. Shukrani sana Daktari Mwaruka kwa majibu yako. Mpaka hapo sina la ziada katika kipengele hiki cha muulize daktari. Mlikuwa nami Mensia Johni, asanteni. Naam, asante dokta, kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize makala ya ushauri kwa vijana katika masuala ya afya na kijamii, baada ya kuwasikiliza vijana katika majadiliano na sasa tumsikilize ndugu Mashaka Hassan, ambapo atawashauri vijana kuhusu mada inayosema: Je, vijana wanaoendesha bodaboda wanapata mafunzo ya kutosha ya udereva na kanuni za barabarani? Mashaka, wewe unafikiri vijana ambao wanaendesha bodaboda wanapitia mafunzo ya udereva? Ni asilimia ndogo sana ya wanaopata mafunzo ya udereva wa bodaboda, lakini asilimia yao kubwa ni vijana ambao tu wanakuwa hawana kazi, anajifunza asubuhi bodaboda, unashangaa jioni kisha pa kuwa driver na anapakia mtu. Kiukweli hawapati mafunzo ya kutosha, kwa sababu imekuwa kama ni kichaka cha vijana wengi kujificha hapo, kwa sababu ya kukidhi haja zao mbili mitatu. Kwa kuwa hawajapata mafunzo, basi hata wao sheria za barabarani, wao wanadhani sheria hazipo. Unakuta mara nyingi sana ajali zinatokea kwa uzembe wao wenyewe kutokujua sheria za barabarani sawa sawa. hawezi kuwa na mafunzo, hawezi kujua sheria za barabarani sawa sawa kwa sababu hawajapata mafunzo. Dereva wa bodaboda hawa wanakuwa wanavunja sheria za barabarani kwa sababu naona kwamba hakuna watu wanaowadhibiti sheria, bado ina inawapitia ina, ina juu juu, ndio maana inafikia mahali wanavunja sheria barabarani, ila kama wangepata taaluma ya kutosha na uendeshaji wa hizi bodaboda inamaana wangefundishwa misingi ya barabara, kanuni na taratibu za barabarani, euh, wangekuwa na leseni za kuonesha bodaboda. Kwa hiyo hawawezi, wanaona kama kama hii ni kitu ambacho hakipo, ni kama sheria hamna. Unaweza ukaona barabarani wanachofanya bodaboda, kwa kweli inasikitisha sana. Tu sheria wanazikiuka, hawa wafati, traffic light hawazifati wenyewe, kama magari yamesongamana, yemes, pale utaona tu wanapita juu kwa juu. Kwa hiyo utakalomkuta huko sasa ndio sheria, baadae itakuja kujikana huko. Na hii tabia ya wao kukiuka sheria za barabarani ni kwa sababu hawana mafunzo ya kutosha, kwa hiyo hawajui, kwa hiyo wanadhani wao ni kama tuko mbugani tu, wanapita tunavyoweza wao, ndio maana wanakuwa wajeuri. Sheria za barabarani, sheria ziko wazi kwamba anayekiuka taratibu za barabara sheria za kumbana zinajieleza. Na nashukuru sana jeshi la polisi kwa sasa hivi wa kudhibiti sana mumba barabarani. Sasa hivi polisi hasa trafiki, kwamba kuna maazimio ambayo wamepewa kwamba lazima wafikie malengo hayo. Lengo si kuwakomoa madereva, isipokuwa ni kudhibiti hawa wanaokiuka taratibu za barabarani, kwa sababu madhara yake si madogo. Ajali tumepata walemavu, tumepata shida nyingi sana, sababu watu wanakiuka taratibu za barabara. Nasema hapana, kwamba kila mji lazima una taratibu. Majiji mengi duniani yana taratibu za hizi bodaboda. Kuna sehemu nyingine bodaboda taratibu kabisa ni kwamba kuzuia kwa kutuingi, kutuingia mjini. Mimi nadhani ni jambo zuri sana, kwa sababu zimekuwa na madhara mengi sana piki piki, piki, wamekuwa wakigonga watu watembea kwa mguu. Sasa hivi bodaboda hizi boda zinatumika kwa wizi, kwa hiyo imekuwa ni kero mjini kiasi ambacho unakuta mambo mjini hayaendi ni wao tu, na ukizingatia yani pikipiki zinazaga mjini zina faida kama ni uchafu. Kwa hiyo jiji linakana jiji, jiji, jiji la ajabu ajabu tu. Naona jiji si kwa mipango. Kwa hiyo mimi naunga mkono kabisa kwamba hawa kwa wazuia kutokuingia mjini ni sawa kabisa, wabaki maeneo ambayo bado mji haujipanga sawa sawasawa. Tufanyeje kwa vijana, kwa serikali, jamii kwa ujumla, wakiwemo watumiaji na waendeshaji wa vyombo hivi vya usafiri? Cha kwanza, naomba kwanza niusie jamii, kwa sababu bodaboda hizi ni sisi wa jamii wenyewe, ndio vijana wetu, ndugu zetu, watoto wetu. Hebu tujaribu tu, kukaa nao kwanza, kabla hajapata kipando hiki, make manyingi vipando hivyo ni vya familia, au wewe unae mwajiri. Kwanza muulize vitu vifuatavyo. Je, ana mafunzo ya kutosha juu ya uendeshaji wa pikipiki bodaboda? Cha pili, anaendesha wapi bodaboda? Cha tatu, sisi abiria tunaopanda huyu bodaboda, anayekupakiza boda, wewe uendeshaji wake unamwambia kwamba ana spidi hii ni kubwa punguza spidi, unamweleza. Tukifanya haya, basi hii jamii itakuwa salama na bodaboda zitakuwa so hazina madhara na maisha yatakuwa mazuri tu. na msikilizaji, hivyo ndivyo anavyozungumza mshauri Mashaka Hassan, kuhusiana na mada inayosema je, vijana wanaoendesha bodaboda wanapata mafunzo ya kutosha ya udereva na kanuni za barabarani. zaji hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha ya kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya kila mtu ana hadithi yake. anaitwa yeah, Grace John. Nilipozaliwa niliishi na mamangu kwa amani, kwa upendo na furaha. Kwa kweli nilikuwa binti nzuri sana. Nilipofika miaka nane mamangu alifariki. Baadaye pala mwaka mmoja babangu akaoa bi mdogo, nikaanza kuishi maisha ya mama wa kambo. Yule mama wa kambo tukiwa na baba, akawa ananipenda vizuri, ananipetipeti vizuri. Baba asubuhi anaamka, anaenda kazini, nabaki na, na mamaangu ule wakambo ananikataza, nakwambia hakuna kwenda shuleni, nikufanya kazi humu ndani, ntadeki, ntaosha vyombo, ntaenda kuokota kuni. Kazi ni nyingi, mpaka hata mtu mzima awezi kufanya zile kazi ambazo nilikuwa nazifanya kwa kweli, niliumia sana, nilinung'unika sana ile tu pale. Babangu akifika mamawangu ananiita, anaambia mwanangu, njoo, ananipakata. Kumbe ile pale tulikuwa ni unafiki mtupu, ila babangu tuike kitendo kishaondoka anaanza kuninyanyasa. Nimekana nimekana mamaangu akambo kama ndani ya mwaka mmoja vile, nikahisi haya maisha sio maisha sahihi, nikachukua uamuzi mimi mwenyewe, nikaondoka. Nilivyotoroka nitoka Ilinga mpaka Chalinze. Nilivyofika Chalinze kama saa kumi na mbili vile Sina ndugu, sina simu, kwamba nimtafute nani. Nilola kwenye mtalo mmoja hapo, ujue nina nguo tu moja ambayo nilizotoka nazo, sina sweta, sina nini. Asubuhi nikasikia ule muda kama saa kumi hivi magari sta anapita, saa kumi na mbili anaambia wanaenda Arusha, anaenda Arusha, nikapanda. Nilivyopanda ile gari sapo, ujue sijui naenda, naenda kufikia wapi, sina cha ndugu wala cha nini, kusoma kwenyewe kwa sijui. Nilofika pale kwao, sijui vibao nielekea wapi. Wakanishusha stendi wakaniambia stendi tumeshafika Arusha hiyo stendi. Nimekaa pale Arusha stendi. Bahati nzuri mama mmoja akajitokeza, akanichukua. Siku ya kwanza nikaishi naye vizuri, alinipokea tukawa mgeni na nikaishi naye vizuri kwa amani. Huyo mama kaenda kazini sami hapa nibaki na nyumba. Huyo mama baada ya muda akaanza tena kuninyanyasa. Tena yule mume wake akataka tena aniingilie mapenzi. Nataka ukimbie, sasa nikimbie niende wapi? Sina kwa kwenda. Imradi tu chakula napata. Yule baba akaniingilia kimapenzi. Yule mbali alivyo nifanya vile, ujue sehemu za sili, niliumia sana. Ikafika siyi, nikawa sasa siwezi hata kutembea. Mama naniuliza we nini huko, nambia hapana, kidonda tu. Yule mama sikumwambia siku, sikutoa uwazi kumbe ada ningetoa wazi le mama angenisaidia. Sasa baada ya muda, nilivyokaa huku chini, ukaanza kutoa mimaji mimaji kama mausaa vile, yaani ni anamwagika chupi, na yule mama hakunisaidia. Kaambia kwakuwa ukusema sikusaidii, akanifukuza. Akajitokeza mama mmoja, yani nikusomeshe shule. Nikaambia ndio mamangu, mi nitasoma shule kwa namna yote ile, nitasoma kwa. Toka hapo mama alivyonichukua na akanisaidia kwambao mpaka saizi hapa nilipo nasoma katika chuo cha walimu kwa yamani. Mii napendeni sana kwa washauri wenzangu ambao mmepitia katika majaribu haya, naomba ya msikate tamaa, mwendeni katika vyombo vya habari, mnaweza mkatoa hizo taarifa na wakawezeni kuwasaidieni. Hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni Mkamiti Kibayasi na kusi, usikose kujiunga nasi tena.