Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki tunatangaza pia katika mita bend 19, 22, 31. Tunasikia pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa, na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam inayowakaribisha hii leo. Ni mimi Sandei Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi meri Mgawe. Mapigano makali yamezuka karibu na uwanja wa kimataifa wa Tripoli nchini Libya, ambako wanamgambo wanaohamisiana wamekuwa wakipigana kwa wiki nzima kujaribu kuchukua udhibiti wa eneo hilo. Kufuatana na wakazi wa eneo hilo, mapigano yalizuka siku chache tu baada ya kundi moja la wanamgambo lenye nguvu kueleza kwamba liko tayari kuweka silaha zake chini na kumaliza mapambano ambayo yameongeza hofu kwamba nchi hiyo ya Afrika kaskazini inaanza kuwa taifa lililoshindwa kuwa na utawala. Hapa kuwepo na taarifa za majeruhi kutokana na mapigano ya leo. Miaka mitatu baada ya kupinduliwa kwa utawala wa Muammar Gaddafi, serikali dhaifu ya Libya imeshindwa kuchukua udhibiti wa nchi kutokana na makundi ya wanamgambo wenye silaha nzito. Idara moja ya Wizara ya Dharura ya jimbo la mashariki mwa Ukraine imeeleza jana kuwa miili 196 kati ya abiria 298, na, na wafanyakazi waliokuwemo ndani ya ndege iliyotunguliwa ya Malaysia imepatikana siku tatu baada ya ajali. Haikufahamika mara moja ni wapi miili hiyo imewekwa. Hata hivyo, shirika la habari la Reuters liliripoti leo kuwa wafanyakazi wa reli wamesema miili ya watu kutoka kwenye ndege hiyo imehifadhiwa kwenye majokofu katika kituo cha reli kwenye mji wa Torres, kilomita 15 kutoka eneo la tukio. Kumekuwa na hasira na wasiwasi na kutoka, kutoka kwa jumuiya kima taifa, ya kimataifa juu ya kuharibiwa eneo la ajali kabla ya wachunguzi kuruhusiwa kufika. Israel imeongeza mashambulizi yake ukanda wa Gaza uliozingirwa ambako wapalestina zaidi wameuawa leo, huku maelfu wakitoroka kutoka maeneo yaliyoshambuliwa vibaya. Jeshi la Israel limesema leo Jumapili limetuma vikosi zaidi katika ardhi ya Wapalestina. Maafisa wa afya Wapalestina wamesema idadi ya vifo kutokana na mashambulizi ya Israel yaliyochukua wiki mbili imefikia mia nne, wengi wakiwa raia ambapo vifo vya watu arobaini vimetokea leo. Idadi hiyo haijathibitishwa. Israeli imesema raia wawili na wanajeshi watano wamekufa tangu ghasia zilipozuka Julai nane mwaka huu. Pande zote mbili zilikubaliana leo kusitisha mapigano kwa masaa mawili katika wilaya iliyoshambuliwa vibaya zaidi huko Gaza. Wakati huo huo, juhudi za kimataifa zinaendelea kutafuta njia za kusitisha mapigano hayo na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Kimun amekutana na viongozi wa Palestina na Qatar mjini Doha hivi leo kuzungumzia suala la kusitisha mapigano. Upepo mkali na mvua nyingi kutokana na kimbunga Ramamsuna zinaendelea kusababisha hasara kubwa na vifo vya watu kumi na saba huko China baada ya kusababisha vifo vya takriban watu mia moja nchini Philippines kufuatana na vyombo vya habari vya China, kimbunga hicho kimesababisha vifo vya watu wanane katika jimbo la kisiwa cha Heinan kabla ya kufika nchi kavu, ambako watu tisa wameuawa huko Guangzee. Kimbunga hicho kiliongeza nguvu kilipopita kwenye bahari ya China kusini na kufika bara siku ya Ijumaa ikisababisha upepo mkali wenye kasi za kilomita mia mbili kwa saa na kukifanya kuwa kimbunga kikali katika kipindi cha miaka arobaini na moja. Mvua kubwa zinatarajia kunyesha kaskazini mwa China mapema wiki hii, na kundi la uokozi nchini Italy limesema takriban watu 19 wamekufa wakijaribu kusafiri kuwasili Itali wakiwa ndani ya boti iliyojaa wahamiaji wengine kadhaa kati yao walitibiwa katika hospitali. Maafisa wanasema inaonekana wengi walifariki kutokana na kuvuta moshi wa sumu kutoka kwenye injini ya boti walipokuwa wamesongamana ndani ya boti hiyo. Italia inatarajiwa mwishoni mwa mwaka kuwa na idadi ya wa wakimbizi kutoka Afrika kaskazini watakaofikia katika pwani ya nchi hiyo na kufikia laki moja. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Mkutano wa ishirini wa kimataifa juu ya HIV na ukimwe umeanza hivi leo nchini Australia kwa maombolezo, wakati wa elfu, maelfu ya washiriki wakikumbuka vifo vya washiriki wenzao sita waliouawa katika ajali ya ndege ya Malaysia Airlines mh Rais wa taasisi ya kimataifa ya kupambana na ukimwe Francois Bare aliufungua mkutano mjini Melbourne kwa kuwataka watu kunyamaza kimya kuwakumbuka waliofariki. Amesema anatumaini kuwa wote waliohudhuria mkutano huo wana lengo la kujadili na kujifunza masuala ya ukimwe, jambo ambalo hata waliokufa katika ajali wangependa kulifanya. Mkutano huo wa kimataifa unafanyika kila mwaka unaokusanya pamoja wanaharakati na maafisa wa serikali elfu kumi na mbili. Utajadili pia juu ya utafiti mbalimbali mbali wa ukimwi uliofanywa miaka miwili iliyopita na kutafuta njia za kuimarisha mbinu za kuzuia kuenea janga hilo na kupatikana tiba. Jambo msikilizaji, karibu tena katika kipindi hiki cha salamu na muziki na siku ya leo. Naitwa Meri Mgawe nikikukaribisha kwa mara nyingine kupitia idhaa hii ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. na bila kupotezea wakati kutufungulia kipindi chetu basi, ninaivuta postikadi yako Rustik Malatu. Wewe unatokea Kondoa, Tanzania. Unasema napenda kutuma salamu nyingi kwa baba na mama Malatu wakiwa hapo Kondoa. Salamu nyingine umewatumia watangazaji wote wa Sauti ya Amerika. Unatuma salamu kwa Robert Thomas Mwambozi, Salome Daniel, Elias Simon, Faleli Juma Hasani, Jaka Zakaria Ndemfo na leo Mamasa unatuma salamu kwa Fikirini Gakala Mchana, Jei Mchana, Omari Mbaraka na Jumanne Lukoba, wote hawa wakiwa pale Usinge Tabora. Unasema sikilizeni VOA mtambo wa uhakika. Nachukua barua yako wewe unayejiita Mwandu Juma Mwandu unasema kama kawaida, ni jumapili safi, na ninataka kupeperusha salamu zangu namba moja, ni kwake Nazaret Mwakipembe. Unamtumia salamu Halidi Kachuru, Thomas Kimaro, Noa Kapindo, Hadija Saidi na Martin Paul. Wengine umewakumbuka siku ya leo ni Fataki Bachinge, Hussein Madan, Abdulazizi Kamata, Rutaiwa Busisi, na ujumbe unasema, nyumba ya mvivu mpangaji wake ni njaa. Barua ni yako wewe, unaitwa J Lukoba. Salamu zako siku ya leo moja kwa moja unaziruisha kwake Paul Mwilambo, Timilai Shemalamba, Menas Isaac Mdapo, Deus Masunga na Emmanuel Kapela. Umewakumbuka Uchumi Filbeta, Victor Nyangalima, Aquino Msombe Mwala, na Mesha Mamwala, na vilevile huku Msao Fataki Bachimbe. Ujumbe unasema salamu ni nusu ya kuonana, ukipata salamu nawe kamata karamu. Naivuta barua yako Juma Idi Isa. Moja kwa moja unarusha zako salamu kwa Juma wa Nyunguu akiwa pale Manyara. Unatuma salamu kwa watoto Idi, Hashim, Zaina na babu Isa wakiwa mkoani Manyara. Unamtumia salamu mzee Idi Kimolo almaarufu mzee Mkenya wa Masawi, Kondoa. Umewakumbuka Elizabeth Bisendo na familia yake wakiwa Mikocheni, Dar es Salaam huku msaao Mama Sungura na familia yake wakiwa Soweto Moshi. Unamkumbuka Maruku Msabaa Ali Gasani wa Dubai, Rukia Muhamed wa Saudi Arabia, Yahia Shebe wa Mombasa huko Kenya. Umetuma salamu nyingine kwa Gulamu Haji Karimu na Kasimu Abeid Ngea wa pale Lindi. Wengine waliwakumbuka ni Amadi Sakari Tembo, Jumanne na Bob Rich wa Babati Manyara, Anko Hemedi na Ramadhani Hemed wa Babati Manyara. Umemkumbuka Maalimu Idi Hassan Lacha na Mzee Isa, wote hawa wakiwa pale Kondoa. Leo pia unataka kurusha zako salamu kwa Athmani Mlango wa Bonite, Moshi. Unatuma salamu kwa Ustadh Mwinyi Hamisi wa Mamire, Babati huku wasahau Swalehe Omari Swalehe na familia yake wa Soweto pale Moshi. Naichukua postikadi yako Bob Miretu, wewe unatokea pale DRC siku ya leo. Moja kwa moja, unataka kutuma salamu kwa Mama Sakumba akiwa pale Kivu Kaskazini. Umemtumia salamu Kenneth Wadera akiwa pale Tanzania. Umetuma salamu kwa bingo bingo akiwa hapo Kivu Kaskazini umetuma salamu kwa mwaida hiendi akiwa pale Kivu Kaskazini, na bila kumsahau jindu wa mata akiwa huku Uganda. Ujumbe unasema tukumbukane, kupitia Sauti Amerika, ndiyo mbiu ya maisha Fikirini Gakala, wewe unatokea Ngokolo pale Shinyanga, Tanzania, unasema naam. Moja kwa moja, mimi ni msikilizaji maarufu wa idhaa ya Kiswahili. Nataka kutuma salamu zangu kwa Juma Maico mwanaharakati, namtumia salamu Jumanne Lukoba na msalimu Salome Daniel Elias, Steji Nyabeko na Emma Kapela, Ema Kamisa na Miraji Kibinda, Deus Masunga na Mapema Ndula. Namtumia salamu Bunzali Rebeka Mwamboka wa pale Kenya, na ujumbe ninasema majibu yote yapitie Sauti ya Amerika na kuita nji kuu wewe unatoka pale Kisii Kenya, moja kwa moja, salamu zako siku ya leo unapenda ziende kwake Hussein Adam akiwa pale Buguruni, Dar es Salaam. Unamsalimu Kachindi Brigade, Rutahiwa Busisi, Cloman Abeli Puka, Joseph Joakim Chua, ndugu jamaa na marafiki popote pale walipo. Ujumbe unasema ninawatakieni kila laheri katika maisha ya kila siku. Barua ni yako Matilda Ketonzi, wewe unatokea pale Kisii, Kenya. Moja kwa moja, siku ya leo nataka kutuma salamu kwa Amini Kainda akiwa pale Mombasa. Umemkumbuka Abdala Abdala akiwa hapo hapo Mombasa. Hukumsahau mama na baba yako akiwa pale Nairobi. Umewasalimu Jaina Kiembe akiwa hapo Nairobi. Umemkumbuka pia Baraza Itoni akiwa hapo Nairobi. Ujumbe wako unasema nawapenda wote. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Kipindi hewani ni salamu na muziki na kamata postikadi yako, wewe bingwa wa salamu Mapema Ndula. Sanduku lako ni Sikonge ni 468 hapo Tabora, Tanzania. Salamu za leo moja kwa moja zinarushwa kwake Zengema Wiza, Jilangila, Mapema Ngolo Tama wa Ande Paul, Deus Masunga na Nkamba Lukuba wote hawa wakiwa pale Tabora. Ujumbe debe tupu halivumi. Salamu ni zako Juma Kitororo, wewe ukitokea pale Uganda. Unataka siku ya leo kupeperusha zako salamu kwa Idi Masunga popote pale alipo. Umemsalimu Ruben Rukumbuka akiwa pale Dar es Salaam. Umetuma salamu zako kwa mama Einda akiwa pale DRC. Umemtumia salamu zako Rukia Mwadi Muhamed wa Riadhi, Saudi Arabia. Umetuma salamu kwa Filbert Njereka na Floringa Sanga, hawa wakiwa pale Tanzania. Ujumbe unasema tukumbukane kupitia njia ya salamu. dege msu wa Mbalizi, Mbeya, Tanzania. Kama kawaida, unasema ni jumapili nzuri sana. napenda kumshukuru Mungu kwa kunipa fursa hii. Nataka kutuma salamu zangu kwa Mandi John wa Chunya, Mbeya, na tuma salamu zangu kwa Kachindi Brigade wa Tanzania na msalimu Nazaret Mwakipembe wa pale Mbeya. Namkumbuka Riziki Luvanda wa pale Mbeya na vilevile Cloman vile abelipuka na mpaka hapo, mpenzi msikilizaji, kipindi chetu cha salamu na muziki ndiyo kinakomea hapo siku ya leo. Usikose kuungana nami tena, Meri Mgawe, katika kipindi kingine cha salamu na muziki jumapili ijayo. Alamsik. Na baada ya kusikiliza kipindi hicho cha sanamu na muziki, basi sasa sikiliza muktasari wa habari. Mapigano makali yamezuka karibu na uwanja wa kimataifa wa Tripoli nchini Libya, ambako wanamgambo wanaohamasiana wamekuwa wakipigana kwa wiki nzima kujaribu kuchukua udhibiti wa eneo hilo Kufuatana na wakazi wa eneo hilo mapigano yalianza siku chache tu baada ya kundi moja la wanamgambo lenye nguvu kueleza kwamba liko tayari kuweka silaha zake chini na kumaliza mapambano ambayo yameongeza hofu kwamba nchi hiyo ya Afrika kaskazini inaanza kuwa taifa lililoshindwa kuwa na utawala. Idara ya moja ya wizara ya dharura ya jimbo la mashariki mwa Ukraine imeeleza jana kuwa miili 196 kati ya abiria 298 na na wafanyakazi waliokuwemo ndani ya ndege iliyotunguliwa ya Malaysia imepatikana siku tatu baada ya ajali. Haikufahamika mara moja ni wapi miili hiyo imewekwa. Israel imeongeza mashambulizi yake ukanda wa Gaza uliozingirwa ambako Wapalestina zaidi wameuawa wa leo huku maelfu wakituruka kutoka maeneo yaliyoshambuliwa vibaya. Jeshi la Israel limesema leo Jumapili limetuma vikosi zaidi katika ardhi ya Wapalestina. Upepo mkali na mvua nyingi kutokana na kimbunga Ramamsuna zinaendelea kusababisha hasara kubwa na vifo vya watu kumi na saba huko China baada ya kusababisha vifo vya takriban watu mia moja nchini Philippines kufuatana na vyombo vya habari vya China, kimbunga hicho kimesababisha vifo vya watu wanane katika jimbo la kisiwa cha Hainan kabla ya kufika nchikavu, ambako watu tisa wameuawa huko Guangxi. Kundi la uokozi nchini Itali limesema takriban watu kumi na tisa wamekufa wakijaribu kusafiri kuasili Itali wakiwa ndani ya boti iliyojaa wahamiaji. Wengine kadhaa kati yao walitibiwa katika hospitali. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.