Rais wa Marekani Barack Obama anasema Russia lazima itekeleze sehemu yake ya kushinikiza wanaotaka kujitenga wanaunga mkono kuruhusu wataalam wa kimataifa kuingia katika eneo ambalo ndege ya shirika la ndege la Malaysia ilianguka huko mashariki ya Ukraine. Akizungumza huko White House, bwana Obama alisema lazima ukweli ujulikane na timu za kimataifa lazima zipate nafasi ya kuingia kwenye eneo la tukio ambalo limezuiliwa na wanaotaka kujitenga kuweza kufanya kazi zao. Akijaribu kuelezea hatua za wanamgambo, rais Obama alihoji nini wanachojaribu kukificha. Rais alisema waungaji mkono wanaotaka kujitenga pia wanalizuia eneo la ajali na kuondoa miili bila ya kujali, wakiita hatua zao ni kejeli kwa watu ambao wamepoteza wapendwa wao katika ndege MH17. Wajumbe kwenye mkutano wa ishirini wa kimataifa wa ukimwi unaofanyika huko Australia hii leo kwa siku nzima ilikuwa ni hotuba, vikao na mikutano ya kutathmini utafiti juu ya hali ya hivi sasa ya janga la ukimwi. Kiasi cha wajumbe elfu kumi na mbili wakiwemo maafisa wa serikali, wanasayansi, wanaharakati na watu wanaoishi na ukimwi watakutana huko hadi Ijumaa kuzungumzia majibu ya jamii katika HIV na ukimwi na njia za kuongeza kinga na matibabu. Rais wa taasisi ya kimataifa inayoshughulika na ukimwi IAS, Dr. Francois Sinosi alisema mwito wa kukaa kimya kwa sekunde kadhaa kwenye ufunguzi wa sherehe hizo jana jioni ili kutoa heshima kwa wajumbe sita ambao walikuwa ndani ya ndege ya Malaysia ambayo ilitunguliwa kwenye anga ya Ukraine wiki iliyopita na kuwaua watu wote 298 waliokuwemo ndani ya ndege hiyo. Mapigano kati ya majeshi ya Ukraine na waungaji mkono wa Russia wanaotaka kujitenga yameua watu wasiopungua watatu karibu na mji unaoshikiliwa na waasi wa Donetsk. Mapigano yalizuka leo karibu na kituo cha treni pamoja na uwanja wa ndege kwenye vitongoji vya mji huo wa mashariki ambao majeshi ya serikali yanajaribu kuchukua tena udhibiti kutoka kwa waasi baada ya kuteka miji inayozunguka mji huo katika kipindi cha mwezi mmoja uliopita. Msemaji wa jeshi la Ukraine anasema uwanja wa ndege upo chini ya udhibiti wa serikali, huku majeshi yakifanya operesheni ya kupambana na ugaidi huko Donetski. Serikali ya Kiev inakanusha kupeleka wanajeshi hadi katikati ya mji, ikisema makundi yaliyojipanga yenyewe ambayo yanaiunga mkono Ukraine yanapambana huko na wanaotaka kujitenga. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Ripoti kutoka idara ya nyuklia ya Umoja wa Mataifa IAEA inaeleza kwamba Iran imebadilisha au imepunguza nguvu za mlundiko wake wa uranium iliyorutubishwa kwa hali ya juu kama ilivyohitajiwa kwenye makubaliano yaliyofikiwa kati ya nchi hiyo na kundi la mataifa sita yenye nguvu duniani mwezi Novemba mwaka jana. Ripoti kutoka idara ya IAEA iliyopatikana na mashirika ya habari ya nchi za Magharibi jana ilisema zaidi ya kilo mia mbili za mlundikano wa uranium iliyorutubishwa kufikia kiwango cha hadi asilimia ishirini imepunguzwa kufikia kiwango cha kutoleta madhara. Mkataba wa miezi sita wa kimataifa utatoa mwito kwa Iran kusitisha kazi zake nyeti za nyuklia ikiwemo urutubishaji wa asilimia ishirini ili kwa upande wake iweze kupata nafuu ya kupunguziwa baadhi ya vikwazo dhidi yake. Rais wa Marekani Barack Obama anatarajiwa kutia saini amri mbili za rais hii leo za kupiga marufuku ubaguzi dhidi ya mashoga na wafanyakazi wa serikali wenye jinsia mbili. Katika sherehe zilizofanyika White House hii leo, akishangiliwa na wanaharakati wa haki za mashoga, Bwana Obama alisema anaamini kwa dhati kwamba wakati umefika kumaliza ubaguzi dhidi ya mashoga katika maeneo ya kazi. Maafisa wa White House wanasema amri ya leo itayahusisha takriban makampuni elfu ishirini na nne ambayo yana wafanyakazi milioni ishirini na nane au kiasi cha moja kati ya kila wafanyakazi watano wa Marekani. Rais wa China Shi Jinping anayeitembelea Venezuela anamwambia rais wa nchi hiyo Nicolas Maduro kwamba watafanya kazi pamoja kuunda ushirika kamili kati ya nchi hizo mbili. Matamshi hayo yalitolewa jana siku aliwasili Bwana Shi huko Caracas kuanza kituo chake cha tatu cha ziara ya Amerika ya Kusini yenye lengo la kuimarisha ushirikiano kati ya Beijing na kanda hiyo. Wakati wa ziara yake huko Venezuela, pande hizo mbili zinatarajiwa kutia saini mikataba kadhaa ya ushirikiano katika nyanja za fedha, ujenzi wa miundombinu, kilimo na teknolojia ya juu. <coughs> Kabla ya kuwasili Venezuela, Bwana Shi alisimama Brazil na Argentina. Ziara yake Latini Amerika itamchukua hadi Cuba.