Kumekucha Afrika! Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA. Tunatangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu kwa matangazo yetu ya asubuhi, yanaanza saa 12 kwa saa za Afrika Mashariki, ni saa 11 alfajiri huko Afrika ya Kati. Leo ni Jumatatu ta Julai 21 mwaka 2014. Naitwa Esther Githu Yuwat, na mimi ni Sunday Shomari. Katika matangazo yetu asubuhi ya leo, wanasiasa huko DRC watofautiana juu ya kumshtaki Rais Kabila katika mahakama ya kimataifa ICC. Wapinzani sasa wamoja, wameanza kuenda kuwa kama ni wenda wazimu, watamfikisha mahakamani Rais Kabila. Siyo bandia wa kufika mahakamani, na ataenda fani nini mahakamani? Amekosea, amekosea mkongomani nini? Na katika makala ya jamii na maendeleo, Tanzania yasema ina mitaji ya kuvutia wawekezaji wa nje kufanya biashara nchini humo. Tumeboresha mfumo wetu wa utoaji wa huduma katika One Stop Center yetu ili kuwezesha vibali vyote vinavyohitajika kwa ajili ya uwekezaji vinapatikana. Naam, ni baadhi ya habari tulizokuandalia asubuhi ya leo. Msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo haya, lakini kwanza, huyu hapa Sunday Shomari na habari za dunia. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limekutana Jumapili usiku kwa mkutano wa dharura juu ya mzozo katika ukanda wa Gaza, wakati Israel ikiongeza mashambulizi yake ya anga na nchi kavu. Jordan iliomba mkutano huo wa dharura baada ya kiasi cha wapalestina mia moja na wanajeshi 13 wa Israel kuripotiwa kuuawa Jumapili usiku, wengi wao wa katika eneo la Shijaia, eneo linaloshambuliwa vikali. Katibu Mkuu wa Umoja Mataifa Ban Ki-moon huko Mashariki ya Kati anajaribu na kutafuta sitisho la mapigano, huku akilaani shambulio la Jumapili na kuomba sitisho la mapigano mara moja. Kongamano la siku sita la ukimwi limeanza jana Jumapili huko Australia kwa huzuni na maamuzi, wakati maelfu wanaohudhuria wakiwakumbuka wenzao sita waliouawa wiki iliyopita ny ndege ya Malaysia ya MH17. Rais wa International Aid Society, Francois Barre Senussi, alitoa wito kwa kimya katika ufunguzi wa kongamano hilo huko Melbourne. Mtafiti wa juu wa Holanzi na rais wa zamani wa International Aid Society, Joao Plange, na msemaji wa Shirika la Afya Duniani, Glenn Thomas, walikuwa njiani kwenda kukutana na kiasi cha wanaharakati 12,000 na watafiti kutoka duniani kote wakati ndege yao ilipoangushwa kwa kombora huko mashariki mwa Ukraine na kuwa watu wapatao 298 waliokuwa ndani. Na shirika la kitaifa la ndege huko Malaysia linakabiliwa na maswali juu ya uwezo wake wa kuendelea kibiashara baada ya kukumbwa na mkasa mmoja baada ya mwingine. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Steve Herman anaripoti kutoka Kuala Lumpur na Esther Githui Ewart anayesoma ripoti hiyo. Hata kabla ya kupoteza ndege mbili zilizojaa abiria zikiwa katika safari za kimataifa, shirika la ndege la Malaysia Airlines lilikuwa taabani kwa miaka mitatu huku likiripoti hasara ya dola bilioni 1.3. Mohsen Aziz, mtaalamu wa maswala ya safari za ndege kutoka Maybank, shirika kubwa la kifedha huko Malaysia, anasema hali ya shirika hilo ni tete. Anasema matatizo ya kifedha ya shirika hilo yanategemewa kuongezeka zaidi ifikapo mwisho wa mwaka huu na kwamba hadhani litaweza kuendelea kibiashara. Shirika hilo limekabiliwa na lawama kali tangu kutoweka kwa ndege yake nambari 370 ambayo licha ya juhudi za kimataifa kuitafuta haijapatikana mpaka hii leo. Kutunguliwa wiki jana kwa ndege yake nambari 17 pia kumeibwa shutuma, wengine wakisema ilitumia njia fupi kuokoa hela za mafuta kwa kupitia mpaka wa anga ya Ukraine wakati ikifahamika kuna mgogoro nchini humo, huku mashirika mengine ya ndege yakitumia njia ndefu kuhakikisha usalama wa abiria wao. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry alilaani Rusia jana Jumaapili kwa kile alichokiita ushahidi wa kupita kiasi kuhusika katika kitendo kibaya cha Alhamisi cha kuangusha ndege ya abiria ya Malaysia mashariki mwa Ukraine. Katika mfululizo wa mahojiano yake katika vyombo mbalimbali mbali vya habari jana Jumapili, Kerry alisema ushahidi unaonyesha kuwa Rusia imepeleka silaha za hali ya juu, mizingi ya kutungulia ndege, na baadaye kuwafunza waasi hao kuitumia. Amesema maafisa wa Marekani wameona video iliyochukuliwa baada ya ajali na kifaa cha kurushia makombora Alisema betri yake ilirudishwa kwenye eneo la Rusia kutoka kwenye maeneo yanayoshikiliwa na waasi huko mashariki mwa Ukraine baada ya shambulizi la Alhamisi ambalo liliua watu 298 karibu na mpaka wa Rusia. Mapigano makali katika eneo la uwanja wa ndege wa Libya yameripotiwa huku kuzuka ghasia mpya katika nchi hiyo, wakati wanamgambo wa waasi wakiingia siku ya pili ya mapigano makali. Mapigano yalianza upya kati ya jeshi la Zintan ambalo linadhibiti uwanja wa ndege wa Tripoli na wapiganaji wa Kiislamu walio na silaha yameanza siku mbili baada ya majaribio ya kusitisha mapigano kushindikana. Mashahidi wanasema mapigano ya Jumapili yaliingia mitaani kwenye uwanja wa ndege ambapo mapigano yalianza wiki moja nyuma na kuzuia ndege kuingia na kutoka kwenye mji mkuu. unasikiliza kumekucha afrika ni matangazo yanakujia kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc na habari zilizobeba uzito wa juu asubuhi ya leo ni mzozo huko gaza ambapo maafisa wa palestina kwenye ukanda huo wanasema zaidi ya watu sitini wameuawa wakati wa operesheni za kijeshi za israel katika kipindi cha saa 24 zilizopita na kukifanya kipindi hicho kwa kibaya zaidi tangu mzozo huo kuanza hapo julai nane Mwandishi wa Sauti ya Amerika, Gabe Joslow, anaripoti kwamba zaidi ya wa Wapalestina 400 wameuawa tangu kuanza kwa operesheni ya Israel inayoitwa Protective Edge, inayojibu mashambulizi ya roketi kutoka kwa kundi la Palestina Hamas. Aida Isa anayesoma ripoti kamili. Israeli iliongeza mashambulizi ya angani, ardhi na baharini hiyo jana, ikilenga maeneo ya wanamgambo huko kaskazini mwa Gaza. Vikosi vya kijeshi vilianza kushambulia mitaa ya Shijaiya usiku wa jana na kuacha raia waliofariki mitaani na kuyabomoa majumba na miundombinu. Msemaji wa jeshi la Israel Captain Eitan Bukman alisema vikosi vya Israel vilikabiliwa na no upinzani mkali kutoka kwa wanamgambo katika eneo hilo. Huu si mtaa wa kawaida hapa Gaza. Uh, hii ni sehemu iliyozingirwa, kuna mtandao mkubwa wa chini ardhi. Tumegundua njia za chini kwa chini kumi zilizochimbwa. Tumepambana Makumbura na makombora na kadhalika, silaha ndogo ndogo zinazoshambulia kutoka madirishani na majumbani ndani ya Shajaia. Israeli inataka kuvunja uwezo wa kijeshi wa kundi la Kipalestina la Hamas ambalo linadhibiti Gaza kwa kulenga mtandao wa njia za chini ya ardhi zinazojengwa kuingia hadi Israel na kutumiwa kurusha roketi upande wa pili wa mpaka na Israel. Idara za kitaifa na kimataifa zinasema wengi wa wale waliouawa kwenye operesheni za Israel ni raia, wengi wao wakiwa watoto. Jeshi la Israel limeonywa Wapalestina dhidi ya operesheni zijazo na kuishutumu Hamas kwa kuwatumia raia kama ngao. Hospitali kuu ya Ghaza inaripotiwa kushindwa kuweza kukabiliana na idadi kubwa ya watu waliojeruhiwa wanaowasili kwa magari yanayotoa huduma ya kwanza za dharura, wengi kutoka Shijaia. Mkazi wa Ghaza Anas Hamra, ambaye anaishi kwenye mwambao wa eneo hilo, aliambia Sauti ya Amerika kwamba yeye na familia yake walikusanyika pamoja kwenye chumba kimoja ambacho alieleza kuwa ni kipindi cha kutisha tangu operesheni kuanza. No, Because, uh, you move your, a potential target for. hakuna aliye salama, hakuna mahali salama, kwa vile ukitembea basi unakuwa shabaha ya mashambulizi ya anga au hata na jeshi la wanamaji wa Israel. Israeli ilikubali kusitisha mapigano kwa muda hapo jana ili kuruhusu wa Palestina kuweza kukusanya wale waliowawa nao waliojeruhiwa kufuatia ombi lililotolewa na shirika la kimataifa la Msalaba Mwekundu. Jeshi la Israeli linasema wanamgambo walikiuka usitishaji wa mapigano kwa kuendelea kufyatulia risasi vikosi vya Israeli. Umoja wa Mataifa unasema zaidi ya watu elfu sitini wamechukua hifadhi katika nyumba za hifadhi kote huko katika mji wa Ghaza. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon ataanza ziara ya mashirika ya kati akianzia Qatar katika juhudi za kuhimiza majadiliano ya usitishaji mapigano. <mucho> Unasikiliza Kumekucha Afrika kutoka hapa Sauti amerika Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Hii ni Sauti ya Amerika, Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Huko Nikaragua, wanachama wa chama tawala walibeba bendera nyekundu na nyeusi za kikosi cha ukombozi cha Sandinista, na huku akipungia mkono kundi la watu mbele yake, rais wa Nicaragua Daniel Ortega mwishoni mwa juma hili alisherehekea mapinduzi hayo yaliyosaidia kuongoza kufanyika miaka thelathini na tano iliyopita akiwa pamoja na rais wa Venezuela Nicolas Maduro, bwana Ortega aliunganisha wafuasi wake Jumaa mosi huko Managua. Otega mwenye umri wa miaka 68 ambaye anatumikia muhula wake wa tatu kama rais alikuwa sehemu ya uasi wa Sandinista uliomwondoa dikteta Anastasio Somoza mwaka 1979. Mtangazaji wa televisheni mkongwe wa Marekani anajulikana kwa kipindi maarufu cha TV Mavericks na Rockford Files, amefariki dunia akiwa na umri wa miaka 86. Mwigizaji James Garner alikutwa amefariki dunia nyumbani kwake huko Brentwood California, Jumamosi usiku. Polisi wanasema alifariki dunia kutokana na uzee. Ghana alipata umaarufu katika miaka ya hamsini akicheza michezo ya televisheni kama mcheza kamari katika kipindi cha televisheni Maverick. Baadaye alipata nafasi ya mwigizaji nyota katika kipindi cha The Rockford Files, ambako alicheza kama mtu aliyetoka jela na kuwa mpelelezi binafsi alishinda tuzo ya Emmy mwaka 1974 kwa nafasi yake ya mwigizaji mkuu katika Jim Rockford. Unasikiliza VOA kutoka hapa Washington DC. Huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, chama tawala kimepuuza mwito wa baadhi ya vyama vya upinzani kumtaka Rais Joseph Kabila apelekwe kwenye mahakama ya kimataifa ICC kwa makosa ya utawala mbaya, uporaji wa mali ya DRC na ukiukwaji wa haki za binadamu. Kutoka Goma, mwandishi wetu Ostea Malivika anatupasha. Adalbere Kiyenge mmoja wa vyama tawala hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo amesema kwamba hawakubaliane na hatua ya upinzani kutaka kumpeleka Rais Joseph Kabila kwenye mahakama kuu ya ICC. E, wapinzani sasa wamoja wameanza kuenda kuwa kama wanenda wazimu. E, mtu kufikisha mahakamani ni sherti au na makosa amefanya. Watamfikisha mahakamani Rais Kabila, sio bandia wakufika mahakamani, na kama atafika mahakamani ni, ni, ni sheria na ataenda fanya nini mahakamani? Amekosea amekosea mkongomani nini? Amefanya nini kuleta amani ndani ya Kongo, kusaidia uchumi ya Kongo ipande juu na ku, ku, ku, kutafuta uchaguzi mara ya kwanza. Sisi generasio yetu tunaona uchaguzi na kwa ndani ya Kongo. Amewapatia nao bahati wapite ndani ya uchaguzi, lakini wameshindwa yote na kwa hiyo wanaanza kubabaika wananja regrete sababu gani? Hawakupenda kuungana na aliwaitisha wote anasema, sisi wote tutumikie Kongo yetu, tutumikie nchi yetu. Akasema tufanye mkutano mkuu ya taifa, walikuwa wanasema concertation national. Sasa wanaomba kwamba tuwe mazungumzo kati ya wapinzani na habari. Tutafanya mazungumuzo ya nini? Tunapigana nani na nani? Katika kila nchi kuna upinzani kuna wale wa, kuna madaraka kuna wale wanaoongoza nchi. Sasa tutafanya mazungumuzo ya nini? Mazungumzo, tumepigana na nani? Tulifanya mazungumzo na M23 kwa sababu alikuwa rebel au watuambie kama nao ni wa rebel, tutazungumza nao kwa sababu Rais Kabila iko na kiltiri ya kuzungumza na kila mtu wao, watu wa IDP, watu wa, IDPS, wa INC ya Vital Kamerhe, tutazungumza nao nini? wangoe wangoye, wangoye ma, wakati uchaguzi ita, itakuwa na mimi nawaza tena uchaguzi itakuwa, kwa sababu wanababaika sana, tutawapiga tena na tutawashinda tena kwa uchaguzi. Kwa upande wa upinzani ni kwamba iwapo Joseph Kabila hata ataondoka madarakani siku moja atafikishwa mahakamani, kama alivyosema kwa mara nyingine Ribes Mikingo wa chama cha UDPS, tunakimbilia ICC ni kufatana na Kongo. Unajua Kongo sheria kwenye Kongo haiko, unajua hiyo tunaita kursi premium, inakuwa kama vile chumba cha kipekee cha Kabila, ndio maana inakuwa kugumu kusema huende kwenye sheria ama mahakama ya hapa Kongo, kwa sababu inakuwa chumba cha Kabila mwenyewe, na hakuna sheria yoyote tunaweza kupata tukipitia sheria ya hapa Kongo, ingawa leo hatafikishwa mahakamani lakini itakuwa deja kitendo kinakuwa mwanzo hata wakati atakuwa hayupo tena madarakani na waza atashika wakati hayo yakiarifiwa. Marais kutoka nchi kumi na mbili ya maziwa makuu wamewasili katika nchi ya Kenya kuandaa mkutano wa siku nne utakaofanyika katika mji wa Nairobi kuzungumzia masuala ya kiusalama pamoja na maendeleo. Kosteri Malivika, sauti ya Amerika, Goma. unaendelea kusikiliza kumekucha afrika kutoka hapa sauti amerika kongamano la kimataifa juu ya ukimwi mwaka huu lina maazimio makuu ikiwemo kutokomeza kirusi hicho chenye maafa ifikapo mwaka 2030 na kama mwandishi wa VOA Anita Powell anavyoripoti kutoka Melbourne, Australia, ambako kongamano hili linafunguliwa, hi leo wingu limetanda kufuatia vifo vya wa watafiti sita na wataalamu wa ukimwi waliokuwa kwenye ndege ya Malaysia iliyotunguliwa katika eneo la mashariki mwa Ukraine linalokabiliwa na vita. Katika muda wa juma lijalo, takriban wajumbe ya elfu kumi na mbili katika kongamano hili watajadilia kirusi cha ukimwi ambacho kimekanganya dunia kwa zaidi ya miongo mitatu watajadilia kila kitu kuanzia sayansi inayotumiwa kudhibiti kirusi hicho hadi namna maradhi haya yanavyoathiri familia na jamii kote duniani. Lakini wameanza kwa kukaa kimya kwa muda wa dakika moja kuwakumbuka watafiti sita na wataalam wa ukimwi waliopoteza maisha yao Alhamisi walipokuwa njiani kuelekea kwenye kongamano hilo, wakati waasi wa, wa Ukraine wanadaiwa kuitungua ndege kwa kombora na kuua watu wote waliokuwa ndani 298. Rais wa shirika la kimataifa la Ukimwi, Francois Baresi Nusi, alielezea masikitiko yake juu ya vifo hivyo vilivyojumuisha mtangulizi wake na mtafiti kutoka Uholanzi, Dr Joep Lange. Ningelitamani kuwa nawaelezea, tutafungua kongamano hili kwa furaha, lakini ni vigumu kwa sababu tumepoteza wenzetu na marafiki zetu. Tunaomboleza pamoja na wengine wote duniani ambao wamepoteza jamaa zao katika mkasa huu. Lakini wajumbe wenye virusi vya HIV wanasema hawatakubali mkasa huo upuuze ajenda kuu ya suala hilo. Ayu Oktarian ni mwanachama wa bodi ya wanawake wanaoishi na virusi kutoka Indonesia. Of of nimekuwa nikiishi na virusi vya HIV kwa miaka mitano. Nilipata virusi Muslim hivyo kwa kukosa taarifa. Na kilichotokea kwangu hutokea katika maeneo mengine ya dunia. Natokea nchi yenye Waislamu wengi duniani, lakini hali yetu si ya kipekee. Ninazungukwa na wenzangu kutoka nchi nyingine kama vile Wahindi, Wakristo, wenye imani ya Buddha na kadhalika. Sote tunakabiliana na tatizo lile lile. Wengi wetu tuliambukizwa virusi vya ukimwi kwa sababu hatukuwa na uwezo wa kujikinga. Anasema yeye na wenzake ni kiungo muhimu katika pambano dhidi ya ukimwi. Mkuu wa shirika la Umoja wa Mataifa juu ya ukimwi Michel Sidibe pia alihutubia kikao cha ufunguzi. By 2030. Leo unatoa wito wa kutokomeza ukimwi ifikapo mwaka 2030. Maono yangu ya kutokomeza ukimwi yanajumuisha like watu kujitolea kupima ukimwi na matibabu ya kudhibiti ukimwi kuweza kuwafikia wote kila mahali, hakuna anayekufa kutokana na ukimwi wala kuzaliwa nao. Watu wanaoishi na HIV huishi kama watu wa kawaida, na wanalindwa na sheria na wako huru kwenda mahala popote duniani. Kongamano hilo la ukimwi litaendelea huko Melbourne, Australia hadi Ijumaa wiki hii. Tanzania imetajwa kuwa inaongoza katika Afrika Mashariki kuvutia mitaji ya uwekezaji toka nje na kufanya biashara katika jamii na maendeleo. Hivi leo mwenzangu Mary Mgawe anazungumza na mkurugenzi mtendaji wa kituo cha uwekezaji Tanzania TIC, B. Juliet Kairuki, naye anaeleza TIC inaendelea kuboresha mazingira yake ya uwekezaji ili kuweza kuvutia mtaji mingi na mikubwa zaidi. Tumeboresha mfumo wetu wa utoaji wa huduma katika one stop center yetu ili kuwezesha vibali vyote vinavyohitajika kwa ajili ya uwekezaji vinapatikana Sio tu kwa mwekezaji kufika hapo TIC lakini pia kwa kupitia mtandao, na tutaendelea kuboresha huduma zetu kwa kupitia mtandao. Tumeboresha tovuti yetu ambayo ukiitembelea unaweza kupata majibu yote yanayohusu uwekezaji, yani all the procedures ambazo zinapashwa zifuatwe, watu wa kuonana nao. Pia bei za, za services tumezitangaza na muda ambayo mwekezaji anaweza akategemea you know, namsaidia mwekezaji kufanya maamuzi sahihi kabla ya kuwekeza na kabla hajafika PIC kurejista kampuni yake. Alafu pia vilevile vile ataweza kulipia huduma kwa kupitia mtandao au kupitia simu za mkononi. Kwa hiyo hii pia itawasaidia wawekezaji wa ndani, maanake wengi wako mikoani ambayo TIC hatuna representative offices. Kwa hiyo kwa kupitia tovuti yetu na kwa kulipia kwa kutumia handset, hii inamsaidia mwekezaji kupata huduma za TIC haraka sana. Umezungumzia zaidi katika mafanikio ya kupata huduma za haraka zaidi, lakini inaonekana kwamba hii inaweza ikawa pia teknolojia ya hali ya juu. Je, kuna changamoto gani ambazo mmeanza kuziona labda wawekezaji wanaweza kupata kupitia mwelekeo? Of course changamoto ni kwamba uelewa wa uwekezaji Tanzania bado ni ni chini kidogo. Uh, bado kuna haja ya kutoa elimu, na hiyo pia hatuwezi tukafanya tu kwa kupitia tovuti, inabidi tujitahidi kukutana na wananchi na kukutana na wawekezaji. Uh, kwa hiyo hiyo kazi tutaendelea kufanya. Uh, of course miundombinu yetu bado hatujawa 100% where we want to be, hasa kwa upande wa umeme. Kwa hiyo kwa serikali na mpango wa kuboresha uh, miundombinu na na services. Alafu kuna kuna changamoto zingine ambazo zinahusiana na kwa mfano ardhi na upatikanaji wa ardhi ambayo kwa kawaida sio rahisi kutoa huduma kwa kupitia mtandao, kwa hiyo nafikiri hapo bado kutakuwa kuna haja ya ku kuwasiliana zaidi na karibu na TIC. Uh, lakini gradually we are getting to a place where nafikiri tutaweza ku kuboresha huduma zetu katika hizo sekta. Uh, mnashirikiana vipi na ofisi ya waziri mkuu kuhakikisha sera za uwekezaji na biashara zinatekelezwa? Pia ofisi ya waziri mkuu, kuna kikosi kazi kinachojumuisha taasisi na makatibu wakuu ambao wana jukumu la kuhakikisha taasisi zao zinashirikiana kwa ukaribu kuboresha mazingira ya kibiashara na uwekezaji nchini. Kwa hiyo tumetengeneza roadmap ambayo ina, inasimamia na ofisi ya wa waziri mkuu na inaangalia vitu mbalimbali mbali, kwa mfano urahisishwaji wa taratibu, upatikanaji wa taarifa, kuhakikisha kwamba sekta binafsi pia wana, wanapewa taarifa mapema, kukasimu madaraka kwa maofisa waliopo katika ki, uh, one-stop center, uh, na pia ndarini, alafu pia kupitia ofisi ya waziri mkuu, kuna kamati inayoitwa NISC, National Investment Steering Committee, ambayo jukumu lake kubwa ni kushughulikia miradi ya kimkakati yani, strategic investment. Investment kubwa ambazo zinazidi dola milioni hamsini kama ni investments kutoka nje, au dola milioni ishirini kama ni investments za Watanzania. Pia vilevile vile tunashirikiana na baraza la biashara TNBC katika mabaraza ya wawekezaji na wafanyabiashara wakubwa wa ndani na wa nje ambao tunakutana ili kutatua matatizo ya ya kiuwekezaji na biashara. One of them ni upatikanaji wa ardhi kama nilivyosema, lakini pia kuangalia uh, namna ya kupunguza uh, njia za rushwa na kuhakikisha uh, kwamba tunaangalia ishu ya kodi na namna ya kupunguza idadi za laiseni za kodi, maanake wananchi na wafanyabiashara pia wanalia. Na je, kuna changamoto gani zilizopo katika kushawishi kampuni kubwa za kimataifa kuboresha miradi mikubwa nchini? Kwa kweli, mpaka sasa hivi tuna bahati sana, kwa sababu hata tukiangalia FDIs na sehemu ambapo zinazotoka tunaona kwamba a lot of the investment ambayo tunapata sasa hivi ni makampuni ambayo tayari wapo ndani ya Tanzania na wameona faida ya kuwekeza hapa Tanzania. Kwa hiyo wao wenyewe wanaamua kuwekeza zaidi na kuongeza mtaji wao hapa, kwa sababu it's a very profitable place to do business. Uh, lakini of changamoto zipo, na kama nilivyosema, ishu zinahusiana na kuboresha mazingira ya kufanya kazi. Ndiyo maana serikali kwa mfano imeamua kwamba itafocus on improving and providing electricity hiyo ni misio kubwa uh, kutoka kwa wawekezaji wakubwa. Kwa hiyo tukishapata stability kwenye umeme na miundombinu, nafikiri wawekezaji watashukuru zaidi. Huyo alikuwa ni Julieth Kairuki, mkurugenzi mtendaji wa kituo cha uwekezaji Tanzania akizungumza na Sauti ya America kutoka Dar es Salaam. Nasikiliza Kumekucha Afrika kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya yes, Sauti Amerika, Washington DC. Karibuni sasa kusikiliza muktasari wa habari ukisomwa na Sande Shomari. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limekutana Jumapili usiku kwa mkutano wa dharura juu ya mzozo wa ukanda wa Gaza, wakati Israel ikiongeza mashambulizi yake ya anga na nchi kavu Iliomba mkutano huo wa dharura baada ya kiasi cha Wapalestina mia moja na wanajeshi kumi na tatu wa Israel kuripotiwa kuuawa Jumapili usiku, wengi wao katika eneo la Shijaya, eneo liloshambuliwa vikali. Kongamano la siku sita la Ukimwi limeanza jana Jumapili huko Australia kwa huzuni na maamuzi, wakati maelfu wanaohudhuria wakiwakumbuka wenzao sita waliouawa wiki iliyopita kwenye ndege ya Malaysia ya MH17. Rais wa International Aid Society Francois Barre Sinusi alitoa wito kwa kimya katika ufunguzi wa kongamano hilo huko Melbourne. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry alilaani Russia jana Jumapili kwa kile alichokiita ushahidi wa kupita kiasi wa kuhusika katika kitendo kibaya cha Alhamisi cha kuangusha ndege ya abiria ya Malaysia mashariki mwa Ukraine katika mfululizi wa mahojiano yake katika vyombo mbalimbali vya mbali mbali vya habari jana Jumapili, Kerry alisema ushahidi unaonyesha kuwa Rusia imepeleka silaha za hali ya juu, mizinga ya kutungulia ndege na baadaye kuwafunza waasi hao kuitumia. Mapigano makali katika eneo la uwanja wa ndege wa Libya yameripotiwa kuzuka na ghasia mpya katika nchi hiyo huku wanamgambo wa asi wakiingia siku ya pili ya mapigano makali. Mwisho wa matangazo yetu Kumekucha Afrika Asubuhi. Yaliungana nasi tena hapo kesho saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa 11 alfajiri Afrika ya Kati. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi Aida Isa, msimamizi wa matangazo, ni mimi Esther Githu Yuwat, na studioni hapa nimeshirikiana naye Sandey Shomari, tunawatakia siku njema kutoka studio zetu za Sauti Amerika, hapa Washington DC.