Idhaa ya ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Mimi ni Mary Mgawe na mimi naitwa Mkamiti Kibayasi nikiukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu, Julai 21 mwaka 2014. Tunasikika katika mita bendi 19 na 22 katika masafa mafupi. Karibuni. <mukaribu> na miongoni mwa habari zetu hivi leo, msikilizaji, tunakuarifu kuwa marufuku ya kutotoka nje usiku katika mji wa Lamu na Mombasa yaibua hisia tofauti nchini Kenya. Na katika habari nyingine, mawakili wa vijana kutoka nchi za maziwa makuu wakutana mjini Nairobi kujadili maswala yanayowahusu vijana, wameomba marais zetu waangalie jinsi ya ku ambayo kasaidia vijana kuta miezi mbili miezi tatu. Hivyo ni vidokezo tu vya habari zetu za leo, mpenzi msikilizaji, lakini kwanza tutaanza na habari za dunia. Rais wa Marekani Barack Obama anasema Russia lazima itekeleze sehemu yake ya kushinikiza wanaotaka kujitenga, wanaunga mkono kuruhusu wataalam wa kimataifa kuingia katika eneo ambalo ndege ya shirika la ndege la Malaysia ilianguka huko mashariki ya Ukraine. Akizungumza huko White House, Bwana Obama alisema lazima ukweli ujulikane na timu za kimataifa lazima zipate nafasi ya kuingia kwenye eneo la tukio ambalo limezuiliwa na wanaotaka kujitenga kuweza kufanya kazi zao. Akijaribu kuelezea hatua za wanamgambo, rais Obama alihoji nini wanachojaribu kukificha. Rais alisema waungaji mkono wanaotaka kujitenga pia wanalizuia eneo la ajali na kuondoa miili bila ya kujali, wakiita hatua zao ni kejeli kwa watu ambao wamepoteza wapendwa wao katika ndege MH17. Wajumbe kwenye mkutano wa ishirini wa kimataifa wa ukimwi unaofanyika huko Australia hii leo. Kwa siku nzima ilikuwa ni hotuba, vikao na mikutano ya kutathmini utafiti juu ya hali ya hivi sasa ya janga la ukimwi. Kiasi cha wajumbe elfu kumi na mbili wakiwemo maafisa wa serikali, wanasayansi, wanaharakati na watu wanaoishi na ukimwi watakutana huko hadi Ijumaa kuzungumzia majibu ya jamii katika HIV na ukimwi na njia za kuongeza kinga na matibabu. Rais wa taasisi ya kimataifa inayoshughulika na ukimwi IAS, Dr. Francois Sinosi alisema mwito wa kukaa kimya kwa sekunde kadhaa kwenye ufunguzi wa sherehe hizo jana jioni, ili kutoa heshima kwa wajumbe sita ambao walikuwa ndani ya ndege ya Malaysia ambayo ilitunguliwa kwenye anga ya Ukraine wiki iliyopita na kuwaua watu wote 298 waliokuwemo ndani ya ndege hiyo. Mapigano kati ya majeshi ya Ukraine na waungaji mkono wa Russia wanaotaka kujitenga yameua watu wasiopungua watatu karibu na mji unaoshikiliwa na waasi wa Donetsk. Mapigano yalizuka leo karibu na kituo cha treni pamoja na uwanja wa ndege kwenye vitongoji vya mji huo wa mashariki ambao majeshi ya serikali yanajaribu kuchukua tena udhibiti kutoka kwa waasi baada ya kuteka miji inayozunguka mji huo katika kipindi cha mwezi mmoja uliopita. Msemaji wa jeshi la Ukraine anasema uwanja wa ndege upo chini ya udhibiti wa serikali huku majeshi yakifanya operesheni ya kupambana na ugaidi huko Donetski. Serikali ya Kiev inakanusha kupeleka wanajeshi hadi katikati ya mji, ikisema makundi yaliyojipanga yenyewe ambayo yanaiunga mkono Ukraine yanapambana huko na wanaotaka kujitenga. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Kimon na waziri wa mambo ya nchi za nje wa Marekani John Kerry wanaelekea Kairo hivi sasa kujaribu juhudi mpya za kusitisha mapigano ya wiki mbili kati ya Israeli na kundi la Hamas kwenye ukanda wa Gaza. Israel imeeleza kwamba ndege zake za kivita zimeshambuliwa zaidi ya vituo hamsini vya Hamas hii leo, ikiwa ni pamoja na viwanda viwili vya kutengeneza silaha na majukwaa sita ya chini kwa chini ya kufyatua roketi. Hamas kwa upande wake imefyatua roketi hamsini hadi Israel. Mwenzangu Abdu Shakur Abord anaripoti zaidi. Kundi la Hamas vilevile lilijaribu vile kuwapenyeza wapiganaji wake kuingia Israel kupitia njia za chini kwa chini, lakini walionekana na jeshi la Israel likawaua wapiganaji kumi. Maafisa wa Palestina wanasema zaidi ya wakazi mia tano wa Ghaza wameuliwa kutokana na mashambulizi ya Israel, wakiwemo watu ishirini na tano katika nyumba mmoja, wakati wa shambulizi la jana. Wote ni kutoka familia moja. Mmoja kati aliyenusurika, amelaani vikali Israel akisema kuuawa watu ishirini na tano wasio na hatia huo hauoneshi ukatili wa Israel au vipi? Waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu anasema Israel inafanya juhudi zote kuepusha majeruhi miongoni mwa raia. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limetoa wito wa kusitishwa mara moja mapigano, huku Ghaza likieleza wasiwasi wa kuzorota kwa mapigano. Azimio lilopitishwa na baraza hilo halikulaani Israel kwa kushambulia raia wa Palestina, jambo ambalo balozi wa Palestina Riyadh Mansur anasema ni jambo la kusikitisha. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Ripoti kutoka idara ya nyuklia ya Umoja wa Mataifa, IAEA, inaeleza kwamba Iran imebadilisha au imepunguza nguvu za mlundiko wake wa uranium iliyorutubishwa kwa hadhi ya juu kama ilivyohitajiwa kwenye makubaliano yaliyofikiwa kati ya nchi hiyo na kundi la mataifa sita yenye nguvu duniani mwezi Novemba mwaka jana. Ripoti kutoka idara ya IAEA iliyapatikana na mashirika ya habari ya nchi za magharibi jana ilisema zaidi ya kilo mia mbili za mlundikano wa uranium iliyorutubishwa kufikia kiwango cha hadi asilimia ishirini imepunguzwa kufikia kiwango cha kutoleta madhara. Mkataba wa miezi sita wa kimataifa utatoa mwito kwa Iran kusitisha kazi zake nyeti za nyuklia ikiwemo urutubishaji wa asilimia 20, ili kwa upande wake iweze kupata nafuu ya kupunguziwa baadhi ya vikwazo dhidi yake. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na katika habari tuliyoipa uzito wa juu hivi leo ni kuhusu hali ya kutotembea usiku katika kaunti ya Lamu nchini Kenya, iliyotangazwa na polisi nchini humo kwa sababu za kiusalama, imeibua hisia tofauti, hasa miongoni mwa Waislamu walio katika mfungo wa Ramadhani. Na huko Mombasa, watu waliokuwa na bunduki walifyatulia risasi na kuwaua watu watatu jana usiku, hali iliyozua wasiwasi eneo la Likoni. Mwandishi wetu Josphat Kioko anaripoti zaidi akiwa Mombasa. wasiwasi wasi ulikumba mtaa wa Likoni viungani mwa jiji la Mombasa usiku wa kuamkia leo, pale watu waliokuwa na pikipiki walipofyatua risasi na kuwaua watu watatu. Waliouawa alikuwepo msichana mmoja, huku watu wengine watano wakijeruhiwa. Wavamizi walikuwa wamejifunika nyuso zao walipotekeleza unyama huo na baadaye wakatoroka. Hofu ilikumba wenyeji kutokana na madai kwamba watu hao walitaja mauaji yaliyotokea Mpeketoni, kisiwani Lamu. Raia wa mtaa wa Likoni wameeleza kuhusu tukio hilo. Katika eneo liitwalo Soweto, watu ha, walikuwa wamevaa majaketi nyeusi na waboshori, walipokuwa wamefika karibu na kiwerera hapo msikitini, wakaanza kutoa magazini na watu wanaonekana ni wageni. Sema waijui sababu, vile alikuwa na kimbia, hata wajui wanaenda wapi Wakabidi wanavuka barabara, nilipokuwa nawafuata wakanipigia risasi ya juu narudi nyuma sasa ili kutoka naja kwenye duka na ja mm, jamaa amejifunga kitambara nyekundu alafu ameshika bunduki, unaona nani anazunguka sasa. Ikabidi mambo kukimbia, kabidi tuingie ndani sasa, dakika kidogo ndio tukaanza kusikia risasi zikilia. Kufikia sasa, washukiwa nane wamekamatwa na polisi kuhusiana na shambulio hilo. Kamanda wa polisi kaunti ya Mombasa Robert Kitur amesema operesheni ya kuwasaka washukiwa ingali inaendelea, ya kupiga jana usiku. E, tulianza ka operesheni yetu, na iko wale tumepata, na operesheni inaendelea. Tutalala mpaka uh, tuakikishe awa machangili wameshikwa, na hiyo ndio sababu tunaendelea kusota, tunatutakitushike wananchi wale wanahatia tuweke ndani. Na katika kaunti ya Lamu ambako mashambulio yalianza mwezi uliopita na kupelekea mauaji ya watu wapatao mia moja kufikia sasa hali ya kutotembea usiku baina ya saa 12 jioni na saa 12 alfajiri imeibua hisia kali. Raia waliandamana jana kupinga amri iliyotolewa na inspekta mkuu wa polisi David Kimaio. Tumeketi na kuhakikisha kwamba tumeweka ile mkakati ya watu kutotoka nje masaa ya usiku, na sababu hiyo ni kwamba wale wajambazi ambaye watu wanatembea kurandaranda, itatupatia nafasi sisi kuweza kukabiliana nao kikamilifu. Wakazi hawa waliandamana wakidai kuwa polisi wanakiuka uhuru wao wa kutangamana na kuabudu, japo kauli yao pia imezua hisia tofauti. Bila naona naye hata wakizuia watu si vizuri, usalama ni vizuri kwa serikali kwa usalama, ataaju wanaangalia maslahi ya watu BDPR. Sasa inabidi pia jato wewe mwenyewe sasa time zako minimal kulingana vile serikali wamefanya nini, ili watekeleze ile jambo ambalo wana mahitaji. Serikali wenyewe wamesema kwamba ikifika saa fulani muendane. Muwape hiyo muda yao wafanye kila ambacho wanafaa lakini obvious kitu ambacho zinajua unajua kwamba binadamu hapo watakuwa wamefanya nini? Wamefinya binadamu, manake kama kuna wengine wanatoka kazi saa 12 nini nini. Unaona, polisi pia imelazimika kupiga marufuku safari zote za magari nyakati za usiku kati ya Lamu na Malindi hapa Kenya. Lakini mashirika ya kutetea haki za kibinadamu yanaelekeza kidole cha lawama kwa vyombo vya usalama. Inspector General Kimaiyo, hao watu waende nyumbani, intelligence yote iende nyumbani, kwama wameshindwa kupeana security kwa wananchi. They have no business kula salary ya wananchi. Masuala ya insecurity iwe janga la kitaifa, watu walindane, ni linde ni kulinde, tuimarishe usalama, ndio wito wetu. Kwa sababu ya taharuki iliyokumba kaunti ya Lamu, vijana nao katika kaunti hiyo wamezindua kampeni ya kueneza amani iliyopewa jina la Vijana wa Lamu na Amani nikiripoti kutoka mombasa ni josephat kioko kwa niaba ya sauti amerika unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc tunaendelea na habari zaidi za dunia Rais wa Marekani Barack Obama anatarajiwa kutia saini amri mbili za rais hii leo za kupiga marufuku ubaguzi dhidi ya mashoga na wafanyakazi wa serikali wenye jinsia mbili. Katika sherehe zilizofanyika White House hii leo akishangiliwa na wanaharakati wa haki za mashoga, Bwana Obama alisema anaamini kwa dhati kwamba wakati umefika kumaliza ubaguzi dhidi ya mashoga katika maeneo ya kazi maafisa wa White House wanasema amri ya leo itayahusisha takriban makampuni elfu 24 ambayo yana wafanyakazi milioni 28 au kiasi cha moja kati ya kila wafanyakazi watano wa Marekani. Rais wa China Shi Jinping anayeitembelea Venezuela anamwambia rais wa nchi hiyo Nicolas Maduro kwamba watafanya kazi pamoja kuunda ushirika kamili kati ya nchi hizo mbili. Matamshi hayo yalitolewa jana, siku aliyowasili bwana Shi huko Caracas kuanza kituo chake cha tatu cha ziara ya Amerika ya Kusini yenye lengo la kuimarisha ushirikiano kati ya Beijing na kanda hiyo. Wakati wa ziara yake huko Venezuela, pande hizo mbili zinatarajiwa kutia saini mikataba kadhaa ya ushirikiano katika nyanja za fedha, ujenzi wa miundombinu, kilimo na teknolojia ya juu. <coughs> Kabla ya kuwasili Venezuela, bwana Shi alisimama Brazil na Argentina. Ziara yake Latini America itamchukua hadi Cuba. Nam, msikilizaji, unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Kesi ya watu ishirini ambao ni raia wa Kongo iliyopangwa kuanza hivi leo mjini Pretoria, Afrika Kusini, imeahirishwa hadi wiki ijayo. Watu hao akiwemo Etienne Kabila anayejifahamisha kuwa mwanaye Laurent Kabila ametuhumiwa kupanga njama ya kuipindua serikali ya rais Joseph Kabila. Serikali ya Kongo imeomba watumiwa hao kurejeshwa Kongo ili wafunguliwe mashtaka na vyombo vya kisheria nchini humo. Taarifa kamili anatupasha zaidi Salim na Milongo. Kesi hiyo itadumu wiki sita na imewahusisha raia wa Kongo ishirini wanaoishi nchini Afrika Kusini. Msemaji wa serikali ya Kongo ameomba kurejeshwa kwa raia wake ili wafunguliwe mashtaka hapa nchini. Lambert Mende amesema kwamba Afrika ya Kusini na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni lazima kushirikiana ili kukomesha makundi ya uhalifu kwenye eneo la jumuiya ya Sadek. Notre souhait c'est qu'il soit euh, extradé pour pouvoir répondre devant les juges de la RDC. Nia yetu ni kwamba warejeshwe hapa ili wajibu tuhuma zao mbele ya majaji wa Kongo. Lakini ikiwa mahakama ya Afrika ya Kusini yatachukua uamuzi wa kusikiliza kesi hiyo kwa umakini, basi itakuwa pia vyema kuweko na msimamo mkali dhidi ya ugaidi itakuwa pia ni ujumbe kwa nchi zote wanachama wa jumuiya ya SADC utakaowaelekea wale wote wanaotaka kuyumbisha usalama wa bara letu. Kwa mujibu wa mwendesha mashtaka wa Afrika ya Kusini ni kwamba kwenye kompyuta ya moja wao ya watuhumiwa hao walikuta ushahidi wa njama waliopanga. Njama hiyo ililenga kumuua rais wa Kongo Joseph Kabila na vilevile vile maafisa wengine wa serikali akiwemo waziri wa mambo ya ndani na gavana wa benki kuu ya Kongo. Miongoni mwa watuhumiwa hao ni pamoja na Etienne Kabila anayejifahamisha kuwa mwanaye rais Laurent Desire Kabila na ambaye familia ya rais wa sasa haimtambui. Walikamatwa nchini Afrika ya Kusini miezi 17 iliyopita. Wito huo wa serikali ya Kongo wa kutaka watuhumiwa hao warejeshwe nchini mwake umekuja baada ya ule unaomuhusu mchungaji Joseph Mukungubila kutolewa miezi miwili iliyopita. Joseph Mukungubila ambaye anaishi toka Januari mwaka huu nchini Afrika ya Kusini ametuhumiwa pia kuhusika na mauaji na jaribio la mapinduzi nchini Kongo kufuatia mashambulizi ya miji mitatu ya Kongo ukiwemo mji wa Kinshasa na watu waliojiita kuwa ni wafuasi wake. Kwa mujibu wa serikali ya Kongo ni kwamba mashambulizi hayo ya Desemba 30 yalisababisha vifo vya watu wasiopungua 100. Msemaji wa serikali ya Kongo amesema Joseph Mukungubila ni lazima ajibu kwa makosa aliyoyafanya. Mukungubila est coupable d'une serie impressionnante d'assassinats. Mukungubila ana mlolongo wa makosa ya mauaji, uhalifu, na msimamo wetu ni kwamba huyo jamaa sawa na hao wengine anatakiwa kujibu kwa makosa yote aliyoyafanya. Kwa hao wengine bado ni tuhuma, lakini yeye ni muhalifu anayejulikana wazi na kila mtu. Inaomba hatua kali zichukuliwe dhidi yake ikiwa hapa Kongo ama huko Afrika Kusini. Nikiripoti kutoka Kinshasa, mimi ni Salehe Mwanamilongo. Asante sana Sale. Na wawakilishi wa vijana katika nchi za maziwa makuu wanakutana mjini Nairobi, Kenya kujadili masuala mbalimbali yanayotaabisha vijana na vichocheo vya maendeleo yao kabla ya kufanyika mkutano wa wakuu wa nchi za maziwa makuu Julai 24. Muda mfupi uliopita nimezungumza na kiongozi anayewakilisha vijana katika jumuiya ya Afrika ya Kati, Bi Francine Muyumba, naye alikuwa na haya ya kusema juu ya mkutano huo. Wakati tumemaliza mkutano wa Goma leo, tuko hapa Nairobi. tumeongelea uh, mashida mbalimbali ya vijana kuhusu um, makazi na, na mambo vile vile ambayo vijana wanao. uh, tulianza meeting yetu jana hapa Kenya um, na official opening jana, tukamaliza tukatia tuka recommendations mbalimbali uh, kwa kuhusu amani kwa kuhusu maendeleo kwenye region na pia vile vile usalama kwenye region nzima. Kwa vijana wameomba marais zetu waangalie uh, jinsi ya ku create uh, ambaye zitaweza tukasaidia vijana miezi mbili miezi tatu uh, na tulipaanaea examples mbalimbali, kwa sababu um, kuna universities nyingi hapa Afrika ina exchange program na different, na nchi mbalimbali ya uh, Europe na vilevile Donc, vijana wanaongelea mambo ya maendeleo ya ya ya, nini, ya region. Wamekataa vita wamekataa vitu mbaya mbaya na wanataka maendeleo. Aa, mkutano huu ambao mmeufanya hapo Nairobi ulijumuisha vijana kutoka maeneo gani? Na vijana wametoka wame wame nchi mbalimbali ya ICDR wote wako hapa, nchi yote kumi na mbili iko hapa represented na tunaongelea pamoja, tunaangalia jinsi ya kumaliza ya document ambayo tutapresent kwa, kwa, kwa marais siku kwa ya nne na tuna, tena tunaangalia general assembly, na general assembly inaangalia different documents ya ya youth forum vilevile imeangalia constitutional na tunareview different documents bila shaka mmewahi kufanya mkutano kama huu hapo awali kabla ya mkutano wa viongozi wa nchi za maziwa makuu kufanyika. Je, unaona kwamba mkutano wa safari hii unaweza ukaleta matumaini, e, kama mkipeleka maoni yenu kwa hawa viongozi ambao wanatarajiwa kukutana tarehe ishirini na nne? Yaani nashukuru kwanza, kwa sababu marahisi waliwaza kwa ajili ya vijana wakaita hiyo hii special summit kwa ajili ya vijana, ina- inaonyesha kama wanataka saidia vijana, kwa sababu walidecide kuleta mkutano huu hapa Kenya, na vilevile tunashukuru government ya Kenya kwa kutupokea hapa vizuri na kutupatia namna ya, ku, ya kuendelesha mkutano huu. Tunangoja nguaja marahisi yani pekee yao walikuja na hii idea ya summit, na vilevile tunategemea kwamba watatenda ni kwa sababu kutenda ndio kwa lazima wataweza kamata hiyo decisions lakini inabidi uh, wafanye hiyo follow up inabidi watende kwa sababu ya kuangalia jinsi ya kuresolve different problems za kwenye region pia vilevile mambo ya mavita mbalimbali mambo ya ya ni aggressions, na mavita mbalimbali ya kimzima ni francis muyumba kiongozi anayewakilisha vijana katika jumuiya ya afrika ya kati akizungumza na sauti amerika kutoka nairobi Michezo. Nam, karibuni katika ulimwengu wa michezo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika hii leo, na hodha wako ni mimi Abdu Shakur Abud. Leo tunaanza na kandanda ambapo jana kulikuwepo na michuano ya kusimua ya awamu ya pili ya duru ya kwanza ya michuano ya kugombania kombe la Taifa la Afrika mwakani timu za Afrika Mashariki zilibanwa vibaya sana, isipokuwa Uganda iliyoweza kuilaza Mauritania mabao mawili kwa bila, lakini Kenya ililazwa na Lesotho mbao moja kwa bila na Tanzania kubanwa na Msumbiji mawili kwa mawili nyumbani. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam, kwanza, John Jogopa anatueleza zaidi, pamoja na kwanza vibaya katika michuano ya kuania kufuzu kucheza katika fainali ya Kombe la Afrika. Mashabiki wa kandanda bado naipa matumaini makubwa ya timu ya taifa Taifa Stars ambayo hiyo jana ilikwenda sare bao mbili kwa mbili dhidi ya timu ya taifa ya Msumbiji. E, kwa mimi jinsi ninavyoona kwa mchezo wa jana, timu ya taifa kufungwa kutoa draw ile draw sisi tuliopata, kwa kweli sasa kama tumetoka katika mashindano haya, jinsi ninavyoona kutokana kule Msumbiji, kwa sababu wenzetu Msumbiji hapo wamepata goli kwa hiyo ile goli kwa kule zile goli mbili zilizopata hapa zitatugalimu zita sana kwa mchezo wa unaofuata. Hata kama tukitoa draw tena kule tumeondoka tuna chetu. Ah, mpira um, ni mchezo wa makosa, huwezi huwezi kuhukumu kwamba ndo tumetolewa moja kwa moja. Mi nafasi bado ipo, japokuwa mechi ya jana haikuni rith, rithisha sana, lakini ni mechi ambayo bado matumaini yapo. Hata Zimbabwe walileta wachezaji ambao sio professional wote, wengi walibaki sana kwao, lakini mwisho wa siku matokeo ya Zimbabwe bado alikuwa mazuri kwetu, kwa hiyo naamini hata Msumbiji lolote linawezekana. Kwa matukio haya, inamaanisha kwamba Taifa Stars zitahitaji kukaza mkuji barabara wakati timu hizo zitakaporejeana tena katika kipindi cha majuma mawili kuanzia sasa. Mchezo ulikufanyika huko Maputo, Msumbiji. Ninayarifu kutoka Dar es Salaam ni Joe Njogopa wa South America na michuano mingine ya kombe la Afrika ilikuwa Benin kuilaza Malawi bao moja kwa sufuri, Kongo kuilaza Rwanda mabao mawili kwa sufuri, na Sierra Leone kuilaza Ushelisheli mabao mawili kwa sufuri. Tukiacha kandanda, katika riadha, wanariadha mashuhuri wa Kenya wakufua dafu mwishoni mwa wiki huko Monaco, Ufaransa, kama anavyotueleza Jason Nyakundi. Wanariadha wa Kenya walikuwa na kibarua kigumu kwenye mashindano ya Monaco Diamond League mwishoni mwa wiki, baada ya mawiji wa Kenya kushindwa kuwika kwenye mbio hizo, bingwa wa dunia katika mbio za mita 1500 Asbel Kiprop alionyeshwa kivumbi na bingwa wa mashindano ya madola Silas Kiplagat ambaye alimaliza mbio hizo kwa muda wa dakika 3 sekunde 27. Naye bingwa wa mashindano ya olimpiki katika mita 800 David Rudisha aliwashangaza wengi alipomaliza mbio hizo katika nafasi ya tano, kufuatia ushindi wa mbio hizo kutolewa na Botswana Nijel Amos kwa muda wa dakika 1 na sekunde 42 na katika upande wa kinadada, rekodi ya kutoshindwa ya yunisum katika mbio za mita 800 ilitumbukia nyongo baada ya kupokonywa ushindi huo na Marekani Wilson aji. Hata hivyo, Mkenya Jairus Birech aliendelea kuandikisha ushindi katika mbio za mita elfu tatu kuruka viunzi na maji alipopata ushindi wake wa nne mfululizo baada ya ushindi wa Rome, Oslo na Lusane. Katika upande wa voliboli Kenya ina matumaini ya kuandikisha matokeo mazuri kwenye utangulizi wa voliboli za miongoni mwa mojawapo ya mashindano makubwa duniani Grand Prix kwa kinadada. Ingawa ndio mwanzo, vipusa wa taifa watashiriki dimba hilo mwaka huu. Kocha wake mkuu David Lugao ana matumaini tutachukua timu ya taifa, itajikaza kiume kukabili wapinzani wao kwenye michuano ya mchujo. Timu ya taifa itaondoka hapa nchini mapema wiki hii, ambapo mwanzo itatua nchini Mexico kushiriki mechi kadhaa, kisha ya kuelekea nchini Croatia kukamilisha mechi za mkondo wa kwanza. Kwa niaba ya Sauti ya Amerika Michezo, mimi ni Jason Nyakundi. Nam kwa ripoti hiyo kutoka Kenya. Naona muda hauturuhusu, basi mimi hapa ninasema asanteni hadi wiki ijayo. Kwaherini. kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Katika juhudi za kusaidia nchi nyingine kukabiliana na ugaidi kulinda raia wa Marekani na maslahi yake, Marekani inatoa zawadi ili kupata msaada wa kukamata magaidi wanne wanaofanyia shughuli zao magharibi na kaskazini mwa Afrika. Hamad El Khairi na Ahmed El Tilemsi ni waanzilishi wa kundi la Jihad katika Afrika Magharibi linalojulikana pia kama MUJWA na pia ni wanachama wa zamani wa kundi la kigaidi la Alqaida lijulikanalo kama Islamic Maghreb. Khalid El Barnawi aripotiwa kuongoza kundi la kigaidi la Nigeria Ansaru, naye Abu Yusuf Al Muhajir ni mtaalamu wa vilipuzi ambaye amehusika na njama za mashambulizi dhidi ya malengo kadhaa huko Misri. Wote wanne wameshiriki katika kupanga au kufanya mashambulizi dhidi ya maslahi ya nchi za magharibi au kuteka nyara raia wa kigeni. Al Barnawi, raia wa Nigeria, alizaliwa mwaka wa 76 na kundi la Ansaru limefanya mashambulizi kadhaa ya kigaidi na utekaji nyara nchini humo. Anajulikana pia kama Muhammad Usman Khaled El Barnui na Abu Hafsat miongoni mwa majina mengine. El Hairi ni raia wa Mali alizaliwa Mauritania mwaka wa sabini. Alikiri kuhusika na utekaji nyara mwezi Aprili wa wanadiplomasia saba wa Algeria huko Mali. Ameonekana pia kwenye video akitoa vitisho dhidi ya wale wanaopinga kundi lake ambalo limeorodheshwa kama kundi la kigaidi na Wizara ya Mambo ya Nje ya Marekani miaka miwili iliyopita. El Hairi pia anajulikana kwa majina Abu Kumkum na Amada Uldi Khairu miongoni mwa mengine. Ahmed El Tilemsi alizaliwa mwaka wa 77 na ni raia wa Mali pia na mwanzilishi wa kundi la Mjwa. Miongoni mwa mashambulizi yake ni lile la mwezi Machi mwaka 2012 katika mji wa Tamansaret huko Algeria lililojeruhi watu 23. Wa anajulikana pia kama Abdurrahman Uldi El Amar na Abdurrahman Touji. Abu Yusuf al-Muhajir alizaliwa Septemba 7 mwaka wa 86, nchini Misri. Amefanya shughuli nyingi za kigaidi katika peninsula ya Sinai akilenga raia na serikali anazoamini hazifuati sheria za Kiislamu. Anajulikana pia kama Hamza al-Maskin miongoni mwa majina mengine. Programu ya Rewards for Justice inatoa zawadi ya hadi dola milioni tano kwa kila mmoja, kwa habari zitakazopelekea kukamatwa kwa El Barnawi, El Hairi na El Tilemsi, na dola milioni tatu kwa habari zitakazopelekea kukamatwa kwa Al Muhajir. Marekani inahakikisha kuwa taarifa zote zitapelelezwa na utambulisho wa watoa wa habari utawekwa siri, na ikibidi, Marekani ipo tayari kuwahamishia kwingine watoa wa taarifa hizo. Ikiwa una habari zozote kuhusu mtu yeyote kati ya watu hawa, wasiliana na ubalozi wa Marekani ulio karibu nawe au toa habari kupitia mtandao wa anwani ifuatayo www.rewardsforjustice.net au kwa info at rewardsforjustice.net au unaweza kupiga simu nambari ifuatayo 18008773927 <mimu> Msikilizaji, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Usikose kuungana nasi hapo kesho, kama kawaida, saa 12 na nusu jioni, saa za Afrika ya Kati, na saa 1 na nusu usiku, saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba wote walioshiriki kuandaa matangazo ya leo, msimamizi Abdushakur Abud, mwendeshaji Dwayne Collins hapa studio nashirikiana naye, naitwa Mkamiti Kibayasi na jina langu ni Mary Mgawe na watakieni usiku mwema.