ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka hapa washington dc hujambo msikilizaji mahala popote unapotusikiliza ninayekukaribisha wakati huu unaitwa mkamiti kibayasi na mimi ni meri mgawe leo ni jumatano julai 23 mwaka 2014 tunasikika katika 107.5 fm nairobi kenya na masafa mafupi kwenye mita bend 19 na 22, 22. karibuni Matangazo yetu ya leo: zoezi la kuandikisha maafisa wapya polisi nchini Kenya limesitishwa kutokana na kuwepo suala la rushwa nchini humo, baada ya risasi kutolewa. Ilikuwa ni jajabu, watu wanaitwa majina ambayo hata hatujui na tujaiona. Kwa ya pili, mtoto anaandikwa na yeye hakukuwa kwa laini na katika ripoti nyingine, chama cha madaktari nchini Tanzania cha laani kitendo cha kukiukwa kanuni za kutupwa viungo vya binadamu vinavyotumika katika zoezi la vitendo pamoja na utafiti. Miili na viungo hivi hutumika kwa heshima kubwa kama mwalimu wa kwanza katika mafunzo na tafiti za tiba watu, na taasisi iliyohusika na kitendo hiki imepoteza sifa za kufanya tafiti. Kwa habari hizo na nyingine kemkem, msikilizaji kem, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Lakini kwanza Meri Mgawe anakusomea habari za dunia. Mwanamuziki mashuhuri wa Somalia aliyekuwa mbunge ameuliwa na wanamgambo wa Kiislamu ileo mjini Mogadisho, karibu na hoteli mashuhuri ya Ambassador. Ukurasa wa tovuti unaoungwa mkono na mgambo inaeleza kwamba kundi la Al-Shabab linalowajibika na shambulio la leo dhidi ya Saado Al Wasame huko Mogadishu. Mtu mmoja aliyeshuhudia shambulio ameiambia Sauti ya Amerika kwamba watu waliokuwa na bunduki walimfyatulia risasi kadhaa kifuani na baadaye kutoroka. Wasame alikuwa mwimbaji aliyejulikana sana nchini Somalia, ambaye aliwahi kuishi katika mji wa Minneapolis nchini Marekani. Mwaka elfu mbili na kumi na mbili alirejea Somalia na kuwa mbunge mpya wa bunge la nchi hiyo. Ndege mbili za jeshi zilizobeba miili ya watu waliokufa katika ndege iliyotunguliwa Malaysia flight kumi na saba ziliwasili Uholanzi, ambako wananchi wanaadhimisha siku ya kitaifa ya maombolezo. Ndege hizo za Uholanzi na Australia ziliitua katika kituo cha jeshi cha Eindhoven ambako viongozi walikusanyika katika uwanja wa ndege kupokea miili hiyo. Waombolezaji waliweka mashada ya maua katika kambi ya jeshi ili kutoa heshima zao, na bendera zilipeperuka nusu mlingoti. Miili hiyo inatakiwa kupelekwa katika mji wa Hilversum kuanza taratibu za kuitambua watu 185, waliokuwa ndani ya ndege hiyo ya Malaysia walifariki na wengi walikuwa rahia wa Uholanzi. Milipuko miwili imetokea kwenye mji wa kaskazini wa Nigeria wa Kaduna na kusababisha vifo vya watu wasiopungua ishirini na tano. Polisi wanasema bomu moja lilionekana lililenga msaf, lilimlenga msafara wa imamu mwenye msimamo wa kadri, Sheikh Dahiru Bauchi, ambaye alikuwa amemaliza kuhubiri kwenye uwanja wa umma. Imamu huyo hakujeruhiwa. Mkamiti Kibayasi anasoma ripoti kamili. Mlipuko wa pili ulitokea katika soko moja lililojaa watu la Kaduna. Hakuna ripoti zilizothibitishwa za majeruhi. Hakuna kundi au mtu aliyedai kuhusika na milipuko hiyo. Milipuko ilitokea siku ambayo wanaharakati wanaadhimisha siku mia moja za kushikiliwa kwa zaidi ya wa wasichana mia mbili wa shule waliotekwa nyara na kundi la Boko Haram. Kundi la wanamgambo wa Kiislam liliwateka nyara wasichana kutoka kwenye shule yao katika mji wa kaskazini mashariki wa Chibok hapo Aprili 14. Katika taarifa, waandaaji wa kampeni za mitandao ya kijamii ya Bring Back Our Girls walisema familia na jamii za wasichana waliotekwa nyara wanataabika sana wakitafuta suluhisho la haraka la kumaliza mkasa uliowakumba mabinti zao. Kabla ya tukio la leo, mwandaaji Buki Shonibare alielezea matumaini kwamba wasichana hao wataachiwa huru karibuni. Alisema wanaamini kwamba kitu chochote kinaweza kutokea wakati wowote wa kutoka kwa rais, na bila shaka wana matumaini kitatokea. Maandamano ya leo yanafanyika siku moja baada ya rais Goodluck Jonathan kukutana kwa mara ya kwanza na wazazi na wasichana waliotekwa nyara mjini Abuja. Baada ya mkutano huo wa faragha, rais aliahidi kuwaokoa wasichana hao. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Waziri wa mambo ya nje ya Marekani John Kerry amesema maafisa wanaofanya juhudi za kufikiwa makubaliano ya kusitisha mapigano baina ya Israel na Hamas wamepiga hatua ili kumaliza mzozo uliosababisha vifo vya mamia ya watu. Keri anakutana na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Kimun na waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu huko Israel hivi leo. Pia atafanya mazungumzo na rais wa Palestina Mahmud Abbas huko Ramala. Bwana Ban alifanya mazungumzo na rais wa Israel Shimon Peres na kusema kuwa hakuna muda wa kupoteza kutafuta sitisho la mapigano, huku idadi ya vifo ikiongezeka kila baada ya saa moja katika mapigano. Shambulizi la wanajeshi la Israel katika mji wa Khan Younis limesababisha vifo vya wapalestina saba, na maafisa wa afya wa Gaza wanasema idadi ya watu waliouliwa hivi leo pekee katika kanda hiyo imefikia kumi na nane. Dazani ya watu wanaaminika kuwa wamekufa kufuatia kuanguka kwa ndege ya shirika la TransAsia huko Taiwan maafisa wa usalama wanasema watu 47 wamekwama katika mabaki na wanaaminika kuwa wamekufa katika kisiwa baina ya China na Taiwan. Taarifa zinasema wengine kumi na moja walinusurika na wamepelekwa katika hospitali ya karibu. Ndege hiyo ya safari ya ndani ilikuwa inajaribu kutua katika uwanja wa Magon wakati kimbunga Matmo kikiwa kinapiga katika eneo hilo, kukiwa na mvua kubwa na upepo mkali. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Habari tulioipa uzito wa juu usiku wa leo ni huko nchini Kenya. Katika muda wa siku chache zilizopita, idara ya polisi nchini humo imekuwa ikikabiliwa na shutuma za rushwa katika zoezi la kitaifa la kuwasajiri maafisa wapya wa polisi. Mwandishi wetu Mwaigi Konyo na ripoti kamili kutoka Nairobi. Katika muda wa siku kadhaa zilizopita, idara ya polisi hapa nchini Kenya imekuwa katika zoezi la kitaifa la kuwasajili vijana wenye nia kujiunga na idara hii ya usalama wa taifa. Maafisa wa kuwa wa polisi wamekuwa wakitembelea karibu majimbo yote 47 kote nchini Kenya ili kuwatahini na kuwachagua vijana wenye nguvu na uwezo wa kujiunga na idara ya polisi. Uteuzi huu umekuwa ukiendelea hadharani huku vijana wakitakiwa kufanya mazoezi ya viungo vya mwili ili kuhakikisha wana afya na ustahimilivu wa kuifanya kazi hiyo. Lakini punde baada ya kuanza kwa zoezi hilo, kumekuwa na madai ya mapendeleo na rushwa kwenye zoezi hilo, na yadaiwa maafisa kuu wa polisi wamekuwa wakidai rushwa ili kuwasajili vijana waliofika kwa wingi ili kujiunga na idara hii ya polisi. Vijana katika sehemu za kaskazini mashariki mwa Kenya wamelazimika kuandamana ili kupinga tabia hii ya polisi. Walikimbia wakuja wakiwa namba 1, lakini pesa, pesa. Kwa sababu hawakuwa na pesa, saa nane usiku wakafukuzwa, wale wenye wako na pesa wakawekwa kwanza. Walituambia kwamba mtoto ana maskini na tajiri, tutakuwa sawa, hakuna utajiri na maskini leo. Tukakimbia tu na tukashika, mimi nikashika namba 1. Nilikuwa natarajia kwamba ni umas... lakini baada ya hiyo nimeachabu kwamba mm, nilipatikana sikuandikwa. Kwa baada ya results kutolewa, ilikuwa ni cha ajabu, watu wanaitwa majina ambayo hata hatujui na tujaiona. Kwa wodi yetu ya pili mtoto anaandikwa na yeye hakukuwa kwa lainiafanya hey, ufisadi nana imekuwa ikidaiwa kwamba ili kijana apate nafasi ya kusajiliwa kujiunga na idara ya polisi nchini Kenya anatakiwa kutoa hongo ya karibu dola elfu nne za Kimarekani. Nasikia polisi upate nafasi ilikuwa inalipwa between 200 and 300,000, that is what happened in Bomet. Hali hii imesababisha malalamiko kote nchini Kenya, ambapo vijana kutoka jamii maskini wanadai hawana nafasi ya kujiunga na taasisi za kitaifa kutokana na hali yao ya umaskini. Ni matajiri na watu wenye nguvu na uwezo kwenye serikali wanaopata nafasi ya kujiunga na kuajiriwa kwenye idara za serikali. Lakini baadhi ya polisi wanajitetea na kudai baadhi ya vijana wanawashawishi polisi kuchukua hongo ili wapate nafasi ya kusajiliwa. Na hata polisi, usema ukweli, hata awaitishi pesa, unasikia hii pesa inaitwa corruption. Polisi ofisas, Mungu awaitishangi hii pesa, lakini unasikia hawa raia wenyewe wana, wanaenda kupea hawa pesa na nguvu, na hata hakuna kichochote imefanyika. Kwa hivi sasa, kuna mashaka ikiwa zoezi hili litafutiliwa mbali au kurudiwa tena. Na kwa miongo mingi iliyopita idara ya polisi nchini Kenya imekuwa ikiongoza katika idara za serikali zilizojaa rushwa na ufisadi. Katika idara zote za serikali, mabadiliko makubwa yanatekelezwa na serikali katika idara hii ya polisi yameshindwa kutoa afweni katika tatizo hilo. Mwaike kwenye Sauti Amerika, Nairobi. Live Talk, Live Talk, Live Talk na idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ni wakati wako, msikilizaji wetu, kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja yaani live juu ya mada kemkem kem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika hapa Washington DC. Live Talk kila juma saa moja na nusu kwa saa za Afrika mashariki na saa 12 na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni mchango, mchango wa jamii. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC, na hizi ni habari zaidi za dunia. Jenerali wa zamani wa jeshi la Indonesia Prabowo Subianto alishindwa katika uchaguzi wa Indonesia. Ameamua kupinga matokeo ya uchaguzi katika mahakama ya katiba. Hatua hiyo ilitangazwa na msemaji wake leo, siku moja baada ya tume ya uchaguzi kumtangaza mpinzani wake gavana wa zamani wa Jakarta kuwa mshindi wa uchaguzi uliofanyika Julai 9. Subianto so, amesema kampeni za bwana Widodo zilichukua nafasi kubwa katika ununuzi wa kura na wizi, na kuishutumu tume ya uchaguzi kwa kutofanya kazi yake kuchunguza madai hayo. Afisa wa Ukraine amesema mashauriano yanafanyika kuachilia wanafunzi tisa wa Nigeria walioshikiliwa mateka na waasi wanaotaka kujitenga mashariki mwa mji wa Luhansk. Kanali Andre Lusenko, msemaji wa baraza la usalama na ulinzi wa Ukraine, amewaambia waandishi wa habari leo kwamba watu wenye ujuzi wa kufanya mashauriano walikuwa wanawasiliana na wale wanawaita kuwa ni magaidi. Amesema maafisa wa Ukraine wanatarajia kuwa mazungumzo yatakamilika haraka iwezekanavyo katika siku za usoni. Mashirika ya habari ya Ukraine yanasema wanamgambo waliowateka wanafunzi wa Nigeria huko Luhansk siku ya Jumatatu na wamewashikilia kama wafungwa katika jengo la serikali. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tukiendelea na ripoti zaidi, ni huko nchini Tanzania. Sakata la utupaji viungo vya vi binadamu katika dampo moja nje kidogo ya jiji la Dar es Salaam huko Tanzania limechukua sura mpya baada ya Chama cha Madaktari Tanzania, MAT, kubainisha kwamba hatua hiyo ni ukiukwaji wa masharti kanuni na taratibu zinazosimamia matumizi ya miili ya binadamu kwa ajili ya utafiti na mafunzo. Zaidi ya taarifa hii na mwandishi wetu Dina Chahali kutoka Dar es Salaam. Katika mkutano wake na waandishi wa habari jijini Dar es Salaam hii leo, rais wa chama cha madaktari Tanzania MAT, Dkt. Primus Saidia amesema kimsingi matumizi ya viungo hivyo vya binadamu katika mafunzo ni halali kwa mujibu wa sheria, kanuni na taratibu za utabibu kitaifa na kimataifa, lakini wahusika wanatakiwa kuzingatia taratibu za upatikanaji, usafirishaji na hata uteketezaji wa miili na viungo husika pindi vinapomaliza kutumika kwa ajili ya mafunzo ama tafiti. Miili na viungo hivi hutumika kwa heshima kubwa kama mwalimu wa kwanza katika mafunzo na tafiti za tiba hapa nchini na mahali popote duniani. Tafiti na mafunzo haya ndio nguzo kuu katika kukuza ufahamu wa mwili wa binadamu na hivyo kuboresha uh, utoaji wa huduma za afya. Taratibu za kuipata, kuhifadhi, kutumia na kusitiri mabaki baada ya matumizi hufanyika kwa kufuata sheria, maadili, afya ya, kuzingatia afya ya jamii, utamaduni miiko na heshima na utu wa binadamu katika jamii husika. Watu na taasisi ile iliyohusika na kitendo hiki imepoteza sifa za kufanya tafiti au kutoa mafunzo kwa kutumia viungo au miili ya binadamu. Rais huyu wa chama cha madaktari Tanzania amebainisha kwamba kuna taratibu zinazopaswa kufuatwa baada ya matumizi ya viungo hivyo, au hata kama zinapaswa kuendelea kutumika, taratibu kama ama ni kuzika au kuchoma hadi majivu, na hizo ndio taratibu zinakubalika hapa nchini, na, na, au kwa namna nyingine ambayo itaonekana inafaa. Kwa wakati mwingine kiungo kama kama hicho kinaweza kana kwamba kinapaswa kuendelea kufundisha watu. Ametaka mamlaka husika kuchukua hatua kali dhidi ya taasisi inayodaiwa kuhusika katika utupaji wa viungo hivyo. Kitendo hiki katika nchi nyingine kinatosha kabisa kuifungia taasisi au watu kuendelea na mafunzo ya tafiti au huduma za binadamu kwa kutumia viungo vya wanadamu. Chama cha Madaktari Tanzania kinatoa wito kwa vyombo vyote husika ikiwemo Jeshi la Polisi, Wizara ya Afya, Baraza la Madaktari Tanzania, Tume ya Usimamizi wa, wa, Vyuo Vikuu TCU taasisi ya utafiti wa magonjwa ya binadamu NIMRI kuchukua hatua stahiki kwa mtu au taasisi yoyote iliyohusika katika jambo hili. Jeshi la polisi kanda maalum ya Dar es Salaam tayari linawashikilia watu wanane wakiwemo madaktari kutoka chuo kikuu cha udaktari cha IMTU kilichopo jijini Dar es Salaam, ambacho kinadaiwa kuhusika na utupaji huo wa mabaki ya viungo vya vi binadamu, hatua iliyozua taharuki kubwa miongoni mwa wananchi wengi nchini Tanzania. Nikiripoti kutoka kutoka Dar es Salaam kwa niaba ya sauti ya Amerika, mimi ni Dina Chahali. Na ujumbe wa serikali ya Marekani ukiongozwa na balozi wa Marekani kwenye AFRICOM umetembelea eneo la mashariki huko jamhuri ya kidemokrasi ya Congo, DRC. Wakati huo huo, Umoja wa Mataifa unasema kumekuwepo na ukiukaji wa haki za binadamu katika maeneo mbalimbali nchini humo, na wahusika ni jeshi la Congo na makundi ya wa wapiganaji. Taarifa yetu zaidi inatoka kwa mwandishi Austeria Malivika akiwa Goma akizungumza na isa hii hapa mjini Goma, Philip Carter, balozi wa Marekani ahusikaye na maswala ya kijeshi kwenye Africom uhusiano yani, wa Marekani pamoja na Afrika amesema ah, kwamba lengo lake katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, je suis avec le Africom et pour moi la question sécuritaire c'est très important. Kwangu mimi ni mara ya kwanza kufika hapa na nimekuja tazama hali halisi ya kiusalama mwenyewe nimeona, na niko sasa hivi na ujumbe kutoka AFRICOM. Nitaomba afriko AFRICOM kusaidia kushirikiana na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika masuala ya kiusalama na miradi mbalimbali mbali ya maendeleo. Wakati hayo yakiarifiwa, Umoja wa Mataifa hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hasa sana kitengo chake chenye kuhusika na haki za binadamu kimesema kwamba kumekuweko na ukiukaji mwengi wa haki za binadamu kuanzia Januari hadi Julai vitendo 1214 vilionekana katika maeneo mbalimbali ikiwemo arobaini vilivyotendwa na jeshi tiifu kwa, ja, kwa serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, na vingine sitini kutoka kwa makundi ya wapiganaji maimai na makundi mbalimbali ya mbali wapiganaji. Paluku Ngahangondi ni kiongozi wa shirika moja lenye kutetea haki za binadamu eneo la Oicha, wilayani Beni. sisi tunakubaliana na mambo ile na kwa kweli kwetu kitu cha muhimu ni kuona kisha kutangazwa kwa ile ripoti wale wenyewe waliweza kushutumiwa wapate ku kwenye mahakama wahukumiwe kufuatana na sheria za nchi, lakini kama wataweza ku nyuma kutangaza ile ripoti, hakutakuwa kufuatilia, itakuwa haina maana tena. Vile kwa upande wa jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, ni kwamba kumekuweko na upungufu wa vitendo vya ukiukaji wa haki za binadamu, na hii ni ishara kubwa na hii ni kuonesha kwamba siku hizi jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo linaendelea kushika kanuni za Umoja wa Mataifa. Baadhi ya raia wamekuwa wakiomba serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuhakikisha usalama wao kwenye vijiji kama vile mjini Hoser Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Katika makala ya afya leo yanayoletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika, tunazungumza na Dkt. Kitila Mkumbo ni mwanasaikolojia kutoka chuo kikuu cha Dar es Salaam, na hivi leo tunajibu swali ambalo wengi wameuliza kuhusu stress, mrundiko wa mawazo. Daktari, hili linatokana na nini, na je kuna njia zozote za mtu kuweza kujiondoa kwenye mtego huu wa mrundiko wa mawazo? Kwanza, katika maisha ya kawaida, suala zima la msongo fulani wa mawazo ni jambo ambalo haliepukiki na ni muhimu kila mtu, ni kigezo muhimu sana cha maisha ya binadamu. Ili uweze kufanya jambo fulani, lazima kunakuwa na aina fulani ya msongo. Kwa mfano, mwanafunzi yoyote ili aweze kwenda kwenye mtihani vizuri, e, lazima awe na kiwango fulani cha uoga kuhusu mtihani. Kama kuna jambo unataka kulifanya zuri kwako kubwa, kutakuwa na aina fulani ya kuhamaki, aina fulani ya kuhemuka. Hilo e, tunasema kwamba ni kiwango cha kawaida cha msongo, lakini kiwango hiki kikizidi, kikapita kile ambacho kinatarajiwa cha kawaida, then unaanza kuingilia utendaji wa kawaida wa mwili wako, na hapo ndipo ambapo tunafika kwenye hatua tunachosema kwamba unaingia kwenye msongo ule wa mawazo ambao sio mzuri ama kisaikolojia ama kiafya na okay. Pasipochukuliwa hatua za kawaida e, utapata matatizo makubwa zaidi. Nini basi kinachosababisha mrundiko huo wa mawazo? Mambo ambayo yanasababisha msongo wa mawazo au yanasema mdundiko, imepewa majina mengi sana kwa Kiswahili. Ni sababu nyingi ambazo zime, zimeelezwa kuanzia sababu ndogo ndogo mpaka sababu kubwa. Mojawapo ndogo ni matukio ya kimaisha, kwa mfano kama mtu alikuwa na kazi akaipoteza, lazima apate matatizo ya kisaikolojia, na matatizo lake mojawapo ni hilo suala la msongo wa mawazo. Kama mtu alikuwa na mpenzi wake, mpenzi wake akaelekea kumkataa au akamkataa, anaweza akaingia kwenye, kwenye matatizo hayo. Lakini sababu zingine ni sababu kubwa kabisa kabisa. Kwa mfano, ikitokea umepoteza mwenzi wako wa karibu, hiyo ni kitu kikubwa sana ambacho lazima kitakupa msongo mkubwa sana mawazo. E, ikitokea umepoteza kazi, hilo ni tukio lingine kubwa sana eh, ambalo lazima itakuwa mawazo ma ama ikitokea mmeachana na mwenzako ambaye ilikuwa ni mpenzi wako mmeo kiachana lazima itakuchanganya. Yaani baadhi ya matukio makubwa ambayo yanaweza kupelekea kwenye stress, ama ukajikuta upo katika tukio kubwa kama lile la juzi la Kenya la Westgate au ukajikuta upo katika mazingira ya ajali hata kama ajali haijakukumba wewe lakini mazingira tu kama utakuwepo karibu na hapo, inawezekana kabisa ukajikuta upo katika msongo wa mawazo au mdundo wa mawazo. Hizi ni sehemu baadhi ya sababu zinasababisha matatizo haya. Na dalili zinajitokeza vipi kwa mtu kuweza kubaini kuwa anahitaji msaada au anahitaji kutulia kupunguza mawazo? Pale ambapo unakuwa umefanya jambo ambalo linazidi uwezo wa mwili na akili kuweza kulikabili ikisha kaa limeshindwa kulikabili, basi unaingia kwenye kiwango cha msongo wa mawazo. Lakini kiwango cha kawaida ambacho kinatokea unaweza kukikabili kwa maana ya kimwili na kiakili, hapo tunasema ni kiwango cha kawaida cha msongo wa mawazo ambacho ni muhimu katika maisha ya binadamu, cha kawaida. Lakini unapofika kiwango ambacho huwezi kukikabili kiakili na kimwili, hapo tayari unakuwa umeingia kwenye kiwango ambacho si cha kawaida na kinaweza kikasababisha matatizo kama utachukua hatua. Kuna vipimo ambavyo pale mtu anaweza kujua, huyu anaweza kusaidiwa, huyu inabidi apewe dawa, wapi ambapo mtu anaweza kusema hapa huyu amepita, lazima tumpeleke akamwone yeah daktari. Kwanza ni kujaribu kuwa mwangalifu na tabia mbalimbali mbali, e, ambazo zinajitokeza na kuna dalili na dalili mara nyingi tunazigawa katika makundi makubwa matatu. Dalili mojawapo kwa mfano, unapoanza kuwa na matatizo kwenye kumbukumbu, jambo la kawaida la kukumbuka unakuwa hulikumbuki vizuri, unaweza kukaa saa hivi, ghafla hata e, tarehe huijui, leo ni tarehe ngapi, ni siku gani n yani, matukio ya kawaida ambayo katika ile kawaida utashindwa kukumbuka, unakuwa ukumbuki, unakuwa huna uwezo wa ku, wa kutulia, yani kukaa ukatulia ukafanya. Kwa mfano, unaweza ukakaa hapa ufanye kazi moja, uwezi, unashindwa unasema kuconcentrate. Ile ni moja wapo ya, ya dalili kubwa sana. Ya tatu, unapokuwa katika maisha yako, kila kitu unakiona katika mtazamo hasi yani wewe watu wanajadili mambo , lakini wewe mwenzetu unaona tu katika kila siku, yani kama dunia mna kitu bana hapa, mna yani, kila siku ni hasi tu, hufurahii maisha kwa sababu umejaa uhasi katika kichwa chako. Hiyo ni dalili ingine eh. Unapoanza kuwa na uoga, jambo dogo linakutia hofu, linakupa mawazo Unakuwa unaogopa mara kwa mara. Hii ni mojawapo ya mambo ambayo unaweza ukaona kwamba tunasema ni dalili za kiakili. Uwezo wako unakuwa ni mdogo wa kufanya maamuzi, unafanya maamuzi ambayo kwa kweli ni ya ovyo. Kwa mfano kama wewe ni mzazi nyumbani, kitu kidogo washika piwu, unamtandika mtoto, kitu kidogo tu kali kweli kweli. Hizo ni dalili mojambazo kufanya ukaona kwamba kuna uwezekano kama nimeingia kwenye, kwenye, kwenye stress. Na kuna dalili za kisaikolojia au za kihisia. Kwa mfano, kubadilika badilika kwa kwa mudi, watu hawawezi kuelewa leo ume, ume, upo hivi, kesho umebadilika ghafla, sasa ulikuwa unacheka, ghafla una hasira, ile ya kubadilika badilika ovyo na yenyewe ni dalili mojawapo za stress. Lakini vilevile vile, uwezo mdogo wa kukabili hasira, yote hayo ni dalili mojawapo. Unajihisi kwamba upo mpweke sana, huna furaha, hizo dalili mojawapo za za kihisia au za kisaikolojia. Lakini dalili zingine, unasikia maumivu, mwili unauma, umechoka lakini ukienda kwa daktari wa kupima una umu chochote ni dr kitila mkumbo mwana sikolojia kutoka chuo kikuu cha dar es salaam akizungumza na sauti amerika asante sana daktari nashukuru sana karibu tena Matangazo idhaaya, ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Sekunde chache kutoka hivi sasa, Mery Mgawe atakusomea muktasari wa habari. Mwanamuziki mashuhuri wa Somalia aliyekuwa mbunge ameuliwa na wanamgambo wa Kiislamu hivi leo mjini Mogadishu, karibu na hoteli mashuhuri ya Ambasado. Ukurasa wa tovuti unaounga mkono na mgambo linaeleza kwamba kundi la Al Shabab linawajibika na shambulizi la hivi leo dhidi ya Saado Al Wasame huko Mogadishu. Ndege mbili za kijeshi zilizobeba miili ya watu waliokufa katika ndege iliyotunguliwa Malaysia Flight 17 ziliwasili Uholanzi, ambako wananchi wanaadhimisha siku ya kitaifa ya maombolezo. Waziri wa mambo ya nje ya Marekani John Kerry amesema maafisa wanaofanya juhudi za kufikia makubaliano ya kusitisha mapigano baina ya Israel na Hamas wamepiga hatua ili kumaliza mzozo uliosababisha vifo vya mamia ya watu. Dazeni ya watu wanaaminika kuwa wamekufa kufuatia kuanguka kwa ndege ya shirika la Transa, Transasia huko Taiwan maafisa wa usalama wanasema watu 47 wamekwama katika mabaki na wanaaminika kuwa wamekufa katika kisiwa baina ya China na Taiwan. Huyo alikuwa ni Meri Mgawe na muktasar wa habari. Ifuatayo ni taarifa ya Sauti Amerika inayoelezea msimamo wa sera za serikali ya Marekani. Serikali kuu ya Somalia imechukua hatua nyingine kujiunga na jumuiya ya kimataifa na kumteua balozi wake kwa Marekani, na kufungua ofisi ya ubalozi Washington. Omar Abdu Rashid Al-Shamake aliwasilisha nyaraka zake kwa rais Obama katika hafla maalum huko White House Julai 14, balozi wa kwanza wa Somalia Marekani kwa zaidi ya miongo miwili. Uteuzi wake unawakilisha maendeleo ambayo taifa lake na serikali imefanya katika miaka ya karibuni. Ubalozi wa Somalia Washington DC ulifungwa mwaka 1992 baada ya kuangushwa kwa rais wa muda mrefu Siad Bare Miaka kadhaa ya mapigano ya koo mbalimbali na migogoro ya kisiasa yakifuatiwa na uasi mkali uliofanywa na kundi lenye mahusiano al ya Alqaida ya Al-Shabab. Licha ya kutokuwa na mahusiano rasmi ya kidiplomasia kabla ya mwaka 2012 Marekani na wengine katika jumuiya ya kimataifa walifanya kazi kumaliza mzozo huo, wakitoa mamilioni katika misaada ya kibinadamu na kufanya kazi kusaidia kuwa na serikali iliyothabiti. Baada ya kuwa kwenye mpango wa miaka minne chini ya uungaji mkono wa Umoja wa Mataifa, mwaka 2012, Somalia ilipata serikali yake ya kwanza iliyochaguliwa kidemokrasia baada ya miaka 20. Kwasili kwa balozi Sharmake Washington kunaonyesha kuimarika zaidi kwa uhusiano wa Marekani na Somalia. anayefahamu vizuri Marekani na alifanya kazi kama waziri mkuu wa Somalia wakati wa serikali ya mpito ya nchi hiyo, huku Somalia ikitoka kwenye mzozo wa miongo miwili kutanua mawasiliano ndiyo kipaumbele cha juu cha Marekani. Wiki iliyopita serikali yetu ilitangaza kwamba Marekani karibu itatangaza balozi wake huko Somalia, makazi yake yakiwa Nairobi. Huku nafasi hizi mbili muhimu za kidiplomasia zikijazwa, serikali zetu zitashirikiana kwa ukamilifu na kuongeza ushawishi wa Marekani kwenye pembe ya Afrika na kusaidia kurudisha uthabiti, amani na usalama nchini Somalia. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya sauti Amerika, VOA, ya Amerika VOA, iliyoelezea msimamo wa sera za serikali ya Amerika ambayo ndio inatukamilishia matangazo yetu kwa siku ya leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo haya, msimamizi wake Abdu Shakur Abord, mwelekezi Duan Collins, kutoka hapa Washington. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi nami ni Mary Mgawe, pamoja tunawatakia usiku mwema kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC.