Hujambo, msikilizaji. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Mimi ni Mery Mgawe na mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Alhamis Julai 24 mwaka 2014. Karibuni <mulia> Na katika matangazo yetu ya leo, tunakuarifu kuwa mafanikio makubwa yanaweza kupatikana katika kutibu na kuzuia HIV na UKIMWI. Hiyo ni kwa mujibu wa mkutano unaofanyika huko Australia. Na katika habari nyingine, tunakuarifu kuwa Benki ya Dunia yasema kundi la wanamgambo la Boko Haram la hatarisha maendeleo ya msaada wa kifedha katika nchi za Afrika Magharibi. Nam msikilizaji, kaa tayari kusikiliza matangazo yetu, tukianza na habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Juhudi za kutafuta ndege moja ya shirika la ndege la Air Algeria iliyobeba watu 116 zimeanza baada ya ndege kuripotiwa imetoweka ikitokea mji mkuu wa Burkina Faso kuelekea Algiers. Ndege za kijeshi za Ufaransa zilizoko huko Afrika Magharibi zinashiriki katika juhudi hizo. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa Ufaransa, Laura Fabius, aliwaambia waandishi wa habari hivi punde kwamba hawajaona dalili za ndege hiyo akisema ndege hiyo imeanguka. Shirika la Air Algeria lilisema katika taarifa yake kwamba ndege hiyo ilibeba abiria 116 na wafanyakazi sita. Inasema abiria waliokuwemo ndani ya ndege hiyo wanajumuisha raia 50 kutoka Ufaransa, pamoja na 24 wa Burkina Faso, wanane kutoka Lebanon, sita kutoka Spain, raia sita wengine kutoka Algeria na idadi ndogo kutoka mataifa kadhaa mengine. Wachunguzi wanaangalia uwezekano iwapo ndege MD83 ilianguka huko kaskazini mwa Mali kati ya mji wa Gao na mpaka wa Algeria. Watu wenye silaha huko magharibi mwa Afghanistan wamewafiatulia risasi na kuwaua raia wawili wa Finland wanaofanya kazi kwenye kituo cha kutoa msaada wa afya katika mji wa Herat. Wanawake hao, waumini wa kundi moja la kikristo lijulikanalo kama International Assistance Mission, walifiatuliwa risasi na watu wawili waliokwemwa kwenye pikipiki huku wao wakiwa ndani ya teksi. Watu hao wa wenye silaha walikimbia na hawajatambulika. Wizara ya afya ya jimbo la Herat ilisema waathirika walikufa wakiwa wanasafirishwa kuelekea hospitalini maafisa wa anga wa Gaza wanasema shambulio la kombora la Israel limeharibu shule moja inayoendeshwa na Umoja wa Mataifa kaskazini mwa ukanda wa Gaza na kuua takriban watu kumi na watano na kujeruhi wengine darzeni. Umoja wa Mataifa umethibitisha kuwa shule hiyo inapatikana katika mji wa Beit inatumika kuwapatia hifadhi mamia ya Wapalestina wanaokimbia mapigano yanayoendelea hivi sasa kati ya Israel na Hamas. Mwenzangu Mary Mgawe anasimulia zaidi. Msemaji wa idara ya huduma za dharura na kazi ya Umoja wa Mataifa amesema kwa njia ya Twitter kwamba idara hiyo ilipatia jeshi la Israel anwani halisi na mahala shule hiyo inapatikana ili kuepusha kushambuliwa. Idadi ya majeruhi haijulikani bado kutokana na shambulizi hilo baya lililotokea hivi leo. Jeshi la Israel katika taarifa iliyotoa naeleza kwamba kundi la hamas katika eneo la beit hanon wanatumia miundombinu ya kiraia na majengo ya kimataifa kama kinga ya binadamu maafisa wa afya wa palestina wamesema idadi ya vifo imefikia mia saba thelathini tangu israel ilipoanza kampeni za mashambulizi ya kumaliza mashambulizi ya roketi ya julai nane wanajeshi thelathini na mbili wa israel na raia wawili wa israel wamekufa Wakati huo huo waziri wa mambo ya nje wa Marekani, John Kerry, yuko Kairo wakati akiendelea na shinikizo la kutafuta njia ya kusitisha mapigano. Alikutana na waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu, rais wa Palestina Mahmud Abbas na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban ki-moon. ingawa ya kusema lolote. Baada ya mazungumzo mapema hivi leo, alisema tu maendeleo yanaweza kupatikana. Viongozi wa Hamas wanasema hawatakubaliana na mpango wote wa kusitisha mapigano hadi pale Israel na Misri watakapoondosha vikwazo dhidi ya Gaza. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Australia imewapeleka London maafisa polisi 50 kushiriki zoezi la kuwepo kwao huko mashariki mwa Ukraine kulinda eneo lililotokea ajali ya shirika la ndege la Malaysia, kama sehemu iliyopendekezwa ya timu ya kimataifa. Waziri Mkuu Tony Abbott alisema mawaziri wa mambo ya nje kutoka Australia na Uholanzi watakwenda Kiev kuelezea kwa kina kuwepo kwa timu hiyo chini ya maafisa wa Umoja wa Mataifa kulinda eneo la ajali katika eneo la mashariki linaloshikiliwa na waasi huko Ukraine wakati huo huo wa ndege zaidi ya mbili zilikuwa zikitarajiwa kuondoka kutoka Ukrain kuelekea Uholanzi zikibeba darzeni zaidi ya wa waathirika waliotunguliwa kwenye ndege MH17 ya shirika la ndege la Malaysia wiki iliyopita. Watu wote 298 waliokuwemo ndani ya ndege hiyo walikufa. Wakati huo huo, wa waziri mkuu wa Ukrain Arseni Yatsenyuk ametangaza kwamba anajiuzulu kufuatia kuvunjika kwa muungano wa vyama vya utawala katika bunge la Ukraine. Watoto wasiopungua kumi na wawili waliuawa wakati basi lao la shule lilipogongana na treni huko kusini mwa India. Maafisa wa polisi walisema watoto hao walikuwa njiani wakielekea shuleni wakati ajali ikitokea kwenye makutano ya reli na barabara katika jimbo la Telangana hii leo dereva wa basi pia alifariki. Ajali ni matukio ya kawaida kwenye mtandao wa barabara nchini India, ambao unatumiwa na zaidi ya watu milioni 20 kwa siku. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Na katika habari tulioipa uzito wa juu hivi leo katika matangazo, ni mafanikio makubwa yameweza kupatikana mnamo miaka hivi karibuni katika kutibu na kuzuia kuenea kwa virusi vya HIV vinavyosababishwa na ukimwi. Mwaka huu katika mkutano wa ishirini wa kimataifa juu ya ukimwi unaendelea kwa wakati huu huko Melbourne, wanaharakati wa ukimwi wamepongeza hii leo maendeleo ya tembe moja mpya ambayo huenda ikaweza kuzuia uambukizaji wa virusi hivyo vi vya hatari. Mwandishi wa sauti Amerika Tapo, ya Amerika Anita Powell ametuletea ripoti kutoka Melbourne na inasomwa hapa na Abdu Shakur Abud. Mafanikio hayo mapya yamesababisha sherehe, lakini pia mjadala mkubwa katika mkutano huo wa ishirini unaofanyika huko Melbourne. Mjadala unatokana kwamba matibabu ya virusi hivyo yamekuwa biashara kubwa hii leo, kukiwepo na mabilioni na mabilioni ya dola yanayopatikana kila mwaka na makampuni ya biashara. Dr Louis Lours wa idara ya kupambana na ukimwi ya Umoja wa Mataifa UNAIDS anasema mafanikio hayo ni pamoja na uwezo wa kupata matibabu bora pamoja na tembe kwa ajili ya kinga that, uh, uh, anasema hivi sasa wanafahamu kwamba matibabu zaidi ya kuokoa maisha yanapatikana na painless, huenda yakawa chombo muhimu kwa upande wa kinga na kuzuia kuenea kwa, kwa ukimwi. Bila shaka kupanuka kwa matibabu hayo hasa kuanza mapema kutibu mtu itakuwa na jukumu kubwa katika safari ndefu ya kutokomeza janga hili. Dr Luru amezungumzia mojawapo matukio ya kusimua kabisa ya kupatikana dawa ya kinga pre exposure prophylaxis au PrEP. Kampuni ya dawa ya Gilead inayotengeneza dawa maarufu ya Truvada tembe ambayo hivi sasa inaonyesha kuwa ina kiwango cha mafanikio cha hadi asilimia 75 katika kuzuia uambukizaji wa HIV kufuatana na utafiti wa hivi karibuni uliochapishwa na jarida la tiba la Lancet. James Rooney anaeleza kwamba mkakati wa kutumia PrEP ndio vita vipya dhidi ya ukimwi. Mkakati ambao anasema unatumia dawa za HIV ambazo kawaida hutumiwa kutibu, lakini katika kesi hii dawa kwa hakika zina wa watu ambao wako hatarini zaidi kuambukizwa. Lakini mwanaharakati wa kupambana na ukimwi Gas Kens, anasema huenda ni mapema sana kusherekea. Vilevile vile anasema watu wengi huenda wasipendelee kuchukua dawa ya ukimwi wakati hawana HIV na watapendelea kutumia kondo Anasema ni mapema tena mapema sana. Prep itaanza kutumiwa kwa awamu pole pole pole, haitokuwa mapinduzi ya ghafla, na kuna uwezekano ambapo huenda watu hawataweza kutumia kwa vile sio suluhisho kwao. Mtafiti wa Afrika Kusini Brian Kinyambe anasema kanda iliyoathirika zaidi na ukimwi, nchi za Afrika kusini mwa janga la Sahara inahitaji kuwa na chaguo kuhusiana na prep. Anasema utafiti unaonyesha utumiaji wa mpira kondom imepunguka sana katika nchi yake. Mkutano wa mwaka huu, kama mikutano iliyopita, imekuwa ikijadili mambo chungu nzima, kuanzia utafiti wa kisayansi hadi athari za kijamii. Lakini kitu kimoja tu ambacho wanaharakati wote wanataka safari hii ni jambo moja ambalo wanasayansi wanasema wanakaribia kufika, tiba ni ma matokeo Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na msikilizaji, ninaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Mwandishi wa habari wa kujitegemea anayefanya kazi na kituo cha televisheni cha CNN ametekwa nyara huko mashariki mwa Ukraine, ikiwa ni mfululizo wa shambulizi dhidi ya wafanyakazi wa vyombo vya habari katika wiki za hivi karibuni. Mtandao mmoja wa Marekani ulitangaza kutekwa nyara kwa Anton Skiba hadharani hii leo, siku mbili baada ya kundi lenye silaha la wanaotaka kujitenga kushutumiwa kushika mji unaoshikiliwa na waasi wa Donetski. Skiba ambaye wiki iliyopita alifanya kazi ya kuripotia kituo cha BBC akiripoti juu ya ajali iliyosababisha vifo kwa abiria wote kwenye ndege ya shirika la ndege la Malaysia alisema katika mazungumzo mafupi kwa njia ya simu na CNN hapo jana kwamba alikuwa akihojiwa kwenye makao makuu ya idara ya usalama ya Donetski. Bunge la Iraq limemteua mwanasiasa wa kikurdi Fuad Masum kama rais mpya wa nchi hiyo, saa kadhaa baada ya wanamgambo kuwaua wafungwa wasiopungua wa 51 na polisi wanane katika shambulizi moja huko kaskazini mwa Baghdad. Masudi mwenye umri wa miaka 76 alikuwa na uhakika wa kupata nafasi hiyo baada ya vyama vya kikurdi kufikia makubaliano usiku wa manane jana ya kumuunga mkono. Uchaguzi wa leo umefungua njia kufuatia kuchelewa kwa muda mrefu kuundwa kwa serikali mpya, lakini kumchagua waziri mkuu huenda ikawa vigumu zaidi, na ghasia zinaleta changamoto ambazo zinamwandaa kiongozi mpya wa nchi hiyo. Na idara ya usafiri wa anga ya Marekani imeondoa marufuku kwa ndege za Marekani zinazosafiri kuingia na kutoka kwenye uwanja wa ndege wa kimataifa huko Israel. Idara hiyo ilisema jana jioni kwamba inaakhirisha vizuizi baada ya kutathmini taarifa mpya za usalama na hatua ambazo Israel inachukua ili kuepukana na hatari kwa ndege za abiria. Marufuku hiyo ilitangazwa Jumanne baada ya roketi kufyatuliwa kutoka Gaza kupiga karibu na nje ya uwanja wa ndege wa Tel Aviv. kila Live talk na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja, yaani live, juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Live talk kila Ijumaa saa moja na nusu kwa saa za Afrika mashariki na saa 12 na nusu kwa saa za Afrika ya kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii. Naam msikilizaji, unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Basi katika mjadala wetu maalum hapo kesho, tutazungumzia maswala ya ukimwi. Usikose kutusikiliza Na, na tukiendelea na ripoti zaidi, msikilizaji, ni kwamba Benki Kuu ya Dunia imesema vitisho vya Boko Haram na mauaji vinasababisha hali kuwa ngumu ya kutoa misaada ya fedha kwa ajili ya miradi ya kilimo ili kuboresha maisha ya watu wanaokabiliwa na ukame huko kaskazini mwa Cameroon Nigeria na kusini mwa Chad. Makamu wa Rais wa Benki ya Dunia Maktar Diop anatembelea Cameroon. Mwandishi wetu Moki Edwin anatupasha zaidi kutoka Yaounde na Mary Mgawe anasimulia. Makamu wa Rais wa Benki ya Dunia Maktar Diop anasema miradi ya kilimo, afya na maji kaskazini mwa Cameroon na Nigeria na baadhi ya sehemu za kusini mwa Chad inakumbwa na matatizo kutokana na harakati za Boko Haram. Msaada wa dola milioni mia moja na nane kwa ajili ya kukarabati kuta kuzuia mafuriko mabwawa, na mfumo wa mwagiliaji maji mashamba na kuboresha kujiandaa na majanga kaskazini mwa Kamerun, eneo linalokumbwa na hali mbaya ya ufukara na majanga ya kiasili. Baada ya kukutana na rais wa Kamerun Paul Biya, Diop ameiambia Sauti ya Amerika kwa mashambulizi kutoka kundi la Kiislamu la wanamgambo la Nigeria Boko Haram limesababisha taharuki kaskazini mwa Kamerun kusini mwa Chad na Nigeria hivyo kuchelewesha utekelezaji wa baadhi ya miradi anasema wamejadiliana na rais juu ya kuongeza hali ya usalama na uthabiti katika nchi za kusini mwa jangwa la Sahara na kujaribu kuona jinsi watakavyoweza kuimarisha mipango yote ya ulinzi wa kijamii ili kuondoa umaskini anasema kutokana na hali ya usalama ya sasa katika baadhi ya nchi za kanda ya jangwa la Sahara inayosababishia kuimarisha maendeleo ya kiuchumi kaskazini mwa nchi ni jambo la muhimu. Mirijawa Bakari, Gavana wa jimbo la mbali kaskazini mwa Kamerun, pia ameiambia Sauti ya Amerika kwamba misaada ya fedha za benki kuu ili kusaidia kurejesha uzalishaji wa mchele na kutoa chakula na mapato kwa zaidi ya watu milioni tatu wanaoishi katika eneo hilo imechelewa. Huku baadhi ya warithi na wafanyakazi wa misaada wanaishi kwa hofu za kundi la Kiislamu linalofanya mashambulizi katika vijiji vya Cameroon mara kwa mara, amesema wakati umefika kwa hali ya usalama kaskazini mwa Cameroon kutatuliwa, na inaweza kufanyika tu kwa kuhusiana kushirikisha washirika wote. Ameongeza kuwa wanavamia mara nyingi na Boko Haram, na wanafanya uchunguzi ili kufahamu mahala zinapotoka silaha za kivita zilikopatikana zimefichwa chini ya ardhi katika baadhi ya miji. Hali kama hizo, anasema zinatia hofu kwa baadhi ya watu kufanya kazi upande wa kaskazini. Wawekezaji pia wanaondoka kaskazini mwa Kamerun. Wahandisi wa ujenzi wa barabara kutoka China waliondoka katika eneo hilo na Nigeria baada ya wafanyakazi wake kumi kutekwa na kundi linalodhaniwa kuwa la Boko Haram. Cameroon pamoja na Nigeria, Benin, Niger na Chad wametangaza vita na Boko Haram Mei mwaka jana baada ya wasichana mia mbili sabini na sita kutekwa wakiwa kwenye shule zao huko Chibok katika jimbo la Borno. Na msikilizaji, tukiendelea na ripoti zaidi ni kwamba makubaliano ya kusitisha mapigano kati ya makundi yanayopigana huko Afrika ya Kati yamepongezwa. Mwandishi wetu Gabe Joslo ana ripoti inayosoma hapa na Abdu Shakur Abod. Viongozi wa makundi hasimu Anti Baleka na wale wa Seleka wamekubaliana katika mikutano huko Jamhuri ya Kongo ku maliza vita vya kidini huko Jamhuri ya Afrika ya Kati. Makubaliano yalitia saini siku ya Jumatano kati ya makundi mbalimbali yenye silaha, wanachama wa serikali ya mpito na mashirika ya kiraia, na inatoa wito wa kusitishwa mara moja mapigano ambayo yamesababisha maelfu ya watu kufariki na wengine elfu kukimbia makazi yao huko Jamhuri ya Afrika ya Kati. wakati kundi la Seleka na lile la Antibalaka linachukuliwa kuwa ndo makundi makuu katika ghasia hizo zote, lakini matawi mbalimbali mbali ya makundi hayo yamejitokeza mnamo ghasia ya za miezi 16 iliyopita. Human Rights Watch mtafiti wake Louis Mudge anasema wakati makubaliano hayo yanaonekana mazuri kwenye karatasi, lakini makundi mbalimbali yatakuwa mbali na tabu kuyatekeleza. Anasema itakuwa kazi ngumu kuweza kudhibiti makundi mbalimbali mbali ya makundi hayo mawili makuu, na kwa vile Seleka haina uongozi thabiti wala Antibalaka, kwa hivyo kazi itakuwa namna ya kuwadhibiti wapiganaji wa makundi yote mawili. Mapigano hayo huko Jamhuri ya Afrika ya Kati yalianza wakati kundi la wapiganaji wa Seleka, wengi wao Waislamu, waliposhambulia mji mkuu wa Bangui na kumpindua Rais Francois Bozize mwezi Machi mwaka elfu mbili kumi na tatu na kuweka madarakani utawala wa kwanza wa Kiislamu. Lakini baada ya mapinduzi hayo, ghasia zilitokea kutokana na wanamgambo wa Kikristo wakifuatana na kundi la Anti Balaka. Maelfu na maelfu ya wa Waislamu wamekimbia jamhuri ya Afrika kati wakiogopa ghasia kutokana na makundi ya Wakristo walio wengi. Merj wa Human Rights Watch anasema mgawiko wa kidini na kikabila umesababisha hali mbaya katika nchi hiyo, na itachukua muda kwa wakazi wa nchi hiyo kuweza kuwa na maridhiano. Kufuatia makubaliano ya kusitisha mapigano, makundi mbalimbali mbali hivi sasa yanatazamiwa kuanza majadiliano juu ya pendekezo jingine kabisa la namna ya kuwapokonya silaha wapiganaji wao na mustakbal wa nchi hiyo. Karibu kwa VOA Mtandao wa Afya Afrika, shirika la habari linalowafikia waafrika milioni 50 kila wiki. Tunakuletea habari muhimu na za kuaminika kuhusu afya na nyinginezo. Tutakuuliza ungependa kufahamu nini juu ya afya, na kukupasha juu ya matatizo no ya afya yanaokabili jamii yako. VOA Mtandao wa Afya Afrika, tovuti yetu www.voaswahili.com. Msikilizaji, na leo katika matukio ya Afrika tunazungumzia msikiti mmoja wa Mombasa ambao umepungua waumini wanaokwenda kusali. Baadhi ya viongozi wa Kiislamu katika mji wa pwani ya Mombasa nchini Kenya wamewataka maafisa wa usalama kutowanyanyasa waumini katika msikiti wa Musa uliopo eneo la majengo. Msikiti huo umekuwa ni sumaku ya upelelezi wa polisi kwa sababu ya wa washukiwa wenye msimamo mkali na wale wenye uhusiano wa kundi la wanamgambo wa, wa Somalia la Al-Shabaab. Mwandishi wetu Muhamed Yusuf anaripoti kutoka Mombasa, na Adijariame anasoma ripoti kamili. Kuendesha gari kuelekea kwenye msikiti wa Musa eneo la majengo inachukua muda mrefu zaidi siku hizi kutokana na kuongezeka kwa wasiwasi wa usalama. Waendesha magari na watembea kwa miguu wanajaribu kuepuka msikiti huo kwa jumla. Ndani ya msikiti kuna waumini wachache ni kinyume na siku ambazo msikiti huo ulikuwa ukijaa sana, ilikuwa inawalazimu watu wengine wasali nje mtaani. Msikiti wa Musa kwa muda mrefu na historia ya kuwavutia vijana wa kiume kutokana na kile kinachoelezewa kuwa ni uliberali zaidi na hali ya usomi. Ni tabia hiyo hiyo ambayo imewavutia maafisa kuchunguza mahubiri kwenye dhana za msimamo mkali. Hivi sasa vijana wanaokimbia msikiti huo kutokana na hofu kuwa watashikwa na ukamataji mwingine wa idara ya usalama au kutajwa kuwa wanaoaonea huruma magaidi. Nur Abdallah, kijana mwenye umri wa miaka 25, mkazi wa Majengo, ni mmoja wao. Mimi nilikuwa nikisali, lakini sahi huwa siandangi, siwajua mambo ya amani bana, na watu vile wakakimbia, so na mimi mmoja wapo tu, siwajua vile. Ni maskari walipoingia pale wakaua watu kuogopa yazatokezea hiyo ya. Kutokana na vile ile akida kali, yani uo wako nayo, ni sababu pia inachangia watu wakimbia. Uvamizi wa mwezi Februari, majeshi ya usalama ya Kenya yameua watu watatu na kuwakamata zaidi ya vijana mia moja. Wengi wao waliachiliwa baadaye na mahkama, lakini katika uvamizi majeshi ya usalama ya Kenya yamesema yaligundua bunduki aina ya AK47 visu, kanda za video na bendera ambazo zilikuwa na nembo ya kundi la wanamgambo wa kisomali la Al-Shabab. Maafisa wa Kenya wanadai kuwa baadhi ya wakuu wa dini katika msikiti wa Musa wanaandikisha Al-Shabab miongoni mwa vijana maskini wa kiume katika eneo la Majengo. Sheikh Jumangao, mwenyekiti wa baraza la taifa la ushauri wa Kiislamu Kenya, anadai kuwa waumini wasinyanyaswe kwa sababu ya watu wachache ambao wanashukiwa kuhubiri chuki na ghasia. Who are in Musa not at... Haijabidi kwa watu wanaofanya ibada katika msikiti wa Musa kunyanyaswa, hata kama kuna mshukiwa mmoja au wawili ndani ya msikiti. Si sababu kwa serikali ya upolisi kunyanyaswa Waislamu ndani ya msikiti. Wanachotakiwa kufanya kwanza ni kuwachunguza kabla ya kuchukua hatua yoyote, kama walivyofanya siku zilizopita. Taasisi za ndani za kutetea haki za binadamu zinawashutumu polisi wa Kenya kwa kutumia mbinu nzito dhidi ya jamii ya Kiislamu ikiwemo kuwapoteza kwa lazima na mauaji. Polisi wamekanusha vikali shutuma hizo na kusema hatua zao ni kulinda taifa ambalo linashambuliwa na wanamgambo kutoka ndani ya nchi na nchi jirani ya Somalia. Abdallah anasema familia zinahisi kuwa haziko salama na baadhi yao wanaondoka majengo. Walai kawaida, ni msikiti, watu wanaipenda Ramadhani, walikuwa wakijaza hata hivi, yaani, nasikitisha kweli. Ukienda huwa ni safu moja tu, huwa watu wengi walihama. Pia wale wakazi wa kuishi karibu na majengo pia wakahamahama. Sasa manyumba pia e zimekuwa wazi, yani empty. Sheikh Ngao anasema katika muda wa miezi minne iliyopita wakuu wa dini na makundi ya ndani ya kutetea haki yamekuwa yakijaribu kufanya kazi na uongozi wa msikiti na waumini wa vijana pamoja na watu wengine ili kuhakikisha kwamba msimamo mkali si sehemu ya utamaduni na kuwaondolea watu hofu huko nchini Kenya. Walikuwa tayari kuacha msimamo wao wa jihadi na kujiunga na upande mwingine wa wakuu wa dini na kusonga mbele na mpango wao wa amani. Ngawa anasema ujumbe wa amani unahitaji kuwaingia kichwani na kuwasaidia walimu wa dini kusudi vijana waweze kuelewa vyema dini yao katika msikiti wa Musa au kwingineko. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC, na ufuatao ni muktasari wa habari. Juhudi za kutafuta ndege moja ya shirika la ndege la Air Algeria iliyobeba watu 116 zimeanza baada ya ndege kuripotiwa imetoweka ikitokea mji mkuu wa Burkina Faso kuelekea Algiers. Ndege za kijeshi za Ufaransa zilizoko huko Afrika Magharibi zinashiriki katika juhudi hizo. Watu wenye silaha huko magharibi mwa Afghanistan wamewafiatulia risasi na kuwaua raia wawili wa Finland wanaofanya kazi kwenye kituo cha kutoa msaada wa afya katika mji wa Herat. Wanawake hao wanaumini wa kundi moja la kikristo lilijulikanalo kama International Assistance Mission walifiatuliwa risasi na watu wawili waliokuwa kwenye pikipiki huku wao wakiwa ndani ya teksi. Australia imewapeleka London maafisa polisi hamsini kushiriki zoezi la kuwepo kwao huko mashariki mwa Ukraini kulinda eneo lililotokea ajali ya ndege la shirika la Malaysia kama sehemu iliyopendekezwa ya timu ya kimataifa. Waziri Mkuu Tony Abbott alisema mawaziri wa mambo ya nje kutoka Australia na Uholanzi watakwenda Kiev kuelezea kwa kina kuwepo kwa timu hiyo chini ya maafisa wa umoja wa mataifa kulinda eneo la ajali katika eneo la mashariki linaloshikiliwa na waasi huko Ukraine. Watoto wasiopungua kumi na wawili waliouawa wakati basi lao la shule lilipogongana na treni huko kusini mwa India. Maafisa wa polisi walisema watoto hao walikuwa njiani wakielekea shuleni wakati ajali ikitokea kwenye makutano ya reli na barabara katika jimbo la Telangana. na mwandishi wa habari wa kujitegemea anayefanya kazi na kituo cha televisheni cha CNN ameteka nyara huko mashariki mwa Ukraine, ikiwa ni mfululizo wa mashambulizi dhidi ya wa wafanyakazi wa vyombo vya habari katika wiki za hivi karibuni. Nam msikilizaji, na mpaka hapo ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Usikose kuungana no nasi hapo kesho kama kawaida saa 12 na nusu jioni, saa za Afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki katika matangazo ya leo, msimamizi Abdu Shakur Abud, mwendeshaji Dwayne Collins, mimi naitwa Mery Mgawe nikiwa naye hapa studio, naitwa Mkamiti Kibayasi, sote kwa pamoja tunawatakieni usiku mwema.