Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunatangaza kutoka hapa Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya subuhi yanaoanza saa 12, saa za Afrika Mashariki, saa 11 alfajiri Afrika ya Kati. Leo ni Ijumaa, Julai 25, mwaka 2014. Naitwa Esther Githui Yort na mimi ni Sandey Shomari. Katika matangazo yetu asubuhi ya leo, viongozi kutoka nchi 12 za afrika mashariki na kati waidhinisha azimio la kubuni ajira kwa vijana. La muhimu ni kwamba wameweza kuchukua azimio ambalo litaweza kufanya vijana wa eneo letu la maziwa makuu wapate ajira. Na katika makala ya VOA Mitaani, wakazi wa Dar es Salaam walalamika miundombinu mibovu na barabara zisizopitika wakati wa mvua jijini humo. Lafu ukipita huku ukizunguka tena, maaskari wanakukera. Sasa tunashindwa kuelewa serikali inafikiria nini? Hii ni barabara ambayo inakuja kwenye hospitali ya taifa. Serikali sijui inategemea nini? Hakuna kitu yoyote inayoendelea zaidi ya kero tu, mashimo, tunavunja maspringi, haieleweki ni baadhi ya habari tulizokuandalia asubuhi ya leo, msikilizaji. Jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Lakini kwanza, huyu hapa Sande Shomari na habari za dunia. Mwanamke mmoja ambaye alihukumiwa kifo Sudan kwa kukataa kukaa na imani yake ya Kikristo amewasili Itali pamoja na familia yake. Meriam Yahya Ibrahim aliwasili Roma Italia jana Alhamisi pamoja na mume wake na watoto wadogo wawili ikiwa ni pamoja na mtoto mchanga aliyezaliwa akiwa jela muda mfupi baada ya kuwasili Ibrahim na familia yake walikutana kwa faragha na Papa Francis. Msemaji wa Vatican amesema Papa huyo alimshukuru Ibrahim kwa imani yake na ujasiri wake. Maafisa wa Umoja wa Mataifa wameeleza hasira zao baada ya risasi za Israel kupiga shule moja inayosimamiwa na Umoja wa Mataifa huko Gaza na ambayo inatumika kama eneo la kujikinga na ghasia. Watu 15 waliuawa ikiwa ni pamoja na raia na wafanyakazi wa Umoja wa Mataifa. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon amesema amekasirishwa mno, wakati maafisa wa Umoja wa Mataifa wanasema bado haijajulikana nini hasa kimefanyika wanasema Israel ilipewa vipimo kamili vya eneo la shule. Jeshi la Israel linakiri kwamba wanajeshi wake walikuwa wakipambana na wanamgambo wa Hamas karibu na shule, lakini Israel haijathibitisha kama ni risasi zao zimepiga jengo la shule. Walioshutumu tena wanamgambo wa Hamas kwa kuwatumia wanawake na watoto kama ngao. Na shirika la ndege la Air Algeria linasema maafisa wanaendelea kuitafuta ndege yake nambari ah5017 iliyotoweka kwenye rada kati ya kaskazini mwa Mali ikitokea Burkina Faso kuelekea Algiers. Hakuna mawasiliano yoyote kutoka kwa ndege hiyo iliyokuwa imebeba abiria 116 wakiwemo wafanyakazi wake tangu jana asubuhi. Ndege hiyo ilitegemewa kuchukua muda wa saa 4 kufika Algiers. Mwandishi wa Sauti America, Jennifer Lazuta ametuendelia ripoti inayosoma hapa na Este Gidhoywat. Maafisa wa safari za ndege wanaendelea kuitafuta ndege hiyo ya Algeria. Msemaji wa shirika la ndege la Air Algeria anasema hakuna mawasiliano yoyote ya ndege hiyo tangu Alhamisi saa 11 alfajiri kwa saa za Algeria, kati yao na ndege hiyo. Maafisa wa shirika la usafiri wa anga kutoka Bukina Faso wanasema ndege hiyo ilikuwa na abiria 110 na, na wafanyakazi sita wakiwemo Wafaransa 50 na raia wa Burkina Faso wapatao 24. Walisema wengi wa abiria walikuwa wanapita njia kuelekea nchi za Ulaya. Maafisa wa ulinzi nchini Mali waliiambia Sauti Amerika kuwa ndege hiyo ilionekana kwenye rada mara ya mwisho kaskazini mwa Mali kati ya mji wa Gao na Tisalit karibu na mpaka wa Burkina Faso. Maafisa hao wanasema ndege hiyo iliomba kubadili njia saa moja baada ya kuanza safari yake kutokana na hali mbaya ya hewa lakini haijabainika ikiwa kutoweka kwake kulisababishwa na hali hiyo mbaya ya hewa. Nalo shirika la ndege la Spain Swiftair, ambalo linamiliki ndege hiyo aina ya MD83, limesema kwenye taarifa kuwa linashirikiana na shirika la ndege la Air Algeria pamoja na maafisa kuitafuta ndege hiyo. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Shirika la wakimbizi la Umoja wa Mataifa limetoa wito wa hatua za haraka kutoka nchi za Ulaya ili kusaidia kupunguza idadi ya vifo kati ya wa wahamiaji wanaojaribu kuvuka bahari ya Mediterranean. Shirika la wakimbizi la Umoja wa Mataifa UNHCR linasema kiasi cha wakimbizi 800 wamefariki dunia katika safari hizo mwaka huu, ikilinganishwa na jumla ya vifo 600 mwaka jana. Katika taarifa yake ya jana, shirika hilo limesema watu 260 wameuawa katika siku kumi, wengi wao kwa kuzama au kukosa hewa. Mtu mmoja ameuawa na wengine nane kujeruhiwa katika mlipuko mkubwa uliopiga kituo cha mabasi kilichojaa watu kaskazini mwa Nigeria jana. Shambulizi la Kano, mji huo ulio na Waislamu wengi, ulitokea katika mtaa wa Kristo siku moja baada ya mabomu ya mtu aliyejitoa muhanga kuua zaidi ya watu 80 katika mtaa wa jirani wa Kaduna. Mlipo wa bomu Jumatano aitumia mabomu karibu na msafara wa Shekhe Dahiru Bauchi katika mtaa wenye shughuli nyingi huko Kaduna. Shambulio hilo lilisababisha vifo vya dazeni ya watu na mwalimu huyo alipona. unasikiliza kumekucha afrika matangazo yanaokujia kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika america washington dc na habari zilizopewa uzito wa juu asubuhi ya leo za tupeleka huko nchini rwanda ambapo mabadiliko katika serikali ya nchi hiyo mapema wiki hii yameibua maswali chungo nzima juu ya sababu za mabadiliko hayo wa huku watu wengi wakitathmini serikali hiyo mpya inayoongozwa na waziri mkuu anastas murekezi Mwandishi wa Sauti Amerika Nick Long ametuletea ripoti kutoka Kigali, inasomwa hapa na Mkamiti Kibayasi. Ingawa uamuzi wa kumwondoa waziri mkuu Pierre Damien Habumuremyi haujaelezwa rasmi kuwa ni kuondolewa madarakani, lakini hivyo ndivyo imeripotiwa na vyombo vya habari vya Rwanda, na hakuna tangazo rasmi la kukanusha kwamba Habumuremyi alifukuzwa madarakani hapo Jumatano. Waziri mkuu mpya Anastase Murekezi aliapishwa jana pamoja na mawaziri kadhaa wengine. Baada ya hapo, rais Paul Kagame alisema mabadiliko ya baraza la mawaziri hayakumaanisha mawaziri waliobadilishwa hawakuwa na uwezo au hawakufanikiwa katika kazi zao, na akaendelea kusema kwamba wataendelea kutumikia katika nyadhifa nyinginezo. Hata hivyo, kumekuwepo na maelezo chungu nzima, ikiwa ni pamoja na ripoti za vyombo vya habari vya nje ya Rwanda zinazo eleza kwamba polisi huenda wanamchunguza waziri mkuu wa zamani na familia yake kwa uwezekano wa kuhusika na kundi la waasi wa Rwanda wa FDLR lenye makazi yake huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, DRC. Mwandishi wa habari wa Kigali na mchangiaji mada katika vyombo vya habari Gonzaga Muganwa amekuwa akifuatilia taarifa hii. Who was in the... anasema kuna shutuma zisizo wazi kwamba mmoja wa ndugu wa waziri mkuu ambaye alikuwa kwenye kundi la FDLR alirudi nchini bila kupitia utaratibu wa kupokonywa silaha. Shutuma hizo zinasema waziri mkuu huenda alikuwa akifahamu ni kwa nini mtu huyo hakufuata hatua zinazostahiki, lakini hadi sasa hakuna uthibitisho rasmi uliotolewa kuhusiana na uchunguzi kama huo. Habumuremyi ambaye awali alikuwa waziri wa elimu alikuwa waziri mkuu tangu mwaka elfu mbili kumi na moja. Gonzaga anasema hakuna aliyetarajia kuondoka kwake. Anasema kwa, best... kwa mujibu wa vyombo vya habari na wakazi alichukuliwa kama mtu mchapakazi sana, ukilinganisha na waziri mkuu aliyemtangulia ambaye alichukua nafasi yake. Abu Mumremyi aliyekuwa mchapakazi sana, alijihusisha sana kwenye mitandao ya kijamii ya Twitter na mingine, anajihusisha na jamii na kadhalika. Hivyo basi watu hawakutarajia kwamba ataondolewa madarakani haraka hivyo. Waziri mkuu mpya Anastase Murekezi ameongeza sifa zake kwenye ukurasa wa Twitter tangu hapo Jumatano pale alipokuwa na wafuasi 167 pekee wanaomfuata, hadi kufikia jana asubuhi, idadi ya watu iliongezeka na kufikia zaidi ya watu elfu mbili. Bwana Murekezi ni mhandisi wa kilimo na awali alikuwa waziri wa huduma za umma na ajira, na kabla ya hapo alikuwa waziri wa kilimo. Amekuwa waziri mkuu wa tatu kwenye utawala wa rais Paul Kagame tangu alipoingia madarakani mwaka elfu mbili na waziri mkuu wa kumi tangu nchi hiyo kupata uhuru mwaka elfu moja mia tisa na sitini. Unasikiliza Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, kutoka hapa Washington. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Marekani inayoshutumu Rusia kwa kushambulia maeneo ya kijeshi ya Ukraine huko mashariki mwa nchi hiyo kutokea mpakani. Msemaji wa Pentagon alisema Alhamisi kwamba shambulizi la Rusia ni kuongeza mapigano kwa uwazi kati ya jeshi la Ukraine na wanataka kujitenga wanaounga mkono Russia, ambao wametangaza kujitenga katika mikoa kadhaa ya mashariki. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje Mary Harf anasema Marekani ina ushahidi mpya kutoka kwa kile ilichokiita marafiki zake wa habari za kijasusi kwamba Rusia inapanga kupeleka silaha kali zaidi na roketi zenye nguvu kubwa zaidi kwa wanaotaka kujitenga. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani inasema tatizo la kompyuta litasababisha ucheleweshaji wa viza kutolewa kutoka kwenye balozi zake duniani. Maafisa hapa Washington wanasema tatizo hilo la kompyuta lililogunduliwa Jumamosi litafanya mamilioni watu ya watu kungojea nyaraka za kusafiri. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje Mary Harf anasema tatizo hilo ni la dunia nzima, na si tu kwa nchi fulani, nyaraka au aina ya viza. Anasema tatizo hilo la kompyuta litachelewesha utoaji wa passport, visa na ripoti za Wamarekani waliozaliwa nje ya nchi yao. unasikiliza kumekucha afrika kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc tukirejea katika ripoti za waandishi wetu wataalamu wa haki za binadamu kutoka shirika la umoja wa mataifa wanashutumu sudan na malawi kwa kushindwa kulinda haki za kisiasa na kiraia kwa watu wake nchi hizo mbili ni miongoni mwa nchi sita zinazopelelezwa na kamati ya haki za binadamu ya umoja wa mataifa ambayo hufuatilia na kutekeleza mikataba ya kimataifa ya haki za kiraia na kisiasa Chile, Georgia, Ireland na Japan pia zinapelelezwa kwa ukiukwaji huo. Mwandishi wa VOA Lisa Schlein anaripoti kutoka Geneva kuwa wataalamu kumi na wanane wa kibinafsi wanasema wanazungumza na Sudan kuhusu ukiukwaji huo wa haki za binadamu, na kwamba wanasikitika kuwa rekodi yake ni mbaya. Wanasema Sudani ina sheria nyingi na tamaduni zinazopingana na sheria na mikataba ya kimataifa inaohakikishia raia wake haki za kisiasa. Mmoja wa wanachama wa kamati hiyo, Gerald Newman anasema serikali ya Sudan inatumia dini kuhalalisha mwenendo huo na kupuuza sheria za kimataifa. Anasema kamati yake ina wasiwasi mkubwa kuhusu haki za wanawake. Anasema ghasia dhidi ya wanawake ni tatizo kuu, hususan katika maeneo yenye mitafaruku ambapo kunaripotiwa visa vingi vya ubakaji. Anaongeza kwamba hukumu ya kifo huko Sudan pia inakiuka makubaliano ya sheria za kimataifa, in kuna matumizi mengi ya hukumu ya kifo Sudan, hata dhidi ya vijana na kwa uhalifu mdogo usiostahili adhabu Wala kupelekwa mahakamani. Katika hatua ya kutia moyo, Malawi kwa mara ya kwanza tangu ilipotia saini mkataba huo wa kimataifa mwaka 93 iliwasilisha ripoti kwa kamati hiyo ifanyiwe tathmini, lakini hilo halijaiondolea lawama kutokana na rekodi yake mbaya ya haki za binadamu. Mwenyekiti wa kamati hiyo Nigel Rodley anasema kamati yake ina wasiwasi kutokana na mauaji ya kiholela nchini Malawi. Anasema mfumo wa sheria nchini humo hautoi adhabu kali kwa polisi wanaotumia nguvu. Anasema serikali inapaswa kuongeza juhudi kukomesha manyanyaso. Aidha, Rodle anasema kuna visa vingi vya manyanyaso dhidi ya watoto na ni sharti sheria za Malawi zirekebishwe ili kukabiliana na tatizo hilo. Na viongozi wa mataifa kumi na mbili ya Jumuiya ya Kanda ya Maziwa Makuu ICGLR wameidhinisha azimio la kuimarisha miundombinu ili kuweza kubuni ajira kwa vijana. Katika mkutano wao wa siku moja, viongozi hao walipitisha mapendekezo yaliyotayarishwa na vijana wa kanda hiyo wakati wa vikao vilivyofanyika kabla ya mkutano wa leo. Na mwenzangu Abdu Shakur Abut amezungumza na Kennedy Walusale, rais anayeondoka wa jukwaa la vijana wa kanda ya maziwa makuu, na kumuuliza kwanza mapendekezo yaliyoidhinishwa hii leo. La muhimu ni kwamba wameweza kuchukua azimio ambalo litaweza kufanya vijana wa eneo letu la Maziwa Makuu wapate ajira. Na ya kwanza ni kwamba wameamua kwamba kuwe na hazina ya fedha ya ukanda kuwasaidia vijana wetu katika kupata nafasi za biashara katika nchi zetu. La pili azimio lililochukuliwa ni kwamba kama mambo ya ajira iwekwe kwenye ajenda kubwa sana katika ulimwenguni wakati tunapojadiliana masuala ya post-MDG 2015 development agenda. La tatu ni marais wetu wamechukua jukumu kwamba vijana waangaliwe sana, waone vile watasaidiwa katika nchi zetu na katika kieneo na ukanda. La nne ni kwamba ofisi ambayo itashughulikia masuala ya vijana, na hii ni ya muhimu sana, itakuwa hapa Nairobi ambayo serikali ya Kenya imeweza kuchukua jukumu, na mwenyewe Rais Uhuru Kenyatta ameweza kuchukua jukumu kusema kwamba ataweza kufadhili pesa kidogo kuanzisha hiyo ofisi ya vijana katika ukanda wa maziwa makuu hivi karibuni. Mwisho, yani, nakwambia ya muhimu tu kidogo, mwisho ni kwamba kushirikiana kiukanda, vijana watembee bila shida yoyote, tuwe kitu kimoja alafu kidogo tushirikiane, tuache vita, vijana wache vita katika eneo hili. Naam, kwa upande mwingine, vipi nyinyi vijana mmepokelea azimio hilo la marais? Ah, kwa kweli tumefurahia sana, kwa maana ni azimio sisi wenyewe tumelitarajia. Maana kuanzia siku ya Jumapili pili tumekuwa kwenye kikao kama vijana kutoka Jumapili, Jumatatu, Jumanne, Jumatano na leo kikao ambacho kimekuwa na marais wetu, tumefurahi sana kwamba yale yote tuliyoyataka ya yamezingatiwa na marais wetu na akaweka kwenye azimio la vijana la Nairobi kwa masuala ya ajira. Ni azimio kama hiyo, mara nyingi hupitishwa, lakini utendaji wake ndio changamoto kubwa. Je, mtafanya vipi kuhakikisha mambo yaliyopendekezwa yanatekelezwa? Kwa vile hili ni azimio la kwanza katika ukanda wetu wa Afrika kwa masuala ya vijana ni azimio la kipekee, maana ni azimio la extraordinary summit ya kwanza katika eneo letu la ukanda wa maziwa makuu na hata Afrika mzima, maana hakuja kuwa na mkutano wote. Na ile tutaweza kufanya ni kwamba tutajaribu vile tuwezavyo, tuone kama kweli tunaweza kufuatilia yale ambayo marais wetu wameamua. Tutakuwa na kikao sasa, hiyo kikao inatusaidia kuchambua azimio nambari ya kwanza, azimio nambari ya pili, vipi ratiba ya mpangilio wa kufanya utendakazi wa azimio vile imetekelezwa na, na, na marais wetu. Huyo ni Kennedy Walusale, rais anayeondoka wa jukwaa la vijana wa kanda ya maziwa makuu, akizungumza na sauti Amerika. Unasikiliza Sauti Amerika, Washington. Marekani kwa mara nyingine inashutumu Russia kwa kuingilia kati masuala ya mashariki mwa Ukraine wakati huu, kwa kurusha makombora dhidi ya majeshi ya Ukraine kutoka Russia kwenye mpaka. Mwandishi wa VOA Jeff Saldin anaripoti kutoka wizara ya ulinzi hapa Marekani. Majeshi ya Ukraine yalijiandaa kwa vifaru na mizinga mashariki mwa nchi kupambana na vikosi vya waasi wanaotaka kujitenga na kujiunga na Russia. Maafisa wa Washington sasa wanasema wana ushahidi wa kutosha kuwa wanaopigania kujitenga wamekuwa wakipata msaada kutoka Moscow. Msemaji wa wizara mambo ya nje ya Marekani, Mari Haf, anasema tuna ushahidi mpya kuwa Russia ina mpango wa kutumia makombora mengi na yenye nguvu zaidi kusaidia vikosi vya waasi wanaotaka kujitenga huko Ukraine, na tuna ushahidi pia kuwa Rasia inatumia roketi zake kutoka ndani ya Rasia kushambulia maeneo ya jeshi la Ukraine. <coughs> Afisa wa wizara ya ulinzi ya ulinzi ya Marekani alithibitisha taarifa hizo za kijasusi akisema kuwa majeshi ya Rasia yamekuwa yakirusha roketi kulenga Ukraine kwa siku kadhaa. Madai yake si mapya. Wiki jana tu maafisa wa shirika la NATO walikuwa na ukanda wa video ulioonyesha Rasia ikirusha roketi hizo, lakini naibu waziri wa ulinzi wa, wa Rasia Anatoli Antonov alipinga madai hayo siku ya Jumatatu. Tatu rasisko storano zafiksirowani 9 abstrelof rasisko teritorii za iuni iuli tikusea goda. Anasema Rasia imerekodi visa tisa vya majeshi ya Ukraine yakilenga eneo linalokaliwa na Rasia hapo mwezi juni na julai na analaumu kiev kwa kifo cha mtu mmoja mnaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc voa mitaani o mitaani leo inaangazia tatizo kubwa la ubovu wa miundombinu ya barabara katika mitaa kadhaa ya jiji la Dar es Salaam, hususan kipindi hiki ambapo sehemu nyingi zimeathiriwa na mvua za masika zilizomalizika hivi karibuni. Nimezungumza na baadhi ya wakazi na madereva wanaotumia barabara maarufu ya Kalenga inayokwenda katika hospitali ya taifa ya Muhimbili ambapo wote wameziomba mamlaka husika ka sheria ya kugeuza njia mi naona <tipa> kama vile natukera, alafu ukipita huku ukizunguka tena, maaskari wanakukera. Sasa tunashindwa kuelewa serikali inafikiria nini? so kwa wagonjwa tu, hii ni barabara ambayo inakuja kwenye hospitali ya taifa ni hospitali ya taifa hii. Kwa nini sasa watu wanakuwa hawaifikirii serikali? Sijui nategemea nini. Asha, hakuna kitu yoyote inayoendelea zaidi ya kero tu, mashimo, tunavunja maspringi, haieleweki. Abdallah Shabani naitwa. Kwa kweli barabara hii imekuwa kero kwetu, cha kwanza inatuharibia magari, barabara pia hii kubwa sana, tunaotumia hususa kwa sisi kutoka katika safari zetu kwenda kwenda hospitali. Na ukiangalia hii hospitali kubwa ya taifa, kwa nini wasiirekebisha hii barabara e? Kwa maana yeye ndio watu watusaidia kuirekebisha hii barabara, pata kusubiri barabara kwamba, yaani viongozi wanapita lakini hawaoni. Ni barabara chafu sana, maana tunapata shida kwa kweli ziko na mashimo sana, kutengeneza tu kama hiv unaweka tu viraka kama wanaziba nguo, lakini kwa utaratibu kabisa ni barabara mbovu. Kuhusiana nahii barabara kwanza, mi naichukulia ni barabara kubwa, kwa sababu ninaelekea hostari ya mwimbili ambao ya taifa, taifa letu Tanzania. E, sasa, hii barabala, mimi naiona kwamba ni sio barabara ambayo vila vilaka vilaka tu vya, ku, vya kuegeshaegesha maana viraka walishaweka si chini ya mara nne mara tano, lakini vikiendelea tena na tena hasa. Mimi ningeweza kuona kabisa kwamba hii barabara ingefaa yote kuondolewa na kisha na kupangwa upya kwamba iweze kuwa katika hali nzuri, maanake ni barabara ambayo inapita zinapita gari ambazo nihusika kabisa, kama ambulansi za wagonjwa na wakubwa vile vile kuja kuangalia wagonjwa sasa wangeweza kuona hivi, wasingeweza kuiachia na kuweza kuiwekea vilaka vya vya ajabu ajabu. Wangeweza kuitengeneza katika hali ya mazingira, maana ni sehemu ambayo nihusika kabisa katika taifa letu. Ah, nihusike. Mm, kwa kweli hiyo barabara kweli ina usumbufu wa muda mrefu, kwa sababu nashindwa kuelewa kwa nini kila wanapotengeneza baada ya muda mfupi nabomoka tena. Sijui wao wanatumia material ya aina gani? Sio kweli, sijui kwa sababu kuna barabara nyingine ni nzuri, kwa mfano jenga zamani hawa, kama hii ya Umoja Mataifa ina miaka mingi zaidi ya tae thelathini, haibomoki iko vile vile, lakini wao oh, kila siku wanatengeneza barabara, kama miezi miwili imebomoka tena, wanatengeneza barabara, kama miezi miwili imebomoka tena. Sasa sijui kwa nini wanatumia wa, sijui wanatumia kitu gani. Miundo mbinu ya jiji la Dar es Salaam iliparaganyika kutokana na mvua kubwa zilizoonyesha ambazo zilisababisha barabara nyingi kuwa katika hali mbaya, ambapo wananchi wamekuwa wakiziomba mamlaka husika kuzifanyia ukarabati barabara hizo bila mafanikio. Nikiripotia VOA Mitaani kutoka jijini Dar es Salaam, mimi ni Dina Chahali. na kabla ya kuhitimisha matangazo yetu ya Kumekucha Afrika, sikiliza muktasari wa habari ukisomwa na Sandey Shomari. Mwanamke mmoja ambaye alihukumiwa kifo nchini Sudan kwa kukataa kukana imani yake ya Kikristo amewasili Italia pamoja na familia yake. Miriam Yahya Ibrahim aliwasili Roma, Italia jana pamoja na mume wake na watoto wadogo wawili ikiwa ni pamoja na mtoto mchanga aliyezaliwa akiwa jela. Maafisa wa Umoja wa Mataifa wameeleza hasira zao baada ya risasi za Israel kupiga shule moja inayosimamiwa na na Umoja wa Mataifa huko Gaza, na ambayo inayotumika kama eneo la kujikinga na ghasia. Watu kumi na tano waliwawa ikiwa ni pamoja na raia na wafanyakazi wa Umoja wa Mataifa. Shirika la wakimbizi la Umoja wa Mataifa limetoa wito wa hatua za haraka kutoka nchi za Ulaya ili kusaidia kupunguza idadi ya vifo kati ya wa wahamiaji wanaojaribu kuvuka bahari ya Mediterranean. Shirika la wakimbizi la Umoja wa Mataifa UNHCR linasema kiasi cha wakimbizi mia nane wamefariki dunia katika safari hizo mwaka huu ikilinganishwa na jumla ya vifo mia sita mwaka jana. Mtu mmoja ameuawa na wengine nane kujeruhiwa katika mlipuko mkubwa uliopiga kituo cha mabasi kilichojaa watu kaskazini mwa Nigeria jana. Shambulizi la Kano, mji ulio na Waislamu wengi, ulitokea katika mtaa wa Kristo siku moja baada ya mabomu ya mtu aliyejitoa muhanga kuua zaidi ya watu 80 katika mtaa wa jirani wa Kaduna. Marekani inaishutumu Rusia kwa kuwa, shambu, kwa kuwa kushambulia maeneo ya kijeshi ya Ukraine huko mashariki mwa nchi hiyo kutokea mpakani. Msemaji wa Pentagon alisema jana kwamba shambulizi la Russia ni kuongeza mapigano kwa uwazi kati ya jeshi la Ukraine na wanataka kujitenga wanaounga mkono Russia. Hapo basi ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu Kumekucha Afrika asubuhi ya leo. Ungana nasi tena Jumatatu saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa 11 Afrika ya Kati. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi diodon shubahiro msimamizi wa matangazo ni mimi Aste Gidho Yuat, na hapa studio nimeshirikiana naye Sandey Shomari. Tunawatakia siku njema, wikendi tulivu, kutoka studio zetu za Sauti ya Amerika hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kwa heri.