Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita bend 19, 22 na 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 KFM huko Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Inayokaribisha hii leo ni Sunday Shomari, na katika matangazo yetu ya leo tutakuletea majadiliano ya wiki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Abdul Shakur Abud Mawaziri wa mambo ya nchi za nje wa mataifa saba wanatoa wito kwa jeshi la Israel na wapiganaji wa Hamas kuongeza muda wa saa kumi na mbili wa kusitisha mapigano kwa ajili ya huduma dharura katika ukanda wa Gaza, wakati idadi ya wa Palestina waliofariki imepindukia elfu moja. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa Marekani John Kerry na wenzake kutoka Ufaransa, Uingereza, Ujerumani, Utaliana, Uturuki na Qatar wamekutana Paris leo kujadili mzozo wa amani wa Mashariki ya Kati. Waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa Laurent Fabius amewaambia waandishi habari baada ya mkutano wao kwamba wanadiplomasia hao saba wanahimiza kuwepo na makubaliano ya kudumu ya kusitisha mapigano ambayo yatashughulikia wasiwasi wa Israel wa usalama wake na wakati huo huo kujaribu kukidhi madai ya Wapalestina kuruhusu kufufua maendeleo ya kiuchumi kwenye ukanda wa Gaza. Hadi wakati huu, makubaliano ya saa kumi na mbili ya kusitisha mapigano yanaonekana kuheshimiwa tangu mashambulizi ya Israel kuanza wiki tatu zilizopita. Wafanyakazi wa huduma dharura wanasema wameweza kuondoa miili ya watu mia moja hii leo peke yake wakati wa kusitisha mapigano. Marekani imefunga kwa muda ubalozi wake nchini Libya na kuhamisha wafanyakazi wake wote hadi Tunisia kwa sababu ya mapigano makali karibu na jengo la ubalozi mjini Tripoli na kwenye uwanja wa ndege wa kimataifa. Wizara ya mambo ya nchi za nje ya Marekani imeeleza kwamba imesitisha kazi za ubalozi kutokana na mapigano yanayoendelea kati ya makundi ya wanamgambo wa Libya. Katika taarifa yake hii leo, wizara hiyo imewashauri raia wote wa Marekani kuondoka Libya mara moja. Hapo jana, Uturuki ilitangaza pia kusitisha kazi zake katika ubalozi wake mjini Tripoli na kuwahamisha zaidi ya raia mia tano hadi Tunisia. Mapigano makali yamekuwa yakiendelea hii leo katika mji wa mashariki wa Ukraine wa Donetsk wakati majeshi ya nchi hiyo yalipoendelea kushambulia maeneo yanayoshikiliwa na waasi. Msemaji wa usalama wa taifa wa serikali ya Kiev, Andri Lisenko, aliwaambia waandishi habari leo kwamba wanajeshi wa Ukraine wanakaribia kuchukua mji wa Donetsk, mji mkuu wa jimbo hilo, wakirudia ripoti sawa na zile zilizotolewa na maafisa wa Marekani. Maafisa wa Ukrain wanasema Rusia inaendelea kukusanya wanajeshi wake kwenye mpaka wake wa mashariki ya Ukraine. Mjini Moscow, Wizara ya Mambo ya Nchi za Nje ya Russia imetangaza kwamba Marekani ni miongoni mwa wale wanaowajibika na ugomvi wa Ukraine kwa sababu ni muungaji mkono mkuu wa serikali ya Kiev. Habari za dunia zinawajia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Wachunguzi waliofika katika eneo la ajali ya ndege ya Air Algerie siku ya Alhamisi huko Mali wamekipata chombo cha pili cha kunasa sauti cha ndege hii leo, hivyo kuzidisha matumaini ya kuweza kujua sababu zilizopelekea kuanguka kwa ndege hiyo na kuuawa watu wote 118 waliokuwa ndani yake. Maafisa wa Umoja wa Mataifa walitangaza hii leo kwamba kisanduku cha pili black box kimepatikana bila ya kuharibika. Kisanduku kurikodi safari ya ndege kilipatikana Alhamisi, saa chache baada ya ndege hiyo kuanguka ilipokuwa inatokea Burkina Faso kuelekea Algiers. Hakuna taarifa rasmi kuhusu sababu za ajali, lakini maafisa wanadhani hali mbaya hewa ndio iliyosababisha ajali hiyo. Kumradhi, Nigeria imeimarisha ime, ime, ukaguzi wa mpakani na bandari kufuatia kifo cha kwanza kilichothibitishwa cha mtu aliyeambukizwa na virusi vya Ebola. Waziri wa afya Oneibuchi Chukwa alisema maafisa wa afya wanakagua watu wanaowasili katika viwanja vya ndege, bandari, na kupitia vituo vya mpakani ambao wanaonekana kuwa na ishara za mtu aliyeambukizwa na virusi hivyo. Bwana Chukwa alitoa matamshi hayo jana baada ya maafisa kuthibitisha kwamba mtu aliyefariki baada ya kuwasili Lagos kutoka Liberia kwa ndege alipimwa akiwa na virusi vya Ebola. Shirika la afya la dunia WHO linaripoti kwamba watu 672 wamefariki katika nchi tatu za Afrika Magharibi zilizokumbwa na ugonjwa huo wa hatari, na Nigeria inaweza kuwa nchi ya nne ya Afrika Magharibi kuripoti kupatikana kwa virusi hivyo. Na polisi wa Iraq wanasema watu waliokuwa na silaha wamemchukua wamemchukua wamemchukua mateka mwanasiasa mashuhuri wa Kisunni huko Baghdad. Polisi wanasema Riyadh Al Adhnan, daktari na mkuu wa baraza la Baghdad, alitekwa usiku wa jana na watu waliokuwa na silaha wakisafiri katika gari lake la SUV. Mwisho wa habari za dunia kutoka idhaa Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA ikitangaza kutoka Washington DC, na kukumbusha msikilizaji kuwa matangazo haya yamerekodiwa hapo jana. Hivi leo tunarudia sehemu ya matangazo hayo. na msikilizaji, unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC hivi sasa, na kukaribisha katika Live Talk tunazungumzia hali ya vita dhidi ya Ukimwi. Hii leo ni miaka takriban thelathini tangu kuwepo kwa ugonjwa huu duniani na mpaka hivi sasa hakuna tiba kamili iliyogunduliwa na wanasayansi kuweza kuponya kabisa ugonjwa huu ambao unasababisha upungufu wa kinga mwilini na kupelekea kifo. Mamilioni ya watu wa jinsia zote na umri tofauti wanafariki kila mwaka duniani kote, hasa katika nchi zilizo kusini mwa jangwa la Sahara barani Afrika na hii inatokana na mambo mbalimbali ikiwemo ukosefu wa madawa au wagonjwa kushindwa kumudu gharama za dawa kutokana na hali ya kiuchumi na kadhalika. Basi katika Live Talk ninaye Joan Chamungu, mratibu wa mtandao wa wanawake wanaoishi na ukimwi nchini Tanzania, pamoja na Mwalimu Kindimbo ambaye ni katibu wa watu wanaoishi na ukimwi huko Lindi kukuendeshea kipindi hiki. naitwa Mkamiti Kibayasi nikishirikiana na mwenzangu Meri Mgawe. Lakini na kukumbusha wewe msikilizaji, unaweza kushiriki katika live talk kwa kutupigia simu hapa studio, nambari yetu unaanza na plus 20261931 1 ili uweze kutoa maoni au kuuliza swali lako kuhusiana na vita dhidi ya ukimwi, takriban miaka 30, tangu kugundulika kwa ugonjwa huo. Basi washiriki ni wakaribishe. Nashukuru kwa kuwa nasi katika wakati huu, na bila shaka nina imani mnanisikia bila matatizo kabisa. Tunakusikia. Shukran. Basi nianze na Joan, unaihamasisha vipi jamii kufahamu maambukizo ya HIV na hatimaye kupelekea ugonjwa ukimwi? Kunapotaka kuhamasisha jamii unalenga makundi yote. Kwanza unaangalia yale makundi ambayo yanapata maambukizi kwa hali ya juma vijana, alafu baadaye unawalenga pia wanandoa, lakini kuna makundi mengine ambayo pia hayataji, na haya ni yale makundi ambayo tuseme kama yako pembezoni, makundi ya watu wanaofanya ngono za jinsia moja, makundi ya watu wanaofanya biashara za ngono sasa tunapohamasisha hatuwatengi watu, hatuhukumu hatu, mtu tunachofanya hapa ni kuhakikisha kwamba kuwa na taifa ambalo halina watu wenye maambukizi wa ya virusi uh, vya simu na wale walio na maambukizi ya virusi vya simu basi waweze kupata huduma ambazo ni sahihi ili waendelee kuishi. Ndivyo tunavyofanya. Kwa maana hiyo, jumbe mbalimbali zinazoenda zinaenda kulingana na makundi maalum. Kwa mfano ukiwa unaongea na vijana, vijana kwanza wanapenda wao wapate elimu kwa njia ya midahalo, wapate njia ya matamasha, wakati mwingine pia na labda mziki, michezo ya mpira, ndio wanapenda. na hawa ni vijana ambao wako nje ya shule. Sasa wale walio ndani ya shule tunatumia mchakato huo huo wa shule na wao pia wanapendelea midahalo ya kati ya shule na shule, michezo na muziki. Na wale ambao wanachukua masomo ya sayansi, hasa biolojia, huwa wanapenda sana wajue zaidi, kwa sababu wanalinganisha yale mafunzo wanaofundishwa na hali halisi iliyopo. Na kwa wanandoa sasa, uh, wanandoa wanaeleza umuhimu wa kupima ili waweze kujua hali zao lakini vyote hivyo huwa vinafanyika kwa hiari, hakuna mtu anayelazimika. Na kwa wakinamama sasa, wale ambao wako katika umri wa kuzaa, wao wanaambiwa kwamba ni vizuri basi hujue hali yako kabla hujafikiria kupata mtoto. Nashukuru na sana, B Joan. Na kabla ya kusonga mbele katika laini nyingine, tunaye uh, mshiriki kutoka Juba. Hinza Awadi, karibu sana Hinza, na vilevile vile tungependa kusikia kutoka kwako. Je, unaihamasisha vipi jamii inayoishi na ugonjwa wa HIV na Ukimwi huku Juba? Kuna vitu kadhaa kama sasa vinaniko huku Juba, watu ambao na Ukimwi zaidi muda mrefu hawapewi nafasi ya kujitambua, alafu wanabaguliwa sana kuliko nchi zingine kama za Afrika Mashariki na ukimwi huku itaendelea sana kuwa inasambazwa na vijana na wanaume ambao wana hela, alafu watu wengi wajajua kujikinga. Watu wengi hawataki kutumia mipira, na zaidi wavulana hawapendi kutumia mipira, alafu uh, serikali ya huku pia haileti uh, maservices kama uh, za mipira karibu na vijana, karibu na sehemu kuna vijana, alafu sasa wasichana wa huku pia hawapendi kutumia mipira sana, kama vile Uh, kujikinga yani, wanaona kama ukimwi ni kitu nyingine bado mpya sana, hawajasikia uh sana. Alafu vyombo vya habari pia haituletei uh, nini warning, yani tahadhari kuhusiana uh, ukimwi. Lakini uh, ningependa kama vile serikali zingine za nchi za Afrika Mashariki zinafanya, muda mwingi sana wanatumia uh, vyombo vya habari ku, kueleza watu kwamba ukimwi ipo, alafu watu wasiwe na stigma vile, pia kuwabagua wale ambao wana ukimwi, alafu pia kuwaonya wavulana na wale ambao kwenye, kwenye ndoa wasiende nje kupata kuenda kwenye kwanza nini, a, mapenzi ya kikandokando ambayo iko kando ya ndoa. Ndo mara nyingi naona kwamba huku sana vyombo vya habari havijachangia sana. Alafu kitu kingine pia, serikali ijatupatia ijatupatia uwezo wa kuweza kujadiliana na wavulana wengine kutoka sehemu zetu za huku alafu tupate kujua ukweli, ukimwi itaishaje. Naona ndo hivyo tu, nashukuru sana. Na nikirudi kwa mshiriki wa Tanzania, Mwalimu Kindimbo, bila shaka umesikia nao, maelezo kutoka kwa washiriki wote. Unadhani ni kwa nini vijana ndio wanaathirika zaidi na janga hili la HIV na ukimwi? Asante ndugu mtangazaji. Ama hakika, vijana ni kweli wamekuwa ni wahanga wakubwa katika changamoto hizi za maambukizi ya virusi vya ukimwi sasa sababu za kimsingi ambazo mimi najaribu naja, naja kuangalia kulingana na maeneo ambayo mimi ndipo, nadhani kikubwa ni ule mfumo wa makundi rika, mfumo wa makundi rika ndio ambao una, una, una washawishi wao kujiingiza katika swala so zima la kimahusiano, lakini pia kingine <tosilio> ambacho kinachangia kina, kina vijana waweze kujiingiza katika e, hii hatari ya, ya, ya, au, au kuwa kwenye risk ya kuwa kwenye maambukizi kiukweli. Sasa hivi tuna changamoto hii ya utandawazi, unakuta vijana, swala la utandawazi hususan maendeleo ya sayansi na teknolojia kupitia kwenye e, mitandao, anakuta badala ya kutumia hii e, mitandao katika maswala ya kimsingi, lakini kikubwa pale wamejiingeneza zaidi katika masuala ya kimahusiano lakini vijana pia, changamoto nyingine ambayo inawafanya wao waingie katika e, riski au hatari hii ya kuwa kwenye maambukizi, wakati mwingine ni mila na desturi. Mila na desturi, kuna wakati zina, zina, zina, zinachangia kwa kiasi fulani wao kuwemo katika hatari ya maambukizi. Nashukuru sana msikilizaji, unaendelea kusikiliza Live Talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hapa Washington DC. Tunazungumzia mada inayohusu hali ya vita dhidi ya ugonjwa wa Ukimwi ambapo hivi sasa maelfu ya wajumbe wanakutana huko Australia kwa ajili ya mkutano wa kimataifa unaozungumzia ugonjwa huu wa Ukimwi ambapo mpaka wakati huu bado wanasayansi wanaendelea kutaabika kutafuta tiba kamili inayoweza kuokoa vifo vya mamilioni ya watu vinavyotokea duniani kila siku. Na mimi swali langu nitalitupa kwako Joan cha Mungu, ninaekuliza swali inaitwa Meri Mgawe, wewe ambaye mratibu wa mtandao wa wanawake wanaoishi na ukimwi no nchini Tanzania, licha ya kwamba kumekuwa na, na, na uhamasishaji mkubwa na upatikanaji wa dawa za kurefusha maisha kwa hawa walioathiriwa lakini kuna hofu ambayo sasa imetanda kwamba pengine hizi dawa anazopewa zinaweza kuzorotesha juhudi za kupinga kabisa kutokomeza ugonjwa wa UKIMWI kwa vile watu wanaweza kuona ni sawa na ugonjwa wa kawaida. Sijui changamoto hii wewe unaionaje? Labda nipende kusema hivi kwanza, ili tuweze kuondoa unyanyapaa, lazima tuchukulia ugonjwa wenyewe kwamba ni ugonjwa kama magonjwa mengi, na sasa hivi tumeuondoa katika ile ya kusema kwamba ukisema ligonjwa ina maana unaonekana ni kitu kinachotisha, na mwisho wa siku unakuja kukuta kwamba unyanyapaa una unazidi kwa yule mtu ambaye amepata. Na kwa hiyo tunauona kwamba sasa hivi ni magonjwa kama magonjwa mengine, ila ni magonjwa ya muda mrefu, ni ugonjwa ambayo amba, sasa unaweza kukaa ili usiweze kuendelea. Sasa kinachotokea hapa ni kwamba lazima watu wafahamu na ufahamu ni kwamba ajue afya yake. Sasa tukiangalia asilimia watu waliopima bado ni wachache kulingana na idadi ya watanzania ambao ni zaidi ya milioni arobaini. Kwa hiyo waliopima wanaojua hali zao ni wachache, wasiojua hali pia bado ni wengi. Sasa so, hawa watu wasiojua hali ndio wa hatari zaidi. Yehi, mausia, ana, salame, wa kwa sababu yeye anaweza kuendelea na mahusiano akifikiri kwamba iko salama na kumbe bado anaendelea kwa mkii. Sasa tukizungumzia swala la dawa, dawa zinasaidia na zinafanya mtu sasa hawi tena na ile hofu ya kusema kwamba mimi nitakufa, najua kwamba maisha yataendelea kama kawaida. Kwa hiyo inakuwa ni kama ugonjwa mwingine yoyote, kama mtu mwenye presha, mtu mwenye kisukari ambaye atatumia dawa maisha yake yote, lakini cha msingi kinachozingatia ni kwamba sasa dawa sio kwamba zimekuwa ya kwamba watu wafanye ndizo, aaa ila zisaidie basi wale ambao wameshapata maambukizi waendelee na maisha, na wale ambao hawajapata maambukizi wasipate maambukizi, kwa sababu dawa si bure ingawa kwa mfumo wa Tanzania kliniki zote zinatoa dawa bure, ni wewe tu nauli yako, kuweza kwenda ukapimwa na ukafutia zile huduma, unapata dawa bure. Lakini tunaposema dawa bure, ina maana kuna mtu anayelipia, na kinachotakiwa hapa sasa hivi ni kwamba nchi kama nchi sasa iweze kuona kwamba hili ni tatizo la nchi, hili na yenyewe uweze kuweka mikakati ya kutafuta rasilimali za ndani kwa sababu hawa watu watakao tusaidia watafika mahali watasema kwamba sisi sasa hii tena kwetu sio priority, na mambo mengine ya kufanya. Je, wale ambao wanaendelea na dawa maisha yao yote itakuwaje? Kwa hiyo mikakati yote hiyo lazima iangaliwe. Sikatai pia kwamba tabia hatarishi bado zinaendelea, na kuna watu ambao wanaona kwamba maisha tu ni kama kawaida, ukipata maambukizi imepata. Lakini pamoja na yote hayo, tunatumia njia mbalimbali za kuweza kuambia watu kwamba hujue kwamba gharama za wewe kukutibu maisha yako yote ni kubwa, na mahitaji ya Watanzania ni mengi. Kwa hiyo wakati tunaangalia pia kwamba watu waweze kukingwa wasipate maambukizi, vilevile tunaangalia huduma kwa wale ambao wameshapata maambukizi. Cha msingi zaidi, angalau tuwe na generation basi ya wa watoto ambao hawana maambukizi kabisa. Bibi Joan, nashukuru kwa, kwa maelezo sana yako sana. sina nia ya kukukatiza lakini, endelea kuwepo katika laini ya simu, kwani tuna msikilizaji David ole Isere anatoka Kenya. Karibu David, uweze kuuliza swali au kutoa maoni yako kuhusiana na mada yetu ya leo. Asante sana katika hiyo mjadala. Eh, watangazaji, eh, maswali ambayo yalikuwa ningependa kuwauliza kuwa ni kwamba hii ugonjwa ya ukimwi ime chanzo chake ni nini, imeletwa na nini? Alafu ja, swali la pili ina ningependa kuuliza eh, hii mafunzo ambayo mnaelimisha watu kuhusu hii mambo ya ugonjwa ya ukimwi na virusi kuenea, je, hii mafundisho wanga inafika hadi kijijini kule mashinani? Kwa sababu mimi ninapoona kama hapa kwetu Niseme mfano hapa Kenya sehemu za Masaini, hatuoni wale watu ambayo wanatembea hadi kijijini ili wapate kufundisha watu na kuhadharisha kuhusu mambo ya ugonjwa ya ukimwi kuenea. Kwa hivyo hayo ndio nimejaribu kuangalia, kwa sababu eh, unapojaribu kuona katika hii eneo naenda ikawa mtu akienda hospitalini ndio naenda ikawa atasikia mambo ya ukimwi ama akienda katika hizi miji kama town ndio anaweza kusikia, lakini hatuoni wale watu ambayo wanakuja mpaka mashinani kuhimiza watu kuepukana na hii mambo ya ngono sana sana. Unapo watu wenja, watu hata, unapojaribu kuchunguza aenda ikawa watu wengi hawatumia hata hizi mpira ya kufanya umapenzi, na badala hiyo ugonjwa kurudi nyuma, unashtuka ya kwamba inazidi kuongezeka ambapo kunaaza angalia watu wakikufa kufa ofyo ofyo, na ikienda kupimwa inasemekana ni hiyo ugonjwa hayo. Hmm, ndio ilikuwa ningependa kuuliza. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea na mjadala wetu wa Live Talk ambapo tunazungumzia hali ya vita dhidi ya ukimwi hii leo. Katika laini ya simu naye msikilizaji Pascal Mbugani, karibu msikilizaji uweze kuuliza swali au kutoa maoni yako kuhusiana na mada tunayozungumza ya hali ya vita dhidi ya ukimwi, ndani ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Mimi naitwa Pasombugani, niko kitwazi Karenge ya biara ya mro hapa. Mimi tu napenda kutoa maoni yangu kuwa tangu serikali yetu ya Tanzania na serikali nyingi Afrika Mashariki kutangaza ukimwi kama ni janga la kitaifa au kimataifa, sijaona tu changamoto ya ya serikali ama vyombo vilivyoteuliwa na serikali kutoa elimu. Wanajikita hasa mijini, sisi vijijini huku hatujapata elimu ya, ya ya kutosha kabisa kuhusu virusi vya HIV. Pili, asilimia tisini na tisa ya watanzania angalau wanafahamu kuwa mm. Ukimwi una, unaenezwa kwa njia mo, ya ngono, lakini kuna njia nyingine ambazo zinaweza kusababisha ukimwi kueneza ukimwi. Asilimia tisini na tisa ya watanzania wanafahamu ukimwi unaenezwa kwa ngono, lakini kuna watu wengine mfano kama kijijini inakoishi nini watu wengine wanafahamu njia moja tu lakini kuna njia nyingine mbadala ambazo zinaweza zaambukiza virusi vya HIV. Mimi tu naiomba serikali yetu isijikite sana mjini kutoa elimu, hasa huku kijijini. Asilimia ya, ya watu wengi huku kijijini hawana elimu, hawajasoma, hawajaenda shule, wanajua nanii moja tu, wanajua ni sehemu moja tu ya ngono ndiyo inayoambukiza ukimwi. Kuna njia nyingine mbadala kama ninavyosema. Sawa, sawa, sawa, kabisa. Paskali, nadhani umeeleweka vizuri kabisa. V Vitalis, kama unatupata swali langu likuwa ni kwamba uh, sijui ni juhudi gani ambazo mnazifanya ili kuweza kuelekeza elimu katika maeneo ya vijijini kama ambavyo huyo msikilizaji Pasco Mugani alivyosema kwamba vijijini hawapati elimu ya kutosha. Uh, juhudi tulizozifanya kama Baraza la Taifa la Watu Wanaoishi na Virusi vya UKIMWI ni kwamba tulikuwa tunahamasisha na kuenda kutembelea vijijini na kuhamasisha jamii ni jinsi gani ya kujikinga na ni jinsi gani ya kuweza kujengea na uwezo katika masuala mbalimbali yanayohusu masuala ya, ya ukimwi, lakini hasa kubwa likiwa ni, ni kujikinga, kwa sababu kama unavyojua kwamba tuko kwenye mapigano dhidi ya ukimwi na hasa tukitaka kupata sifuri tatu ambayo sifuri ya kwanza ni e, kutokuwa na maambukizi mapya, sifuri ya pili kutokuwa na unyanyapaa kwa watu wanaoishi na virusi wa ukimwi, na sifuri ya tatu kutokuwa na vifo vinavyotokana na, na ukimwi. Sawa sawa kabisa, basi tumekuelewa vizuri kwa mchango huo, lakini nafikiri hivi sasa basi, Mkamiti, bila shaka, tunaweza tukaenda tukawasomea wasikilizaji wetu ile jumbe wa simu ambayo wametuletea kwa njia ya SMS au Facebook, ya kwanza Haswa ah, so inatoka kwake huyu Edward Kabamba anasema, swala la kupambana na ukimwi ilimekuwa ni biashara kwa wachache na kilio cha wengi. Hata mataifa yanayotoa misaada hiyo misaada haiwafikii walengwa, mifano wengi tunayo, japo nchi zetu ukiwa mkweli inakuwa ni tatizo. Eric Wakusongwa anatokea Dar es Salaam Mbezi Beach, anasema kwa kweli bado inahitajika nguvu kubwa, kwani hata wimbi la waathirika linaongezeka kutokana na kuongezeka kwa watu wanaojiuza kwenye majumba astare, ya starehe yanayozidi kuongezeka akila kukicha. John Bebe wa Moshi anasema mie naona elimu iendelee kutolewa tu itasaidia kwa kiasi fulani kupungua kwa maambukizo ya ukimwi. JK wa Moshi Tanzania anasema binafsi naona jamii imejisaulisha juu ya madhara ya ukimwi. Ni vizuri kuendelea kukumbushana kwa juhudi zaidi. Na ujumbe mwingine unatoka kwa Mwinyi Kerioba wa Musoma anasema ukimwi hauwezi kuisha katika nchi za Afrika hususan Afrika Mashariki na Kati endapo watu hawataacha tabia ya kujamiana na watu ovyo, mfano wanawake wanaojiuza mijini. Hii inatisha sana, serikali iingilie kati kwa kubomoa magenge ya machangu doa. Na kwino msombe kutoka Uyole Mbeya Tanzania anasema ni dhahiri kwamba vita dhidi ya ukimwi bado inakumbwa na changamoto kubwa sana. Jambo linalosikitisha zaidi ni kutokana na takwimu kuonyesha kwamba vijana wadogo ambao ndio tarajio na nguvu kazi wanapata maambukizi mapya kila kukicha. Ni vyema jamii nzima ikatambua wajibu wa kutoa elimu na kusaidia kupunguza kasi ya maambukizi kwa vijana na watoto. Mwalimu Kindimbo najua ulikuwa umepotea kidogo kwenye line na sasa umerejea. Mjadala wetu umetokana na huu mkutano ambao unafanyika huko Australia. Wadau wengi wamehudhuria, watu wengi wanaohusika na masuala ya UKIMWI wamehudhuria na huu ni mkutano wa ishirini. Je, kwa nyinyi mnavyotathmini mnaona kwamba kama huu ni mkutano wa ishirini, kuna hatua kubwa zimepigwa kutokana na mikutano kama hii katika uhamasishaji? Mimi kimsingi ndugu mtangazaji nadhani na, na, na, na hatua zipo sababu sitaki kuamini kwamba kukutana kwao inakuwa ni kukutana tu kwa misingi ya kutarihi, lakini kukutana kwao ni, ni, ni, ni hatua ya kutathmini kama dunia, tangu hili janga limeingia, ni hatua zipi ambazo tumezifikia sasa. Mafanikio mi naona ni yapo. Kwa mfano, ndugu mtangazaji, leo hii ukiangalia swala la kupatikana hata hizi dawa za antiretroviral, dawa za kupunguza makali ya virusi vya ukimwi. Hii ni hatua moja, ndugu mtangazaji, kubwa kubwa kubwa kubwa sana, kwa sababu ni hatua ambayo imefanya sasa swala so zima la unyanyapaa, kama si kutoweka, lakini walau kupungua, lakini imefanya vile vile kila mtu kwa nafasi yake kupitia dawa eh, hizi za kupunguza makali ya virusi vya ukimwi, basi kuweza kurejea katika ile afya ambayo kimsingi zamani hakuwa nayo au ameiboresha zaidi. Sasa kukutana kwao kunafanya tathmini ya kuona ni ni, ni hatua gani tumezisikia, ni mambo gani ambayo tuyaboreshe, na kila siku ndugu mtangazaji, nadhani najielekeza kwamba yapo mabadiliko. Kwa mfano, sasa hivi kulikuwa na, na dawa ambazo mtu alikuwa anatumia mara mbili, lakini wapo watu wanatumia dawa mara moja tu ukimeza mara moja, hayo yote mi nadhani ni hatua. Kwa hiyo kukutana kwao, mimi nataraji kwamba zitapatikana fursa nyingine zenye kuboresha mustakabali wa maisha ya watu wanaoishi na virusi vya ukimwi. Nam wapenda wasikilizaji, hiyo ilikuwa liyozungumzia swala la mapambano dhidi ya ukimwi wakati mkutano wa ukimwi ulikuwa ukiendelea huko Australia. Live Talk inakujia kila siku ya Ijumaa na asanteni kushiriki. Na hivi sasa, kabla ya kuondoka, tunakuleteni muktasar wa habari. Mawaziri wa mambo ya nje wa mataifa saba wanatoa wito wa jeshi la Israel na wapiganaji wa Hamas kuongeza muda wa saa kumi na mbili kusitisha mapigano kwa ajili ya huduma dharura wakati idadi ya Wapalestina waliofariki huko Ghaza imepindukia elfu moja. Marekani imefunga kwa muda ubalozi wake nchini Libya na kuhamisha wafanyakazi wake wote hadi Tunisia kwa sababu ya mapigano makali yanayoendelea karibu na jengo la ubalozi mjini Tripoli. Na mapigano makali yamekuwa yakiendelea leo katika mji wa mashariki wa Ukraine wa donst wakati majeshi ya nchi hiyo yanapoendelea na mashambulio katika maeneo yanayoshikiliwa na waasi. Mwisho wa muktasar wa habari. Wapenda a wasikilizaji, ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu kwa hii leo. Msikose kwa nasi hapo kesho saa moja unusu saa za afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote mimi Abdu Shakur Abud nikisema kwaherini.