Jeni fanyeje? Karibu msikilizaji katika makala hii ya Jeni fanyeje, maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi mkamiti Kibayasi. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA, mtandao wa afya Afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani Redio ya Dar es Salaam pamoja na ABM 91.2 Dodoma, Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga, Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, Radio Boma Hai FM katika mkoa wa Kilimanjaro na yanapatikana pia katika gazeti Tando bongo5.com. Kama kawaida tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Oktoba ni mwezi wa kuadhimisha ufahamu kwa saratani ya matiti, lakini janga la saratani ambalo ni miongoni mwa magonjwa ya yasiyoambukiza yanasababisha vifo kimya kimya, na hili haliwezi kuachwa hadi Oktoba ili kusisitizwa zaidi. Takwimu zinaonyesha kuwa wanawake mmoja kati ya wanane anaweza kupata saratani ya matiti katika maisha yake. Bahati mbaya wengi wao hawafahamu kama wana saratani mpaka muda unapokwisha. Ndio maana uchunguzi wa mapema unaweza kuleta tofauti kati ya e maisha na kifo. Madaktari wanasema ugunduzi wa mapema ni muhimu kwa vile uvimbe unaweza kuondolewa unapokuwa mdogo kiasi cha milimita nne hadi nane na kuhakikisha matibabu yenye mafanikio. Takwimu kutoka Wizara ya Afya na Huduma ya Mtoto inaonyesha kuwa kesi elfu saba mpya za saratani zimeripotiwa kwa mwaka na asilimia 60 kati hizo, kwa mujibu wa Taasisi ya Taifa ya Kufuatilia Saratani nchini Zimbabwe, nyingi zinahusiana na HIV. Kati ya kesi hizi elfu moja mia tatu hadi elfu mbili zinatibiwa kwa njia ya mionzi. Kote duniani saratani imesababisha vifo milioni 7.6 ambapo theluthi mbili ya vifo hivyo vimerekodiwa katika nchi zenye kipato cha chini na kati. Utafiti uliochapishwa katika jarida la kimataifa la saratani umeonyesha kuwa wagonjwa wa saratani mjini Harare hawawezi kuishi miaka mitano baada ya kugunduliwa kutokana na viwango vya sasa vya huduma vilivyopo, jambo linaloonyesha hatua kubwa zinastahili kuchukuliwa na katika habari nyingine, uzinduzi wa dawa mpya Coartem ya kupambana na malaria umefanywa nchini Kenya. Kidonge kipya kinapunguza tiba ya ugonjwa wa malaria kutoka vidonge ishirini na nne hadi sita, ambayo ni sawa na asilimia sabini na tano ya punguzo la kutumia kidonge Coartem, ambayo ni moja ya njia bora za kupambana na malaria katika nchi nyingi za Afrika ikiwemo Kenya. Inatengenezwa na kampuni ya madawa ya uswiss Novartis. Wagonjwa hivi sasa watatumia vidonge viwili kwa siku tatu. Zamani wagonjwa walitumia vidonge nane kwa siku tatu. Madaktari wamesema wamepunguza mzigo wa vidonge ambao utaboresha mpango wa matibabu. Kidonge kipya ni tiba mwafaka kwa watu wazima na watoto wenye uzito wa zaidi ya kilo 35 wenye ugonjwa wa malaria. Inatibu asilimia tisini na tano hadi mia moja kwa malaria ya kawaida. Hiyo ni kwa mujibu wa utafiti uliofanyika mwaka jana. Cotem al ni dawa ya kwanza iliyo katika viwango miongoni mwa dawa katika Wizara ya Afya. Dawa hii mpya inatarajiwa kupatikana kote nchini mara itakaponunuliwa. Kenya imekuwa nchi ya tatu katika bara la Afrika baada ya Algeria na Angola kuzindua Crotem 80 mkwaju 480. Nchi nyingine zilizosajili ni pamoja na Uganda na Ghana. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Na sasa tunakuletea makala ya majadiliano. <tiple> Nje ya majadiliano ninaekualika ni mimi Rahabu Fredi, na mbele yangu ninao vijana wengi wamenizunguka. Mada yetu ya leo ni swala la usalama barabarani. Baadhi ya vijana wanaoendesha pikipiki maarufu kama bodaboda -boda, hapa nchini lakini hawajapata mafunzo ya sheria na kanuni za usalama barabarani, kuna athari gani juu ya hilo? Jina langu naitwa James Jerafimu Mchake. Athari zinazoweza kutokea na vijana kuendesha bila kuwa na mafunzo ni nyingi kwa kweli. Mojawapo iliyo kubwa ni kupoteza maisha, kupata ulemavu kwa dereva au abiria na uharibifu wa chombo pia. Naitwa Hamza Abdala kutoka Mbezi Beach maeneo wako zinakawa hiyo ni kweli kabisa, nasema brother, tunawaona na wengi tu, yanatokea mtaani vitu kama hivyo, kwa tunahitaji elimu ya kwa kutosha, tuelimishwa tusi fanya kazi zetu kama kawaida. Mimi mwenyewe naendesha bodaboda vile vile, mafunzo hakuna, ndo kama hivyo, ajira hamna, tunazamia kwenye mabodaboda. Naitwa Emanuel Alfred Mwambi pile. Kweli vijana wengi wamekuwa wanaumia, wengine wanapata matatizo. Kuna wakati mwingine mtu anaweza kupata matatizo kwa watu wa barabarani, hasa wenye magari, pengine wamekuwa wakiwadharau, hasa wale wa vijana wanaoendesha bodaboda, kwa kujua wengi, kwa sababu wanajulikana hawaelewi. Serikali ingetusaidia hilo, kujaribu kutoa mafunzo kwa vijana kama hao na kuachia kuwa huru na kuzingatia sheria pasipo kuangalia huyu ni nani pindi anapokosea. Mi mwenyewe ni dereva, naendesha bajaji. Nazungumzia kitu ambacho nakiona na nakielewa na, na, na mi nijifundisha hapa hapa kijiweni, lakini mpaka sasa hivi naendesha u na mwaka wa tatu kwa sasa. Niliambiwa tu kuasha na kuendesha na kuangalia sana sehemu ambazo najua zina hatari na, lakini kwa mengine nimekuwa nikijifundisha mwenye taratibu na kukuwa natembea na kukaa na madereva wenzangu kijiweni. Jina langu naitwa Hasani Omari Chaka. Ni kwamba ni kweli watu wanajifunza leo, kesho wanaendesha, navyotokea baadaye ni ajali. Kama kama watoto wadogo wanajifunza, afu wanaendesha, ndo hivyo natukua vilema bila hata kutegemea. Naitwa hmm. Sauda tatizo kubwa ni wengine ni watoto wadogo haswa, ndo maana wafate sheria za barabarani, wakubwa wanafata sheria za barabarani. Naitwa Lucy Vicenti, yani athari za barabarani mda inaleta ajali, kusababisha ajali. Wale ambao hawajajifunza yani, kwenda kwenye udereva inabidi waende hata kujifunza. Mi mwenyewe nishashuhudia ajali, yani mtu kagongwa na bodaboda, kavunjika mikono. Kwa maana hiyo, ni tunawaomba ni wawe na wani waendeshe wa, wa vizuri barabarani wapate nani elimu ya kutosha. Mi naitwa Juma Omari. Athari ambazo zinaweza zikawapata madeva bodaboda ambao hawajapitia mafunzo, yani kwanza, cha kwanza ni ajali, kutokana na umakini wenyewe, si unakuwa mdogo kuhusu sheria. Wengi wanakuwa sheria wazifahamu na ndio maana unakuta ajali nyingi zinatokea zina barabarani, zinasababishwa na madeva bodaboda. Wachache sana ambao wanakuwa makini na kazi zao. Waziri Mkuu Mheshimiwa Mizengo Pinda alivyokuwa akihitimisha bunge la bajeti hapa nchini, aliweza kutoa takwimu za ajali za barabarani. Kuna sababu mbalimbali zikaainishwa, lakini kikubwa ni watu wenyewe kusababisha, ikiwemo swala hilo la watu kuendesha vyombo hivyo bila kupata mafunzo. Swala la ajali barabarani bado ni changamoto kubwa hapa nchini, likichangia vifo na majeruhi wengi na uharibifu wa mali pamoja na hatua mbalimbali za kisheria, bado kumekuwa na ongezeko la ajali za barabarani mwaka hadi mwaka. Katika kipindi cha Januari 2011 hadi 14 jumla ajali 78654 ambazo zilisababisha vifo 13374 na majeruhi 67936 zilitokea. Hii ni idadi kubwa ya ajali, vifo na majeruhi. Natumai umesikiliza vizuri takwimu hizo ambazo zimeainishwa hapo na Waziri Mkuu wa Tanzania, Mheshimiwa Mizengo Pinda ni ajali mbalimbali za barabarani zikiwemo zinazosababishwa na uendeshaji wa pikipiki. Waendesha bodaboda wengi hawajapata mafunzo. Mnadhani kwa nini hawajapata mafunzo, halafu wanaendesha vyombo vya moto hilo ni tatizo la serikali cha msingi labda hapo serikali ni kujipanga kuweza kuwasaidia vijana kuhusu elimu ya design hiyo vijana wengi wamejiajiri kwa sasa kutumia hivi vyombo ingawa ndio wa hivyo wanaangaika kwa sababu nchi yetu kwa sasa haina ajira nani vijana wengi wanakuwa wanaingilia huko na mwisho wa siku wanakutana matatizo hey, swala liko pale pale swala la msingi wasiangalia tu kutanua barabara zao wa kutanua na vijana wengine watufundishe na sisi ambao walikuwa wamehitimu udereva. Kama serikali weke vitengo vijana maalum, wengine watufundishe kama sisi ambao hatuna elimu za kutosha kwenye barabara. Samtaim inasababishwa yeah, na ajira kwa vijana, kwamba kijana kama ajira amna, sasa nafikiri lazima ujikite kwenye bodaboda nini, bajaji, ndo maana wengine wanajikita bila hata kupata mafunzo. Mi nafikiri ni, ni uzembe tu wa kurahisisha rahisisha kila kitu na kuona kwamba kila kitu kinawezekana tu hivi hivi bila ku kujifunza . Lakini kujifunza ni muhimu sana, kwa sababu inamfanya mtu aelewe kwamba anachokifanya ni kitu gani. Kuna baadhi ya vijana ambao hata alama za barabarani hawazielewi, wanaendesha tu, bora aende afikie anakokwenda, lakini ajui sheria inasemaje. Kwa hiyo matokeo yake ndio inaleta matatizo makubwa kama hayo ya ajali, kupoteza maisha na wengine kuwa vilema kabisa kwenye maisha yao. Mi naona kingine ki ni, ni kutoka tu hali hali ya maisha, kwa sababu mdo wengine, yani, unakuta mtu hali yake inakuwa sio, unaona, alafu shughuli zingine za kujishughulisha nazo zinakuwa ngumu, unaona. Kwa hiyo inapotokea mtu kuendesha pikipiki bila kupitia mafunzo, yani naweza nikasema ile pale anarahisisha labda anaona kama inaweza ikawa uwepesi kwa kutafuta riziki yake ya. Afanyeje huyu kijana ambaye anataka kurahisisha maisha kwa kujiajiri kwa kuendesha bodaboda? Basi kwa hilo hapo, kinachotakiwa kwanza ni kama anataka kabisa aendeshe bodaboda kwa kuzingatia sheria maalum, kwanza inabidi apitie mafunzo, hata kama hamna chuo maalum kwa ajili ya kuwafundisha deva bodaboda boda. Lakini amtafute mtu ambaye anajua, anaweza akawa mkufunzi wake akamwelekeza, inavyokuwa. Sio tu ile kuvamia leo ame, amepewa ametoka naye hapa mpaka barabarani pale, kesho anatangaza yeye dereva, inakuwa sio. Tunawaona wanaendesha sasa hivi, mtu anaweza akaja hapa, bwana eh, nataka niendeshe pikipiki, nifundishe. Unamwelekeza tu, unapiga starter hapa, unaweka gia hapa, shika clutch, ondoka akienda kule akarudi hivi, akaenda akarudi, anajua tayari, naye ameshakuwa dereva. Ina maana kesho hata kama hatokuja kwako, ataenda sehemu nyingine, atasema bwana eh, mimi dereva, naweza kuendesha, unaweza ukanipa chombo chako. Unaona, kwa kwa wewe hujawahi kumwona, unaweza ukachukulia kawaida, ukimkabidhi, ndio matatizo yanapoanza. Hapa tufanyeje? Maanake umemfundisha leo, kesho naye dereva. Nani adhibiti hili? Mi nafikiri kuna matatizo mengi ambayo yanachangia vikiwemo vyombo vya serikali pia, kwa sababu kuna polisi ambao wamepewa mamlaka ya kutoa leseni, kumkagua mtu, kuhakikisha kwamba yeye ni dereva. Lakini tunasikitika kwamba vijana wanakuja na leseni kabisa, inaonyesha na uwezo wa kuendesha hata mpaka gari, pikipiki, piki, bajaji lakini hawezi kuiendesha gari gari wala hajawahi kukaa kwenye kile kiti cha dereva, lakini anapewa hiyo. Anapewaje wakati vyombo vya kuweza kumpima kujua kwamba ana uwezo wa kuendesha au la zipo? Kwa hiyo tunafikiri kwamba hata baadhi ya polisi ambao sio waaminifu wanasababisha matatizo yaendelee kuongezeka, kwa sababu kama anapita barabarani, askari akinikagua na muonyesha leseni, inaonyesha nina uwezo, lakini ule uwezo haukupita kwenye vipimo kwa maana yake kwamba mimi nikienda mbele, naenda kusababisha ajali na naonekana ni dereva, sheria inanilinda, lakini kumbe mwanzo wa kupata ile driving license nilipita njia za panya. Kwa hiyo nafikiri na, na, na vyombo vya dola, kwa baadhi ya polisi ambao wamepewa ma, majukumu ya kuhakikisha kwamba wamedhibiti na, ku, na kutoa certificate za ukweli kwamba huyu mtu ni dereva, hawajao waaminifu bado. Nawashukuru wote ambao umeshiriki leo, asanteni sana na kila laheri kwenye shughuli zenu. Lakini cha msingi, fanya biashara yako, endesha bodaboda, lakini mafunzo kwanza. Eh, kuchukua tahadhari ni vema kabla hatari. Sina la ziada. Asante sana vijana kwa maoni yenu. Na sasa hebu tusikilize makala ya muulize daktari. Katika kipengele cha muulize daktari, ungana nami mensi ya Joni tukizungumza na vijana na leo nipo na daktari Shani Mwaruka kutoka hospitali ya Amana iliyopo jijini Dar es Salaam akijibu maswali kama yanavyoulizwa na vijana. Mm, naitwa Mule Mulewa. Dokta, ni kweli kwamba mwarubaini unaleta kansa ukipendelea kuchemsha maji yake na kunywa, au kama sio kansa una madhara gani mengine? Yeah, mwarubaini una hadithi nyingi ambazo zina zimeziko katika mbizo sizo rasmi, lakini pia kuna utafiti ulikuwa umefanyika ambao sijajua maendelezo wake kuhusiana na mwarubaini, lakini kimsingi, katika mazingira ya kawaida, bado jamii haijashauriwa kutumia mwarubaini kama dawa kwa wakati uliopo. Kwa hiyo swala la matumizi ya mwarubaini eh, ni bado jambo ambalo halijashauriwa, sababu kwa, kwa misingi kwamba usumu yake haijaweza kutathminiwa ni kiwango gani ambacho mtu anatakiwa anywe, ukizingatia kwamba unapochemsha maji au mzizi yale maji yanakuwa na kiwango kikubwa cha ule mwarobaini. Sasa je, unatakiwa unywe kijiko kimoja au kikombe kizima au bakuli zima? Hilo bado ilo, uta, utafiti wa kufikia huko haujafanyiwa. Kwa hiyo na ushauri usha wangu kwamba ni bora uende ukapate ushauri kwa, kwa, kwa watoa wa huduma na upate dawa zinazostahili zilizokuwa zina uhakika kwamba ukipewa hazitakuletea madhara kuliko kutumia mwarobaini ambao bado e, na, na na maneno mengi yanayozungumziwa kuhusu mwarobaini, lakini utafiti wake bado haujakaa vizuri sana, ingawa pia kuna vidonge nishaona vina, vina, vina vimetengenezwa kwa ajili ya mwarobaini, ila sina hakika uwezo wake, madhara yake kwa binadamu yako namna gani? Kwa jina naitwa Witness Milton kutoka shule ya sekondari Nshamba na umri wa miaka kumi na saba. Je, ni kweli kwamba msichana au mvulana akizoea kuoga maji ya baridi wakati wa asubuhi inasaidia kupunguza hamu ya kufanya mapenzi? Kimsingi, mtu anaweza kakoga yeye maji kukoga maji, maji ya moto, maji ya baridi ya kuhusiani na masuala yote kuhusiana na ngono, cha msingi unashauriwa kwamba sehemu ya baridi, of course koga maji ya moto kidogo kusudi kuweza mwili nao uweze kuchangamsha kulegeza misuli na na, na na, mishipa ya damu. Unajua, unapokoga maji ya baridi wakati wa baridi e, mwili una unasinyaa una, una of course, kwa njia moja au nyingine inaweza ikaleta shida kidogo, kwa sababu mishipa ya damu ikisinyaa mapigo ya moyo yanaongezeka. Kwa kimsingi, kukoga maji ya uvuguvugu au ya, ya, moto kiasi wakati wa kipindi cha baridi inashauriwa, katika misingi kwa, lakini hakuna mahusiano moja kwa moja na na kwamba itasaidia au itapunguza au itaongeza Tendo la langona naitwa Veronica Faustin, na swali langu kwa daktari, je, ni kweli kwamba ugonjwa wa UTI unaweza ukasababisha madhara yoyote kwenye mfumo wa uzazi wa mwanamke? yeah, UTI ukisema UTI maanake ushautoa mfumo wa uzazi wa mwanamke. UTI ni urinary tract infection, yani ni, ni, ni njia ya, ya, ya mkojo ni, ni tofauti na njia ya uzazi. Kwa hiyo kama madhara yatapatikana kwenye njia ya mkojo na sio kwenye njia ya uzazi. Hakuna mawasiliano ya moja kwa moja kati ya njia ya mkojo na njia ya uzazi, ingawa katika maumbile yetu mwanamume, njia yake inapita mkojo ndio hiyo hiyo njia inaopita mbegu ya uzazi, na kwa mwanamke, ingawa ndani maumbile yake yako pia kwamba ile njia ya mkojo iko juu kidogo na njia yake ya uke, lakini mawasiliano ya hiyo mifumo iko tofauti. Kwa hiyo madhara utayapata kwenye njia ya, ya, ya mkojo zaidi, ambayo inahusiana na, na, na mrija ule wa mkojo, unahusiana na kibofu, unahusiana na, na figo. Kwa hiyo kama utapata ya, matatizo ya UTI ambayo hayakutibika basi, hizo sehemu ndio zinaweza zikapata athari mwisho, usikopata madhara makubwa, lakini labda yanaweza sasa, katika madhara makubwa yakaja yakatokea huku kwenye, kwenye mambo ya uzazi, lakini hakuna mawasiliano yale ya moja kwa moja katika UTI na na njia ya uzazi, ingawa pia kwamba matendo ya kufanya ya, ya, ya ngono au kujamiana bila ya hali ya usafi na kuzingatia kanuni za afya inaweza kupelekea wewe kupata UTI. Shukrani sana Daktari Mwaruka kwa majibu yako. Mpaka hapo sina la ziada katika kipengele hiki cha muulize daktari. Mlikuwa nami Mensia John, asanteni. Naam, asante dokta kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize makala ya ushauri kwa vijana katika masuala ya afya na kijamii, baada ya kuwasikiliza vijana katika majadiliano na sasa tumsikilize ndugu Mashaka Hassan ambapo atawashauri vijana kuhusu mada inayosema je, vijana wanaoendesha bodaboda wanapata mafunzo ya kutosha ya udereva na kanuni za barabarani? Mashaka, wewe, unafikiri vijana ambao wanaendesha bodaboda wanapitia mafunzo ya udereva? Ni asilimia ndogo sana ya wanaopata mafunzo ya udereva wa bodaboda, lakini asilimia yao kubwa ni vijana ambao tu wanakuwa hawana kazi, anajifunza asubuhi bodaboda, unashangaa jioni kashapa kukuwa driver na anapakia mtu. Kiukweli hawapati mafunzo ya kutosha, kwa sababu imekuwa kama ni kichaka cha vijana wengi kujificha hapo, kwa sababu ya kukidhi haja zao mbili tatu. Kwa kuwa hawajapata mafunzo, basi hata wao sheria za barabarani, wao wanadhani sheria hazipo. Unakuta mara nyingi sana ajali zinatokea kwa uzembe wao wenyewe kutokujua sheria barabarani. Hawezi kuwa na mafunzo, hawezi kujua sheria za barabarani sawa sawasawa, kwa sababu hawajapita mafunzo ya dereva wa bodaboda. Hawa wanakuwa wanavunja sheria za barabarani kwa sababu naona kwamba hakuna watu wanaowadhibiti. Sheria bado inawapitia ina, ina, ina juujuu. Ndio maana inafikia mahali wanavunja sheria barabarani, ila kama wangepata taaluma ya kutosha na uendeshaji wa hizi wa, bodaboda ina maana wangefundishwa misingi ya barabara me, kanuni na taratibu za barabarani. Uh, eh, wangekuwa na leseni za, za, za, za, za kuonesha bodaboda. Kwa hiyo hawawezi wanaona, kama kama ye, ni, kitu ambacho hakipo, ni kama sheria hamna. Unaweza ukaona barabarani, unaweza kufanya boda bodaboda. Kwa kweli inasikitisha sana, tu sheria wanazikiuka. Hawa wafati traffic light, hawazifati wenyewe. Kama magari yames, yamesongamana pale, utaona watu wanapita juu kwa juu. Kwa hiyo utakalomkuta huko sasa ndio sheria baadae itakuja kujikana huko. Na, na, na hii tabia ya, ya, ya wao kukiuka sheria za barabarani ni kwa sababu hawana mafunzo ya kutosha, kwa hiyo hawajui, kwa hiyo wanadhani wao ni kama tuko mbugani tu, wanapita tunavyoweza wao. Ndio maana wanakuwa wajeuri, hawataka kutii sheria za barabarani. Sheria ziko kwa wazi kwamba anayekiuka taratibu za barabara sheria za kumbana zinajieleza. Na nashukuru sana jeshi la polisi kwa sasa hivi kudhibiti sana mambo barabarani. Sasa hivi polisi, hasa traffic, kwamba kuna maazimio ambayo wamepewa kwamba lazima wafikie malengo hayo. Lengo si kuwakomoa madereva, isipokuwa ni kudhibiti hawa wanaokiuka taratibu za barabarani, kwa sababu madhara yake si madogo. Ajali tunapata, wale walemavu, tumepata shida nyingi sana, sababu watu wanakiuka taratibu za barabara. Nasema hapana, kwamba kila mji lazima una taratibu. Majiji mengi duniani yana taratibu za hizi bodaboda, unasemngi bodaboda tahazipo kabisa. Ni kwamba kuwazuia kutuingi, kutuingia mjini, mimi nadhani ni jambo zuri sana, kwa sababu zimekuwa na madhara mengi sana pikipiki piki, wamekuwa wakigonga watu watembea kwa mguu. Sasa hivi bodaboda hizi boda zinatumika kwa wizi, kwa hiyo imekuwa ni kero mjini kiasi ambacho unakuta mambo mjini hayaendi, ni wao tu, na ukizingatia, yani pikipiki zinazagaa mjini nakua tuna zina faida nakua kama ni uchafu. Kwa hiyo jiji inaonekana jiji, jiji, jiji, la ajabu ajabu tu, naona jiji si kwa na mipango. Kwa hiyo mimi naunga mkono kabisa kwamba hawa kwa zuri kutokuingia mjini ni sawa kabisa, wabaki maeneo ambayo bado mji haujajipanga sawa sawa. Tufanyeje kwa vijana, kwa serikali, jamii kwa ujumla, wakiwemo watumiaji na waendeshaji wa vyombo hivi vya usafiri? Ah, cha kwanza, namba kwanza niusie jamii, kwa sababu bodaboda hizi ni sisi wa jamii wenyewe wa vijana wetu ndugu zetu watoto wetu, hebu tujaribu tu kukaa nao kwanza, kabla ajapata kipando hiki, make mara nyingi vipando hivyo ni vya familia au wewe unayemwajiri. Kwanza muulize vitu vifuatavyo. Je, ana mafunzo ya kutosha juu ya kuendeshaji piki bodaboda? cha pili, anaendesha wapi bodaboda? cha tatu, sisi abiria tunaopanda huyu bodaboda, anayekupakiza boda, wewe uendeshaji wake, unamwambia kwamba na spidi hii ni kubwa punguza spidi, unamweleza. Tukifanya haya, basi hii jamii itakuwa salama na bodaboda zitakuwa so hazina madhara na maisha yatakuwa mazuri tu. Na msikilizaji, hivyo ndivyo anavyozungumza mshauri Mashaka Hassan kuhusiana na mada inayosema je, vijana wanaoendesha bodaboda wanapata mafunzo ya kutosha ya udereva na kanuni za barabarani. Msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha ya kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya kila mtu ana hadithi yake. Anaitwa yeah, Grace John. Nilipozaliwa niliishi na mamangu kwa amani, kwa upendo na furaha. Kwa kweli nilikuwa binti nzuri sana. Nilipofika miaka nane mamangu alifariki. Baada ile pala mwaka mmoja, babangu akawa bi mdogo, nikaanza kuishi maisha ya mama wa kambo. Yule mama wa kambo tukiwa na baba, akawa ananipenda vizuri, ananipetipeti vizuri Baba asubuhi anaamka, anaenda kazini, nabaki na mama angu ule wa kambo. Ananikataza, nakwambia, hakuna kwenda shuleni, ni kufanya kazi humu ndani. Nitadeki, nitaosha vyombo, nitaenda kuokota kuni. Kazi ni nyingi, mpaka hata mtu mzima awezi kufanya zile kazi ambazo nikuwa nazifanya. Kwa kweli niliumia sana, nilinung'unika sana. Ile tu pale babangu akifika, mamaangu ananiita anaambia, mwanangu njoo, ananipakata. Kumbe ile pale tulikuwa ni unafiki mtupu, ila babangu tuike kitendo, akishaondoka anaanza kuninyanyasa. Nimekana leo mamaangu wa kambo, kama ndani ya mwaka mmoja vile nikahisi haya, maisha sio maisha sahihi, nikachukua uamuzi mimi mwenyewe, nikaondoka. Nilivyotoroka, nitoka Elinga mpaka Chalinze. Nilivyofika Chalinze kama saa kumi na mbili vile Sina ndugu, sina simu, kwamba nimtafute nani. Nilala kwenye mtalo mmoja hapo, ujue nina nguo tu moja ambayo nilizotoka nazo, sina sweta, sina nini. Asubuhi nikasikia ule muda kama saa kumi hivi, magari sita anapita, saa kumi na mbili anaambia wanaenda Arusha, naenda Arusha, nikapanda. Nilivyopanda ile gari sapo, ujue sijui naenda naenda kufikia wapi, sina cha ndugu wala cha nini, kusoma kwenyeni kwa sijui nilofika pale kwao sijui vibao nielekea wapi. Wakanishusha stendi, wakaniambia stendi, tumeshafika Arusha, hiyo stendi. Nimekaa pale Arusha stendi bati nzuri. Mama mmoja akajitokeza akanichukua, siku ya kwanza nikaishi naye vizuri, alinipokea tu kama mgeni, na nikaishi naye vizuri kwa amani. Huyo mama kaanda kazini, sami hapo nibaki na nyumba. Huyo mama baada ya muda akaanza tena kuninyanyasa tena, yule mume wake akataka tena niingilie kwa mapenzi, nataka ukimbie sasa. Nikimbie niende wapi? Sina kwa kwenda, imradi tu chakula napata yule baba akaniingilia kimapenzi. Yule mba alivonifanya vile, ilojue sehemu za siri, niliumia sana, ikafika sinyi, ikawa sasa siwezi hata kutembea. Ule mama naniuliza we nini huko, naambia hapana, kidonda tu. Yule mama siku sikumwambia, sikutoa uwazi. Kumbe ada ningetoa uwazi, yule mama angenisaidia. Sasa baada ya muda, nilivokaa huku chini, ukaanza kutoa mimaji mimaji kama usaa vile, yaani ni anamwagika, chupi inaloa. Yule mama naye hakunisaidia kaniambia, kwa kuwa hukusema sikusaidii. Akanifukuza, akajitokeza mama mmoja jani kusomeshe shule. Nikawambia ndio, mamangu mi ntasoma shule kwa namna yote ile ntasoma kwayo. Toka hapo mama alivyonichukua na akanisaidia kwa mbapo, mpaka saizi hapa nilipo nasoma katika choo cha walimu kwaamani. Mi napendeni sana kwa washauri wenzangu ambao mpitia katika majaribu haya, nambo ya msikate tamaa, mwendeni katika vyombo vya habari, mnaweza mkatoa hizo taarifa na wakawezeni kuwasaidieni. Hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni Mkamiti Kibayasi na kusi, usikose kujiunga nasi tena.