From Washington, the voice of America. Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Tunatangaza kutoka hapa Washington DC. Karibuni kwa matangazo yetu ya asubuhi yanayoanza saa 12 kwa saa za afrika mashariki, saa 11 afrika ya kati. Ni Jumanne Julai 29 mwaka 2014. Naitwa Ester Githu Yuwat na mimi ni Mkamiti Kibayasi. Katika matangazo yetu asubuhi ya leo, vijana wenye taaluma mbalimbali mbali, wakutana na rais Barack Obama hapa Washington. Lakini je, wana maoni gani kuhusu wenzao barani Afrika? Hey, vijana kama unavyofahamu ndio nguvu kazi kubwa ya Afrika, na serikali za Afrika zinapaswa ziongeze jitihada za kuhakikisha kwamba wana mikakati ya kuwashirikisha kikamilifu vijana. Katika habari nyingine, Kenya yatangaza leo kama siku kuu kwa heshima ya kuadhimisha mwisho wa mwezi mtukufu Ramadhan, huku viongozi wa Kiislamu wakitoa wa mwito wa amani. Wenye wanaendeleza ugaidi si Waislamu wenye tunakaa pamoja sisi. Tunataka mwenye anaona mutu ile anaendeleza mambo ya uhalifu si moja wetu kama Waislamu. Ni vidokezo vya baadhi ya habari tulizo kuandalia asubuhi ya leo. Msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza, Mkamiti Kibayasi na habari za dunia. Wanawake wawili waliojitoa mhanga wamefanya mashambulizi jana huko kaskazini mwa Nigeria, ghasia za karibuni kutokea katika mji wa Kano. Mwanamke mmoja alijilipua mwenyewe akiwa amesimama kwenye mstari na wanawake wengine ambao walikuwa wakisubiri kununua mafuta ya taa. Shambulizi hilo liliwaua watu watatu. Saa kadhaa baadaye, mwanamke mwingine aliyejitoa mhanga alijilipua katika mji mmoja wa kibiashara na kujeruhi watu sita. Nigeria imeweka karantini kwenye hospitali moja jana baada ya mgonjwa wa kwanza kugundulika na Ebola nchini humo kufariki wiki iliyopita hatua hiyo imechukuliwa wakati mataifa ya Afrika Magharibi yanakabiliana na namna ya kudhibiti virusi vya ugonjwa huo ambavyo vimeua takriban watu 700 katika eneo hilo. Shirika la afya duniani WHO lilitangaza Jumapili kwamba linawapeleka wataalamu wa magonjwa ya kuambukiza nchini Nigeria na Togo ili kuwaangalia watu ambao huenda walikuwa na mahusiano ya karibu na ofisa wa serikali ya Liberia ambaye aliwasili mjini Lagos kwa ndege hapo Julai 20 na kufariki siku tano baadaye. Wakati wa mlipuko wa ugonjwa wa Ebola huko Afrika Magharibi umesababisha vifo vya watu 670 na, na kuambukiza wengine 1200. Lakini mtaalamu wa idara ya Marekani ya kuzuia na kudhibiti magonjwa anasema wengine wengi wataambukizwa katika wiki na miezi ijayo. Mwandishi wetu Carol Pearson ametuletea ripoti inaosoma hapa studio na Esther Githuwat. Idara ya kuzuia na kudhibiti magonjwa hapa Marekani CDC inapuuzilia wasiwasi wa uwezekano wa maambukizo ya kirusi cha Ebola Marekani kwa sababu ya namna hospitali za Marekani zinavyofanya kazi kuzuia maambukizo. Wamarekani wawili wa wafanyakazi wa afya waliokuwa wakifanya kazi huko Afrika Magharibi wameambukizwa maradhi hayo katika siku za nyuma. Kirusi cha Ebola kilichosambaa huko Guinea, Sierra Leone na Liberia kiliua asilimia 90 ya wote walioambukizwa. CDC inasema kwa sasa kirusi hicho kimeambukiza asilimia 60, idadi ambayo wataalam wanasema inaonyesha matibabu yanafanya kazi. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, hapa Washington DC. Waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu aliondoa matumaini jana ya usitishaji haraka wa mapigano katika ukanda wa Gaza, akiwaambia Waisrael wajiandae na kampeni ya kupambana dhidi ya Hamas. Bwana Netanyahu alizungumza kwenye televisheni ya taifa Wakati katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Kimon alipoungana na viongozi wa dunia kutoa mwito wa usitishaji haraka mapigano huko Gaza. Nalo Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa liliidhinisha taarifa inayotoa mwito wa makubaliano ya muda ya kibinadamu ya kusitisha haraka mapigano bila masharti. Hata hivyo, Bwana Netanyahu alisema pendekezo hilo litawasaidia kundi la Hamas pekee huku likipuuzia umuhimu wa usalama kwa Israel. Rais Barack Obama anasema uthabiti wa hali ya baadaye kwa dunia unategemea mafanikio na juhudi binafsi kwa mataifa ya Afrika. Bwana Obama alikuwa akizungumza hapa Washington jana na kundi la vijana wapatao mia tano wanaoshiriki mafunzo ya kwanza kwa viongozi vijana wa Kiafrika yali. Washiriki walipewa mafunzo ya wiki sita za uongozi hapa nchini Marekani. Mkusanyiko wa vijana hao unafanyika kuelekea mkutano wa viongozi wa mataifa ya Afrika na Marekani unaotarajiwa kufanyika hapa Washington wiki ijayo na kuhudhuriwa na kiasi cha viongozi hamsini wa mataifa ya Afrika. unasikiliza kumekucha afrika matangazo yanaokujia kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington na habari zilizopewa uzito wa juu asubuhi ya leo ni mkutano ulioandaliwa na rais barack obama wa marekani ambapo amewataka vijana viongozi kutoka afrika kuwahamasisha viongozi wao kuleta mabadiliko ya utawala bora kuheshimu sheria na kuwawezesha vijana na wanawake kiongozi huyo wa marekani alikuwa akizungumza na vijana mia tano wanaoshiriki katika mradi aloanzisha wa kuwawezesha vijana wajasiriamali wa na viongozi wa Afrika. Abdshakur Abud alihudhuria kikao cha ufunguzi wa mkutano huo wa siku tatu hapa Washington na kutuandalia ripoti ifuatayo. Rais Obama alihudhuria kikao cha ufunguzi wa mkutano wa vijana viongozi wa Afrika Yali hapa Washington kwa kuzungumza na vijana kutoka mataifa 52 juu ya maswala kuhusiana na mustakbali wao, uwekezaji, ujasirimali, ulaji rushwa masuala ya viongozi na masuala mengine yanayohusiana na ushirikiano kati ya Afrika na Marekani. Katika hotuba yake ya ufunguzi alisema mradi huo hivi sasa utajulikana kama mkutano wa Mandela kwa ajili ya viongozi vijana wa Afrika na kwamba utapanuliwa marudufu kuwahusisha vijana elfu moja kila mwaka badala ya mia tano kwa wakati huu. Alisema mkutano mwingine mkuu utafanyika mwakani huko Afrika na kwamba mradi wa awali utazingatia mataifa matatu: Kenya, Ghana na Afrika Kusini. Swala muhimu alilogusia ni kuwaheshimu na kuwawezesha wanawake na kwamba ndio msingi wa maendeleo ya nchi yoyote. Is how it treats its women. Moja ya kipimo pekee cha kujua ikiwa taifa linaendelea na kustawi ni namna linavyoheshimu wanawake wake, na jambo hilo linaingia akilini, so, kwani wanawake ni nusu ya idadi ya wakazi wa nchi nyingi. Ukiwatenga wanawake, umetenga nusu ya wakazi ambao wangelikuwa madaktari, wasomi na viongozi. Basi ni lazima kuwawezesha wanawake ili kuweza kupata maendeleo, na ni kazi ya wote, si wanawake pekee, bali wanaume pia wanabidi kujihusisha na jambo hilo. Vijana hao walisambazwa katika vyuo vikuu mbalimbali wiki sita zilizopita ili kuweza kubadilishana na wataalamu wawekezaji, na wadau wengine ujuzi, maarifa na maoni yao juu ya masuala muhimu yanayohusu na namna ya kujihusisha katika uongozi barani Afrika. Naibu waziri wa nishati wa Tanzania Stephen Masele anasema wamefurahi na yale walioshuhudia na yale Rais Obama aliyoeleza. Vijana, kama unavyofahamu, ndio nguvu kazi kubwa Afrika, na serikali za Afrika zinapaswa ziongeze jitihada za kuhakikisha kwamba wana mikakati ya kuwashirikisha kikamilifu vijana ili waweze kutumia ujuzi nguvu zao pamoja na maarifa katika kuleta maendeleo ya bara la Afrika. Kama alivyosema, umemsikia pia kwamba anapenda uh, kuona wanawake na vijana wanahusishwa zaidi katika uh, madaraka na kuamua maamuzi ya nchi zetu akiamini kabisa kwamba karne hii ni karne mpya ambayo inaita Uh, akili mpya, changamoto mpya, uh, ili kuweza kusukuma gurudumu la maendeleo kwenye bara la Afrika. Kwa hiyo anaamini kupitia fursa kama hii tunaweza kabisa kubadilisha nchi zetu na tunaweza kabisa kubadilisha bara la Afrika na tukapiga hatua ya maendeleo. Vijana hao watapata fursa kuzungumza na viongozi wengine mbalimbali mbali wa serikali, wabunge, wafanya biashara na mashirika ya kiraia hapa Washington mnamo siku tatu za mkutano wao na kuwa viongozi wa mradi huo wanaporudi nyumbani. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya amerika VOA kutoka hapa Washington DC. Ninaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Bunge la Marekani limeidhinisha mswada ambao utakuwa na mabadiliko muhimu katika shirika la kimataifa la utangazaji la serikali ya Marekani. Hatua hizo za pamoja zilipitishwa kwa kura ya pamoja hapo jana. Kura hiyo itaondoa nafasi ya magavana wa bodi ya shirika hilo na badala yao kumwajiri mkurugenzi mmoja wa kudumu ambaye ataongoza shirika la sauti ya Amerika VOA. Pia litajumuisha pamoja Radio Free Europe Radio Liberty na Radio Free Asia na mtandao wa utangazaji wa mashariki ya kati, Middle East Broadcasting Network, kuingia katika shirika lisilo la kiserikali liitwalo mtandao huru wa habari Freedom News Network. <muchas> Tunaendelea na ripoti za waandishi wetu. Wakati jamii ya wa Waislamu huko Kenya ikiendelea kusherehekea siku kuu ya Eid, viongozi wa Kiislamu nchini humo wameshtumu vikali mauaji yanayoendelea katika ukanda wa Gaza huko Mashariki ya Kati na kutoa mwito wa mapigano hayo yakomeshwe. Kutoka Nairobi, mwandishi wetu Mwaige Konyo ana taarifa zaidi. Muhammad Rasulullah, wakati jamii ya wa Waislamu inaendelea kuadhimisha kumalizika kwa mwezi mtukufu Ramadhani, ibada maalum zinaendelea kufanyika kote nchini Kenya, huku viongozi wa Kiislamu wakitoa wa wito wa kuwepo kwa mashikamano na kudumishwa kwa amani kote nchini. Serikali ya Kenya imetoa ilani kwamba itakuwa ni siku rasmi ya mapumziko kote nchini ili kuadhimisha sherehe za Idrifitri. Afisi zote za serikali zitafungwa kuambatana na ilani hii ya serikali, lakini katika ibada maalum zinazoendelea kote nchini Kenya Baadhi ya vijana wa Kiislamu walibeba mabango yenye kuilaani serikali ya Israel kwa mauaji ya watu wasiokuwa na hatia katika ukingo wa Gaza. Wallahi, ni mambo ya kusikitisha, mambo ya kusikitisha kwa kwamba wanauawa watoto wadogo, wanauawa wakina mama. Na wanadai kwamba Umoja wa Mataifa unastahili kuchukua jukumu la kukomesha mapigano hayo, hususan mauaji ya watoto na wakina mama wasiokuwa na hatia wanadai badala ya Umoja wa Mataifa kukomesha mapigano hayo na kuchukua hatua madhubuti zinazostahili, umoja huu umekuwa na uonevu na mapendeleo, wanasapoti upande mmoja. Vipi utafanya amani? Wewe utasuluhisha watu ambao wewe mwenyewe unasapoti upande mmoja, upande mmoja. Waislamu wanashauriwa kukatazana maovu, hasa wakati huu wanakabiliwa na udhalimu na kunyanyaswa, ili wasiweze kupotoshwa na katika baadhi ya ibada zinazofanyika sehemu mbalimbali hapa nchini, jamii ya Waislamu imetakiwa kujiepusha na visa vya kigaidi kote nchini. Wenye wanaendeleza ugaidi si Waislamu wenye tunakaa pamoja sisi. Tunataka mwenye anaona mutu ile anaendeleza mambo ya uhalifu si moja wetu. Kama Waislamu lazima tueleze ofisa wa serikali ile wanafaa. Na kadhi mkuu nchini Kenya, Maalim Mohamed anasema kwamba ni muhimu kwa Waislamu na wasiokuwa Waislamu kudumisha umoja na kukabiliana na masuala yanahusika na amani kote nchini. Mwito wetu leo ni kupatikana umoja kati ya Waislamu na pia wasiokuwa Waislamu ili sisi tu face challenges ambaye inatukumba, ambaye ni masala ya amani, masala ya insecurity ambaye iko katika nchi yetu na imetukumba. Mwage kwenye Sauti ya Amerika, Nairobi. Karibu msikilizaji, kipindi kingine cha salamu za Idi, ikiwa basi ni Idi el-Fitri moja kwa moja. Anayetufungulia uwanja wetu wa salamu, tunaelekea moja kwa moja hadi kule jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Mimi naitwa Sunday Shomari ka mkawa kula, nimeitwa kwa jina ya Ramulen Rashidi. Ujumbe wangu, nimefuraha sana. Nimefuraha kwani mimi nimekuwa mwislamu nimefunga katika mwezi mtukufu wa Ramadhani siku makumi tatu, nimesali tarawe, nimesali vipindi vyote tano, nimemshukuru Mungu, kwani amenifikisha mwisho wa mwezi huu. Kwa hiyo nimetoa shukurani kwa yeye, njo mkuu mwenye anaumba ardhie na bitu yote, nimeshukuru sana hivi. Nimetuma nime tu, nime ujumbe wangu kwa mke wangu amekuwa mji wa Kindu, e, Zuena Mwavita, nimetuma ujumbe wangu kwa... shereki yangu amekuwa Lumbashi eh, Dr. Amisi nimetuma ujumbe wangu kwa mdogo wangu eh, bwana Rashidi Tua. Nimetuma ujumbe wangu kwa ndugu wangu wengi wote wamekuwa Kindu na Kasongo. Mimi ninachofahamisha anaitwa Sheikh Midi Lubangi Mahmud, akumbuka mbele waislamu wote kwa jumla, wenekupatikana Marekani, wene kupatikana ulimwengu mzima, kama vile ndugu yangu pale amepatikana London, Haji Amani Eh, Sauda Amani na wengine wote waislamu wote wa jumla na wasiokuwa Waislamu wote tunawatakia kheri na amani ya Mwenyezi Mungu yafikia be ni. Ni tunapasha kujenga amani na kuwa pamoja, kupendana na tusiweke ubaguzi katika dini. Madini yote yanapasha kutumika pamoja na kusaidiana sana. Waislamu wote tawatakia Angel Mubaraka, kila la kheri, Mungu awashukishie. Mungu akubali saumu yao, akubali pia toba yao, akubali sala yao, walisimama usiku kwa kumuomba Mungu. Nikitaja moja moja, basi itafikia ni wataje ulimwengu mzima hivi, nawatakia kila Waislamu salamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh. Mimi jina langu wana Hamis bin Sokoni Kondo. Ndio, uh, ni watu gani ambao naweza kuwakumbuka kwa siku ya leo hii ambao basi ya kwamba siku za leo tunaweza kuwakumbuka wandugu wote Waislamu, kwanza wa Jamhuri ya Kongo, na pia hasa sisi wengine tunaziwatakia jamaa hivyo hivyo, mji tuliotoka mji wetu wa Kasongo Tongoni, mji wa babu walitoka. Tunawapongezi poleni na saumu mwezi mtukufu tunamaliza hey. tunawatakia wengine heri mwezi mtukufu tunamaliza nao pamoja mji wa Kisangani na ao tu hapo tunao Kinshasa kwa jumla wi oui. Mimi jina yangu ni Barwani Omari, eh, na nawatumia waislamu wote ya vila Kinshasa surtu wa, wa vijana nimewatakia ni Idi Mbaraka. Nawatumia wandugu yangu hiko Kindu, mkubwa wangu Kasongo Ramazani Dinamo, Kasongo Kayu na Saidi Omari, niwatakia mchana waleo mwema. Sisi waislamu wote tumesaumu kwa hali ya ya ukimya na tunashukuru Allah ambaye ametuwezesha kabisa, yani kudiriki mwezi mtukufu wa Ramadhani na saumu kabisa. Mwenyezi Mungu ameturehsishia, hali ya hewa ilikuwa nzuri, hapakuwa mvua, hapakuwa jua. Nilikuwa nataka kutoa kwa salamu zangu za rambirambi kwa jumuia za ktokabiria dunia nzima, hasa makao makuu Dares Salamu hapo mbele, hata wamridi wote wakadiria hapa Kongo na Bukavu, hasa sana kwa Shekhe Abdul Azizi ambaye ni shekhe wa eh wa tarika wa goma wa Kongo nzima na pia baba na mama na wamridi wote kwa ujumla, insha Allah. Asante sana Sandey Shomari na kipindi hicho murwa kabisa cha salamu za Id. Na ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Wanawake wawili waliojitoa wa mhanga wamefanya mashambulizi jana huko kaskazini mwa Nigeria, ghasia za karibuni kutokea katika mji wa Kano. Nigeria imeweka karantini kwenye hospitali moja hapo jana baada ya mgonjwa wa kwanza kugundulika na ebola nchini humo kufariki wiki iliyopita. Hatua hiyo imechukuliwa wakati mataifa Afrika ya Afrika magharibi yanakabiliana na namna ya kudhibiti virusi vya ugonjwa huo ambavyo vimeua takriban watu mia saba katika eneo hilo. Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu aliondoa matumaini jana ya usitishaji haraka wa mapigano katika ukanda wa Gaza, akiwaambia Waisrael wajiandae na kampeni ya kupambana dhidi ya kundi la Hamas. Bwana Netanyahu alizungumza kwenye televisheni ya taifa wakati katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Kemon alipoungana na viongozi wa dunia kutoa mwito wa usitishaji haraka wa mapigano huko Gaza. Rais wa Marekani Barack Obama anasema uthabiti wa hali ya baadaye kwa dunia unategemea mafanikio na juhudi binafsi kwa mataifa ya Afrika. Bwana Obama alikuwa akizungumza hapa Washington jana na kundi la vijana wapatao mia tano. Bunge la Marekani limeidhinisha mswada ambao utakuwa na mabadiliko muhimu katika shirika la kimataifa la utangazaji la serikali ya Marekani. Hatua hizo za pamoja zilipitishwa kwa kura ya pamoja hapo jana. Kura hiyo itaondoa nafasi ya magavana wa bodi ya shirika hilo na badala yao kumwajiri mkurugenzi mmoja wa kudumu ambaye ataongoza shirika la Sauti ya Amerika, VOA. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Kumbuka, anaweza kufuatilia matangazo haya pia kupitia mtandao wetu wa internet, www voa swahili com, hali kadhalika kwenye mtandao wa Facebook na vilevile vile kwenye Twitter. Hapo baadaye kesho tutakuletea makala vijana. Usikose kuungana nasi tena kwa habari moto moto kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti Amerika. Huo basi ndo mwisho wa matangazo yetu Kumekucha Afrika asubuhi ya leo. Ungana nasi tena hapo kesho saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa 11 asubuhi huko Afrika ya Kati. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi Dudon Shubahiro, mimi ni msimamizi wa matangazo haya Esther Githuyuat, na studioni hapa hivi leo nimeshirikiana naye Mkamiti Kibayasi. Tunawatakia siku njema kutoka studio zetu za Sauti ya Amerika, hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC.