Mashirika ya habari ya Russia yamesema Rais Vladimir Putin amewataka wabunge wa Russia kutengua haki walioitoa kwa vikosi vya Russia kuingilia Ukraine. Ripoti hiyo inasema kuwa Rais Vladimir Putin alitoa ombi hilo katika bunge kuu leo Jumanne. Jumatatu jioni, Rais Barack Obama alitoa mwito kwa bwana Putin kwa njia ya simu kusaidia kutekeleza mpango wa kiongozi wa Ukraine Petro Poroshenko Poroshenko wa kuzuia mizozo na alianza na sitisho la mapigano Ijumaa iliyopita. Ikulu ya White House imesema rais Obama alitoa mwito kwa bwana Putin kuweka shinikizo dhidi ya wa Ukraine wanaotaka kujitenga na wanaunga mkono kuzingatia sitisho la mapigano la wiki nzima na kuzuia kuingia kwa silaha katika mpaka wa Russia na Ukraine. Maafisa wa afya wanajaribu kufanya utafiti kujua nani katika ndege kadhaa kote Afrika Magharibi wiki iliyopita alikuwa karibu na mtu mmoja ambaye baadaye alikufa kwa ugonjwa wa Ebola. Patrick Sawyer alipanda ndege huko Liberia iliyopitia Ghana na kubadilisha ndege nchini Togo kuelekea Nigeria ambako alikufa kutokana na virusi vya Ebola Ijumaa iliyopita. Soya aliwekwa katika chumba cha pekee mara alipowasili Nigeria, lakini abiria wengine waliruhusiwa kuondoka katika uwanja wa ndege mara walipogundua kuhusu mlipuko wa ugonjwa huo. Mashahidi wanasema Soya alikuwa anatapika na kuarisha katika moja ya ndege alizopanda, lakini wataalamu wa afya wanasema hiyo haitoshi kuambukiza wengine. Ili kuambukizwa Ebola, inahitaji mgusano wa majimaji na mtu aliyeathiriwa. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Maafisa wa Afghanistan wanasema mjitoa mwanga amemuua binadamu wa binamu wa rais Hamid Karzai katika jimbo la kusini mwa nchi Kandahar. Maafisa wa eneo hilo wanasema Kashmat Karzai alikuwa amekaribishwa wageni katika nyumba yake kwa ajili ya sherehe za Id el Fitri leo Jumanne, wakati mtu mmoja alipotegua milipuko yake ndani ya kilemba wakati walipokuwa wakisalimiana. Hakuna aliyedai kuhusika na shambulizi hilo. Hashmat Karzai aliongoza kampeni za mgombea wa urais Ashraf Ghani, mmoja kati ya wagombea wawili wanaotazamiwa kuziba nafasi ya bwana Karzai. Baada ya miezi kadhaa ya kuwepo na tetesi, China imetangaza rasmi kufanya uchunguzi wa rushwa dhidi ya mwanasiasa mstaafu Zo Yong Kang ambaye hadi mwaka elfu mbili kumi na mbili alikuwa mmoja wa viongozi wa nchi wenye nguvu. Shirika la habari rasmi limesema leo kwamba mkuu huyo wa usalama wa zamani na mjumbe wa kamati ya kudumu ya chama yenye madaraka makubwa anatumiwa kwa ukiukwaji mkubwa wa sheria. Hakuna maelezo zaidi ya tuhuma za uhalifu dhidi ya Zoo yaliyotolewa na shirika la habari la Xinhua. Umoja wa Mataifa umeweka vikwazo dhidi ya miliki ya meli ya Korea Kaskazini iliyokamatwa mwaka jana na Panama wakati ikijaribu kuvusha kinyume cha sheria silaha kutoka Cuba. Kamati ya baraza la usalama ya vikwazo dhidi ya Korea Kaskazini ilipiga kura Jumatatu kuweka katika orodha ya kuzuiwa kwa kampuni ya usafirishaji wa majini yenye makao yake Pyongyang. Kamati hiyo imesema kampuni hiyo ilikuwa na mchango mkubwa wa kupanga usafirishaji ambao uliingiliwa Julai 2013 karibu na mfereji wa Panama. Silaha hizo ambazo hazikuwa na kibali zilipatikana katika meli ya Chong Chong Gang ni pamoja na ndege mbili za kivita aina ya MiG 21, makombora na silaha nyingine zilizokuwa zimefichwa kwenye mifuko ya sukari. Mlipuko wa ugonjwa wa kipindupindu umepiga kaskazini mwa Kamerun na kuua zaidi ya watu mia mbili chini ya mwezi mmoja. Serikali ya taifa hilo la Afrika ya Kati na mashirika ya misaada wamesema, baadhi ya watu walioathiriwa ni wakimbizi wanaotoroka mapigano ya kundi la wanamgambo la Nigeria Boko Haram. Daktari wa eneo la kaskazini kabisa la Kamerun anayeshughulikia masuala ya afya, Rebeka Chao, amesema idadi ya vifo kutokana na ugonjwa huo katika mahospitali imevuka mia moja na vifo nje ya mahospitali inakadiriwa kuwa idadi hiyo hiyo. Mlipuko huo unafuatia kuwepo na mvua kubwa zilizosababisha mafuriko. Waziri wa Afya wa Kamerun Andre Mamafoda ameambia Sauti ya Amerika kuwa watu wengi walioathiriwa na kipindupindu ni watoto walio chini ya umri wa miaka mitano na wanawake. Makundi ya kutetea haki za binadamu na Wizara ya Mambo ya Nje ya Marekani wameendelea kutoa wito kwa Iran kuwaachilia watu wanne waliokamatwa wiki iliyopita akiwemo mwandishi habari wa kujitegemea wa gazeti la Washington Post aliyoko Tehran, Jason Razayan na mwandishi wengine wawili. Human Rights Watch alisema Jumanne kwamba Iran haina budi kuwaachilia haraka, isipokuwa kama serikali inawafungulia mashtaka yanayoeleweka na, na, na kuwahakikishia kuwepo kesi zenye haki. Ana uraia wa nchi mbili, Marekani na Iran. Mkewe Yegane Salehi ni raia wa Iran na mwandishi wa kujitegemea kwenye gazeti moja katika nchi za jumuiya ya Kiarabu, wakati watu wengine wawili waliokamatwa ni raia wa Marekani. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani, Jen Saki, amesema jana kwamba Marekani ina hofu juu ya hali hiyo na imeitaka Iran kuwaachilia haraka.