Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA. Tunatangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu kwa matangazo yetu ya asubuhi yanaoanza saa 12 kwa saa za Afrika Mashariki, saa 11 Afrika ya Kati. Leo ni Jumatano, Julai 30, 2014. Naitwa Esther Gidhui Yuwat. Na mimi ni Sandey Shomari. katika matangazo yetu asubuhi ya leo, Josephin Kuleya kutoka Kenya aliyeshiriki katika programu ya vijana apata fursa kumuuliza swali Rais Obama. Ndiyo kabisa, amejibu, kwa sababu kazi ya kufuatilia viongozi ya South Africa ni kazi ya kila mtu. Yeye atafanya jukumu lake kama mwanzilishi wa programu, na sisi kama youth huko mashinani tutaendelea kufuatilia na wakubwa wetu na katika habari nyingine, vijana wa Tanzania walioshiriki katika programu hii ya Obama ya vijana iliyoandaliwa naye hapa Marekani waeleza manufaa ya programu hiyo, swala la vijana kuandaliwa, hasa vijana ambao walio katika ngazi za vyuo na walio katika sekondari. Unakuta kila sehemu unakuta vijana wanafanya internship. Ni vidokezo vya habari tulizokuandalia asubuhi ya leo. Msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho matangazo haya, lakini kwanza huyu hapa Sande Shomari na habari za dunia. Kiongozi wa kijeshi wa kundi la Hamas ambaye hajitokezi sana hadharani amejitokeza jana na kukataa sitisho lolote la mapigano na Israel mpaka matakwa ya kundi hilo yatimizwe. Mohamed Deif alionekana kwenye vyombo vya habari vya Palestina Jumanne akikariri matakwa ya Hamas kwamba Israel iondoe ukaliaji wake wa kimabavu huko Gaza. Deif anatumia baskeli ya wa walemavu baada ya kunusurika jaribio la mauaji la Israel. Daktari mwenye umri wa miaka 39 aliyekuwa akiongoza mapambano dhidi ya ugonjwa wa ebola huko Sierra Leone amefariki dunia kutokana na ugonjwa huo. Mganga mkuu wa nchi hiyo anasema Dr Umar Khan alifariki dunia Jumanne jioni. Kifo cha Khan kimetokea wiki moja tu baada ya kugunduliwa na ugonjwa huo. Siku ile rais wa Sierra Leone Ernest Bai Koroma alikuwa anatarajiwa kutembelea kituo cha matibabu cha mji wa kaskazini mashariki wa Kailahun. Kijana huyu daktari, ambaye ametibu zaidi ya watu mia moja wenye ugonjwa wa Ebola, alikuwa ni shujaa wa taifa hilo huko Sierra Leone. Na nchi za jumuiya ya Ulaya zimekubaliana kuweka vikwazo vipya dhidi ya Rusia ambavyo vitalenga miongoni mwa mambo mengine, sekta ya ulinzi na huku Washington ikijiandaa kuvifuata. Mwandishi wa sauti ya Amerika, Lisa Bryant, anaripoti kutoka Paris, na Esther Gidhu yuwat anayesoma ripoti hiyo. Hatua hiyo inafuatia makubaliano ya mabalozi wa jumuia ya Ulaya kwenye mkutano wa Brussels. Na vikwazo hivyo vipya vinategemewa kuanza kutekelezwa mara moja, na ingawa maelezo kamili hayajatolewa, vinalenga kuathiri sekta muhimu za Russia kama vile uchumi, mafuta yake, teknolojia, sekta za benki na ulinzi mabalozi hao pia waliongeza orodha ya watu wanaopigwa marufuku kusafiri ndani ya nchi za jumuiya hiyo pamoja na kudhibitiwa kwa mali zao. Jumuiya hiyo yenye nchi ishirini na nane katika siku za karibuni imeiwekea vikwazo Russia kwa kuunga mkono maasi ndani ya Ukraine, lakini vikwazo hivyo havijaonekana kuwa na madhara makubwa. Wachambuzi wanasema shinikizo kali kutoka Washington pamoja na kutunguliwa kwa ndege ya Malaysia mashariki mwa Ukraine iliyoua takriban Waholanzi 200 imeifanya jumuiya ya Ulaya kutafakari. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Ndege ya kijeshi ya Libya imeanguka jana katika eneo tete la mashariki la Bengazi wakati wa mapigano kati ya wanamgambo wa Kiislamu na majeshi ya Libya. Haikujulikana mara moja kama ndege hiyo ilikuwa na matatizo ya kiufundi au ilishambuliwa. Shahidi mmoja anasema rubani wa ndege hiyo aliruka. Afisa wa kikosi maalum aliliambia shirika la habari la Reuters kwamba majeshi yalikimbia kituo chao huko kusini mashariki baada ya shambulizi kali kutoka kwa wanamgambo wa wapiganaji wa Kiislamu na wanamgambo wa zamani. Rais Barack Obama ametangaza vikwazo vipya vinavyolenga sekta za nishati, fedha na ulinzi za Russia kupinga msimamo wa Moscow kuunga mkono waasi mashariki mwa Ukraine. Bwana Obama alisema hayo leo Jumatano kwa White House, akisema kwamba vikwazo hivyo vipya pia vinatokana kuangushwa kwa ndege ya Malaysia ambayo iliua watu wote 298. Wachambuzi wanasema ndege hiyo iliyoangushwa mashariki mwa ukraine iliangushwa na kombora la Russia ambalo linadhaniwa kurushwa na waasi ambao waliamini ndege hiyo ilikuwa ya Ukraine. Unaendelea kusikiliza Kumekucha cha Afrika kutoka hapa Sauti ya Amerika. Matangazo haya yanakujia Uh, hivi sasa ikiwa ni alfajiri huko Afrika, na habari ambazo zimebeba uzito wa juu ni kuhusiana na mkutano huu wa vijana kutoka Afrika, ambapo leo ni siku yao ya mwisho wa mkutano huo wa mradi wa Mandela kwa ajili ya viongozi vijana kutoka Afrika uliokuwa unaendelea hapa jijini Washington kwa siku tatu. Vijana wapatao mia tano kutoka nchi za Afrika wamemaliza wiki sita za masomo na mazungumzo waliokuwa nayo katika vyuo vikuu mbalimbali. Kwa mkutano mkuu hapa mjini wamejadili pia masuala ya maendeleo na namna ya kuwahusisha vijana katika uongozi, biashara na maendeleo. Mmoja wao ni Josephine Kulea kutoka Kenya, aliyemweleza mwenzangu Abdushakur Abud kwamba wamepata mafunzo ya maana na wapo tayari kabisa kuwasaidia wenzao wakirejea nyumbani. Kwa ujumla mimi nasema hichi kikao ni cha maana sana kwa sababu inahusisha watu youth na nimefurahia sana kuwa mmoja wa wale wame, wamekuwa kwa hiki kikao na tumekuwa hiyo wiki sita na sasa tunamalizia na najua itakuwa ni jambo uh, muhimu katika Afrika kwa kuijenga Afrika na kuendelesha Afrika. Na katika wiki sita mmepata nini funzo unafikiri kubwa kwako? Funzo kubwa kwangu ni kwamba kila mtu ako na kitu cha maana cha kurudisha nyumbani. Haitegemei kama weo una kazi kubwa ndogo, lakini wewe pale ukiwa mashinani ukiwa nyumbani unaweza fanya jambo nzuri kubadilisha mtu yoyote na kunufaisha kunufa, watu wote karibu na wewe wewe. Ulipata nafasi kusema na Obama, ulihisi vipi? Nilifurahi sana kwa sababu nimekuwa nikiinua mikono na watu ni wengi, na nikapendelea kwamba alimalizia na mimi na unafikiri amejibu swala lako namna ulivyotaka? Ndio kabisa, amejibu kwa sababu kazi ya kufuatilia viongozi ya South Africa ni kazi ya kila mtu. Yeye atafanya jukumu lake kama mwanzilishi wa hii program, na sisi kama youth. Huko mashinani tutaendelea kufuatilia na wakubwa wetu. na wewe huko nyumbani Kenya unafanya nini? mimi ni, natetea haki za watoto wasichana kwa hasa kukeketwa. Kama umesikia President Obama ametaja maneno ya female genital mutilation, mimi hiyo ni kazi yangu ya wa kutetea watoto kama hawa na watoto kuolewa mapema na kuwapeleka shule na kwa ujumla. Umeuliza swala kwamba ikiwa viongozi watafuatilia hilo ni tatizo kubwa. Unafikiri nini kufanywa baada ya Obama kusema vile? lakini nyinyi mnahisi mtafanya nini kukabiliana na swala hilo? Sisi kama viongozi ambao wamekuja katika kikao hichi, tunaona itakuwa pia jukumu letu sisi, tukirudi tukifuatilia, sisi wenyewe tuform network kubwa ambayo itatuwezesha kuweza, kuweza kuona kwamba maneno ambayo tunataka tuna yatekelezwe katika nchi zetu zinaweza kupitishwa. Na hatimaye networking au kuingilia kujuana na wengine hapa umefaidika kwa upande gapi wenzako kutoka Afrika? Ah, nimefaidika kwa sababu nimeweza kupatana na wengine niliku tulikuwa university tofauti, watu ishirini na tano, so tumeweza kushikana pamoja na tunajua ni tumeweza kuta kupata programs ambazo tutaenda kufanya nao nyumbani pamoja. Josephin Kuleya, msichana wa Masai kutoka Kenya, mwanaharakati wa masuala ya wanawake, akizungumza na Sauti Amerika. Unasikiliza Sauti Amerika kutoka hapa Washington DC, na tunaendelea na habari zaidi za dunia. Msuluhishi wa juu wa Marekani anasema hatatoa siku ya mwisho ya kufikia makubaliano na Iran. Wendy Sherman aliiambia kamati ya bunge jana kwamba miezi minne ijayo itatumiwa kuangalia kama kuna uwezekano wa kupata makubaliano ya pamoja, lakini alikataa kutaja siku nyingine ya mwisho na kusema utawala utaendelea kushauriana na baraza la bunge Marekani na washirika wake walikubaliana kuendelea na duru hii ya mazungumzo na Iran mpaka Novemba 24 wakati ilipojulikana wazi siku ya mwisho ya Julai 20 haitafikiwa. Shirika la habari la serikali la China linasema dazeni ya watu wamefariki dunia kufuatia shambulizi la kundi la watu waliojihami kwa visu katika jimbo tete la Xinjiang. Shirika hilo la habari linasema kundi hilo lilifanya mashambulizi mawili katika miji miwili na kuua wakazi wote wa kabila la Han na Uighur. Ripoti hiyo inasema polisi walijibu kwa risasi na kuua dazeni ya wa washambuliaji. Idadi ya watu waliojeruhiwa haijajulikana bado katika shambulizi hilo lilitokea karibu na mpaka wa China na Tajikistan na Pakistan. <mulia> Unasikiliza kumekucha Afrika kutoka hapa Sauti ya Amerika. Tukirejea katika ripoti za waandishi wetu, mlipuko wa kipindupindu umekumba eneo la kaskazini la Cameron na kuua zaidi ya watu mia mbili katika kipindi cha chini ya mwezi mmoja. Serikali nchini humo inasema baadhi ya waathiriwa ni wakimbizi wanaotoroka mashambulizi ya kundi la wanamgambo wa Nigeria, Boko Haram. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Moki Edwin Kinzeka ana ripoti kutoka Morua, Cameron. Waafisa wa afya katika eneo la kaskazini mwa nchi hiyo, Dr Rebecca Njao anasema idadi ya vifo kutokana na kipindupindu imeongezeka kwa zaidi ya mia moja na vifo nje ya hospitali zinakisiwa kupita mia moja. Mlipuko huo unafuatia mafuriko yaliotokana na mvua kubwa. Waziri wa afya ya umma wa Cameroon, Andre Mamafuda, aliiambia Sauti ya Amerika kwamba wengi walioathiriwa ni watoto wa chini ya umri wa miaka mitano na wanawake. Alishauri watu kutumia maji safi yasiyotokana na mito, kwa sababu maji ya mito imechafuliwa kwa kinyesi na bakteria zinazosababisha maradhi hayo. Anasema amewaomba kuchemsha maji kutoka vyanzo ambavyo wana mashaka navyo kabla ya kunywa, na kuzuia watoto kwenda haja kubwa vichakani na kwenye mito na badala yake watumie vyoo vya mashimo. Maeneo yaliyoathirika zaidi ni Logon Chari na Mayosava, ambapo kuna uhaba wa maji safi ya kunywa. Shirika la Msalaba Mwekundu nchini humo na kundi la kitaifa la madaktari yameonya kuwa ikiwa hakuna rasilimali za kutosha kupambana na maradhi hayo Cameron huenda ikarejelea mlipuko kama ule wa mwaka 2010 ambapo kulikuwa na kesi alfu kumi za kipindupindu na asilimia 80 ya waathiriwa walitoka eneo hilo la kaskazini. Na kuna matumaini makubwa kwamba chanjo ya kwanza dhidi ya ugonjwa wa malaria inakaribia kukamilisha hatua za kuweza kufikishwa madukani kwa watu kutumia. Hatua wa hiyo ni muhimu kabisa, ingawa chanjo imeweza kuzuia uambukizaji kwa robo hadi nusu ya watu waliofanyiwa majaribio, kwa hivyo si chanjo nzuri kama dawa nyinginezo lakini ugonjwa kama malaria ambao unaua watu laki sita kila mwaka, dawa hiyo huenda ikachukuliwa kuwa ni nzuri. Mwandishi wetu Steve Baragona anaripoti kutoka Washington na Abdu Shakur Abud anaisoma ripoti kamili. Dawa hiyo iliyotengenezwa na kampuni ya GlaxoSmithKline imeweza kuzuia chini kidogo ya nusu ya watoto wenye umri wa mia, miezi mi. Dawa hiyo iliyotengenezwa na kampuni ya GlaxoSmithKline imeweza kuzuia chini kidogo ya nusu ya watoto wenye umri wa miezi mitano hadi 17 kuambukizwa na malaria. Hiyo ni kwa mujibu wa utafiti mpya wa jarida la PLOS Medicine. Mtaalamu wa masuala ya milipuko ya ugonjwa Mary Hamel wa idara ya kudhibiti na kuzuia magonjwa ya Marekani, CDC, ni mojawapo waandishi wa utafiti huo. It's a So we kwa hakika 30... ninaweza kusema ni chanjo nzuri. Tulikuwa tunatizama ikiwa itazuia uambukizaji kwa zaidi ya asilimia 30. Ilizuia karibu theluthi moja ya kesi mbaya, aina ambayo ni ya hatari na kuweza kusababisha kifo. Chanjo nyingi zinaweza kuzuia uambukizaji kwa asilimia themanini hadi tisini au bora ya hapo, lakini hakuna chanjo dhidi ya kimelea cha ugonjwa kama malaria iliyowahi kutengenezwa namna hiyo. Hamel anasema ugonjwa huu ni kesi maalum. so the Mzigo unaotokana na malaria ni mkubwa It kote kusini mwa jangwa la Sahara, ambapo hata kiwango kidogo kama hichi kinaweza kuwa na manufaa makubwa mno. Katika sehemu zenye maambukizo ya juu, watoto wanaweza kuambukizwa mara kadhaa kwa mwaka, anasema. Chanjo hii inaweza kuzuia idadi kubwa ya watu kutokuwa wagonjwa unazuia asilimia 27 ya watoto kutoambukizwa, lakini haikuzuia ile aina inayosababisha maafa makubwa zaidi. Watafiti watafanya vipimo zaidi kuona kama kuongeza kiwango cha chanjo hiyo inaweza kuongeza chanjo kusaidia kulinda ugonjwa. Mtafiti wa malaria katika chuo kikuu cha Brown, Dr Jonathan Curtis amewatahadharisha wale wote wanaosherekea, akitoa hoja kwamba ikiwa chanjo hiyo inaokoa idadi ndogo tu ya vifo kwa gharama kubwa, je, ina manufaa yoyote? Anasema nani atalipia usambazaji wa chanjo hiyo ambayo sio rahisi kutengeneza? Je, watalipa kuzuia kesi ishirini za wagonjwa kati ya kila elfu moja kwa mwaka moja unusu? Hilo mimi sijui jibu lake. Anasema wafadhili wakuu wametoa wito wa kupatikana chanjo ambayo itaweza kuzuia zaidi ya asilimia hamsini ya asilimia 50 ya maambukizo ya hatari na kuzuia vifo, na chanjo ya GlaxoSmithKline haijafikia kamwe kiwango hicho. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka hapa Sauti Amerika, America, Washington. Huku kukiwa na mgomo wa kitaifa wa madaktari, maafisa wa Nigeria wanajitahidi kuzuia mlipuko wa Ebola baada ya mgonjwa wa kwanza wa Ebola kufariki wiki jana. Na kama anavyoripoti mwandishi wa VOA Heather Maddock kutoka Abuja, mgomo huo umeacha hospitali za Nigeria bila maandalizi yoyote ya kutibu au kudhibiti ugonjwa huo endapo utaanza kusambaa madaktari wanasema hospitali za Nigeria zinaelekea kuporomoka na kwamba wataendelea kugoma hadi pale serikali itakapotoa vifaa vya kutosha kuweza kutibu wagonjwa. Wachambuzi wanasema kwa kuangalia mahitaji ya hospitali madaktari wanasema ukweli, baadhi ya vifaa wanavyotumia havifai. utafiti hautekelezwi na hakuna hatua inayochukuliwa Ukiugin Okay, Iboibi, ambaye ni mkuu wa idara ya uhandisi ya politekniki ya jimbo la Delta, anasema hali katika hospitali za Nigeria inatisha tangu kitisho cha mlipuko wa Ebola wiki jana. Patrick Sawyer afisa wa Liberia aliingia nchini humo kwa ndege wiki jana. Ndege yake ilisimama huko Ghana na Togo kabla ya kuwasili Nigeria ambapo aliwekwa karantini mara moja lakini siku chache baadaye alifariki mjini Lagos, mji wenye watu milioni 21. Nina wasiwasi juu ya miji mikubwa ya Nigeria kama vile Lagos, Abuja na Kano kwa sababu serikali haitaweza kudhibiti mlipuko wa ugonjwa huo ikiwa hautazuiwa, maafisa wanasema wanajaribu kuwatafuta watu wote waliokuwa karibu na Soya. Mpaka sasa wamewapata watu 59 na hakuna aliyethibitika kuwa na ugonjwa wa Ebola, lakini kamishna wa afya mjini Lagos, Gide Idris, anasema huenda kuna watu wengine wengi. Anasema pia serikali inajiandaa endapo kutakuwa na mlipuko kwa kuwapima wasafiri wanaoingia nchini humo kwa kutoa hamasa pia kwa umma juu ya ugonjwa huo na kujenga kituo cha kuwatenga wagonjwa wa Ebola mjini Lagos. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea jukwaa la vijana mpango wa Rais Barack Obama wa kuwapa mafunzo na mbinu viongozi vijana kutoka barani Afrika, yaani Yali, ulioleta vijana 500 kutoka barani humo umewapa nafasi vijana kujifunza mambo mbalimbali mbali hapa Marekani. Lakini kuna vijana 50,000 waliomba nafasi hizo, lakini ni asilimia moja pekee waliopata nafasi. Leo katika jukwaa la vijana tumetembelewa na baadhi ya vijana hao waliokuja hapa kutoka nchini Tanzania, Chikulupi Njelu Kasanka, Lawrence Chuma na Belinda Wera na kwanza wanaeleza ni jinsi gani waliweza kupata nafasi hii ya pekee. Mimi naweza kueleza kwamba mchakato mzima wa kupata wakilishi wa kuhudhuria haya mafunzo ya uongozi ya Mheshimiwa Rais Obama yalikuwa ni ya ushindani mkubwa kwa sababu sasa hivi Tanzania tunaamini tuna vijana wengi ambao wana, wana penda masuala ya uongozi na wanajibidiisha katika masuala ya uongozi na pia kuna vijana wengi ambao wanafanya kazi nzuri sana katika sasa za, za kijamii na pia biashara. Sasa katika kutangaza huu mchakato wa kuja huku, kila mtu aliona, na vijana siku hizi tunatumia hii mitandao ya kijamii kusambaziana taarifa. Kwa hiyo kila mtu kwa nafasi yake unajipima kwamba je, naweza nikash, nikashiriki kikinyang'anyiro na nita nitapita? Sasa unajiangalia je, ninaweza? na nikiangalia kabisa huko nyuma nina nilifanya baadhi ya maswala ya uongozi kwa vigezo vyangu vya kuona kwamba kati niko chuo kikuu cha Dar es Salaam, nilishawahi kuwa kiongozi na pia nishawahi kushiriki katika nafasi za uongozi za chama. Na pengine kwako, bwana Lawrence Chuma, naam, wewe mpaka umeweza kupata nafasi hii, ni yapi ambayo uliyafanya na hatimaye ukajikuta leo umeingia kwenye hii nafasi? Binafsi nilikuwa mmoja kati ya watu ambao walipata bahati ya kuhudhuria nimekuwa kiongozi katika taasisi za inaitwa Youth of United Nations Association Tanzania kwa maana ya vijana wa Umoja wa Mataifa. Nimekuwa eh, mratibu wa masuala ya vijana katika ukanda wa maziwa makuu inaitwa Great Lakes Peace Initiative, eh, ambao ni mchakato wa kiserikali ambao unakutanisha nchi mbalimbali katika nchi za eh, maziwa makuu, na kwa hiyo nimeanzisha, nilianzisha programu nyingi sana zinazohusu masuala ya vijana kujengea uwezo Eh, kuwahamasisha kuingia katika maswala ya kiuongozi ya, ya lakini kushiriki katika shughuli za moja kwa moja katika kuleta maendeleo ya nchi kwa kwa ujumla. Kwa hiyo nimekuwa katika michakato hiyo mbalimbali, na nimekuwa pia ni m, eh, kama nilivyozungumza kwamba mimi ni, eh, eh, mtaalamu mwelekezi katika maswala ya, ya utawala bora, maswala ya demokrasia, maswala ya uwajibikaji. Kwa hiyo nimekuwa na uwezo mkubwa wa kuwashawishi viongozi, lakini pia kuwafundisha hasa viongozi serikali za mitaa kuweza kufahamu wajibu wao, lakini pia kuwafanya vijana washiriki katika michakato mbalimbali ya kimaendeleo. Na nikija kwako, Belinda, upo pale Arusha, yapi ambayo kwa upande wako yamekupa nafasi hii ambayo umeyafanya kule mengi? Amesema inaonekana zaidi sana ni nafasi kwanza ya uongozi, ilibidi uwe umewe, uweze kuonyesha kwamba umeweza kuwa na nafasi mbalimbali mbali za uongozi katika jamii uliopo Haijalishi ni ngazi ya kisiasa au hata kwenye uh, shule unayosoma. Kwa mfano, mimi nimesoma chuo cha mtakatifu Agustino Mwanza kule, kulikuwa kuna klabu mbalimbali za chuo ambazo niliweza kuwa kiongozi, na katika hiyo nafasi ya uongozi pia walikuwa wanaangalia kwamba umekuwa kiongozi kwa muda gani na umeweza kufanya nini katika ule muda. Sasa mimi, kuna programu mbalimbali ambazo tulianzisha pamoja na wenzangu, za programu ambayo iliweza kufanikiwa sana ilikuwa ni ya uh... Teenage pregnancy and drug abuse ambayo tulikuwa tunafanya kupitia organization moja inaitwa ISEC. Ile ilikuwa ilituwezesha sisi kuwafikia wanafunzi wengi sana wa shule za msingi, kwa sababu tuliona ni tatizo katika jamii yetu, kwamba watu wengi sana walikuwa wana wanaacha shule kwa sababu ya kupata ujauzito kwa wakiwa bado wanafunzi. Sasa tulikuwa tunafanya program ambazo tulikuwa tunawahamasisha kuelewa kwamba kuhusu mambo ya kuhusu ya uh, ngono salama uh, utumiaji wa madawa ya kulevya na vitu kama hivyo. Ikasaidia sana kupunguza namba ya wanafunzi ambao wataacha masomo au watakachia masomo yao kwa ajili hiyo. Mbali na hapo, pia nimekuwa nikihusika zaidi sana na kufanya warsha mbalimbali mbali kwa ajili ya vijana, kuwafundisha mambo madogo madogo, labda kama kujiandaa kwa ajili ya interview wakitaka kupata kazi, uongozi, jinsi confidence kwa wanawake, kujiamini. Kwa hiyo unakuta vitu kama hivyo vime, nadhani vilikuwa ni moja ya vitu ambavyo walikuwa wanaangalia, nikapata nafasi ya kushiriki. Sawa kabisa. Sasa kwa upande wa yale ambayo mmekaa hapa Marekani kwa muda huu wote, ambayo mmejifunza, kwanza demokrasia demokrasia ni kubwa sana, ukiangalia kwamba serikali iko iko inawashirikisha vipi wananchi, wananchi wanafahamu vipi maswala jinsi serikali inavyojiongoza. Lakini ukiacha tu maswala ya demokrasia, pia nimeangalia ni ushirikishwaji wa vijana katika kuwatayarisha kuingia katika maswala ya ajira, unakuta kila maeneo ambayo tumeweza kutembelea tumekuta kwamba swala la vijana kuandaliwa, hasa vijana nao walio katika ngazi za vyuo na walio katika sekondari, unakuta kila sehemu unakuta vijana wanafanya internship. Sasa ukiangalia okay, kwamba kule nyumbani kuna tatizo kubwa la kwamba vijana wetu wanamaliza mpaka vyuo alafu wanatoka kwa wanaingia kwenye soko la ajira, hawajia, hawajia, hawana hizi hizi hizi skills za uh, kusema kwamba wamepata ujuzi wa, wa, wa kujitayarisha katika kazi. Kwa hiyo hili ni jambo ambalo mimi kwa msingi nimeliona ni kubwa sana kwa hapa Marekani. Ni vijana waliokuja hapa Sauti Amerika kwenye jukwaa la vijana, Chikulupi Njelu Kasaka, Belinda Wera na Lawrence Chuma. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika na hivi sasa tutakusomea muktasari wa habari <muchas> Kiongozi wa kijeshi wa kundi la Hamas ambaye hajitokezi sana hadharani amejitokeza jana na kukataa sitisho lolote la mapigano na Israel mpaka matakwa ya kundi hilo yatimizwe. Daktari mwenye umri wa miaka 39 aliyekuwa akiongoza mapambano dhidi ya ugonjwa wa Ebola huko Sierra Leone amefariki dunia kutokana na ugonjwa huo. Mganga mkuu wa nchi hiyo anasema Dr. Umar Khan alifariki dunia Jumanne jioni. Ndege ya kijeshi ya Libya imeanguka jana katika eneo tete la mashariki la Benghazi wakati wa mapigano kati ya wanamgambo wa Kiislamu na majeshi ya Libya. Haikujulikana mara moja kama ndege hiyo ilikuwa na matatizo ya kiufundi au ilishambuliwa. Shahidi mmoja anasema rubani wa ndege hiyo aliruka nje ya ndege hiyo. Rais Barack Obama ametangaza vikwazo vipya vinavyolenga sekta za nishati, fedha na ulinzi za Russia kupinga msimamo wa Moscow wa kuunga mkono waasi mashariki mwa Ukraine. Bwana Obama alisema hayo Jumatano huko White House, akisema vikwazo hivyo pia vinatokana na kuangushwa kwa ndege ya Malaysia ambayo iliua abiria wote 298. Msuluhishi wa juu wa Marekani anasema hatatoa siku ya mwisho ya kufikia makubaliano na Iran. Wendy Sherman aliambia kamati ya bunge jana kwamba miezi minne ijayo itatumiwa kuangalia kama kuna uwezekano wa kupata makubaliano ya pamoja, lakini alikataa kutaja siku nyingine ya mwisho na kusema utawala utaendelea kushauriana na baraza la bunge. Marekani na washirika wake walikubaliana kuendelea na duru hii ya mazungumzo na Iran mpaka Novemba 24 wakati ilipojulikana wazi siku ya mwisho ya Julai ishirini haitafikiwa. Na shirika la habari la serikali la China linasema dazeni ya watu wamefariki dunia kufuatia shambulizi la kundi la watu waliojihami kwa visu katika jimbo tete la Xinjiang. Shirika hilo la habari linasema kundi hilo lilifanya mashambulizi mawili katika miji miwili na kuwa wakazi wote wa kabila la Han na Uyghur. Ripoti hiyo inasema polisi walijibu kwa risasi na kuwa dazeni wa ya washambuliaji. Idadi ya watu waliojeruhiwa haijajulikana bado katika shambulizi hilo. Na kwa muktasari huo wa habari, ndipo tunakamilisha matangazo yetu Kumekucha Afrika asubuhi ya leo. Ungana nasi tena hapo kesho saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa 11 alfajiri Afrika ya Kati. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi Deudon Shubahiro. Mimi ni msimamizi wa matangazo haya Estegtho Yuart, na studioni hapa leo nimeshirikiana naye Sunday Shomari. Tunaotakia siku njema kutoka studio zetu za Sauti ya Amerika, hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC.