Ya sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Mimi ni Meri Mgawe, na mimi ni Mkamiti Kibayasi, tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Alhamis, Julai 31 mwaka 2014 ambapo tunasikika katika mita bendi 19 na 22 katika masafa ya shortwave karibuni. na katika matangazo yetu ya leo tunakuarifu kuwa mlipuko wa ugonjwa wa Ebola Afrika magharibi wasababisha bara la Afrika kutoa tahadhari ya ugonjwa huo, Tanzania ikiwa mojawapo. Sisi na uongozi wa mamlaka ya viwanja vya ndege na uhamiaji, vilevile tukiwashirikisha, tujaribu kuweka taratibu ambazo zitaweza kudhibiti huu ugonjwa. Katika habari nyingine, tunakuarifu kuwa muungano wa vyama vya upinzani nchini Tanzania wagoma kurejea katika mjadala maalum kwenye bunge la katiba. Tuheshimu maoni ya wananchi, tuheshimu moyo wa rasimu ya katiba, halafu tuweze kuiboresha ile rasimu. Ee, hivyo ni vidokezo tu vya habari zetu za leo, mpenzi msikilizaji, lakini kwanza tutaanza kukusomea habari za dunia. Karibu. Mapigano yakiendelea hii leo kati ya Israel na Hamas huko Gaza, Umoja wa Mataifa unaripoti kwamba Wapalestina wengine 15 wanatafuta hifadhi katika maeneo yaliyosalama kwenye ukanda huo. Idadi hiyo imefikisha idadi ya wanaopata hifadhi kufikia karibu robo milioni, idadi ambayo ni mara nne zaidi ya idadi Umoja wa Mataifa iliyotabiri. Kutokana na ghasia hizo, Israel imepeleka wajumbe kuelekea Misri kuzungumzia uwezekano kusitisha mapigano. Lakini kwa jumla, juhudi za kimataifa za kusitisha mapigano hazijazaa matunda, ikiwemo mpango wa mwanzoni wa Misri ambao haukuwahi kutekelezwa. Rais wa Sierra Leon Ernest Bai Koroma ametangaza hali ya dharura nchini humo ili kusaidia nchi hiyo kukabiliana na mlipuko mbaya kuwahi kutokea wa virusi vya Ebola. Katika hotuba yake kwa taifa Bwana Koroma alisema serikali imeweka karantini katika maeneo yaliyogundulika na ugonjwa huo ikidhibiti mikusanyiko ya hadhara ikiangalia nyumba hadi nyumba kuwatambua watu walioathirika na kutathmini utaratibu kwa wasafiri kwenye uwanja mkuu wa ndege nchini humo. Atuahit hiyo itafanywa kwa siku 60 hadi 90. Rais huyo alisema Sierra Leone ipo katika mapambano makali, na kwamba kusambaa kwa Ebola ni zaidi ya nchi moja au jamii. Ili kuweza kukabiliana nayo, bwana Koroma alisema atakwenda nchini Guinea kesho kukutana na viongozi wenzake wa Guinea na Liberia. Pia aliakhirisha safari yake wiki ijayo kuelekea Washington ambako Rais Barack Obama ni mwenyeji wa mkutano unaowajumuisha viongozi kutoka mataifa barani Afrika. Kamishna mkuu wa idara ya haki za binadamu katika Umoja wa Mataifa Navi Pilei anasema kulenga miundombinu ya kiraia au kutumia majengo ya raia kwa ajili ya malengo ya kijeshi ni ukiukaji wa sheria za kimataifa za haki za binadamu na sheria ya kimataifa ya huduma za dharura. Aliwaonya wa Israel na wapiganaji wa Hamas kwamba huenda wakawa na hatia kukiuka misingi ya kibinadamu. Abdushakur Abod anaisoma ripoti kamili. Takwimu za Umoja wa Mataifa zinaonyesha kwamba raia wakiwemo watoto wengi na wasichana wanajumuisha asilimia 74 ya wa wapalestina 1200 waliouliwa katika mapigano ya siku 28 hivi sasa huko Gaza. Karibu wanajeshi 60 wa Israeli wameuawa, wakiwemo raia wawili Mkuu wa idara ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa anasema mashambulio dhidi ya maeneo maalum yanayotumiwa kutoa huduma za dharura peke yake huenda ikachukuliwa kuwa ni uhalifu wa vita. Anasema Wapalestina laki mbili elfu hamsini wanapatiwa hifadhi katika shule zinazoendeshwa na idara ya Umoja wa Mataifa ya huduma za dharura na kazi UNRWA huko Ghaza. Ameeleza kushambuliwa kwa shule hizo na majeshi ya Israel ni jambo lisilokubalika, na kulani pia Hamas kwa kutumia maeneo ya Umoja Mataifa kuficha silaha zao, akisema ni ukiukaji mkubwa wa kufanya maeneo Umoja Mataifa kutopendelea upande wowote. Alisema anaungana na dunia kulaani uvamizi unaofanyika Ghaza na hasa mauaji ya raia. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika hapa Washington DC. Timu ya wataalam wa kimataifa imelifikia eneo lililotokea ajali ya ndege nambari 17 ya shirika la ndege la Malaysia huko mashariki mwa Ukrain kwa mara ya kwanza baada ya siku kadhaa ya majaribio yaliyokwamishwa na ghasia katika eneo linalo hibitiwa na waasi wanaotaka kujitenga. Taasisi ya usalama na ushirikiano huko Ulaya iliyotangaza maendeleo hayo hii leo ikisema timu ndogo ya waangalizi wake ikiambatana na wataalamu wanne wa Uholanzi na Australia walifika kwenye eneo la ajali kwa kutumia njia mpya kufikia kwenye eneo Li, ilipotokea ajali inamaanisha kwamba timu hiyo inaweza kuanza kukusanya ushahidi muhimu kutoka kwenye mabaki ya ndege hiyo na kuongeza fursa ya kupata mabaki ya binadamu ambayo bado hayajaondolewa na kupata wajihi wao. Bunge la Ukraine limepinga ombi la kujiuzulu kwa waziri mkuu Arseni Yatsenyuk, aliyetangaza wiki hii kwamba ana nia ya kuacha madaraka baada ya vyama viwili vinavyomuunga mkono kuondoka kutoka serikali ya muungano. Bunge lilipiga kura hii leo kutokubali kuondoka kwa Bwana Yatsenyuk licha ya kwamba amepoteza uungaji mkono wa kisiasa. Hata hivyo, wabunge waliidhinisha mpango wa waziri mkuu huyo na kusaidia kifedha mapigano dhidi ya wanamgambo wanaotaka kujitenga huko Mashariki ya Kati. Rais Petro Poroshenko alipongeza uamuzi wa, wa leo wa kutoa fedha kugharimia mapigano akiwasifu wa, wa bunge kwa kufanya kazi pamoja licha ya kusambaratika kwa muungano wa utawala. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Serikali ya Kenya imeanza kuchukua hatua za kudhibiti kuenea kwa ugonjwa wa Ebola kutoka Afrika Magharibi. Mwangi Konyo yuko tayari kutupasha zaidi. Kufuatia habari za kuenea kwa ugonjwa wa hatari wa Ebola katika mataifa ya Afrika Magharibi, serikali ya Kenya kupitia wizara ya afya imeanza mipango ya kuwapeleka wataalamu wa afya kwenye mpaka wa Kenya na Uganda pamoja na vituo muhimu vinavyotumiwa na wasafiri kuingia nchini Kenya kutoka mataifa ya Afrika Magharibi. Pia shirika la ndege la Kenya Airways limeanza mkakati mpya ya kuhakikisha abiria wanaosafiri kutoka Afrika Magharibi wanakaguliwa kiafya ili kuhakikisha hakuna hatari ya kusababisha maambukizi ya ugonjwa huo nchini Kenya na eneo lote la Afrika Mashariki kwa jumla. Kwa kawaida, shirika la ndege la Kenya Airways hufanya safari 44 katika miji kumi muhimu ya Afrika Magharibi ambako ugonjwa huo wa Ebola umeenea kwa kasi. Kuna mashirika mengine ya ndege duniani ambayo yameanza kuchukua hatua kali kuhakikisha wasafiri wanakaguliwa kiafya ili kuzuia kuenea kwa ugonjwa huo katika mataifa mengine duniani. Hata hivyo, serikali ya Kenya bado kutangaza ugonjwa huo wa Ebola kama msiba wa kitaifa, kwa sababu hakuna mtu hata mmoja amegunduliwa na ugonjwa huo hapa nchini Kenya, lakini raia wa Kenya wanaoishi kwenye mpaka wa Kenya na Uganda wana wasiwasi mkubwa kuhusu hatari ya kuenea kwa ugonjwa huo kupitia nchi ya Uganda. Tuko na wasiwasi wasi kwa sababu ugonjwa, sisi tunapeleka watu kutoka Kimaiti, tunasonga mpaka Malaba huko, na ndiyo maeneo ya Ebola. Katika baadhi ya vituo vya afya magharibi mwa Kenya hakuna wataalamu wa kutosha kuwahudumia wakazi wa maeneo ya mpakani. Shita tukienda hapo tunaambiwa, takitare muvumilie, takitare ni mmoja So, tukipata, maybe ni kurifa na ile wakati wa kurifa unajua tuna hata ambulance. Wataalamu wa afya kwenye mpaka wa Kenya na Uganda, yaani sehemu za Busia na Malaba, wanasema hawajapata kesi yoyote kuhusu ugonjwa huo katika sehemu hiyo. Okay, hatujapata any cases. Sisi pia tumesikia tu kutoka kwa mtandao ya kwamba kuna outbreak ya Ebola. Tayari ugonjwa huo wa Ebola umewaua watu wasiopungua 660 katika nchi za Afrika Magharibi. Wengine elfu moja mia mbili wameambukizwa virusi vya ugonjwa huo. Visa kadhaa vya ugonjwa huo vimegunduliwa nchini Nigeria, Liberia na Sierra Leone. Kwa hivi sasa serikali ya Kenya imetangaza hatua za tahadhari ili kuhakikisha ugonjwa huo hauna nafasi ya kuingia nchini Kenya na Afrika Mashariki kwa jumla —Mwaiki kwenye Sauti America, Nairobi. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Wafanyakazi wa uokozi huko magharibi mwa India Naam, msikilizaji, basi vilevile, kule nchini Tanzania, muda mfupi uliopita, niliweza kuzungumza na msemaji wa Wizara ya Afya Bwana Nsakrisi Mwamwaja, naye alikuwa na haya ya kusema kuhusiana na juhudi wanazozifanya huko Tanzania kukabiliana na ugonjwa wa Ebola. Kwa hiyo sasa hivi ni kwamba tumejikumbusha tena, tumewaambia watu wajikumbushe Eh, tumeunda timu ambazo zitafuatilia ugonjwa huu kwenye viwanja vya ndege pamoja na mipaka ile mikubwa, tuhakikishe kuna mambo ambayo itabidi sisi na uongozi wa mamlaka ya viwanja vya ndege na uhamiaji, na vile vile tukiwashirikisha, tujaribu kuweka taratibu ambazo zitaweza kudhibiti huu ugonjwa. Pia kuna timu ya namna ya kuhudumia wagonjwa na na sehemu ambazo tunategemea tu, sasa hivi tuweze kuziainisha lakini ambazo tunaweza kwenda kuwapeleka au wagonjwa ambao tutawahisia e, na jinsi ya kuchukua sampuli za wagonjwa na la muhimu sana ni elimu ya afya, elimu ya afya kwa wananchi kupitia kwenye redio e, kupitia kwenye e, ma, magazeti, kupitia kwenye tv zetu, nafikiri hilo litakuwa ndio swala letu kubwa sana. Je, Tanzania ujuzi wake uko kwa kiasi gani, kwa kiwango gani kutambua kwamba kweli huyu mtu ana ugonjwa wa Ebola? Kwa sababu tunaambiwa dalili zake zinaweza zikawa ni kama zile za mtu mwenye influenza au malaria. Sisi wataalamu wetu wamefundishwa hizo dalili, lakini confirmation ni maabara na mara nyingi maabara kwetu sisi, nafikiri kwa hapa Afrika Mashariki, sampuli kama tunataka tu confirm ni ile ya wenzetu wa Uganda ambayo iko Entebe su kufuatilia katika maeneo ya mipaka, labda na kwenye viwanja vya ndege, mtakuwa tu mkiangalia hizo dalili ama kuna utaalamu wote mnaoweza kuutumia, labda kama teknolojia ya kikompyuta ama ya nini? Kama vile tunaona kule bara la Asia hivi leo, wametangaza wanatumia aina fulani ya teknolojia ya kompyuta kujua huyu mtu ana ugonjwa wa Ebola. Kwa sasa naweza kusema ni dalili, na tukumbuke kuwa mara nyingi hizo dalili ndio zinaendelea, huyo mtu mgundua, basi tunamweka kando na na, kutumia maabara. Njia zingine ambazo zinaweza kutumika kwa haraka tunazitumia, lakini ukumbuke vile vile kwamba huu huu ugonjwa ndio hivi sasa tuko katika kukabiliana nao iwapo utakuja, kwa hiyo kama itakuja teknolojia hiyo nyingine ambayo sasa hivi inaendelea, vile vile sio vibaya kwamba si hatuwezi kuikataa, tutaitumia tu... kwa upande wa tiba, je, mtu akigundulika kwamba ana ugonjwa huu Tanzania anaweza akakabiliana na tiba? Kumbuka u ugonjwa huu kama inavyojulikana ni kuwa hauna dawa, lakini kukabiliana na zile dalili ambazo zitakuwepo kwa wakati huo, tunaweza kukabiliana nao, tiba zipo na sasa hivi tunaangalia namna ya usambazaji wa vifaa vya kujikinga tuna tunaita vifaa kinga. Ni msemaji wa wizara ya afya nchini Tanzania akizungumza na sauti Amerika kutoka Dar es Salaam ezaji basi. Hapo kesho katika mjadala wetu maalumu usikose kutusikiliza, ambapo tutakuwa tukizungumzia kuhusu mkutano uliohusisha takriban vijana viongozi mia tano kutoka barani Afrika uliofanyika wiki hii hapa Washington DC. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Ninaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Wafanyakazi wa uokozi huko magharibi mwa India wanafukua matope ili kuwatafuta walionusurika kwenye mmomonyoko wa ardhi ambao umeua watu wasiopungua 21. Maafisa wanahofu kwamba zaidi ya watu 100 wamepotea baada ya mmomonyoko wa ardhi wa jana uliotokea kwenye kijiji cha Malin, kiasi cha kilomita 60 kutoka mji wa katika jimbo la Maharashtra. Mvua kubwa na mawasiliano mabaya katika maeneo madogo yalikwamisha juhudi za uokozi zinazofanywa na timu ya dharura. Mmomonyoko wa ardhi ni tukio la kawaida katika eneo wakati wa msimu wa masika kutoka mwezi Juni hadi mwezi Septemba. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry amekutana na waziri wa fedha wa India Arun Jaitley wakati wa ziara yake iliyolenga kuimarisha uhusiano wa uchumi kati ya taifa hilo lenye demokrasia kubwa sana duniani. Bwana Kerry aliongozana na waziri wa biashara Penny Pritzker huko New Delhi kuisihi India kuachia upinzani wake kwenye mageuzi ya biashara ulimwenguni ambayo wachumi wanasema itachochea ukuaji wa uchumi duniani. Leo ni tarehe ya mwisho kwa shirika la biashara duniani kwa kuidhinisha mageuzi hayo. Kerry alisema mwanzoni mwa wiki hii kwamba India ipo tayari kuunga mkono mfumo wa biashara wenye kuheshimu misingi ya kanuni itakayovutia idadi kubwa ya wekezaji kutoka Marekani na duniani kwa ujumla. Na katika habari nyingine, umoja wa, wananchi uka, u, umoja wa, wa upinzani na mwenyekiti wa bunge maalumu la katiba nchini Tanzania bado anavutana juu ya uendeshaji wa bunge hilo maalum la katiba, jambo linalozua shaka kuhusu mustakabali wa upatikanaji wa katiba mpya nchini Tanzania. Mwandishi wetu Dina Chaali anatupasha zaidi kutoka Dar es Salaam wajumbe wanaounda umoja wa katiba ya wananchi Ukawa chini ya uwenyekiti wa mwenyekiti wa taifa wa CUF Profesa Ibrahim Lipumba wameendelea na msimamo wao wa kutorejea katika bunge maalum la katiba linalotarajiwa kuanza tena vikao vyake Agosti tano mwaka huu kwa siku sitini zilizoongezwa na raisi ambapo linatarajiwa kukamilisha awamu hiyo ili kurudishwa kwa wananchi kwa ajili ya kura za maoni. Imeelezwa kwamba ili katiba inayopendekezwa iweze kupata uhalali wa kupitishwa kwake, sheria inaweka sharti kwamba ni lazima ikubalike na pande zote za muungano kwa zaidi ya theluthi mbili ya idadi ya wajumbe wote kwa kila upande peke yake. Wakitoa tamko juu ya msimamo wao jijini Dar es Salaam hii leo, viongozi wa UKAWA, mwenyekiti Profesa Ibrahim Lipumba, mwenyekiti wa CHADEMA taifa Freeman Mbowe, na mwenyekiti wa NCCR Mageuzi James Mbatia wamesema wako tayari kurudi bungeni pindi rasimu hiyo ya katiba iliyowasilishwa bungeni na Tume ya Mabadiliko ya Katiba ambayo ni maoni ya wananchi itakapojadiliwa na si vinginevyo. Tuheshimu maoni ya wananchi, tuheshimu moyo wa rasimu ya katiba, halafu tuweze kuiboresha ile rasimu. Tukifanya hivyo, tunapoipeleka kwa wananchi, wananchi wataiunga mkono na kuipigia kura ya ndio. Unazungumzia mambo ya Tanganyika uyaweke katika rasimu hii. Wazanzibari walioko katika bunge maalum la katiba wana haki gani ya kwenda kuamua mambo ya Tanganyika, kwamba jambo lisipitishwe kwa sababu theluthi mbili za wazanzibari hawaungi mkono jambo ambalo linahusu mambo ya Tanganyika tu. Suala la katiba bado ndio msingi mkuu wetu, lakini tunaweza tukawa kwa sababu ya muda tufanye mabadiliko yale, mambo ya msingi, tuende kwenye uchaguzi. Nchi hii haimaliziki leo wala kesho, mwaka 2015. Baada ya hapo, mambo mengine yataendelea bila matatizo ya aina yoyote. Lakini tusisitize pia kwamba haturudi kwenye bunge maalum la katiba kwa misingi ya uchakachuaji wa rasimu ya tume ya mabadiliko. Sisi tunasimamia maoni ya Watanzania ni kwamba hatutarejea katika bunge la katiba kwa mazingira yalivyo sasa hivi. Na tumesikitishwa na kauli mbalimbali zinazotolewa mbali na viongozi wa serikali na Chama cha Mapinduzi, akiwemo mwenyekiti wa bunge maalum la katiba kwamba wao wataendelea na kikao bila kujali uwepo wa vyama vingine kwa maana ya Ukawa. Eh, wataendelea na vikao, watabadilisha kanuni ili wapitishe rasimu kama wanavyotaka wao. Hadi kikao cha kwanza cha bunge maalumu la katiba kinaahirishwa Aprili 25 mwaka huu kupisha bunge la bajeti, wajumbe wa Ukawa walikuwa wamesusia na kuanza kuzunguka maeneo mbalimbali nchini Tanzania, kuwaeleza wananchi kwamba walichosusia ni mwenendo mbovu wa bunge hilo. Nikiripoti kutoka Dar es Salaam kwa niaba ya Sauti ya Amerika, mimi ni Dina Chahali. Na huko, huko nchini Tanzania wizara andani, nchihio, ya mambo ya ndani ya nchi hiyo imetoa ufafanuzi juu ya hatua zilizochukuliwa na serikali kufanya uchunguzi wa tuhuma za kutaka kutolewa ajira kwa upendeleo katika idara ya uhamiaji nchini humo. Hivi karibuni kulizuka tafrani juu ya uchaguzi wa watu walioomba ajira katika idara hiyo kwamba waliochaguliwa walikuwa na ujamaa wa karibu na baadhi ya maofisa ambao tayari wanafanya kazi uhamiaji. Jambo lililopelekea serikali kusitisha zoezi zima. Muda mfupi uliopita nimezungumza na msemaji wa wizara ya mambo ya ndani Bwana Isaac Nantanga, na kwanza nikamuuliza juu ya hatua zinazochukuliwa na serikali. Kamati ndogo ya uchunguzi ndo iliundwa, na kwa sababu ya sikukuu ya siku mbili zilizopita, kamati hiyo inategemewa kuanza kazi kesho. Na katika ufanyaji wake kazi, Bwana Isaac, sijui nini ambacho zaidi watazingatia katika kamati hiyo? Kama, kama unavyojua kwamba kulikuwa na tuhuma kwamba katika wale maofisa walioajiriwa au waliotangazwa kwa ajili ya ajira, e, majina mengi yalikuwa yanafanana na baadhi ya watumishi wa idara ya uhamiaji. Sasa hiyo ni mojawapo ya vitu ambavyo itabidi wachunguze, lakini hiyo ndo itakuwa mojawapo ya kazi ya kuchunguza kama majina yale kweli yaliyotajwa kwenye vyombo vya habari vya mitandao na nini, kama kweli yanahusiana nao maofisa ambao wanafanya kazi katika idara ya uhamiaji. Na tuweke bayana hapa, Bwana Isaac, uh, kwamba zoezi limesimamishwa kabisa. Kwa hiyo ina maana wale watu ambao tayari walikuwa wamechaguliwa hawatakuwa wamepata ajira. Zoezi la saili limesimamishwa, kwa maana ya ajira walikuwa wameshafanyiwa usahili na ilikuwa wameshatangaziwa kuripoti tarehe sita mwezi ujao lakini kutokana na hayo matatizo yaliyotokea na kwa sababu serikali inaona muhimu kufanya uchunguzi, basi ajira hizo zimesimamishwa mpaka hapo kamati ndogo hiyo itakapomaliza kazi na kutoa matokeo ya uchunguzi wake. Katika matokeo hayo tunategemea kwamba watatoa mapendekezo ya nini cha kufanya. Kwanza wataeleza ni nini walichokiona. Alafu baada ya hapo watapendekeza pia kwamba ni nini kifanyike kukabiliana na hali hiyo. Jambo ambalo pia limeshtua kidogo watu wengi hata kupelekea yote haya kutokea na kuandikwa kwenye mitandao ya kijamii ni utaratibu uliotumika wa kuwaita watu karibia elfu kumi kule kwenye uwanja wa taifa kwa ajili ya kuwafanyia mitihani na nini kwa ajili ya kuwaajiri na nafasi zilikuwa chache, ni kama sabini tu. Unadhani huu utaratibu ni sahihi kwamba kama nafasi ni chache hivyo, kwa nini kuwaita watu wote hao? Hii ajira ambayo imesimamishwa, kwa kweli, haihusiani na wale sabini walioanzia usaili wao katika uwanja wa taifa. Lile lilikuwa zoezi lingine tofauti ambalo lilikamilika, tuseme, limekamilika vizuri, kwa sababu hapakuwa na malalamiko na wale wahusika walishachaguliwa kujiunga na ajira na niseme tu kwamba wale wa, wa, wa, wa, wa wale sabini ambao walikuwa wanahusiana na zoezi ile la uwanja wa, wa Taifa leo ndio wametakiwa kuripoti na wengi wamesharipoti, hasa watu ambao wanahusika na kusitishwa kwa ajira sasa hivi, ni watu walikuwa waajiriwe kwa upande wa makonstabo na makoplo wa uhamiaji ambao idadi yao ni kama mia mbili hivi na ilikuwa wao waripoti tarehe sita mwezi wa nane. Sasa hao ndio ambao wameathirika na kusitishwa kwa zoezi hilo. Ni msemaji wa wizara ya mambo ya ndani nchini Tanzania, Bwana Isaac Nantanga akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Tanzania. nam msikilizaji unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc hivi sasa tunakuletea makala yetu ya matukio ya afrika na tunatupia jicho mkutano wa kwanza wa viongozi vijana wa afrika unaojulikana kama yali uliofanyika hapa washington kwa siku tatu na kumalizika jana jioni kati ya vijana elfu hamsini walioomba kushiriki ni takriban mia tano waliofanikiwa kupata fursa kuja Marekani na kupata ujuzi na maarifa zaidi ya kazi wanazozifanya. Abdu Shakur Abud alihudhuria mkutano huo na anatupasha zaidi. Mpango huu wa vijana viongozi wa Afrika, YALI, ulianzishwa na Rais Barack Obama mwaka 2010 akisema mustakabali wa Afrika uko mikononi mwa vijana wake walio wengi. Akihudhuria kikao cha ufunguzi hapo Jumatatu, Rais Obama aliwakaribisha na kuzungumza na vijana hao. Ingawa vijana walitoka fani mbalimbali za kazi, lakini Rais Obama alisitiza kwamba bila ya kushirikishwa wanawake hapawezi kupatikana ustawi na maendeleo katika nchi yoyote ile. One of the is how it treats its women. Moja ya kipimo pekee cha kujua ikiwa taifa it, it linaendelea na kustawi ni namna linavyoheshimu wanawake wake, na jambo hilo linaingia akilini kwani so, wanawake ni nusu ya idadi ya wakazi wa nchi nyingi. Ukiwatenga wanawake right? Umetenga nusu ya wakazi ambao wangelikuwa madaktari, wasomi na viongozi. Basi ni lazima kuwawezesha wanawake ili kuweza kupata maendeleo, na ni kazi ya wote, si wanawake pekee bali wanaume pia wanabidi kujihusisha na jambo hilo. Rais Obama alitangaza kubadilisha jina la mradi huo wake na kujulikana kama mradi wa Mandela kwa ajili ya viongozi vijana wa Afrika na kueleza kwamba anapanua mradi huo kuongeza vijana marudufu kufikia elfu moja pamoja na kutoa nafasi za watu kuweza kupata msaada wa elimu ya juu, na mkutano ujao utafanyika barani Afrika. Kabla ya vijana kuhudhuria mkutano huo wa siku tatu hapa Washington, walisambazwa katika vyuo vikuu 19 vya Marekani kwa wiki sita na kupata fursa ya kubadilishana mawazo na, na wakuu wa biashara, wanasiasa, na viongozi wa asasi za kiraia na sizo za kiserikali, pamoja na kupata masomo zaidi katika elimu za siasa, wanaharakati na biashara. Naibu waziri wa nishati wa Tanzania, Stephen Masele, anasema hivi sasa jukumu ni la viongozi wa Afrika kuwawezesha vijana na wanawake. Serikali za Afrika zinapaswa ziongeze jitihada za kuhakikisha kwamba wana mikakati ya kuwashirikisha kikamilifu vijana ili waweze kutumia ujuzi, nguvu zao pamoja na maarifa katika kuleta maendeleo ya bara la Afrika. Kama alivyosema, umemsikia pia kwamba anapenda kuona wanawake na vijana wanahusishwa zaidi katika a, madaraka na kuamua maamuzi ya nchi zetu, akiamini kabisa kwamba karne hii ni karne mpya ambayo inahitaji akili mpya, changamoto mpya, ili kuweza kusukuma gurudumu la maendeleo kwenye bara la Afrika. Vijana wote waliridhika na mpango huo na kusema wamehamasishwa kabisa na yale waliosoma. Lakini kilele kilikuwa pale mke wa rais wa Marekani Michelle Obama alipowataka wanaume kuungana na wanawake kuleta usawa wa jinsia duniani mahala nilipofika hii leo inatokana hasa na wanaume katika familia yangu. Wanaume walionilea walinisukuma hadi juu kuweza kuchagua wanaume wanaolingana nami katika maisha yangu, ndio maana nilimwona yule aliyenifaa na anayestahili kuwa mume aliyesawa nami sawa na wito aliotoa mumewe B Obama. Aliwataka watu wote kupambana na mila, utamaduni na imani ambazo zinawakandamiza na kuwanyanyasa wanawake, kama vile kukeketwa kwa wanawake. Josephine Kulea, mwanaharakati wa kutetea haki za wasichana huko Kenya, alisema alifurahi sana kuwasikia Rais na mkewe wanaunga mkono, hasa kazi zake. Mimi nafanya kazi ya watoto wa wasichana huko Kenya, na ni kazi ya kutetea haki za watoto ambao wanakereketwa tohara uh, na uh, watoto wa kuolewa mapema na mila zingine ambazo zinamdhuru mtoto msichana. So hiyo ikiwa ni kazi ambayo mimi nafanya, nilif, nilijihisi leo kwamba hili ni suala ambao viongozi wetu kama wao wakiweza kuzi, kuzijadili katika hiyo uh, level ambayo wako, basi ni, ni wakati pia waafrika wenzetu, viongozi wetu kama Afrika, waendeleze hii ngumzo na wao waanze pia kuongea njia hiyo ambayo bado nasi kama uh, katika communities tunaweza chukulia hiyo maneno ikiwa ya, ya muhimu sana na tuitie hivi sasa vijana wanarudi nyumbani wakiwa na elimu zaidi na ushirika mpya wa kuweza kuendeleza mbele kazi zao na kuleta mabadiliko ya uongozi na maendeleo barani Afrika. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, na ufuatao ni muktasari wa habari. Watu wasiopungua 19 wameuawa na mawimbi yenye nguvu sana kwenye ufukwe mmoja karibu na mji wa Karachi nchini Pakistan. Waokoaji wanaotafuta waathirika zaidi baada ya waogeleaji waliokuwa wakisherekea sikukuu ya Idi Alfitri inayoadhimishwa baada ya Uislamu kote duniani kumaliza mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhani. Rais wa Sierra Leone Ernest Bai Koroma ametangaza hali ya dharura nchini humo ili kusaidia nchi hiyo kukabiliana na mlipuko mbaya kuwahi kutokea wa virusi vya Ebola. Katika hotuba yake kwa taifa, Bwana Koroma alisema serikali inaweka karantini katika maeneo yaliyogundulika na ugonjwa huo, ikidhibiti mkusanyiko wa hadhara, ikiangalia nyumba hadi nyumba kuwatambua watu walioathirika na ugonjwa huo. Na mpaka hapo ndio tunakamilisha matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sau Amerika hapa Washington DC. Sikose kuungana nasi tena kama kawaida, saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya kati na saa moja na nusu usiku saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki vileo kukuletea matangazo haya, msimamizi alikuwa Abdu Shakur Abord, mwendeshaji Duane Collins hapa studio niko naye, naitwa Mkamiti Kibayasi nami ni na Mary na Mgawe, tuwatakie ni nyote usiku mwema.