Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA. Tunatangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu kwa matangazo yetu asubuhi subuhi yanayoanza saa 12 kwa saa za Afrika Mashariki, ni saa 11 alfajiri huko Afrika ya Kati. Leo ni Jumaa, Agosti 1 mwaka 2014. Naitwa Esta Gidhuiwot na mimi ni Sandey Shomari. Katika matangazo yetu asubuhi ya leo, Tanzania yasema inajiandaa kukabiliana na mlipuko wa Ebola endapo utazuka nchini humo. tumeunda timu ambazo zitafuatilia ugonjwa huu kwenye viwanja vya ndege pamoja na mipaka ile mikubwa. Na katika habari nyingine, katika makala yetu ya VOA Mitaani, wanawake wa Kigali huko Rwanda waeleza kero zao baada ya kukabiliana na uchokozi wa wanaume kwenye mabasi ya umma. Ina kera kabisa, imagine ukiwa kwa bus saa zingine unakwenda school ama unakwenda kwa shughuli zako, ukikuta umo vijana kwa bus hizo public bus, wanaanza kukugusagusa nini, aa, ina kera kabisa. Basi ni vidokezo vya habari tulizokuandalia asubuhi ya leo. Msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo haya, lakini kwanza, Sande Shomari anakusomea habari za dunia. Marekani na Umoja wa Mataifa zimetangaza kuwa Israel na Hamas wamekubaliana juu ya sitisho la mapigano la kibinadamu kwa saa 72 bila masharti. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry anasema sitisho hilo la mapigano litaanza saa 2 asubuhi leo Ijumaa kwa saa za huko Mashariki ya Kati na litatumiwa kuwapa raia wa Gaza ahueni kutokana na ghasia hizo. Raia pia wataweza kuzika jamaa zao waliowawa katika mapigano hayo, kununua vyakula na kukarabati majengo yaliyoharibiwa. Mara baada ya sitisho hilo mapigano kuanza, wajumbe wa Israel na Palestina watakwenda Cairo kwa mazungumzo juu ya kuongeza muda wa kusitisha vita hivyo. Mfanyakazi wa Marekani aliyeambukizwa ugonjwa wa Ebola atarudishwa Marekani katika ch siku chache zijazo. Maafisa wa hospitali ya chuo kikuu cha Emory walithibitisha mgonjwa huyo atatibiwa katika kituo maalum cha wagonjwa waliotengwa hospitalini hapo, lakini walikataa kumtambulisha kwa jina mgonjwa huyo. Hospitali hiyo ya chuo kikuu cha Atlanta, Georgia ni moja kati ya maeneo manne tu hapa Marekani yanayotoa matibabu kwa wagonjwa waliotengwa, na wamefanya kazi na kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa CDC kuandaa kituo hiki maalum. Na serikali ya Nigeria inapanga kuondoa mategemeo yake kwenye uzalishaji wa mafuta kwa kufanya mabadiliko katika sekta ya kilimo na kuifanya sekta hiyo kuwa nguzo kuu ya uchumi wa taifa hilo. Mwandishi wa Sauti America Peter Kloti ametuendia ripoti inayosomwa hapa na Aida Isa. Baadhi ya Wanajiria wanasema ukosefu wa uongozi na nia ya kisiasa kutoka baadhi ya serikali umepelekea kupuuzwa kwa sekta ya kilimo ambayo ni kiinua mgongo cha uchumi wa taifa hilo kabla kugunduliwa kwa mafuta Nigeria. Kwa sasa ni mzalishaji mkubwa wa mafuta barani Afrika, lakini waziri wa kilimo wa Nigeria Akinwumi Adesina anasema serikali imeweka hatua za kubadili uzalishaji wa kilimo ili kuzalisha chakula kwa matumizi ya taifa katika juhudi za kumaliza gharama kubwa za kuagiza chakula kutoka nchi za nje. Anasema lengo ni kutumia kilimo kama kichocheo cha utajiri ili kupanua uchumi, kuongeza na kubuni ajira lengo ni kuzalisha takriban tani ishirini za ziada za chakula ifikapo mwaka elfu mbili kumi na tano alisema waziri Adisina. Hata hivyo wachambuzi wanasema hamna sababu kwa nini Nigeria inanunua chakula msingi kama vile mchele na ngano kutoka nje, wakati taifa hilo limebarikiwa na zaidi ya hekta milioni themanini na nne za ardhi nzuri kwa uzalishaji wa kilimo ili kukidhi matumizi ya nyumbani na hata ya nje. Bwana Adesina anakiri kwamba kutegemea mafuta kumeifanya Nigeria kutokuwa imara kutokana na kupanda na kushuka kwa bei ya mafuta duniani. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA hapa Washington DC. Wapelelezi mashariki mwa Ukraine wamefikia mabaki ya ndege ya Malaysia iliyotunguliwa Alhamisi. Hii ilikuwa mara yao ya kwanza kufika kwenye eneo hilo lililoanguka ndege hiyo tangu ilipotunguliwa Julai 17 baada ya juhudi zao kuzuiwa na wanamgambo wanaotaka kujitenga na kujiunga na Rusia. Ukaguzi wa saa nzima wa mabaki ya ndege hiyo karibu na mpaka wa Rusia ulifanywa huku makombora yakilipuka katika kijiji kilicho karibu. Serikali ya Ukraine na zile za magharibi zinalaumu waasi kwa kutungua ndege hiyo. Wachambuzi wa Marekani wanasema ndege hiyo ilikuwa na abiria 298 huenda ilitunguliwa na wanaopigania kujitenga na Ukraine na kujiunga na Rusia. Hakuna abiria aliyenusurika. Wabunge wa Republican wamezuia kura ya mswada wa kutatua mzozo wa uhamiaji, huku bunge likiakhirishwa likizo yake ya majira ya joto ili kupiga kura. Mswada iliyotengeneza baraza la Seneti lilikosa kura kumi jana, ili kuondoa vizuizi vya Warepublican kwa mswada huo ili kuweza kupigia kura ya mwisho katika baraza la wawakilishi. Viongozi wa Republican waliondoa haraka swala la uhamiaji kwenye ajenda ya baraza hilo walipojua kuwa ni wazi hakuna kura za kutosha kwa walio na msimamo wa kihafidhina wa kuweza kuipitisha. Unasikiliza Kumekucha Afrika. Matangazo yanakujia kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC, na habari zilizopewa uzito wa juu asubuhi ya leo za tupeleka Tanzania, ambapo nchi hiyo inafanya maandalizi ya uchunguzi na udhibiti endapo ugonjwa wa Ebola utalipuka. Hii ni pamoja na kutoa mafunzo kwa wahudumu wa afya pamoja na uchunguzi kwa waathiriwa katika mipaka na viwanja vya ndege. Mwenzangu Mery Mgawe amezungumza na msemaji wa wizara ya afya. Na nsakrisi mmoja naye alikuwa na haya ya kusema. Kwa hiyo sasa hivi ni kwamba tumejikumbusha tena, tumewaambia watu wajikumbushe, eh, tumeunda timu ambazo zitafuatilia ugonjwa huu kwenye viwanja vya ndege pamoja na mipaka ile mikubwa, tuhakikishe kuna mambo ambayo itabidi na uongozi wa mamlaka ya viwanja vya ndege na uhamiaji, vilevile tukiwashirikisha, tujaribu kuweka taratibu ambazo zitaweza kudhibiti huu ugonjwa. Pia kuna timu ya namna ya kuhudumia wagonjwa na na sehemu ambazo tunategemea tu. sasa hivi siwezi kuziainisha, lakini ambazo tunaweza kwenda kuwapeleka au wagonjwa ambao tutawahisia na jinsi ya kuchukua sampuli za wagonjwa, na la muhimu sana ni elimu ya afya, elimu ya afya kwa wananchi, kupitia kwenye redio, kupitia kwenye magazeti, kupitia kwenye TV zetu. Nafikiri hilo litakuwa ndio suala letu kubwa sana. Je, Tanzania ujuzi wake uko kwa kiasi gani, kwa kiwango gani kutambua kwamba kweli huyu mtu ana ugonjwa wa Ebola? Kwa sababu tunaambiwa dalili zake zinaweza zikawa ni kama zile za mtu mwenye influenza au malaria. Sisi wataalamu wetu wamefundishwa hizo dalili, lakini confirmation ni maabara, na mara nyingi maabara kwetu sisi, nafikiri kwa hapa Afrika Mashariki, sampuli kama tunataka tu confirm ni ile ya wenzetu wa Uganda ambayo iko Entebe su kufuatilia katika maeneo ya mipaka labda na kwenye viwanja vya ndege, mtakuwa tu mkiangalia hizo dalili ama kuna utaalamu wote mnaoweza kuutumia labda kama teknolojia ya kikompyuta ama ya nini, kama vile tunaona kule bara la Asia hivi leo wametangaza, anatumia aina fulani ya teknolojia ya kompyuta kujua huyu mtu ana ugonjwa wa Ebola. Kwa sasa naweza kusema ni dalili, na tukumbuke kuwa mara nyingi hizo dalili ndio zinaendelea, huyo mtu mgundua, basi tunamweka kando na na kutumia maabara. Njia zingine ambazo zinaweza kutumika kwa haraka tunazitumia, lakini ukumbuke vile vile kwamba huu huu ugonjwa ndio hivi sasa tuko katika kukabiliana nao iwapo utakuja. Kwa hiyo kama itakuja teknolojia hiyo nyingine ambayo sasa hivi inaendelea vile vile Sio vibaya kwamba si hatuwezi kuikataa tutaitumia tu... kwa upande wa tiba, je, mtu akigundulika kwamba ana ugonjwa huu Tanzania anaweza kakabiliana na tiba? Kumbuka ugonjwa huu kama inavyojulikana ni kuwa hauna dawa, lakini kukabiliana na zile dalili ambazo zitakuwepo kwa wakati huo tunaweza kukabiliana nao. Tiba zipo, na sasa hivi tunaangalia namna ya usambazaji wa vifaa vya kujikinga, tunaita tuna vifaa kinga. Nsachris Mwamwaja, msemaji wa Wizara ya Afya nchini Tanzania akizungumza na Sauti Amerika. unasikiliza kumekucha afrika matangazo yanayokujia kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington live talk, live talk, live talk, kila ijumaa live talk na idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja yaani live juu ya mada kemkem -kem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Live Talk kila, kila Ijumaa saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka hapa Sauti ya Amerika, Washington DC na Sande. Leo baadaye jioni, kuna Live Talk. Naam, Ester, leo kama kawaida ni siku ya Ijumaa, Live Talk itakuwepo, ambapo kama mlivyosikia, wasikilizaji wetu, mpango wow, rice, braku, wa Rais Barack Obama wa Marekani wa viongozi vijana kutoka barani Afrika ambao wamezunguka hapa katika vyuo mbalimbali vya Marekani kwa wiki sita, Este, mm -hmm. wakifanya mafunzo ya uongozi kibiashara na kijamii. Vijana hawa wako hapa Marekani, wengine wamekusha ondoka, wengine bado wapo, lakini wale ambao wapo tutakuwa nao hapa studio, mm -hmm. Leo live. Kwa hivyo kazi kwa wasikilizaji waulize maswali, watume maoni yao, maswali yao kupitia mtandao wetu wa Facebook, vilevile kwenye Twitter tunahitaji sana mchango wenu, tuandikieni na namba zenu za simu, bila shaka tutawapigia simu ili mweze kushiriki katika live talk. Unasikiliza sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Taiwan imepigwa na mfululizo wa milipuko ya gesi huko kwenye bandari yake ya Kaosiang jana usiku, na kuwa watu wapatao wa 15 na kujeruhi wengine zaidi ya 200. Waziri Mkuu wa Taiwan Jiang Yihua anasema milipuko mitano ilitingisha mji huo wa wakazi milioni 2.8 na kwamba mamia ya askari walikuwa wakisaidia katika juhudi za uokozi. Shirika la habari la Taipei lilimkariri Rais Ma Ying-jeou akihusisha milipuko hiyo na uvujaji wa gesi katika mfumo wa maji machafu wa wilaya ya Kijen. Lakini ripoti ya chombo rasmi cha habari inasema sababu haikujulikana mara moja, wakati juhudi za uokozi zikiendelea mapema leo Ijumaa. Na India imezuia mabadiliko ya kibiashara duniani juu ya madai ya kutaka iruhusiwe kuuza kwa bei ya chini chakula kilichowekwa akiba kwa watu masikini wajumbe katika mkutano wa biashara duniani wanaokutana huko Jeneva wanasema waliweka siku ya mwisho ya kuidhinisha mabadiliko, wakisema kwamba athari zinaweza kuwa kubwa. Wanachama wa WTO walikubaliana kimsingi mwaka jana kujumuisha na kuweka pamoja viwango vya kodi duniani. sikiliza kumekucha afrika kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika tukirejea katika ripoti za waandishi wetu sierra leone na liberia zinatekeleza hatua mpya kujaribu kukabiliana na mlipuko wa kikanda wa ebola ambao tayari umeua mamia ya watu. Rais wa Sierra Leone ametangaza hali ya dharura nchini humo na kutenga maeneo kadhaa yaliyoathiriwa na ugonjwa huo. Liberia pia ina tafakari kuchukua hatua sawa na hiyo. Mwandishi wa Sauti ya Amerika An Luk anaripoti kutoka Dakar, na Mkamiti Kibayasi anayesoma ripoti kamili. Huu ni mlipuko mbaya kabisa wa Ebola kuwahi kutokea tangu ulipogundulika mwaka 1976 lakini, mikakati ya kupambana na ugonjwa huo ni ile ile, yani kuudhibiti. Hiyo inamaanisha kuwatenga wagonjwa na kuwafuatilia watu ambao waliwakaribia wagonjwa Ebola. Ilisambaa kuingia nchini Sierra Leone kutokea Guinea hapo mwezi Aprili. Wataalam wa masuala ya afya wanasema haimkiniki mlipuko huo utaweza kusambaa kupitia Afrika Magharibi, lakini maambukizo kutokana na watu kuvuka mipaka kutoka nchi moja hadi nyingine katika kanda hiyo ndiyo inatia wasiwasi wasi. Rais wa Liberia Ellen Johnson Sirleaf alitangaza hatua mpya za kupambana na kile alichokieleza ni kusambaa haraka kwa ugonjwa wa ebola nchini Liberia Without exception. Bila ya kubagua, shule zote zimeamrishwa kufungwa na, kufuatia agizo kutoka Wizara ya Elimu, baadhi ya vijiji huenda vikawekwa katika hali ya karantini kutokana na mapendekezo ya Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii na maafisa wengine wanaohusika. Mara hatua hizi zitakapotekelezwa, ni wafanyakazi wa afya pekee watakaoruhusiwa kuingia na kutoka kwenye maeneo hayo. Rais Salif amewalazimisha wafanyakazi wote wasio lazima wa serikali kuchukua likizo ya siku 30 na marufuku ya safari kwa maafisa wa serikali. Ebola imeua zaidi ya watu 700 nchini Gine, Liberia, Sierra Leone tangu mwezi Machi. Ugonjwa huo sasa umefikia kwenye miji mikubwa yenye mikusanyiko mikubwa ya watu katika nchi hizo tatu. Nchini Sierra Leone, Rais Ernest Bai Koroma anasema anaweka majeshi ya usalama kuweka karantini kwenye maeneo ambayo ni viini vya ugonjwa huo huko mashariki ya nchi hiyo. Polisi watalazimika kumchunguza kila mtu anayeingia na kutoka, alisema. Watu wenye kujitolea waliopatiwa mafunzo watakuwa wakifuatilia watu ambao wameambukizwa. Katika hotuba yake kwa taifa, Bwana Koroma alisisitiza, Ebola ni kitu cha kweli. Ebola inaua Liberia na Sierra Leone zimewaamrisha polisi kuwalinda wafanyakazi wa huduma za afya na majengo ya afya kufuatia mashambulizi na matukio ambapo wagonjwa wanatolewa kwa nguvu kutoka zahanati. Katika nchi zote mbili, tayari ni kinyume cha sheria kumweka ndani mtu ambaye anashukiwa kuwa na Ebola. Hakuna tiba kwa virusi vya ugonjwa huo, lakini takwimu zilizopo zinaonyesha kwamba zaidi ya theluthi moja ya watu walioambukizwa wakati wa mlipuko huu wameweza kuepukana na maambukizi izo kwa huduma sahihi ya madawa. kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Hali kadhalika, msikilizaji, usahau kuingia kwenye mtandao wetu www voa swahili com. Huko tupo masaa 24 kupata habari moto moto. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka hapa Sauti ya Amerika, Washington. Benki ya Dunia inasema vitisho vya Boko Haram na mauaji yanafanya mikopo ya miradi ya kilimo kushindwa kusaidia maisha ya watu katika maeneo yanayokabiliwa na njaa kaskazini mwa Kamerun, Nigeria na kusini mwa Chad. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Edwin Moki Kinzeka anaripoti kutoka Yaunde, Kamerun, kuwa makamu rais wa Benki ya Dunia Makhtar Diop anayezuru Kamerun anasema miradi ya kilimo, afya na maji kaskazini mwa Kamerun, Nigeria na kusini mwa Chad inakabiliwa na matatizo kutokana na shughuli za Boko Haram. Dola 108 za kufanya ukarabati wa mabwawa ya maji na mifumo ya kunyunyizia maji mashamba na kuimarisha njia za kujikinga wakati wa mikasa kaskazini mwa Kamerun, ambalo pia ni eneo fukara, zimekwama. Baada ya kukutana na rais wa Kamerun Paul Biya, Diop aliiambia Sauti ya Amerika, mashambulizi kutoka kwa kundi la kiislamu la Boko Haram yamejenga mazingira ya wasiwasi katika maeneo ya kaskazini mwa Cameroon, Nigeria na kusini mwa Chad. Tumezungumza na mheshimiwa rais juu ya kuboresha hali ya amani na uthabiti katika ukanda huu wa Afrika ili tupate namna ya kuimarisha ulinzi wa programu za kijamii na kuondoa umasikini. Unafahamu hali ya usalama katika eneo hilo. Kwa hiyo kwetu sisi, kuimarisha maendeleo ya kiuchumi katika eneo hilo la kaskazini mwa nchi ni muhimu. Miji yao wa Bakari, gavana wa jimbo moja la kaskazini mwa Kamerun, aliiambia Sauti ya Amerika kwa mikopo ya Benki ya Dunia kusaidia kilimo cha mpunga na kutoa chakula na kipato kwa watu zaidi ya milioni tatu wanaoishi katika eneo hilo haijafanikiwa kwa sababu wanaolengwa kufaidi na wafanyakazi wa kutoa misaada wanaondoka kwa kuhofia mashambulizi ya kundi hilo la Kiislamu ambalo linafanya mashambulizi ya mara kwa mara katika vijiji vya Kamerun. Anasema wakati umewadia wa kuangaza tatizo la ukosefu wa usalama katika eneo hilo na inawezekana tu kwa juhudi za pamoja na washirika wao. Anasema wanashambuliwa mara kwa mara na Boko Haram na wanapeleleza kujua chanzo cha silaha zilizogunduliwa katika baadhi ya miji. Anaongeza kuwa hali hiyo inawafanya watu kuogopa kufanya kazi katika eneo hilo la kaskazini. Wawekezaji pia wanaondoka eneo hilo. Wahandisi wa barabara kutoka China wameondoka mji wa Mora kwenye mpaka na Nigeria baada ya wafanyakazi wake kumi kutekwa nyara na wanachama wa Boko Haram. Cameron pamoja na Nigeria, Benin, Niger na Chad zilitangaza vita dhidi ya Boko Haram mwezi Mei baada ya wasichana 276 kutekwa nyara wakiwa shuleni huko Chibok, jimbo la Bono. Kwa mujibu wa shirika la Amnesty International, zaidi ya raia 1500 wameuawa na, wa na ghasia zaripotiwa kuongezeka kutoka kwa kundi hilo katika kipindi cha miaka mitano. VOA mitaani. Na katika makala ya VOA mitaani hii leo, mwandishi wa Kigali amemulika tatizo ambalo limekuwa simulizi la mitaani kule mjini Kigali, Rwanda. Wanawake na mabinti wanalalamika kulikoni? Wasichana pamoja na wanawake wamekuwa wakilalamika kwamba wanasumbuliwa na wavurana au wanaume hasa kwenye uh, magari ya wasafiri limekuwa likiendelea kusikika hapa na pale, na leo hii nimeamua kuzungumza, kulijadili swala hili pamoja na baadhi ya vijana, kwa sababu ndiyo kiungo muhimu katika tatizo hili. Hii kweli ni kelo, ndio maana mi naweza nikasapoti kwa vyombo vya habari au taasisi nzima inayoshughulikia na ili swala kwamba wapige vita kweli. Hiyo sio vizuri. Ina, inaboa inakela. Ao mabinti ao madada zetu, ao Sharifa, wewe ni, ni binti na ili swala ni kama baadhi yenu mmekuwa mkionyesha kama mna kela na tatizo hilo, labda tupe ushuhuda ya ukweli, hilo swala liko na inakela kabisa. Inakela, imagine ukiwa kwa bus saa zingine unakwenda school ama unakwenda kwa shughuli zako, ukikuta umo vijana kwa bus hizo public bus wanaanza kukugusa gusa nini. Ah, ah, inakela kabisa. Eh na mimi nadhani kama hilo swali watu wanalichukulia poa, lakini lipo kabisa, lipo kabisa. Kwa mfano ukienda kwa sasa, wote ni kama mnajaribu kusema kwamba tatizo lipo, na tuingia katika ngwe nyingine. Labda mnadhani kama vijana, na hili ni swala ambalo linafanywa na vijana wenzenu. Mnadhani kwa nini wanaume ama vijana wa kiume wanajihusisha na maswala haya, Paul? Na mtangazaji, mi yani, n nirejelee kwanza kwa wasichana au mabinti kwa, kwa ujumla wao, wanaweza wakawa ndo sababu kuu ya kushikwa shikwa kulingana na mavazi unaona. Mi labda nipo kwa gari afu namuona demo anakuja, nakaa karibu na mimi alafu mavazi yake kweli hajapendeza, yani sketi na utafikiri amevaa mkanda, ni msogelee na ikiwezekana tupeane hizo namba za simu, baadaye mawasiliano yawepo. Vile unakuwa unavaa vizuri, umependeza but hujavaa hizo nguo like, ma hujavaa uchi, umevaa umependeza, lakini still kuna au wanaume inakuwa kama ni tabia yao, ukumvalia uchi ama umependeza kwa umevala vizuri, lakini imekuwa ni tabia. Nami nadhani kama inategemea na tabia, kama nilivyosema inategemea na tabia ya mvulana ya mwanaume, na pengine inaweza ikategemea mavazi ya, ya msichana huo. Labda niwaulize swali, nyote mnijibu, mbona hili tatizo limeonekana hivi karibuni? Mbona halikuwepo miaka iliyopita na leo ndo mpaka inafikia hata polisi kuweka matangazo kwenye redio na runinga kuweza kupiga vita matatizo haya? Mnadhani pengine yanasababishwa labda na nini, Sharifa? Siwezi nikajua kwa nini mbele hizo vitu hazikukua na leo. Uh, nawaza ni tabia mbaya. Mi nadhani mi nadhani tabia hiyo kuwa iko inakuwa adopted kwa siku hizi. Mi nadhani kama wavulana wa siku hizi wako wanakuwa wanajifanya kama watu wenye wako civilized na civil, civilization yao inakuwa ndo, ndo nadhani kama iki, ina, inawatuma inawatuma ina kufanya hivyo. Na mwisho wa VOA Mitaani msikilizaji, ndio mwanzo wa maandalizi ya kipindi kingine. Tukutana wakati mwingine, endelea kuitegea sikio VOA. Jina langu naitwa Silvanos Karemera, moja kwa moja kutoka hapa mjini Kigali. Kila juma, Live Talk na idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja, yani live juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Live Talk kila Ijumaa saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii, na kabla ya kuondoka studio zetu kubwa hapa Sauti Amerika, Washington DC, Sande Shomari atakusomea muktasari wa habari. Marekani na Umoja wa Mataifa zimetangaza kuwa Israel na Hamas wamekubaliana juu ya sitisho la mapigano la kibinadamu kwa saa 72 bila masharti. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry anasema sitisho hilo la mapigano litaanza saa 2 asubuhi leo Ijumaa kwa saa za huko Mashariki ya Kati alitatumiwa kuwapa raia wa Gaza ahueni kutokana na ghasia hizo. Mfanyakazi wa Marekani aliambukizwa ugonjwa wa Ebola atarudishwa nchini Marekani katika siku chache zijazo. Maafisa wa hospitali ya chuo kikuu cha Emory walithibitisha mgonjwa huyo atatibiwa katika kituo maalum cha wagonjwa waliotengwa hospitalini hapo, lakini walikataa kumtambulisha kwa jina mgonjwa huyo. Wapelelezi mashariki mwa Ukraine wamefikia mabaki ya, ya ndege ya Malaysia jana iliyotunguliwa Alhamisi hii. Ilikuwa mara yao ya kwanza kufika kwenye eneo hilo liloanguka ndege hiyo tangu ilipotunguliwa Julai 17, baada ya juhudi zao kuzuiwa na wanamgambo na wanaotaka kujitenga na kujiunga na Russia. Wabunge wa Republican wamezuia kura ya mswada wa kutatua mzozo wa uhamiaji huku bunge likiahirishwa elekezo yake majira ya joto kura, ili kupiga kura mswada huo iliyotengeneza huo. Basi ndo mwisho wa matangazo yetu Kumekucha Afrika asubuhi ya leo. Ungana nasi tena hapo Jumatatu saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa 11 alfajiri huko Afrika ya Kati. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi Aida Isa, mimi ni msimamizi wa matangazo haya Esther Githu Hewat, na hapa studio nimeshirikiana naye Sandey Shomari. Tunawatakia siku njema, wikendi tulivu, kutoka studio zetu za Sauti ya Amerika hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC.