Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita bend 1922 na 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 KFM huko Mombasa. Na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Inayokaribisha leo ni Sunday Shomari na katika matangazo yetu ya leo tutakuletea majadiliano ya wiki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Mary Mgawe. Mkuu wa shirika la afya duniani WHO amewaonya marais wa mataifa ya Afrika Magharibi yaliyokumbwa na mlipuko wa Ebola kwamba mlipuko huo unaenea zaidi kuliko kuwepo juhudi za kudhibiti. Baada ya kukutana na rais wa Guinea, Liberia na Sierra Leone, mkuu wa WHO Dr Margaret Chan amesema kutuma maafisa wa usalama katika maeneo vijijini yaliyotengwa ambako kuna kesi nyingi za ugonjwa wa ebola kunaweza kusaidia kuzuia kuenea kwa ugonjwa huo. Viongozi wa WHO pia wameomba msaada wa kimataifa. Hapa Marekani, rais Barack Obama amesema maafisa wa Afrika kutoka kwenye nchi zenye hatari ya ebola watafanyiwa uchunguzi kujua kama wana ugonjwa huo kabla kuingia ya kuingia Marekani kuhudhuria mkutano wa viongozi wa Afrika utakaofanyika Washington wiki ijayo. Shirika la habari la serikali ya Tunisia limesema nchi hiyo imefunga mpaka wake mkubwa kuingia Libya baada ya mamia ya raia wa Misri na Libya kujaribu kupita kwenye mpaka huo wakikimbia gasi ya Bengazi na Tripoli. Maafisa wa usalama wamesema raia wa Misri ambao hawakuwa na viza kuingia Tunisia walivunja sehemu ya uzio huko Ras Ajir baada ya maafisa kuwakatalia kuingia. Polisi walifyatua risasi hewani na gesi ya machozi kuzuia kundi kubwa la watu. Maafisa pia walifunga uwanja wa ndege wa Tripoli kufuatia ghasia zilizodumu kwa wiki mbili na kusababisha vifo vya darazani za watu. Rais wa Marekani Barack Obama amekubali kuwa maafisa wa kijasusi wa Marekani walitumia vitendo vya mateso nje ya nchi wakati wakidhibiti wafungwa baada la la 11, 12, 12, usalama, ya shambulizi la kigaidi la Septemba 11 mwaka elfu mbili na moja. Bwana Obama alisema jana kuwa maafisa wa usalama hawakujua kama shambulizi lingine la kigaidi dhidi ya Marekani lilikuwa karibu kutokea, na walikuwa katika msukumo mkubwa. Amesema baada ya janga la Septemba 11 Marekani ilifanya mambo mengine yasiyokuwa sahihi, lakini pia ilifanya makubwa yaliyo sahihi. Rais Obama aliondoa sheria hiyo baada ya kuingia madarakani mwaka elfu mbili na tisa lakini aliepuka kutumia neno mateso. Wakati huo huo, rais Barack Obama amesema utawala wake unachukua hatua za kipekee kwa sababu bunge linafanya machache katika familia zinazofanya kazi. Rais aliyesema hayo katika hotuba yake ya wiki kwamba wabunge wawakilishi wa Republicans walikutana wiki hii na kupiga kura ya kumshitaki rais kwa kuchukua hatua zake binafsi. Bwana Obama alisema Republicans waliondoka mjini kwa ajili ya wiki tano za mapumziko ya majira ya joto bila ya kumaliza mambo mengine yaliyoko mezani yanayohusu familia zinazofanya kazi kote Marekani unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka hapa washington dc jeshi la israel limezingira kusini mwa ukanda wa gaza katika mji wa rafa wakati wanajeshi wake wakimsaka mwenzao ambaye wanaamini kwamba alikamatwa na wapiganaji wa hamas katika shambulizi la ghafya Maafisa wa Palestina wamesema watu thelathini na nne waliuawa katika shambulizi la anga ndani na kuzunguka Rafaa leo, siku moja baada ya idadi nyingine kubwa ya watu kufa katika eneo hilo. Wakati Israel wakimtafuta mwanajeshi luteni Hadar Goldin, maafisa wa Hamas wanasema hawafahamu mwanajeshi huyo alipo, lakini wanaamini kuwa anaweza kuwa amekufa wakati wa shambulizi la Israel huko Gaza, muda mfupi baada ya makubaliano ya kusitisha mapigano yaliyoungwa mkono kimataifa kuanza Ijumaa asubuhi. Katika taarifa yake hivi leo, Hamas imesema imepoteza mawasiliano na wapiganaji wake katika eneo ambalo Israel inasema mwanajeshi huyo alikamatwa. Na inaamini wanachama wote wa Hamas pamoja na mwanajeshi huyo waliuawa na shambulizi la anga. Ijumaa ilikuwa ni siku ya kuadhimisha unyonyeshaji wa maziwa ya mama kwa watoto ambayo inasherekiwa katika nchi zaidi ya mia moja sabini kila mwaka kuanzia Agosti moja hadi saba ili kushawishi unyonyeshaji na kuboresha afya kwa watoto. Shirika la Afya Duniani WHO linapendekeza mtoto kuanza kunyonyeshwa saa moja baada ya kuzaliwa hadi kufikia miezi sita. WHO inasema vyakula vyenye minyunyurisho vinaweza kuongezwa katika lishe ya mtoto huku mama akiendelea kumnyonyesha mtoto hadi miaka miwili au zaidi. Nusu ya watoto wanaozaliwa duniani hawapati faida ya kunyonyeshwa na hata wachache wanaonyonyeshwa katika kipindi cha miezi sita ya mwanzo. Mkurugenzi mkuu wa UNICEF Anton Lake amesema ili kutoa mwanzo mzuri wa maisha ya mtoto ni vyema kuanza na unyonyeshaji. Amesema ni moja ya njia rahisi yenye utashi na isiyokuwa na gharama kusaidia afya nzuri kwa mtoto na familia yenye nguvu. Nao wapenzi wasikilizaji mnaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika baada ya taarifa hiyo ya habari tunaingia katika live talk na wewe mpendwa msikilizaji unaweza kushiriki ukitupigia simu tutakupa simu hivi punde tu lakini leo mada yetu ni kwamba mradi kwa ajili ya viongozi vijana wa afrika yali ulioanzishwa na rais barack obama wa marekani mwaka elfu mbili na kumi ili kuwasaidia kizazi kipya cha viongozi wa afrika wanaoibuka ambao wanafanya kazi katika fani mbalimbali mbali, hasa ukuaji wa uchumi kuimarisha utawala bora na demokrasia na kuimarisha mfumo wa asasi za kiraia. Mkutano wao ulimalizika wiki hii hapa Washington, mkutano wa kwanza ambao Rais Barack Obama ameupatia jina la Mandela, mradi wa Mandela kwa ajili ya viongozi vijana wa Afrika. Karibu vijana 500 walisambazwa katika vio vikuu 19 vya Marekani, ambako walibadilishana mawazo na kupata maarifa kutoka wataalamu wahadhir wa maswala mbalimbali mbali, juu ya maendeleo, biashara na maswala ya kijamii. Baadhi ya vijana hao wamebahatika kubaki hapa Marekani kuweza kupata Uzoefu wa kazi katika idara na taasisi mbalimbali mbali, za hapa jijini Washington. Leo basi tumepata fursa katika studio yetu kumpata Steven Maseli, naibu waziri wa nishati na madini Tanzania, kushiriki katika Live Talk. Karibu Steven. Asante sana. Pamoja. Asante na Joshua Nasari, mbunge wa chama cha Tedema, ambaye yuko hapa vile studio. Karibu. Nashukuru sana kamanda. Na vilevile vile, yupo hapa dada yetu Chikulupi Kasaka, mwanasheria katika bunge. Karibu katika mazungumzo ya Live Talk. Asante sana nam. Tukianza kwanza, bila shaka lazima mtu atataka kujua manufaa yaliyopatikana. Naibu waziri, unaweza kutueleza Steven, nini hasa mmeweza kuona katika mkutano huu wa Yali? Asante sana um, kubwa zaidi ambalo, uh, vijana wengi wameweza kunufaika nalo Uh, ni muda wa wiki sita ambazo wamezitumia katika mafunzo katika vyuo vikuu mbalimbali maarufu hapa Marekani, ambako uh, vijana wengi kutokana na historia zao na masomo waliofanya ama shughuli wanazozifanya huko nyumbani wameweza kupelekwa kwenye vyuo ambavyo vitawaongezea ujuzi na uwezo wao uh, kulingana na background zao. Yeah, kwa hiyo mimi binafsi nilikuwa katika chuo cha Florida International University kule Miami. Eh, lakini pia vijana wengine walisambazwa kwenye vyuo mbalimbali vya hapa Marekani kwa lengo la kupata mafunzo ya, ya uongozi, mafunzo ya utawala pamoja na kuongeza uwezo katika mambo mbalimbali mbali ya kiuongozi. Kwa hiyo hilo ni moja ya jambo kubwa zaidi ambalo vijana wengi wameweza kufanikiwa kujifunza na namna ambavyo wataweza kwenda kuimarisha shughuli za vijana na haswa ushirikishwaji wa vijana katika maamuzi pamoja na utekelezaji wa maamuzi katika vyombo mbalimbali vinavyotoa maamuzi katika serikali na nchi, haswa kwenye maeneo ya biashara, maeneo ya kisiasa, uongozi na maeneo ya uh, shughuli za kijamii. Naam, kwako wewe Joshua, bila shaka umko katika bunge mwanaharakati uh, lako wewe ulioweza kupata hapa, unafikiri nini? Nashukuru. Uh, binafsi niseme kwamba cha kwanza ambacho nimejivunia kuwa sehemu ya mpango huu wa Rais Obama kuweka pamoja vijana wa kiafrika ni fursa ambayo nimeipata, fursa ya kuwakutana na vijana wenzangu kutoka bara zima la Afrika, kukutana na vijana ambao ni, ni, ni, ni, ni vichwa kwenye nchi zao, vijana ambao ni, ni viongozi wadogo, vijana ambao wanaibukia, ambapo kwa kweli sijawahi kupata hiyo fursa kabla ya hapa, kukutana na kijana kutoka Senegal, kukutana kutoka Kameruni, kutoka Afrika Kusini, kutoka Tanzania, kutoka Kongo, kutoka Kenya, kutoka Uganda kutoka mataifa yote ya Afrika kuzungumzia changamoto ambazo zinatukabili kama kama vijana, kuzungumzia changamoto ambazo tumekuwa nazo kama kama, kama, kama bara la Afrika kwa pamoja, lakini pia kuangalia ni namna gani sisi kama vijana ambao ndo kizazi cha sasa ambao ndo viongozi wadogo wa sasa na ambao tunaelekea kuendelea kuwa viongozi kwenye mataifa yetu, ni jinsi gani ambapo pamoja kama Afrika tunaweza tukashirikiana, ni jinsi gani ambavyo mfanyabiashara wa Kenya anaweza kufanya biashara na Mtanzania na na, niseme tu kwamba mimi si sijivunii si, sana kwamba kwa nimekuwa Marekani, sijivunii sana kwamba nimekuwa sehemu hii kwa sababu niko Marekani, hapana. Lakini ile fursa ya kukutana na vijana wenzangu kutoka Afrika, kutoka kona zote za Afrika, nafikiri kuna mengi tumejadili, mengi tumeyazungumza ambayo tutajadiliana hapa, na nafikiri kwangu hiyo ilikuwa ni fursa nzuri, kwa sababu pamoja na kwamba niko Tanzania, lakini sijawahi kukutana na vijana wengine kutoka Afrika. Na mnako kwa kwewe Chikulupi, unasemaje? Maanake vile vile umeshiriki. Jambo moja zuri kabisa ni kwamba kundi hili la watu mia tano limegawanyika sawa, wanawake mia mbili na hamsini wanaume mia mbili na hamsini unasemaje? Alafu na kina Rais Obama na Michelle wamezungumzia sana mkazo wa upande wa wanawake. Uh, mi naweza kusema kwamba nashukuru Mungu kwa kupata hii fursa kama wenzangu walivyoongea kwamba ni fursa ambayo ni nyeti na kwa kijana yoyote wa Afrika kupata fursa kama hii, lazima ujivunie. Kwa mimi binafsi kwanza na, na nashukuru kwamba imeweza kutambua mchango wa, wa wanawake kwamba tuwe hamsini kwa hamsini; kama tunapigania usawa wa wanawake, basi tuonyeshe kwa vitendo na katika mchakato huu wa kuwawezesha viongozi vijana wa Mandela, basi wameweza hata kushiriki ukawa nusu kwa nusu. Binafsi mimi nasema kwamba ninachoweza kwenda nacho nyumbani kwamba nilipata fursa ya kutembelea ofisi mbalimbali mbali za serikali ambazo zimekuwa imara hasa katika demokrasia. Nimeweza kwenda kutembelea bunge la Marekani na nikaona utendaji wao wa kazi, nikaenda kwenda kuona utendaji kazi wa, wa serikali za mitaa Montgomery County. Hasa nilichoweza kutoka nacho katika baada ya kutembelea hizi ofisi ni kuona jinsi hizi taasisi zilivyokomaa kidemokrasia na pia zinavyokuwa wazi kwa wananchi na kuweza kuwashirikisha na pia vilevile vile kuangalia ni jinsi gani kama serikali inawekeza katika vijana wake, kuweza kuwashirikisha katika mafunzo ya kazi, na pia vilevile vile jumu, jumuia yote ya wananchi. Wengi nimeona wakijitoa sana katika jamii, hasa katika masuala mbalimbali ya kujitolea na, na kuanza kuuliza yale yaliyojadiliwa. Ni kwamba Michelle Obama alizungumzia sana swala la wanawake, hebu tumsikie. so to all the, the men, my Vita vya wanawake kuweza kupata usawa vinahitaji nguvu na kushiriki kwa wanaume. Uh, naibu waziri unaweza kusemaje Stephen kuhusu swala hilo? Uh, ni kweli, ni kweli uh, wanaume hatupaswi ku, kuogopa kushirikiana na wanawake, na wanawake wameonyesha uwezo katika nyanja mbalimbali za uongozi wanapopata fursa za kuongoza. Kwa hiyo uh, ninakubaliana kabisa kwamba katika nchi za Afrika tumekuwa na tamaduni nyingi ambazo zimekuwa zikiwaweka nyuma wanawake katika masuala ya uongozi, lakini nafikiri sasa ni wakati ambapo wanawake wanatakiwa wapewe fursa sawa na watu wengine wote katika nafasi za uongozi. Nashukuru kwenye nchi yetu Tanzania, serikali imeweza kusimamia hilo vizuri, na unaweza kuona hata kwenye bunge kuna uwakilishi mkubwa wa wanawake, wapo ambao wanapigania nafasi kupitia majimbo lakini pia kuna viti maalum ambavyo vimetengwa kwa ajili ya wanawake. Lakini zaidi ya hapo, kuna viti maalum vingine kwa ajili ya vijana, tena ni vijana wa kike. Kwao unaweza kuona kuna dhamira ya makusudi kabisa ya serikali kuhakikisha kwamba inaongeza jitihada za kuwashirikisha wanawake katika masuala ya uongozi wa nchi na jamii kwa ujumla. Lakini mbali na swala la uongozi Chiku, ni kwamba amesisitiza kwamba inabidi tung'oe zile tabia mbovu zile ambazo zinawanyanyasa wanawake, ghasia, dhulma dhidi ya wanawake. Unafikiri tabia hiyo au mila hiyo, maanake katika sehemu nyingine kukeketwa kwa wanawake, mambo haya yote inabidi kuchukua wakati. Unafikiri ni muhimu vilevile kukabiliana na swala hilo? Asante, ni vizuri kwa kweli tukakabiliana na matatizo ya mila na desturi za jamii ya Kiafrika kwa sababu Michel alisema kwamba anatambua kwamba umuhimu wa mila zetu na desturi, lakini kwa zile mila ambazo ni potofu basi tuzikatae, tuzi Tuzipi, tuzi, tuzipinge kwa sababu sasa hivi tuko kwenye zama za sayansi na teknolojia. Tunahitaji kuwa sawa na kuheshimu mila za jamii, lakini zile ambazo tunaona kwa kweli haziendani hazi, haziendani, na usawa na utu na binadamu, basi tuzipinge. Na akasisitiza kwamba katika hizo mila basi za ukeketaji tuzipinge, kupiga wanawake tuzipinge, kunye, mila kuoza watoto wakiwa wadogo tuzipinge, na mila nyingine za kunyanyasa wanawake, kutowapa fursa sawa, hasa katika uongozi, basi tuzipinge. Na akasisitiza ili kuweza kufanikiwa haya basi tunahitaji kuwekeza katika swala la elimu hasa elimu katika mtoto wa kike, kwani anaamini kwamba ukielimisha mtoto wa kike basi umeelimisha jamii. Joshua, hapa wewe uko bungeni, swala hili linajitokeza. Sasa itaweza kufanyika vipi? Maanake mila na utamaduni huwezi kutia sheria ukasema watu wabadilishe mawazo. Nini linaweza kufanyika zaidi ya hapo? Mimi nafikiri sio swala la sheria, sio swala la kibunge, ni swala la mtazamo kwamba ni lazima jamii ya Kiafrika au jamii ya Kitanzania au jamii ya Afrika Mashariki ibadilishe mtazamo. Obama alisema alipozungumza juzi, akasema nilimnukuu kwa sababu nilipenda kauli ile. Alisema, a strong man should not be threatened by a strong woman. Mwanamume ambaye anafikiri kwamba ni jasiri asijisikie kutishiwa na mwanamke ambaye ni jasiri, na akazungumzia mfano kwamba, hebu fikiria timu ya mpira wa miguu na wachezaji wache, wache nusu kwa nusu, nusu ni wanawake alafu nusu na waume, na ni timu moja hivi. Unapokosa ile nusu moja, maana yake tayari hata kabla ya kuingia uwanjani umeshashindwa. Mimi ni mimi ni mume, nimeoa juzi na mke, na nilipooa tu nilimwambia mke wangu kwamba umetengeneza timu moja. Maana yake ni kwamba ni timu moja, ni wachezaji wawili, lazima tushirikiane, lazima tuwe na haki sawa, ili tuweze kupeleka mambo mbele. Kwa mimi nafikiri ni swala la kubadilisha mtazamo kwanza kwenye akili za watu kwanza, kwa sababu hata ukiweka sheria kali ndani ya Bunge, hata ukisema kwamba eh, wavute tu wanawake uwape viti maalum wajaze kule ndani, kama na wao pia hawajapata ile hawajabadilisha mindset kwamba kwa kwa kwa kwa sisi na kwa uonyesha na na, na, na, na, uwezo wetu. Nafikiri ni changamoto pia kwa wanawake wetu kwa sasa hivi kwamba wanaopata fursa fursa, hususan wale ambao wanapata fursa kwenye vyombo vya maamuzi, embu wazidi kuonyesha uwezo ni anaaa Jamii na umeelimisha dunia nam. Sasa swala hilo itabidi kuuliza, nani anabidi afanye jambo hilo? Nani anabidi kuelimisha? Serikali haiwezi kupitisha sheria. Lakini kwenye simu kuna Pascal Mbugani ambaye ana mawazo au ana swali. Pascal, karibu Live Talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Asante sana, Abdul Shakur. Abudi ndani ya Sauti ya Amerika Washington DC, naitwa Pascal Mbugani, mkulima wa Ushirombo, Geita, Tanzania tu kabla ya kuuliza swali, napenda tu kutoa shukurani kwa Rais Obama kukutana na vijana kutoka Afrika. Napenda kuuliza swali kuwa kama halo... Tunakusikia, endelea uliza swali lako. E, napenda kuuliza tu kwa vijana waliofika huko Amerika. Je, wamejifunza nini kutoka kule Amerika? Je, watatu watatuelimisha vipi vijana viliyobaki huko Afrika? Naam, asante sana. Bila shaka kila mtu amesema kile alichopata au elimu alojifunza hapa, lakini labda Joshua, unaweza kujibu swala lake, mtawaelimishaje vijana? Cha kwanza mambo ambayo nimejifunza kwa uwepo wangu hapa Marekani na ambao pengine nimeongeza maarifa, kwanza nimeona ni jinsi gani ambavyo kama taifa au kama nchi tunapaswa tujifunze ukweli na uwazi kwenye mambo yote ya utawala lazima kuwe na uwazi, lazima wananchi wajue, lazima kila mtanzania ajue nini kinachoendelea kwa manufaa ya nani. Na, na, na, tumekuwa na ilo tatizo la uwazi kwa muda kidogo, nafikiri this time. Lakini vilevile suala la uwajibikaji, responsibility. Kuna wakati matukio yanatokea kwenye nchi zetu, alafu wanaohusika wakiambiwa wawajibike wanakataa kuwajibika lakini vilevile sio hivyo tu. Swala la uhuru wa habari kwa wakati huu ambapo nchi yetu nafikiri inapitia mchakato wa kutengeneza katiba mpya, kuna umuhimu mkubwa sana kwamba kwenye katiba iweke wazi kwamba ni kwa namna gani ambapo tunaweza tukaimarisha uhuru wa habari. Uwepo wangu Marekani Arkansas, nilikuwa chuo kikuu cha Arkansas, nilipata fursa ya, ya kutembelea kituo cha redio na TV kilichoko Arkansas, ambacho ni cha jamii ya watu wa Arkansas, na nikagundua kwamba kumbe wakati wote mwananchi yote anaweza kuwasiliana na kile kituo, akazungumza, akataka kuongea na mea anaongea naye kupitia kile kituo na, na, na, na, na watu wanakuwa huru kutoa sisi viongozi, kwamba vijana wa sasa, lakini gani sasa nini unaweza kwenda kuwaelimisha wale watu kule? Maana swala lake ni kwamba mtafanya nini kwa elimisha vijana. Manake ntarudia swala hili kwamba nikuulize Steven ni kwamba mna viti vya bunge. Ulisema swala moja zuri kwamba kubadilisha mawazo ya watu, nani ataongoza vita hivi kubwa zaidi hapa? Kwanza labda mimi nilizungumze kwa upana si, nisiende Tanzania tu nizungumze kwa bara zima la Afrika. Utakumbuka kwamba uh, mwaka elfu mbili na sita uh, Umoja wa Afrika kwa wakuu wa nchi walipitisha uh, chata ambayo mkataba ule ambao unatambua shughuli za vijana na lengo la kuendeleza vijana. Sasa mkataba ule umeeleza mambo mengi, ambayo kimsingi ndiyo yanatoa majawabu ya matatizo mengi yanayowakumba vijana, ikiwemo ajira ambazo zimekuwa, tatizo la ajira linaongezeka, lakini pia lina tatizo la afya. Vijana wengi wamekuwa wakikumbana na matatizo ya kutambua namna ya kujikinga na maradhi, hasa kama HIV na maradhi mengine lakini pia imetoa fursa la vijana kushirikishwa katika nyanja za uongozi na kuwezeshwa kiujasiriamali. Sasa kwa ukitazama ile chata la kwanza, sisi vijana tuna wajibu mmoja wa kuhakikisha kwamba tunaiendeleza uh, ile ule mkataba ule wa vijana ambao uko chini ya Umoja wa Afrika ambao nchi zetu zote zimeweza kusaini mkataba ule ikiwemo Tanzania. Kwa hiyo uh, tuuendeleze tuufanye uwe maarufu zaidi, na tuendelee kuwajenga vijana kwenye maeneo yetu kwa sababu sisi tunayo fursa ya bunge, tunayo fursa, tunazo fursa mbalimbali. Tuzitumie fursa hizo kuwafundisha na kuwaelekeza vijana wajibu wao na wajibu wa serikali za Afrika kwa vijana. Sasa tukifanya hivyo, tutaweza kuwapa nguvu zaidi vijana wengine kupata fursa zaidi mbalimbali mbali katika, katika nyanja mbalimbali mbali za kijamii. Namna tukiendelea basi, bila shaka tumesikia hivyo. Lakini kuna msikilizaji huko Dar es Salaam, unaweza kutueleza ni nani jina lako na utuulize swali lako? Kwa majina ni Rutaraka ate Nicol, Dar es Salaam. Maoni yangu ni kwamba, kwanza vijana wa wa Afrika kupitia IR lazima tujue na tutambue kwamba tatizo kubwa la Afrika, Afrika inakuwa na inavyokuwa inaongeza idadi ya watu ge idadi ya watu na fursa za ajira, fursa za teknolojia ziendelee kupanuka ili kusudi ziendane na idadi ya watu inavyokuwa Afrika. Lakini pila uh, niko na swali moja hapo, na swali moja ningelependa ni kulipost kumpa mmojawapo mo, wa wanamdahalo hapo Steven Masele, kwamba yeye ni kijana yeye ame, amekuwa serikalini kwa sasa na, na changamoto kubwa ya serikali kwamba hata kwa wizara anayoongoza inakuwa na mikataba ambayo haiko sahihi sana kwa maslahi mapana ya nchi, yeye kama kijana aone kwamba hiyo ni shida. Mwenyewe anasikiliza hapa, hebu. Nakushukuru sana kwa swali lako zuri uh, ni kweli kwamba tumekuwa na kilio hiki muda mrefu cha kuona mikataba hii iliyopo ya madini ya gesi inakuwa ya uwazi na inakuwa ni mikataba mizuri kwa manufaa ya nchi zetu, hususan Tanzania. Nachoweza kukueleza na kukuhakikishia mimi binafsi, kama naibu waziri wa nishati na madini, nimefanya jitihada kubwa sana katika mikataba ya madini kuhakikisha kwanza, ile mikataba ya nyuma ya zamani tunairudia kwa maana ya kuipitia upya vipengele vyote ambavyo vimeonekana kuwa ni nyonyaji na kandamizi kwa manufaa ya nchi na kazi hiyo inaendelea, kwa sababu si kazi ya siku moja. E, nataka nikuhakikishie kwamba tumeweza kurekebisha mambo mengi ambayo yalikuwa huko nyuma yanatunyonya, ikiwemo royalty. Ilikuwa ikilipwa kidogo, kama ilikuwa inalipwa asilimia tatu, na sasa kulingana na sheria yetu ya madini tumeweza kupandisha kufikisha asilimia nne lakini pia manunuzi pamoja na, na, na, na supply chain kwa ujumla, yote ilikuwa watu wananunua nje, hawafanyi manunuzi nchini, ambapo ni pesa nyingi sana ukizijumlisha kwa mwaka. Na sasa zote ni sheria, tumeamua, tumesimamia kwamba manunuzi yafanyike ndani, na tumeongeza pia katika uh, ma mauzo kwa mfano ya dhahabu ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya tumehakikisha kwamba tunaimarisha ulinzi katika kuhakikisha kwamba hatudanganywi kwa kuimarisha taasisi zetu zinazotusaidia katika kusimamia. Nakili kwamba kuna changamoto nyingi, na ni kazi kubwa ambayo inahitaji ujasiri, na nataka nikuhakikishie kwamba tunaifanya kwa nguvu zote, na kama kuna kasoro zinajitokeza, ni kasoro tu za kiufundi, lakini si kwa maana ya kwamba serikali haina nia ya kuhakikisha kwamba inadhibiti mianya yoyote ambayo yoyo itapelekea serikali kupoteza mapato kwenye rasilimali zetu. E, halo. Naam, endelea, uliza swali lako haraka kabla simu haijakatika au muda unamalizika hapa. E, mimi swali langu kwa hao viongozi vijana ambao wanatarajia kuingia kwenye nyadhifa za uongozi ni wataweza vipi kutumia rasilimali zilizopo ikiwa na wao ni wanakuwa ni ni wapya katika sekta zao, wakati wa viongozi wa awali hao watu naona wakubwa wameshindwa kuzitumia. Naam, asante sana, swala zuri kabisa, lakini <todicu> naam, asante. Mi naona muda umebaki dakika moja au mbili. Swala lije kwako wewe Stephen, manake wewe ndio rasilimali. Jumanne aliuliza swala la rasilimali, miaka hii yote rasilimali ya Afrika inachukuliwa na wale viongozi wachache na inakwenda nje. Mnafanya nini? Mtafanya nini kutumia rasilimali iliyopo mbadilisha isaidie na ijenge nchi. Tulichokifanya sasa na tutakachoendelea kukifanya, uh, katika mambo haya lazima uwe na sera nzuri ambazo zitalinda uh, uchumi wa ndani na rasilimali za ndani kwa manufaa ya, ya watu wa ndani, na tunachokifanya kupitia kwa mfano kwenye sera yetu ya madini pale Tanzania, uh, ni kwamba sasa hivi mwekezaji yoyote mkubwa ambaye atakuja kuwekeza mgodi kwa mfano ni lazima aweke share kwa ajili ya wawekezaji kwa ajili ya serikali kwanza. Hiyo, hiyo ipo kwenye sheria yetu kwamba lazima kuwe na free carry interest ambayo itakuwa inatumika kama serikali kuwa na sehemu ya uwekezaji katika mradi ule bila kutoa hata senti moja. kwa hiyo kuna vitu vingi ambavyo kwa muda wako wa dakika moja nisingeweza kuvimaliza vyote lakini hmm. Kubwa zaidi nitaka niseme kwamba serikali yetu sasa itashiriki kikamilifu kwa kuwa na share. Sorry. Kwa kuwa na hisa katika katika uwekezaji ambao una, unafanyika katika miradi mikubwa ya umeme, samahani, miradi mikubwa ya madini, lakini hata miradi mikubwa ya umeme pia tuna share zetu kule, lakini na miradi ya gesi pia tuna, tuna, tuna, tuna hisa zetu hilo, hilo. Kwa hiyo hilo litatuwezesha kwamba na sisi kuwa sehemu ya, ya, ya, wa, ya washiriki katika uzalishaji wa rasilimali hizi kwa, kwa manufaa ya, ya nchi yetu. Sekunde 30 Joshua, unaololota kumaliza kuongezea hapo. Ni kweli kwamba kwa sasa hivi serikali yetu kidogo inajaribu, na namfikiri mimi najivuna kuwa mbunge wa CHADEMA kwa sababu chama changu kilipigana sana kwamba lazima asilimia kadhaa zibaki serikalini, na nashukuru kwamba wizara ya nishati imefanya kazi masele kwa hilo, naipongeza serikali yetu kwamba angalau sasa serikali inamiliki miliki shares. Isa. Chiku, nao chochote cha sekunde kumi na tano. Mimi naweza kusema kwamba sasa ni, ni muda wa vijana kwenda kuiandika historia ya Afrika kwao. Vijana wote, mimi kama kijana wa Tanzania na wengine kutoka nchi ya Tanzania, basi ni muda wetu sasa kwenda kuibadilisha na kuiandika upya. Asante sana, historia ya Afrika inabidi kuandikwa upya na vijana. Kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, tulikuwa na LiveTalk ambapo tulizungumzia mkutano wa YALI, mkutano wa kwanza wa Mandela juu ya viongozi vijana kutoka Afrika, ambapo hapa katika studio tulishiriki pamoja na Stephen Masele, naibu waziri wa nishati na madini Tanzania, Joshua Nasari kutoka chama cha Tadema na Chikulupi Kasaka kutoka bunge mwanasheria hapa studio kwa niaba ya wenzangu wote pamoja na, na, na wengine wote Dwayne Collins, Mary mgawe, tunasema kwa herini. Asante sana. Naona hatuna muda wa kusoma muktasari wa habari, lakini mkuu wa shirika la afya duniani WHO ameonya marais wa mataifa Afrika magharibi, ya Afrika magharibi yaliyokumbwa na mlipuko wa ebola kwamba mlipuko huo unaweza kuenea zaidi kuliko kuwepo kwa juhudi za kudhibiti. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa 12:30 jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1:30 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.