Je, nifanyeje? Karibu msikilizaji, katika makala hii ya je, nifanyeje, maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Esther gidh Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani redio ya Dar es Salaam, pamoja na ABM 91.2 Dodoma Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga na Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, Redio Boma High FM katika mkoa wa Kilimanjaro na yanapatikana pia katika gazeti Tando Bongo5.com. Kama kawaida, tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana, pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Kwanza kabisa ungana nami Mkamiti Kibayasi kwa habari za afya. Chanjo ya kwanza dhidi ya malaria imefikia hatua nyingine mpya, kufikia karibu na kuanza kutumiwa, lakini itaweza kuzuia kati ya robo hadi nusu ya watu kutoambukizwa na malaria. Kwa hiyo kwa hakika kisayansi siyo dawa nzuri kama vile chanjo nyingine. Hata hivyo kuna wataalam wanaosema kwa ajili ya ugonjwa kama malaria ambao unaua takriban watu laki sita inaweza kuwa na faida kubwa. Dawa hiyo inayotengenezwa na kampuni moja ya madawa inazuia chini ya nusu nzima ya magonjwa ya malaria kwa watoto wenye umri wa miezi mitano hadi kumi na saba. Hiyo ni kwa mujibu wa utafiti mpya uliotolewa katika jarida la afya la Plos Medicine. Mary Hamel wa kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa nchini Marekani, CDC, ni mmoja wa waandishi wa ripoti hiyo na anasema hiyo ni chanjo nzuri na wanategemea uwezo wake wa kufanya kazi kufikia asilimia thelathini au zaidi. Anasema inazuia karibu theluthi moja ya aina ya hatari ya malaria inayosababisha kuua mtu, wakati chanjo nyingine zinafanya kazi kwa asilimia themanini hadi tisini lakini hakuna chanjo ya virusi kama vya malaria iliyopata kutengenezwa. Anasema ugonjwa huu ni kesi muhimu. Katika habari nyingine, kuna dawa mpya ya kupambana na hepatitis C inavuma kwenye vichwa vya habari katika vyombo vya habari juu ya nguvu zake, lakini pia kutokana na bei yake kuwa juu. Katika mkutano wa kimataifa wa masuala ya ukimwi uliofanyika Australia, wanaharakati walilalamika dhidi ya makampuni yanayotengeneza madawa na kuwashutumu kwa kutoa gharama za juu kabisa kununua dawa. Ukiwasikiliza jinsi wanasayansi wanavyozungumza, wanasema dawa hiyo Sovard ni karibu sawa na dawa ya maajabu. Mamlaka ya kudhibiti dawa na chakula hapa nchini Marekani FDA imehitaja dawa hiyo kuwa ni mafanikio ya matibabu wakati ilipoidhinishwa mwaka jana kwa utumiaji wa dawa hiyo kwa ajili ya kutibu hepatitis C. Makamu rais wa masuala ya biashara na afya wa kampuni inayotengeneza dawa ya Sovaldi Greg Aton anasema hiyo ni dawa nzuri, inaanza kubadilisha hali ya ugonjwa wa hepatitis C na kuwa na uwezo wa kuutibu ugonjwa huo, kutoka hali ambayo ilikuwa haiwezi kutibiwa kufikia kiwango cha kuweza kutibiwa kabisa, kufikia kiwango cha zaidi ya asilimia tisini. Lakini anasema kuna tatizo, nalo ni kwamba hivi sasa kidonge kimoja kina gharimu dola elfu moja na wagonjwa wengi wanahitaji kidonge kimoja kwa siku kwa matumizi ya wiki kumi na mbili, hivyo kufikia gharama ya dola elfu themanini na nne. Hiyo ni gharama kubwa, hata kwa watu wanaoishi katika nchi tajiri hawatoweza kumudu lakini wagonjwa wengi wa hepatitis c wanaishi nchi zinazoendelea duniani na katika habari nyingine mlipuko wa ugonjwa wa ebola huko afrika magharibi hadi sasa umesababisha vifo vya zaidi ya watu mia saba na kuambukiza zaidi ya watu elfu moja na mia mbili mtaalam kutoka kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa hapa marekani cdc anasema kesi nyingi zaidi zinatarajiwa katika wiki au miezi ijayo kituo cha cdc nchini Marekani kinajaribu kutopatia umuhimu mkubwa kwamba ugonjwa wa Ebola unaweza kuenea nchini Marekani pia, kutokana na utaratibu wa huduma za afya katika hospitali nyingi za nchi ya Marekani. Wafanyakazi wawili wa afya wa Kimarekani walioko barani Afrika tayari wameambukizwa ugonjwa huo na mmoja amefariki. Katika siku zilizopita, ugonjwa wa Ebola ulienea huko guine Sierra Leone na Liberia ambapo umeua asilimia tisini ya walioathirika. Wa CDC inaeleza kwamba kiwango cha vifo kutokana na mlipuko wa ugonjwa wa Ebola ni asilimia sitini, idadi ambayo wataalamu wanasema inaonyesha, matibabu yakitolewa mapema, inaweza kuokoa maisha ya mtu. Wataalamu kutoka CDC wako Afrika Magharibi ambako wanafanya kazi na Wizara ya Afya na Jumuiya ya Kimataifa na wataalamu wa afya ili kusaidiana kufuatilia kwa karibu mlipuko na hatimaye kuweza kutokomeza kabisa. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa Afya Afrika. Sasa tunakuletea makala ya majadiliano, na kukaribisha msikilizaji katika kipengele hiki cha majadiliano. Jina langu ni Lucy Patrick na siku ya leo iko na vijana. Mada tunayojadiliana inasema kwamba fursa za kilimo zinazopatikana hapa nchini Tanzania, je, zinawezesha vijana kuweza kuzitumia na kufikia malengo yao? Utapata kuwasikia vijana wana yapi ya kuzungumza. Karibu sana. Naita Joyce, niko hapa kwa ajili ya kujadili mada inayosema fursa za kilimo zinazopatikana hapa nchini, vijana wanawezaje kuzitumia kufikia malengo yao? Mimi kwa kweli naona fursa iliyopo haiwasaidii vijana kwa sababu yani, unakuta labda kwa mfano kama mimi ninauza nyanya, hasa mtaji wangu ni mdogo, labda shilingi elfu ishirini alafu nataka labda nikakope. Kuna sehemu, kuna vikoba kule, unakotaka kukopa, wanakuwa na masharti magumu ambayo mimi siwezi kuyafikia. Kama mimi nimepanga chumba kimoja, ndo unaanza maisha sasa, nikienda kule, unaambia leta, sijui hati ya nyumba, vitu ninavyovimiliki mimi. Ndo unaanza maisha, vitu ninavyovimiliki na vipata wapi kwanza? wakati ndo kwanza naanza kazi na nategemea labda nikipata mtaji ndo huo unisaidie kwamba aidha niendeshe kilimo changu mwenyewe kama sasa nanua nyanya kwa watu sasa nitaka na mimi nilime mwenyewe mwenye. na niuze mwenyewe siwezi nashindwa kufanya hayo yote kutokana na kwamba sipati mkopo kwa sababu masharti ni magumu kwa nadhani wakitaka ili yafanikiwe haya labda watulegezee kidogo masharti kwao nadhani inabidi waangalie hili swala kwamba sisi vijana tunaoanza maisha kwa masharti yaliyopo ni magumu sana, kwa hiyo inabidi waangalie wayalegeze. At least hata wanaweza wakasema, labda hata mtu mwingine anaweza kunidhamini kwa kitu kidogo, sio nyumba, kwa sababu asilimia kubwa vijana wengi hatuna nyumba. Kwa hiyo ile ile mikopo inayotolewa inamaanisha wamewalenga watu ambao tayari wana kitu na ambao hawahitaji mkopo, wana biashara zao kubwa. Hasa sisi watu wa chini tungekuwa na masharti nafuu, unaweza hata tukaandikishana kwani siwezi kutoroka Tanzania, nchi ndogo sana. Kwa nini nisikamatwe? tuweze hata tukaenda polisi. Yani, watengeneze staili yoyote, au mfumo wote utakaotusaidia sisi kupata mkopo kwa masheriti nafuu, ili tuweze kujikamua na maisha. naitwa Finance. Nipo hapa kwa ajili ya kujadili mada inayosema fursa za kilimo zinazopatikana hapa nchini. Mimi naona fursa zilizopo hapa Tanzania zinamwezesha kabisa kijana kufikia malengo yake. Serikali imeweka kipaumbele katika kilimo kama kauli mbiu inavyosema kilimo kwanza. Pembejeo zinapatikana kwa urahisi kama vile pawatila, zinawasaidia wakulima kwa ajili ya kulima kilimo cha kisasa zaidi, na pia kuna mbolea za ruzuku ambazo wananchi wanazipata kwa urahisi zaidi tofauti na hapo awali. Kwa kupitia hayo, naona kijana anayo fursa ya kuendelea kwa kupitia kilimo. Kwao sisi kama vijana tukiamua kutumia fursa zilizopo tunaweza tukatoka kimaisha, kwa sababu watu wengi ambao tunawaona wapo katika kilimo kwa muda mrefu wameweza kufanikiwa kimaisha, wameweza kusomesha watoto, wana nyumba nzuri, wamenunua magari kwa ajili ya kilimo. Nafikiri tunachotakiwa ukifanya zaidi ni kuwa na mwamko katika swala hili, kwa sababu kama tukiwa na mwamko na tukiona, tukijaribu kuangalia hata nyuma watu wamefanya nini, kutokana na hicho kilimo kimewasaidia kufikia malengo yao, na mi na sisi kama vijana pia tunaweza tukafikia malengo hayo. Kwa jina naitwa Naomi Patrick, napenda kuchangia mada hii inayohusiana na fursa ya kilimo kwa hapa Tanzania. Vijana wengi hawapendi kujiingiza na kilimo, kwa sababu hamna mitaji inayowawezesha waweze kujiingiza na kilimo. Vilevile, ardhi hapa Tanzania inakuwa changamoto ili waweze kupata maeneo ya kuweza kulima. Napenda kuishauri serikali iweze kuwawezesha vijana waweze kupata mazingira ili waweze kujiingiza na kilimo. Lakini kijana kama kijana, ukiwa peke yako, peke yako wewe utaki kushirikiana na wenzako, hata serikali kunyoosha mkono hapo inakuwa vigumu. Kiwe mwenye binafsi, ukienda benki au ukienda kwa mtu ambaye ana uwezo, ukimwomba, naomba nisaidie mkopo wa kiasi fulani, nataka nifanye biashara, yule mtu anapata ana, ana, ana, ana wakati mgumu sana, kwa sababu hakujui wewe lakini mkiwa kwenye kikundi inakuwa ni rahisi sasa serikali kuwapa mkopo. Kitu kingine, hii swala ya kilimo, najua vijana wengi sana kilimo pia wanakikimbia, yaani hawapendi hawahisi kama kilimo nayo ni staili ya kutoka kimaisha, kwa sababu kwanza ni, kilimo, ni kitu ambacho kinachukua muda mrefu, yaani unawekeza kitu ambacho hutapata leo. Labda kwa vilimo vyepesi kama labda vitungua au labda viazi, ni vitu vinavyochukua labda walau miezi mitatu, ila kilimo kingine ni mpaka miezi sita, na vingine hata mwaka. Hasa watu wanaona kama ni kitu cha muda mrefu, na sisi vijana tunapenda kitu ambacho kinakupa pesa ya haraka. Labda unataka ununue kitu fulani, na wewe ukakiuza sehemu fulani kwa bei fulani, ili kupata faida ya haraka. Kwa hiyo na vijana pia nao wana hawaangalii katika kilimo. Unawashauri nini vijana ambao wanakimbia labda kilimo, wanaona kilimo akiwatoi na vitu kama hivyo, unaweza kuwapa ushauri gani? Yeah, nachoweza kusema ni kwamba kufanikiwa hakuchagui unafanya nini. Kwa watu wanapaswa wa, wajiingize katika fursa mbalimbali, kwa sababu ukifanya tu biashara hii labda, unategemea unauza urembo, unatembeza bango unaweza usiingize kila kitu kila siku atukatae. Unaweza ukawa na fursa zote mbili, unalima. Wakati huo unasubiri mazao yako yatoke, unafanya tena kitu kingine hapo, unakuwa na milango miwili ya kukuingizia chochote. Ko, sishauri kwamba mtu abezi katika kitu kimoja. Nadhani hata kilimo ni kitu kizuri, lakini kama nilivyosema, kinahitaji pesa nyingi, mtaji mkubwa. Ko, tukilegezewa masharti ya mikopo, tutajiingiza tukatika kilimo kwa sababu tunachokitafuta mwisho wa siku tufanikiwe na tupate chochote, ndicho tunachokitaka. Kuna mwenzangu nimemsikia hapo mwanzo akizungumzia kwamba kilimo kinachukua muda mrefu, lakini kwa hali ya halisi iliyopo saa hizi kilimo hakichukui muda mrefu, kwa sababu kuna kilimo cha umwagiliaji ambacho unaweza kinaweza kikalimwa msimu wowote, kwa sababu saa hizi kuna uwezekano wa kupata hii mipira imetolewa kwa ajili ya kutumia kumwagilia. Kwa hiyo inasaidia kuweza kulima kwa wakati wowote ule bila kutegemea msimu, kwamba labda mpaka mvua zinyeshe lakini kwa sababu tunakuwa na hayo mabomba ambayo yanaweza kutusaidia kumwagilia, kwa hiyo hapo naiona kama ni fursa mojawapo kwetu sisi vijana. Nafikiri na tusiwe na ile kusingizia tena kwamba kilimo labda ni msimu mmoja tu, kinachukua muda mrefu. So hivyo tena, tukipata hivyo vifaa vya umwagiliaji tunaweza tukalima msimu wowote na tukiweza kufikia malengo yetu tuliojiwekea. Mmezungumza mambo mengi hapo, na tumeona changamoto nyingi tu ambazo nyie kama vijana mnaziona. Sasa mnafikiri nini kifanyike, ili basi kilimo kitumike kama fursa kwenu nyie vijana kufikia malengo? Nafikiri serikali ingewasaidia zaidi kupata vifaa vinavyoweza kuendeshea kilimo, kama vile nilivyotangulia mwanzo kusema kwamba kuna mbolea ambazo zinatolewa za ruzuku kwa hiyo serikali ingewasaidia wananchi wote ziweze kuwafikia kwa urahisi zaidi, na hata hizo pawatila ambazo zimekuwa zimetolewa wananchi wanazitumia kwa ajili ya kilimo, kama zitawafikia wananchi kwa wakati, vijana kwa wakati, nafikiri itawasaidia kufikia malengo. Ushauri wangu kwa serikali, nafikiri serikali ingeweza kurudisha masomo ya kilimo mashuleni, kuanzia labda sekondari. Nafikiri kutoka hapo, mwanafunzi anapohitimu kutoka sekondari akaingia kijijini au mtaani, ana uwezo wa kuendeleza kile alichokisoma shule, kuendeleza kilimo zaidi, tofauti na vile mtu hajawai kusoma vitu kama hivyo. Alafu unakuja tu mtaani unakumbana na mambo kama hayo, unashindwa uanzie wapi, lakini kama tayari ulishajifunza kutoka shule, unakuwa na uwezo zaidi kuendeleza kile kitu. Labda kitu kingine ningeweza kuishauri serikali yetu ingetengeneza kitu labda kama benki special tu kwa vijana. Ile benki hiyo imewalenga ime vijana peke yao na si watu wengine. Ile itatusaidia sisi. Kwa mfano wanatoa mkopo afu wanahakikisha wanaangalia kile nilichokifanyia. Kama ni shambani wanakuja wanaangalia shamba kweli nimefanya vile na wanajua kabisa pesa yao inaweza kuwalipa kutokana na kile nilichokifanya. Kuliko ile ya kwamba mpaka uje nyumbani waangalie kitu nilicho nacho. Aya na kitanda peke yake kitanda cha shilingi elfu kumi. Sasa nitachukua mkopo shingapi? Kwa hivyo vitu pia wanapaswa waviangalie ili kijana aweze kufikia malengo yake. Serikali inahitaji itupe sapoti zaidi, hii iliyopo haitoshi. Lakini kwa hiyo ya benki, mimi nadhani inaweza ikatusaidia tuweze kutoka hatua tulionayo kwenda nyingine. Ni washukuru vijana wote ambao mmeweza kushiriki kwa namna moja au nyingine katika kujadili mada hii ambayo inazungumzia fursa za kilimo zinazoweza kupatikana hapa nchini Tanzania ambazo zinaweza kuwasaidia vijana kufikia malengo yao. Tumeona changamoto mbalimbali mbali, vijana wamezizungumza. Naamini kwamba serikali inatusikia na zitaweza kuboresha yale mambo ambayo vijana wanahisi kama ya kiboresho, yanaweza kukaa vizuri, na wao wanaweza kutumia kilimo ili waweze kufikia malengo yao. kukuandalia kipengele hiki, jina langu ni Lucy Patrick. Sana vijana kwa maoni yenu. Sasa hebu tusikilize makala ya muulize daktari. Katika makala yetu ya muulize daktari leo, tutakuwa na Dr Fredrik Ngusaru kutoka katika zahanati ya Kwembe iliyopo manispaa ya Kinondoni jijini Dar es Salam, ambapo atajibu maswali ya vijana kuhusu maswala mbalimbali. Tafadhali karibu. Naitwa Farida Daudi. Je, yeah. Mtu akikaa muda mrefu bila kupata choo anapata madhara gani? Ukikaa muda mrefu bila kupata choo tumboni, kuna madhara mengi ambayo mtu anaweza akayapata. Mfano mzuri, kama mtu anaweza kuwa ana tatizo la labda tumbo limejifunga, kwa hiyo choo hawezi kupata. Kwa hiyo ni rahisi huyu mtu kumwambia aende hospitali haraka, kwa ajili anaweza kupata huduma ya kufanyiwa operation ili aweze kumsaidia kwa hiyo hiyo ni madhara ambayo mtu anaweza kukaa muda mrefu, kwa nini apati choo. Vile vile anaweza kupata madhara mengine ambayo kutapika, kwa ajili choo kinakuwa kitembei, kwa hiyo anaweza kuwa atakapata matatizo zaidi. Ni vizuri huyu mtu kwenda hospitali na kuweza kusaidiwa, ili asipate madhara mengi ambayo anaweza kumsaidia aka poteza maisha yake. Kwa ajili utumbo ukijifunga, ina maana kuwa sehemu ile itaoza na utumbo utapata maambukizi ya bakteria, mwisho ukatoboka na kuweza kupoteza maisha kwayo, kwayo. Kwa hiyo huyu mtu tunamshauri kuwa aende hospitali. Kutopata choo kwa muda mrefu inaleta madhara mengi katika mwili, kwa ajili mfumo mkubwa wa, wa chakula katika mwili unaanzia mdomoni na kuishia katika sehemu ya haja kubwa. Kwa hiyo hiyo system mojawapo, tunaangalia vyakula kinachoingia na kinachotoka ni sahihi na kinatoka na wingi unaoingia. Kwa hiyo kama unaokuwa tofauti ya hapo, k kunakuwa na madhara ambayo yanaweza kuleta madhara katika njia ya chakula. Kwa hiyo ni rahisi huyu mtu kumshauri aende hospitali aweze kusaidiwa zaidi, kwa juu madhara yake ni mengi, mwisho wake anaweza akapoteza maisha. Kwa kawaida mtu anatakiwa awe na kiasi gani cha damu? binadamu huwa anahitajiwa awe na kiasi cha damu cha 12.5 mpaka 11.5 hiyo ni, ni ile damu ambayo sahihi anaweza kuwa anayo tunasema 12.5 mg/dl kwa hiyo ni hiyo ni kiasi ambacho binadamu anatakiwa awe nacho sasa hiyo tunaita hemoglobin ni chembe za damu nyekundu ambazo zinaweza kumsaidia mtu kuwa na uwezekano wa kumwezesha kuishi vizuri kwa hiyo akiwa na damu kiasi hicho nilichokisema weza kumsaidia kama mtu mzima ambaye anahitajiwa akawe na kiasi hicho cha damu. Naitwa Shamila Rashidi. Upungufu wa damu mwilini husababishwa na nini? Zinaweza kusababishwa na njia tatu. Mtu anaweza kupata tatizo hilo la upungufu wa damu kwa njia ya kwanza, ambayo kuzaliwa, mtu anaweza akawa amezaliwa na ugonjwa ambao moja kwa moja unatokana na upungufu wa damu kama ugonjwa wa kansa ya damu, Huwa huyu ana, anapata upungufu wa damu mara kwa mara, kwa ajili kansa hii inashambulia sana chembechembe chembe za damu na mfumo wote wa uzalishaji wa damu katika mwili nyingine inaweza kupata kutokana na makemiko au dawa ambazo anaweza kunywa mgonjwa sana sana, kama dawa inaitwa chlorofenico, huwa ukinywa muda mrefu sana, huwa inaenda kuathiri utengenezaji wa damu katika mifupa, kwa hiyo mtu anapata upungufu wa damu. Hali ya tatu inaweza kuletwa na maradhi ambayo yanaweza kuletwa na minyoo, malaria na ugonjwa ambao unaitwa sickle cell. Kwa hiyo hivi vyote hivi vinaweza kuleta upungufu wa damu katika mwili wa binadamu. Ni sababu gani zilizosababisha mtu kupumua haraka haraka? Sababu zinazosababisha binadamu aongeze ongezeko la upumuaji ni yako aina nyingi. Zingine upungufu wa, wa damu katika mwili, kwa hiyo unapumua haraka haraka ili oksijeni iongezeke mwilini kuweza kusaidia kufikisha kwenye mwili wote. Kwa hiyo hiyo nayo inasababisha mtu anapumua haraka haraka zaidi. Vile vile kuna ugonjwa ambao ni athma yani pumu nayo inasababisha mtu anapumua haraka kwa ajili sehemu za mapafu huwa zinasinyaa, kwa hiyo hewa inakuwa inaingia kwa tabu, kwa hiyo inabidi alazimike kupumua haraka ili aweze kukwenda kuku, sawa na mahitaji ya mwili. Kwa hiyo hivi vitu vingine ambavyo vinaweza kusababisha kupumua kwa tabu, na sehemu yenyewe hali ya hewa ambayo ipo hapo, mtu anaweza kuwa na anakosa oksijeni nzuri katika, labda iko kwenye shimo au kwenye nini, kwa hiyo ni rahisi mtu huyu kufanya apumue haraka haraka ili aweze kupata ile hewa ambayo inatakiwa katika mwili. Vitu hivi vyote, kama mtu ana tatizo kama hili, ni vizuri awekwe sehemu ambayo ina hewa nzuri, sehemu ya wazi, ili iweze kumsaidia kama tatizo na limetokea kama hilo, kupungufu wa damu na nini, na hiyo ugonjwa wa pumu. Kwa hiyo ni abidi apeleke hospitali aweze kusaidiwa zaidi. Asante sana, Dr. Fredrick Ngusaru kwa majibu yako makala. Haya yametayarishwa nami mwana harusi kwa nam. Asante dokta kwa majibu yako kwa vijana. Sasa basi tusikilize makala ya ushauri kwa vijana katika masuala ya afya na kijamii. Karibu mpenzi msikilizaji ungana nami mensi ya jona na katika kipengele cha ushauri kwa vijana, leo tuko na bwana Kanuti Komba, ambaye yeye ni mkurugenzi msaidizi pembejeo za kilimo, wizara ya kilimo. Hii tuko katika wiki ya maonyesho ya kilimo, na kwa mwaka huu kitaifa inafanyika mkoani Lindi. Wakati tukiazimisha siku hii, tunaenda kuangalia fursa zilizopo katika kilimo kwa nchi yetu, na ambavyo vijana wanaweza kuzitumia kujipatia maendeleo. Kwa hiyo Utaenda kumsikiliza mkurugenzi kujua kwamba ni, ni fursa zipi sasa zilizopo na vijana wafanye nini kuweza kutumia fursa hizo kujifanyia maendeleo. Mm, tumeamua mwaka huu maonyesho kitaifa iwe Lindi na si mkoa mwingine uh? Ndugu mtangazaji, ni kweli mwaka huu maonyesho ya nane nane kitaifa yanafanyika mkoani Lindi. Hii ni utaratibu tu wa kawaida, kwa sababu lengo kubwa la serikali ni kutaka kuhakikisha kwamba uh, teknolojia za kilimo zinaonyeshwa katika kanda zote kama unavyofahamu ndugu mtangazaji, haya maonyesho ya 88 nane nane, tulikuwa tumeanzia kanda kaskazini kule Arusha tukaja kanda ya kat, kanda ya mashariki Morogoro, baadaye tukahamia kule kanda ya Nyanda za Juu kusini Mbeya, tukaja Dodoma. Dodoma tumefanya mfululizo zaidi ya miaka mitatu sasa, tukaona pia ni vema pia tukawapa fursa watu wa mikoa ya kusini na wenyewe wakaweza kujionea teknolojia mbalimbali ambazo wataalamu wetu pamoja na wadau mbalimbali wa kilimo watazionyesha ili na wenyewe waweze kujifunza ziweze pia kuwaendeleza katika kilimo. Lakini niseme uh, kuna fursa gani katika maonyesho ya nane nane? Lengo kubwa la kufanya sherehe hizi au maonyesho hayo ni kuwawezesha wakulima na wadau wa kilimo kuweza kujifunza teknolojia mbalimbali mbali ambazo zinakuwa zimeandaliwa na wataalamu kutoka Wizara ya Kilimo pamoja na wadau mbalimbali hapa Kikubwa ambacho tunakiangalia ni mnyororo wa thamani. Hii ina maana kwamba tunaangalia teknolojia kuanzisha, kuanzia ngazi ile ya uzalishaji, ngazi ile ya ya, ya uhifadhi processing, kwa maana nyingine kwa lugha ya kigeni ni tunaita ile value chain, mnyororo wa thamani. Kwa hiyo teknolojia zote hizi zitakuwa zinaonyeshwa katika viwanja vyetu hivi vyote na wakulima na wadau mbalimbali wa kilimo watapata fursa ya kujifunza hizo teknolojia mbalimbali mbali. Masuala ya kilimo kwa Tanzania, vijana tumekuwa tukichukulia kwamba si sehemu yetu. Kama wizara, ni kitu gani kifanyike ili kuwaweza kuwaweka vijana pamoja na kufikiria kwamba kilimo nisi, ni uti wa mgongo wa maendeleo yetu? Uh, ndugu mtangazaji, kwanza napenda vijana waondoe dhana ya kuona kwamba kilimo labda ni kazi ya watu ambao hawana elimu ni kazi ambayo ni ya shurba na anapenda tuwe nadhani na kwamba kilimo sasa hivi ni biashara. Nasema kilimo ni biashara, hasa ukizingatia hili swala la mnyororo wa thamani, ni kwamba mtu unaweza ukalima, uh, ukasindika, uka na baadaye ukauza, inakuwa ni biashara tu nzuri kwa vijana. Na kilimo si lazima ufanye kama kile kilimo cha mababu zetu, ambayo nguvu nyingi ilikuwa inatumika, kwa maana kwamba jembe la mkono lilikuwa linatumika. Sasa hivi tuna dhana bora za kilimo kama matrekta, majembe ya kokokota na ng'ombe. Sasa vijana, mfano wakijiunga katika vikundi, inakuwa ni fursa nzuri kwao kuweza kupata mikopo kutoka kwenye taasisi za pesa, sababu changamoto kubwa naloona ambayo inawapata vijana kushiriki katika kilimo ni ukosefu wa mitaji, na taasisi za pesa zimekuwa kidogo zikisita kutoa mikopo kwa vijana, kwa watu ambao hawana vitu vya dhamana, lakini naamini vijana wakijiunga katika vikundi kwa umoja wapo, inakuwa ni rahisi kwao kuweza kukopesheka na taasisi za pesa na hivyo kuwa na mitaji ya kuwawezesha kufanya kazi za kilimo kibiashara zaidi kuliko hapo ilipokuwa huku nyuma. Kwa hiyo, ushauri wangu kwa vijana ni kwamba vijana watumie taaluma zao ambazo wamejifunza kutoka uh, vyuo mbalimbali wajiunge katika vikundi uh, waombe mikopo kwenye taasisi za pesa waweze kununua zana bora ili waweze kutekeleza adhma nzima ya kilimo na kilimo chao kiweze kuwa ni mpaka hapo, sina la ziada. Mlikuwa nami, Mensia Joni. Asanteni msikilizaji. Hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha ya kila siku. Tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya kila mtu ana hadithi yake. Naitwa Jackin Jackson, nilikuwa na mpenzi wangu ambaye tulianza naye muda mrefu sana, mimi niko form 1 yuko form 3. Tulikuwa na relationship nzuri, baadaye akawa amekosa hela kumsomesha kwa sababu wazazi wake wote wawili wakafariki, lakini mimi nikajitolea kumsomesha kwa sababu kwetu uwezo bado ulikuepo kuwepo, nikamsaidia akasoma mpaka akafika form 6, lakini hatimaye mi baba angu akawa amefariki basi ikabidi nisimame na masomo, nimesimama. Baadaye nikawa nimepata kikazi sehemu cha kujishikiza, mwenzangu naye pia mambo yake yakawa sio mazuri. Kwa hiyo ikabidi ile sehemu ambao najishikiza, ile hela nikamsaidia mpaka kufa. Kafikia kipindi akaingia mpaka chuoni, chuo alichokuwa anasoma atakiwa alipie pasenteji fulani. Mimi ikafikia kipindi nikatembea mpaka na mbunge kumsaidia yeye, lakini hicho kitendo nilifanya kwa siri, hakujua mpaka leo napotoa stori hii Mbungi akanipa hela na nakawa ndo tuseme ndo, kama mfadhili wangu wa kipindi hicho. Nimemsomesha kamaliza chuo kapata mpaka kazi na kazi alionao ni kubwa, yani nao kwamba yeye kiasi kwamba hivi hey, sahivi ndo alikuwa kunijali mimi na kunisaidia. Ana magari yake manne ana nyumba na miradi mingi tu, ameajiliwa serikalini, lakini sahivi amekuwa ni mtu wa kunidharau amekuwa ni mtu wa kuniita mimi mbwa, ananipiga bila sababu, na mbaya zaidi kazi niliyokuwa ninafanya alifanya kila liwezalo mpaka kazi nikaacha, yani hata sielewi nifanyeje. Yaani hapa mpaka nilipo naona sielewi mwelekeo wa maisha yangu, kwa sababu yeye ndo alikuwa kila kitu kwangu, nitegemea kwamba mwezangu akipata na mimi mwisho wa siku ntapata, lakini ndoto zangu hazikuwa hivo, na sielewi nifanyeje, nianzie wapi, kwa sababu yeye ndo nikuwa nategemewa kunishika mkono na yule mbunge tayari nishaachana naye muda mrefu kwa sababu nishaona nia yangu ya kumsaidia mwenzangu imeshatimia kwa yule baba. Tena hata sijuagi alienda wapi, ila kipindi kile nilikuwa naye kwa ajili ya kumsaidia mwenzangu. Sasa hivi hata nikimwomba mtaji hata elfu hamsini kwake ni vigumu kwa, lakini sio mtu wa kuninyuma elfu hamsini. Ana uwezo wa kunipa hata milioni kumi. Yani najuta hata kwa nini nilitumia wema na hatimaye nikatoa thamani ya utu wangu kwa ajili ya kumsaidia yeye. Mimi natoa wito tu kwa wasichana wenzangu, mwanaume sio kumwamini asilimia zote, ila kama utaamua kusaidia, msaidie, usitegemee malipo. Mimi malipo niliyopata? Je, kama ningepata magonjwa nilipotembea na huyo mbunge, na sikutumia naye kinga yoyote, kwa sababu nilijitoa uthamani kwa aina yoyote ile ili, ili tufanikiwe. Lakini mpaka sasa hivi sielewi nifanyeje, nipo njia panda. Mtu ambaye nilijitoa maisha yangu ili akifanikiwa nami nitafanikiwa. Hanijali, na hata nikimpigia simu saa hivi, hata niita mbwa asitaki unisumbue, na hakuna kosa lolote nililomkosea. Kwa hiyo nawashauri wasichana wa wenzangu kuwa makini sana na swala la mapenzi. Natamani hata ile hela ambayo ningekuwa namsomesha yeye, ningejiendeleza mimi, sahivi ningekuwa mbali. Tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni aste gidhuat, na kusihi uungane nasi tena.