Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Mimi ni Mary Mgawe na mimi naitwa Mkamiti Kibayasi nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo, Jumatatu Agosti 4 mwaka 2014. Tunasikika katika mita bendi za masafa mafupi ya 19 na 22. Karibuni. <todiculio> Miongoni mwa habari zetu hivi leo, tunakuarifu kuwa mkutano wa viongozi wa Afrika wafanyika Marekani. Vile vile, upinzani nchini Tanzania wagoma kwenda kwenye bunge maalum la katiba. Mamlaka ya bunge maalum ni kurekebisha, kuboresha na kufanya rasimu ya katiba iliyotokana na maoni ya wananchi iwe nzuri zaidi. Katika habari nyingine, tunaripoti kuwa wanawake katika Tanzania diaspora diaspora waaswa kupeleka ujuzi wao nchini mwao. Njia ambayo mimi naona kwamba mnaweza, watu wa diaspora, hususan wanawake wa diaspora, ni katika kutumia elimu zenu mlizonazo huku, ujuzi wenu mlionao huku, mkaweza kusaidiana na vikundi vya wanawake vilivyopo kule nyumbani. Eh, hivyo ni vidokezo vya habari zetu za leo, mpenzi msikilizaji. Lakini kwanza kaa tayari kusikia habari za dunia. Katika habari za dunia ya jioni ya leo, matukio ya mkutano kati ya rais wa Marekani Barack Obama na viongozi wa patao hamsini wa mataifa mbalimbali mbali barani Afrika yameanza leo mjini Washington. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani, John Kerry, leo aliwasihi mawaziri wa Afrika kufikiria suala la soko huru na ushirikiano wa Marekani na Afrika kwenye mkutano uliolenga juu ya hatua za ukuaji na fursa kwa Afrika. Waziri huyo anatarajiwa kukutana na viongozi wasiopungua wanane kutoka Afrika ifikapo mwishoni mwa siku ya leo. Rais Obama atahutubia mkutano wa biashara wa Marekani na Afrika hapo kesho na kushiriki katika vikao vinavyolenga ukuaji wa uchumi, usalama wa kieneo na utawala bora hapo Jumatano. Marekani imepanga kutangaza takriban dola bilioni moja katika mikataba ya biashara, utumiaji fedha zaidi kwa ajili ya kulinda amani na mabilioni ya dola kwa ajili ya programu za chakula na umeme wakati wa mkutano huo wa siku tatu. Nigeria inaripoti kesi yake ya pili ya ugonjwa wa Ebola ambaye ni daktari aliyemuuguza mgonjwa wa kwanza aliyefariki siku kumi zilizopita mjini Lagos. Waziri wa Afya wa Nigeria , Onyebuchi Chukwo, alisema leo kwamba watu wanane wengine wamewekewa karantini na watatu wanasubiri majibu ya kitabibu wakati maafisa wanatafuta njia za kuzuia kusambaa virusi hivyo vinavyosababisha kifo. Wakati wao, kitengo cha kudhibiti magonjwa nchini Marekani Kinawapeleka wataalamu wa afya 50 kusaidia mataifa matatu yaliyopo magharibi mwa Afrika ambako ugonjwa wa Ebola umeua zaidi ya watu 80 mwaka huu. Wataalamu wanatarajiwa kuwasili nchini Guinea, Sierra Leone na Liberia ifikapo mwishoni mwa mwezi huu. Wiki iliyopita, shirika la afya duniani WHO lilitangaza mpango wa dharura wa dola milioni mia moja katika kukabiliana na nchi tatu zilizoathirika na ugonjwa huo, mpango ambao unajumuisha kuimarisha udhibiti na utoaji majibu. Mamia ya raia wa Lebanon na wakimbizi wa Siria walikimbia kwenye mji mmoja unaopakana na Lebanon hii leo, wakati mapigano makali yakiingia katika siku ya tatu. Waasi wa Siria waliwaua wanajeshi wa Lebanon katika shambulizi moja la kukatisha mpaka ambalo lilihusisha kuzagaa kwa ghasia mbaya sana tangu vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Siria kuzuka miaka mitatu iliyopita. Wanajeshi kumi na watatu hawajulikani walipo. Mapigano yalizuka Jumamosi huko Arsal baada ya waasi walipokasirishwa na Walebanon Lebanon kumkamata raia mmoja wa Siria, Imad Ahmad Joma, ambaye anaaminika kuwa mfuasi wa chama cha Al Nusra Front, ushirika wa Siria wenye uhusiano na Al Qaida, ni moja ya makundi yenye nguvu sana yanayopigana kumwondoa madarakani rais Bashar al Assad. Wafanyakazi wa dharura huko Gaza City wanasema shambulizi moja la anga la Israel kwenye kambi moja ya wakimbizi limemuua msichana mmoja mwenye umri wa miaka minane na kuwajeruhi watu 30, katika mapigano yanayoendelea. Mamoyo Hamza anasoma ripoti ya mwandishi wetu wa Sauti Amerika. Maafisa wanasema shambulizi hilo katika kambi ya wakimbizi ya Shati lilitokea leo, dakika chache tu baada ya Israel kutangaza sitisho la mapigano. Jeshi la Israel lilisema linaitathmini ripoti hiyo. Israel ilisema ilikuwa inasitisha mapigano hii leo katika maeneo mengi ya ukanda wa Gaza ili kuwaruhusu Wapalestina kupata fursa ya msaada wa kibinadamu na raia waliokoseshwa makazi kurudi majumbani mwao. Saa kadhaa kabla ya kutangazwa kwa sitisho hilo, shambulizi la anga la Israel lilimuua kiongozi mmoja wa Kipalestina. Kundi la Islamic Jihad lilisema kamanda wake katika eneo la kaskazini la Gaza, Daniel Masur, aliuawa katika shambulizi akiwa ndani ya nyumba yake. Israel iliweka vifaru karibu na mpaka wa Gaza hivi leo kabla ya sitisho la mapigano alijaanza kufanya kazi, lakini kundi la Hamas ambalo linadhibiti eneo la Gaza limesema lina wasiwasi na sitisho hilo la mapigano na kuwataka wapalestina wachukue tahadhari unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Maelfu ya wafanyakazi wa, wa kutoa msaada huko China wanaendelea kuwatafuta wanusurika kufuatia tetemeko kali la ardhi ambalo lilitokea kusini magharibi mwa jimbo la Yunan na kuwa watu takriban mia nne. Polisi, wafanyakazi wa, wa zimamoto na wanajeshi wanakabiliana na mvua kubwa huku waki fukua vifusi vya maelfu ya majengo ambayo yalianguka katika mtetemeko huo ambao umesababisha zaidi ya watu elfu moja na mia nane kujeruhiwa na wengine bado hawajulikani walipo. Shirika rasmi la habari la Shinhua linasema mtetemeko ulisomba nyumba themanini elfu na kuharibu nyumba nyingine laki moja na elfu ishirini na nne. Wakati wao kitengo kinachoshughulikia masuala ya hali ya hewa nchini Marekani kimesema mtetemeko uliotokea karibu na mji mdogo wa Long Tushan ulikuwa na kipimo cha sita, nukta moja Rekta maafisa katika eneo la Uigur linalojitawala lenyewe katika jimbo la Xinjiang huko China wameanzisha mfuko wa takriban dola milioni hamsini zitakazotolewa kama tuzo kwa taarifa zitakazopelekea kukamatwa au kuuliwa kwa washukiwa magaidi. Maafisa wametoa zaidi ya dola elfu kumi na sita kwa kila mmoja kwa watu sita ambao waliwapa vidokezo vilivyopelekea kujulikana eneo walipo washukiwa magaidi kumi ambao walikuwa wakitafutwa katika jimbo la Hotan wiki iliyopita. Shirika rasmi la habari la Xinhua lilisema polisi wakisaidiwa na watu wa kujitolea elfu thelathini waliwapata washukiwa kwenye shamba moja ambako polisi waliwaua washukiwa tisa katika mapigano ya e bunduki na kumkamata mmoja. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC, na katika habari tulioipa uzito wa juu hivi leo ni kuhusu viongozi wa Afrika kutoka mataifa karibu hamsini wa wanakutana mjini Washington kujadili ushirikiano wa Marekani katika masuala ya kiuchumi, uwekezaji na manyingineo kwenye nchi zao. Muda mfupi uliopita, nimezungumza na mwenzangu Abdu Shakur Abort na kwanza nikamuuliza masuala gani muhimu yaliyoanza kujadiliwa. Um, kwa hakika maswala ni mengi sana mkutano huu ambao kauli mbiu yake ni kuwekeza kwa ajili ya kizazi kijacho, kinazungumzia zaidi swala la uwekezaji, wanazungumzia uwekezaji katika wanawake, amani na ustawi, wanazungumzia swala la uwekezaji katika afya na namna ya kufanya uwekezaji katika usalama wa chakula na mabadiliko ya hali ya hewa. Vilevile swala kubwa kabisa linazungumziwa hapa ni swala la vijana, kuwahusisha vijana katika mazungumzo haya. Na je, wajumbe wa Afrika wanasema nini juu ya mkutano huo? nchi za Kiafrika wajumbe wengi niliozungumza nao wamefurahi kabisa, maanake wanasema ni mkutano wa aina ya kipekee. Wamehudhuria mikutano kati ya Ufaransa na Afrika, Uingereza na Afrika, lakini utakuta kwamba mikutano hiyo inazungumzia zaidi sera. Mkutano kati ya China na Afrika kidogo ni kuhuzungumzia uwekezaji, lakini hii ya Marekani ni kwamba viongozi hapa wanakutana na wakuu wa mashirika ya biashara shirika makubwa kabisa hapa biashara ya Marekani, ikiwa ni IBM, Microsoft, wanakutana katika vikao mbalimbali wakizungumzia mikataba ya ushirikiano kati ya makampuni ya Afrika. Viongozi wa kiafrika wamekuja na wafanya biashara vile vile. Kwa hivyo kuna lile swala kwamba wafanya biashara wenyewe wanafaidika kwa sababu watatia mikataba baina yao, kwa hivyo hakuna kuingilia kati serikali. Na kuhusu swala la Ebola, Abdul Shakur, unafahamu kuna mlipuko huu wa ugonjwa wa Ebola katika nchi za Afrika Magharibi, na baadhi ya viongozi wameshindwa kuhudhuria mkutano huu kutokana na je, kuna hisia zozote zimejitokeza kuathiri maendeleo ya mkutano huu? Haija athiri kwa vovote vile. Viongozi wawili ambao hawakuweza kufika ni nchi ambazo zimeathirika sana, ambazo ni Liberia na Sierra Leone na Guinea, nchi tatu ambao hawakuweza kuja, lakini swala hilo linazungumziwa na hilo mi nafikiri litazungumziwa katika kikao cha mchana hivi leo, maanake kuna lile swala la kuwekeza katika afya, miradi ya afya na swala la ebola limechukua nafasi ya juu. Walipofungua mkutano hii leo waliwaambia watu kukaa kimya kwa dakika moja, wakumbuka wale waliofariki kutokana na ebola. Ni Abdu Shakur Abud akizungumza nasi kutoka kwenye mkutano huo hapa Washington DC. tunaendelea na habari zaidi za dunia. Maafisa wa Russia wanasema jeshi linaanza mazoezi hii leo katika maeneo ya katikati na magharibi ya nchi hiyo ambayo yatajumuisha eneo la mpaka wa Ukraine. Maafisa wanasema mazoezi yatajumuisha zaidi ya ndege za mapigano na helikopta mia moja. Mazoezi yatafanyika hadi Ijumaa, huku tangazo hilo likitoka bila kuitaja Ukraine. Mazoezi ya kijeshi yataweza kuongeza mivutano katika eneo ambalo tayari lina hali aifu ya usalama. Jana mapigano yaliyosababisha vifo kati ya majeshi ya Ukraine na waungaji mkono wanaotaka kujitenga wa Rasia yaliendelea huku wachunguzi wakikagua kwa siku ya tatu eneo lililotokea ajali ya ndege nambari moja saba ya shirika la ndege la Malaysia. Maafisa huko Bangladesh wanasema boti moja iliyojaza kupita kiasi ikiwa imebeba abiria wasiopungua mia mbili imezama katika eneo la kati la Bangladesh. Polisi wanasema kiasi cha abiria mia moja wameokolewa tangu boti hiyo ilipozama hii leo, kiasi cha kilomita thelathini kusini ya mji mkuu Dhaka. Mnusurika mmoja alisema nahodha wa boti aliitelekeza boti wakati upepo na mawimbi makali yaliposababisha boti hiyo kuyumba kutoka upande mmoja hadi mwingine kwenye mto Padma. Ajali za boti ni matukio ya kawaida huko Bangladesh kwa sababu ya viwango vibaya vya usalama kwa meli ambazo mara kwa mara zinajaza kupita kiasi. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Tukiendelea na ripoti zaidi, ni hapa nchini Marekani, wanawake wa kitanzania waishio hapa Marekani wametakiwa kuwa mstari wa mbele katika kuchochea maendeleo ya mwanamke nchini Tanzania. Hayo yamesemwa na mke wa rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Bi Salma Kikwete alipokutana na wanawake wa diaspora ya kitanzania hapa Washington DC. Mwenzangu Mary Mgawe Anasimulia zaidi. Mama Kikwete amewataka wanawake hawa wa kitanzania waishio Marekani kuonyesha mfano bora katika kuhakikisha maendeleo ya mwanamke anafikiwa katika nyanja za kielimu, kiuchumi na afya. Amesema kumwelimisha mwanamke, ameielimisha jamii nzima na kumwendeleza mwanamke kiuchumi, umekomboa familia. Naye msimamizi wa masuala ya diaspora kutoka wizara ya mambo ya nje ya Tanzania, Bi Rosemary Jairo, amewasihi wanawake waliohudhuria mkutano huo kuhakikisha kuwa unatumia ujuzi wao na upata nje, iwe kielimu, kimaendeleo au afya, kupeleka kwa mwanamke wa Tanzania. Njia ambayo mimi naona kwamba mnaweza, watu wa diaspora hususan wanawake wa diaspora, ni katika kutumia elimu zenu mlizonazo huku, ujuzi wenu mlionao huku, mkaweza kusaidiana na vikundi vya wanawake vilivyopo kule nyumbani. Mama Kikwete ambaye pia ni msimamizi wa taasisi isiyo ya kiserikali ya wanawake na maendeleo Wama, amesema mkono wa mama ndio uleao mwana. Hivyo amesii jamii kuona jumuiya ya wanawake kuwa inaweza kufanya mabadiliko na kuhakikisha kuna kuwepo na uwiano sawa katika jinsia zote ili kupata maendeleo ya wanawake. Mratibu wa kikundi cha wanawake cha Tano Ladies, ambacho kwa kushirikiana na ubalozi wa Tanzania nchini Marekani ndio walioandaa mkutano huo, Bi Tumaini Kature, alisii wanawake kuwa mstari wa mbele zaidi. Hatuwezi kila siku tunarudi nyumbani tunawapigia kelele kina mama wa nyumbani, afya afya, huku sisi wenyewe tuko tu tunatembea kila siku. Tukimaliza uh, shughuli zetu za weekend, basi tunakuwa inabidi tuwe productive. Swala la diaspora ni muhimu sana, mwanamke wa diaspora, na tusimame na sisi tuonekane kwamba tunaleta mabadiliko nyumbani nyubani. Kuhusu swala la uongozi, Mama Kikwete amesema hivi sasa Tanzania imepiga hatua kwa kiasi kikubwa katika kutoa nafasi za uongozi kwa wanawake, hivyo wamewasihi wanawake wa Kitanzania hapa Washington DC kutokuwa na uoga katika kujikwamua kimaendeleo. Alizungumzia kuhusu ulimwengu wa sayansi na teknolojia ambao amesema kumekuwepo na matumizi mabaya ya mitandao ya kijamii yanayotisha wanawake wengi kupiga hatua. Miongoni mwa watu waliopata fursa ya kueleza mambo anayofanya katika diaspora kusaidia jamii ni Bihari Changirai anayeongoza mradi wa afya unaojulikana kama Nesi Wangu. Kwa kweli malengo yangu ya baadaye kama mtu ambaye naguswa kwenye mambo ya afya, mbali na yale aliyosema kama taratibu za kuwa na nidhamu katika jamii. Sisi wanawake ni nguzo ya jamii, yaani mimi ningechukulia kwamba kila mwanamke atakayesimama kweli jamii yote, mambo yote yatabadilika, hata nyumbani, kama ni mambo ya healthcare system, kama ni infrastructure, kama tuna. Mkutano huo ulifanyika katika ubalozi wa Tanzania nchini Marekani, Tanzania House, ulihudhuriwa na wanawake mbalimbali katika fani mbalimbali mbali, miradi na wajasiriamali. Nam na Tanzania bado inakabiliwa na mvutano wa kujadili harakati za kupata katiba mpya baada ya kundi la upinzani ukawa kugoma kurejea katika vikao vya bunge hilo linaloanza hapo kesho. Mwandishi wetu Dina Chale aliyoko Tanzania amefanya mahojiano na mwanasheria wa Chadema ambaye pia ni mbunge na kwanza akamuuliza nini msimamo wao. tumejadili sura mbili tu kati ya sura kumi na saba za rasimu ya katiba. Tumekwama kwenye, kwenye sura mbili. Huko tunakoenda ni kurefu zaidi. Katika mazingira ya sasa, sisi tulio, tulio kwenye umoja wa katiba ya wananchi, hatuwezi kurudi kwenye bunge maalum mpaka hapo itakapoeleweka kwamba mamlaka ya bunge maalum ni kurekebisha, kuboresha na kufanya rasimu ya katiba iliyotokana na maoni ya wananchi iwe nzuri zaidi, sio kuibomoa, sio kuibatilisha, sio kui, kuiharamisha. Kitu ambacho kinaenda kufanyika kuanzia kesho ni kufuta rasimu na kuingiza katiba ya CCM. Kwa nini unasema hivyo? Kwa sababu mbili tatu. Ya kwanza kabisa baada ya sisi kuondoka eh, tarehe 16 Aprili, tarehe 25 Aprili, siku tisa baadaye, waliobaki walitunga kanuni mpya, walifanya marekebisho kwenye kanuni tulizokubaliana, wakaingiza mambo mapya. Sasa hayo mambo mapya yanathibitisha hiki nilichokisema. Kanuni ya 32 sita ya sasa hivi iliyoingizwa tarehe 25 Aprili baada ya sisi kutoka, inasema hivi: mjumbe yeyote au kundi lolote ndani ya bunge maalum linaweza kupendekeza sura mpya kwenye rasimu. Watu waliokuwa na mamlaka ya kupendekeza sura mpya katika rasimu walishafanya kazi yao. Tume ya Mabadiliko ya Katiba. Mamlaka ya bunge maalum ilikuwa ni kujadili na kupitisha katiba mpya na kufanya hivyo kwa kutumia rasimu. Ndivyo sheria inavyosema. Mwenyekiti wa bunge maalum la katiba pamoja na wajumbe wengine waliobaki wameshikilia kwamba bunge hilo litaendelea bila Ukawa. Sheria inasemaje? Kanuni zinasemaje? Wanaweza kuendelea wao wenyewe bila kuni maalum la Ukawa ambalo nadhani lina wajumbe wengi tu, wanaweza kuendelea kwa sababu kanuni zinasema, ili kikao cha bunge maalum kiwe halali kinahitaji wa nusu ya wajumbe. Kuna shida kwenye kufanya maamuzi kwenye kupitisha ibara za, za, za rasimu au sura za rasimu au vifungu vya, vya, vya hiyo katiba mpya. Kuna shida pale kwa sababu pale sheria na kanuni zinasema ili ibara ipite, lazima ipigiwe kura ya kuungwa mkono na theluthi mbili ya wajumbe wote kutoka Tanzania bara na theluthi mbili ya wajumbe wote kutoka Zanzibar. hawana kura za kupitisha maamuzi. ni mwanasheria wa CHADEMA Tundulisu akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Dar es Salaam. Michezo. ni Jumatatu ya michezo, msikilizaji, na leo tunaanza kwa kuangalia yaliyoendelea ya mwishoni mwa wiki barani Afrika katika michuano ya kutafuta nafasi kwenye fainali za Kombe la Mataifa Afrika 2015. Katika matokeo ya mwishoni mwa wiki, Kenya na Tanzania zilitupwa nje ya michuano hiyo wakati Uganda na Rwanda zinasonga mbele katika kampeni zake za kwenda katika fainali za mwakani zitakazofanyika nchini Moroko. Habari zaidi kuhusu yaliyowapata Tanzania na Kenya tutazipata kutoka kwa waandishi wetu, lakini kwa jumla Tanzania ilitolewa na Msumbiji kwa jumla ya bao nne tatu baada ya kufungwa mbili moja katika mechi ya marudiano Jumapili. Kenya walipata aibu ya kutolewa na timu ndogo ya Lisoto kwa jumla ya bao moja bila baada ya kutoka sare bila bila katika mechi ya marudiano mjini Nairobi, wakati Uganda ilifanikiwa kuingia katika raundi ijayo kwa ushindi wa jumla ya bao tatu bila dhidi ya Mauritania baada ya kushinda moja bila jana Jumapili. Rwanda imeonyesha ubabe kwa ushindi wa penalti nne tatu baada ya kufanikiwa kushinda mbili bila katika mechi ya marudiano na Congo Brazzaville, ingawa ilishindwa katika ile mechi ya kwanza mbili bila katika mechi nyinginezo Botswana walifanikiwa kuingia raundi ifuatayo kwa kuitoa Guine Bisau kwa jumla ya 4 3 katika penalti, wakati Malawi iliitoa Benin 4 tatu pia katika penalti, na hivyo kujipatia tiketi ya kusonga mbele. Kwa maelezo zaidi, twende kwa mwandishi wetu wa Tanzania George Njogopa kutoka Dar es Salaam, na kilio cha wapenzi wa timu ya taifa ya nchi hiyo Kumekuwa na hali ya masikitiko na majonzi makubwa kwa mashabiki ya kandanda nchini Tanzania kufuatia kwa timu ya taifa ya Tanzania Taifa Stars kuondoshwa katika michuano ya kuwania ya kufuzu kucheza katika fainali ya Kombe la Afrika baada ya hapo jana kuudunguliwa bao mbili kwa moja dhidi ya wenyeji wa timu ya taifa ya Msumbiji kwa mabao hayo mawili kwa moja ukijumulisha na mabao mengine yaani mbili, mbili yaliyopatikana majuma mawili yaliyopita wakati timu hizo zilipokutana kwa mara ya kwanza mwaka huu jijini Dar es Salaam katika mchezo wa awali kabisa umeifanya Taifa Stars kuaga rasmi michuano hiyo kwa kupachikwa bao nne kwa tatu. Kocha wa timu hiyo Taifa Mdachi Nujin amesema kwamba kufungwa wachezaji wake kulitokana na kile alichokita uoga na kukosa uzoefu katika dakika za mwisho mwisho. Mashabiki wengi wa kandanda wana maoni sasa kuhusiana na hatua hiyo ya jana kwa timu ya taifa kuondoka. Mi naitwa Mustafa Mosha kutoka Dar es Salaam. Kufungwa kwa timu ya taifa ya Tanzania kunachochewa hasa na wachezaji kutokiji, kujituma vizuri. Wachezaji wengi hawajitumi uwanjani, tofauti na wanavyojituma katika klabu zao. Mfano mzuri Mbwana Samata, namna ambavyo anajituma akiwa TP Mazembe ni tofauti kabisa na jinsi ambavyo anacheza akiwa kwenye timu ya taifa anaonekana kama analegalega ana, ana legea legea sana ukimlinganisha na akicheza TP Mazembe. Hii ina inashusha mo, morali ya wachezaji wenzake, wanakuwa wanacheza chini ya kiwango, hivyo kupelekea au kufungwa. E, kwa jina anaitwa Edison Sosten kutoka chuo kikuu cha Dar es Salaam. Kwa upande wangu mimi, naona kwamba kushindwa kwa timu ya taifa katika michano mbalimbali ya kimataifa, sababu kuu ni kukosa makocha ambao ni wazalendo, ambao wanaweza wakaifikisha waka timu sehemu moja hadi nyingine. Tunaza kuangalia mfano mzuri kama timu ya Nigeria, wanakocha ambaye ni mzalendo Keshi tumeona mafanikio ambayo ameletea ile nchi hadi imeweza kufanya mambo mbalimbali na mambo makubwa katika mpira lakini, pia kuna swala la uzoefu. Wachezaji wengi wa timu ya Taifa Stars na wachezaji ambao wanacheza ligi ya ndani, sababu ambayo inasababisha wanashindwa kupata uzoefu wa kupambana na mambo mbalimbali katika soka la kimataifa, hivyo inasababisha wanapokutana na wachezaji ambao wanacheza mpira katika nchi mbalimbali zilizoendelea, kushindwa kupata ushindani ambao wanaweza wakaletea mafanikio katika timu ya taifa. Nam timu ya taifa yenye wachezaji wawili wanasukuma gozi la kulipa katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo inataraji kuwasili muda wote kuanzia leo ni kutoka Dar es Salaam. Ni George Njogopa, sauti ya Amerika. Asante sana George Njogopa, na huko Nairobi mwandishi wetu Jason Nyakundi anatuletea leo ripoti za matokeo ya mashindano ya Jumuiya ya Madola ya riadha ambapo Kenya ilijizolea medali kadhaa. Jason, Wakenya waling'aa katika mashindano ya Jumuiya ya Madola yaliyoandaliwa mjini Glasgow nchini Scotland, ambapo Kenya ilipata zaidi ya medali 25 katika vitengo vyote ambavyo ilikuwa ikishiriki. Tukianza na mbio za mita 800, upande wa kinadada, bingwa mtetezi wa dunia ya Eunice Sum alitoa nishani ya dhahabu kwenye mbio hizo. Sum alitimuka mbio hizo kwa muda wa dakika 2.31 nafasi na ya pili ilitwaliwa na mscotland Lisini kwa muda wa dakika mbili sekunde moja nukta tatu nne huku nafasi ya tatu ikimwendea mganda Winnie Nyanondo. Upande wa wanaume, mbio za mita 800, bingwa mbio hizo Mkenya David Rudisha aliangushwa hadi nafasi ya pili na mpotoa na Nigel Amos katika kinyang'anyiro ambacho kilikuwa kikali kikali. Hata hivi Rudishi amesema kuwa kuteleza si kuanguka, akisema kuwa bado ana matumaini ya kurudi ulingoni. Uh, katika mbio za mita elfu tano wanawake, Kenya ilijizolea medali mbili za kwanza baada ya Masi Cherono kupata medali ya dhahabu, huku naye Janet Kisa akishinda medali ya fedha the silver is the... kwenye mbio za mita elfu tatu kuruka viunzi na maji, Kenya ilizoa medali zote tatu. Jonathan Ndiku alishindia Kenya dhahabu, Jairas Birecha Kenya kuwa medali ya fedha, ambapo bingwa wa mbio hizo Ezekiel Kemboi alimaliza wa tatu na medali ya shaba. Kwenye mbio za mita elfu tano wanaume, Kaleb Wangangia alishindia Kenya medali ya dhahabu, hukunaya Isiah Koech akichukua medali ya pili ya fedha. Kenya pia ilijipatia medali yake ya kwanza ya dhahabu katika kitengo cha kurusha mkuki upande wa wanaume, baada ya Julius Yego kuibuka mshindi katika mashindano hayo ya madola. Kwa niaba ya Sauti ya Amerika Michezo, mimi ni Jason Nyakundi. Naam, tumalizie ripoti yetu ya leo kwa ripoti kutoka kwa mwandishi wetu Kahozi Kosha kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Nam, tuanze na matukio ya sitting volleyball, mchezo wa lemavu wa ligi ya jimbo la Katanga, edisien ya ine ambayo fainali imechezewa hapa Lubumbashi. Miongoni mwa timu 22 inayounda na ligi ya sitting volleyball ya jimbo la Katanga, timu nane ilifaulu kusaka tiketi ya kucheza fainali, ikiwemo ni timu kutoka katika muji wa Kalemi, Pweto, Kilwa, Kasenga, Kamina, Kolwezi, Likasi, pia na timu ya muji wa Lubumbashi. Jana timu ya Sitting Volleyball ya Likasi ilipata ushindi dhidi ya timu ya Lubumbashi, bingwa mtetezi wa mchuano huo kwa alama saba tatu kwa bila. Nicole Mwila, mlemavu wa miguu, kapteni wa timu ya Sitting Volleyball ya Lubumbashi, anaye matumaini ya kufanya vizuri hii leo mechi ya marudilio dhidi ya timu ya Likasi. Mais depuis que l'Uriya kulikasia tuna na kiwanja cha kucheza kuna nani? Atuja entraîner tout bien. Kiwanja washatufukusha kule tunaanza kuchezea. Mnaanza kuchezea wapi? Musalama. Ndio kile bali mwini. Hapa mm. Tutabapika sasa. Kuhusu kandanda, timu ya TP Mazembe itacheza kesho hapa Lubumbashi mechi ya kujipima nguvu na timu ya Football Club Kanaa ya Zambia nah. Hiyo ni kabla ya kusubiri mechi yao ya raundi ya sita ya mshuano wa Champions League barani Afrika hapa Lubumbashi, ambayo itaweka mapambano dhidi ya timu ya Al Hilal ya Sudan. Nikiripoti kwa niaba ya Sauti ya Amerika kutoka Lubumbashi, mimi ni Kaozi Kosha. Basi. Hadi hapa msikilizaji ni hayo tu kutoka meza ya michezo kwa leo ulikuwa nami Momoyo Hamza. Sudan Kusini inakabiliwa na mzozo mbaya zaidi duniani wa usalama wa chakula ambao haukusababishwa na ukame wala mafuriko bali unatokana na mzozo ulioanzishwa na binadamu. Marekani na wengine katika jumuiya ya kimataifa wanatoa mamia ya mamilioni ya dola kwa misaada ya kibinadamu ili kusaidia kuleta afueni kutokana na mateso yanayowakabili. Lakini viongozi wa Sudan Kusini lazima nao wafanye jukumu lao kwa kuweka chini silaha na kufanya majadiliano ya amani yatakayopelekea kuundwa kwa serikali ya mpito. Hapo Julai ishirini na tano baraza la usalama la Umoja Mataifa, wa Mataifa lilielezea wasiwasi mkubwa juu ya hali tete ya ukosefu wa usalama wa chakula katika taifa hilo lenye mzozo la Afrika Mashariki. Takriban watu milioni 4, ikiwa ni takriban theluthi moja ya raia, wako hatarini ya kukabiliwa na njaa. Na hadi pale msaada wa ziada wa kimataifa utakapopatikana, wataalam wanasema watoto takriban elfu hamsini huenda wakafariki mwaka huu kutokana na njaa maelfu tayari wameshafariki kutokana na mzozo huo, na zaidi ya wa Wasudan Kusini milioni moja na nusu wamelazimishwa kutoroka makazi yao. Mzozo huo ambao unaendelea kwa mwezi wa nane sasa uliibuka katikati ya mwezi Disemba na kuzusha ugomvi wa uongozi baina ya serikali ya Rais Salvakir na waasi wanaongozwa na makamu rais wa zamani Riek Mashar. Kwa niaba zangu wote, mimi Meri Mgana watakieni usiku mwema.