Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, tunatangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu kwa matangazo yetu ya asubuhi yanayoanza saa 12 kwa saa za Afrika Mashariki, ni saa 11 alfajiri huko Afrika ya Kati. Leo ni Jumanne, Agosti 5 mwaka 2014. Mimi ni Ester Githywot na mimi ni Sandei Shomari. Katika matangazo yetu asubuhi ya leo, mzozo wa ardhi pwani ya Kenya waibua hisia mchanganyiko baada ya rais Kenyatta kutaka uchunguzi wa kina juu ya umiliki, ingawa kwamba haki imeonyesha kulingamana na ardhi ambao kwamba zinaojekuliwa Lamu. Lakini hizi ni kidogo, kuna nyingi ambao tayari watu wametajirika kwa mabilioni, haswa katika beach plot. Na katika habari nyingine, wanasiasa wa Tanzania wanataka swala la demokrasia nchini humo na utekelezaji wake uwe wazi kwa tuna changamoto kubwa sana ya kuangalia hivi, tunahitaji kutengeneza katiba ya chama au tunatengeneza katiba ya nchi, tunatengeneza katiba ya mtawala fulani au tunaweza katiba ya Tanzania kwa manufaa ya Watanzania kwa miaka mingine 100 au 200 ijayo? Ni baadhi ya habari tulizo kuandalia asubuhi ya leo. Msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo haya, lakini kwanza ha, Sande Shomari anakusomea habari za dunia. Utawala wa rais Obama unafanya kazi ya kuimarisha mahusiano na bara la Afrika katika mkutano wa siku tatu unaofanyika hapa Washington DC kwa viongozi wa patao hamsini kutoka bara hilo. Mikutano katika siku ya ufunguzi ya Jumatatu iligusa mambo mbalimbali, ikiwa ni pamoja na usalama, afya, mazingira na rushwa. Makamu wa rais Joe Biden alisema bara la Afrika lina uchumi unaokuwa haraka sana, na kwamba nchi hizo zitasaidia maendeleo ya siku zijazo duniani. Marais wengi wa Afrika walishiriki katika mikutano ya Jumatatu. Rais wa Afrika Kusini Jacob Zuma alitaka Marekani kuendeleza mkataba wa kibiashara baina ya Marekani na Afrika, yani African Growth Opportunity Act AGOA, utakapomalizika mwaka ujao. Na kama mlivyosikia kwenye habari hii, rais wa Marekani Barack Obama mwenyeji wa mkutano wa viongozi wa Afrika unaolenga kuimarisha mahusiano kati ya Marekani na bara la Afrika. Lakini Zimbabwe, ambayo inahitaji uwekezaji zaidi kutoka ng'ambo, haikuwakilishwa kwa sababu rais wake Robert Mugabe anashutumiwa kwa rekodi mbaya ya ukiukiaji wa haki za binadamu. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Sebastian Mohofu anaripoti kutoka Harare, na Esther Githuhewart anaisoma ripoti yake. Maswala ya biashara na uwekezaji ni miongoni mwa maswala muhimu katika mkutano huo wa siku tatu hapa jijini Washington. Akizungumza kwa njia ya simu na waandishi wa habari kutoka Afrika kabla ya mkutano huo kuanza, naibu waziri wa mambo ya nje anayehusika na maswala ya Afrika Linda Thomas Greenfield alisema mkutano huu ni wa kihistoria. Lakini miongoni mwa wanaokosa kwenye mkutano huu muhimu ni kiongozi wa Zimbabwe, Robert Mugabe. Mugabe mwenye umri wa miaka 90 pia ni mmoja wa waliowekewa vikwazo vya usafiri na kifedha kutokana na rekodi mbaya ya haki za binadamu na historia ya madai ya wizi wa kura wakati wa uchaguzi. Mugabe anaungana na rais Omar Bashir wa Sudan, rais Isaias Afeworki wa Eritrea na Catherine Samba Panza wa Jamhuri ya Afrika ya Kati ambao hawakualikwa kwa mkutano huu. Uchumi wa Zimbabwe umedumaa kwa takriban miaka 15 tangu serikali ya Mugabe iliponyakua mashamba ya wakulima wazungu. Makampuni ya kigeni kwa jumla hayana nia ya kuwekeza nchini humo kutokana na msukosuko wa kisiasa na sera za Mugabe za uchumi wa kitaifa. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Hospitali moja ya New York inampima mtu mmoja ambaye ana uwezekano wa kuwa na ugonjwa wa Ebola, wakati idadi waliofariki dunia kutokana na mlipuko wa ugonjwa huo huko Afrika Magharibi imeongezeka kufikia mia tisa. Maafisa katika hospitali ya Mount Sinai wanasema mtu mmoja mwenye homa kali na maumivu ya tumbo aliwasili hospitali mapema asubuhi jana na kutengwa na wagonjwa wengine mara moja. Anasema mgonjwa huyo hivi karibuni alisafiri kwenda nchi moja ya Afrika Magharibi ambako Ebola imeripotiwa na hivi sasa atafanyiwa vipimo ili kujua ikiwa anaugua ugonjwa huu. Hakuna taarifa nyingine juu ya mtu huyo zilizotolewa. Pande zinazopingana huko Sudani Kusini zimesema zimeamua kufanikisha mkataba wa amani ili kumaliza zaidi ya miezi saba ya mapigano, wakati wajumbe wa serikali na waasi watapokaa katika raundi nyingine ya mazungumzo huko Adis Ababa. Wawakilishi kutoka serikali ya Sudan na upande wa wapinzani wanakutana kwa ajili ya msukumo mwingine wa makubaliano ya amani kwenye nchi yao. Watu wapatao elfu kumi wameuawa na zaidi ya milioni moja kupoteza makazi yao huko Sudani Kusini tangu mzozo kati ya wafuasi wa rais Salva Kir na mpinzani wake Mach Rick Macher kuanza mapigano na mapigano ya kikabila mwezi Desemba. Bunge jipya la Libya lilifanya mkutano wake wa kwanza Jumatatu katika mji wa mashariki wa Tobruk, kilomita 1500 kutoka kwenye mapigano huko Tripoli, kati ya wanamgambo wa pinzani wanaotaka kuchukua udhibiti wa uwanja wa ndege wa kimataifa. Kiasi cha theluthi tatu ya wabunge walionekana katika ufunguzi wa ka kikao cha bunge ambacho kilifanyika katika hoteli iliyokuwa ulinzi mkali sana lakini kikao hicho kilisusiwa kwa kiasi kikubwa na walinzi wanaounga mkono sheria za Kiislamu, ikiwa e ni pamoja na mkuu wa bunge ambao linamaliza muda wake Nuri Abu Samein, ambaye alitaka kuwepo kikao cha wapinzani cha bunge katika mji mkuu Tripoli. Unasikiliza Kumekucha Afrika, matangazo yanaokujia kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Na habari zilizopewa uzito juu asubuhi ya leo ni mzozo ulioibuka tena baina ya serikali ya Kenya na upinzani kuhusiana na umiliki wa ardhi inayodaiwa kunyakuliwa kinyume cha sheria hasa katika kaunti ya Lamu, mkoani Pwani. Mzozo huo umeibuka siku mbili tu baada ya rais Uhuru Kenyatta kutaka uchunguzi wa kina juu ya hati za kumiliki sehemu kubwa ya ardhi yenye utata huko Lamu, ambapo ghasia zilizuka miezi miwili iliyopita na kupelekea mauaji ya watu wapatao mia moja. Mwandishi wetu Josephat Kioko ana ripoti zaidi kutoka Mombasa. Kauli ya Rais Uhuru Kenyatta imekuwa ni kukemea ufisadi na kuuliza kila mara viongozi wa upinzani kuwa washirika wake katika maswala yanayohusu taifa. Mwishoni mwa wiki iliyopita, Rais Uhuru Kenyatta alitangaza kufutilia mbali hati za kumiliki ardhi kwa jumla ekari nusu milioni huko Lamu ambako ilidokezwa huenda umiliki ulichangia kwa kiasi ghasia zilizosababisha uhasama wa jamii na umwagikaji wa damu mwezi Juni na Julai. Watu mashuhuri na kampuni kadhaa zimehusishwa na unyakuzi wa mashamba sehemu hiyo, na sasa mzozo umeelekezwa hapo Mombasa, ambako ofisi za wizara ya ardhi zimefungwa tangu tamko hilo la Rais Uhuru Kenyatta lilipotolewa. Waziri anayehusika Bi Charity Ngilu amefanya ziara ya ghafla hapa Mombasa kukutana na maafisa katika wizara yake ya ardhi, pia kujua ukweli wa mambo. Nimepata ripoti kutoka Lamu ya kwamba watu wale wa hapo Lamu wenye nchi kabisa ni wachache sana sana sana, ambao wako, wako na hati miliki. Ukiangalia wale walipata title deeds miaka miwili iliyopita, ni wale wakubwa wakubwa. Wakati Ngilu walipokuwa Mombasa, nao viongozi wa upinzani walikutana Nairobi kumetetea aliyekuwa waziri wa ardhi James Orengo wakati wa serikali ya mpito kabla ya uchaguzi mkuu wa mwaka jana. Bwana Orengo, ambaye kwa sasa ni seneta wa Siaya, amehusishwa na mzozo wa ardhi na anahitajika kueleza jinsi mabwenyenye walivyopata vipande vikubwa huko Lamu wakati wa uongozi wake. Waziri Ngilu tena kuhusu utata huo na ye mwenyewe predecessor wangu mheshimiwa Orengo alikuwa amesema, akiwa uh, minister of um, lands alisema atawapatia wananchi wa Lamu title deeds in 8 months. Sasa mpaka sasa hiyo haikufanyika. Ndio nimesema mimi najaribu sana, na nitapeleka na wiki hii nimepeleka surveyors huko Lamu ili waende wafanye survei wapatie watu wa hati miliki. Rais Huru Kenyatta, kabla ya kuchukua hatua ya kufutilia mbali umiliki wa ardhi huko Lamu, alikutana na viongozi kutoka sehemu hiyo, lakini baadhi ya watetezi wa haki za kibinadamu wanataka serikali kwanza itekeleze ripoti za awali kutoka tume zilizobuniwa kuchunguza uskota na unyakuzi wa mashamba kwa hivyo hili suala halitaki kuangaziwa sasa, nataka kuangaziwa kulingamana na ripoti ya TJRC, kwa sababu ripoti ya TJRC imekusanya kila kitu, ripoti ya Ndungu imekusanya kila kitu. Kwa nini zisifuatwe? Hizi zikafuatwa siasa ambazo tulizoona juzi tulipokwenda Ikulu. Kwa hivyo sisi hatukuridhika, ingawa kwamba haki imeonyesha kulingamana na ardhi ambao kwamba zinaonekana kule Lamu. Lakini hizi ni kidogo, kuna nyingi ambao tayari watu wametajirika kwa mabilioni, haswa katika beach plot. Wakenya wa tabaka mbalimbali wametoa maoni kuhusu malumbano ya upinzani na serikali, wengi wakitaka haki itendeke. mi sa sema ameharibu aweza kuwa amefanya kitu kizuri, lakini anastahili azipe watu wa pwani. watu wengi a ni masikota sana. Sasa mpaka dakika hii, Rais asimamie hayo maneno, ajue maskini naye ana haki yake hapo ya ndani. Waziri Ngilu ambaye mwaka huu amezozana hadharani na mwenyekiti wa tume ya ardhi hapa Kenya, Mohamed Swazuri ametangaza leo kuwa serikali itakataa hati zote za ardhi zilizopatikana kimagendo tangu mwaka 1963 mwaka ambao Kenya ilipata uhuru wa kujitawala. Kutoka Mombasa ni Josephat Kioko nikiripoti kwa niaba ya Sauti Amerika. Unasikiliza sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Israel na Palestina zimekubaliana juu ya sitisho la mapigano la saa 72 kuanzia mapema Jumanne katika ukanda wa Gaza. Tangazo hilo lilitolewa Jumatatu usiku huko Cairo, wakati wasuluhishi wa Misri walipofanya mazungumzo na ujumbe wa Palestina katika makubaliano ya pande mbili huko Gaza kulikoharibiwa na vita. Afisa wa juu wa Israel alikaririwa akisema ujumbe wa Israel ulikuwa ukielekea Cairo kwa mazungumzo wakati wa sitisho la mapigano la siku tatu lililolenga kufikia makubaliano ya muda mrefu. Baraza la ulinzi la Ukraine linasema maandalizi yanaendelea ili kuchukua tena mji unaoshikiliwa na waasi wa mashariki wa Donetsk, ngome ya mwisho ya wanaotaka kujitenga na kujiunga na Russia kutoka Kiev. Msemaji wa jeshi Andrei Lisenko hakutoa taarifa zozote lakini alisema jeshi limefungua njia kwa sababu za kibinadamu ili wakazi wa mji waweze kutoroka shambulizi lijalo na kwamba serikali itasaidia wale wanaokimbia kutafuta makazi ya muda. Wakati Lisenko akizungumza Jumatatu, Moscow ambayo imetaka kusitishwa kwa mashambulizi ya Ukraine karibu na mpaka wake walianzisha maonyesho ya nguvu za kijeshi ndani ya eneo la Rusia. Maafisa wa Rusia wanasema operesheni hiyo ya kijeshi ya siku tano itahusisha ndege mia moja za kijeshi, helikopta na makombora kutunguli ya kutungulia ndege. Kundi moja la mabenki huenda likanunua baadhi ya dhamana za Argentina zinazomilikiwa na kundi la wakopeshaji wakidai kulipwa fedha yao dola bilioni 1.5 za madeni ya Argentina. Shitaka lililotolewa na shirika lenye makao yake huko New York, NML Capital Limited, lilizuia Argentina kulipa deni la kiasi cha dola milioni 539 wiki iliyopita kwa baadhi ya washika dhamana wake, hatua ambayo ililazimisha nchi hiyo kushindwa kulipa deni lake ilipofika Julai 30. Tuelekee Tanzania sasa, ambapo nchi hiyo imetakiwa kuwa wazi katika suala la demokrasia na utekelezwaji wake. Hayo yamesemwa na mbunge wa Rumeru Mashariki Joshua Nasari alipotembelea studio zetu hapa Washington DC mara baada ya kuhudhuria mkutano wa viongozi vijana uliomalizika wiki iliopita. Mwenzangu Meri Mgawe amezungumza na mbunge Nasari na kwanza akamuuliza juu ya demokrasia wakati nchi hiyo inapofanya juhudi za kuwa na katiba mpya. Kwao tuna changamoto kubwa sana ya kuangalia hivi, tunahitaji kutengeneza katiba ya chama au tunatengeneza katiba ya nchi? Tunatengeneza katiba ya mtawala fulani au tunatengeneza katiba ya Tanzania kwa manufaa ya Tanzania kwa miaka mingine mia moja au mia mbili ijayo? Kwa mimi, niseme tu kwamba ni, ni, ni, ni, ni rai yangu kwamba pengine wenzetu ambao ni wajumbe wa bunge maalum la katiba wataelewa kwamba tunatengeneza katiba kwa maslahi ya nani, na hatimaye turudi kutengeneza katiba ya wananchi, lakini kama tutaelewana Tanzania inasikika sana kusifika na kusifika kuhusiana na kuwa na demokrasia nzuri katika bara la Afrika, lakini tunaona upinzani mara nyingi imekuwa ikipiga kelele kunyimwa haki za msingi katika utendaji kazi na katika masuala mbalimbali. Je, wewe nini maoni yako, ama unaweza kuzungumzia vipi? kimataifa tunaonekana kama tuko vizuri sana kwenye demokrasia. nimekaa hapa na viongozi wadogo kutoka Afrika, wengine wanatusifia, wanaona kama tuko vizuri sana. A, pengine tuko vizuri kwa kiasi kidogo sana. na nimesema Pe, wakati mwingine mwenye chongo anaonekana ni mfalme kwa vipa vipofu kwa sababu wana chongo. Lakini ukweli ni kwamba sio kwamba tuko vizuri sana. Tumeona tatizo la uwazi uwazi kwenye kwenye kwenye utawala. Tumeona tatizo la uwazi kwenye mikataba yetu ya madini, mikataba ya gesi. Hakuna hata mmoja ambao amewahi kuweka wazi mpaka leo hii. Tumeona mwaka jana, kwa mfano, alikuja rais wa China Tanzania, tunaambiwa kwamba kuna mikataba wametilia sahihi, lakini hatujui mikataba gani, iko chini ya kapeti, iko chini kwenye makabati, lakini vile tunaambiwa kwamba tuna demokrasia nzuri. Leo ukiangalia masuala kama ya uhuru wa habari, mswada wa uhuru wa habari mpaka leo unapigwa danadana kwenye nchi kwamba pengine ukweli haujulikani sana kwa sababu pia hatuna media za kimataifa ambazo ziko Tanzania, hatuna watu kama CNN, hatuna vituo kama vya Al Jazeera pale. Kwa hiyo mambo mengine hayaonekani. Lakini nisema tu kwamba mwenye chongo anaonekana ni mfalme kwa vipofu. Lakini kuwepo kwa vyama vingi pia wananchi wangetegemea kwamba mngekuwa na sauti na nafasi kubwa katika kuhakikisha demokrasia hii, labda kuipigia kelele ifikiwe pale inapotakiwa ama kuisogeza mbele. Bado demokrasia na vyama vingi Tanzania bado ina minyo. Watu wa Tanzania wengi hawajaelewa nini maana ya kuwa na vyama vingi. Watanzania wengi hawajaelewa ndio sababu tumeshindwa kuelewana kwenye katiba kwa sababu tu pengine mawazo yaliotolewa na wananchi, ambayo ya yameletwa na Jaji Warioba kwenye bunge yanafanana na yale ambayo ya pengine yalikuwa anazungumzwa na Chadema, yanaonekana haya yafai, kwa hiyo yapingwe, yaondoke kwenye bunge. Kwa mfano tu wananchi wamedai serikali tatu ndio maoni ya wa watanzania walio wengi, na pengine alikuwa ni maoni ya chama kingine kimoja cha upinzani. Kwao anaonekana aa, haya yafai kwa sababu pengine ni ya wapinzani, lakini si kweli. fanya chambuzi nyingi sana na wachambuzi wa kisiasa na masuala ya kijamii vilevile vile, wengi wanaona kwamba upinzani Tanzania una, u, u, una mwelekeo mzuri na unaweza ukaleta uka tofauti katika jamii, lakini vilevile vile umekosolewa kwa, kwa ghasia. Kwa mfano, mnaambiwa labda msifanye mkutano sehemu fulani na mnakwenda kufanya, kwa hiyo inakuta pale kuna uvunjifu kidogo wa amani, ndio maana sasa inapelekea hata hii demokrasia kwenu vyama vya upinzani kuminywa, unasemaje? Ni, ni, ni, haki ya kikatiba ya chama cha siasa kufanya mkutano wa siasa. Sasa unaponyimwa kufanya mkutano wa siasa kwa sababu chama tawala akitaki kufanya mkutano wa siasa, alafu ukafanya unaonekana umefanya vurugu. Sasa sijui hiyo vurugu inatoka wapi. Polisi wana mamlaka ya kuzuia mkutano wa siasa? Polisi wana, wana, wana, wana, wana, wana, wana, wana, wanawajibika kutoa ulinzi kwenye mkutano wa kisiasa, sio kuzuia. Na hatupaswi kuomba polisi, tunapaswa kutoa taarifa polisi ni mbunge wa Rumeru Mashariki Joshua Nassari akizungumza na Sauti Amerika kutoka studio zetu hapa Washington. Huko DRC vyama vya upinzani vilifanya mkutano mjini Kinshasa jana kupinga mabadiliko ya katiba. Mwenze Kongolo kiongozi wa chama cha upinzani cha Patriot Kibilisti amesema kwamba wamejipanga vilivyo na hata wapo tayari kupoteza maisha yao kama Lumumba kupigania nchi hiyo. Kongolo alizungumza na mwandishi wetu Ustia Malivika kutoka Goma. Mimi ninajibu moja tu sababu wamefika mwisho wa utawala, wamefika mwisho wa utawala wao. Wanapenda waongeze miaka, lakini sisi hatuwezi kuitika. Hii inakuwa mchezo kuchezea raia, hatuwezi kuitika na kazi yetu ni kulalamika. Sisi tunasema wao, wata lazima watembee kwenye maiti zetu, yani mtandamano itakuwa maandamano. Hiyo haiwezikane, hi, haiwezikane. Wataua, wataua, wataua watu hapa, haiwezekani. Na tuko na waambia, na tuko na waarifu, wasione kama mzaa wende wakafanya kitu kama hicho. Hiyo ni kuchezea nchi tayari. Sasa hivi ndio na mchakato ndio kubadilisha katiba, ndio hampendi katiba, hatupendi ndio, tunakataa kabisa sababu kubadilisha, sababu ya nini? Si tunajua kwenye wanataka wabadilishe, ni hiyo miaka ya Joseph Kabila kubaki, ndio wana... ndio lengo lao na hiyo sisi tunakataa kabisa. Sisi hatukatae kubadilisha eh, katiba, lakini sasa sababu ya nini wanaifanya leo? Haikuwa lazima miaka yote hii, kuna kumebaki mwaka mmoja kama na miezi, ndio sasa wote wanakuwa lazima tubadilishe. Kwa nini tuende kwanza kwa machaguzi, tukishamaliza machaguzi, halafu baadaye tutakuwa na eh, Eh, rais mpya tutakuwa na bunge lipya, wale wanaweza wanabadilisha, lakini leo sisi hatuone kwa nini wanaweza kufanya hiyo, ndio tunawauliza kila siku na kila mara, na hiyo hiyo ndio jambo letu la kubwa sana na hiyo itafanya na itatuma watembee kwenye maiti zetu kusema kama kuna uchaguzi unaandaliwa, sijui kama ni wanani wanaandaa sababu bado kungali msukusuku kuhusu konstitusyon yetu. Bado sisi wapingani hatujaelewana na, na waliotawala nchi yetu. Kwa hiyo uchaguzi utakuwa baadaye ya sisi kusikilizana nao, sababu hiyo jambo la kubadilisha konstitusyon yetu sisi hatukubali hata kidogo. Kwa hiyo sisi hatu, hatu hatukatee uchaguzi lakini basibadilishe constitution tuende kuuchaguzi na hiyo constitution hiyo. Njo msimamo wetu kwa nini. Hampendi katiba ibadilishwe? Tunakataa katiba ibadilishwe sababu inaonekana sawa ni inakuwa wizi. Hiyo katiba walisema uh, mwaka 2006 ilikuwa nzuri. Wao tu walisema kwamba ilikuwa nzuri, tukaenda uchaguzi na hiyo hiyo katiba Mwaka wa 2011 wanasema ilikuwa nzuri. Sasa ni nini inayotuma leo hawakubali? Kama ni nzuri, wanafai wabadilishe. Mtajitolea? Yani, kama, ah, tutajitolea, kama ni lazima, tayari kabisa. Wananchi wako wapo nyuma yenu. Jumatatu kutakuwa maandamano ya kisiasa, utaona mwenyewe. Huko Zanzibar, waziri wa zamani wa serikali ya mapinduzi Mansur Yusuf Hemed anatarajiwa kufikishwa mahakamani wakati wowote baada ya jeshi la polisi kukamilisha uchunguzi wa awali wa kulifikisha jalada la uchunguzi kwa mkurugenzi wa mashtaka Zanzibar, Ibrahim Mzee Ibrahim, kwa ajili ya kufungua kesi katika mahakama kuu ya Zanzibar. Mwandishi wetu Muner Zakaria ana taarifa ifuatayo. Akizungumza na Chanel 10 kwa njia ya simu, naibu mkurugenzi wa upelelezi na makosa ya jinai Zanzibar, Salomu Msangi, amesema jalada hilo limekabidhiwa kwa mkurugenzi wa mashtaka Zanzibar baada ya kukamilisha uchunguzi wa awali na kufanikiwa kukamata vielelezo zikiwemo bunduki mbili za moto na risasi 412. Msangi amesema kwa mujibu wa sheria ya Zanzibar, jeshi la polisi kazi yake ni kuchunguza kesi za jinai na jukumu la kufungua kesi na kuitetea mahakamani ni la ofisi ya mkurugenzi wa mashtaka Zanzibar. Wakati jeshi hilo likikabidhi jalada la uchunguzi kwa DPP mwanasheria Fatma Amani Karume Amesema mazingira ya kukamatwa Mansur Yusuf Himid na kutofikishwa mahakamani kwa zaidi ya siku tatu yanavunja misingi ya haki za binadamu na utawala bora, na kulilaumu jeshi la polisi kwa kumnyima huduma muhimu kama fursa ya kukoga, kutumia blanketi na kumlaza kwenye sakafu yenye baridi. Mwanasheria huyo ambaye ni mtoto wa rais mstaafu wa Zanzibar, Dr Amani Abeid Karume, amesema hoja zinazotolewa za kukamatwa kwa waziri huyo wa zamani zinashangaza hasa kwa kuzingatia kuwa amekuwa akimiliki silaha hizo huku akiwa na vibali halali, na wakati ukifika ukweli utadhihiri, ambapo tayari jopo la mawakili wanne wanatarajiwa kumtetea mahakamani. Akiwemo Gaspar Nyika, Nasor Khamis, Mrisho Karume na Omar Said Shaban. Let me make everything clear to everybody. Ana leseni ya shotgun, ana leseni ya bastola, na sio yeye peke yake nchi hii. Ana leseni ya shotgun na leseni ya bastola, tuelewane kabisa. Swala hilo Mansur Yusuf Himid amekamatwa na Jeshi la Polisi mnamo Agosti mosi mwaka huu baada ya kufanyiwa upekuzi nyumbani kwake na kukutwa na silaha mbili za moto pamoja na risasi mia nne na kumi na mbili kitendo ambacho kimeelezwa kuwa ni kinyume na sheria na hadi hivi sasa anaendelea kushikiliwa na jeshi la polisi akiwa mahabusu katika makao makuu ya jeshi la polisi mkoa wa mjini maghrib nikiripoti kutoka zanzibar kwa niaba ya sauti ya amerika mimi ni muneru zakaria ufuatao sasa ni muktasari wa habari Hospitali moja ya New York inampima mtu mmoja ambaye ana uwezekano wa kuwa na ugonjwa wa Ebola wakati idadi aliofariki dunia kutokana na mlipuko wa ugonjwa huo huko Afrika ya magharibi imeongezeka kufikia mia tisa. Pande zinazopingana huko Sudani kusini zimesema zimeamua kufanikisha mkataba wa amani ili kumaliza zaidi ya miezi saba ya mapigano wakati wajumbe wa serikali na waasi watakapokaa katika raundi nyingine ya mazungumzo huko Addis Ababa. Bunge jipya la Libya lilifanya mkutano wake wa kwanza Jumatatu katika mji wa mashariki wa Tobruk, kilomita 1500 kutoka kwenye mapigano huko Tripoli, kati ya wa wanamgambo wa pinzani wanaotaka kuchukua udhibiti wa uwanja wa ndege wa kimataifa. Israel na Palestina wamekubaliana juu ya sitisho la mapigano la saa sabini na mbili kuanzia mapema Jumanne katika ukanda wa Gaza. Ifuatayo sasa ni tahariri ya Sauti Amerika inayoelezea msimamo wa serikali ya Marekani. Mikataba ya kimataifa inazuia ndoa za utotoni na kuweka kiwango cha umri wa miaka kumi na minane kama mwanzo wa utu uzima kwa sababu watoto na vijana hawajakuwa vya kutosha kufanya maamuzi kuhusu ndoa. Kwa hakika, ndoa za utotoni ni ukiukwaji wa haki za binadamu na mojawapo ya masuala yanayowaathiri wasichana maskini. Bado kila mwaka inakadiriwa wasichana milioni kumi na nne wenye umri wa chini ya miaka kumi na minane wanaolewa duniani kote, wakiwa na fursa ndogo ya kujieleza au kutopatiwa kabisa fursa hiyo. Ndoa za utotoni zinaumiza wote, wasichana na watoto wao. Wasichana waliobalehe na wengine wadogo wenye umri wa miaka minane hawako tayari kuwa wake na kina mama. Wasichana ambao wanaolewa mapema mara kwa mara wanaacha shule. Mara nyingi wanapata ujauzito kabla ya mili yao kukomaa vizuri, na hii inasababisha wawepo kwenye hatari kubwa ya kufariki kufuatia matokeo ya moja kwa moja ya ujauzito au wakati wa kujifungua mtoto. Duniani kote, idadi ya vifo sabini elfu kila mwaka vinahusisha wasichana wenye umri kati ya miaka kumi na mitano hadi miaka kumi na tisa katika nchi zinazoendelea. Watoto wanaozaliwa na wasichana wenye umri wa chini ya miaka kumi na minane wana asilimia sitini ya hatari ya kufa katika mwaka wao wa kwanza baada ya kujifungua kuliko watoto wanaozaliwa na kinamama wenye zaidi ya umri wa miaka kumi na tisa. Watoto kama hawa wana uwezekano mkubwa wa kuzaliwa wakiwa na tatizo la uzito mdogo, utapia mlo, na baadaye ukuaji kimwili na upumuaji pia wana uwezekano mdogo wa kwenda shule na kufikia viwango vya juu vya elimu. Na kwa sababu ndoa za utotoni zinawanyima wasichana fursa ya elimu na matarajio ya kupata kipato, inaongeza umaskini katika jamii zao. Ndio maana sababu ya kucheleweshwa umri wa kuolewa sio tu kwa faida ya wa wasichana wenyewe, lakini pia kwa faida ya familia na jamii zao. Marekani kupitia taasisi ya Marekani ya maendeleo ya kimataifa USAID ina nia ya dhati ya kutoa fedha za ziada za dola milioni 4.8 kwenye programu za kusaidia vijana nchini Tanzania, Ethiopia, burkina Faso, Yemen, Bangladesh, India na Nepal ili kutokomeza uzalishaji wa ndoa za utotoni. Programu hii ambayo italenga kwenye elimu, harakati za kupigania haki dhidi ya ndoa za utotoni, na uhamasishaji na juhudi za kiuchumi, bado ni mtazamo mwingine wa uungaji mkono wa Marekani katika kuhamasisha wasichana na wanawake. Kutokomeza ndoa za utotoni hakutaondoa vikwazo vikubwa kuelekea mafanikio ya kiulimwengu, lakini pia inasaidia kuihakikishia dunia wasichana wanaweza kusonga mbele, alisema mkurugenzi wa USAID Rajiv Shah. Pamoja tunaweza kujenga hali ya baadaye ambapo watoto wote wana fursa ya kufikia matarajio yao kikamilifu. ni tahariri ya Sauti ya Amerika iliyoelezea sera za serikali ndiyo ya Marekani, ambapo ndio inatukamilishia matangazo yetu Kumekucha Afrika asubuhi ya leo. Ungana nasi tena hapo kesho saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa 11 Afrika ya Kati. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi ya Ida Isa, msimamizi wa matangazo ni mimi Aster Gthyat, na hapa studio nimeshirikiana naye Sandey Shomari. Tunawatakia siku njema kutoka studio zetu hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC.