Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Haujambo msikilizaji mahala popote unapotusikiliza. Ninayekukaribisha hivi sasa naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni Meri Mgawe. Leo ni Jumanne, Agosti 5 mwaka 2014. Tunasikika katika 107.5 FM Nairobi, Kenya, 98.1 Equator FM Kisumo na masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22. Karibuni. Katika matangazo yetu ya leo mwenyekiti wa bunge maalum la katiba nchini Tanzania ameweka wazi mambo yanayopaswa kutekelezwa ndani ya bunge hilo. Hivi nini hasa kinatuzuia sisi bunge maalum kuboresha rasimu kwa kuyaongeza mambo haya ndani ya katiba kwa faida ya taifa? Na katika ripoti nyingine, mchambuzi wa masuala ya kisiasa nchini Tanzania aeleza vipi watanzania watakavyofaidika na mkutano wa viongozi wa Afrika unaoendelea Washington DC: eneo la miundombinu, eneo la huduma za fedha, eneo la elimu na hasa elimu ya juu, eneo la teknolojia na hasa mawasiliano ya kisasa haya ya, ya, ya mitandao. Kwa habari hizo na nyingine kem kem, msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Lakini kwanza, Meri Mgawe anakusomea habari za dunia. Rais Barack Obama anatazamiwa kutangaza hivi leo kuwa makampuni ya Marekani yameazimia kuwekeza dola bilioni 14 kote katika bara la Afrika. Bwana Obama anatarajiwa kutoa tangazo hilo leo katika mkutano wafanya wa wafanyabiashara wa Marekani na Afrika unaofanyika Washington DC, ambao ni sehemu ya mkutano wa siku tatu unaomuhusisha Rais Obama na marais wa Afrika kutoka takriban mataifa hamsini. Afisa wa ikulu ya Marekani amesema uwekezaji huo ni pamoja na miradi ya nishati, benki, ujenzi na maeneo ya teknolojia ya utandawazi. Mkutano wa viongozi wa Afrika ulifunguliwa Jumatatu, ukijadili masuala mbalimbali ikiwemo usalama, afya, mazingira na rushwa. Sitisho la mapigano la masaa sabini na mbili baina ya Israel na Hamas limefanyika mapema leo katika ukanda wa Gaza, huku juhudi zikiongezeka kufanya mashauriano ya kumaliza mzozo wa muda mrefu. Kabla ya makubaliano kuanza, Israel ilitangaza kuwa itaondoa vikosi vyake vilivyobaki upande wa mwambao. Msemaji wa jeshi Luteni Kanali Peter Lena aliwaambia waandishi wa habari hivi leo kuwa wanajeshi wako katika ulinzi nje ya ukanda wa Gaza baada ya kubomoa njia za mwisho 32 za ndani kwa ndani ambazo jeshi linasema kundi la Hamas lilizitumia katika mashambulizi ya kuvuka mpaka. Kujiondoa kwa vikosi vya Israel ilikuwa ni madai ya Hamas ambao wajumbe wake wanatarajiwa kuwasili Cairo katika siku za usoni kufanya mashauriano na maafisa wa Misri na Israel juu ya kuongeza muda wa sitisho la mapigano. Na maafisa wa afya nchini Liberia wanajitahidi kushughulikia miili ya watu waliokufa kutokana na ugonjwa wa Ebola ambao bado haijazikwa. Momoyo Hamza anasoma ripoti ya mwandishi wetu Vyombo vya habari vinaripoti ripoti kuwa mfumo wa afya mbovu katika nchi hiyo ndiyo vimesababisha miili ya watu kuachwa katika baadhi ya mitaa na kutozikwa kwa siku kadhaa. Ripoti moja inasema takriban miili 37 ilipatikana Jumapili katika eneo moja kwenye mji mkuu Monrovia. Waziri wa habari wa Liberia, Louis Brown, alimeiambia Sauti ya Amerika kuwa maafisa hawakujiandaa kutopata ushirikiano kutoka kwa jumuiya hizo. Maafisa hao wamesema jumuiya mbalimbali hazitaki waathiriwa wa ugonjwa wa ebola kuzikwa kwenye maeneo yao. Kutokana na hilo, rais wa nchi hiyo Ellen Johnson Sirleaf ametoa amri ya miili ya watu waliokufa kwa ebola kuchomwa moto. Hali hiyo inatokea huku shirika la afya duniani likitoa takwimu mpya za ugonjwa wa ebola na kusema kuna vifo vingine kadhaa katika nchi za Guinea, Liberia na Sierra Leone. WHO inasema idadi ya waliokufa kwa jumla sasa inafikia watu 1887, ikiwa ni pamoja na 255 huko Liberia. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Bunge jipya lililochaguliwa nchini Libya lilianza vikao vyake Jumatatu, mashariki mwa mji wa Tobruk, umbali wa kilomita 150 kutoka kwenye mapigano huko Tripoli, baina ya wanamgambo wapinzani wanaotaka udhibiti wa uwanja wa ndege wa kimataifa Takriban robo tatu ya wabunge walijitokeza katika mkutano wa bunge uliofanyika chini ya ulinzi mkali, lakini kikao hicho cha bunge kilisusiwa na wajumbe wa vyama vya Kiislamu. Miongoni mwao ni kiongozi wa bunge linalokamilisha muula wake, abu Sakmen, aliitisha kikao cha upinzani kwenye mji mkuu Tripoli mapigano yaliendelea katika mji huo wa Bengazi ambayo yamesababisha vifo vya watu mia mbili katika wiki za hivi karibuni imehatarisha usalama wa wabunge. Meli ya jeshi la majini ya Uingereza jana ilikomboa watu mia moja na kumi, wengi wakiwa raia wake. Marekani imesii raia wake wote kuondoka katika nchi hiyo, huku maelfu ya wafanyakazi wa Pakistan na Misri wakijaribu kuvuka mpaka, wakati mapigano yakiendelea katika viwanja vikuu vya ndege. Tetemeko la ardhi la kipimo cha ukubwa wa rikta 5.3 limepiga katikati mwa Afrika Kusini leo na kut na kutingisha majengo katika mji wa Johannesburg. Idara ya jiolojia ya Marekani imesema tetemeko hilo lilikuwa la kiini chake kilomita sita mashariki mwa Okney, mji ulioko kilomita 180 kusini magharibi mwa Johannesburg. Mhariri wa Sauti ya Amerika aliyepata hisia za tetemeko hilo alisema mara ya kwanza alidhani ni helikopta ilikuwa inatingisha jengo, na baadaye aligundua kuwa sauti ilikuwa kubwa zaidi. Hakuna taarifa zaidi za majeruhi. Idara ya habari ya Afrika Kusini inaripoti kuwa mshtuo huo ulivuma kwa takriban dakika moja na kusikika katika miji kadhaa ikiwemo Cape Town na Durban wakati huo huo, wafanyakazi wa uokozi kutoka China wanaendelea kuwatafuta watu walionusurika katika maelfu ya nyumba zilizobomoka kufuatia tetemeko kubwa la ardhi Jumapili kwenye jimbo kusini magharibi mwa Yunan. Leo maafisa walisema idadi ya vifo imeongezeka hadi mia nne na kumi, huku watu kumi na mbili wakiwa wajulikani walipo kutokana na tetemeko la ukubwa wa kipimo cha rikta 6.1 lililopiga karibu na mji wa mbali Luten. Kanali Yang Tianjon anasimamisha, anasimamisha anasimamia operesheni za uokozi, amesema bado na matumaini ya kupata waathiriwa ambao wamefunikwa na vifusi wakiwa hai. Shirika rasmi la habari Langxuan limesema tetemeko la ardhi lilibomoa nyumba elfu themanini na kuharibu nyingine laki moja na ishirini na nne Takriban robo tatu ya watu milioni moja wamekoseshwa makazi. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA kutoka hapa Washington DC. Habari iliyochukua uzito wa juu kama ambavyo mlivyosikia kwenye taarifa zetu za habari ni mkutano wa viongozi wa Afrika na Rais Obama hapa mjini Washington DC. Mwenzangu Abdu Shakur Abod anaripoti zaidi kutoka ukumbi unapofanyika mkutano huo. Vikao juu ya masuala mbalimbali vinaendelea wakati waziri wa mambo ya nchi za nje wa Marekani, John Kerry, anakutana kwa mazungumzo ya ana kwa ana na viongozi wa nchi za Afrika juu ya maswala ya ushirikiano kati ya nchi na nchi na masuala ya kikanda na kiuchumi. Hiyo jana alipokutana na marais Joseph Kabila wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Pierre Nkurunziza wa Burundi, alizungumzia juhudi za kikanda kuleta amani, utulivu na maendeleo katika kanda ya Maziwa Makuu. Hata hivyo, bwana Kerry aliwashauri viongozi hao wawili kutobadili katiba ya nchi yao kwa lengo la kuongeza muda wa muhula wao mjumbe maalum wa Marekani kwa ajili ya kanda ya Maziwa Makuu, Russell Feingold amesema wito huo ulitolewa, lakini hawakupata jibu la wazi kutoka kwa viongozi hao wawili. Uh, we have expressed concerns with regard to political developments. Anasema hatujapata jawabu la kuridhisha, lakini tuliwaeleza bayana kwamba wakijaribu you know, kufanya mabadiliko, basi kutakuwa na hatua zitakazochukuliwa kulingana na mabadiliko hayo. Akizungumza juu ya swala ya Rwanda ambaye Rais Paul Kagame alikutana na Bwana Kerry, Bwana Feingold anasema Rwanda ina sifa sana kwa mabadiliko makubwa ya maendeleo na kiuchumi, kupambana na rushwa, lakini anasema itakuwa jambo la kusikitisha ikipoteza sifa yake kutokana na ukiukaji wa haki za binadamu. Anasema Rwanda imefanya maendeleo ya kiuchumi lakini started. Tumeeleza wasiwasi wetu kutokana na ukiukaji wa haki za binadamu na kuhusu upinzani kuweza kujieleza. Anasema sheria za Rwanda zinaheshimu haki za binadamu lakini wanawasiwasi sheria hizo haziheshimiwi hasa upande wa uhuru wa vyombo vya habari na uhuru wa kujieleza. Rais Barack Obama anatarajiwa kufunga mkutano wa biashara hii leo wakati mkutano mkuu wa kuwekeza katika kizazi kijacho kinaendelea hadi hapo kesho hapa Washington DC. Abdushakur Abud nikiripoti kutoka Washington. Wakati huo, kufuatia mkutano huu unaoendelea hapa Washington, nimezungumza na mchambuzi wa masuala ya kisiasa na kijamii Mwalimu Bashiru Ali Salam, wa chuo kikuu cha Dar es Salaam, Tanzania, na kumuuliza Watanzania na wafanya biashara nchini humo watakavyonufaika na mkutano huu. Kuna maeneo ambayo yamepewa vipaumbele sana hapa, hasa katika kipindi hiki cha miaka ya Rais Kikwete: eneo la miundombinu, eneo la huduma za fedha, eneo la elimu na hasa elimu ya juu, eneo la teknolojia na hasa mawasiliano ya kisasa haya ya, ya, ya mitandao, na bila kusahau eh, sekta ya kilimo ambayo ndio uti wa mgongo wa uchumi wa taifa hili kwa, kwa muda mrefu. Kwa hiyo bila shaka, kwa namna yoyote ile, manufaa yatapimwa kulingana kwa kiwango gani mahusiano haya ya nchi ya Marekani na Tanzania yataweza kusaidia utekelezaji wa mikakati na mipango ya kitaifa ya kiuchumi. Kwa upande mwingine, viongozi kutoka bara la Afrika walikubaliana umuhimu wa bara hilo kuzungumzia mikataba ambayo inanufaisha Afrika na sio wawekezaji na nchi zao. Hii inamaanisha nini? Bara hilo lipo tayari kujiendesha bila ufadhili wa nje au? Kwanza, uzoefu wa miaka karibu hamsini ya ufadhili kutoka nje unaonyesha ni kwamba ulikuwa ni ni uhusiano ambao haukubadilisha kwa kiwango kikubwa hali ya uchumi wa nchi za Kiafrika. Sana sana umezididimiza nchi hii katika utegemezi, na hata katika masuala ambayo wangeweza kuya- kuyafanya wenyewe. Kwa mfano, mimi nina ushahidi, niliwahi kufanya utafiti katika wilaya ya Kisarawe, nikakuta kuna ta, taasisi ya nje inatoa msaada wa kuchimba vyoo. Ilishangaza sana, kwa nini taasisi ya nje kiwachimbie wananchi vyo na kila nyumba ina choo kinachofanana. Kwa hiyo kimsingi ni suala la kweli kwamba misaada ni muhimu, lakini haiwezi kuleta mabadiliko makubwa na ya haraka katika uchumi ambao umebaki nyuma tangu zama za ukoloni. Kwa hiyo kimsingi, msisitizo mkubwa unaotakiwa kuwekwa ni mahusiano ya haki katika biashara iko trade relationship mahusiano ambayo si egemezi kwa upande wa nchi zenye uchumi mkubwa. Na hilo haliwezi kutokea kama mataifa ya kiafrika yenyewe hayajajenga mshikamano wa ndani, chumi zao zikawa zinaungana na kujenga uchumi mkubwa unaoweza kuhimili vishindo vya ushindani wa kimataifa. Kwa hiyo hoja wanayoisema ni ya kweli, lakini utekelezaji wake ni mgumu, kwa sababu historia imeonyesha muundo wa uchumi wa kimataifa ni egemezi, unanufaisha zaidi mataifa makubwa dhidi ya mataifa masikini na hasa bara la Afrika. Kwa mtazamo wako, kuna mabadiliko yote yaliyopo katika nyanja za uchumi na uwekezaji, kutoka mkutano kama huu mwaka mmoja uliopita, nchi za kiafrika bado ziko nyuma ukilinganisha na mabara yote, kwa vigezo vyote unavyoweza kuvi- kuvi- kuvichagua. Kwa hiyo kazi ni kubwa mahusiano yameleta mabadiliko ya aina fulani lakini mabadiliko hayo hayatoshi na kwa hiyo yanatakiwa yaendelezwe lakini katika mfumo ambao unaleta nafuu na haki ya washirika wote ni mwalimu bashiru ali mchambuzi wa masuala ya kisiasa na kijamii akizungumza na sauti amerika kutoka dar es salaam tanzania karibu kwa VOA mtandao wa afya Afrika, shirika la habari linalowafikia Waafrika milioni 50 kila wiki. Tunakuletea habari muhimu na za kuaminika kuhusu afya na nyinginezo. Tutakuuliza, ungependa kufahamu nini juu ya afya na kukupasha juu ya matatizo ya afya yanaokabili jamii yako. VOA mtandao wa afya Afrika, tovuti yetu www voa swahilicom Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. NATO imesema Russia imeongeza idadi kubwa ya vikosi katika mpaka wake na Ukraine katika siku za hivi karibuni kufikia takriban elfu ishirini vikiwa na vifaru ndege na majeshi maalumu na afisa wa NATO alitoa taarifa hiyo leo mjini Washington. Wakati huo huo, afisa wa ulinzi wa Marekani ameambia Sauti ya Amerika kuwa Rasha ameongeza mashambulizi ya kutumia vifaru na roketi katika mpaka wake. Msemaji wa baraza la ulinzi la taifa la Ukraine, Andriy Lysenko, amesema Rusia imeongeza vikosi 45 kwenye mpaka Maafisa nchini Afghanistan wamesema mtu mmoja aliyekuwa amevalia sare za kijeshi amefyatulia risasi vikosi vya kigeni kwa kile kinachoonekana kwa shambulizi jingine la ndani. Katika taarifa iliyotolewa na NATO imesema inafanya uchunguzi juu ya tukio hilo katika kambi ya kijeshi ya Uingereza kwenye ukanda wa Kabul ambako inadhaniwa kuwa shambulizi lilitokea. Taarifa hiyo haikueleza zaidi. Jenerali wa jeshi la Afghanistan Afzal Aman aliambia shirika la habari la Ufaransa kuwa mshambuliaji huyo anaonekana kuwa ni mwanajeshi wa Afghanistan. Msemaji wa wizara ya ulinzi ya Afghanistan alisema kwa njia ya mtandao wa Twitter kuna hofu juu ya majeruhi. Katika miaka ya hivi karibuni kumekuwepo na dazani za matukio ambapo wanajeshi wa Afghanistan waligeuza silaha zao na kuwafyatulia wanajeshi wa kigeni na kuua idadi kubwa ya wanajeshi kutoka Marekani na kuingineko, hali iliyokosesha uaminifu baina ya vikosi vya doria ya pamoja <mulia> Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Tukiendelea na ripoti zaidi, ni huko nchini Tanzania. Mwenyekiti wa Bunge Maalum la Katiba nchini humo Samuel Sita amesisitiza kuwa bunge hilo lina uhalali wa kisheria na kisiasa katika mchakato wa kutunga katiba ya nchi hiyo hata kama wajumbe wachache wamesusia kuendelea kuwepo katika bunge hilo. Mamoyo Hamza anasoma ripoti kamili. Akizungumza kwenye kikao cha 30 cha bunge hilo maalum lililokutana mjini Dodoma, mwenyekiti Samuel Sita alisema hivi: nini hasa kinatuzuia sisi bunge maalum kuboresha rasimu kwa kuyaongeza mambo haya ndani ya katiba kwa faida ya taifa yote? Haya ni masuala muhimu ambayo yamo ndani ya rasimu kwa namna moja au nyingine, na wakati wake wa kuyaweka sawa ndio huu. Pamoja na umuhimu wake, swala la muundo wa muungano si swala la kutulazimisha tuyaahirishe mambo yote mazuri yaliyomo katika rasimu tuliyopewa. Bwana Sita alisema kuwa bunge hilo maalum la katiba limeweka wazi kuwa pamoja na mambo mazuri yaliyowekwa katika rasimu ya katiba, lakini yapo mambo yanayopaswa kuongezwa kama masuala ya serikali za mitaa, na hivyo si sahihi kuahirisha bunge hilo kwa sababu tu ya muundo wa muungano. Katiba yetu itatungwa hapa hapa, sio mahali pengine, na kazi hii haiwezi kusitishwa kwa sababu tu wajumbe wachache wameisusia. Tutazingatia matako ya sheria katika kufikia hatima ya mchakato wa katiba yetu. Mwenyekiti wa kamati ya kanuni Bwana Pandu Ameir Kificho alisema amepokea marekebisho ya kanuni 13 ili bunge hilo liweze kukamilisha kazi ya kutunga katiba ndani ya siku 60 ilizopewa akijadili azimio hilo la mabadiliko ya kanuni, mmoja wa wabunge wa bunge hilo maalum na mbunge wa Nzega, Dr Hamis Kigangwala, alitaka kuwekwa kwa utaratibu wa kuwadhibiti wajumbe waliotoka na hata wale wa tume ya katiba, ili bunge hilo lisiingiliwe katika kazi yake. utaratibu wa kujadili sura za, la, za rasimu ya katiba C, utaratibu wa kupiga kura kupitisha ibara za rasimu ya katiba d usimamizi wa mahudhurio wa wajumbe katika vikao vya bunge maalum na kamati zake, e uongozi wa kamati ya mashauriano na f mwongozo wa uandishi wa taarifa za kamati. Wabunge wa upinzani wanaojulikana kama Ukawa wamesema kwamba hawatahudhuria vikao hivi hadi pale madai yao kuhusu utaratibu wa bunge hili yatakapotekelezwa. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC, na kwa ripoti zaidi tunaelekea huko Kenya kwa mwandishi wetu Mwaigi Konyo. Rais Uhuru Kenyatta, ambaye kwa sasa anahudhuria mkutano wa viongozi wa mataifa ya Afrika na serikali wa ya Marekani mjini Washington, ameorodheshwa watatu kati ya marais wa bara la Afrika kusini mwa jangwa la Sahara wenye kuchapa kazi barabara na wanaotekeleza majukumu yao vizuri. Nafasi ya kwanza imechukuliwa na Rais Ibrahim Keita wa Mali, nao nafasi ya pili imechukuliwa na Rais Yankama wa Botswana, kulingana na shirika hili la Galop nchini Marekani. Rais Uhuru Kenyatta anajipatia asilimia 78 kwa utekelezaji wa kazi yake na kuchapa kazi. Baadhi ya marais wa bara la Afrika walioorodheshwa kwenye utafiti huo kwa hivi sasa wanahudhuria mkutano huo wa Washington. Na kulingana na utafiti wa shirika hili la Galop nchini Marekani, Rais Joseph Kabila wa DRC ameorodheshwa wa mwisho, yaani kiongozi aliyeshindwa kuchapa kazi na kutekeleza majukumu yake vizuri amepata asilimia 24. Katika Afrika Mashariki, rais Yoweri Museveni wa Uganda, ambaye ameongoza nchi yake kwa miaka 27, amechukua nafasi ya 9. Na kulingana na utafiti wa shirika hilo la Galop nchini Marekani, rais Jakaya Kikwete wa Tanzania, ambaye ameongoza nchi yake kwa miaka minane, amechukua nafasi ya kumi kati ya marais wa bara la Afrika wanaotekeleza kazi yao vizuri, na kufuatia matokeo ya utafiti wa shirika hili la Marekani la Galop. Mapema asubuhi nimetembea katika barabara za mji mkuu wa Nairobi ili kuchukua maoni ya watu kuhusu utafiti huo. Nafikiri kama ni tatu bora katika Afrika nitakubaliana. kama inchi, ni nchi tatu ziko katika Afrika basi anaweza kuwa namba tatu kati ya tatu, lakini afrika nzima aa, Kenya hii tuna mambo mengi ambayo sisi wenyewe wananchi ambao tuko ndani yake tuna hatujui msimamo wala hatujui mwelekeo unatokea wapi ni mzuri. It's recommendable, na ningemwambia aendele na asiogope, asisuturiwe na sauti nyingi, zile zina mdiscourage. we are behind him kama mwananchi wa kawaida ule. anaitwa Hasla, mimi ninakataa kataa. Yes, bora fast. Kuna mambo mengi sana yanatendeka hii Kenya na hajali sisi hapa chini tunalia, hakuna chakula, uchumi ni mbaya, vitu hazitufiki. Secondly, alitudanganya kama wazazi, ana regulate school fee ya secondary school. when you look at the national schools in Kenya, especially in western tunalipa pesa mingi sana mpaka tunashangaa, wanatudanganya. Kuna school bursary, kuna wati na hatuoni thirdly, tangu waingie, we are seeing no change underground kwa business, yani vitu zimekaa kama ziko kwa flat rate. Mi nakubaliana ni ukweli, sababu for the last uh, one, one year since president aingie achukue hiyo eh, uongozi uh, ile mambo, tumeona hata kama zingine kama bado ziko underway at least we can feel it, na uh, tunaangalia ni kweli anaelekea mahali mzuri. Matokeo na takwimu za shirika hili la Galop nchini Marekani huenda yakazua mjadala mkali hapa nchini Kenya kutokana na changamoto zinazokabili taifa hili wakati wa utawala wa Rais Uhuru Kenyatta, ikiwa mojawapo ni ukosefu wa usalama katika jimbo la Pwani, jambo ambalo limesababisha kudorora kwa sekta ya utalii na uchumi kwa jumla. Mwaigi kwenye Sauti ya Amerika, Nairobi. Na leo katika dunia ya wanawake, mwenzangu Khadija Riyami amezungumza na Francine Muyumba, kiongozi wa kundi la vijana kitaifa huko DRC, ambaye anazungumzia juhudi wanazozifanya katika kuwakutanisha wanawake na wasichana kushiriki katika shughuli zote za kijamii, maendeleo na kiuchumi. Hapa kwetu imeanza uh, me, um, uh, kazi uh, nyingi ya, kuangalia gisha ya, ku, ya, ku, ya, kupe, ya kupana nani kazi mbali mbalimbali kwa vijana. Hata na rais wetu ni kitu ambaye amewaza uh, usiku na mchana, amepigania kuona jinsi, tuta, tuta tutaweza tukajibia maswali mbalimbali ya vijana na mashida wanazo um, na na na, na, na vile vile tena tunaangalia vijana weko kwenye um, uh, kazi mbalimbali ya yani mikono tumewaunga na tunataka ku- kuanza kazi uh, kuendelea ku, kuinvest makazi mbalimbali ya vijana Mediwa na tena, um, kuangalia wa vijana wana kazi mbalimbali wa entrepreneurs, uh, kuwa, kuwa, kuwa, kuwasaidia wala kuwapatia capitals ambaye itawasaidia ku, kuendelea kazi zao mbele. Na kama unavyofahamu katika kundi la vijana kuna wasichana sasa. Wasichana mnawasaidia vipi katika nao kujiendeleza na kujikwamua kimaendeleo na kiuchumi? Asante. Wasichana um, yaani uh, kwetu hapa Kongo hata rahisi uh, kwa sababu kulikuwa mazungumzo ya nchi nzima ilikuwa Uh, mwaka uliopita na hata rais aliomba ya kwamba kukuwe percent ya ya, ya, ya, ya wanawake kila fasi ya, ya, ya, ya decision uh, na hivyo hivyo tena wanawake. Wanawake sio tu kusema wanawake wapate kazi wala wapatie kazi, wanawake nao inabidi wa, wafanye nguvu, kwa sababu wamepashwa waoneshe waonese wa, wa, wa uh, yani uh, capacities ambayo anao kwa sababu uh, kazi hawezi kuwa tu aseme ni kazi ndio vile tumepatia mwanamke inabidi mwanamke na na akuwe na na nani na, na capacities to show that uh, ataweza akafanya kazi hiyo vile vile, lakini tena uh, tunaendelea kupigania ku, ku, ku, ku, kuomba viongozi uh, vile vile ku, kusaidia uh, kwenye kundi mbalimbali uh, uh, kwa sab, uh, um, for instance kama kuna kikundi ya vijana tumewaomba president akuwe uh, akuwe kama president is a man and then uh, uh, vice president uh, atakuwa ni is, is a woman then uh, vile vile pole pole, tunae tunasaidia uh, uh, vile, vile tunawasaidia jua wa watumike nao wakuwe decisions. Lakini kama unavyofahamu Kongo, sehemu kama vile za mashariki mwa nchi hiyo zimekumbwa na matatizo, vurugu, ghasia na wanawake ndo wamekuwa wanaathirika zaidi. Sasa kwa vile mnahamasisha wanawake na vijana, mnawahamasisha vipi wanawake wa kule katika kufahamu haki zao, lakini wakati huo huo na kushiriki katika shughuli nyingine za maendeleo? Yaani, ukiangalia hata hiyo siku nyingi ya vita iliyopita hakuna mtu alijua kama amani itarudia hata huko kwenye Kivu ya kaskazini, lakini leo tunasemea amani, kwa sababu watu walitumika na wao wanawake, wanawake wote waliopata shida kwenye wakati ya vita ndio atutuka kataa. Lakini um, tuna kwa sababu tunakataa vita kwa sababu hiyo vita, vita ndio inaleta hiyo ubakaji, vita na inaleta vitu vibaya mbalimbali. Lakini kama hakuna vita, kuna amani, hakuna mtu atakaye nanasha mtu yoyote. Yani hiyo tumeshughulikia amani, tunataka kweli amani, kweli amani ya kudumu na hiyo usalama kuwepo, usalama wa kudumu, na ndio tunapigania sana vijana, kwa sababu vijana ndio ambayo wamedanganywa, vijana ndio ambayo wamekamata silaha wakati yoyote kunyanyasa nyasa nchi, lakini kama vijana wamejua wame, wame, wame kweli kama nchi na lazima ya amani, kwa sababu bila amani hakuna hakuna maendeleo, bila amani hakuna kitu kyote kizuri itakafanyika, lakini na amani kila kitu kyote kiko possible. Kuna amani, uh, tuta-, tuta we are going to attract Track, even, uh, investors Kama kuna amani watu watakuja na pesa, wametia, wamejenga, wamefanya vitu mbalimbali, lakini kama hakuna amani hakutakuwa investors. Kama kuna amani Yani uh, eh, watu watanemeshiwa vile vile. Sasa amani ndiyo kitu cha muhimu, kwanza mbele. Tupiganie amani, tuconsolidate amani, inabidi kukuwe national cohesion, inabidi tuconsolidate um, national cohesion na hiyo vitu uh, mbalimbali ambayo vinatutenganisha inabidi tukuwe pamoja, kwa sababu hata Mungu naye anabariki fasi watu wako pamoja, fasi watu wake wanaungana, lakini fasi watu wana division, hata uh, baraka ya Mungu naweza kama itaweza kuwa mbali. Ni Francine Muyumba, kiongozi wa kundi la vijana kitaifa huko DRC, akizungumza na Sauti Amerika na sasa tunakusomea muktasari wa habari. Rais Barack Obama anatazamiwa kutangaza leo kuwa makampuni ya Marekani yameazimia kuwekeza dola bilioni 14 kote katika bara la Afrika. Sitisho la mapigano la masaa 72 baina ya Israel na Hamas Limefanyika mapema leo katika ukanda wa Gaza huku juhudi zikiongezeka kufanya mashauriano ya kumaliza mzozo wa muda mrefu. Maafisa wa afya nchini Liberia wanajitahidi kushughulikia miili ya watu waliokufa kutokana na ugonjwa wa Ebola ambayo bado haijazikwa. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza hapa Washington DC. Msikilizaji, mpaka hapa ndio tunakamilisha matangazo yetu kwa siku ya leo. Kwa niaba ya wote waliosikika kufanikisha matangazo haya, msimamizi wake Mwamoyo Hamza, mwenzangu hapa studio Mary Mgawe, mwelekezaji Dwayne Collins, naitwa Mkamiti Kibayasi. Asante kwa kutusikiliza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC.