Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA tunatangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu kwa matangazo yetu ya asubuhi yanaoanza saa 12 kwa saa za Afrika Mashariki, saa 11 alfajiri huko Afrika ya Kati. Leo ni Jumatano Agosti 6 mwaka 2014. Naitwa Esther Githuyot, na mimi ni Sunday Shomari Na katika matangazo yetu asubuhi ya leo, maafisa wa serikali za Afrika wanaohudhuria mkutano baina wa ya Marekani na bara la Afrika waelezea matumaini ya kuimarisha mahusiano ya kibiashara. Kampuni za kimarekani zimekuwa kidogo nyuma katika kuchangamkia fursa zinazojitokeza barani Afrika. Nafikiri mkutano huu utarekebisha hiyo hali. Na katika habari nyingine, watanzania waishio marekani apongeza juhudi za Mama Salma Kikwete katika kupambana na magonjwa yanayoathiri wanawake, cervical cancer au kan saratani ya shingo ya kizazi. Amekuwa mstari wa mbele. Kwa hivyo vitu ambavyo anafanya yeye na vitu ambavyo nimejitahidi au najaribu kufanya katika jamii yangu hapa DMV vimekuwa kama vinafanana. Ni vidokezo tu va habari tulizokuandalia asubuhi ya leo. Msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo haya, lakini kwanza, huyu hapa Sande Shomari na habari za dunia. Rais Barack Obama anasema Marekani imepanga kuwa na uwekezaji mkubwa na wa muda mrefu barani Afrika wa dola bilioni 33 katika miradi mipya. Akizungumza jana katika mkutano wa kibiashara baina ya Marekani na Afrika hapa Washington, Bwana Obama alisema uwekezaji huo mpya pamoja na ule wa kifedha utasaidia kubuni ajira kwa wote Afrika na Marekani. Uwekezaji mkubwa utatoka kwenye makampuni ya sekta binafsi kama vile Coca-Cola na IBM. Rais Obama alisisitiza kuwa Marekani ina masilahi mengi ya kujali Afrika zaidi ya rasilimali zake. Mkutano huo wa siku tatu unamalizika leo Jumatano. Marekani wa pili aliyekuwa akifanya kazi za kujitolea na kuambukizwa ugonjwa wa Ebola amewasili jana la siri katika hospitali ya chuo kikuu cha Emory katika mji wa Atlanta, Georgia, na anasemekana tayari ameanza kupata nafuu. Nancy Wright Ball alisafirishwa hadi Emory kwa ambulance kutoka kituo cha jeshi la anga ambapo baada ya kuondolewa nchini Liberia na ndege ya wafanyakazi wa afya mapema jana. Ritbl aliambukizwa kirusi chenye maafa cha ebola akifanya kazi katika zahanati moja ya Liberia pamoja na daktari Marekani Kent Brantly. Brantly pia anatibiwa katika hospitali hiyo ya Emory baada ya kuugua ugonjwa wa ebola. Wote wawili wametengwa kwenye wodi. Hakuna chanjo ya kutibu Ebola, lakini Wamarekani hawa wawili wamepewa dawa iliyofanyiwa majaribio kutoka kwa matawi ya tumbaku. Rais wa Jamhuri ya Afrika ya Kati Catherine Samba Panza amemfukuza kazi waziri mkuu wake pamoja na baraza zima la mawaziri baada ya sitisho la mapigano kati ya waasi wa Kiislamu na wanamgambo wa Kikristo kushindikana. Bado hajateua waziri mkuu mwingine kuchukua nafasi ya waziri mkuu aliyetimuliwa Andre Nzapayeke. Wakati huo huo, walinda amani wa Afrika wanasema vikosi vya Ufaransa vimeua baadhi waasi kadhaa wa zamani kutoka kundi la waasi wa wa Kiislamu waliowavizia katika mji wa Batangalo, kaskazini mwa nchi. Mapigano baina yao yalidumu kwa saa kadhaa. Hakuna majeruhi walioripotiwa upande wa vikosi vya Ufaransa. Na ripoti mpya inaeleza kwamba ghasia kuhusu haki za ardhi zinaongezeka huko Kenya. Wanaharakati wanashutumu wenye uwezo nchini humo kwa kunyakua ardhi na kuwasukuma raia nje ya ardhi yao ya asilia. Mwandishi wa Sauti Amerika, Muhamed Yusuf ametuletea ripoti ifuatayo na Aida Isa anaisoma ripoti kamili. Kwa miongo kadhaa sasa, Kenya imeshuhudia ghasia zinazohusiana na ardhi ambazo zimeua takriban maelfu ya watu na kupelekea wengine maelfu kupoteza makazi yao. Ripoti mpya inayoshughulikia mzozo wa ardhi katika pwani ya Kenya inamulika mivutano iliyopo. Shirika lenye makao yake Uswisi na linalofuatilia watu waliopoteza makazi ndiyo iloandaa ripoti hiyo. Kiongozi wa shirika hilo Sebastian Albuja anasema ripoti hiyo inalenga masuala ya ardhi ambayo hayajaangaziwa kimataifa. Anasema kupotea kwa makazi ya watu huko Kenya kunalenga zaidi makazi yaliyopotea kufuatia hasia za baada ya, ya uchaguzi hapo mwaka elfu mbili na nane. Bali Kenya ilipopata uhuru hapo mwaka elfu moja mia tisa sitini, baadhi ya makundi ya watu walihamishwa katika maeneo ya Pwani ambapo watu asilia wa pwani tayari walikuwa wanaishi. Jamii hizo mpya zilipatiwa hati za kumiliki ardhi, hati ambazo wenyeji wa pwani hawakuwa nazo. Sera hizo zilibuni mivutano inayoendelea hadi hii leo. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mwanaume aliyevalia sare za kijeshi Afghanistan alimpiga risasi na kumuua jenerali wa Marekani na kujeruhi wanajeshi wengine kumi na watano wa Marekani pamoja na wengine wa kimataifa hapa katika mji wa Kabul jana. Maafisa wa Marekani wamemtambulisha jenerali huyo kama Meja Jenerali Harold Green ambaye amehudumu katika jeshi la Marekani kwa miaka 34. Ni mwanajeshi wa ngazi ya juu wa Marekani kuuawa akiwa kazini tangu vita vya Afghanistan kuanza mwaka 2001. Green na wengine akiwemo jenerali wa jeshi la Ujerumani walipigwa risasi wakiwa wa katika ziara ya kikazi kwenye kituo cha mafunzo ya kijeshi cha chuo cha ulinzi cha kitaifa huko Kabul cha Marshal Fahim. Ujumbe wa Israel na Palestina upo Kairo kwa ajili ya mazungumzo ya amani, wakati sitisho la mapigano la saa 72, huko Gaza likionekana kuendelea kwa siku ya pili. Wanadiplomasia wa Marekani na Umoja wa Mataifa wataungana kwenye kuzungumzia sitisho la mapigano la muda mrefu. Mazungumzo hayo pia yanatarajiwa kuangalia masuala mengine ya ndani ambayo yamepelekea mashambulizi ya mwezi mzima ya Israel kujibu mashambulizi ya roketi ya Hamas. Hakuna anayetarajia mazungumzo kuwa rahisi. Israel inataka Gaza iwe eneo lisiloruhusiwa silaha, wakati Hamas inasisitiza Israel na Misri zimalize msimamo wao wa muda mrefu wa kuweka vizuizi huko Gaza. NATO inasema imeongeza kwa kiasi kikubwa idadi ya vikosi kwenye mpaka wake na Ukraine katika siku za karibuni na kufanya idadi ya vikosi hivyo kufikia elfu ishirini pamoja na vifaru, wanajeshi wa nchi kavu pamoja na vikosi maalum na ndege Afisa wa NATO alitoa taarifa hiyo jana Jumanne hapa Washington. Na wakati huo huo, afisa mmoja wa ulinzi wa Marekani aliiambia Sauti ya Amerika kwamba Russia inapeleka vifaa vizito mpakani, ikiwa ni pamoja na vifaru na roketi. Msemaji wa baraza la usalama wa taifa na ulinzi la Ukraine Andri Lisenko alisema Jumanne kwamba Russia imepeleka vikosi elfu 45 mpakani, pamoja na idadi kubwa ya vifaru na mizinga na roketi kadhaa na ndege. Unasikiliza Kumekucha Afrika, matangazo yanayokujia kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Na habari zilizopewa uzito wa juu asubuhi ya leo ni mkutano wa kwanza unaoendelea kati ya Marekani na viongozi wa bara la Afrika hapa jijini Washington kwa siku ya tatu na unajadili masuala ya kibiashara uwekezaji na ushirikiano. Rais Barack Obama kwa mara ya kwanza atazungumza na viongozi wa mataifa hamsini ya afrika wanaoshiriki katika mkutano huu abd wa kihistoria. Mwenzangu Abdu Shakur Abud amezungumza na waziri wa uchukuzi wa Tanzania, Harrison Mwakembe, ambaye yumo katika ujumbe wa Tanzania na anaelezea kuwa bara la Afrika linahitaji uwekezaji kutoka Marekani. matarajio yetu ni ku, kuongeza ushirikiano kati ya Marekani na nchi za Kiafrika, ushirikiano ambao umekuwepo, lakini sio kwenye sekta ya uchumi. Kampuni za Kimarekani zimekuwa kidogo nyuma katika kuchangamkia fursa zinazojitokeza barani Afrika. Sababu nafikiri mkutano huu utarekebisha hiyo hali, sio tu viwanja na mahoteli ya kisasa, niko hapa kuuza kuhusu bandari zetu, kwa hiyo nafikiri mkutano huu utakuwa mzuri sana, na tayari kesho nategemea tunasaini mkataba wa kwanza wa ujenzi wa bandari kavu kwa kampuni moja ya kimarekani hapa. Na ukiangalia tofauti kati ya mkutano huu wa Marekani na Afrika ukilinganisha na Afrika na China au Afrika na India, manake sahizi watu wanalinganisha hii, ndio mara ya kwanza utasemaje? Nachosema tu ni kwamba wachina wako nchini kwetu kwa nia nzuri tu, wamefanya kazi nzuri sana lakini tunachoomba tu, wamarekani wasiwachiwa wachina peke yao. E, tungependa tuwe na hiyo mix mchanganyiko wa uwekezaji ambao unaweza ukapandisha hata viwango vya utekelezaji wa miradi, kwa sababu mchini ataona, mm, nikiboronga hapa, balikanza akaingia hapa akafanya vizuri mara mbili, halafu nitaonekana miwa hovyo kao, nao viwango vitaongezeka. Kwa kweli sisi tunasema tu kwamba tumekuja na, na, na, kwa nguvu ya kutosha na bila shaka wengine wanasema nchi za Kiafrika yenyewe inabidi wawe na mkakati wao, maanake nchi hizi kubwa zinakuja kuchukua rasilimali za Afrika. Je, mmepanga mpango kwa pamoja kujua mkakati mnachotaka? Tunachotaka sasa hivi sisi ni uwekezaji, ni, ni FDI, foreign direct investment kuja barani Afrika, sio miaka iliyopita ambapo wanakuja wanaweza kutufundisha na kufanya. Wanakuja tayari tumetengeza sheria za PPP, private public partnerships. Wanakuja tayari tuna sheria za ushindanishi katika, katika kufanya miradi procurement laws, wanakuja tukiwa na taratibu ambazo ha, hamna mtu aweza kuzibadili mpaka bunge likae. Kwa hiyo Afrika ya leo imeshajiandaa. Wakija wenzetu wanakuta tayari sheria ziko pale na tunawaambia. Na vile vile tumekuja kuhakikisha kwamba tumetunga na sheria za kulinda rasilimali zao. Hatuwezi, wengine wanafikiria kwamba la hii nchi ile wao kubinafsisha zamani. Ah, ah, hiyo ilikuwa mambo ya zamani. Sasa hivi Tanzania ni mpya Hatuwezi kubinafsisha mali ya mtu yoyote, na hiyo tuna magaranti kwenye sheria zetu za nchi. Ni Harison Mwakembe, waziri wa uchukuzi wa Tanzania, akizungumza na Sauti Amerika kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington. <mulia> unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, ni matangazo yanayokujia kutoka hapa Sauti ya Amerika, Washington DC. Na tunaendelea na habari zaidi za dunia. Watafiti katika chuo kikuu cha afya cha Yale wamegundua dawa ambayo wanasema huenda ikatibu ugonjwa Alzaima unaofanya mtu kuwa msahaulifu. Matatizo makubwa ya kumbukumbu za muda mfupi ni tatizo linalokumba mamilioni ya marekani duniani. Ugonjwa huo wa akili unawaathiri zaidi watu wazima katika umri wa miaka sabini, themanini na tisini. Chanzo chake bado hakijulikani. Mchanganyiko wa dawa unaoweza kusaidia kuponya ugonjwa huo unajulikana kama TC 2153, unazuia athari mbaya za protini iitwayo step. Viwango vilivyoongezeka vya step vinaingiliana na protini nyingine ambazo ni muhimu kwa elimu na kumbukumbu -kumbu. Mtu mmoja ambaye anashutumiwa kwa kuuza madawa ya kuchochea nguvu za mwili kwa mchezaji nyota wa mpira wa magongo Alex Rodriguez wa Marekani na wachezaji wengine wa amekubali makosa, hii ikiwa ni kashfa ya hivi karibuni kugubika ligi hiyo ya mpira wa magongo nchini Marekani. Tony Bosch, mkurugenzi wa zamani wa kliniki ya dawa za kuzuia uzee iitwayo Biogenesis katika jimbo la Florida alijisalimisha Jumanne kwa maafisa wa serikali kuu. Anakumbana na shtaka moja la kula njama ya kugawa dawa aina ya testosteron, kosa ambalo linaweza kuwa na adhabu ya kifungo cha miaka kumi jela. za Sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Tukirejea katika ripoti za waandishi wetu mwishoni mwa wiki, mke wa rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania, Mama Salma Kikwete, alikutana na wanawake wajasiriamali na wenye miradi mbalimbali mbali hapa Washington DC na kuwaasa kujikwamua kimaendeleo. Mwenzangu Mary Mgawe alizungumza na Hariet Changirai, msimamizi wa taasisi ya Nesi Wangu inayoshughulikia masuala ya afya ya wanadiaspora, na kwanza kamuuliza alivyoiona hotuba ya Mama Salma Kikwete ukiangalia mambo ya kama matatizo ya fistula ni mambo ambayo wanashika wanawake wengi, na unakuta wanashika wachanga, una wana watoto wachanga, wanakuwa kwenye mazingira magumu sana. Pia mambo ya cervical cancer au saratani ya shingo ya kizazi, amekuwa mstari wa mbele. Kwa hivyo vitu ambavyo anafanya yeye na vitu ambavyo nimejitahidi nimejitahidi, au najaribu kufanya katika jamii yangu hapa DMV vimekuwa kama vinafanana, na natamani kufanya mengi, natamani tuungane, kuwa kuna partnership, tuhakikishe kwamba yote tunayofanya basi, na nyumbani pia kinaendelea kile kile, ili kuleta afya za wanawake, of course, na wanaume pia, kwa ujumla, ziwe katika stability, na tunaweza kuwa watu ambao tuna tuna afya njema katika jamii, kwa sababu hamna jamii inayoshamiri kama jamii haina afya. Unaweza kutueleza taasisi yako inafanya kitu gani hapa Washington? Kwa kifupi hapa Washington, mimi kama binafsi au leseni ninayotumia kama nesi ni ninafanya zaidi mambo ya kujitolea, kazi ya kujitolea, kwani kwa unakuta kuna wagonjwa wako ndani ya nyumba, amezidiwa, hajui pakwenda, hajui pa kuanzia. Kama hivi kuna mfano tu juzijuzi, juzi mama mmoja alikuwa alipata ajali, akawa amepata matatizo ya stroke. Unakuta hana msaada wa kutosha, japokuwa ana mtoto mdogo, mtoto wake ambaye anamsaidia, lakini hamna mtu ambaye uko tayari kwenye majanga makubwa kama hayo. Kwa hivyo, nahitaji jumuia tuungane, ili tuweze kusaidia hao watu. Sasa unakuta hata yule akumpigia simu, hata kumuuliza jamani, hizi dawa zinachanganya kichwa, hamna. Kwa hivyo, ukijiweka hapo kidogo nje, mtu anasema jamani, there's somebody I can call. Maana kuna siku na mimi nilikuwa kwenye situation hiyo hiyo, ndio maana Yani, nguvu nilionayo ni ile nguvu inayo nitokea kwenye ile peni niliyopitia nikilelea wazazi wangu, nikilelea binti yangu ambaye alikuwa ni mgonjwa muda mwingi, na nikakosa mtu akumpigia hata simu wakati namtafuta na nini. Malengo yako ya baadaye, hasa ukihusiana na haya mambo ambayo tume Mama Kikwete ametuasa kukutana na wanawake hapa Washington DC? Kwa kweli malengo yangu ya baadaye kama mtu ambaye naguswa kwenye mambo ya afya, mbali na yale aliyosema, kama taratibu za kuwa na nidhamu katika jamii. Sisi wanawake ni nguzo ya jamii, yaani mimi ningechukulia kwamba kila mwanamke atakayesimama kweli jamii yote mambo yote yatabadilika. Hata nyumbani, kama ni mambo ya healthcare system, kama ni infrastructure, kama tuna problems ambazo tumeziona, tumezijua, hatukuzikimbia. Ndio maana anasema sisi hatukuwa na choice kuja huku, we were left with no options, but now we have attained the knowledge that we can bring home, we have the expertise. Kwa hivyo badala ya kupeleka labda zawadi hii zawadi ile, tupeleke kwanza elimu, tupeleke expertise zetu ni Hariet Changirai akizungumza na Sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Kila Ijumaa Live Talk na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja, yaani live, juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Live Talk kila Ijumaa saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii. Hii ni Sauti ya Amerika Washington. Tuelekee huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo ambapo vyama vya upinzani vinaomba mazungumzo ya ana kwa ana na Rais Joseph Kabila. Mwandishi wetu Ostea Malivika ana taarifa zaidi kutoka Goma. Wapinzani hapa Jambhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamesema hayo wakati wa kuendesha kampeni yao ya kupinga marekebisho ya katiba inayotarajiwa kufanyika hapa Jambhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwenye laini ya simu nimezungumza naye Rene Ruunda Muhindo, mmoja wa vyama vya upinzani. Ndio hiyo, ilikuwa jukumu yetu tangu zamani na tunawaambia wenzetu wenyekuwa madarakani kwa siku hizi, ambao wanaitwa mazurudetu ya katika lugha ya Kikongo ya kwamba ingelikuwa vizuri tuheshimike mambo tumekubaliana Addis Ababa ya kusema ya kwamba ni lazima upinzani pamoja na mwenye kuongoza tukae pamoja, tuangalie namna gani ya kuongoza nchi. Sio kusema kwamba tunataka kuingia kwenye madaraka yao, kuingia kwenye viti vyao. Hapana, tuangalie namna gani tunaweza kutengeneza mambo ya uchaguzi bila fujo. Namna gani tunaweza kuweka mwisho kwa viti ya armea kuhu, ya armea ambazo zinakuwa ndani ya hizi amna gari tunaweza kuweka mwisho kwa rusa ambayo inakumba izi. Ni mambo kaha, tukae pamoja tuzungumze. Hiyo tunaomba kila wakati, na tena jana tumewakumbusha kama ni lazima tukae kwenye meza ya mazungumzo ili tuesimishe mkataba akikabea ambayo iliomba wapinzani na wenye kuongoza. Hiyo mazungumzo na ni tambo ya muhimu, sio vita, sio kupigana, ni kawaida, ni lazima watu wwazungumze. Tuko wagongomani wote. Kwa, kwa upande mwingine vilevile nimezungumza naye Norbere Asongia, kiongozi wa chama tawala eneo la Beni, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. ah, ndio aksanti wa. Lakini wanasema si tukuwe na mazungumzo, sijui kama ni mazungumzo gani. Rais Joseph Kabila aliita wapinzani wote na wanakongo wote kwa kaonsetai national, sijui mazungumzo gani wanataka tena tuikae, ama wakae na rais wao. Wanasema kwamba ni kubabu maandalizi ya uchaguzi inaonekana imekuwa mabaya na nyinyi mnataka kubadili katiba. Katiba yao yenyewe inaruhusu kuibadili ndani ya katiba, na sema ina, inasema ina wanaruhusu wana kuibadili, kuibadilisha na kubadilisha katiba ndani ya msimamo ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya katiba na kuna ndani ya mwito wa katiba, kwa sababu yayo wenyewe nakubali kuibadilisha ni kuheshimia pia katiba hayo. Sijui kama wanataka sema nini. Wanasema sharti kabla mwezi wa kumi muwe mumekaa. Ile inaonyesha kama wanaogopa uchaguzi, kwa sababu sawa wanaambia tukae, tuende tumulisema. Wao hao juzi walisema, e, nataka rais Joseph Kabila afungwe wale wale, leo tena wanataka wakae naye. Unaona kama mambo yao haenda msimamo. Hayo yamejiri wakati ambapo viongozi wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na wale wa upinzani wapatikana hivi sasa Marekani kukutana naye rais wa Marekani Barack Obama. Oster Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Nasikiliza Kumekucha Afrika kutoka hapa studio zetu za Sauti Amerika jiji kuu la Marekani, Washington DC. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika sasa inakuletea Jukwaa la Vijana. Vijana kutoka nchini Tanzania walikuwa kwenye programu maalum ya mafunzo ya uongozi kwa vijana hapa Marekani chini ya mpango wa rais wa Barack Obama yaani YALI. Lawrence Chuma, Belinda Wera na Chikulupi Kasaka walitembelea Sauti Amerika na kueleza yale waliyopata katika safari yao na mafunzo nchini hapa. Kwanza basi, nimeanza naye Lawrence Chuma na anaeleza uzoefu wake katika programu hii nzima ya vijana. Kwanza, ninadhani hii safari imekuwa ya manufaa makubwa, na kwa kweli kwa muda ambao tumekuwepo hapa Marekani, eh, hatujutii kila siku, kwa sababu kila dakika tunajifunza vitu vipya, tunaona mambo mengi kwa sababu eh, unajua ukiwepo nyumbani unadhani kwamba kuna vitu vingi unavyofahamu, lakini ukitoka nje unakuta kuna vingine zaidi kuliko ambavyo ulidhani kwamba unavifahamu no. Eh, katika maswala ya asasi za kiraia nimejifunza mambo mengi sana na sio tu katika asasi za kiraia pia na makampuni ambayo tumepata fursa ya kutembelea, kwa sababu pia mimi ni mshauri mwelekezi katika masuala hayo pia ya kibiashara. Kwanza, katika masuala ya kibiashara nimeona jinsi gani ambavyo serikali inafanya kazi kwa karibu sana na makampuni, lakini pia na mashirika sio kiraia. Na nimeona hivyo kupitia eh, mipango iliyonayo serikali. Unaona kabisa kwamba wanatafutia masoko, wanatafutia namna fulani ya kuweza kushiriki na, na nchi zinazoendelea, ikiwepo hasa Afrika. Wanatafutia biashara mbalimbali mbali na wanawasupport katika namna moja au nyingine. Lakini pia katika asasi za kiraia imekuwa ni tofauti sana. Eh, umezungumzia katika asasi za kiraia nyingi Tanzania au na sehemu zingine katika Afrika hazifanyi vizuri kwa sababu nyingi. Kwa kweli kwanza zinakuwa hazina uwezo. Kwa maana ya kwamba unakuta ni mtu mmoja tu kama vile kwa mfano eh, mathalani, Mr. Sunday yeye ndiyo kila kitu. Kwa hiyo yeye ndio anaidhinisha malipo, yeye ndiyo mkurugenzi mtendaji, yeye ndiyo bodi, yeye ndio kila kitu. Kwa hiyo mwisho wa siku akiondoka au ikitokea dharura, ile asasi inakuwa imeharibika kabisa moja kwa moja. Lakini la pili ni uwezo mdogo eh, wa, wa maono ya asasi kwamba wanakuwa wanaanzisha, lakini wanakuwa wanalenga sehemu moja. Kwa mfano zipo ambazo zinaanzishwa kwa sababu ya ukimwi au kifua kikuu au mimba za utotoni au madawa ya kulevya. Kwa hiyo ikitokea tatizo tu eh, kwa dona wale wafadhili, basi na ile asasi inaleta shida pia, tofauti na Marekani ambapo kuna asasi ambazo zinapata ruzuku kutoka kwenye serikali. Ili ni jambo ambalo tumejifunza sana. Kwa hiyo sehemu ambapo serikali iwezi ikafika basi wanaweza wakawezesha zile asasi zikafika. Kwa hiyo asasi zinafanya kazi ya kuwahudumia wasiojiweza, zinawasaidia e, katika maswala mazingira, katika maswala ya mazingira, katika masuala ya kuwawezesha watoto sehemu mbalimbali, na unakuta kwa kweli mambo yanakwenda kwa sababu serikali awe zikafanya kila kitu. Asante sana bwana Lawrence Chuma. Sasa nikija kwako, dada Belinda Wera, wewe kwa upande wako umekuwa ukihusika sana maswala ya mawasiliano, unakuta kwamba katika swala zima la mawasiliano, hasa nchini Tanzania kati ya viongozi pengine na waandishi wa habari na umma, kuna kuwa na changamoto nyingi sana, na mara nyingine, na kwa kazi kubwa sana kumpata kiongozi kuzungumza. Wewe uliojifunza, utasaidia vipi kubadilisha hali hii Tanzania kwa upande wako? Asante, nimependa hilo <laughs> swali kwa kweli Sabe, kwa sababu mara nyingi unakuta wanatafutwa, hawapatikani, wanakuwa wanawajibika sehemu zingine <laughs> wana mawajibiko mengi. Sasa wakiwa wanawajibika sehemu zingine, mawasiliano wanafanyaje? Sasa kuhusu swala la mawasiliano, kwa kweli katika vitu ambavyo tumejifunza ni muhimu sana, hasa katika kukomboa nchi, swala la elimu kwa jamii ambayo nafasi kubwa tukiongelea jamii, mtu ambaye anaweza kuongea na jamii yote kwa wakati mmoja ni vyombo vya habari, ikiwa ni redio, ikiwa ni runinga au kupitia mitandao. Kwa hiyo mi naona serikali inatakiwa kuchukua nafasi hii. Kuna sera nyingi sana, kuna mipango mingi sana mizuri ambayo inafanyika nchini, lakini watu hawafahamu. Wewe na mimi tunajua kwamba habari ikiwa mbaya ndiyo itauza zaidi lakini kwamba daraja limejengwa e, sio habari ambayo watu watapenda kusikia. Lakini kwamba huyu afisa ameiba hela hizo, ndio habari ambazo zinauza. Sikatai zote ni zinatakiwa kutaarifiwa kwa wananchi, lakini mi ningependa viongozi wachukue nafasi ya kutumia vyombo vya habari kufahamisha jamii, nchi imetoka wapi, inakwenda wapi. Tujitahidi sana kupitia elimu hizi za jamii, kupitia vyombo vya habari kufanya wananchi wetu wawe proactive kufanya vitu. Sasa hivi tumegundua gesi, lakini kuna Watanzania wangapi ambao wanaweza wana, wana uh, qualification za kuajiriwa kwenye zile plant za gesi? Sijui ni wangapi. Na nikija kwako Chikulupi, vijana wengi sasa hivi kama wana tunavyosikia wanatafuta ajira, hawana nafasi ya ajira. Lakini wewe umekuja Marekani, kuna mengi ambayo umejifunza. Kama alivyozungumza Belinda, nafasi ya vijana iko vipi kwa vijana Tanzania? hebu tuambie kwa uchambuzi wako. Ni swali zuri, kwa sababu kiukweli sasa hivi tatizo kubwa sana kwa Tanzania kwa upande wa vijana, yaani hata uamke usiku uambie tu, tatizo kubwa kwa vijana ni nini, ni changamoto ya ajira. Ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Rais Barack Obama anasema Marekani imepanga kuwa na uwekezaji mkubwa na wa muda mrefu barani Afrika wa dola bilioni 33 katika miradi mipya. Marekani wa pili aliyekuwa akifanya kazi za kujitolea na kuambukizwa ugonjwa wa Ebola amewasili jana la siri katika hospitali ya chuo kikuu cha Emory katika mji wa Atlanta, Georgia, na inasemekana tayari ameanza kupata nafuu. Rais wa jamhuri ya Afrika ya Kati, Catherine Samba-Panza, amemfukuza kazi waziri mkuu wake pamoja na baraza zima la mawaziri baada ya sitisho la mapigano kati ya waasi wa Kiislamu na wanamgambo wa Kikristo kushindikana. Mwanamme aliyevalia sare za jeshi la Afghanistan alimpiga risasi na kumua jenerali wa Marekani na kujeruhi wanajeshi wengine 15 wa Marekani na muktasari huo wa habari ndio unatukamilishia matangazo yetu hivi leo ya Kumekucha Afrika. Ungana nasi tena hapo kesho saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa 11 alfajiri huko Afrika ya Kati. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi Aida Isa, msimamizi wa matangazo, ni mimi Esther Githui Ewart, na hapa studio nimeshirikiana naye Sunday Shomari. Tunawatakia siku njema, kutoka studio zetu za Sauti Amerika. Hapa jiji kuu la Marekani Washington DC.