Msikilizaji, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Mimi ni Meri Mgawe na mimi ni Mkamiti Kibayasi nikiukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatano Agosti 5 mwaka 2014, ambapo pia tunasikika katika mita bendi za masafa mafupi 19 na 22. Karibuni jina leo. Basi katika matangazo yetu tunashirikiana na waandishi wetu Abdu Shakur Abud na Salemwana Milongo wakiwa kwenye eneo la mkutano wa viongozi wa Afrika karibu na wizara ya mambo ya nje hapa Washington DC. Abdu Shakur, nam Meri Mgawe. Leo ni siku ya mwisho ya mkutano wa siku tatu wa viongozi kati ya Marekani na nchi za Afrika ambapo kwa mara ya kwanza Rais Obama amekutana na viongozi na wakuu wa serikali kutoka mataifa hamsini ya Afrika kujadili juu ya uwekezaji barani Afrika na muda mfupi baada ya hapa, viongozi watazungumzia masuala ya amani na ustawi wa kikanda na utawala bora kwa ajili ya kizazi kijacho. Asanteni sana, bila shaka mko tayari kabisa kuwa nasi mpaka mwisho wa matangazo yetu, lakini kuhusiana na suala la usalama wa nchi zao, na baadhi ya wajumbe wameiasa nini Marekani, saidia kwa kutupa kutu, eh, technical assistance, capacity building, eh, na pia kutupatia equipment kufanya mazoezi pamoja na sisi. Katika habari za dunia tunakuarifu, kuwa Australia yaipa dhamana kampuni moja ya Uholanzi kuisaka ndege ya Malaysia iliyopotea mwezi Machi. Hivyo ni vidokezo vya habari zetu za leo, lakini kabla ya kuungana na wenzetu moja kwa moja kuripoti juu ya mkutano wa viongozi wa Afrika hapa Washington, kwanza kabisa sikiliza habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Rais wa Marekani Barack Obama na viongozi wa Afrika wameanza mazungumzo hapa Washington leo kuhusu kupanua biashara, kuimarisha usalama na kuboresha uwajibikaji wa serikali kote barani Afrika. Mazungumzo hayo ni katika mifululizo ya mikutano hii leo, ikiwa ni kilele cha mkutano mkubwa wa siku tatu unaowashirikisha wakuu wa mataifa hamsini kutoka barani Afrika. Katika matamshi yake ya ufunguzi hii leo Bwana Obama alisema Afrika mpya inajitokeza huku baadhi ya chumi zikikuwa haraka sana duniani. Ukuaji wa daraja la kati na vijana na ukuaji wa haraka sana wa idadi ya watu duniani, Afrika itasaidia kujenga muundo wa dunia ambao haujawahi kuwepo awali, rais alisema. Kuongeza fursa za biashara barani Afrika kutasaidia kuandaa uhusiano kati ya Marekani na bara la Afrika. Awali, Bwana Obama alitangaza dola bilioni 33 katika uwekezaji binafsi na wa umma nchini Marekani kwa mataifa mbalimbali mbali barani Afrika. Maafisa wa Nigeria wamethibitisha kesi mpya tano za Ebola huko Lagos na kifo cha pili kutokana na ugonjwa huo. Waziri wa afya Onyebuchi Chukwi anasema muuguzi ambaye alimtibia mgonjwa wa kwanza wa Ebola Marekani mwenye asili ya Liberia, Patrick Sawyer, alifariki baada ya kupata virusi hivyo. Kesi mpya zinaongeza wasiwasi kwamba virusi hivyo vinavyosababisha vifo vitasambaa katika taifa hilo lenye idadi kubwa ya watu barani Afrika. Mpaka sasa nchi zenye idadi ndogo ya watu nchi ya Liberia, sierra Leone na Guine zimekuwa kiini cha mlipuko wa Ebola ambao umeua takriban watu mia tisa mwaka huu. Wiki hii Benki ya Dunia iliahidi hadi dola milioni mia mbili kusaidia mataifa matatu ya Afrika Magharibi yaliyokumbwa na mlipuko, kuimarisha mifumo ya afya na kuzisaidia jamii kukabiliana na tatizo la kiuchumi wakati wa matatizo haya. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa linalionya kundi lenye msimamo mkali la Islamic State huko Iraq kwamba linaweza kushtakiwa kwa uhalifu dhidi ya binadamu kwa manyanyaso yake kwa walio wachache huko. Kundi hilo la Waislamu wa Kisuni lilidhibiti eneo kubwa la kaskazini na magharibi ya Iraq mwezi Juni na kujitangazia lenyewe kuwa milki ya khalifa na kuua au kuwa, kuyafukuza makundi ya walio wachache katika maeneo inayoyadhibiti. Katika taarifa yake jana jioni Baraza la Usalama lilisema kundi hilo limeweka kitisho sio tu kwa Iraq lakini pia nchini Syria ambako linapigana pamoja na kuzorotesha amani, usalama na uthabiti wa kieneo. Taarifa ilisema kusambaa kwa mashambulizi dhidi ya kundi lolote la raia kwa sababu ya ukabila wao, dini au imani inatambulika na uhalifu dhidi ya binadamu, ambapo wale wanaohusika lazima wafikishwe kwenye vyombo vya sheria. Australia imetoa ukandarasi kwa kampuni moja ya Uholanzi kuingia kwenye bahari ya India kutafuta mabaki ya ndege ya Malaysia iliyopotea mwezi Machi. Mwandishi wetu William Galo anaripoti kutoka Washington, na Mwamoyo Hamza anaisoma ripoti kamili. Kampuni ya uhandisi ya Furgo inatarajia kuanza kuitafuta ndege hiyo katikati kati ya mwezi Septemba inaweza kuchukua hadi mwaka mmoja kukamilisha zoezi hilo la eneo la kilomita 60 kwenda chini lililoko kusini magharibi mwa mwambao wa Australia. Waziri wa usafirishaji wa Australia, Warren Truss, alisema leo kwamba zoezi la utafutaji wa ndege hiyo litakuwa na changamoto, lakini anamtumaini kwamba ndege hiyo iliyopotea ya Boeing 777 itapatikana katika eneo lililolengwa. Kampuni ya Fugro itafanya utafutaji huo katika bahari kwa kutumia meli mbili zitakazoingia ndani ya maji zikiwa na vifaa vya kuchunguza, kunasa sauti na kupiga picha. Tras amesema gharama za utafutaji wa ndege hiyo inaweza kufikia dola milioni 48, kama itadumu kwa mwaka mmoja. Ndege hiyo ilikuwa inatoka Kuala Lumpur kuelekea Beijing Machi nane na kupotea ikiwa na abiria ya 239 ndani yake haikutuma ujumbe wa simu wa dharura na vifaa vyake vya mawasiliano havikufanya kazi. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Usitishaji mapigano wa saa 72 huko ukanda wa Gaza ulifikia siku ya pili hii leo wakati wajumbe wa Israel na Hamas wakijiandaa kwa mazungumzo mjini Cairo yaliyolenga kuongeza makubaliano ya kusimamisha vita kwa muda. Hili ni sitisho la muda mrefu katika mwezi mmoja wa mapigano ambayo yameua zaidi ya wapalestina elfu moja na mia nane, wengi wao raia wa Israel 67 wakiwemo raia watatu wameuawa kabla mazungumzo, ya mazungumzo yanayoongozwa na Misri. Waziri wa, wa mambo ya nje wa Marekani, John Kerry, aliliambia shirika la utangazaji la Uingereza BBC kwamba pande zote zinahitajika kufanya maafikiano. Kerry alisema Marekani inaunga mkono kuwapa uhuru zaidi wa Palestina huko Gaza, lakini alionya hili Lazima lipatikane kwa uwajibikaji madhubuti kuelekea Israel ambapo inamaanisha kusitisha maelfu ya roketi ambayo Hamas imefyatua kuingia Israel katika wiki chache zilizopita. Kwa msikilizaji uliyejiunga nasi hivi sasa, tunatangaza moja kwa moja kuhusu mkutano wa viongozi wa Afrika unaofanyika hapa Washington DC. Na sasa basi tuungane na mwandishi wetu Abdu Shakur Abud kutueleza yanayojiri huko. Nam, asante Mary. Hapa katika ukumbi wa taasisi ya amani kando ya wizara ya mambo ya nchi za nje ambako mkutano mkuu wa viongozi unafanyika. Kumekuwa na vikao mbalimbali mbali, mnamo siku tatu, juu ya uwekezaji, usalama, utawala bora, mashirika yasiyo ya kiserikali, vijana na hasa kauli mbiu kuwekeza kwa ajili ya kizazi kijacho, viongozi wakisitiza juu ya namna ya kuwawezesha vijana, wanawake ambao vilevile watakuwa asilimia sabini ya wakazi wa afrika ifikapo mwaka elfu mbili hamsini akizungumza katika kufungua kikao cha asubuhi cha falaga cha viongozi katika wizara ya mambo ya nje rais obama alisema kinachohitajika hivi sasa ni utendaji kazi katika nyanja tatu today is an opportunity to focus on three broad areas where we can make progress together number one we have the opportunity to expand trade that creates jobs Leo katika, leo basi ni nafasi kuzingatia nyanja tatu pana ambazo tunaweza kupata ufanisi kwa kupa pamoja, anasema, kwanza kupanua biashara zitakazobuni nafasi za ajira; pili kuimarisha utawala bora utakaopelekea ukuaji wa kiuchumi, na kuimarisha ushirikiano wa usalama kupambana na vitisho vinavyokabili sote kwa pamoja. Salehe ilikuwa ndio, ndio, wakati Rais Obama alikuwa na mazungumzo uh, na viongozi wa Afrika uh, mke wake pia Michelle Obama anakutana na wanawake wa viongozi waliohudhuria mkutano huu wa kihistoria, na waliweza kuzungumzia kuhusu miradi ya kuwezesha wanawake na hasa katika nyanja ya afya na usalama. Na kwa ujumla viongozi wengi wameelezea kuridhika na namna mazungumzo yanavyoendelea na shakuru umezungumza na waziri wa mambo ya nje wa Kenya, bibi Amina Mohamed. Yeye anasema kwamba kwa, kwa kujumla wamefurahi sana, mazungumzo yamefanyika, wamepata kuonana mm. na watu wengi, lakini hebu tumsikilize. Eh, mkutano ulikuwa mzuri, matarajio ni makubwa mm. eh, nafikiri, natumaini tutapata um, eh, eh, announcements kadhaa mm -hmm. mm. Kuhusu eh, vile tutaendeleza tutendele, biashara kati yetu na, eh, na nchi hii eh, na pia eh, usaidizi ambao watatupa eh, kwenye vitu kama security, trade facilitation, technical assistance, vitu kama hivyo. Lakini imekuwa mkutano mzuri sana na tumewahi kukutana na CEOs e, wengi sana e, kutoka kutoka nchi hii na pia na civil society na leaders mm. E, jana tulikuwa na mkutano mzuri sana na mkubwa e, mkubwa wa nchi hii e, kati kati in fact East Africa e, na mkubwa wa nchi hii e, na mkutano uliendelea vizuri sana. Swala la usalama Marekani itasaidia vipi nchi za Afrika Mashariki? itatusaidia kwa kutu, eh, kutupa technical assistance, capacity building, eh, eh, na pia kutupatia equipment kufanya mazoezi pamoja, na si na ushirikiano kati ya nchi na nchi. mmeweza kupata nafasi, manake alikuwa mkusanyiko mkubwa. Hapana, eh, tumepata, tumepata nafasi ya kukutana kati yetu, kuongea kati yetu, tena wakubwa East Africa watakutana East Africa, Afrika nzima pia, pia tulikutana jana. Eh, jioni baada ya business forum. Hmm? Eh, kwa hivyo tumepata nafasi pia, you know, kujadiliana, kuongea, eh, na kuplan nam Huyo ni Bi Amina Mohamed, waziri wa mambo za nje wa Kenya. Na jana viongozi wa Afrika walikuwa katika vifa maalum katika White House na walipata nafasi kuzungumza kati yao na rais Obama. Na wakati mazungumzo haya yanaendelea, mikataba chungu nzima imetoa saini kati ya mashirika makuu ya biashara ya Marekani na makampuni ya nchi za Afrika. Na ili kuwezesha kazi hiyo kufanikiwa, rais Obama alitangaza msaada dola bilioni saba kwa ajili ya biashara, kuimarisha ushirikiano wa biashara, na kwa ujumla kama taarifa habari, Marekani imetoa dola bilioni thelathini kwa uwekezaji katika nyanja mbalimbali. Waziri wa uchukuzi wa Tanzania nilizungumza naye Harrison Mwakiembe, amesema wamekuweza kutia mkataba maalum pamoja na Tanzania. Kwa mfano nafikiri mkutano huu utakuwa mzuri sana na tayari tunategemea tunasaini mkataba wa kwanza wa ujenzi wa bandari kavu kwa kampuni moja ya Kimarekani. Hapa Wachina wako nchini kwetu. Kwa, ni nzuri tu, wamefanya kazi nzuri sana lakini tunachoomba tu wa Marekani wasiwachiwa wachina peke yao. E, tungependa tuwe na hiyo mix, mchanganyiko wa uwekezaji ambao unaweza ukapandisha hata viwango vya utekelezaji wa miradi, kwa sababu mchina ataona mm, nikiboronga hapa Marekani akaingia hapa kafanya vizuri mara mbili, alafu nitaonekana mimi wa hovyo kwao, nao viwango vitaongezeka. Kwa kweli sisi tunasema tu kwamba tumekuja na, na, na, na, kwa nguvu ya kutosha. Tunachotaka sasa hivi sisi ni uwekezaji ni, ni, ni FDI foreign direct investment, kuja barani Afrika, sio miaka iliyopita ambapo wanakuja wanaweza kutufundisha la kufanya. Wanakuja tayari tumetengeneza sheria za PPP private public partnerships, wanakuja tayari tuna sheria za ushindanishi katika, katika kufanya miradi procurement laws, wanakuja tukiwa na taratibu ambazo hamna mtu anaweza kuzibadili mpaka bunge likae. Kwa hiyo Afrika ya leo imeshajiandaa Wakija wenzetu wanakuta tayari sheria ziko pale, na tunawaambia na vile vile, tumekuja kuhakikisha kwamba tumetunga na sheria za kulinda rasilimali zao. Hatuwezi ku wanafikiria kwamba la hii nchi iliwahi kubinafsisha zamani. Ah, hiyo ilikuwa mambo ya zamani. Sasa hivi Tanzania ni mpya, hatuwezi kubinafsisha mali ya mtu yoyote, na hiyo tunamegarantii kwenye sheria zetu za nchi. Nam Harrison na Makembe, waziri wa uchukuzi wa Tanzania. Saleh, mkutano huu kwa hakika kulikuwa shughuli chungu nzima. Hasa juzi, vijana walikutana pamoja na mashirika sio ya kisiasa, ya kiserikali, walikutana vile vile wakazungumza na waandishi wa habari, walikuwa wengi hapa ndio uh, kwa kweli ni eh, mkutano ambao unabaki wa kihistoria. Mikutano ilikuwa chungu nzima, na hata kwa waandishi wa habari ilikuwa ni changamoto kubwa. Na katika mkutano huu kumekuwepo na waandishi wa habari elfu moja na mia tano kutoka nchi zote za Afrika na hapa Marekani na baadhi ya nchi za Ulaya. Na nimezungumza na Angel Kanam, mwandishi wa habari wa televisheni ya kitaifa Uh, nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kumuuliza juu ya mkutano huu, na huyu hapa ni Angele Kanam, ambaye amejieleza kwa mimi. Kama mpasha habari inakuwa kitu ya ya muhimu kabisa kwa Afrika na iko historic mu makutano Amerika na Afrika kwa ajili. Kila siku Afrika wanaongea kuhusu hinchi moja, wanaongea Afrika kuhusu mambo inafanyika, inaweza kuwa Afrika Kusini, Afrika ya juu, wala katikati. Na leo inaonekana ya kwamba Amerika anatambua kwamba aliacha Afrika na ni lazima asogelee kwa Afrika na aongee na Afrika na hatumike na Afrika kwa jili leo. Afrika ameisha hanza kuenda mbele, anaenda mbele na ngambo zingine, wanamsutenil wanampa msaada kutoka kama Azia, kuna shini shini na kuya mwa Afrika inaikala inasaidia wa Afrika na wanaendelea. Amerika ilikuwa nyuma, na leo inatambua ya kwamba haiwezi acha Afrika iende mbele yao peke Lazima nao waamerika waingie ndani na wanaweza ongea na wa rais wa Afrika. Kwa mimi kama mpashahabari, ni kitu ya muhimu kabisa ya kusema dunia tunaongea mondialization. Haiwezekani hawa waishi kwa pekee, ni lazima watu wote wakusanyike na waongee pamoja, waone namna gani wanaweza kuweka maendeleo, waweke maendeleo pamoja, wachange akili. Afrika iko na maresources. Uh, iko na utajiri mengi chini ya udongo, juu ya udongo, ndani ya watu, lakini inakosa majifunzo, inakosa uh, inakosa uwezo. Amerika ina uwezo, Shini ina uwezo. Shini ilifika Shin mbele. Amerika inakuja leo. Ni kitu ya mzuri na uh, kumekuwa na ma, ba, ku, wanatoka kuelezea hapa kuhusu miradi ya maendeleo, ni kama vile miradi ya umeme Afrika kupata miundombinu kama vile barabara na, na, na, na, na vingine. Unaamini kwamba Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo inaweza kuwa inachangia kabisa katika miradi hiyo ya maendeleo barani Afrika? Ndiyo, Jamhuri ya Kongo iko na importance kabambi kwa hiyo miradi, kwa ajili tuna uh, inga ndani ya nchi ya Kongo na inakuwa e, barashi ya Kabambi inaweza kusaidia hata nusu ya Afrika mzima, watu wanapewa umeme, lakini inakosa, inakosa mapesa. Ni lazima kuwe pesa inyetafanya investment ndani ya hiyo e, e, umeme ipane kwa Afrika mzima, watu wote wafurahiwe nayo, na Kongo pia ipewe malipo ya hiyo nchi ya Kongo, nayo pia ibenefisie na ile umeme, ifaidike na ile umeme. Sasa kuna uh, kitu ingine, position ya Kongo ndani ya Afrika. Kongo, iko inchi kabambi, iko katikati ya Afrika, kama mnaweza kujenga kama manjia hiyo, tunasema integration regionale, tunatia ma manjia mapon E, tunaweza unganisha Afrika tunapita Kongo tunaenda chini, tunapita Kongo tunaenda juu, tunapana umeme, tunapana maji, vitu mingi vitaenda mbele. Inye inatukosa muafrika leo niyo mapesa, niyo expertise shi nimeisha leta Amerika, ikaongeza ni vizuri sana na ni muhimu kabisa. Inye nasemewa ifanyike kwa jili, tumeisha zoea mingi na e, mainchi za huku Amerika kama Europe wanaongea sana na awafanyi, wanaongea wanaongea wanaongea na wanaweza kupana paka na mapesa, wanataya mashifre wanasema kama tunatia eh, nani miliare tano tunatia miliare kumi na mutaziona. Ni lazima hiyo yuko wanapanga hiyo wanasemelea kesho tuione kufanika. Huyo ni Angel Kanam, mwandishi habari kutoka nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na shakuru. Mradi wa umeme ni miongoni mwa masuala muhimu yaliyozungumziwa kwenye mkutano huu. Naam, utafahamu kwamba Rais Obama, mojawapo kati ya miradi yake mikubwa kwa Afrika ni ule mradi wa vijana viongozi Yali, mkutano ulimalizika kabla ya huu, na mwingine ni mradi kwa ajili ya umeme. Obama alitangaza hilo, ataongeza fedha kwa ajili ya mipango ya umeme barani humo, na kuna kiasi ya dola bilioni kumi na mbili zitakazotolewa kuimarisha umeme na tangazo kubwa la wafanyabiashara binafsi. Maanake wafanyabiashara binafsi wako wengi hapa. mm -hmm. ni kwamba tajiri mkuu wa Afrika aliko Dangote kutoka Nigeria amefikia mkataba na makampuni mawili makuu ya hisa duniani Blackstone na Carlyle kuwekeza jumla ya dola bilioni tano kwa ajili ya umeme barani Afrika, kwa hivyo Swala so, la umeme limechukua nafasi muhimu katika hapa, maanake wamesema, bila umeme, bila miundombinu maendeleo hawezi kupatikana. Na uwekezaji mwingine mkubwa uliotangazwa hapa ni kuimarishwa miundombinu ya afya ya Afrika, na nimezungumza na waziri wa afya Tanzania Safe Rashid, naye anasema the new trade deals and investments I announced yesterday are an important step and today we can focus on what we can do as governments to accelerate that investment. Uh, economic and regulatory reforms, regional integration and development, so that growth is broad based, especially among women who must be empowered for economies to truly flourish. Sawa kabisa, basi huyo alikuwa ni rais wa Marekani Barack Obama katika hotuba yake. Abdul Shakur, unaona rais amezungumzia kuhusu masuala ya wanawake. Hebu unaweza kutueleza kwamba hotuba yake imepokelewa kwa hisia gani? Kwa hakika watu wengi wamefurahi, kwa sababu tunapozungumza hivi sasa Michelle Obama anazungumza na wake wa marais waliokuja katika mkutano huu, nao wamekuwa wakizungumzia suala la kuwawezesha wanawake. Wana jukumu kubwa katika maendeleo Wanabidi kuchukua jukumu kubwa katika kuleta amani vile vile. Kwa hivyo wengi wamefurahi kwa ujumla mazungumzo yanayoendelea hapa, ikiwa ni vijana, ikiwa ni wekezaji, ikiwa ni wanawake. Kuna miradi mbalimbali itayotangazwa baadaye hii leo na Michelle Obama juu ya namna ya kuongeza miradi ya wanawake huko Afrika na vilevile, Abdu Shakuru, nafahamu kwamba kuna hichi kitisho cha ugonjwa huu wa Ebola ambayo imekuwa tishio katika nchi za Afrika, hasa kule Afrika Magharibi. Katika mkutano huu, nafahamu pia kuna masuala ya afya pia yalizungumziwa. Je, kuna lolote lililosemwa kuhusiana na hili, ama kuna hisia vipi zipi? Leo Obama alipofungua kikao hicho kikuu cha viongozi alitaja kwanza kabisa Ebola. Akasema kwamba viongozi wa Sierra Leone na Liberia ambao hawakuweza kufika, lakini kwa nia wako hapa, na Marekani itaisaidia sana katika swala la kupambana na Ebola huko barani Afrika. Na Ebola imekuja katika mada, ambayo muhimu kabisa ni uwekezaji katika hali ya afya barani Afrika, kuimarisha mbinu, miundo mbinu ya Afrika na hivyo, kwa hivyo ni mmoja wapo kati ya masuala muhimu yaliotajwa nchi za Afrika. Vilevile vile, Shakuru, tunafahamu kwamba nyingi zinakabiliwa na suala la tatizo la chakula. Uh, sijui kuna lolote lililosemwa kuhusu usalama wa chakula katika bara la Afrika usalama wa chakula vile vile ni miongoni mwa mambo yaliyozungumzwa na viongozi, walikutana katika kikao maalum, wakajadili namna ya kujitayarisha. Maanake wanasema kwamba hivi sasa kuna mbinu na kuna uwekezaji. Marekani imeweka uwekezaji mkubwa katika kutoa onyo la kabula kabla ya janga kutokea. Kwa hivyo inabidi kutafuta njia kuhakikisha kwamba watu wanaarifiwa, hasa swala la ukame ni mojawapo kubwa kabisa. Inabidi watu wawe tayari miezi sita hadi miezi tisa kabla halijatokea. Mabadiliko ya hali ya hewa yanasababisha mambo kuwa magumu, kwa hivyo inabidi watu waelimishwe, wakulima waelimishwe namna ya kuweza kupanda mimea bora zaidi kukabiliana na ukame na njaa. Katika swala la mapigano vilevile limezungumziwa, na kwamba inabidi kuimarisha juhudi za mashirika sio ya kiserikali yanayopewa chakula. Na hasa Obama alizungumzia suala la kuimarisha jeshi la Umoja wa Afrika, kuweza kuwa na jeshi la Umoja wa Afrika ambalo litaweza kurahisisha njia wakati kuna janga, watu waweze kupata msaada wa dharura inavyotakikana. Asante sana Abdu Shakur, mimi hapa ni Mkamiti, na kama tunavyofahamu kwamba rais pia amegusia hilo swala la kuimarisha usalama kwenye maeneo yenye vita, hasa tukizingatia wakati huu huko DRC mambo bado sio shwari. Uh, Saleh Mwana na Milongo, ukiwa hapo unapozungumza na baadhi ya wa washiriki, nini maoni yao, au wamepokea vipi matamshi haya kutoka kwa rais Obama kuhusiana na kuimarisha usalama kwenye maeneo yenye vita? Ha, kwa kweli uh, mfano wa uh, kanda la maziwa makuu kumekuwa na umuhimu wa suala hilo, kwa sababu eneo hilo limekumbwa na machafuko, hasa mfano wa Kongo kwa kipindi kirefu sana. Kwa hiyo wamepokea vizuri eh, tangazo hilo na hasa ushirikiano huo wa kiusalama ambao Rais Obama na serikali yake wameahidi wame, na hata kwenye mkutano na waandishi habari hapo jana mjumbe maalum wa rais Obama uh, uh, senata uh, wa zamani Raten Gold amesema kwamba uh, suala la usalama limepewa kipaumbele na serikali ya rais Obama, na hasa zaidi kuhakikisha kwamba amani imerejea Salem, na vilevile wajumbe walioshiriki katika mkutano huu wanaondoka katika siku ya mwisho ya mkutano huu wakiwa na matarajio gani? Je, wanaona kuna mafanikio yameonekana au wanaona kwamba bado kazi kubwa inahitajika? Kwa kweli wengi wamerejea na matumaini makubwa kwa sababu ni mkutano wa kwanza. Imetakiwa sasa uh, ufuatiliaji ama utekelezwaji wa ahadi zote zinazotolewa na Marekani nafikiri Marekani haiwezi kuwekeza pesa zake kwa nchi ambazo zimekuwa na rushwa na matatizo ya utawala. Kwa hiyo uh, ni, li, ni lazima viongozi pia wawe makini kwamba kutakuwa na, ma, na, na masharti kabla ya kupokea msaada um, huo. Jambo la muhimu kwa sasa ni, ni kwamba viongozi wa Kiafrika waweze kujipanga vizuri katika hasa zaidi eh, miradi hiyo ya pamoja, kwa sababu viongozi, maafisa wa serikali ya Marekani wameelezea kwamba ni lazima kuweko na maingiliano kwanza baina ya wa waafrika wenyewe kabla ya kutegemea misaada ya ya nje. Na nime kitu kilichobakia uh, uh, kwenye kichwa changu ni mfano huo huyo, bwana Dangote, huyo tajiri wa Nigeria, alisema kwamba uh, tatizo kubwa ni hivyo vikwazo vya usafiri barani Afrika, wakati ambapo uh, kutembea amehitaji viza thelathini na saba kwa kutembea katika bara la Afrika. Yaani, inaonyesha kwamba bado Afrika inatakiwa kupiga hatua ya mbele. Abdushakuru, kwa upande wako, baadhi ya wa wajumbe kwenye mkutano huu uliozungumza nao wanasema wataondoka wakiwa na matumaini yapi? Bila shaka wote wamefurahi kwamba wanasema ulikuwa mkutano wa kipekee, mkutano tofauti na mikutano mingine. Waliweza kuona mkutano kati ya Afrika na China, bila shaka ni uwekezaji, lakini hivi sasa mkutano huu hasa uliwawezesha wale wajumbe waliofuatana na rais, wafanya biashara binafsi kuweza kukutana na wajumbe na wakuu wa mashirika ya kibinafsi hapa Marekani, kuanzia Microsoft, Boeing, na kadhalika na kuweka mikataba, kuweka mikataba ya uwekezaji. Kwa hivyo wengi wameridhika kwamba hivi sasa maingiliano ni kati ya mashirika na mashirika. Serikali inakuwa ni kwamba inabidi itafute njia za kurahisisha sheria na utawala bora na kupambana na ulaji rushwa, kuruhusu maendeleo hayo, kama Sali alivyosema al kwamba Obama kwamba rais kwamba inabidi mtu aende Paris au London kwanza kutoka Kenya kuweza kufika Nigeria. Hiyo haifai, inabidi ibadilike kabisa. Inabidi mtu akitoka Kenya aweze kuruka moja kwa moja mpaka Nigeria, aende akafanya biashara kabla ya kupita Ulaya au nchi nyingine. Kwa hivyo, mmojawapo wa swala muhimu ni kwamba mawaziri wa uchukuzi walikuwepo hapa, wamezungumzia masuala ya usafiri. Kama tulivyosikia, Tanzania njia za reli zitafanyika. Kwa hivyo, wengi wamefurahi kwamba pameweza kuondoka na jambo muhimu ni mkataba ambayo itaweza kutekelezwa. Msikilizaji, basi na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Usikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu jioni saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki hivi leo, ambapo tulikuwa tunatangaza moja kwa moja kutoka kwenye mkutano wa viongozi wa Afrika hapa Washington DC. Walioshiriki ni mwendeshaji wa matangazo Dwayne Collins, na vile vile msimamizi wa matangazo alikuwa kwa ni Mwamoyo Hamza, mwenzangu hapo studio ni Mkamiti Kibayasi, vilevile Abdu Shakur Abud na, na Sale Mwana Milongo, wakiripoti moja kwa moja kutoka Washington DC. Jina langu ni Meri Mgawe na watakieni nyote usiku mwema.