Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu kwa matangazo yetu ya asubuhi yanayoanza saa 12 kwa saa za afrika mashariki; ni saa 11 Afrika ya kati. Leo ni Alhamisi, Agosti 7 mwaka 2014. Mimi ni Esther Gidhyt, na mimi ni Sandei Shomari. Katika matangazo yetu asubuhi ya leo, kiongozi wa kundi la Al-Shabab akamatwa Nairobi akiwa na majeraha ya risasi na kuwashangaza wakazi wa, wa mtaa wa Isli. Nashindwa, kila mahali unakuta ni maro sasa, sijui sasa, aa magaidi wanaingia na njia gani? Na katika habari nyingine, wanyarwanda wafurahia matunda ya dhamana zao kwenye mnada wa kimataifa sisi kama wananchi nafikiri ni kitu kinafurahisha. Kwanza inaonyesha kuwa serikali ya Rwanda inakuwa na neno katika Umoja wa Mataifa, na kweli ikiwa hizo pesa zitakuja kwetu itaonyesha imani ya mataifa kwa nchi yetu. Ni vidokezo vya habari tulizokuandalia asubuhi ya leo. Msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo haya, lakini kwanza Sande Shomari anakusomea habari za dunia. Rais wa Marekani Barack Obama na viongozi wa Afrika jana alianza mazungumzo juu ya kupanua biashara, kuboresha usalama na kuimarisha uwajibikaji barani Afrika. Mazungumzo hayo katika mfululizo wa mikutano Jumatano yalikuwa sehemu ya mkutano mkubwa wa siku tatu hapa Washington ulioshirikisha viongozi hamsini wa nchi za Afrika na maafisa wa serikali. Katika maelezo ya ufunguzi Jumatano, Rais Obama alisema afrika mpya inayebuka. Rais alisema kuongezeka kwa fursa za kibiashara Afrika kunaweza kusaidia kubadilisha mahusiano baina ya Marekani na bara la Afrika. Afisa wa juu wa Umoja wa Mataifa anasema Sudani Kusini inaelekea kuingia katika janga la kibinadamu na mzozo wa ndani kufuatia zaidi ya miezi saba ya mapigano ya kikabila. Edmund Mullet aliambia Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kwamba Sudan Sudani kusini inapambana na mzozo ulioanzishwa na watu na kwamba wale wanaohusika wanachukua muda kusuluhisha. Wawakilishi kutoka nchi wanachama kumi na tano wanajiandaa kutembelea Sudani kusini wiki ijayo. Watu wapatao elfu kumi wamepoteza maisha huko Sudani kusini tangu mzozo huo uanze kati ya wafuasi wa rais Salva Kiir na mpinzani wake wa kisiasa Riek Machar, uliogeuka kuwa mapigano makali ya kikabila mwishoni mwa mwaka jana. Shirika la Afya Duniani litaanza mkutano wa maadili utakaoanza wiki ijayo kuona ikiwa kama dawa ya majaribio Z-Map inaweza kupewa baadhi ya wagonjwa wa ebola huko Afrika ya Magharibi. Wamarekani wawili waliopata ugonjwa huo huko Liberia wanaonekana kupata ahueni baada ya dozi ya majaribio ya dawa hiyo katika siku za karibuni. Dawa hiyo haijawahi kuruhusiwa au kujaribiwa kwa binadamu. Na kwa mujibu wa kampuni iliyotengeneza dawa hiyo, kuna kiasi kidogo sana cha dawa hiyo mpaka sasa. Na mke wa pili wa Nelson Mandela, Biwini Mandela, amefungua mashtaka ya kupinga uhusia wa hayati kiongozi wa zamani wa Afrika Kusini, Nelson Mandela. Mawakili wake wanasema Biwini anataka wanawe wasimamie makazi asilia ya Bwana Mandela huko Kunu, mashariki mwa taifa hilo, ambapo alizikwa mwezi Desemba. Mvutano huo wa kisheria huenda ukaisukuma familia hiyo zaidi katika msururu wa ugomvi miongoni mwa familia ya Mandela. Mwandishi wa Sauti Amerika Gilian Parker ametendelea ripoti ifuatayo, na Aida Isa anayesoma ripoti kamili Wakili Mvuzo Nyesi anasema nyumba ya Kunu inapaswa kupewa wanawe wawili wini Mazikela Mandela ambao ni Zinzi na Zenani na watoto wao kulingana na sheria za kimila. Katika barua kwa msimamizi wa wasia wa mali wa marehemu Mandela, bwana Mvuzo alisema hiyo ndiyo nyumba pekee ambayo watoto na wajukuu wa wini Mandela wanaweza kutekeleza mila na tamaduni zao, lakini watoto wote wa bwana Mandela wanaweza kwenda nyumbani hapo watu Afrika Kusini wanaweza kumiliki hati za ardhi au kuzifanyia maamuzi. Wakuu wa kikabila pia wana haki ya kugawa viwanja ardhi kwa watu, lakini kuwa wamiliki. Kwa hivyo swala huenda likaamuliwa kwa mujibu wa sheria za kimila, anasema Profesa Stephen Tuson kutoka chuo kikuu cha Wits huko Johannesburg. Changamoto hiyo inaweza kuashiria mwisho wa amani katika jamii ya Mandela na inaweza kusababisha ugomvi wa kwanza wa kisheria tangu kifo cha rais huyo hapo mwezi Disemba mwaka jana. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, hapa Washington DC. Maafisa huko Kamerun wanasema wanamgambo wa Boko Haram kutoka nchi jirani ya Nigeria walishambulia kijiji kimoja cha mpakani upande wa kaskazini mwa mji na kuwaua watu kumi na kumteka nyara mtoto Polisi wanasema wanamgambo hao walipiga risasi raia tisa na askari mmoja katika mji wa Zigeig. Redio ya taifa inaeleza kwamba mtoto aliyetekwa nyara ni wa chifu mmoja katika eneo hilo. Sababu ya shambulio hilo bado haijajulikana. Wanamgambo hao wanashukiwa kwa utekaji wa kiongozi wa kidini huko Kamerun mwezi uliopita na mke wa naibu waziri mkuu. Rais wa Marekani Barack Obama amesema eneo la wapalestina la Gaza haliwezi kutenganishwa na maeneo mengine ya dunia. Bwana Obama aliwaambia waandishi wa habari jana Jumatano hapa Washington kwamba Gaza haiwezi kujitegemea na haiwezi kufanikisha upatikanaji wa ajira na ukuaji wa uchumi. Amesema hawasikitikii Hamas, lakini lazima kuwe na mabadiliko katika fursa kwa watu wa eneo hilo. Hamas inataka Israel na Misri waondoe vizuizi huko Gaza ikiwa ni sharti la sitishi la mapigano la muda mrefu na Israel. Vizuizi hivyo vinamaanisha kuzuia magaidi na silaha kuingia na kutoka kwenye eneo hilo, lakini wameubana uchumi wa Gaza na kuzuia watu kusafiri <mulia> Unasikiliza kumekucha Afrika, matangazo yanayokujia kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Na habari zilizopewa uzito wa juu asubuhi ya leo ni taarifa kuhusu kukamatwa kwa mmoja wa viongozi wa Al-Shabab huko Kenya, akiwa na majeraha ya risasi. Mwandishi wetu wa Nairobi, Mwaigikonyo, ana taarifa ifuatayo. Habari kutoka mtaa wa Isilii hapa mjini Nairobi zinasema mmoja wa makamanda wakuu wa jeshi la wanamgambo wa Alshabab amekamatwa na maafisa wa polisi wa jeshi la kupambana na magaidi nchini Kenya akiwa na majeraha ya risasi. Kamanda huyo wa wanamgambo wa Alshabab kwa jina la Hanif Hassan alitoa nguvuni katika mtaa huo wa Isilii akiuguza jeraha la risasi. Yadaiwa alipigwa risasi na kujeruhiwa vibaya kwenye mashambulizi ya jeshi la usalama nchini Somalia. Hata hivyo, habari hizo hazikueleza jinsi kamanda huyu wa wanamgambo wa Al-Shabab aliingia nchini Kenya na kupata makao katika mtaa huu wa Isilii wenye wakazi wengi wa asili ya Kisomali. Lakini habari zasema aliingia nchini Kenya ili kupata matibabu ya siri ili kukwepa mtego wa polisi. Lakini tangu msako wa polisi kwa wageni wote haramu katika mtaa huu wa Isilii mapema mwaka huu, hali ya wasiwasi imetulia katika eneo hilo, huku maafisa wa polisi wakiimarisha doria katika sehemu zote za mtaa huo. Nashindwa, kila mahali unakuta ni maroadblock hapa na pale, unakuta roadblock. Sasa sijui sasa, hawa magaidi wanaingia na njia gani? Lakini mashambulio ya kigaidi katika mtaa huu wa Isili yamepungua kiasi, isipokuwa washukiwa wanaendelea kutiwa nguvuni kwa kusafirisha vilipuzi. Lakini wengi wafanya wa wafanya biashara katika mtaa huu wa Isili wamehama kwa hofu ya kuhangaishwa na wakora na wakati mwingine maafisa wa polisi lakini shambulio la kigaidi limetokea katika afisi za wilaya ya Mandera na kusababisha uharibifu mkubwa, lakini hakuna mtu yoyote amejeruhiwa. Majeshi ya Kenya amedhibiti karibu sehemu yote ya kusini mwa Somalia, karibu na mpaka wa nchi hiyo na Kenya. Wafuasi wengi wa Al-Shabab katika maeneo hayo wamelazimika kukimbilia sehemu nyingine. Lakini habari za kutia nguvuni kwa kamanda huyo wa jeshi la Al-Shabab katika mtaa wa Isilii hapa mjini Nairobi zinafuatia habari za siku mbili zilizopita ambapo wanamgambo watatu wa Al-Shababu waliuawa kwa kupigwa risasi hadharani katika mji mkuu wa Mogadishu. Yadaiwa magaidi hao walihusika na shambulio la hivi majuzi katika ikulu ya rais. Mwaiki kwenye Sauti Amerika, Nairobi. Kila Ijumaa, Live Talk na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja, yaani live, juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Live Talk kila, kila Ijumaa saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii. Unasikiliza Kumekucha Afrika, matangazo ya Sauti Amerika Washington. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Waziri Mkuu wa Uholanzi, Mark Rut, amewataka wachunguzi kutoka nchi yake wanaopeleleza ndege ya Malaysia iliyoangushwa mashariki mwa Ukraine kurudi nyumbani, akisema hali ni ya hatari mno karibu na eneo ilipoanguka ndege hiyo. Bwana Rut alisema hayo jana Jumaatano huko The Hague, lakini hakutoa muda maalum wa kurudi tena kutafuta miili. Alisema tu kwamba uchunguzi wao utaendelea pale Ukraine itakapokuwa thabiti zaidi ndege nambari MH17 iliangushwa ikiwa na watu 298 Julai 17 karibu na mji ulio na ngome ya waasi wa Donetsk. Wengi wa waathirika kwenye ndege hiyo walikuwa ni raia wa Holanzi. Hakuna aliyenusurika. Maafisa wanasema mpaka sasa majeneza yenye maiti 228 yamerudishwa nyumbani. Jana ilikuwa ni siku ya hasia nchini Iraq ambapo zaidi ya watu mia moja walipoteza maisha yao, ikiwa ya ni pamoja na raia na wapiganaji wa Kiislam wenye msimamo mkali. Mabomu yaliyotegwa ndani ya magari yalilipuliwa katika masoko yenye shughuli nyingi Bagdad na kuwa watu wapatao 47. Mlipuko mmoja ulikuwa katika eneo lenye washia wengi huko Sadra City. Bomu la pili lilipuka katika wilaya ya karibu ya Ur. Unasikiliza VOA kutoka hapa Washington DC. Kwa mara ya pili ndani ya kipindi cha mwaka mmoja na nusu uliopita, serikali ya Rwanda imetangaza mara nyingine mkakati wa kupata dola za kimarekani bilioni moja kwa ajili ya miradi mikubwa ya maendeleo. Pesa hizo zinatazamiwa kupatikana kutokana na uamuzi wa serikali ya Rwanda wa kuweka dhamana zake kwenye mnada wa kimataifa. Mwaka jana Rwanda ilipata kiasi cha dola za marekani milioni mia nne. Kupitia mfumo huo. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanus Karimera anaripoti zaidi. Mkakati huu umehakikishwa na waziri wa fedha wa Rwanda, Cleva Gatete, ambaye amesema wadau kwenye mkakati huu kutoka jamii ya kimataifa wamekuwa na imani na Rwanda kutokana na sababu kadhaa. Yeah, hii inatokana na, na mikakati ambayo tumeichukua. Mfumuko wetu wa bei uko chini, sarafu yetu imeendelea kuwa imara, sekta yetu ya fedha imesalia kuwa imara tumehakikisha mazingira bora ya uwekezaji tuna mfumo huria na wazi wa uwekezaji na ndiyo maana kwa sasa tupo nambari mbili barani afrika kwa mujibu wa ripoti ya benki ya dunia ripoti ya benki ya dunia pamoja na shirika la fedha la kimataifa imf zimetaja rwanda kama moja ya mataifa yenye kasi kubwa ya ukuaji wa kiuchumi kwa wastani wa asilimia saba ndani ya kipindi cha miaka mitano mfululizo na ukuaji huo unatazamiwa kukua kwa kiwango cha asilimia saba nukta tano waziri wa fedha wa rwanda cleva gatete pia amesema kwamba uamuzi wa kuziweka wazi dhamana za serikali unakwenda sambamba na ukweli kwamba serikali ina miradi mikubwa ya maendeleo na ambayo inatakiwa kutekelezwa haraka iwezekanavyo, ambayo pia haiwezi kusubiri pesa za bajeti ya serikali wala mikopo kutoka mashirika ya kimataifa ya fedha kama vile Benki ya Dunia, Shirika la Fedha la Kimataifa IMF pamoja na Benki ya Maendeleo ya Afrika ADB. Kufuatia mpango huo Baadhi ya wananchi walikuwa na haya: sisi kama wananchi, nafikiri ni kitu cha kinafurahisha. Kwanza uh, inaonyesha kuwa serikali yetu, serikali ya Rwanda uh, inakuwa na neno katika umoja wa mataifa, na kweli ikiwa hizo pesa zitakuja kwetu itaonyesha imani au confidence ya uh, mataifa kwa nchi yetu ni kitu bora na ni kitu muhimu kwa sisi wananchi kuwa tuna serikali yenye kufanya kazi na ya kujua inayojua ina, ina au inayofahamu mambo ya kufanya. Pesa hii imekuwa ikitumiwa kwenye miradi mikubwa na ya kimaendeleo. Kwa mfano ile ya mwaka jana ilitumiwa katika miradi ya ujenzi wa jengo kubwa kabisa mjini Kigali, ambalo huchukuliwa kama himaya ya biashara kote nchini. Vilevile, kiasi kingine kilitumiwa kuongeza idadi ya ndege kwenye shirika la ndege la Rwanda, Rwanda Air, na kuongeza idadi ya nchi ambako ndege za shirika hilo hufanya safari. Ijapokuwa waziri huyo hakutaja na wakati gani pesa hiyo itapatikana, lakini imetajwa kwamba moja ya miradi mikubwa ambapo itatumiwa ni pamoja na ujenzi wa uwanja mkubwa wa ndege wa kimataifa kwenye jimbo la mashariki mwa Rwanda, takribani kilomita 40 kutoka mjini Kigali. Na hii ni kwa sababu ule wa mjini Kigali unaendelea kuwa mdogo kutokana na ongezeko la idadi ya ndege za kimataifa zinazotua pamoja na idadi ya wasafiri. Silvanos Karemera, Sauti ya Amerika, Kigali. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha Matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi. Yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Unaendelea kupokea ripoti za waandishi wetu kutoka Sauti ya Amerika. Serikali ya Kenya inashinikizwa kuwafidia waathiriwa wa, wa ghasia zilizokumba jamii katika kaunti ya Lamu hivi majuzi ambapo takriban watu mia moja waliuawa. Mjadala mkali umeibuka katika bunge la Kenya hapo jana ambapo wabunge wengi walitoa hoja za kutaka maafisa wa usalama watoe ripoti ya uchunguzi kuhusiana na mauaji hayo ya Lamu. Mwandishi wetu Josephat Kioko ana ripoti zaidi kutoka Mombasa. Bunge la Kitaifa limetenga muda leo kupata majibu kuhusu hali ya usalama katika kaunti Lamu ya Lamu, ambapo mauaji ya watu wengi yalianza kuripotiwa miezi miwili iliyopita. Yaliyojitokeza zaidi ni maafisa waandamizi wa polisi waliodaiwa kujikokota hata baada ya kufahamishwa kuhusu ghasia zilizoibuka huko Lamu. Wa kwanza akiwa ni mbunge wa Mvita, Abdulswamad Nasir. Nataka kuchukua fursa ya kuomboleza pamoja na ndugu zangu wa Amu, ambapo kwamba zamani palikuwa panajulikana ni sehemu ya mandhari ya usalama, na leo kumegeuka na kuwa ni mahali pa karaha. Kuhusiana na kuchelewa kufika kwa maafisa, kuna udhaifu, lakini hawajatupa muda uchunguzi wao utaweza kumalizika. Sasa uwiano uko upi kati ya mambo haya mawili? Ni alshababu ama ni siasa, mheshimiwa Spika? Ningependa kupata maelezo kwa mwenyekiti wa kamati ya usalama, wamefanya mikakati gani kuhakikisha boda ile ya Kiunga imekuwa na usalama? Kamati itakaa chini na waziri na hata mimi nitaongea na Inspector General pamoja na waziri kuhakikisha kwamba watu wa Kiunga wanapatiwa usalama. Mtu aliyekuwa bungeni kujibu maswali ni mwenyekiti wa kamati ya usalama Asman Kamama ili kuhakikisha kwamba wale makomanda ambao walikuwa wafanya hii kazi e, hatua imechukuliwa. E, county commissioner ambaye alikuwa huko amepatiwa uhamisho na wale maafisa wa makamanda, hatua ya kinidhamu imechukuliwa e, dhidi yao. Lakini najua kuna operesheni inaendelea na tungependa hiyo operesheni iendelee mpaka tuwe na usalama wa kutosha na wakudumu huko Mpeketoni. Ya mwisho, bwana Spika kuhakikisha kwamba kuna usalama huko Kiunga. Kiunga iko karibu na mpakani ya Kenya na Somalia. Kamati itakaa chini na waziri, na hata mimi kama uh, mwenyekiti nitaongea na Inspector General pamoja na waziri kuhakikisha kwamba watu wa Kiunga wanapatiwa usalama kikamilifu. Ni katika kikao cha bunge ambapo baadhi yao wamesukuma serikali iongeze pesa za kuwafidia wahanga wa ghasia zilizotokea Mpeketoni, Lamu, na pia kaunti jirani ya Tana River, hasa familia zilizofiliwa na wale waliofurushwa. Tunaona kwamba serikali ya kitaifa ilimepatiana shilingi elfu hamsini kwa kila mwadhiriwa, lakini tunaona kwamba serikali ya kaunti ilipatiana shilingi laki moja kwa kila familia. Hilo kweli linatosha? Kwa sababu tulikuwa nafikiri kwamba serikali ya kitaifa ndo ingepatiana na hela zaidi. Ripoti ya uchunguzi kuhusiana na mauaji hayo inatarajiwa kutolewa na maafisa wa polisi, iwapo waliohusika ni wanamgambo wa Alshababu au labda ni uchochezi wa kisiasa, na kuna wale wanaosema ni kutokana na mzozo wa mashamba katika kaunti ya Lamu. Nikiripoti kutoka Mombasa ni Josephat Kioko kwa niaba ya Sauti Amerika. Nasikiliza Sauti Amerika kutoka hapa Washington. Na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amekaribisha sitisho la mapigano la saa sabini na mbili katika ukanda wa Gaza ambalo limeendelea hata jana Jumatano, lakini akasema limekuja kwa gharama kubwa ya watu kuweza kuhimili. Mwandishi wa VOA Margret Bishia na ripoti kwa bwana Ban Kimoon ameomba kuwe na sitisho la kudumu la msururu wa ghasia kati ya Israel na Palestina nchi za Kiarabu zimetoa mwito wa mkutano wa dharura wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa kujadilia swala la Gaza, ambapo Umoja wa Mataifa unasema Wapalestina elfu moja na mia nane wameuawa na wengine laki nne na nusu kutoroshwa manyumbani mwao katika wiki nne za mapigano ya kijeshi kati ya jeshi la Israel na wanamgambo wa Hamas. Ban Ki-moon aliyeambia mataifa wanachama kwamba ni majadiliano pekee yanaoweza kuleta usalama na amani ya kudumu kwa pande zote mbili. Je, ni lazima tuendelee hivi? Tujenge tubomoe, tujenge tubomoe? Tutajenga upya, lakini sharti hii iwe mara ya mwisho kujenga. Hili sharti likome sasa. Ni lazima waingie katika meza ya majadiliano. Aidha, Bwana Ban alielezea tena hasira zake kutokana na mashambulizi yenye maafa katika maeneo yanayosimamiwa na Umoja wa Mataifa na ambayo yanatoa hifadhi kwa raia wanaotoroka mapigano, akisema ni sharti bendera ya Umoja wa Mataifa iheshimiwe na kuwahakikishia ulinzi wale wenye mahitaji. Wafanyakazi kumi na moja wa Umoja wa Mataifa wameuawa huko Gaza katika mgogoro huu. Bwana Bana anasema watapewa heshima zao za mwisho hivi leo Alhamisi, wakati bendera za Umoja wa Mataifa zitapepea nusu mlingoti. Maafisa wa ngazi ya juu wa Umoja wa Mataifa walitoa maelezo juu ya kuzorota kwa hali ya kibinadamu huko Gaza, ambapo wanasema mfumo wa afya ya umma unaelekea kuporomoka. Mifumo ya maji na umeme na hata ya kuzolea maji machafu yameathiriwa vibaya, na maelfu ya Palestina wanahitaji chakula na bidhaa nyingine za kimsingi. Umoja wa Mataifa umeomba msaada wa dola milioni 367 kuweza kukidhi mahitaji ya dharura. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Msikilizaji, wasisahau pia kujiunga nasi kwenye mtandao wetu www VOA swahili.com upate habari huko masaa 24. Hali kadhalika unaweza kutuma maoni yako kuhusu matangazo yetu kwenye mtandao wetu wa Facebook VOA Swahili. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka hapa Sauti ya Amerika, Washington DC. Basi Sande, kaa tayari kutusomea muktasari wa habari. Rais wa Marekani Barack Obama na viongozi wa Afrika jana walianza mazungumzo juu ya kupanua biashara, kuboresha usalama na kuimarisha uwajibikaji barani Afrika. Mazungumzo hayo katika mfululizo wa mikutano Jumaatano yalikuwa sehemu ya mkutano mkubwa wa siku tatu hapa Washington ulioshirikisha viongozi hamsini wa nchi za Afrika na maafisa wa serikali. Afisa wa juu wa Umoja Mataifa anasema Sudan Kusini inaelekea kuingia katika janga la kibinadamu na mzozo wa ndani kufuatia zaidi ya miezi saba ya mapigano ya kikabila. Shirika la Afya Duniani litaanza mkutano wa maadili utakaoanza wiki ijayo kuona ikiwa kama dawa ya majaribio zmap inaweza kupewa baadhi ya wagonjwa wa Ebola huko Afrika Magharibi. Wamarekani wawili waliopata ugonjwa huo huko Liberia wanaonekana kupata hueni baada ya dozi ya majaribio ya dawa hiyo katika siku za karibuni. Maafisa huko Kamerun wanasema wanamgambo wa Boko Haram kutoka nchi jirani ya Nigeria walishambulia kijiji kimoja cha mpakani upande wa kaskazini mwa mji na kuwa watu kumi na kumteka nyara mtoto. Polisi wanasema wanamgambo hao walipiga risasi raia tisa na askari moja katika mji wa Zigeg. Rais wa Marekani Barack Obama anasema eneo la Wapalestina la Gaza haliwezi kutenganishwa na maeneo mengine ya dunia. Bwana Obama aliwaambia waandishi wa habari jana Jumatano hapa Washington kwamba Gaza haiwezi kujitegemea na haiwezi kufanikisha upatikanaji wa ajira na ukiukaji wa uchumi. Amesema Hasikitikii Hamas lakini lazima kuwe na mabadiliko katika fursa kwa watu wa eneo hilo. Waziri Mkuu wa Uholanzi Mark Rutte amewataka wachunguzi kutoka nchi yake wanaopeleleza ndege Malaysia. Ilionga, ma ya Malaysia iliyoangushwa mashariki mwa Ukraine kuanza kurudi nyumbani, akisema hali ni hatari mno karibu na eneo ilipoanguka ndege hiyo. Na ifuatayo sasa ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayohusu sera ya serikali ya Amerika. Mataifa kote duniani yangali katika mshtuko kutokana na kupotea kwa maisha ya karibu watu 300 waliouawa kiholela wakati ndege ya kiraia ilipotunguliwa katika eneo linalodhibitiwa na Russia na wanaopigana kujitenga huko Ukraine. Marekani, alisema rais Barack Obama, inafanya kila juhudi kuunga mkono upelelezi wa kimataifa kuhakikisha haki inatendeka. Na kufuatia uchokozi unaoendelezwa na Rusia, Marekani imeweka vikwazo vipya katika sekta muhimu za uchumi wa Rusia, alisema rais Obama. Anasema, tunazuia uuzaji wa baadhi ya bidhaa na teknolojia kwa sekta ya nishati ya Rusia tunapanua vikwazo vyetu dhidi ya benki kadhaa za Russia na makampuni yake ya ulinzi na tunaondoa rasmi uwezo wa kukopa unaosaidia Russia kuuza bidhaa za Russia nje pamoja na gharama kwa miradi yake ya kiuchumi. Jumuiya ya Ulaya inaungana na Marekani kuweka vikwazo kadhaa dhidi ya Russia katika sekta yake ya fedha. Jumuiya ya Ulaya itaacha kuuza baadhi ya bidhaa na teknolojia kwa Russia, na hii itaifanya iwe ngumu kwa Russia kufanya maendeleo kwenye rasilimali zake za mafuta katika sekta ya ulinzi jumuiya ya Ulaya imepiga marufuku uagizaji na uuzaji wa silaha mpya na inasimamisha mauzo ya bidhaa muhimu za teknolojia kwa matumizi ya jeshi la Rasia. Uchumi wa Rasia umeanza kuonyesha matokeo ya vikwazo hivyo. Hata kabla ya duru hii mpya ya vikwazo, Rasia ilitegemewa kupoteza takriban dola bilioni 100 ama kwa kweli, kukua kwa uchumi wa Rasia kunategemewa kukaribia sufuri. Lakini bado kuna chaguo bora kwa rais wa Rasia Vladimir Putin, Chaguo la kidiplomasia, chaguo ambapo Russia inatambua inaweza kuwa jirani mwema na mshirika wa kibiashara na Ukraine, huku Ukraine ikiendelea kuimarisha mahusiano yake na Ulaya na maeneo mengine ya dunia. Lakini kwa sasa Marekani itaendelea kuongoza jamii ya kimataifa kuunga mkono watu wa Ukraine kwa amani, usalama na uhuru wanaostahili. Basi tumekamilisha matangazo yetu Kumekucha Afrika asubuhi ya leo. Ungana nasi tena hapo kesho, Ijumaa saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa 11 alfajiri huko Afrika ya Kati. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi Aida Isa, msimamizi wa matangazo, ni mimi Asteg Tho Yuart, na hapa studio nimeshirikiana naye Sunday Shomari. Tunawatakia siku njema kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC.