Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Haujambo msikilizaji, mahala popote pale unapotusikiliza. Ninayekukaribisha hivi sasa naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni Meri Mgawe. Leo ni Alhamisi, Agosti 7 mwaka 2014. Tunasikika katika 107.5 FM Nairobi, Kenya, 98.1 Ecotro FM Kisumu, na masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22. Karibuni. Katika matangazo yetu ya leo, rais wa Kenya Uhuru Kenyatta amezungumzia hali ya usalama nchini mwake katika mkutano na Wakenya waishio Marekani. na msiogope kuja nyumbani, kila kitu ni sawa. hata mkiwa hapa munaweza mgongwe. si karibu juzi muligongwa hapa? tena hati hamkuji nyumbani, hati hakuna usalama. kuna usalama. Na katika ripoti nyingine, wajumbe kutoka serikali ya Kongo na Rwanda wamefikia mwafaka wa kumaliza mgogoro wa, wa mpaka unaotenganisha nchi hizo mbili bila kuhusisha mapigano. Mzozo wa mipaka unaishi, kwani mipaka sisi wote tumeitikiana kwa ile makaratasi za zamani, karte, sisi wote tumeitikiana. Sasa wajirani wakishaitikiana, mpaka watagombana tena juu ya mipaka. Msikilizaji, hizo ni baadhi tu ya habari tulizokuandalia katika matangazo yetu ya leo. Jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo haya, lakini kwanza, Meri Mgawe anakusomea habari za dunia. Duru mpya ya mazungumzo ya amani baina ya makundi yanayopingana na Sudan Kusini imekwama hivyo kuondoa matumaini kwamba makubaliano yanaweza kufikiwa wiki hii. Serikali ya Sudan Kusini na waasi wa upinzani wameshindwa kukutana katika mazungumzo yaliyopangwa kufanyika Addis Ababa hivi leo kwa sababu ya shutuma za upinzani kuhusu taratibu za mashauriano hayo. Pande zote mbili zilikubali kufanya mazungumzo ya amani na kumaliza mzozo uliozuka katikati ya mwezi Disemba, wakati mzozo wa kisiasa baina ya Rais Salva Kiir na mpinzani wake Riek Machar ulipogeuka na kuwa ghasia. Kundi la upinzani limegoma kushiriki katika majadiliano siku mbili zilizopita, likisema kuwa linataka kuzungumza moja kwa moja kumaliza ghasia kabla ya kujadili marekebisho ya kisiasa. Waislamu wenye msimamo mkali wamechukua udhibiti wa eneo lingine kaskazini mwa Iraki hivi leo na kuteka bwawa kubwa kabisa la nchi hiyo na kuteka miji kadhaa yenye Wakristo wengi na kuwalazimisha maelfu ya wakazi kukimbia kutoka makazi yao. Bwawa hilo linalotoa huduma muhimu ya maji na umeme kwa mamilioni ya wakazi wa mji mkuu wa kaskazini wa Mosul. Wanamgambo waliuteka mji huo wa Mosul Juni kumi. Hata hivyo, wanajeshi wa kikurdi huko kaskazini mwa Iraq wanaendelea kudai uangali na udhibiti wa kituo hicho muhimu. Papa Francis ametoa wito kwa jumuiya ya kimataifa kusaidia kukomesha maafa haya ya kibinadamu nchini humo na rais wa Liberia Ellen Johnson Sirleaf ametangaza hali ya dharura, wakati mlipuko wa Ebola ukiendelea kusababisha vifo kwa maelfu ya watu nchini mwake na mataifa mengine ya Afrika Magharibi. Mkamiti Kibayasi anasoma ripoti ya mwandishi wetu. Katika hotuba yake kwa taifa jana jioni, Bibi Salif alisema Liberia lazima ichukue hatua mbadala za ziada kulinda maisha ya watu na kulinusuru taifa. Hatua hizo zitajumuisha kutumia majeshi ya usalama kuweka karantini kwa maeneo yaliyoathirika na kudhibiti mienendo ya watu. Shirika la habari la Uingereza Reuters linaripoti kwamba polisi na wanajeshi katika nchi jirani ya Sierra Leone wamezuia maeneo kadhaa ya vijijini katika juhudi za kuzuia ugonjwa wa Ebola kutosa zaidi katika nchi hiyo. Shirika la Habari Duniani WHO linasema ugonjwa wa Ebola umeua zaidi ya watu 930 huko Afrika Magharibi, hasa katika nchi ya Liberia, Sierra Leone na Guinea. Idadi jumla ya kesi ipo katika kiwango cha zaidi ya elfu moja na mia saba. Wakati wa WHO inasema kwamba wiki ijayo itakutana pamoja na jopo la sheria kuzungumzia utumiaji wa vifaa vya matibabu kwa wagonjwa wa Ebola. Shirika hilo katika umoja mataifa linasema utumiaji wa dawa kwa raia wawili wa Marekani umezua maswali kuhusu kama dawa isiyofanyiwa majaribio itumike katika kutibu mlipuko wa Ebola na kama inatumika, nani anatakiwa kupatiwa dawa hiyo. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry yuko Afghanistan kwa ziara ya ghafla kukutana na wagombea kiti cha rais walioko kwenye mzozo mkubwa wa matokeo ya uchaguzi katika ziara yake ya pili nchini humo baada ya mwezi mmoja, Kerry anatarajia kutoa shinikizo la kufikia suluhu baina ya waziri wa zamani wa fedha Ashraf Ghani na mpinzani wake Abdullah Abdullah ambaye amepinga matokeo ya uchaguzi wa marudio ambayo alimpa ushindi Ghani. Kerry anatarajiwa kukutana na wagombea hao leo na rais wa Afghanistan Hamid Karzai Ijumaa kabla ya kwenda Myanmar kuhudhuria mkutano wa usalama katika bara la Asia. Maafisa wa Misri wanaendelea kufanya kazi na wajumbe wa Israel na Hamas huko Kairo hivi leo kujaribu kufikia maridhiano, ikiwa imebaki muda mfupi kabla ya kumalizika muda wa siku tatu wa kusitisha mapigano kwenye ukanda wa Gaza. Pande zote zinaonekana kutofautiana mbali na masuala, lakini wamependekeza kuwa wapo tayari kuongeza muda wa makubaliano ya kusitisha mapigano kwa ajili ya huduma za kibinadamu. Makubaliano yaliyomaliza mapigano ya wiki nne Maafisa wa Israel wamesema wako tayari kuongeza muda wa sitisho la mapigano, lakini wawakilishi wa Hamas wamekataa kufanyika makubaliano yoyote. Akizungumza jana katika mkutano wa viongozi wa Afrika mjini Washington, rais wa Marekani Barack Obama alionyesha uungwaji mkono wake katika mazungumzo yaliyohamasishwa na Misri akisema kuwa ni muhimu kupata suluhu iliyothabiti. Marekani na Iran wanatarajia kufanya mazungumzo ya kiwango cha juu na mashauriano ya pande zote kuhusiana na mpango wa nyuklia wa Iran leo Alhamisi mjini Jeneva. Katika taarifa, wizara ya mambo ya nje ya Marekani imesema naibu waziri wake William Burns ataongoza ujumbe wa Marekani. Mpatanishi mkuu wa Marekani katika masuala ya nyuklia, waziri mdogo wa mambo ya ndani Wendy Sherman pia atahudhuria mkutano huo. Mazungumzo haya yanakuja baada ya Iran na nchi sita zenye nguvu duniani kushindwa kufikia siku ya makubaliano mwezi uliopita katika makubaliano yenye nguvu ya nyuklia. Makubaliano haya yanayojulikana kama P5+1 yanajumuisha nchi za Marekani, Uingereza, China, Ufaransa, Ujerumani na Rusia, na zilikubaliana na Iran kuongeza muda. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Habari iliyopewa uzito wa juu usiku wa leo ni kama mlivyosikia kwenye vidokezo vyetu, Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya amewahakikishia Wakenya kuwa nchi hiyo iko salama licha ya matukio ya kigaidi ya miezi ya hivi karibuni na kurudia matamshi yake kuwa Kenya haitaondoa majeshi yake nchini Somalia. Mwandishi wetu Mwamoyo Hamza anaripoti zaidi kutoka Washington DC. Akizungumza na wakenya wanaoishi Marekani, mjini Washington Jumatano jioni, rais Kenyatta alisema hali ya usalama wa raia na mali nchini Kenya ni nzuri licha ya matukio ya kigaidi ya hivi karibuni. Rais Kenyatta alikumbusha kuwa matukio ya kigaidi yamekuwa yakitokea Kenya hata kabla nchi hiyo haijapeleka majeshi yake Somalia. Na akijibu hoja kwamba Kenya iondoe majeshi yake Somalia ili kuepusha mashambulizi ya kigaidi, Kenyatta alisema wakati huo utafika pale Somalia itakapokuwa imara. The only time Kenya can pull out of Somalia can only be such a time when Somalia stabilizes. Wakati ambao Kenya inaweza kuondoka Somalia ni pale ambapo Somalia itakuwa imekuwa imara, imeweza kuweka ulinzi katika mipaka yake. Mpaka wakati huo, ni jukumu la Kenya, kila mtu katika eneo hilo, jumuiya ya kimataifa kushirikiana na walio wengi katika nchi ya Somalia na wenye nia nzuri, kuhakikisha kuwa hawa watu hawawezi tena kutudhuru. Aliwataka Wakenya wanaoishi nchi za nje wawe mbele katika kuonyesha wageni wengine kuwa Kenya ni nchi salama kwa biashara na utalii kama ilivyokuwa katika miaka yote ya nyuma. Na musiogope kuja nyumbani, kila kitu ni sawa. Hata mkiwa hapa munaweza mugongwe, si karibu juzi muligongwa hapa tena? Kwa hivyo msifikirie kuna usalama ati, ati hamukuji nyumbani ati hakuna usalama. Kuna usalama unaweza ugongwe pahali popote ulipo. <laughs> hakuna shida, njooni karibu nyumbani, mukuja likizo, hoteli ziko huko, mtembelee familia e, mkule ugali nini, dunia inaendelea, hakuna shida <laughs> yeah. Yeah. Hmm? hakuna shida. Kiongozi huyo wa Kenya pia alichukua nafasi hiyo kuwahakikishia Wakenya kuwa serikali yake ina nia ya dhati ya kuendeleza na utekelezaji wa mfumo wa ugatuzi. Alisema watu wasidhani kwa sababu kumekuwa na matatizo katika utekelezaji wa mfumo huo basi serikali yake itawacha mfumo huo. Alisema serikali itaendelea kufanya marekebisho mpaka mfumo huo ukamilike kulingana na katiba mpya ya nchi hiyo. Lakini jameni, ukijenga nyumba, nyumba mpya Sindio? lazima kwanza ugojee uone itanyeshea wapi, <laughs> ndio ujue how to hold on to it, sindio, ujue ni pahali gani msingi haikujengwa vizuri, ndio ujue vile utafanya ndio panya isiingie, yeah? ujue dirisha ni wapi ambapo kontrakta aliwacha with crack, ndio ubadilishe au ni namna gani jamani, ile ingine kwa sababu mlikuwa mmeizoea. Sasa tume, tumebadilisha nyumba, tunaishi ndani ya nyumba ingine and it will have challenges until we are able to fix those challenges. Katika hotuba hiyo, Rais Kenyatta pia aliwaambia Wakenya wanaoishi nje ya nchi kuwa serikali yake itashirikiana na tume ya katiba kuhakikisha kuwa Wakenya hao wanapata fursa ya kupiga kura katika uchaguzi wa mwaka 2017. na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja, yani live juu ya mada kemkem Kem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC, Livetalk kila Ijumaa saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya kati. Ushiriki wako ni mchango, mchango wa jamii na msikilizaji katika Live Talk. Hapo kesho tutazungumzia mkutano uliomalizika hivi karibuni kati ya rais obama na viongozi wa bara la afrika basi usikose kutuandikia maoni yako ama kutupa nambari yako ya simu kupitia kwenye mtandao wetu wa facebook ni kesho katika livetalk na voa unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa washington dc Rais wa Liberia Ellen Johnson Sirleaf ametangaza hali ya dharura huku mlipuko wa ugonjwa wa Ebola ukiendelea kusababisha vifo vya mamia ya watu nchini mwake na kwingine Afrika Magharibi. Katika hotuba yake kwa taifa jana, b Sirleaf aliwataka raia wa nchi hiyo kuchukua hatua zaidi kulinda maisha ya watu na taifa kwa ujumla. Hatua hizo ni pamoja na matumizi ya vikosi vya usalama vya taifa kulinda maeneo yaliyoathiriwa na kuzuia harakati za watu. Shirika la habari la kimataifa Reuters limeripoti kuwa polisi na wanajeshi katika nchi jirani ya Sierra Leone imezuia baadhi ya vijiji katika juhudi za kuhakikisha kuwa ugonjwa wa Ebola hauenei nchini humo. Mkandarasi wa zamani wa idara ya usalama wa kitaifa ya Marekani NSA, Edward Snowden amepata kibali cha kuishi Russia kwa miaka mingine mitatu. Wakili wake Anatoli Kucharena anasema Snowden anafanya kazi katika masuala ya teknolojia ya mawasiliano na kuwa na ajira ni sharti mojawapo ya kubaki Russia. Kucharena alisema kuwa kibali hicho cha kumwezesha Snowden kubaki Russia hakimtambui kama mfungo wa kisiasa. Kibali chake cha mwaka mmoja cha ukimbizi wa kisiasa kilimalizika Agosti moja. Anashitakiwa kwa ujasusi na wizi wa mali ya serikali ya Marekani. Mtoro huyo wa Marekani alikimbia mwezi Mei mwaka elfu mbili kumi na tatu wakati alipotoka, alipotoa kwa waandishi wa habari taarifa nyeti kuhusu programu za kurekodi kwa siri za Marekani. Rasia imepiga marufuku uingizaji wa chakula chenye thamani ya dola bilioni 17 kutoka Ulaya na Marekani, lakini ni hatua ambayo wachambuzi wanasema inaweza ikaumiza wanunuzi wa Rasia na wakuluma, wakulima katika mataifa ya magharibi. Moscow ilipiga marufuku hiyo Alhamisi kwa kujibu marufuku ya Umoja wa Ulaya na Marekani dhidi ya Moscow kwa kuendelea kuunga mkono mapigano ya vikosi vya Ukraine na wa vya wanaotaka kujitenga mashariki mwa Ukraine. Waziri Mkuu wa Rusia Dmitri Medvedev amesema marufuku hiyo itatoa nafasi kwa wakulima wa Rusia ambao wamepigania fursa ya ushindani na bidhaa za magharibi katika kuboresha uzalishaji wao na hisa zao za mauzo nchini Rusia. Unaendelea kusikiliza matangazo, idhaa ya idhaa ki ya Kiswahili ya sauti ya amerika VOA kutoka hapa Washington DC. Viongozi wa madhehebu ya Kikristo na Kiislamu kutoka nchi ya jamhuri ya kati pamoja na wawakilishi wa vijana kutoka Sudan kusini wameanza kikao cha siku mbili kinachokutanisha viongozi wa madhehebu ya dini nchini Rwanda. Kikao hiki kinatathmini juhudi za Rwanda katika kujikwamua kutoka dimbwi la machafuko miaka ishirini iliyopita na kuendelea kuwa nchi tulivu na yenye uchumi unaokuwa. Viongozi hao wanasema watajifunza njia madhubuti za kukomesha machafuko nchini mwao. Taarifa zaidi na Silvanos Karemera kutoka Kigali. Miaka ishirini iliyopita, Rwanda iligonga vichwa vya habari vya ulimwengu kutokana na mauaji makubwa kabisa yaliyokuwa yakiendeshwa wakati huo. Leo Rwanda ni sehemu ya ulimwengu wenye kasi ya ukuaji wa kiuchumi na usalama imara. Mataifa ya Jamhuri ya Afrika ya Kati na Sudani Kusini ni kama yanashuhudia kile kilichoshuhudiwa nchini Rwanda miaka ishirini iliyopita. Sasa viongozi wa madhehebu ya Kikristo na Kiislamu pamoja na wawakilishi wa vijana kutoka Sudani Kusini na Jamhuri ya Afrika ya Kati wako mjini Kigali kupata maarifa juu ya ilikuwaje Rwanda ikajikwamua. Huyu ni Mufti Imamu Omar Cobin Layama kutoka Jamhuri ya Afrika ya Kati, ambaye anasema mizozo katika nchi yake ni tofauti kabisa na walimwengu wanavyodhani. Kwetu sisi watu wa nje wanadhani mzozo wetu ni wa kidini. Hapana, sisi tunawahakikishia kwamba mzozo katika Jamhuri ya Afrika ya Kati unasababishwa na baadhi ya wanasiasa wenye kiu ya kufikia malengo yao ya kisiasa. Kwa hakika, si mzozo wa kidini. Hii pia imethibitishwa na mchungaji mkuu wa kanisa la Katoliki nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati, Askofu Deodoniza Palainga ambaye amesema katika makundi yanayowasimiana nchini humo hakuna kiongozi wa dini ambaye anaongoza kundi hata moja la tete, vous navez pas un imam, vous navez... Katika uongozi wa makundi hayo huwezi kumwona imamu, huwezi kumwona askofu wala mchungaji yeyote anayeongoza watu hao kwa kuwa na itikadi fulani. Hapana, hawa ni watu wanaokuja kwa ajili ya kutoa madaraka kwa kutumia kisingizio cha dini. Hawa kina antibaraka au Seleka, mnawasikia? Ndiyo njia wanayoitumia na ndio maana sisi kama viongozi wa dini tunakutana na kupinga mienendo hiyo. We viongozi wenzao wa madhehebu ya Kikristu na Kiislamu nchini Rwanda wanasema kutokana na jinsi Rwanda ilivyoweza kujikwamua kutoka dimbwi la machafuko na mauaji ya kimbari mwaka 94 kwa sasa inaweza kutoa mchango wa uzoefu kwa wenzao wa Jamhuri ya Afrika ya Kati na Sudani Kusini. Hawa ni Mufti wa Rwanda Shehe Kaitari ya Ibrahimu na mchungaji Patrick Mutware wa makanisa ya Kipentekosto nchini Rwanda. Asili ukiona genocide Rwanda, wanyarwanda ndo wenyewe walisimamisha genocide na Wanyarwanda ndo wenyewe waliongeza kutanisha Wanyarwanda kwa misingi ya kiumoja. Kwa hawa wandugu wenye kutoka Central Africa Republic, hayo ni masomo wenyewe wanaweza jifunza Kurwanda, na sisi tunatamani ya kuwa na tunataraji haya mafunzo nao wenyewe wapate haya mafunzo ili awasaidie katika nchi zao. Vijana ambao wanahusika kwa, kwa, kwa pande zote mbili wajue kwamba ni watu bila, bila dini. Kuna watu mbele ya dini, ni watu lazima wawe na utu, sababu wote ni watu wa Central Africa. Kikao hiki cha siku mbili kinahudhuriwa pia na wawakilishi wa vijana kutoka Sudani Kusini, nchi ambayo nayo inaendelea kulaliwa na jinamizi la machafuko kwa misingi ya ukabila. Silvanus Karemera, sauti Amerika, Kigali. Wataalamu wa masuala ya mipaka kutoka serikali ya Rwanda pamoja na serikali ya jamhuri ya kidemokrasi ya Congo DRC waafikiana kuhusu marekebisho ya mipaka iliyopo tangu mwaka 1911 na, na kuongeza kwamba majeshi yao hayatapigana tena. Mwandishi wetu a Usteri Malivika ana ripoti ifuatayo. Wajumbe hao kutoka serikali ya Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wameelewana kwamba hakutakuwepo na mapigano yoyote yatakayojiri ya kwa sababu kumeweka kamisheni itakayoshughulikia kutazama wapi kuliweko mipaka wakati wa ukoloni, kama alivyosema Rashidi Tumbula aliyekuwa meya wa zamani wa mji wa Goma upande wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Bo: mzozo wa, wa, wa, wa mipaka unaishi kwani mipaka sisi wote tumeitikiana kwa ile makaratasi za zamani karte na matext ile protokole ya 1911, 25 Juni 1911 sisi wote tumeitikiana. Sasa wajirani wakisha itikiana mpaka watagombana tena juu ya mipaka? Wanangombania wanawake, wanagombania watoto, lakini hapana tena mpaka. Uh, ya, ya mpaka, hapana shida za mipaka, kama tunairudisha. Uh, sawa, shida za mipaka ya, ma, ya ma parcel. Eh, wa wajirani wa, wawili wenye kuwa na mipaka wanapasha ku, ku, kupata wakati wa kusema hapa njo mpaka ya parcele ya huyu inaisha na hapa ya huyu inaanza. Na waza mainchi nazo zinatumika, zina hivyo hivyo. Alors tofauti entre mainchi na, na nani, c'est que uh, ku mainchi tuko na ma convention ya, ya kimataifa taifa enye inatongoza. Sawa hii ka yetu uh, Congo ilikuwa uh, inchi inatawaliwa na Wabelge. Na Rwanda ilikuwa inatawaliwa na Waalma, na mipaka yao ilikuwa pamoja, e, sa, sa tulipata kuangalia ku, ile mipaka tukaomba makarte yenyewe waliachaka, na ima borne yenyewe iko hapa tangu borne ya kwanza mpaka borne ya makumi mbili na mbili ni wabelgi waliacha na nawaza ku 2009 tulitembea pamoja hapa u, hii kipande na tukakuta ile maborne mwe borne tano tuliziona ziko hapa kubirere hapa, na ukafika pale katikati ya birere, wa wananchi watakwambia hapa kuko kiborne ki kiko ndani ya nyumba ndani ya, ya fast fulani hivi na hivi upande wa Rwanda. Hata hivyo wanatumaini kwamba suluhisho hivi sasa litapatikana kati ya Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kama alivyotuambia James Ngango mjumbe kutoka serikali Rwanda. Nous n'avons pas besoin d'une tierce partie pour superviser les États indépendants qui nous. Hatuna lazima ya mwamuzi sababu hatuko nchi ambazo zinakuwa kwenye mzozo. Tunayoyafanya kwa mkutano huu ni masuala ya kifundi. Inatubidi kupana ripoti kwa serikali zetu zilizotutuma ili hao waendeshe kazi. Ils sauront, eux seuls, comment mettre en œuvre le, le contenu de ce so travail. Hata hivyo nilizungumza naye Nguya Ndila Celeste, mjumbe kutoka serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Kazi tunayoyafanya leo, tunataka itusaidie kuepuka mzozo tena kati ya nchi hizi mbili, kama iliyokuwa kwa wakati uliopita, kwa viongozi wa jimbo karibu na mipaka na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. The province, Ifahamike kwamba wajumbe hao kutoka wizara ya mambo ya nje ya ndani kutoka serikali hizo wameafikiana kuhusu kuweko na mzozo kwenye mipaka yao. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika na hii leo katika makala yetu ya matukio ya Afrika tunatupia jicho mkutano wa kihistoria wa kwanza wa viongozi wa Afrika na Marekani uliomalizika hapa Washington jana. Mkutano huo umemalizika kukiwa na ahadi za kuimarisha usalama, biashara na uwekezaji katika nchi za Afrika. Abdu Shakur Abod alihudhuria mkutano na ametutayarishia ripoti ifuatayo. Viongozi kutoka mataifa 50 ya Afrika waliohudhuria mkutano wa kwanza kati ya Marekani na Afrika wanaondoka Washington kukiwa na ahadi ya dola bilioni 37 iliyotolewa na Marekani. Miongoni mwa miradi itakaogharimiwa na fedha hizo ni mpango wa miaka mitatu hadi mitano ya usalama ambapo Marekani imeahidi kutumia dola milioni mia moja na kumi kila mwaka kuimarisha usalama kwa kusaidia kukabiliana na migogoro kama ile inayohusiana na vita dhidi ya Boko Haram huko Nigeria na al-Shabab nchini Somalia, pamoja na makundi ya siasa kali katika kanda ya Sahel. Msaada huo utasaidia pia kuunda kikosi cha Afrika cha kuingilia kati kwa dharura katika migogoro na kulinda amani, kama alivyoeleza Rais Barack Obama alipokuwa anaufunga mkutano huo jana. Tutaungana na mataifa sita ambayo yameonyesha uwezo mkubwa wa kulinda amani: Ghana, Senegal, Rwanda, Tanzania, Ethiopia na Uganda, na tutazialika nchi nyingine zisizo za kiafrika kuungana nasi kusaidia juhudi hizi, kwa sababu ni dunia nzima yenye jukumu la kulinda amani Afrika. Msaada huu wa kijeshi ni sehemu ya juhudi za Marekani za kupanua biashara na uwekezaji. Bara la Afrika lina mataifa sita kati ya kumi yenye uchumi unaokuwa kwa kasi duniani, na idadi ya wakazi wa bara hilo inatarajiwa kuongezeka kwa marudufu ifikapo mwaka elfu mbili hamsini. Rais wa Mauritania, mwenyekiti wa Umoja wa Afrika Muhamed Aziz, amesema two thirds will be young people less than 35 years of age It's both an asset. theluthi mbili kati yao watakuwa vijana chini ya umri wa miaka 35. Kwa wakati mmoja ni jambo zuri, lakini ni changamoto. Changamoto yenyewe ni kuweza kuwa na miundombinu mizuri, elimu na ajira. Kwa upande wa ajira, kulikuwa na matumaini mazuri kwa wakati huu kutokana na tangazo kwamba kutakuwa na uwekezaji wa dola bilioni 33 katika miradi ya biashara ya mashirika binafsi na umma kama vile Coca-Cola na IBM. Nje ya ukumbi wa mkutano kulikuwa na maandamano ambapo waandamanaji walikuwa wanalalamika dhidi ya serikali kandamizi za Afrika ambazo zinaweza kufuja uwekezaji huo wa Marekani. Na waandamanaji walikuwa na hasira na Rais Obama kwa kualika viongozi wa Guini, Gambia na Ethiopia. Katika upande wa pili wa jiji hili la Washington, mke wa rais Barack Obama, Michel, aliungana na mke wa rais wa zamani Laura Bush kukutana na wake wa marais wa Afrika waliohudhuria mkutano huu wa Washington na kuzungumzia juu ya kuwekeza kwa wanawake wa Afrika. Laura Bush anasema, mtu mmoja aliwahi kusema, kwa nini hamfanyi kazi na wanawake, kwani wanaume ndio wana Michel alisitiza juu ya mageuzi inabidi you kukubali mtizamo kabla ya kubadili tabia. Katika mkutano huo walitangaza miradi kadhaa ya kuwawezesha wanawake pia na. Licha ya kwamba Afrika inakabiliwa na changamoto chungu nzima, lakini Rais Obama amesema mkutano wa Washington umeonyesha ukuaji wa uchumi barani Afrika na kuwa kama bara jipya linaloinukia na lenye ustawi. Sikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC, sekunde chache kutoka hivi sasa. Meri Mgawi anakusomea muktasar wa habari. Duru mpya ya mazungumzo ya amani baina ya makundi yanayopingana ya Sudan Kusini imekwama hivyo kuondoa matumaini kwamba makubaliano yanaweza kufikiwa wiki hii. Serikali ya Sudan Kusini na waasi wa upinzani wameshindwa kukutana katika mazungumzo yaliyopangwa kufanyika Addis Ababa leo kwa sababu ya shutuma za upinzani kuhusu taratibu za mashauriano hayo. Waislamu wenye msimamo mkali wamechukua udhibiti wa eneo lingine kaskazini mwa Iraki hivi leo na kuteka bwawa kubwa kabisa la nchi hiyo na kuteka miji kadhaa yenye Wakristo wengi na kuwalazimisha maelfu ya wakazi kukimbia kutoka makazi yao. Rais wa Liberia Ellen Johnson Sirleaf ametangaza hali ya dharura wakati mlipuko wa Ebola ukiendelea kusababisha vifo kwa maelfu ya watu nchini mwake na mataifa mengine ya Afrika Magharibi. Waziri wa mambo ya nje ya Marekani, John Kerry, yuko Afghanistan kwa ziara ya ghafla kukutana na wagombea kiti cha rais walioko kwenye mzozo mkubwa wa matokeo ya uchaguzi. Maafisa wa Misri wanaendelea kufanya kazi na wajumbe wa Israel na Hamas huko Kairo leo Alhamisi kujaribu kufikia maridhiano ikiwa imebaki muda mfupi kabla ya kumalizika muda wa siku tatu wa kusitisha mapigano kwenye ukanda wa Gaza. Marekani na Iran wanatarajiwa kufanya mazungumzo ya kiwango cha juu na mashauriano ya pande zote kuhusiana na mpango wa nyuklia wa Iran leo Alhamisi mjini Geneva. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo ya leo, msimamizi wake Abdu Shakur Abord, mwelekezi Duane Collins. Kutoka hapa Washington, mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Nami ni Mary Mgawe. Pamoja tunawatakia usiku mwema kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC.