Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi 19, 22 na 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 KFM huko Mombasa. Na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Inayowakaribisha leo ni Sunday Shomari. Na katika matangazo yetu ya leo tutakuletea majadiliano ya wiki na viji mambo, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Abdul Shakur Abud. Rais Barack Obama anasema mashambulizi ya ndege ya Marekani huko Iraq yamefanikiwa kuharibu silaha na vifaa ambavyo wanamgambo wa kundi la Islamic State wangeliweza kutumia kushambulia mji mkuu wa jimbo la Wakurd la Erbil. Akizungumza katika White House hivi punde, kiongozi huyo wa Marekani alisema wanajeshi wa Marekani wataendelea kuwasilisha huduma dharura, wakati huo kwa watu wa dini za wachache wanaonyanyaswa na kukimbilia kwenye mlima wa Sinjar kufuatia kutafuta hifadhi. Bwana Obama anasema viongozi wa Uingereza na Ufaransa wamekubali kuungana na Marekani kutoa msaada wa dharura. Rais alikataa kusema muda wa operesheni huo utakuwa ngapi, muda gani. Hata hivyo anasema aliongeza kusema tatizo linatokana na wanamgambo wa kundi la Islamic State halitotanzuliwa na kwa haraka, litaweza kuchukua muda kupata suluhisho, na suluhisho linabidi kupatikana kwa kuundwa serikali ya umoja huko Iraq. Idara ya afya duniani WHO inaeleza kwamba mlipuko wa ugonjwa Ebola unatazamiwa kuendelea kuambukiza watu zaidi na kuwa ni uambukizaji mkubwa zaidi wa virusi hivyo kuliko milipuko yoyote awali kwa pamoja ya ugonjwa huo huko Afrika Mashariki na Kati. Kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa cha Marekani CDC kimeanza kituo cha operesheni ya dharura cha hali ya juu ili kukabiliana na mlipuko huo. Mkuu wa CDC Dr. Thomas Frieden anasema kituo chake kitakuwa na wataalamu hamsini huko Afrika Magharibi na ana imani virusi hivyo havitapelekea milipuko wa ugonjwa huo hapa Marekani. Maafisa wa Guinea wametangaza hii leo kufunga mipaka yao na Sierra Leone na Liberia katika juhudi za kudhibiti kuenea kwa ugonjwa huo, na Zambia imezuia wasafiri kutoka nchi zinazoathiriwa kuingia nchini humo na kuwazuia waraia wake kutembelea nchi hizo zoathirika za afrika Magharibi. wanajeshi wa Israel na wapiganaji wa Hamas walifyatuliana makombora na roketi kwa siku ya pili hii leo kwenye ukanda wa Gaza baada ya muda wa makubaliano ya kusitisha mapigano wa siku tatu kumalizika. Israel ilishambulia vikali maeneo yanayoshikiliwa na Hamas hii leo kwa kufyatua makombora kutoka ndege za kijeshi na ndege zisizo za rubani drone na huku wanamgambo wa kipalestina wakifyetua roketi kuingia Israel. Maafisa wa jeshi la Israel wanasema makombora yao yalilenga katika misikiti, ghala za silaha za Hamas na vituo vya mafunzo kuzuka upya mapigano katika vita hivyo vinaendelea kwa zaidi ya mwezi mmoja sasa yamesababisha pigo kubwa kwa juhudi za kupatikana makubaliano ya kusitisha mapigano kwa muda mrefu zinazoongozwa na Misri. Zaidi ya Wapalestina elfu moja mia tisa na Waisraeli 67 wamewawa tangu kuanza kwa mapigano Julai 8. Waziri Mkuu wa Uturuki Recep Tayyip Tayyip Erdogan ame on, anaongoza katika uchunguzi wa maoni juu ya uchaguzi wa kwanza wa rais wa moja kwa moja utakofanyika hapo kesho nchini Uturuki. Bwana Erdogan anasema akishinda katika uchaguzi huo anania kubadili katiba na kuunda mfumo wa rais wenye madaraka. Katika miaka iliyopita utawala ulikuwa chini ya mfumo wa bunge ambapo waziri mkuu anakuwa na madaraka na rais alikuwa anateuliwa kwa kiongozi wa heshima. Wakati huo Bwana Erdogan amesema atatumia madaraka kamili ya urais chini ya sheria zilizopo za Uturuki, ikiwa ni pamoja na madaraka ya kuitisha mikutano ya bunge, baraza la mawaziri na kumteua waziri mkuu, baraza la mawaziri na baadhi ya mahakimu wakuu na maafisa wa usalama wa Yemen wanaeleza kwamba wanamgambo wa Alqaida wameua wanajeshi 15 wa serikali walipovamia basi kwa ghafla jana. Wanasema wanamgambo walikagua vitambulisho vyao na kuchukua basi lao pamoja. Maafisa wanasema wanamgambo wakawaua baadaye wanajeshi katika mji wa kale wa Shibam katika jimbo la kusini la Hadhramut. Kundi la Alqaida katika bara la Arab linachukuliwa li kuwa tawi la hatari kabisa duniani la kundi hilo la kigaidi la Alqaida. Mwisho wa habari za dunia kutoka Sauti Amerika. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Maswali na majibu. Assalamu alaikum, wapenda wasikilizaji, hamjambo popote pale mlipo. Kama kawaida, jumamosi ya pili ya kila mwezi tunakuleteni maswali na majibu kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti Amerika. Hii leo basi, bila kupoteza wakati, muda umepunguka sana, ninamkaribisha mwenzangu Sande Shomari kuchambua barua zenu. Basi Sande, anayetufungulia uwanja ni nani? Asante, na anayetufungulia uwanja ni wewe Henri Kideula wa Njombe, Tanzania. Tunashukuru kwa mchango wako kwa kutuandikia mara kwa mara, na hii leo unataka kupata maelezo zaidi juu ya visiwa vya Tonga na Tuvalu. Unauliza viko katika bahari gani na nini umaarufu wa visiwa hivyo ambavyo si kawaida watu kusikia vikitajwa. Sasa Abdu Shakur, ikiwa sijakosewa, e, visiwa hivi vinapatikana huko bahari ya Pacific nam. Basi ni mataifa mawili yanayopatikana katika bahari ya Pacific kati ya Australia na Hawai yenye visiwa vingi jirani na wakazi wenye asili ya Polinesia. Tukianza na Tuvalu, kufuatana na encyclopedia na tovuti rasmi ya serikali ya Tuvalu ni kwamba nchi hiyo ni muungano wa visiwa vitatu vikubwa na vingine sita vidogo vidogo kama majabali, na yote kwa pamoja yana ukubwa kilomita 26 za mraba. Kwa hivyo ni nchi ndogo kabisa. Ni visiwa vinane tu ndivyo vinakaliwa na watu, na hivyo kwa lugha ya Kituvalu ina maana wanane wanasimama pamoja. Kulingana na takwimu za hesabu za watu mwaka elfu mbili kumi na mbili kuna watu elfu kumi mia tisa Asilimia 97 wakazi wake ni Wakristo wadhehebu ya Kiprotestanti wanaofuata Kanisa Kuu la Tuvalu la Ekaliezia Kilisiano Tuvalu. Asili moja nukta nne ni wafuasi wa kanisa la Seventh Day Adventist na chini ya asili moja ni Waislamu wa Islamu madhehebu ya Ahmadia. Kabla ya ukristo kuanza, wakazi wamekuwa wakiamini imani za kikale Tuvalu ni nchi iliyotawaliwa na Mwingereza na malkia yungali mkuu wa taifa hilo hadi hii leo, kwani haijajitangaza jamhuri, na inafuata mfumo wa kidemokrasia ikiwa na bunge linalokutana mara mmoja kwa mwaka likiwa na wabunge kumi na watano. Waziri Mkuu ni Enele Sosene Sopoaga, aliyechaguliwa kutoka upinzani, kwani tangu mwaka 2006 kumekuwepo na, na misukosuko nyingi ya kisiasa na kushuhudia waziri wakuu kubadilishwa mara nne, na hivyo basi, tangu kuchukua uhuru wake imekuwa na viongozi kumi na wawili. Ilichukua uhuru wake kutoka Uingereza mwaka 1978. Taifa hilo ni mojawapo wa visiwa vya Pacific yenye ukuaji mkubwa wa uchumi ingawa umekumbwa na matatizo kutokana na kuporomoka kwa uchumi duniani. Nchi hiyo hutegemea sana uvuvi na kuuza leseni ya uvuvi kwa mataifa mengine, manake ina mipaka mikubwa ya eneo la bahari, lakini ni miongoni mwa taifa maskini duniani LDC kulingana na Umoja Mataifa bila ya kuwa na rasilimali yoyote asili, na nchi hiyo inajaribu kufikia mwaka elfu mbili kumi na tano kuingia katika kiwango cha nchi zinazoendelea ili kuweza kupokea misaada tofauti ya maendeleo. Basi kwa ufupi, haya ndiyo maelezo juu ya visiwa va Tuvalu huko Pacific kidogo. Basi wimbo kutoka Tuvalu. Kija upande wa Tonga ambayo maana yake kwa lugha ya Kitonga ni kusini, kwa sababu ni taifa la kifalme lenye visiwa 176 na ukubwa wa kilomita 750 za mraba, lakini kuenea katika ukubwa wa kilomita laki 7 za mraba katika bahari ya kusini ya Pasifiki na visiwa vinafahamika kama visiwa vya urafiki kutoka jinsi wanavyopokea watu kwa urafiki na hasa msafiri wa kwanza kutoka Ulaya mwaka 1773 Captain Cook alivyopokelewa visiwani humo. Tonga ni mojawapo mataifa machache ya dunia yaliyoweza kupinga ukoloni wa nchi za Ulaya na halijapata kutawaliwa na nchi yoyote ya kigeni. Mwaka elfu mbili na kumi Tonga iliamua kufanya mageuzi makubwa ya kisiasa na kuwa na katiba ya mfumo wa bunge chini ya utawala wa mfalme ambaye ni mfalme Tupoa wa sita. Himaya hiyo ina wakazi laki moja elfu sita na asilimia sabini wanaishi katika kisiwa kikuu cha Tongatapu na asili yao kama wakazi wa Tuvalu ni wa Polinesia. Elimu ya msingi ni lazima na ni bure kwa watoto hadi umri wa miaka kumi na nne, na watu wanaosoma katika vyuo vikuu wanapata msaada wa serikali. Kwa hivyo Tonga ni mojawapo ya nchi ambazo zina watu waliosoma, na kiwango cha watu wanaojua kuandika na kusoma imefikia karibu asilimia tisini kulingana na taasisi za nchi hiyo tatizo kuu la visiwa hivyo ni kwamba kwa wakati huu asilimia sitini ya watu wake ni wenye uzito kupindukia kiwango cha juu cha kawaida, na hivyo kuwa nchi yenye watu wenye uzito mkubwa, pamoja na nchi jirani ya Jamhuri ya Narunuru, kutajwa kwamba nchi zenye watu wenye uzito mkubwa na watu wakubwa kubwa, hata wameshinda ukiangalia kwa kiwango ya asilimia kuliko Marekani. Uchumi wa nchi hiyo kwa wakati huu unategemea sana fedha kutoka nusu ya wakazi wake wanaoishi nchi za nje hasa Australia, New Zealand na Marekani. Kutokana na mfumo wa kifalme, wakulima hawana motisha kuendelea kilimo cha biashara, na hivyo biashara kuu ya mbata imesita kabisa kwa miaka kadhaa baada ya kushuka kwa bei katika masoko ya kimataifa. Kufuatana na tovuti rasmi ya nchi ni kwamba taifa hilo hivi sasa linataka kuendeleza utalii, ambapo kwa wakati huu kuna kisiwa kiasi ya watalii elfu tisini kwa mwaka hutembelea visiwa hivyo kufuatana na Wizara ya Utalii. Vile vile mpango wa maendeleo unataka kuongeza na kuhamasisha uzalishaji wa kilimo, hasa vanila, ndizi na mhogo, ikiwa ni chakula kikuu cha visiwa hivyo. Serikali inataka pia kuhamasisha sekta ya biashara binafsi. Sehemu kubwa ya nchi haina umeme na watu hutegemea sana chakula kutoka nje. Ndio mojawapo ya sababu wataalamu wanasema watu wamezidi kunenepa kwa kuacha chakula kimsingi, hasa ndizi na mhogo, na hivyo wanategemea sana chakula kutoka nje, chakula kikuu ikiwa pizza. Ni hayo mpendwa msikilizaji, nafikiri nimejibu swala kuhusu Tonga na Tuvalu, nchi mbili katika bahari ya Kusini ya Pacific. Na kwa upande wa Tonga, basi kuweza kusikiza muziki wao, manake muziki umetulia wote. Hebu kidogo muziki kutoka Tonga. Nam, na tukiendelea na maswali na maswa majibu hivi sasa ninavuta barua pepe yako Jean Abale ya Busengia wa huko Mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Unataka kujua ni nchi gani duniani iliyoanza kutumia sarafu ya kwanza na ilikuwa mwaka gani? Je, nchi hiyo ilikuwa chini ya utawala wa aina gani? Na nani alikuwa kiongozi wa nchi hiyo? Na je, sarafu hiyo inatumika hadi leo? Swali so hili pia limeulizwa na msikilizaji wetu wa Kitale nchini Kenya ambaye hakutaka jina lake kutajwa. Kufuatana na anwani ya barua pepe anajiita Mkinjo. Anauliza nchi gani ilianza kutumia pesa duniani. Sasa tukija upande wa sarafu ya kwanza, ilikuwa senti za dhahabu, halafu fedha na baadaye shaba. Sasa kufuatana na vitabu vya historia na hasa Encyclopedia na Wikipedia ni kwamba sarafu ya kwanza ilitokea Afrika wakati wa himaya ya Aksum chini ya mfalme Endubis katika karne ya kwanza, inasadikiwa mwaka 270 baada ya kuzaliwa Kristo. Sasa utauliza himaya hiyo iko wapi, ilikuwa wapi? Hiyo ni ile iliyojulikana kama Kingdom of Aksum au Aksumite Empire, eneo inayopatikana Eritrea hii leo na Ethiopia kaskazini hadi sehemu ndogo ya magharibi ya Yemen. Ilikuwa himaya mashuhuri kabisa na tajiri, kutokana na biashara na himaya ya kale ya Warumi na India ya kale. Viongozi wa himaya hiyo walirahisisha biashara kwa kutengeneza sarafu yake ya senti za dhahabu, ambapo dhahabu ilipatikana kusini mwa Sudan na Ethiopia. Halafu pia walitengeneza senti za fedha na picha za senti hizo za kale utaweza kuona katika ukurasa wa Wikipedia. Sasa, kwa upande wa noti za benki, zilianza kutengenezwa katika himaya ya Tang huko China katika karne ya saba, ambapo walitumia karatasi yenye makubaliano ya ahadi ya kulipa fedha sawa na hundi tunaotumia hii leo, yani cheki. Unaona, unaandika hundi lako pale benki, unakwenda unapewa fedha. Basi zamani ulikuwa unaandika karatasi ya makubaliano ambayo mpaka hii leo inatumika katika biashara kubwa kubwa. Unaandika barua au karatasi ya kwamba utalipa kiasi fulani, unamkabidhi mfanya biashara mwingine, anakwenda benki, wanakubaliana chini ya makubaliano ya benki kuu au makubaliano ya benki ya biashara katika nchi mbalimbali mbali. Kwa hivyo fedha za noti hata hivyo zilianza kuonekana na kutumika katika karne ya kumi na moja chini ya utawala wa Song wakati wa himaya ya Mongol huko China, na noti kuanza kutumika Ulaya ilianza karne ya kumi na tatu. Kabla ya kuanza kwa noti hizo huko China, inaripotiwa kulikuwa na senti za raundi na katikati ilikuwa na tundu ya square, ambapo wafanyabiashara walikuwa nafunga uzi katikati na wakitembea pamoja nazo. Sasa zile senti zikiwa zimekuwa nzito kabisa, ziliwasababisha wafanyabiashara kuamua kumwachia mtu mwenye kuaminika katika mji wanaokwenda na, na kuweka pesa zile, halafu wanapewa ile karatasi inayoeleza kiasi gani wamewacha pesa pale. Ukirudi ukionyesha karatasi ile, unapewa fedha hizo. Basi kutokana na mtindo huo, ndipo ikaanza mtindo wa hundi, na hapo fedha za karatasi kuanza kutengenezwa. Na fedha za kwanza huko China katika enzi hizo zilijulikana kama jiaozi na noti ya kwanza iliyotolewa mwaka 960 baada ya kuwepo na upungufu wa shaba kutengeneza zile senti, na ilikuwa karatasi kama hundi kama nilivyosema hapo mwanzoni. Kwa hivyo noti za kwanza zinasemekana zilianza huko China. Tukiendelea na maswali na majibu, hivi sasa zamu ni yako wewe, Raymond Luongo wa sanduku la posta 8561 na Manga, Arusha, unauliza, nini kiini kilichopelekea kutolewa kwa uamuzi wa kuvunja ukuta wa Berlin na nani alitoa uamuzi huo? Swala zuri kabisa. Kwanza kabisa, ukuta wa Berlin ulianza kutengenezwa Agosti 13 mwaka 1961 kuingawa kabisa Berlin ya magharibi kutoka mashariki ili kuwazuia Wajerumani mashariki waliokuwa chini ya mfumo wa kisosialisti na kikomunisti katika nchi hiyo iliyokuwa ikijulikana zaidi kama GDR kuingia magharibi katika mfumo wa kibepari na demokrasia. Vitabu vya historia vinaeleza kwamba mnamo mwaka 1989 kulikuwepo na mageuzi makubwa ya kisiasa yani, mapinduzi ya kuangusha utawala wa komunisti katika nchi za mashariki ya Ulaya, ikiwa ni pamoja na kufungua masoko, kuruhusu mfumo wa vyama vingi Vuguvugu vugu hilo la mapinduzi lilianza Poland, kuendelea Hungary, Ujerumani Mashariki, Bulgaria, Chekoslovakia na hatimaye Rumania, na Urusi ikasambaratika mwaka 1991 na kuzaliwa kwa mataifa kumi na nane mapya. Mapinduzi hayo kwa hakika, kufuatana na vitabu vya historia, ndio yaliyopelekea wimbi la mageuzi ya kidemokrasia kote duniani. Basi kurudia ukuta wa Berlin, wakati serikali ya Ujerumani Mashariki ilipotangaza Novemba 9 kwamba raia wa GDR wanaweza kutembelea Ujerumani Magharibi, maelfu waliupanda ukuta na kuvuka mpaka na kuungana na Wajerumani wenzako wa magharibi katika sherehe za kipekee za furaha. Na tangu wakati huo basi, watu walotaka kuwa na makumbusho na watu kutoka sehemu mbalimbali wakaanza kuvunja sehemu mbalimbali za ukuta na kuchukua kama makumbusho ya kihistoria. Na ukuta ukavunjwa kabisa na serikali mwaka 1990, na vifaa vikubwa vikubwa vilipelekwa na serikali ya Ujerumani Mashariki kuvunja ukuta huo. Kwa hivyo, ukuta ulimalizika kuvunjwa Oktoba 3 mwaka 1990 pale nchi hizo mbili zilipoungana. Kiongozi wa muda mrefu aliyeruhusu watu kuvuka mpaka alikuwa Eric Honecker, aliyejiuzulu Oktoba 18, 1989 na nafasi yake kuchukuliwa na Egon Krenz. Na hivyo basi ukuta wa Berlin uliporomoka pale siasa za baridi, siasa za enzi ya baridi zilipokamilika. Hapo ndipo ukuta huo uliporomoka na ukavunjwa. tukiendelea na maswali na majibu toka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, hapa Washington DC. Hivi sasa kuna ujumbe ambao wasikilizaji huacha kwa kupiga simu nambari 12022059942 ambapo wewe msikilizaji pia unaweza kufanya hivyo, kuacha swali lako, na ukisikia kauli za kukaribisha, unabonyeza nambari 37 na hapo unaweza kuacha ujumbe wako. Sasa hebu tumsikilize msikilizaji wetu wa Bariadi. Mimi Hussein Milaji wa Bariadi, Tanzania, nazungumza sherehe ya kumbukumbu ya baba wa taifa taifa la Tanzania. Naomba viongozi wakati wamesherehekea hii sherehe ya kumbukumbu ya baba wa taifa, tusherehekee kwa kumwenzi, kwa vitendo, sio kwa maneno matupu. Kwa hivi sasa Tanzania tunashuhudia viongozi ambao hawawajibiki vya kutosha, watu wanachelewa makazini lakini hawajibishwi, oh. Lakini ukizingatia kipindi cha enzi za baba wa taifa alikuwa mkali sana kuhusu suala la viongozi kuwajibika. Kwa hiyo ningeomba mm, viongozi wote tumwezi tu baba wa taifa kwa kufanya kazi dhahiri shahiri, sio kuingia maofisini na kupiga stori mbili tatu, umetoka nje, umeenda sijui wapi mtu, mm, watu wanakuwa kuwagaaga tu maofisini inakuwa sio utaratibu ulio mzuri katika kumwadhi baba wa taifa. Naomba viongozi wa Tanzania, sasa umefika wakati mwafaka wa kuwajibika ipasavyo. Hussen ni Miraji kutoka Bariadi, Tanzania. Sande, huyo msikilizaji amesema jambo muhimu kabisa na ambalo kwa sehemu kubwa tunaweza kusema ukitembelea nchi za Afrika, ni tatizo linalopatikana katika sehemu nyingi sana. Uzembe katika kazi ni mojawapo mambo yanaweza kusemekana yanarudisha nyuma maendeleo. Ni matumaini wakuu wa nchi mbalimbali wamesikiliza. Kwa hivyo basi, ni ujumbe ambao viongozi wengi inabidi watilie maanani kubadilisha bara la Afrika. Kwa hilo, mi nafikiri hatuna muda kuendelea. Asante, msiache kupromosha maswali na maoni muhimu kama hayo. Ni mimi Abdu Shakur Abud kwa niaba ya Sande Shomari, tunasema wikendi njema, lakini usiondoke kando ya redi yako. Hivi punde, BMJ Muridhi kutoka Atlanta na kuleteni viji mambo. Kwaherini. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Assalamu alaikum, mpenzi msikilizaji na kwa mkuu, popote pale ulipo. Ni mie tena huyu najibwaga kwenye studio zetu za idhaa ya Kiswahili sauti Amerika, hapa katika jiji la Atlanta, Georgia, tayari kabisa kukuletea makala huyapendayo makala yanayopekua pekua na kukuletea baadhi ya habari zisizo za kawaida zilizogonga vichwa vya habari sehemu tofauti tofauti ulimwenguni. Ni wakati wa Viji Mambo. Jina langu BMJ Muridhi. E, safari yetu hii leo inaanzia barani Asia, katika e nchi ya India ambako mzee mmoja ametiwa mbaroni baada ya kumuuza mtoto kupitia mtandao wa Facebook. Maajabu! kulingana na gazeti la The Punjab Online, Ferozi Khan akishirikiana na watu wengine wawili amefunguliwa mashtaka mjini New Delhi baada ya kuchunguzwa na polisi. Msemaji wa polisi huko New Delhi alisema mapema wiki hii kwamba Khan alimuuza mtoto mchanga kwake Amit Kumar kwa bei ya rupii elfu arobaini na tano ambazo ni kama dola za Kimarekani mia nane na thelathini. Ajabu zaidi ni kwamba mtoto huyo aliyeuzwa alikuwa ni mjukuu wake Ferozi Khan ambaye yamkini hakutaka bintiye yaolewe na babake mtoto huyo. Ishwar Singh ambaye ni kamishna wa polisi huko New Delhi alivambia vyombo vya habari kwamba biashara ya kumuuza na kumnunua mtoto huyo iliendelea kwa siku kadhaa kupitia jumbe za mtandao maarufu wa kijamii wa Facebook. Mtoto huyo alipatikana nyumbani mwa yule aliyemnunua Kumar, Rajit Nagar, mnamo siku ya Jumanne, na anaendelea kutibiwa katika hospitali moja mjini humo. Watu watatu walohusika katika sakata hiyo wamewekwa rumande kusubiri kufikishwa mahakamani. Ni makala Vijimambo na tukitoka kwa hawa wauzao watoto kupitia mitandao, hebu tusafiri moja kwa moja hadi barani Afrika. Msikilizaji, nchini Uganda, mjadala kuhusu mavazi ya wanawake unaendelea kupamba moto kila uchao, kwenye barabara na majumba ya starehe nchini humo. Swala nyeti la wanawake au wasichana kuvaa skati fupi linaendelea kujadiliwa kwa kina. Wengine wanaunga mkono mavazi nadra, huku wengine wakipinga vikali. Waziri anayehusika na maswala ya uwajibikaji na maadili katika serikali ya Uganda, Father Simon Lokoto anasema person chochote kinachohusiana right na kutovaa ipasavyo na hivyo basi kuonyesha sehemu nyeti za mwili wa binadamu. Uh, mimi napinga kabisa Ukitembea nusu uchi katika barabara za Kampala utakuwa sinema sinema. Lakini wakereketwa nchini Uganda wanapinga vikali tabia ya serikali kuingilia kati swala hilo, kama huyu alihojiwa na kituo cha television cha NTV Uganda anasema wazo lolote huanzie akilini. Hivyo basi, kwanza na hayafanyie ukarabati mawazo ya wanaume kabla ya kuzungumzia suala la urembo au fasheni. Na kwa hayo kuhusu watu watembeao nusu uchi katika barabara za Uganda, naona time zangu pale kwenye ukuta zinaniambia ning'atuke kutoka studio. E, basi usikose kujiunga nasi wiki kesho, wakati ambapo tutapekua pekua na kuangalia ni yapi atakayokuwa yamejiri, e katika ulimwengu wa vituko, maajabu na sarakasi. Kama kawaida, makala haya hutayarishwa nami BMJ Muridhi nikiwa hapa jijini Atlanta, kwa niaba ya Sauti ya Amerika, na kabla zija kurejesha kwenye studio zetu kubwa pale Washington DC, ili uweze kupata muktasari wa habari kama ilivyo desturi yangu, na kuacha kwa kauli yetu ya wiki hii kwamba kikulacho kinguoni mwako. Kisa na maana, dunia imejaa viji mambo. Oh, manangu nam na kwa muktasar wa habari. Baada ya viji mambo ni kwamba Rais Barack Obama anasema mashambulizi ya ndege ya Marekani huko Iraq yamefanikiwa kuharibu silaha na vifaa ambavyo wanamgambo wa kundi la Islamic State wangeliweza kutumia kushambulia jimbo la Wakurd. Na idara ya afya duniani WHO inaeleza kwamba mlipuko wa ugonjwa wa Ebola unatazamiwa kuendelea kuambukiza watu zaidi na kuwa ni uambukizaji mkubwa zaidi wa virusi kuliko mlipuko yote awali kwa pamoja Afrika Mashariki na ya kati. Mwisho wa muhtasari wa habari. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31, na kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari