From Washington, the Voice of America, VOA. Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA tunatangaza kutoka hapa Washington DC Karibuni kwa matangazo yetu ya asubuhi yanayoanza saa 12 kwa saa za Afrika Mashariki, saa 11 Afrika ya Kati. Leo ni Jumatatu Agosti 11, mwaka 2014. Naitwa Esther Gidui Yurt, na mimi ni mkamiti Kibayasi katika matangazo yetu asubuhi ya, ya leo. Israel na Hamas wakubaliana juu ya sitisho la muda la mapigano na katika makala ya jamii na maendeleo, mke wa rais wa Tanzania awaasa wa Tanzania waishio nje ya nchi kuwasaidia wenzao walioko nyumbani. Umoja na mashirikiano baina yenu, ili mweze kuwa kundi kubwa la kuweza kusaidia maendeleo nyumbani katika nyanja mbalimbali mbali: afya, elimu, uwekezaji ni vidokezo vya habari tulizokuandalia asubuhi ya leo msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo haya, lakini kwanza habari za dunia na Mkamiti Kibayasi. Katika habari za dunia asubuhi ya leo, vyombo vya habari vya Iraq vinasema vikosi vya jeshi vinavyomtii waziri mkuu Nuri al-Maliki vimezingira nyumba ya rais Fuad Masum. Taarifa hizo zimetolewa mapema leo kwa saa za Iraq, huku ripoti zikizagaa kwamba jeshi la serikali limezunguka eneo lenye ulinzi wa juu linalojulikana kama Green Zone, huko Bagdad, ambalo lina majengo ya serikali nchini humo. Kupelekwa kwa majeshi katika eneo hilo kumefanywa wakati Bwana Maliki akiwa chini shinikizo, ya shinikizo la kutogombania muhula watatu aliyotangaza kwenye televisheni ya taifa kwamba anachukua hatua za kisheria dhidi ya rais kwa kile alichokiita ukiukwaji wa wazi wa katiba. Wapiganaji wa kikurdi wajulikanao kama Peshmerga wanasema wameongeza udhibiti kwenye wilaya moja karibu na Irbil, mji mkuu wa wilaya ya Kurdistan nchini Iraq. Akizungumza na idhaa ya Kikurdi ya Sauti ya Amerika, VOA, mpiganaji mmoja wa Peshmerga alisema majeshi yake yalijibu shambulizi moja kwenye wilaya ya Makmor kutoka kwa wapiganaji wa kundi la Islamic State. Alisema watu kwenye eneo hilo kwa sasa wanajihisi salama kutokana na kitisho cha wanamgambo wa kundi la Islamic State. Alisema watu hivi sasa wanarudi kwenye nyumba zao, kwa sababu vita huko Makmur na eneo linalozunguka wilaya hiyo vimeisha na mapigano hivi sasa yapo mbali sana kutoka eneo hilo. Jimbo la North Carolina nchini Marekani linaongeza juhudi zake za kuzuia uwezekano wa maambukizo ya virusi vya ugonjwa wa Ebola nchini Marekani. hapo jana, wizara ya afya na huduma za jamii katika jimbo la North Carolina ilisema mtu yeyote anayerudi kutoka Afrika ambaye alifanya kazi na wagonjwa wa Ebola atawekwa kwenye karantini. Hatua hiyo ya tahadhari itamaanisha mtu kutengwa kwa wiki tatu baada ya mishonari mmoja kuugua baada ya kuwa na mawasiliano ya mwisho na mtu aliyeambukizwa Ebola. Wamishonari wawili kutoka taasisi za kutoa msaada zenye makao yake North Carolina waliambukizwa kirusi cha Ebola kinachoua watu ambapo wakiwa na wafanyakazi kwenye kituo kimoja cha afya kinachowahudumia wagonjwa walioambukizwa Ebola nchini Liberia. Makamu wa rais wa Liberia, Joseph Boakai, anasema wa Liberia ndio watakaoelezea sifa za rais Ellen Johnson Sirleaf baada ya hatamu mbili madarakani, lakini anasema Liberia hii leo iko bora zaidi kuliko ilivyokuwa hapo awali. Mwandishi wa VOA James Bati ametuandalia ripoti ifuatayo na Aida Isa anaisoma ripoti hiyo. Katika mahojiano na Sauti ya Amerika, makamu rais Bokai alisema Waliberia wamekuwa na amani, uhuru na maendeleo chini ya utawala wa Rais Salif. Alipoulizwa iwapo atawania nafasi ya rais mwaka elfu mbili na kumi na saba, makamu rais Bokai alisema tu kwamba hali iliyopo sasa ndiyo itakayobuni mazingira ya baadaye. Hata hivyo wakosoaji wanasema licha ya kuwa na rasilimali asili pamoja na nia njema kutoka nchi za kimataifa, Liberia imekuwa mbaya zaidi chini ya utawala wa rais Salif. Wanataja ukosefu wa umeme kote nchini, maji ya mfereji hata katika baadhi ya sehemu za mji mkuu, na shule na kadhalika, barabara nzuri Bwana Bokai anasema yeye na Rais Salif wamefanya jitihada zao zote na wataendelea kujitahidi hasa kwa taifa ambalo limepitia miaka 14 ya vita vya wenyewe kwa wenyewe. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Jamhuri ya Afrika ya Kati CAR imepata waziri wake wa kwanza kutoka dhehebu la Kiislamu. Mahamat Kamoun, mashauri, mshauri wa zamani wa masuala maalum kwa Rais wa muda Catherine Samba-Panza, ataongoza serikali ya mpito ambayo inataka utekelezaji na usitishaji mapigano yaliyotiwa saini mwezi uliopita baada ya mwaka mmoja wa ghasia za kimadhehebu. Bwana Camon mwenye umri wa miaka hamsini na mitatu aliteuliwa na rais. Bwana Camon ni Muislamu wa kwanza kuhudumu kama waziri mkuu katika CAR tangu ilipopata uhuru kutoka Ufaransa mwaka elfu moja mia tisa na sitini. Alikuwa mkurugenzi mkuu wa fedha chini ya rais wa zamani Francois Bozize pamoja na Bibi Samba Panza ambaye ni Mkristo. Bwana Kamon anakabiliwa na kazi ngumu ya kusimamia mazungumzo tete ya mpito wa kisiasa yanayolenga kumaliza ghasia ya za kimadhehebu zilizosababisha maafa. Israel na Wapalestina wamekubaliana juu ya sitisho jipya la mapigano kwa siku tatu ili kutoa fursa nyingine kwa upande na pande zinazopingana kushiriki katika mashauriano ya usitishaji mapigano. Misri ilisema jana kwamba usitishaji mpya wa muda wa mapigano utaanza ndani ya saa kadhaa na kutoa nafasi ya mashauriano mapya huko Kairo ili kumaliza zaidi ya mwezi mmoja wa mapigano kati ya wanamgambo wa Hamas ambao wanaiongoza Gaza na eneo jirani la Israel. Sitisho la muda la mapigano kama hilo la saa sabini na mbili lilimalizika bila taarifa rasmi hapo Ijumaa, huku Hamas wakirudia tena mashambulizi yao ya roketi kwenye taifa la Wayahudi na Israel kuanza tena mashambulizi ya angani ya mabomu kwenye eneo la Wapalestina pamoja na bahari ya Mediterranean. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry amekariri mwito wa kuwa na mashauriano kuhusu eneo lenye mzozo la South China Sea kufuatia mkutano wa kieneo wa ASEAN huko Myanmar ambayo pia inajulikana kama Bama. Mwishoni mwa mazungumzo huko Naypyidaw hapo jana, Kerry aliwaambia waandishi wa habari kulikuwa na mazungumzo mapana kwenye nyanja mbalimbali mbali za South China Sea Kumradhi, South China Sea. Aliongeza kwamba mkutano huo ulizungumzia pendekezo la Marekani kwa wanaodai eneo hilo kufungwa kwa muda shughuli zao za baharini zinazowawekeza kuongeza mivutano. Unasikiliza Kumekucha Afrika, kutoka hapa Sauti Amerika, Washington DC. Na habari zilizobeba uzito wa juu asubuhi ya leo, za tupeleka huko Nigeria, ambapo kiongozi wa kundi la vijana liitwalo Niger Delta Peoples Volunteer Force amekanusha madai kuwa alipanga mashambulizi ya mabomu ya hivi karibuni huko Kaduna kwa lengo la kumuua rais wa zamani Muhamadu Buhari kabla ya uchaguzi mkuu mwaka ujao. Mwandishi wetu Peter Clotti anaripoti kuwa Alhaji Mjahid Dokubo Asari anasema madai dhidi yake ni njama za wapinzani wa chama tawala PDP kuhujum uungaji mkono wake kwa rais Goodluck Jonathan katika uchaguzi huo. Anasema huu to... ni uchochezi. Nitakuwa na haja gani na Jonathan Buhari ambition. Kwani Buhari ni kitisho kwa maazimio ya Goodluck Jonathan. Hawa watu wamekosa mwelekeo na wanaweza kufanya chochote ili kunitupia lawama. Dokubo Asari alitaja kukamatwa kwake mwaka jana nchini Benin, ambako alishtakiwa kwa makosa ya kufadhili kundi la Boko Haram na ulaghai mwingine wa kifedha. Anasema shutuma za hivi karibuni zimechochewa kisiasa na wapinzani wa rais. It has far, far Hili lina uh, madhara makubwa. Kumbuka kulikuwa na ripoti kwamba nilikuwa kiongozi wa Boko Haramu, nilikamatwa or... na uchunguzi ukafanywa na wakagundua si kweli. Wanajua wanachokifanya dhidi ya Goodluck Jonathan kitashindikana, na wanajua ikiwa nitakuwepo mwaka 2015 nitakuwa kikwazo kikuu kwa njama wanazompangia Goodluck Jonathan. Buhari ambaye ni kiongozi wa chama cha upinzani APC amenusurika mashambulizi ya mabomu yaliolenga msafara wake huko Kaduna mwezi jana. Milipuko hiyo ilisababisha vifo vya takriban watu 50 na kujeruhi wengine wengi. Serikali imeanza uchunguzi juu ya mashambulizi hayo na hakuna aliyekiri kuhusika, ingawa kundi la wanamgambo wa Kiislamu Boko Haram linalaumiwa. Kundi hilo limekuwa likitishia maisha ya rais huyo wa zamani. Nacho na chama cha Buhari APC kimetoa mwito kufanywa upelelezi wa kibinafsi wa vitisho dhidi ya maisha ya Buhari. Rais huyo wa zamani anaonekana kuwa mpinzani mkuu katika uchaguzi wa urais mwaka ujao. Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Ninaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Maafisa wa safari za ndege nchini Iran wanasema ndege moja ya abiria imepata ajali nje kidogo ya Teheran na kuua watu thelathini na tisa. Maafisa wanasema ndege hiyo ilianguka muda mfupi baada ya kuondoka Tehran jana kwenye barabara moja karibu na uwanja wa ndege wa Mehrabad. Ndege hiyo ya Iran aina ya Antonov 140 inamilikiwa na Sefahan Air na ilikuwa ikielekea Tabas, mji mmoja uliopo mashariki mwa Iran. Ripoti za awali zilisema kila mtu aliyekuwemo kwenye ndege hiyo iliyobeba abiria 40 na wafanyakazi wanane walikufa, lakini baadaye maafisa walisema watu tisa walinusurika. Msemaji wa jeshi la Ukraine hapo jana alikataa mwito wa usitishaji mapigano uliotolewa na waasi wanaotaka kujitenga na kujiunga na Russia, huku mapigano yakiendelea kwa kasi huko mashariki mwa Ukraine. Mapema jana, wanaotaka kujitenga walisema walikuwa tayari kusitisha mapigano ili kuzuia janga la kibinadamu huko mashariki mwa Ukraine lakini msemaji wa jeshi la Ukraine Andriy Lysenko alipinga ombi hilo na kutoa mwito kwa waasi kupandisha bendera nyeupe na kuweka chini silaha zao. Wanaopigania kujitenga walitofautiana wenyewe katika mwito huo, wakisema hapo jana kwamba usitishaji mapigano wowote lazima uwe kwa wote na kwamba serikali ya Ukraine haina uwezo wa kufikia mkataba na hivyo basi mazungumzo yeyote ya usitishaji mapigano hayana maana Unasikiliza sauti Amerika, Washington. Waziri mkuu wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan ameshinda uchaguzi wa kwanza wa urais wa moja kwa moja nchini humo kwa wingi wa kura hapo jana. Ushindi wa bwana Erdogan unaendeleza muungo mmoja wa uongozi wake katika siasa za Uturuki. Mwandishi wa VOA Dorian Jones ametuletea ripoti inayosomwa hapa na Aida Issa <mulia> Istanbul, wafuasi wa zairi mkuu Erdogan walianza kusherekea ushindi wake wa urais kabla hata matokeo rasmi kutangazwa. Bwana Erdogan alishinda takriban zaidi ya asilimia 50 ya kura, hiyo ikiwa chini ya matarajio ya kura za maoni, lakini zilitosha kumnyakulia ushindi wa kuwa rais wa kwanza aliochaguliwa moja kwa moja wa jamhuri hiyo katika historia yake ya miaka 91. Akizungumza kwenye mtaa wa Kasim Pasa ambao alikulia, bwana Erdogan alielezea ushindi wake kama hatua muhimu kwa taifa hilo. Daha ileri bir demokrasi onun standartlarini ulkemizde egemen kilmak icin mucadele, anasema madhali ni ngali hai, tutaendelea kulihudumia taifa letu, tutafanya kazi zaidi ili tuwe taifa linaloendelea kidemokrasia na amani itadumu katika taifa hili. Bwana Erdogan alifanya kampeni kwa kutaja rekodi yake ya miaka kumi na mbili kama waziri mkuu, ambayo ameweza kuibadilisha Uturuki kutoka kuwa mojawapo ya chumi dhaifu katika Ulaya na kuwa taifa lenye nguvu katika kanda hiyo. Mpinzani wake mkuu Ekmeledin Ishan Golu, ambaye aliwakilisha vyama viwili vya upinzani, anasema uchaguzi haukuwa wa haki. Kampanya adaletsiz, eshitsiz shartlarda, anasema kuwa siku 30 hazitoshi. Anasema ulikuwa ushindani ambao haukuwa wa haki kwa sababu hapakuwa na usawa katika nafasi za ushindani. Wafuatiliaji wa uchaguzi wa kimataifa pia walielezea wasiwasi juu ya ukosefu wa usawa katika vituo vya kupiga kura. Lakini ushindi wa bwana Erdogan, wafuatiliaji wanasema unaadhimisha mabadiliko makubwa baada ya maandamano nchini kote mwaka jana dhidi ya serikali. Bwana Erdogan aliahidi kuwa iwapo atachaguliwa atabadili mamlaka ya rais na kumfanya rais kuwa rais mtendaji. Wakosoaji wanasema hiyo ni njia ya kunyakua mamlaka na kudai kuwa ni hatua mpya ya Bwana Erdogan kuibadili nchi kwa taifa la kimabavu. Kwenye mitaa ya Istanbul kuna wasiwasi juu ya mustakbal wa Uturuki. Tayyip Erdogan Situation going bad maybe. That's why anasema Tayyip Erdogan that's anaunga why mkono upande wa Kiislamu. Hiyo ndio maana tuna wasiwasi hali ya Uturuki huenda ikawa mbaya, hii ndio maana siwezi hata kuzungumza. Bwana Erdogan ambaye ni Mwislamu alilenga kampeni yake zaidi kwa wapiga kura wa Kiislamu wenye msimamo wa kihafidhina. Kampeni hiyo imeongeza mgawanyiko ambao umekuwepo tayari huko Uturuki baina ya wa wahafidhina na wale wenye msimamo wa kadri katika jamii za Uturuki. Kuziba mwanya huo kunaonekana kwa jukumu kubwa na gumu litakalomkabili rais wa kumi na mbili wa taifa hilo la Uturuki. Unasikiliza Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa Laurent Fabius alikutana na viongozi wa Iraq na Kurdi wakati wa ziara yake jana huko Iraq, ambapo walizungumzia vita dhidi ya wanamgambo wa Kiislamu ambao wamedhibiti sehemu kadhaa za nchi hiyo. Mkutano huo ulifanyika huku Marekani ikiendelea na mashambulizi ya angani dhidi ya kundi hilo. Mwandishi wa VOA Edward Yeranian ametuandalia ripoti kutoka Cairo za Uingereza zilidondosha chakula na maji kwa maelfu ya Wayazidi waliokwama kwenye mlima Sinjar, saa chache baada ya majeshi ya Marekani kupeleka misaada kwa watu hao. Msaada huo uliwafikia watu waliotoroshwa makazi yao na ambao wamekwama kwenye mlima huo katika mazingira ya joto kali, bila maji wala bidhaa za kimsingi, huku Marekani ikiendelea na mashambulizi angani dhidi ya wanamgambo hao wa Kiislamu. Waziri wa masuala ya haki za binadamu wa Iraq Muhammad Al Sudani aliliambia shirika la habari la Reuters kwamba wanamgambo hao Islamu, wa kiislamu waliwaua kikatili wayazidi wapatao mia tano baada ya kukamata mji wa Sinjar na kwamba baadhi yao walizikwa wakiwa hai. Taarifa kutoka eneo hilo zilizotolewa hapo jana zinasema maelfu ya wakimbizi walihamishwa kutoka eneo hilo na wapiganaji wa kikurdi wanaoitwa Peshmerga wa hunak takdirat awaliya bitajawaz adad nazihin almilyon Mkuu wa kamati ya bunge inayohusika na masuala ya wakimbizi Kasem Al Araji aliwaambia wabunge hapo jana kuwa zaidi ya wasuni milioni moja wametoroka makazi yao katika miezi ya karibuni. Maalfu ya wasuni walitoroka baadhi ya maeneo ya mkoa wa Anbar mapema mwaka huu na maalfu ya Wakristo wakatorokea ya maeneo yaliyoko mashariki ya mji wa Mosul wiki jana. Akizungumza na waandishi wa habari katika mji mkuu wa Kurdi Erbil, waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa anezuru Iraq, Laura Fabius, akiwa na kiongozi wa Kurdi Masud Barzani alisema wanamgambo hao wa Kiislamu ni wenye siasa kali na ambao hawawezi kuwakubali watu wenye imani tofauti. group... Anasema watu wanataabika kwa sababu kundi hile la wanamgambo Islamic State limejaa chuki na linataka kuwaua wote wasio na maoni na imani sawa na wao. Naye bwana Barzani alishukuru Marekani na Ufaransa kwa msaada wao na kuashiria kuwa Wakurdi hawahitaji msaada wa washirika wao kupigana. Wanachotaka ni msaada wa silaha na uungaji mkono utakaosaidia wapiganaji wake Peshmerga kujilinda. Na kama mlivyosikia kwenye taarifa za habari za dunia hapo Marekani inajaribu kuelezea matokeo ya wa mkutano wa mawaziri wa jumuiya ya ushirikiano wa mataifa ya kusini mashariki mwa Asia ASEAN huko Myanmar kuwa pigo kwa juhudi za China kutopatia umuhimu mkubwa wa ugomvi wa visiwa katika bahari ya China huko kusini. Mwandishi wetu wa Bangkok, Steve Harman, ametuletea ripoti inayosomwa na Abdushakur Abud. China haikutajwa kwenye taarifa ya mwisho ya mkutano huo wa mataifa ASEAN, ingawa wakati wa mikutano ya jumuiya hiyo mnamo siku chache zilizopita, katika mji mkuu wa Myanmar, wajumbe walitafakari juu ya kukomesha vitendo vya uchochezi katika bahari ya China Kusini. Wazo hilo lilipendekezwa na serikali ya Washington na Manila ya Ufilipino. Licha ya China kupuuza pendekezo hilo, maafisa wa Marekani wanaeleza matokeo jumla ya mkutano ni mafanikio. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa Marekani John Kerry aliwaambia waandishi wa habari katika mji mkuu wa Myanmar, Naypyidaw, kwamba wakati wa mazungumzo yote yenye umuhimu amekuwa akisisitiza haja ya kuwepo na kanuni za madili inayobidi kuheshimiwa na kila upande katika bahari ya China Kusini, ikihusiana na madai yanayoingiliana ya umilikaji wa maeneo ya baharini yanayotolewa na mataifa kadhaa huru ya kanda hiyo. na nimeridhika kabisa kwamba ni matamshi ya kutia moyo yaliyopatikana katika taarifa iliyotolewa na mawaziri wa mambo ya nje wa ASEAN jana, ikiwa ni matokeo ya majadiliano yaliyounga mkono wazo la kutanzua mizozo hii kupitia njia amani na ubusara. Mwisho wa kumnukuu bwana Kerry. Kerry alitangaza kwamba namna taarifa ilivyoandikwa ni ya kuridhisha vya kutosha licha ya kwamba China inasuta wazo la kusitisha malumbano. Maandishi ya taarifa ya mwisho yanaeleza kwamba na nukuu, tunazihimiza pande zote zinazohusika kustahamiliana na kuepusha hatua zitakazokanganya zaidi hali ya mambo na kuhujumu amani, utulivu na usalama katika bahari ya China Kusini, mwisho wa kunukuu. Ingawa mazungumzo yamekuwa yakifanyika kuhusiana na kanuni za madili baharini, lakini kumekuwepo na maendeleo machache kabisa muhimu yaliyoweza kupatikana. Afisa wa cheo cha juu wa Marekani ananukuliwa akisema kwamba kufuatana na mazungumzo ya faragha kati ya wanadiplomasia, wasiwasi wa ASEAN kuhusiana na ugomvi wa mipaka umeongezeka kuliko wakati wowote wa ule. Mkutano huo wa kikanda wa ASEAN kuhusiana na usalama ulihusisha mataifa 27 ikiwa ni pamoja na Australia, China, India, Japan, Rusia na Marekani. China imekosoa kuhusika kwa Marekani katika swala la Bahari ya China Kusini ikidai Washington inazihimiza nchi kama vile Vietnam na Ufilipino kuchukua msimamo mkali zaidi kama sehemu ya juhudi za kurudisha jeshi la Marekani huko Asia. Waziri wa mambo ya nje za nje wa China Wang Yi alikutana na Bwana Keri kwa nusu saa jana, na aliwaambia waandishi wa habari wa katika mkutano huo wa ASEAN kwamba ni mapema kusonga mbele katika kutanzua ugomvi wa ardhi kwa misingi ya sheria za kimataifa. Aliwatuhumu wengine kwa kutia chumvi kuhusiana na kuongezeka kwa wasiwasi, huku kueleza kwamba nchi yake inajaribu kujizuia kuchukua hatua katika maeneo yanagombaniwa, akisema China inachochewa na mataifa mengine. Wanawake wa Tanzania waishio Marekani wameaswa kuhusu mstari wa mbele katika diaspora kuhakikisha wanapeleka maendeleo nchini mwao na kumwezesha mwanamke kujikwamua kiuchumi katika jamii na maendeleo. Hivi leo mwenzangu Mary Mgawe amezungumza na Rosemary Jairo, msimamizi wa dawati linaloshughulikia masuala ya diaspora katika Wizara ya Mambo ya Nje ya Tanzania, ambaye aliambatana na mke wa rais wa Tanzania, Mama Salma Kikwete, aliyezungumza na wanawake wa kitanzania hapa Washington DC. Kwanza, Rosemary alizungumzia umoja. Cha kwanza kabisa Mama Salma alichokizungumzia ni umoja. Umoja na mashirikiano baina yenu ili muweze kuwa kundi kubwa la kuweza kusaidia maendeleo nyumbani, katika nyanja mbalimbali mbali: afya, elimu uwekezaji na kumkwamua, kumuongezea uwezo mwanamke katika kufanya biashara na kufanya mambo ya maendeleo kule nyumbani. Changamoto kule nyumbani ni nyingi na haswa hususan wama wamechukua mlengwa wa elimu, afya pamoja na kumwezesha mama wa wanawake kujikwamua kiuchumi. Njia ambayo mimi naona kwamba mnaweza, watu wa diaspora hususan wanawake wa diaspora ni katika kutumia elimu zenu mlizonazo huku, ujuzi wenu mlio nao huku, mkaweza kusaidiana na vikundi vya wanawake vilivyopo kule nyumbani kwa, kwa kuwapa elimu ujuzi ambao mnao wa kuweza kufanya biashara zao katika njia ambayo ni sahihi zaidi. Tuseme kama kuna wengine wa taaluma ya elimu wakajitolea na kushuka kule nyumbani na kuweza kusaidia katika zile shule, katika uh, Teachers Training Colleges, katika uh, TRC zile za wilaya pale, katika kutengeneza labda mbinu za kufundisha na vilevile kwenye swala la ushirikishwaji nimeona pale mama pia amezungumzia, na wewe mwenyewe umehamasisha kidogo kuhusiana wakina mama walioko nje kuweza kujishirikisha katika swala la maendeleo. Lakini kwa upande wenu ni juhudi gani ambazo mnazifanya mna kuhakikisha sisi tulioko nje tunakuwa washiriki katika shughuli zinazofanyika nyumbani? Nikiongelea kutoka Wizara ya Mambo ya Nchi za Nje na Ushirikiano Mataifa, dawati ambalo nalisimamia mimi la maswala ya diaspora, kazi yetu kubwa ni kuratibu shughuli za wanadiaspora ili ziweze kuchangia maendeleo. Aa, kama utakumbuka kwamba tumehamasisha sana uhamasishaji wa jumuiya za Watanzania na kweli Marekani imeitikia wito. Uh, na sasa naona mlengwa mwingine, kuna taasisi ambazo ni za wanawake peke yake kama tano ladies uh, na kuna zingine pia naona zitaanza kuzaliwa sasa hivi, ekuwani hamasiko mkubwa. Kwa hiyo zile taasisi mnavyo zi, zianzisha mnavyozianzisha, mm, mnaratibu huko ubalozini, nakuja kuziandikisha ubalozini. Zikiwa kule ubalozini, sisi fursa zinazotokea tunatumia, tunawatumia mawasiliano eh? Mfano, kuna ajira mbalimbali ambazo kuwa natumiwa ambazo ziko nje ya Tanzania na zilizoko Tanzania, ninatuma kwenye balozi zetu zote pamoja na jumuiya za Watanzania ambazo zimejitambulisha nye serikali ya Tanzania, kwa sababu hatuwezi kujua wewe uko Minnesota huko Iowa, ukiwa peke yako inakuwa ni vigumu huyo. Mm. alikuwa ni Rosemary Jairo, msimamizi wa masuala ya diaspora kutoka wizara ya mambo ya nje nchini Tanzania, akizungumza na Sauti ya america hapa Washington DC. Ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Waziri Mkuu wa Uturuki, Recep Tayyip Erdogan, ameshinda moja kwa moja uchaguzi wa urais wa kwanza kuwahi kufanyika nchini humo na hivyo kuhakikisha ataendelea kuwa kiongozi wa Uturuki kwa miaka mitano ijayo. Jimbo la North Carolina nchini Marekani linaongeza juhudi zake za kuzuia uwezekano wa maambukizo ya virusi vya ugonjwa wa Ebola nchini Marekani. Jamhuri ya, ya Afrika ya Kati, CAR, imepata waziri mkuu wake wa kwanza kutoka dhehebu la Kiislamu. Mahamad Kamon, mshauri wa zamani wa masuala maalum kwa rais wa muda Katherine Samba Panza, ataongoza serikali ya mpito ambayo inataka utekelezwaji wa usitishaji mapigano uliotiwa saini mwezi uliopita baada ya mwaka mmoja wa ghasia za kimadhehebu. Vyombo vya habari vya Iraq vinasema vikosi vya jeshi vinavyomtii waziri mkuu Nuri Ali Maliki vimezingira nyumba ya rais Fuad Masum. Taarifa hizo zimetolewa mapema leo kwa saa za Iraq, huku ripoti zikizagaa kwamba jeshi la serikali limezunguka eneo lenye ulinzi wa juu linalojulikana kama Green Zone, huko Bagdad, ambalo lina majengo ya serikali nchini humo. Wapiganaji wa kikurdi wajulikanayo kama Peshmerga wanasema wameongeza udhibiti kwenye wilaya moja karibu na Erbil, mji mkuu wa wilaya Kurdistan nchini Iraq. Mwisho wa muktasari wa habari. Hali kadhalika matangazo yetu Kumekucha Afrika asubuhi ya leo. Ungana nasi tena hapo kesho saa 12 asubuhi, kwa saa za Afrika Mashariki, saa 11 huko Afrika ya Kati. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi Aida Isa msimamizi wa matangazo, ni mimi Astegidh Yuart na hivi leo hapa studio nimeshirikiana naye, naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunawatakia siku njema kutoka hapa VOA jiji kuu la Marekani, Washington DC.