Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA. Tunatangaza kutoka hapa Washington DC. Karibuni kwa matangazo yetu ya asubuhi yanaoanza saa 12, kwa saa za Afrika Mashariki, saa 11 huko Afrika ya Kati. Leo ni Jumanne, Agosti 12 mwaka 2014. Mimi ni Esther Githui-Ewart, na mimi naitwa mkamiti Kibayasi. na katika matangazo yetu asubuhi ya leo, Wakongo wa kabila la Banyamlenge wanaoishi hapa Marekani wakumbuka mauaji ya wenzao huko Gatumba, DRC. Tunakutana kila mwaka tarehe kama hizi tukijaribu kuongea na UN government, kusudi waweze kutusaidia kushika hao watu waliofanya hayo mauaji na katika habari nyingine marekani yashutumu makundi yanayopigana sudani kusini kwa kushindwa kuunda serikali ya mpito kwa wakati ni baadhi ya habari tulizokuandalia asubuhi ya leo msikilizaji jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo haya lakini kwanza habari za dunia na mkamiti kibayasi Katika habari za dunia asubuhi ya leo, wizara ya afya ya Nigeria inasema imethibitisha kesi mpya ya Ebola mjini Lagos, huku maafisa kutoka shirika la afya duniani WHO wakikutana kuzungumzia wa sheria za kutumia madawa ya majaribio ili kupambana na ugonjwa huo. Maafisa nchini Nigeria wanasema hivi sasa kuna kesi kumi zilizothibitishwa za virusi vya Ebola mjini Lagos na watu wawili wameshafariki. Nigeria, Liberia, Guinea na Sierra Leone wamekuwa wakitaabika kukabiliana na ugonjwa huo ambao umesababisha vifo vya zaidi ya watu mia tisa na sitini. Shirika la afya duniani limetangaza mlipuko huo kuwa janga la dharura la afya kimataifa. Maafisa wa kundi hilo kutoka kamati ya maadili inayohusika na madawa wamekutana huko Jiniva hapo jana kuzungumzia swala la matumizi ya dawa ya majaribio. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry amekosoa vikali makundi yanayopingana huko Sudani Kusini baada ya kushindwa kuunda serikali ya mpito kwa tarehe iliyowekwa, akisema hali hiyo itaumiza nchi katika taarifa yake ya jana Kerry alisema hakuna upande, serikali ya Sudani Kusini wala waasi walioshiriki kwenye mazungumzo ya amani kwa makini. Alisema katika muda wa miezi sita ya mazungumzo nchini Ethiopia, tarehe za mwisho zilikuwa zinapita tu bila makubaliano kutimizwa, huku watu wasio na hatia wakiendelea kufariki. Chini ya mkataba uliofikiwa mwezi Mei, rais wa Sudani Kusini Salva Kir na mpinzani wake wa kisiasa wa muda mrefu Riek Machar waliahidi kuunda serikali ya umoja ifikapo Jumapili iliyopita yaani Agosti kumi. Mapigano kati ya majeshi yanayowatii viongozi hao wawili yamesababisha vifo vya watu elfu kumi tangu mwezi Disemba mwaka jana. Rais wa Marekani Barack Obama anasema ni muhimu kwa Wairaki kuunda majeshi katika mapambano dhidi ya waasi wa Kiislamu wanaotishia kudhibiti maeneo ya kaskazini na magharibi mwa nchi hiyo. Bwana Obama aliwaambia waandishi wa habari hapo jana katika jimbo la Massachusetts kwamba utawala wake unaamini kuwa serikali ya Baghdad lazima ifanye kazi haraka kuunganisha jamii mbalimbali mbali za Wairaki. Aliwasii wale wanaofanya kazi ya kuunda serikali mpya waungane pamoja kwa amani kwa lengo la kuondoa kitisho cha wanamgambo wa Islamic State ambao wamedhibiti sehemu kubwa ya nchi na kupata upinzani mdogo sana. Umoja wa Mataifa ulisema jana kuwa hali ya maelfu ya Wairaq ambao wametoroka wanamgambo wa Kiislamu wa Islamic State huko kaskazini mwa nchi hiyo wana mahitaji makubwa, licha ya maelfu wengine kuondoka kwenye hifadhi yao milimani. Kutoka Umoja wa Mataifa, mwandishi wetu wa VOA Margaret Bashir ametuandalia ripoti, na usoma hapa na Aida Isa. Umoja wa Mataifa unasema zaidi ya watu laki sita na nusu wamepoteza makazi yao tangu magaidi wa Islamic State kuuteka mji wa kaskazini wa Mosul hapo mwezi Juni. Idadi hiyo imeendelea kuongezeka pale kundi hilo linaloonekana kuwa na msimamo mkali zaidi kuliko Al Qaida kuuteka maeneo zaidi huko kaskazini na magharibi mwa Iraq. Hali ni tete kwa maelfu ya watu kutoka kabila la Yazidi ambao wametorokea ya mlima wa kaskazini wa Sinjar, ambako wanaathirika kutokana na jua kali na ukosefu wa chakula. Wamekimbilia huko ili kutotoka vitisho vya kuuawa na kundi hilo la Islamic State iwapo hawatabadili dini na kuwa Waislamu. Kieran Dwyer, msemaji kutoka idara ya masuala ya kibinadamu ya Umoja Mataifa, aliwaambia waandishi wa habari kwa njia ya simu kutoka mji mkuu wa Wakurdi Irbil kwamba misaada ya dharura ya vyakula na maji inawafikia watu waliopo milimani. Pia katika saa sabini na mbili zilizopita maelfu wameshaondoka salama kutoka mlima Sinjar wakisaidiwa na vikosi vya kiusalama vya Kikurdi. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Wanachama wawili wa kundi la haki za binadamu la Human Rights Watch lenye makao yake hapa Marekani wanasema Misri imewapiga marufuku kuingia nchini humo kufuatia ripoti moja muhimu ya mauaji yaliyofanywa na majeshi mwaka jana. Maafisa wa kundi hilo akiwemo mkurugenzi mkuu Kenneth Roth na mkurugenzi mwenzake wa Mashariki ya Kati Sarah Leah Whitson walisema jana, maafisa wa Misri waliwaweka kizuizini usiku kucha kwenye uwanja wa ndege wa Kairo kabla ya kuwakatalia kuingia nchini humo kwa sababu za kiusalama. Roth alisema inaonekana serikali ya Misri haina nia ya kukabiliana na ukweli wa manyanyaso haya na wala haina nia ya kuwaajibisha waliofanya uhalifu huo. Rais wa Marekani Barack Obama ameidhinisha dola milioni kumi za msaada wa kijeshi ili kuisaidia Ufaransa kupambana na magaidi katika eneo la Sahel huko Afrika Magharibi. Akiwa kwenye mapumziko yake karibu na bahari ya Atlantic, Bwana Obama jana alisema kwamba hali ya dharura ambayo haikutegemewa inalazimu msaada kutolewa kwa Ufaransa wakati inapambana dhidi ghasi ya ghasia za waasi nchini Mali, Niger na Chad. Msaada huo wa fedha utatumika kwa huduma za anga na mafuta kufuatia maombi ya Ufaransa. Zaidi ya mwaka mmoja uliopita, Ufaransa ilianzisha operesheni nchini Mali iliyolenga kuwaondosha waasi wa Kiislamu ambao walidhibiti eneo hilo kwenye koloni la zamani la Ufaransa. Hivi sasa kukiwa na wanajeshi elfu tatu, Ufaransa imeongeza operesheni kote kwenye eneo hilo ikiwemo, chini, ikiwemo nchini Mauritania na Bukina Faso. Israel na Wapalestina wameanza mazungumzo mapya mjini Cairo yanayolenga kubuni sitisho la kudumu la mapigano ili kumaliza mapigano huko Gaza. Siku tatu za sitisho la muda la mapigano kati ya Israel na Wapalestina zilianza jana, wakati Misri ikiongoza mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja kati ya pande zinazopingana baada ya mgogoro wa mwezi mmoja ambao umesababisha vifo vya zaidi ya watu elfu mbili. Msemaji wa kundi la wanamgambo wa Hamas ambalo linaongoza Gaza, Sami Abu Zuhri alisema mashauriano hayo ni fursa ya mwisho kufikia makubaliano. Wapatanishi wa Israel bado hawajakutana ana kwa ana na ujumbe wa Palestina kwa sababu unaojumuisha kundi la Hamas, ambalo taifa la Kiyahudi linalitambua kundi hilo kama kundi la kigaidi. unasikiliza kumekucha afrika matangazo anakujia kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc na habari zilizobeba uzito wa juu asubuhi ya leo ni kuhusu mauaji ya gatumba huko drc ambapo wakongo wa Kongo, kabila la banyamlenge wanaoishi hapa marekani walikutana kwa siku mbili wiki hii hapa washington kwa kuwakumbuka waliowawa huko gatumba katika kambi wa ya wakimbizi ya umoja wa mataifa mwaka elfu mbili na nne baada ya walioathirika baadhi ya walioathirika wanaoishi hapa Marekani wanasema wanakutana kutoa pia wito wa amani huko mashariki mwa nchi yao. Abdu Shakur Abud amezungumza na Mchungaji Sito Horera wa kanisa la Tumaini Baptist na kwanza kamuuliza umuhimu wa mkutano huo. Tunakutana kila mwaka tarehe kama hizi, tukijaribu kuongea na UN government kusudi waweze kutusaidia kushika hao watu waliofanya hayo mauaji sasa. Nyi mnatafuta kushika watu wanaofanya hayo mauaji. Mtu atajiuliza huko mashariki ya Kongo watu wa kabila mbalimbali wameuawa, kwa nini mnafikiri kundi hili ni muhimu zaidi? Ndio, kuna watu wengi tu wengi, wengine wetu walikufa namna tofauti, na, na, na wanaendelea kufa mpaka leo. Lakini hao watu walikuwa refugee katika camp na walikuwa tayari katika mikono ya UN na wakauawa, watu kwa dakika chache wakauawa watu mia moja sitini na sita, iko genocide. Tunaita genocide kwa sababu walitarget hiyo kabila yenyewe, walikuwa pamoja na sehemu zingine na watu wengine, lakini wakatarget Wanyamulenge wenyewe hapo hapo. Na je, katika juhudi zenu mmepata jawabu yoyote kutoka Umoja wa Mataifa au kuambiwa kwamba watachunguza au kitu kama hicho? Walichunguza, walichunguza wakaona ya kwamba wameuawa hivyo, lakini hawajafanya kitu chochote kwa justice, hawajafanya kitu chochote kabisa. Na nini matarajio yenu kwa ujumla huko mashariki mwa Kongo? Ndio tunatarajia kusu, kuona wakishika hao watu wa, wakishika, Agathon Rwasa wakishika Pastor Habimana wenye walifanya walikubali ya kwamba wamefanya hayo mauaji wanaendelea kufanya kufanya business zao wanaendelea kufanya campaign za kuongoza Burundi na wana hiyo damu ya Wanyamlenge wote walioua wali hivyo, na Security Council inajua, Burundi government inajua, lakini hawajafanya kitu chochote. Kusudi wa warais ni miaka kumi, hawajachukuliwa hatua. Mna matumaini gani kwamba kutachukuliwa hatua kutokana na shinikizo leno? Ndio, ha- ha- hawajafanya kitu chochote, ndio maana tumekusanyika mara tena, tumekuja mara tena, tuendelee kuambia uh, UN tuendelee kuambia US government hata mpaka watatusikia. Naam. kuna ujumbe wowote ambao mtatoa kuhusu hali ya huko mashariki ya Kongo? Ndiyo, ninaweza sema kwamba kweli tunaendelea kuumia tukisikia kwamba watu wanauawa, wa, wana vibaya kwa kukosa amani. Tunaendelea kusikia y kwamba watu wanauawa kwa sababu ya ukabila. Tungesihi wakongomani wote wote wasi, wasikie kwamba ni wanadamu, ni wakongomani, kila mtu aishi kwa amani na mwenzake kwa sababu zamani tuliishi tuliishi vizuri pamoja. Tuendelee tukumbuke siku za zamani, tuishi vile vile kama wababu walivyoishi. Tuishi kwa amani, watoto waende shule, wazazi waende kazini, wafanye biashara kama kawaida. Hayo ndiyo maombi yetu, na nchi iendelee. Kwa sababu mahali pengine hapa hata hapa Marekani tunaishi makabila tofauti, lakini hakuna mtu mwenye anashughulika na, na, na, na, na, na business za mwingine kwenda kumuua usiku. Ombi letu ni kwamba wakongomani watusikie, Tuishi kwa amani, tufanye business kwa amani na tuna nguvu za kufanya hivyo. Ni mchungaji Sito Horera wa kanisa la Tumaini Baptist akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington. Nasikiliza Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili yanayokujia kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Rusia inasema inapeleka msaada wa kiraia kwenye eneo tete la mashariki mwa Ukraine katika kushirikiana na Kamati ya Kimataifa ya Msalaba Mwekundu, lakini shirika la kutoa msaada katika taarifa yake ya jana ilisema hakuna mkataba wowote juu ya ushiriki wa Rusia na kwamba taarifa za kina zinahitajika kuwekwa wazi kabla ya operesheni yoyote kuweza kusonga mbele. Maelfu ya watu huko Ukraine, eneo la mashariki, wanaozungumza lugha ya Kirusi wanaripoti kuwa na uhaba wa maji msaada wa madawa pamoja na umeme huku majeshi ya Ukraini yakipambana na waungaji mkono wa Rasia wanaotaka kujitenga ambao pia wanataka kuunda eneo linalojitawala lenyewe karibu na mpaka wa Rasia. Ufyatuaji risasi uliofanywa na polisi mmoja na kusababisha kifo kwa kijana mweusi wa Kimarekani asiyekuwa na silaha umezusha maandamano na ghasia katika jimbo la Mizuri hapa Marekani. Watu wasiopungua thelathini na wawili walikamatwa baada ya ghasia za Jumapili usiku karibu na mji wa Ferguson kwenye kiunga cha Mizuri. Maafisa wa polisi wanasema watu hao watakabiliwa na mashtaka kwa makosa mbalimbali, ikiwemo mbali, shambulizi uhalifu pamoja na wizi. Ghasia zilizuka baada ya wa waandamanaji kukusanyika kuomboleza karibu na eneo la tukio hilo. Picha za televisheni zinaonyesha umati wa waandamanaji ukikabiliana na mstari wa polisi wa kutuliza ghasia. Baada ya maandamano ya awali kutawanyika, kundi la waandamanaji lilionekana likipora maduka na kuchoma moto kituo kimoja cha mafuta. <muchilis> Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka hapa Sauti Amerika, Washington DC. Na tukirejea katika ripoti za waandishi wetu, rais wa Iraq Fuad Masum hapo jana alimteua mwanasiasa mkongwe wa dhehebu la Shia Haidar Abadi kuunda serikali mpya baada ya mvutano mrefu na waziri mkuu anayeondoka Nuri al Maliki, ambaye amekataa kuondoka madarakani. Mara tu baada ya uteuzi huo, bwana Maliki alionekana kwenye televisheni akiwa na wanasiasa wa kundi lake akisisitiza kuwa hatakubali uteuzi huo na kwamba yeye Maliki atabaki kuwa waziri mkuu. Mwandishi wa VOA Edward Yeranian anaripoti kutoka Cairo fi Kukataa kwa kundi la kisiasa la Bwana Maliki kukubali uteuzi huo kulikanganya wachambuzi wa kisiasa kuhusu hali ya baadaye. Matukio kadhaa ya kisiasa yalianza kabla ya uteuzi wa bwana Abadi, huku vyombo vya habari vya Iraq vikiripoti kuwa maafisa wa ulinzi watiifu kwa waziri mkuu anayeondoka Nuri al-Maliki wamepelekwa katika eneo lenye ulinzi mkali huko Iraq lijulikanalo kama Green Zone. Televisheni ya Asharkia iliripoti kuwa walinzi wa rais pia walikuwa katika hali ya tahadhari kulinda makao yake alipokuwa anateua waziri mkuu mpya. Baadhi ya waandishi wa habari wa Iraq walikuwa wamebashiri kwamba bwana Maliki angezuia uteuzi huo, lakini uliendelea kama ilivyopangwa katika liitilaf... hotuba yake kupitia televisheni, Maliki alimshutumu Rais Fuad Masum kwa kukiuka katiba kwa kuchelewesha uteuzi wa waziri mkuu mpya. Alitoa mwito kwa mahakama ya juu ya Iraq kumshinikiza Bwana Masum kuteua kundi analoongoza la kisiasa kuunda serikali jipya kwa sababu lina viti vingi bungeni. Televisheni ya Al Arabiya iliripoti kwa majaji watatu kati ya wanane katika mahakama hiyo ya juu walikuwa wametoa uamuzi unaoegemea upande wa Maliki baada ya kushauriana kwa haraka kwa njia ya simu, lakini uamuzi wao huna athari kwa sababu waziri mkuu mpya ni mwanachama wa muungano wa kundi la kisiasa la Maliki. Peter Haring wa taasisi ya kimataifa International Crisis Group anasema suala la nani anaongoza serikali si muhimu kuliko sera atakazobuni na kutekeleza. Anasema Maliki ni mwakilishi mzuri wa utamaduni wa kisiasa huko Iraq. Kwa hiyo anachotakiwa kufanya waziri mkuu mpya ni kusahihisha makosa yote yanayojitokeza. Na ripoti mpya inasema vijana wengi wanaoondoka Eritrea kutokana na utawala wa kimabavu, hali ya jumla ya kutoridhika, pamoja na huduma ya muda mrefu kwa taifa wanayolazimishwa kutoa. Kundi la kimataifa la kukabiliana na mizozo International Crisis Group linatoa mwito wa hatua kuchukuliwa ndani ya nchi pamoja na nje kupunguza idadi ya vijana wanaoondoka nchini humo. Mwandishi wa VOA Jody Kapwa ametuandalia ripoti inaosoma hapa na Aida Isa. Vijana wengi wa Kiafrika wanaondoka kutoka bara hilo wakitumai kutafuta ajira na maisha bora kwingineko lakini kundi la International Crisis Group ICG linasema kuondoka kwa wingi vijana wa Eritrea ni tatizo kubwa la dharura. Taasisi hiyo inaeleza kwamba maombi ya serikali ya Eritrea ya watu kuacha kando mahitaji yao kibinafsi na kujitoa mhanga kwa masilahi ya taifa yanasababisha wengi kuondoka. Dr Cedric Barnes ni mkurugenzi wa mradi wa ICG huko pembe ya Afrika. Chanzo kikuu kwa sasa inaonekana ni kwamba watu wamechoshwa kutumikia idara ya jeshi la kujenga taifa, ambapo watu wanatakiwa aidha kujiunga na jeshi au kufanya kazi katika daraja mbalimbali za serikali kwa pato duni na bila kuwa na uwezekano wa kuachiliwa kuondoka. Tunaona watu wakitumia miguu yao ili kukimbia maombi hayo ya serikali, Banza anasema. Wengi wanahatarisha maisha yao kwa kufanya hivyo. That Bila shaka hilo ni jambo linalotendeka katika experience kila hatua ya safari yao ndefu Where... wanahatarisha maisha yao na hata mwishoni mwa safari yao pale wanalazimika kujazwa katika maboti ili kuweza kuwasili katika mwambao wa Ulaya Kusini, hasa huko Malta na Utaliana, ambako maboti haya huzama na mara nyingi kuwazamisha wengi wao. Lakini maisha yao yako hatarini hata kabla ya kupanda maboti hayo. Inawabidi wasafiri kupitia maeneo yasiyo na utawala wa kisheria na hatari huko Sudan na Libya. Kwa mfano, Bans anasema kwa muda sasa, vikosi vya Eritrea vimekuwa vikizuia uvukaji wa mipaka kwa hata kufetua risasi inapohitajika. Hapo awali serikali ilijaribu kukandamiza uhamiaji, kisha Bans anasema iliona kuna faida ya kiuchumi kutokana na fedha ambazo wahamiaji wanawatumia familia zao nyumbani, na hivyo kutoza ushuru wa asilimia mbili kwa wahamiaji. Lakini Bans anasema hiyo haitatanzua matatizo ya muda mrefu. They are losing their working population. They are losing the relatively scarce human capital that Eritrea has. Wanapoteza raia wanaoweza kufanya kazi, wanapoteza nguvu ya watu walio haba huko Eritrea. Hii inadhuru jeshi hadi huduma za kitaifa na kadhalika, familia hasa wale wenye mashamba na shughuli nyingi za uzalishaji ambazo zinahitaji nguvu kazi. ICG inasema kutokana na changamoto hiyo, Eritrea pia inapaswa kutafuta msaada kutoka kwa Umoja wa Ulaya na Umoja wa Mataifa ili kusaidia kukarabati uchumi wa taifa hilo kwa kubuni ajira zaidi kwa vijana. Unasikiliza sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Ugonjwa wa Ebola kufikia sasa umeua watu 900 katika nchi nne ne za Afrika Magharibi. Nchi nyingine zinachukua tahadhari. Serikali ya Ivory Coast sasa imezuia shirika la ndege la kitaifa Air Cote d'Ivoire kwenda katika nchi zilizoathiriwa. Hatua hiyo ni sehemu moja tu ya hatua kadhaa zilizotangazwa na Ivory Coast hapo jana zikilenga kukinga taifa hilo na kirusi cha Ebola mwandishi wa VOA Anne Look anaripoti kutoka Dakar kwamba huku Nigeria ikiendelea kuripoti kesi mpya za Ebola kutokana na msafiri kutoka Liberia ambaye aliwasili nchini humo mwisho wa Julai, nchi nyingine zimeanza kuchukua hatua za tahadhari. Huko Ivory Coast, serikali imesema shirika la kitaifa la ndege ya Cote d'Ivoire halitakwenda katika nchi zilizoathirika kuingiza watu huko Abijan nchi hiyo pia imepiga marufuku ndege zote kuingiza watu huko Ivory Coast kutoka nchi zilizoathiriwa na Ebola. Mpaka sasa Ivory Coast haijaripoti kesi zozote za Ebola. Msemaji wa serikali Bruno Kone anasema wanataka hali ibaki hivyo. Donc, uh, il faut absolument maintenir cette vigilance au niveau Anasema nchi nyingine zimepata maambukizo kutokana na safari za angani. Anauliza, ikiwa hali hiyo imetokea Nigeria, uh, uh, na nchi iliyo mbali na kitovu cha Ebola kuliko Ivory Coast, nini kitazuia mgonjwa wa kuingia ndege kutoka Monrovia au Freetown kushuka huko Abidjan? Serikali inasema pamoja na marufuku ya wasafiri kutoka nchi zilizoathiriwa maafisa huko Abijan watakuwa wakiwakagua abiria wote wanaoingia nchini humo kwa kuwapima joto la mwili wakitumia vifaa vya kujikinga. Joto kali mwilini ni mojawapo ya dalili za mwanzo za ugonjwa wa ibola, na mara ya dalili zinapojitokeza, huyo mtu anaweza kuambukiza watu wengine. Pia wanaweza kuambukizwa kwa kugusa aina yoyote ya majimaji ya mwili yanayotoka kwa mgonjwa huyo. Inaweza pia kuchukua hadi siku ishirini na moja kwa dalili hizo kujitokeza. Kwa hiyo ni rahisi sana kwa mtu anayeonekana kuwa katika afya nzuri kuingia ndege na kuingia nchi nyingine. Hata hivyo, kitisho cha maambukizo ya ebola sio tu kupitia kwa wasafiri wanaotumia ndege. Ivory Coast inapakana na nchi mbili kati ya nne zilizoripoti maambukizo ya ebola, nazo ni Liberia na Guinea. Waziri wa afya wa Ivory Coast Dr. Remond Goudou Koffi anashauri wananchi wachukue hatua za kujikinga. Anashauri wasile nyama za wanyama mwitu, wanawe mikono na waache kusalimiana kwa mikono na kukumbatiana. na ufuatau sasa ni muktasar wa habari. Wizara ya afya ya Nigeria inasema imethibitisha kesi mpya ya Ebola mjini Lagos, huku maafisa kutoka shirika la afya duniani WHO wakikutana kuzungumzia sheria za kutumia madawa ya majaribio ili kupambana na mlipuko huo. Maafisa nchini Nigeria wanasema hivi sasa kuna kesi kumi zilizothibitishwa za virusi vya Ebola mjini Lagos na watu wawili wameshafariki. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry amekosoa vikali makundi yanayopingana huko Sudani kusini baada ya kushindwa kuunda serikali ya mpito kwa tarehe iliyowekwa, akisema hali hiyo itaumiza nchi. Katika taarifa yake ya jana, Keri alisema hakuna upande wowote, si serikali ya Sudani kusini wala waasi walioshiriki kwenye mazungumzo ya amani kwa makini Rais wa Marekani Barak Obama anasema ni muhimu kwa Wairaq kuunda majeshi katika mapambano dhidi ya waasi wa Kiislam wanaotishia kudhibiti maeneo ya kaskazini na magharibi mwa nchi hiyo. Bwana Obama aliwaambia waandishi wa habari hapo jana katika jimbo la Massachusetts kwamba utawala wake unaamini kuwa serikali ya Bagdad lazima ifanye kazi haraka kuunganisha jamii mbalimbali mbali za Wairaq. Wanachama wawili wa kundi la haki za binadamu la Human Rights Watch lenye makao makuu hapa Marekani wanasema Misri imewapiga marufuku kuingia nchini humo kufuatia ripoti moja muhimu ya mauaji yaliyofanywa na majeshi mwaka jana. Kundi maafisa wa kundi hilo akiwemo mkurugenzi mkuu Kenneth Roth na mkurugenzi mwenza wa Mashariki ya Kati Sara Lia Witson wanasema maafisa wa Misri waliwaweka kizuizini usiku kucha. Ifuatayo sasa ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea msimamo wa serikali ya Marekani. Marekani ina nia dhati ya kutokomeza mila inayosababisha madhara mabaya kutokana na kukeketwa kwa wanawake. Takriban wanawake na wasichana milioni 140 kote duniani wamekumbwa na ukiukaji huu wa thamani ya mili yao, kwa mujibu wa shirika la kimataifa la kuhudumia watoto UNICEF, karibu wasichana elfu thelathini walio chini ya umri wa miaka 15 wako katika hatari ya kukeketwa katika mwongo unaokuja. Mila hii inafanyika zaidi katika nchi ishirini na tisa ikiwemo nchi zilizo magharibi, mashariki na kaskazini mashariki mwa bara la Afrika, pamoja na nchi za bara la Asia na mashariki ya kati. Madhara yake yanategemea zaidi na kiwango gani mtu anakatwa na kupelekea matatizo makubwa ya kiafya, kiakili na kimwili. Marekani ina nia dhati kumaliliza kukeketwa kwa wanawake katika juhudi zake za kulinda na kuendeleza mbele haki za wanawake na wasichana kote duniani. Mkakati wa Marekani wa kuzuia na kukabiliana na ghasia kwa misingi ya jinsia duniani ulianzishwa mwaka elfu mbili na kumi na mbili hasa ikitambua ukeketwaji kwa wanawake kama mila inayosababisha madhara makubwa na kuchukuliwa kama ghasia za jinsia. Hivi karibuni, pia Marekani iliimarisha namna ya kutoa ripoti juu ya suala hili katika ripoti zake za mwaka za masuala ya haki za binadamu. Marekani inaunga mkono sheria za nchi zinazopinga zoezi hilo la ukeketwaji inashiriki pia katika kundi la wahisani wa kupambana na tabia hiyo ili kujadili namna ya kuratibu njia bora za msaada wa kutokomeza ukeketaji, na inajihusisha katika jumuiya ya kiraia kupitia mitandao ya kijamii na kuwafikia umma ili kumulika kazi inayofanywa kuwaelimisha na, na kuwekeza katika wasichana juu ya njia muhimu za kuzuia ukeketwaji. ni tahariri ya Sauti Amerika ambayo imeelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Tumekamilisha matangazo yetu Kumekucha Afrika Asubuhi, yaliyoungana nasi tena hapo kesho saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa 11 alfajiri Afrika ya Kati. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi Aida Isa, mimi ni msimamizi wa matangazo haya na hapa studio nimeshirikiana naye Mkamiti Kibayasi. Tunawatakia siku njema kutoka studio zetu za Sauti Amerika hapa jiji kuu la Marekani,