Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Mimi ni Mary Mgawe na mimi ni Sandei Shomai, tukikaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumanne, Agosti 12 mwaka 2014, ambapo tunasikika pia katika mita bend za masafa mafupi 19 na 22. Karibuni. Katika matangazo yetu hivi leo tunakuarifu kuwa nchini Tanzania, umoja wa Ukawa wamtaka Rais Kikwete kusitisha vikao vya bunge la katiba, watishia kufanya maandamano nchi nzima. Kulikoni? tunamtaka Rais Kikwete asitishe bunge maalum la katiba lisiendelee kufuja fedha za watanzania maskini. Hivyo ni vidokezo vya habari zetu za leo, mpenzi msikilizaji, lakini kwanza akaa tayari kukuletea habari za dunia. Shirika la afya duniani WHO limesema ni sahihi kuwapa wagonjwa wa Ebola madawa ya majaribio kujaribu kupambana na mlipuko mbaya wa ugonjwa huo uliozuka Afrika Magharibi. Shirika hilo la Umoja wa Mataifa limesema leo matumizi ya madawa hayo lazima yafanyike kwa maelezo sahihi, uhuru wa matumizi, usiri na heshima kwa mwathiriwa, hifadhi ya hadhi ya mtu na kujihusisha katika jamii. WHO ilifanya mdahalo juu ya mada hiyo siku hiyo hiyo ambayo maafisa wa Liberia walisema wanatarajia kupata haraka madawa ya majaribio kutoka shirika la Marekani kuwatibu madaktari wawili walioathiriwa na virusi vya Ebola. Dawa hiyo inajulikana kama MAP, haijafanyiwa majaribio ya usalama kwa binadamu. Askari watatu wa kulinda amani ya Umoja Mataifa kutoka nchini Tanzania wamefariki dunia na wengine wawili kujeruhiwa vibaya katika ajali ya gari huko katika mbuga ya wanyamapori ya Virunga karibu na Rwindi nchini DRC. Askari hao waliondoka Beni kuelekea Goma, sehemu wanakosaidia jeshi la serikali ya DRC kupambana na waasi wa ADF nalu kwenye misitu miezi sita sasa. Miili ya askari hao imefikishwa Goma kwa helikopta ya kijeshi ya Umoja wa Mataifa, ikiandaliwa kupelekwa nyumbani Tanzania kwa mazishi na jimbo lenye utata wanda, lenye utawala wake wa ndani huko Somalia la Puntland limevunja ushirikiano wake wote na serikali kuu ya kuhusiana na mambo na mpango wa kuunda serikali mpya ya mfumo wa shirikisho katikati mwa nchi. Puntland imesema serikali kuu inataka kutoa sehemu ya ardhi yake kwa ajili ya taifa hilo jipya. Wachambuzi wanaonya kwamba ugomvi huu mpya unaweza kurudisha nyuma juhudi za kuleta amani huko Somalia na mwandishi wetu Muhamed Yusuf anatuarifu katika taarifa inayosomwa hapa na Meri Mgawe. Mwishoni mwa mwezi uliopita, serikali ya shirikisho la Somalia na wawakilishi kutoka majimbo ya kati walitia saini nyaraka zinazoeleza kuwa viongozi wa maeneo ya Galgudud na Mudug watafanya kazi pamoja ya kuunda utawala mpya. Katika taarifa ya mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kwa ajili ya Somalia, Nicolas K alipongeza hatua hiyo, lakini alionya kuhusu changamoto zinazoweza kuwakabili viongozi. K aliwahimiza viongozi kutatua tofauti zao kupitia mdahalo na mashauriano na kuhusisha viongozi wote wa ukoo, wanawake na makundi ya kiraia. Siku chache baadaye, Puntland ilikata mahusiano yote na serikali ya Mogadishu juu ya kuundwa serikali mpya. Katiba ya Somalia inaruhusu majimbo mawili au zaidi kuunda mfumo wa utawala wa shirikisho. Tatizo linalojitokeza hivi sasa ni kwamba jimbo la Galguduk linapatikana ndani ya maeneo yanayodhibitiwa na, na serikali ya Mogadishu, wakati jimbo la Muduk limegawanyika, ambapo upande mmoja uko katika ardhi inayodhibitiwa na Puntland. Mwanasiasa wa Puntland Muhamed al Hashi anasema Mudug iligawanywa sehemu mbili miaka ishirini kutokana na vita vikali vya ukoo na itakuwa vigumu kuunganisha tena majimbo hayo mawili. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Ulaya inaongeza msaada wake kwa maelfu ya raia wa Iraq wanaokimbia ghasia za wanamgambo wa Kiislamu Islamic State kaskazini mwa Iraq. Uingereza na Ufaransa zilidondosha maji, chakula na taa zinazotumiwa kwa mwanga wa jua katika mlima Sinjar hii leo kuwasaidia wakimbizi wa Yazidi na watu wengine wa madhehebu walio wachache waliokwama kwenye maeneo ya mlimani. Uingereza imesema inatuma karibu msaada wenye thamani ya dola milioni saba kaskazini mwa Iraq na kupeleka ndege zinazoweza kufanya uchunguzi wa hali ilivyo kwenye eneo la chini. Ujerumani inatarajia kutuma vifaa visivyoweza kusababisha maafya maafa, magari, vifaa vya kumulika usiku na vigunduzi vya mabomu katika eneo hilo, wakati Umoja wa Ulaya umeahidi msaada wa dola milioni saba. Lakini mkuu wa masuala ya kibinadamu wa Umoja wa Ulaya Christina Georgieva ameonya kuwa kuwasaidia wale waliokwama kwenye kilele cha mlima sio tatizo la pesa, bali ni jinsi ya kuwafikia kwa msaada wa jeshi la Wakordi kwenye eneo hilo zaidi ya wa wakimbizi elfu ishirini waliweza kutoroka Sinjar katika siku chache zilizopita, lakini maelfu zaidi bado wapo wakiwa na upungufu wa chakula na maji. Wajumbe wa Israel wanasema hakuna maendeleo yoyote katika mazungumzo na Hamas yanayosimamiwa na Misri juu ya jinsi ya kumaliza mapigano katika ukanda wa Gaza. Maelezo yaliyotolewa na afisa wa juu wa Israel yalikuja leo Jumanne, Siku ya pili ya saa sabini na mbili za sitishi la mapigano ambao linaendelea sasa. Wasuluhishi kutoka Israel na Hamas wamekuwa wakifanya mazungumzo ya sio ya moja kwa moja huko Cairo yanayolenga kutafuta suluhisho la kudumu. Tofauti kati ya makundi hayo mawili inaendelea kuwa kubwa, na maafisa wa Israel wanasema wanatarajia kupata maendeleo mazuri wakati wa kikao cha mvutano hii leo. Shirika la Human inasema Rais Abdul Fatah Elsisi wa Misri achunguzwe kwa uwezekano wa kukiuka haki za binadamu kwa kuhusiana na mauaji ya mamia ya waandamanaji mwaka jana huko Cairo. Katika ripoti mpya hii leo shirika hilo linaeleza mahitimisho ya uchunguzi wa mwaka mzima kutokana na wiki sita za msako mkali dhidi ya waandamanaji ambao walikuwa wakipinga kuondolewa kwa kiongozi uzamani, Morsi, wa zamani Muhamed Morsi, zaidi ya watu elfu moja waliuawa katika kile Human Rights Watch inachosema ni mauaji makubwa ya waandamanaji huko Misri wakati polisi na wanajeshi walipotumia kwa dhamira kabisa nguvu kupita kiasi. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na katika habari tulioipa uzito wa juu hivi leo ni kuhusu huko nchini Tanzania, viongozi wanaounda kundi la Umoja wa Katiba ya Wananchi UKAWA wametishia kufanya maandamano ya nchi nzima iwapo Rais Jakaya Kikwete hatositisha vikao vya bunge maalumu la katiba vinavyoendelea sasa. Mwandishi wetu Dina Chale anatupasha zaidi kutoka Dar es Salaam. Viongozi hao James Mbatia wa NCCR Mageuzi, profesa Ibrahim Lipumba wa CUF na Freeman Mboe wa CHADEMA wamesema UKAWA inaamini kwamba hakuna katiba itakayotengenezwa kwa kudharau maoni ya wananchi na bila kuwa na maridhiano. Hivyo, kuendelea na bunge maalum la katiba kama inavyofanyika sasa ni kupoteza fedha nyingi za walipa kodi. James Mbatia amesoma azimio hilo mbele ya waandishi wa habari jijini Dar es Salaam hii leo. Tunamtaka rais Kikwete asitishe bunge maalum la katiba lisiendelee kufuja fedha za Watanzania maskini wanaopigania katiba mpya iwapatie matumaini ya kuongozwa na kujitawala wanavyotaka. Iwapo Rais Kikwete atashindwa kutumia mamlaka yake kusitisha bunge maalum la katiba, Ukawa tutawaongoza Watanzania kupaza sauti zao zaidi kupinga najisi inayotiwa kwenye maoni yao kupitia maandamano na mikutano ya hadhara nchi nzima. Kiongozi mwingine wa UKAWA Profesa Ibrahim Lipumba amesisitiza kwamba rais alifanya makosa makubwa kuvunja iliyokuwa Tume ya Mabadiliko ya Katiba kabla ya kumalizika kwa mchakato wa upatikanaji wa katiba mpya nchini Tanzania, huku mwenyekiti wa CHADEMA taifa Freeman Mbowe akilalamikia alichodai kuyumba kwa uongozi wa nchi katika kipindi hiki muhimu kwa mustakabali wa taifa. Sababu kubwa ilikuwa CCM hawataki kuheshimu maoni ya wananchi. Kwa sisi msimamo wetu, msimamo wetu ni kwamba maoni ya wananchi kama yalivyoratibiwa na tume ya mabadiliko ya katiba, mambo ya msingi yaliyopendekezwa, tuweze kuyatumia na tuweze kuyaheshimu, na tupate katiba inayotokana na maoni ya wananchi. Nchi iko kwenye kitu tunachoita kizungu autopilot, na ndege inapokuwa kwenye autopilot ni kwamba haina kiongozi, hakuna process sensitive. Katika katika mchakato wa siasa na uongozaji un wa nchi, kama uandikishaji wa katiba ni sensitive process, na ni lazima kiongozi mkuu awe on top of the business all the time. Kundi la UKAWA linalojumuisha wanachama wa vyama vya siasa vya upinzani limesusia vikao vya bunge maalum la katiba tokea kuanza tena Agosti tano mwaka huu kwa madai kwamba rasimu ya katiba inayojadiliwa siyo iliyopelekwa bungeni na iliyokuwa Tume ya Mabadiliko ya Katiba, mgogoro mkubwa ukiwa kwenye muundo wa muungano wa Tanganyika na Zanzibar. Nikiripoti kutoka Dar es Salaam kwa niaba ya Sauti ya Amerika, mimi ni Dina Chahali. Karibu kwa VOA mtandao wa afya Afrika, shirika la habari linalowafikia waafrika milioni 50 kila wiki. Tunakuletea habari muhimu na za kuaminika kuhusu afya na nyinginezo. Tutakuuliza, ungependa kufahamu nini juu ya afya, na kukupasha juu ya matatizo no ya afya yanaokabili jamii yako. VOA mtandao wa afya Afrika, tovuti yetu wwwvoa swahilicom Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Ukraine yasema haitaruhusu msafara wa magari mia mbili yaliyobeba misaada ya kibinadamu kutoka Rusia kuingia nchini humo. Maafisa wa Ukraine walisema leo msafara huo hautaruhusiwa kwa sababu haujaratibiwa na kamati kima ya kimataifa ya Msalaba Mwekundu na inaweza kuwa kisingizio cha Rusia kupeleka majeshi kwenye eneo linaloshikiliwa na wanaotaka kujitenga. Valery Chaki, naibu mkuu wa utawala wa urais wa Ukraine, amesema serikali yake haifikirii kuruhusu msafara huo kuingia Ukraine. Amesema mizigo ya Rusia itawekwa kwenye magari yaliyotolewa na Msalaba Mwekundu ambao wanahusika na uratibu na, na kusafirisha misaada mashariki mwa Ukraine. Wizara ya mazingira ya Afrika Kusini imetangaza mipango ya kuhamisha vifaru mia tano kutoka hifadhi ya wa wanyamapori pori ya Kruger katika mpango wa kupambana na ujangili. Uamuzi uliotangazwa hii leo unaadhimisha uhamishaji mkubwa wa kwanza wa wanyama hao toka kwenye hifadhi hiyo tangu mwaka 1997. Msemaji wa hifadhi ya wanyama wa Afrika Kusini, Sans Parks, Isaac Fahala, amesema majangili wameua zaidi ya vifaru 400 huko Kruger mwaka huu. Fahala amesema waliomba ruhusa kwa serikali hao kama sehemu ya juhudi zao kuwalinda wasiendelee kuteketea. Rambirambi zinaendelea kutolewa kwa ajili ya mcheza filamu wa Marekani Robin Williams ambaye alikutwa amefariki dunia nyumbani kwake California, ikiwa imethibitika kuwa amejiua. Alikuwa na, na umri wa miaka 63. No, taarifa ya mwandishi wake ilisema Williams amekuwa akipambana na msongo wa mawazo, ilijulikana kwa muda mrefu alikuwa na tatizo la ulevi na madawa ya kulevya. Ni mwezi uliopita tu alikwenda kwenye kituo cha kusaidia watu kuachana na ulevi. Kwa miaka kadhaa, Williams akiwa kwenye fani ya televisheni na uigizaji filamu, aliwapa furaha watu wa kila umri. Alishinda tuzo kwa filamu kadha wa kadha, ikiwa ni pamoja na Mrs Doubtfire, Good Morning Vietnam na Goodwill Hunting ambayo ilimpa ushindi wa mcheza filamu bora msaidizi mwaka 1998. Rais wa Marekani Barack Obama amemsifu Williams kuwa ni mtu mwenye kipaji cha pekee ambaye aligusa kila eneo la roho ya binadamu. Asante sana Sande Chomari. Na baada ya taarifa hiyo ya habari, basi msikilizaji, idhaa yetu ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika imepata habari ya kifo cha Bi Amina Zuberi kilichotokea huko mjini Mombasa, Kenya. Bi Amina Zuberi alikuwa mwanaharakati wa masuala ya wanawake huko Mombasa, na alikuwa akichangia mara kwa mara kutoa maoni katika idhaa yetu ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Tunapenda kutoa salamu za rambirambi kwa familia yake na kumwomba Mungu amweke mahali pema peponi. <tune> Sasa basi tuelekee huko DRC, ambako shirika moja la kutetea haki za binadamu huko Beni nasema watu 160 wamenusurika kutoka mikononi mwa waasi wa Uganda ADF kufuatia operesheni za kijeshi eneo hilo ambazo zimedumu miezi sita. Austeri Marivika anaripoti zaidi kutoka Goma. Akizungumza na idhaa hii kwa njia ya simu, Paluku Ngaha Ngondi, kiongozi wa shirika moja lenye kutetea haki za binadamu CRDH inalokuwa na makao yake eneo la Oicha amesema kwamba takribani watu mia moja sitini wamenusuru maisha yao kutoka katika mikono ya waasi wa ADF, Alliance Democratic Forces, wakiwa ni waasi kutoka Uganda wapatikanao kwenye ardhi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambao hivi sasa miezi sita jeshi la serikali linaendelea kupambana nao. Watu ambao wametoroka wamekuwa mpaka hivi tumedadisha, mia moja na makumi sita na hali yao kwa kweli sio nzuri kwa sababu wanasema kama walikuwa wakifanyuzwa makazi kwa kinguvu huko, walikuwa wakipigwa fimbo kiolela, na wanawake wote wakubwa na wadogo waliweza kubakwa kiolela na hawa wanamgambo wa ADF. Kuna hata wanawake wa, wa ile ambao walikuja na mimba, na kati ya wale wanawake wa ile wawili wamezaa, watatu wamezaa, kinabaki mmoja na vile vile, kati ya wasichana wavulana, wasichana wadogo wadogo ambao wava miaka kumi na mnani, duru za kinganda zimeonyesha kama kati yao kuna wawili ambao wa wanapatikana wana UKIMWI. Kiongozi huyo amesema kwamba baadhi yao wamekuwa katika hali mbaya na kuomba serikali ya Kongo pamoja na mashirika mbalimbali iingilie kati kuwasaidia. Tunaomba serikali serikali yenyewe ya Kongo iweze vile vile ikawaletea msaada kwa sababu ni raia wa serikali wa Kongo kabla shirika mashirika mbalimbali ziliingize ndani inabidi serikali ifanye hatua ya kwanza kuwaletea misaada. Ngango Ngondi amesema kwamba inaonekana wengine wameshafariki dunia, kwa sababu walituambia kwamba wengi walikuwa wakeuawa na hawa wanamgambo wa ADF, na hawa wanamgambo walikuwa hata wake, wakekula nyama za watu, na hiyo inatupatia kutambua kusema aa, inawezekana wengi wamefariki juu ndani ya zaidi ya mia mnani Unaona, kama tumedadisha mpaka hivi mia moja na makumi sita ni nukta ya chini sana, kulingana na hesabu ya watu ambao waliweza kutekwa nyara na, na mgambo wa ADF, yes. Asante sana Paluku Ngahangondi. Nami nashukuru mashirika hayo yasema kwamba ni takribani watu mia nane wote wakiwa ni raia wa eneo hilo walishikwa moja kwa moja na wapiganaji hao wa ADF chini ya mlima Rwenzori. Oser Malvika, Sauti Amerika, Goma. Na Afrika itakuwa na robo ya wakazi wote duniani ifikapo mwaka elfu mbili na hamsini kufuatana na ripoti mpya iliyotolewa hii leo na idara ya watoto ya Umoja wa Mataifa, na kwamba wawili kati ya watoto watano wa dunia watapatikana barani humo. Abdu Shakur Abud amezungumza na mwandishi mkuu wa ripoti hiyo na kututarishia ripoti ifuatayo. Ripoti mpya ya UNICEF iliyopewa jina la Kizazi cha 2030 Afrika inakadiria kwamba asilimia 41 ya watoto watakaozaliwa mnamo miaka 30 ijayo watakuwa ni kutoka barani Afrika, na asilimia 40 ya watoto chini ya miaka mitano duniani watakuwa wanaishi barani humo. Mwandishi mkuu wa ripoti hiyo David Antony, ambaye ni mkuu wa sera wa UNICEF, anasema walifanya uchunguzi kuangalia hasa mwenendo wa ukuaji wa wakazi barani Afrika, hasa upande wa watoto, kiwango cha uzazi, idadi ya wa watoto chini ya miaka mitano na chini ya miaka kumi na nane, pamoja na kuangalia sababu za kuongezeka kwa haraka idadi ya wa wakazi barani humo na nini la kufanya. Antony anasema jambo kuu ni kwamba kiwango cha uzazi Afrika ni kikubwa kuliko sehemu nyingine zote za dunia. Wastani, mwanamke wa Kiafrika mwenye uwezo wa kuzaa, ikiwa ni kati ya miaka 15 hadi 49, anaweza kuzaa watoto wanne na zaidi, wakati kiwango cha wastani kwingineko duniani ni watoto wawili pointi tano. Jambo la pili anasema huenda ni kwamba idadi ya wanawake wanaoweza kuzaa Afrika imeongezeka kwa haraka sana, ingawa kiwango cha kuzaa kwa ujumla kimepungua Afrika. Na jambo jingine ni kwamba kiwango cha vifo miongoni mwa watoto wachanga kimepungua barani Afrika, ingawa haijapungua sana kulingana na sehemu nyingine za dunia kufuatana na makadirio ni kwamba idadi ya wakazi barani Afrika itafikia bilioni mbili milioni mia nne ifikapo mwaka elfu mbili hamsini ikiwa ni mara kumi zaidi ya idadi ya wakazi waliokuwepo mwaka elfu tisa mia hamsini. Sasa nini hasa kinachosababisha kuongezeka kwa, kwa idadi hiyo kubwa ya wakazi barani Afrika? Dr Antoni anasema well, I mean, kwa hakika kinachotokea ni kwamba kuna ufukara na ukosefu wa usawa ndio inasababisha hali hiyo. Inaonekana wazi kabisa nchi masikini kama vile Chad, Mali na Nija, ambako kwa wastani mwanamke anazaa watoto sita na zaidi. Na jambo nyingine, waafrika wangai na imani kwamba mtoto ni rasilimali kwa wazee wao wakati wanapokuwa wazee. Dr Antoni, mwakilishi wa UNICEF, anasema ripoti hii inatoa nafasi kwa nchi za Afrika na wadau wote kuanza kufikiria mipango ya siku za baadaye, namna kuwekeza kwa ajili ya kizazi kijacho, kutayarisha ajira na elimu kwa vijana wanaoongezeka. Inabidi pawepo pia mipango ya kuwawezesha vijana hao kuweza kuongoza uchumi wa Afrika ambao unakuwa kwa kasi kuliko mabara nyingine ya dunia. Anasema bila kuwekeza kwa vijana hao, basi badala ya kufaidika na mwongezeko wa idadi ya watu itakuwa ni mzigo mkubwa ambao unaweza kuvuruga ustawi, kuongezeka umaskini, ukosefu wa usawa, na ukosefu wa usalama barani Afrika. Leo katika dunia ya wanawake tunazungumza na Agnes Ndaturu kutoka Bariadi, Tanzania. Agnes ambaye aliwahi kufanya kazi ya ualimu kwa takriban miaka 30 na baadaye kustaafu, hivi sasa amekuwa mstari wa mbele katika kuzungumzia baadhi ya mila ambazo anadhani zinawanyima haki wanawake katika jamii anayotoka huko Bariadi. Mwenzangu Khadija Riyami amezungumza na Bi Agnes na kumuuliza, je, katika eneo analoishi bado watoto ndiyo wa vulana wa e, ndio hupewa kipaumbele katika kusomeshwa kuliko wasichana? Bado lipo, lipo ingaja, na lenyewe kidogo limepungua, bado lipo, lakini ndio tunajitahidi kama hivyo kuielimisha jamii kwamba mtoto ni mtoto, awe wa kike awe wa kiume, anatakiwa apate haki sawa katika kuelimishwa, kupata elimu. Na hii inajitokeza kwa sababu hata katika labda familia iliyosomesha mtoto wa kike akapata kazi nzuri akapata elimu yake nzuri, na baadaye akapata kazi nzuri, anavyosaidia familia yao, hiyo nayo imeleta mabadiliko. Kwa hiyo inatoa ule ubaguzi wa kwamba mwanamume tu, mtoto wa kiume tu ndiye asome. Kuna wengine watoto wa kiume wamesoma vizuri, lakini hawezi kusaidia hata familia yake, e, anakuwa tu ya, na mambo yake labda na oa mwanamke labda wa kabila jingine, kule anahamia kule, anasahau wazazi wake. Kwa mabadiliko yapo, wanaona jinsi ambavyo watoto wote wana uwezo wa kuweza kusaidia familia yake anapoelimika, anapopata elimu nzuri. Kuna swala moja ambalo linatokea baadhi ya sehemu mbalimbali mbali barani Afrika na hili ni tohara kwa wanawake. Je, huko Bariadi, swala hili lipo la kwamba wasichana lazima watahiriwe? Hapana, sisi hatukuwa na hiyo, hatukuwa na hilo tohara kwa wanawake sisi hakuna haipo kabisa katika maeneo yangu hayo. Hata kwa wanaume ilikuwa hamna kabisa tohara. Ndio maana sasa hivi serikali inajitahidi sana kuelimisha na kutoa tohara kwa wanaume, kutokana na matatizo yanayojitokeza ya, ya magonjwa sasa hivi. Lakini mambo ya tohara kule yalikuwa hayapo, si kwa wa, wanawake, si kwa wanaume. Swala la haki sawa kati ya mwanamke na mwanaume, hasa inapokuja swala la kuolewa, kuna aghlabu mila nyingi huwa zinaamua kumchagulia msichana kwamba utaolewa na mtu huyu. Hilo mmeweza kulikabili vipi? E, hilo kwa kweli lilikuwepo zamani. Ilikuwa baba anapatana na labda na mzazi, na mzee mwenzie huko, wanapeana mahali huko, wanakubaliana mahali. Unatukia tu binti, unaambiwa kwamba huyu ndio atakuwa mume wako, lakini kutokana na mabadiliko haya ya jinsi jamii inavyoelimika nalo sasa hivi sio kubwa sana kweli lilikuwepo zamani, binti anachaguliwa tu, wazee wanapatana iza kwenye pombe au wapi huko, au wana, au ni marafiki labda wa muda mrefu wanakubaliana kwamba kijana wako au kijana wangu ataoa binti yako. Sasa hivi hayo kwa kweli yamepungua na menyewe kutokana na jinsi jamii inavyoelimika na tukija katika swala la urithi wa mali, aghlabu wanaambiwa wanawake hawawezi kurithi mali kama vile mali isiyohamishika kama nyumba au ardhi. Je, hilo mmeweza kukabiliana nalo vipi kwa ajili ya kuhakikisha kwamba wanawake wanapata haki sawa pale endapo mume anapofariki, anaweza kumiliki mali yoyote ya mume wake? E, hilo bado ndio, katika hayo niliyokuwa nasema kwamba inabidi kuzidi kuelimisha zaidi hasa jinsi ambavyo nitakavyopata hiyo ridhaa ya kuongoza kabisa, nitakaposinikwa, nitajitahidi sana kuwazungukia wana- wananchi wangu kujaribu kuelimisha. Limepungua pungua lakini sasa hivi, ila bado lipo, bado lipo, siwezi so kukataa kwamba halipo. Bado lipo, lakini limepungua, kwamba mwanamke hana haki ya kumiliki chochote, aidha ardhi au mali au nyumba, au kwa mfano sisi ni wafugaji ng'ombe wanapewa watoto wa kiume. Bado liko katika jamii ya ndani ndani kabisa kule Usukumani ndani ndani, lakini kidogo limepungua. Na uzuri sasa, mimi katika eneo langu ni eneo ambalo liko karibu na tuseme, sasa hivi ndio makao makuu ya mkoa mpya wa Simiyu, ndio hmm. Hayo tunajitahidi kuelimisha jamii kwamba mali igawanywe sawa, haki sawa kwa wote. Ha, hata ma hata labda mtu akifiwa akifiwa labda kwenye nyumba kwenye familia hiyo, kuna vijana walio ambao pengine hata wa, kama wameoa. Kwa hiyo mwanamke huruhusi kuondoka kurudi kwenu au ku, kuendelea kuishi na, na watoto wako katika nyumba uliyoachwa na mme wako, ilikuwa unalazimishwa au unaambiwa chagua nani atakaye kulisi. Kulikuwa na tabia hizo za kulisiana zipo, lakini sasa hizi zinapungua pungua, ila bado zipo katika jamii zingine, kwa mfano mimi kuna mtoto wa mtoto wa kaka yangu mmoja alimrithi alim, amemrithi mke wa mjomba wake mjomba wake, siku si nyingi, ni kama miaka miwili iliyopita. Nimeliona hilo, nimeliona bado lipo ingaje. E, tujitahidi hayo mambo ambayo nitajitahidi kuyaelimisha, kwa sababu sasa hivi kuna magonjwa unarithi, kumbe namrithi ndugu yako alifariki ya na haya maradhi ya kileo, najitahidi kuelimisha ni mwalimu agnes ndaturu akizungumza na sauti amerika kutoka bariadi tanzania unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika ikitangaza kutoka hapa washington dc baada ya muda mfupi sande shomari atakusomea muktasari wa habari Shirika la afya duniani WHO limesema ni sahihi kuwapa wagonjwa wa ebola madawa ya majaribio ili kujaribu kupambana na mlipuko mbaya wa ugonjwa huo uliozuka Afrika Magharibi. Askari watatu wa kulinda amani wa Umoja Mataifa huko nchini Tanzania wamefariki dunia na wengine wawili kujeruhiwa vibaya katika ajali ya gari katika mbuga ya wanyamapori ya Virunga karibu na Rwindi nchini DRC. Ulaya inaongeza msaada wake kwa maelfu ya raia wa Iraq wanaokimbia ghasia za wanamgambo wa Islamic State kaskazini mwa Iraq. Uingereza na Ufaransa zilidondosha maji, chakula na taa zinazotumia mwanga wa jua katika mlima Sinjar hii leo kuwasaidia wakimbizi wa Yazidi na watu wengine wa madhehebu ya walio wachache waliokwama kwenye maeneo ya mlima. Wajumbe wa Israel wanasema hakuna maendeleo yoyote katika mazungumzo na Hamas yanayosimamiwa na Misri juu ya jinsi ya kumaliza mapigano katika ukanda wa Gaza. Maelezo yaliyotolewa na afisa wa juu wa Israel yalikuja leo Jumanne, siku ya pili ya saa 72 za sitisho la mapigano ambalo linaendelea sasa. Shirika la Human Rights Watch linasema Rais Abdel Fatah El Sisi wa Misri achunguzwe kwa uwezekano wa kukiuka haki za binadamu kwa kuhusiana na mauaji ya mamia ya waandamanaji mwaka jana huko Cairo. Katika ripoti mpya hii leo, shirika hilo linaeleza mahitimisho ya uchunguzi wa mwaka mzima kutokana na wiki sita za msako mkali dhidi ya waandamanaji ambao walikuwa wakipinga kuondolewa kwa kiongozi wa zamani Muhamed Mursi na mpaka hapo ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Usikose kuungana nasi kama kawaida hapo kesho saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba wazangu wote walioshiriki hivileo, msimamizi wetu wa matangazo alikuwa Abdu Shakur Abud, mwendeshaji ni Dwayne Collins. Hapa studio nilikuwa nashirikiana naye Sandey Shomari, mimi naitwa Mery Mgawe na watakieni nyote usiku mwema.