Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Sandey Shomari na mimi ni Meri Mgawe. Tunawakaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatano, Agosti 13 mwaka 2014 ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi mita bend 19 na 22 Nairobi. Karibuni <mulia> na katika matangazo yetu ya leo uh, baadhi ya wabunge wa upinzani nchini Tanzania waliokuwa kundi la Ukawa warudi kwenye bunge la katiba. Je, hii imetokana na nini? Sasa waniambia, hao wanaojiita Ukawa wako kwa ustawi na maendeleo ya nani? Asitokee genge la watu ambao wamejipa hatimiiki kwamba wao ndio maono, wao ndio fikra kwa ustawi na maendeleo ya jamii na katika habari nyingine huko Kenya, wanawake wanaokwenda kufanya kazi katika nchi za kiarabu wanazidi kupitia mateso licha ya onyo la serikali ya nchi hiyo. Kuna mtu alinipokea airport akaambia, kwanza leo utakuwa unafua sana, wanaongea English broken, kufua nini na nini ai, nikashtuka, nikajua kuna shida, nikaanza kulia hapo hapo. Hizo ni baadhi ya habari tulizokuandalia kwa leo msikilizaji. Jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu. Lakini kwanza, huyu hapa Meri Mgawe na habari za dunia. E, gasi ya nchini Sudani zimekosesha makazi zaidi ya watu milioni moja nukta tano na kwa lazimu wengi kuishi kwenye makazi ya muda na makambi ya wakimbizi. Mvua kubwa za hivi karibuni ziliharibu moja ya kambi kubwa kaskazini mwa nchi na kuongeza idadi ya watu ambao hawana mahali pa kuishi kukimbilia. Marekani hapo jana iliahidi kutoa dola milioni mia moja themanini katika msaada mwingine kusaidia ukame katika nchi hiyo iliyoharibiwa na vita. Ujumbe kutoka Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa unakutana katika mji mkuu wa Sudan huko Juba, wametoa wito kwa pande zote zinazohasimiana kuweka vipaumbele vya watu wao kwanza kabla ya mambo yao au watawajibishwa. Ujerumani imewasihi raia wake kuondoka Sierra Leone, Guinea na Liberia kutokana na mlipuko wa ugonjwa wa Ebola uliokumba mataifa hayo ya magharibi. Wizara ya mambo ya nje ya Ujerumani ilitangaza agizo hilo la serikali lakini pia ilisema mwongozo wa kuwataka raia kuondoka hauhusishi wafanyakazi wa huduma za afya au wanadiplomasia. Pia Guinea Bissau imetangaza kuwa inafunga mpaka wake na Guinea kwa sababu ya kuhofia kuenea kwa ugonjwa wa Ebola. Katika mkutano na waandishi wa habari jana, waziri mkuu alisema kwamba mipaka yake ya kusini na mashariki na Guinea itaendelea kufungwa mpaka itakapotolewa tangazo lingine na wajumbe kumi na tano wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa waliowasili mjini Mogadishu asubuhi ya leo kwa ziara ya kwanza ya kihistoria nchini Somalia kutathmini maendeleo yaliyopatikana na serikali na shirikisho, la soma, ya shirikisho ya Somalia kutokana na msaada wa kimataifa. Ujumbe huo umekwenda Somalia kuonyesha pia uungaji mkono wao kwa juhudi za kurudisha utulivu na ustawi nchini humo. Abdu Shakur Abud anasoma ripoti ya mwandishi wetu ni mara ya kwanza katika historia ya Somalia kutembelewa na mabalozi 15 wa baraza la usalama wanaoongozwa na balozi wa Uingereza Mark Loyl Grant na balozi wa Nigeria Usman Sarki. Wakati wa ziara yao, walikutana na rais Hassan Sheikh Mahmud na waziri mkuu Adiwali Sheh Ahmed na maafisa wakuu wa serikali. Walijadili pia na maafisa wakuu wa ofisi ya Umoja wa Mataifa Somalia, Yunsom, na wale wa Umoja wa Afrika, Amisom. Ziara hiyo inafanyika wakati muhimu, wakati Somalia inajitayarisha kuanzisha awamu nyingine ya mashambulizi ya kijeshi dhidi ya wanamgambo wa Alshabab pamoja na kukabiliana na hali ya kibinadamu inayozidi kuzorota na kuendelea na mageuzi ya kisiasa. Akizungumza kwenye uwanja wa ndege wa Mogadishu, balozi wa Uingereza Lyle Grant amesema ziara yao inasitiza dhamira ya jumuiya ya kimataifa kuona Somalia inafanya maendeleo kuelekea amani na utulivu. Anasema wanatarajia hivi sasa serikali itaunda kwa haraka iwezekanavyo tume huru ya uchaguzi kuongoza utaratibu wa kutafakari upya katiba na kuitisha kura ya maoni kuidhinisha katiba hiyo mwishoni mwa mwaka ujao na kuitisha uchaguzi mwaka 2016. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Ufaransa imesema inatuma silaha katika majeshi ya Wakurdi nchini Iraq kuwasaidia kupigana na wanamgambo wa kutoka kundi la Islamic State waliochukua udhibiti wa maeneo makubwa kaskazini na magharibi mwa Iraq, huku jeshi la nchi hiyo likishindwa kuwadhibiti. Ofisi ya rais wa Ufaransa Francois Hollande imesema Jumatano silaha hizo zitapelekwa muda mfupi baadaye, kushirikiana na serikali ya Iraq. Raisi anayeongoza wa Kurdi wa Iraq, eneo lenye utawala wake wenyewe, Masud Barzani ameiomba jumuiya ya kimataifa kuwasaidia kupambana na wanamgambo wiki hii. Na jumuiya ya Ulaya ilishindwa kukubaliana kupeleka silaha, lakini ikasema nchi zilizo kwenye umoja huo ziko huru kufanya mipango yao wenyewe na Iraq. Marekani pia tayari imepeleka washauri 130 wa kijeshi kaskazini mwa Iraq kusaidia kutafuta njia za kuwaokoa maelfu ya raia wa Iraq waliokwama katika mlima wakishikiliwa na Waislamu wenye msimamo mkali wa Suni. Na wapatanishi wa Israel na Palestina wako katika siku ya tatu ya mazungumzo mjini Kairo katika dakika za mwisho kutafuta makubaliano ya amani kumaliza mapigano katika ukanda wa Gaza yaliyodumu kwa zaidi ya mwezi mmoja. Afisa wa Palestina ameeleza mashauriano hayo kwamba yako katika hatua nyeti, lakini hakuna dalili zozote kwamba makubaliano yako karibu kufikiwa. Mapigano yalitakiwa kumalizika huku sitisho la masaa sabini na mbili likiwa linamalizika leo. Kama hakutakuwa na mkataba wowote uliofikiwa, kuna hatari ya kuendelea kwa mzozo uliosababisha vifo vya watu elfu mbili, wengi wakiwa raia wa Palestina tangu Israel ilipoanza operesheni julai nane kuzuia wanamgambo wa Hamas kufyatua roketi kutoka kuelekea ukanda wa Gaza. Hamas inayoongoza Gaza inaitaka Israel kuondoa vizuizi vyake vya miaka nane katika eneo hilo lenye hali mbaya ya uchumi, lakini Israel inataka Hamas kuweka silaha chini. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani, John Kerry, amewasili katika visiwa vya Solomon ambako alipongeza taifa hilo kwa ushirikiano wake na majeshi ya ushirika kwenye vita ya pili ya dunia. Baada ya kwenda kwenye mji mkuu Honiara Jumaatano, Kerry aliweka shada la maua kama ishara ya kumbukumbu kwa wanavisiwa vya Solomon waliosaidia mapigano dhidi ya majeshi ya Japan. Visiwa vya Solomon vilishuhudia mapigano makali baina ya Japan na Marekani, ikiwemo yale aliyopelekea ya rais wa baadaye John F. Kennedy kukwama kwenye kisiwa Kennedy na, na jeshi wenzake ambao mashua ilikuwa imezama Waliokolewa kwa msaada wa wakazi wawili wa Solomon, ambapo mwisho, mwingine wa mwisho alikufa mwezi huu akiwa na umri wa miaka tisini na tatu. Keri amesema nchi hizi mbili bado zina ushirikiano wa aina nyingi wanaofurahia. Pia alieleza kwamba uchaguzi unaotarajiwa kufanyika baadaye mwaka huu utasaidia kuunganisha vipande pamoja na mwelekeo wa baadaye kwa taifa hilo dogo la kisiwa ambalo limeshuhudia miaka kadhaa ya ghasia. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na habari iliyopewa uzito wa juu hii leo ni wabunge wa CHADEMA ambao wamo kwenye Bunge maalum la katiba chini ya umoja wa katiba ya ya wananchi UKAWA. John Shibuda na Saidi Arfi wameamua kurejea kwenye bunge hilo, tofauti na msimamo wa umoja huo wa kutoshiriki vikao vya bunge. Muda mfupi uliopita nilipata nafasi ya kuzungumza na mmoja wao, mbunge wa Maswa Magharibi, Mheshimiwa John Shibuda, na kwanza kutaka kujua ni kwa nini alichukua uamuzi huo. Nikiulizwa nichague nitakuwa mwaminifu kwa maslahi ya wananchi au maslahi ya matakwa ya viongozi wamenye wa, wa maslahi ni binafsi, nitasema niko tayari ku, kuwa, kuwa mtu wa maslahi ya jamii. Kwa hiyo, mimi, kinachonipeleka nina wananchi wasiopungua kwenye wilaya yangu wapatao laki sita ambao asilimia themanini au themanini na tano ni wakulima na wafugaji. Tanzania hivi sasa iko katika janga la mikasa ya mapambano kati ya wakulima na wafugaji. Katiba hii ndio ilitegemea kwamba itakuwa mkidawa wa kuleta suluhu kwa ustawi na maendeleo ya wakulima pamoja na wafugaji. Katiba hii ndio ilitegemewa itakuwa bila mama ya kuhakikisha kwamba tunapata siasa bora, uongozi bora, kwa utawala bora wa kustawisha uchumi na kustawisha wananchi kushika hatamu za uchumi. Katiba hii mpya au andiko jipya la katiba ndilo lililokuwa linategemewa te, lizae utawala bora kwa ustawi na maendeleo ya uchumi wa Tanzania. Ninachoamini mimi uongozi ni kukabiliana na matatizo, sio kukimbia matatizo. Sasa pale mwanzo ukawa mlipoamua kwamba mnaondoka bungeni, hilo uliunga mkono, sasa hivi inakuwaje uliungi mkono? Nasikitika. tarehe saba mwezi wa nne niliwahoji viongozi wa Ukawa, Mweshimiwa profesa Lipumba, Mweshimiwa Mbowe na Mweshimiwa Mbatia, tukiwa kwenye kundi la wabunge tunajadili sababu za kutoka bungeni. Niliwauliza faida ya Ukawa kwa ustawi na maendeleo ya ufugaji ni kitu gani? Nikawaeleza wananchi ambao mimi ni mlezi wao, faida ya ukawa kwa wafugaji ni nini? Kwa wakulima ni nini? Kwa wavuvi ni nini? Ni niambieni. Napenda dunia nzima itambue ya kwamba mfumo wa kisiasa na demokrasia wa nchi mbili ya Tanganyika na Zanzibar, visiwa vya Unguja na Pemba ni tofauti kwa kila upande. Tanzania au Tanganyika tulipata uhuru kwa ushawishi bila kumwaga damu. Mazingira, tabia na desturi ya demokrasia huruka na silika ya uongozi na utawala wa kisiasa wa Tanzania bara ni tofauti na mfumo wa kisiasa na demokrasia wa Zanzibar, waliopata ukombozi wao kupitia mapu, mapinduzi matukufu. Kwa hiyo ukawa una faida kubwa sana za kisiasa kwa Wazanzibari ambao wanataka kukunjua dhuruma na kero mbalimbali zilizopo ili waweze kujinani kujinasua dhidi ya mfumo gandamizi, kwa mujibu wa mitazamo na matakwa yao. Lakini Tanzania bara ukimnataka ukawa, waseme faida za ukawa ni nini kwa mstakabari wa ustari na maendeleo ya siasa bora na utawala bora wa demokrasia kwa bara, kwamba pana kitobo kumetoboka jambo fulani fulani, nilikuuliza wafanyana ni mbunge wa Maswa Magharibi, mweshimiwa John Shibuda akizungumza na Sauti Amerika. Kila juma Live Talk na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja, yaani live, juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hapa Washington DC. Live talk kila, kila juma saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tuendelea na habari zaidi za dunia. Waziri wa mambo ya ndani wa Ukraine amesisitiza leo kwamba msafara wa Russia unaokwenda upande wa mashariki kwenye eneo la vita hautaruhusiwa kuingia nchini humo. Arsen Avakov aliuita msafara huo ni kitendo cha uchokozi kutoka Russia. Russia imesema magari makubwa takriban mia tatu yamebeba mamia ya tani za misaada kwa raia kwa Warasia wanaozungumza lugha ya Ukrain walioko mashariki. Ukrain imesema bidhaa hizo zitaruhusiwa kuingia kama zitafanyiwa uchunguzi na shirika la kimataifa la Msalaba Mwekundu. Kwa upande wake, shirika hilo la uokozi limesema jana halina mawasiliano ya moja kwa moja na maafisa wa Rasia kuhusu kuingizwa bidhaa hizo na inasubiri kupata maelezo ya msafara huo wenye mizigo. Bado haijawekwa bayana ni lini msafara huo utamaliza safari yake ya kilomita 750 au nini kitatokea kama watazuiwa kwenye mpaka. Rais wa Marekani Barack Obama ni miongoni mwa waliotoa wa mwito wa utulivu baada ya kijana mmoja ambaye hakuwa na silaha kuuawa kwa kupigwa risasi na polisi katika mji wa St Louis, jimbo la Mizuri. Wakazi wenye hasira katika eneo linalokaliwa zaidi na watu weusi Ferguson wameingia mitaani tangu kutokea kifo cha kijana huyo mwenye umri wa miaka kumi na nane Michael Brown jumaamosi iliyopita. Maandamano, maandamano yalibadilika na kuwa ghasia huku baadhi ya wa waandamanaji wakiharibu na kupora kwenye maduka na kuvamia polisi. Rais Obama alitoa taarifa jana akitoa pole kwa familia ya Brown. Ametoa mwito kwa wakazi kujiliwaza kwa njia ambayo inaponya na sio kuumiza. Kampeni za chanjo kubwa ya polio zinafanyika katika eneo la vita nchini Iraq. Kampeni hiyo iliyohamasishwa na wizara ya afya kwa msaada wa mashirika kima ya kimataifa ya afya WHO na watoto UNICEF ina lengo la kufikia zaidi ya watoto milioni nne walio chini ya umri wa miaka mitano kote nchini. Iraq haijakumbwa na ugonjwa wa kupooza kwa takriban miaka kumi na nne, lakini nchi hiyo imepoteza hadhi hiyo tangu ugonjwa huo kuathiri watoto wawili mwezi Machi. Msemaji wa shirika la WHO Paul Garwood anasema kukiwa na kesi mbili za polisi nchini humo zilizoripotiwa hivi karibuni na idadi kubwa ya watoto ambao hawajapatiwa wa chanjo kutokana na ukosefu wa usalama na ugumu wa kuwafikia watoto hao, hasa katika maeneo ya mizozo sasa, Iraq imekuwa hatari dhidi ya mlipuko wa ugonjwa huo wa kupooza usio na tiba. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Na tukirudi kwenye ripoti za waandishi wetu, shirika la afya duniani WHO limeiweka Kenya katika orodha ya nchi zenye uwezo mkubwa wa kulipuka ugonjwa hatari wa Ebola. Hakuna mtu aliyepatikana na ugonjwa huo nchini humo, lakini WHO inaeleza kwamba jukumu la Kenya kama kitovu muhimu cha usafiri wa kimataifa linaifanya nchi hiyo ya Afrika mashariki kuwa katika hatari ya kukabiliwa na ugonjwa huo. Mwandishi wa sauti ya Amerika mjini Nairobi, Muhamed Yusuf ametuletea ripoti inayosomwa hapa na Abdu Shakur Abud. Akizungumza na waandishi wa habari mjini Nairobi hii leo, mwakilishi wa WHO nchini Kenya Dr Castodia Mandlhate anasema shirika lake limeiweka Kenya katika kiwango cha pili cha uambukizaji mlipuko wa ugonjwa wa Ebola huko Afrika Mashariki ni tatizo kubwa la afya ya umma linalozusha wasiwasi wa kimataifa. Uchunguzi wetu wa haraka juu ya hatari za uambukizwaji unaonyesha kwamba Kenya iko katika hatari kubwa ya uambukizwaji. Kwa hivyo, juhudi zetu za kuwa tayari kuepusha hali hiyo ni muhimu, au kudhibiti kwa haraka kuenea kwa virusi. Kufuatana na WHO, Ebola imewaambukiza zaidi ya watu elfu mbili na kusababisha vifo vya zaidi ya watu elfu moja katika nchi nne za Afrika Magharibi. Vyombo vya habari vya Kenya vinaripoti kwamba baadhi ya wasafiri wameeleza wasiwasi wao kutokana na ukaguzi wa watu ambao ni dhaifu katika vituo vya kuingia nchini humo. Ugonjwa huo uliwasili Nigeria mwezi uliopita, wakati mtu aliyekuwa mgonjwa baada ya kuambukizwa na virusi vya ebola kuwasili Lagos kwa ndege bila kukaguliwa. Waziri wa afya wa Kenya James Macharia anasema serikali inachukua hatua za kupambana na ugonjwa huo has Ebola... Wizara imeunda tume maalum ya mchanganyiko wa idara kukabiliana na Ebola ambayo imekuwa ikikutana kwa miezi mitatu sasa, kutathmini hali katika viwango vya wilaya, nchi na kikanda na kimataifa, na kumshauri waziri juu ya hatua za kuchukuliwa. Dr Mandlhate wa WHO amepongeza juhudi zinazofanywa na maafisa wa wizara ya afya wa Kenya na wafanyakazi wake. Hadi hivi sasa, nchi hiyo haina kesi ya virusi vya ebola iliyoripotiwa, lakini wasiwasi juu ya uwezekano wa virusi hivyo kuwasili nchini humo inazidi kuongezeka. Na huko huko Kenya, wanawake wengi wanazidi kupitia mateso katika mataifa ya Kiarabu wanakokwenda kufanya kazi baada ya kuhadaiwa, licha ya serikali ya Kenya kuwaonya raia wake dhidi ya kujihusisha na safari za kisiri katika mataifa ya Oman na Saudi Arabia. Mmoja wa wasichana, Winnie Juma, mwenyeji wa Mombasa aliyeteswa nchini Oman kwa muda wa majuma mawili, amerejea nyumbani leo na kuungana na familia yake. Mwandishi wetu wa Mombasa, Josephat Kioko, ameandaa taarifa ifuatayo. Jo, watu wakizalia twins ni kama mtu mmoja, hizo siku zote hata sijapata kupumzika. Msichana Wini Juma ni mmoja tu kati ya wengi wanaosafiri hadi mataifa ya uharabuni kujitafutia kipato. Mara nyingi Wakenya wengi wakiwa ni wanawake kutoka hapa Mombasa husafiri bila kutoa taarifa yote kwa mamlaka za kiserikali zinazohusika. Nchi ambazo Wakenya wengi vijakazi na wahudumu wengine wameteseka ni Oman, Qatar na Saudi Arabia. Wini aliyesafiri kutoka Mombasa mwishoni mwa mwezi Julai anasema mawakala waliompeleka walimwambia kwamba angefanya kazi katika shirika la ndege lasi. Nilikuwa ameniambia na kazi Dubai ya cabin crew, nilikiambia mi naitaka kazi ehhe. Sasa kufika huko, kuna mtu alinipokea airport, akaniambia kwanza, leo utakuwa unafua soa. Wanaongea english broken, kufua nini na nini ai i o. Nikashtuka, nikajua kuwa kuna shida. Nikaanza kulia hapo hapo ofisini. Mi huyo mama ana ndugu zake polisi na jeshi, hapo gonga. Kwa kwa nini ambie nigonga gonga, ati si kufanya kazi hapo. Sikufanya kitu na nikasema sitaki kufanya kazi. Baada ya kupitia hali ngumu, familia yake ilifanya juu chini kupata msaada wote, kuona kwamba binti yao anarejea nyumbani salama usalimin hapa Mombasa. Leo wamemkaribisha nyumbani binti yao aliyeteseka katika mji wa Muskat huko Oman, na kumwondolea hofu mamake mzazi. Yaani kuingia ile geti, kuingia aapoti ndani, aliyetoka hapa tarehe 25, tarehe 26 usubuhi akapiga simu akiwa yualia, anasema, mama, mi nataka nirudi, maana huku naona mambo, kazi ile nilikuja siyo kazi, na nyumba nimeingia kuna watu ishirini. Sasa naambiwa hapa ndio nimeletwa kazi. Sasa nikijaribu kuwauliza, mbona huyu agent alinidanganya, wananiambia mimi ni Mwafrika ninyamaze, kule kwetu sisi tuko masikini, nji yetu imeoza inanuka, na kama sitaki kufanya kazi watanipiga waniue. Mimi naitwa Rila Juma. Wini ni twin sister yangu. Salvo sikia ni Dubai, alafu nika cabin crew. Akaona ni, ni vizuri hiyo. Inasikia ni raha kabisa kwa sababu unajua watu wakizalia twins ni kama mtu mmoja. That's why hizo siku zote hata sijapata kupumzika. At least labda leo nitalala vizuri. Wini Juma ambaye mchana kutwa ameonekana mchofu na kutafakari mateso ya huko nchini Oman anasimulia jinsi ubalozi wa Kenya ulivyoshinikiza arejee ya nyumbani Kenya ni embassy. Embassy ile ndio kampuni ambayo ilinipeleka huko, lazima ilipe. Manake sasa ile kazi walikuwa wameniitia sio hiyo, walikuwa wanajaribu kukata, lakini embassy uko ilinisaidia mpaka ndio nikarudi ni nyumbani. Kwa sasa mashirika ya kutetea haki za kibinadamu likiwepo shirika la Muhuri wanachukua habari kutoka kwa binti Wini pamoja na wengine kusaidia katika mashtaka kwa mataifa yanayohusika na kuwatesa raia wa Kenya Mumbasa, nikiripoti kutoka Mombasa ni Josephat Kioko kwa niaba ya Sauti ya America. Katika makala ya afya leo, yanayoletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Africa, tunamulika ugonjwa wa malaria. Chanjo ya kwanza ya malaria imechukua hatua moja karibu kuingia katika masoko, lakini inakinga robo moja hadi nusu ya kesi za malaria. Kwa hiyo haitegemewi kufanya kazi vema kama chanjo nyingine, lakini kwa ugonjwa kama malaria unaua watu laki sita kwa mwaka, huenda ikasaidia pakubwa. Mwandishi wa VOA Steve Baragona anaripoti kuwa chanjo ya GlaxoSmithKline ilizuia chini ya nusu za kesi za malaria kwa watoto wa umri wa miezi mitano hadi 17 kwa mujibu wa utafiti mpya ulioandikwa kwenye jarida la madawa. PLO's medicine. Mtaalamu wa magonjwa ya kuambukiza Mary Hamel wa taasisi ya Marekani ya kudhibiti na kukinga magonjwa CDC, ni mmoja wa waandishi hao. ni chanjo nzuri, naweza kusema tunaitegemea kwa asilimia 30, au zaidi. Chanjo hiyo imekinga thuluthi moja wagonjwa walioathirika sana, wale ambao kwa kawaida hufa Chanjo nyingi zina uwezo wa kukinga magonjwa kwa asilimia 80 hadi 90, lakini hakuna chanjo dhidi ya ugonjwa kama huu wa malaria iliyoweza kutengenezwa. Hamel anasema ugonjwa huu ni wa aina yake. So the burden of malaria is so high across sub-Saharan Africa. Tatizo la malaria ni kubwa sana katika nchi za Afrika kusini mwa jangwa la Sahara, na hata kwa kesi kama hizi inaweza kuwa na mafanikio makubwa. Katika maeneo yenye maambukizo ya hali ya juu, watoto wanaweza kuugua mara kadhaa kwa mwaka. Chanjo hii inaweza kuzuia ugonjwa huo kwa kiasi kikubwa, anasema. Lakini haikuonyesha matokeo makubwa kwa watoto wachanga, ilizuia asilimia 27 ya ugonjwa huo na haikuwalinda waliokuwa wamelemewa sana na ugonjwa huo. Hamel hata hivyo anasema imepoteza mvuto wake katika muda wa miezi kumi na minane ya utafiti. It did Uh, more rapidly than one would hope. Ilipoteza matumaini haraka kuliko ilivyotegemewa, na ndiyo maana matokeo ya kuinua ni muhimu. Watafiti wanafuatilia kuona ikiwa chanjo hiyo itaongeza kinga. Dr. Chris Plow wa chuo cha madawa kutoka chuo kikuu cha Maryland ni mmoja wa wataalamu wengi wanaosema chanjo hii imepiga hatua moja mbele. We don't really have a silver bullet. This is a first generation vaccine and we'd all like to see a vaccine that has 100% protective efficacy. Hatuna jibu la moja kwa moja. Hii ni chanjo ya kwanza, tungependa sote kuona chanjo inayofanya kazi kwa asilimia mia moja kuzuia, lakini katika muktadha wa kile tunachotegemewa kufanya na ugonjwa sugu kama malaria basi tuna sababu nzuri ya kusherekea, naweza kusema. Mtafiti wa chuo kikuu cha Brown Dr Jonathan Curtis anatofautiana na maoni hayo. Ana wasiwasi juu ya gharama kwa chanjo ambayo imezuia vifo vichache mno. Nani atalipa kusambaza chanjo hii ambayo si ya gharama ndogo kutengeneza? Je, watalipa kuzuia kesi 20 kwa washiriki elfu moja kwa mwaka mmoja na nusu? Siwezi kujibu swali hilo. Taasisi fadhili ya afya PATH na wafadhili wengine wanataka chanjo ambayo ina uwezo wa kuzuia kwa asilimia hamsini maradhi sugu na vifo. Chanjo hii ya GlaxoSmithKline haijafikia uwezo huo. Makamu rais wa taasisi ya PATH David Caslo anasema kuna mengi ya kujifunza kabla ya chanjo hiyo kuanza kutumika. For the foreseeable future, you know, this is what we have. Is it perfect? No, but is it a good start? Yes. Kwa siku za karibuni, hii ndiyo tuliyonayo. Je, ni imara? Hapana, lakini je, ni mwanzo mzuri? Nam. Kuna chanjo kadhaa zinazofanyiwa utafiti, lakini zitachukua miaka mingi kabla ya kutumika. Makala ya afya yameletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na sasa basi, sikiliza muktasari wa habari. Ghasia nchini Sudani zimekosesha makazi zaidi ya watu milioni moja nukta tano na kuwalazimu wengi kuishi kwenye makazi ya muda na makambi ya wa wakimbizi. Mvua kubwa za hivi karibuni ziliharibu moja ya kambi kubwa kaskazini mwa nchi na kuongeza idadi ya watu ambao hawana mahali pa kukimbilia. Marekani hapo jana iliahidi kutoa dola milioni 180 katika msaada mwingine kusaidia ukame katika nchi hiyo iliyoharibiwa na vita. Ujerumani imewasihi raia wake kuondoka Sierra Leone, Guinea na Liberia kutokana na mlipuko wa ugonjwa wa Ebola uliokumba mataifa hayo ya magharibi <totipa> mataifa kote duniani yangali katika mshtuko kutokana na kupotea kwa maisha ya karibu watu mia tatu waliouawa kiholela wakati ndege ya kiraia ilipotunguliwa katika eneo linalodhibitiwa na Russia na wanaopigana kujitenga huko Ukraine. Marekani, alisema Rais Barack Obama, inafanya kila juhudi kuunga mkono upelelezi wa kimataifa kuhakikisha haki inatendeka. Na kufuatia uchokozi unaoendelezwa na Rusia, Marekani imeweka vikwazo vipya katika sekta muhimu za uchumi wa Rusia, alisema rais Obama. Anasema, tunazuia uuzaji wa baadhi ya bidhaa na teknolojia kwa sekta ya nishati ya Rusia. Tunapanua vikwazo vyetu dhidi ya benki kadhaa za Rusia na makampuni yake ya ulinzi na tunaondoa rasmi uwezo wa kukopa unaosaidia Rusia kuuza bidhaa za Rusia nje pamoja na gharama kwa miradi yake ya kiuchumi. Jumuiya ya Ulaya inaungana na Marekani kuweka vikwazo kadhaa dhidi ya Rusia katika sekta yake ya fedha. Jumuiya ya Ulaya itaacha kuuza baadhi ya bidhaa na teknolojia kwa Rusia, na hii itaifanya iwe ngumu kwa Rusia kufanya maendeleo kwenye rasilimali zake za mafuta. Katika sekta ya ulinzi, jumuiya ya Ulaya imepiga marufuku wagizaji na uuzaji wa silaha mpya na inasimamisha mauzo ya bidhaa muhimu za teknolojia kwa matumizi ya jeshi la Rasia. Uchumi wa Rasia umeanza kuonyesha matokeo ya vikwazo hivyo. Hata kabla ya duru hii mpya vikwazo, Rasia ilitegemewa kupoteza takriban dola bilioni 100. Ama kwa kweli kukua kwa uchumi wa rusia kunategemewa kukaribia sufuri, lakini bado kuna chaguo bora kwa rais wa Rusia Vladimir Putin, chaguo la kidiplomasia, chaguo ambapo Rusia inatambua inaweza kuwa jirani mwema na mshirika wa kibiashara na Ukraine, huku Ukraine ikiendelea kuimarisha mahusiano yake na Ulaya na maeneo mengine ya dunia. Lakini kwa sasa Marekani itaendelea kuongoza jamii ya kimataifa kuunga mkono watu wa Ukraine kwa amani, usalama na uhuru wanaostahili. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika inaeleza sera ya serikali ya Amerika. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki matangazo ya leo, mwelekezi Dwin Collins, msimamizi Abdu Shakur Abud kutoka Washington, mimi ni Sunday Shomari nami ni Mary Mgawe tukisema kwaherini na usiku mwema kutoka hapa jijikuu la Marekani, Washington DC.