Jambo, msikilizaji. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Naitwa Mery Mgawe na mimi ni Sandei Shomari, nikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Alhamisi Agosti 14 mwaka 2014 ambapo pia tunasikika katika mita bendi 19 na 22 za masafa mafupi. Karibuni <mulia> Na katika matangazo yetu hivi leo tunakuarifu kuwa nchini Tanzania, serikali imesema haina mamlaka kusimamisha bunge maalum la katiba. Sheria ya mabadiliko ya katiba, ile sheria ile, hakuna sehemu hata moja ambapo inatoa mwanya kwa rais au kwa mtu yoyote kusimamisha shughuli za bunge la katiba. Na katika habari nyingine, shirika la ndege la Korea linataraji kusitisha safari zake nchini Kenya kufuatia tahadhari ya ugonjwa wa Ebola lakini pia serikali imejiandaa kukabiliana na mlipuko huo. Wameweka mbinu kabambe ya kuhakikisha e, ugonjwa wa ebola usiingie Kenya, na kama utaingia tayari wametuambia kuna mahospitali wameweka emergency, e, service. Hivyo ni vidokezo vya habari zetu za leo, mpenzi msikilizaji, lakini kwanza kaa tayari, tunakusomea habari za dunia. Shirika jingine la ndege limesitisha safari zake Afrika wakati mlipuko wa Ebola ukiendelea katika nchi nne za Afrika ya Magharibi. Shirika la ndege la Korea limesema litasitisha safari zake kwa muda kwenda Kenya, katika kile walichosema ni hatua ya kuzuia Ebola kusambaa. Hakuna kesi za Ebola zilizotangazwa nchini Kenya, lakini shirika la afya duniani WHO limetaja Kenya kwa eneo lililo hatarini kwa sababu ni kituo kikuu cha usafiri. Awali mashirika ya ndege ya British Airways na Emirates yamesitisha safari zao katika baadhi ya maeneo ya Afrika magharibi kutokana na mlipuko wa Ebola. Mapigano makali yameripotiwa katika mji unaoshikiliwa na waasi wa Donetsk wakati msafara wa magari wa Russia unakaribia kwenye mpaka wa Ukraine. Maelezo bado yanaendelea kuingia. Msafara wa Rusia ukiwa na magari karibu mia tatu, ukibeba kile ambacho Moscow inakiita ni msaada wa kibinadamu, ulianza tena safari zake kuelekea eneo lililogubikwa na vita la mashariki mwa Ukraine. Leo Alhamisi, msafara huo uliondoka mji wa kusini wa mashariki wa Rusia wa Voronez, ambapo ulikwama huku utata ukiendelea kuhusu vilivyobebwa na unakoelekea. Serikali ya Kiev ambayo inalaumu Russia kwa kuwapa silaha au kuwasaidia waasi huko mashariki mwa Ukraine, imerudia mara kadhaa wasiwasi wake kwamba Russia inatumia msafara huo kama kisingizio cha kufanya uvamizi mkubwa. Moscow Jumatano iliita dai hilo kuwa ni upuuzi. Na mtafiti wa Kibelgiji aliyegundua virusi vya Ebola pamoja na mwenzake mwaka 1976 anasema wakati ni hivi sasa wa kutumia dawa za majaribio ambayo huenda zikawasaidia binadamu kupambana na ugonjwa wa Ebola. Guido Van de Greon anasema hali inayojitokeza huko Afrika Magharibi ni nzuri kufanya majaribio ya kutosha ukilinganisha na wakati alipoanza mara ya kwanza kuchunguza virusi hivyo. Abdu Shakur Abud asomea ripoti ya Pam Dockens. Guido Van der Groen anasema hajashtushwa na kiwango cha kusambaa kwa mlipuko wa Ebola ambao umepelekea vifo vya zaidi ya watu elfu moja huko Afrika Magharibi tangu mwezi Februari mwaka huu. Mkuu huyo wa zamani aliyestahafu wa kitengo cha virusi cha taasisi ya tiba ya maeneo ya joto ya Ubelgiji anasema Afrika hii leo ni mahala tofauti kabisa kulinganisha na mahala yaliyokuwa miaka 30 iliyopita, alipogundua virusi vya ebola katika nchi iliyokuwa ikijulikana kama Zair, jamhuri ya ya kidemokrasia ya Kongo. hii leo anasema walipoanza kutafuta virusi hivyo mara ya kwanza ilikuwa katika maeneo ya misitu kaskazini mwa Kongo ambako hapakuwepo na watu wengi wanaosongamana kulingana na siku hizi, na watu hawakuwa wanasafiri kamwe kulinganisha na hii leo. Van de Groin anasema kutokana na kuongezeka kwa idadi ya wakazi wa Afrika ndipo mojawapo ya sababu ya kusambaa kwa haraka virusi, na hivyo itawasaidia watafiti wakifanya sasa majaribio hayo dawa moja inayotengenezwa hivi sasa ni chanjo ya kupambana na aina ya kirusi cha ebola kinachosambaa afrika magharibi kwa wakati huu mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc sitisho la mapigano kati ya israel na hamas limeendelea leo alhamisi licha ya mashambulizi ya roketi ya usiku pande hizo mbili zilikubaliana Jumatano ili kuongeza sitisho la mapigano kwa siku tano ili kuwapa wasuluhishi nafasi ya kutafuta suluhisho la kumaliza mzozo ambao umekaa zaidi ya mwezi sasa. Baada ya tangazo la kusogezwa huko kutangazwa, Israel inasema roketi kadhaa zilirushwa kutoka Gaza kwenda Israel na kwamba jeshi lake lilijibu kwa mashambulizi ya anga. Mashambulizi hayo yalikwisha kabla ya alfajiri hii leo, na hakukuwa na majeruhi walioripotiwa. Wizara ya ulinzi ya Marekani inasema operesheni ya kuokoa wakimbizi kutoka mlimani huko kaskazini mwa Iraq huenda isifanyike baada ya uchunguzi kugundua kwamba kuna wakimbizi wachache katika eneo hilo kuliko ilivyofikiriwa hapo awali. Waziri wa ulinzi wa Marekani Chuck Hagel akizungumza na waandishi wa habari Jumatano usiku alielezea athari za mashambulizi ya anga dhidi ya kundi la Islamic State na kuangusha kwa njia ya anga misaada ya kibinadamu katika kusaidia kuboresha hali katika mlima Sinjar. Wakurdi wa Iraq na makabila mengine walio wachache walikimbilia mlima Sinjar kabla ya shambulizi baya la wanamgambo katika eneo hilo kuwa kubwa karibu na mpaka wa Syria. Wakati huo huo waziri mkuu wa Iraq aliye matatani Nuri al-Maliki amekataa wito msukumo wa msukumo unaoongezeka wa jumuiya ya kimataifa kumtaka jiuzulu. Bwana Maliki, mwenye nia ya kuhudumu kwa muhula wa tatu, alisema Jumatano kwamba hata achia madaraka mpaka mahakama ya serikali kuu itoe uamuzi juu ya maamuzi ya rais mpya Fuad Masum kumteua mpinzani wa Maliki kuwa waziri mkuu. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Katika habari tuliyoipa uzito wa juu hivi leo, ni kuhusu shirika moja la ndege la Korea limesema kuanzia wiki ijao litasitisha safari zake kwa muda mjini Nairobi, Kenya, kutokana na hatari ya maambukizi ya ugonjwa wa Ebola baada ya kutolewa tangazo kutoka shirika la afya duniani WHO kwamba Kenya iko katika tahadhari ya maambukizi ya ugonjwa huo. Mwaegi Konyo ana taarifa kamili. Kufuatia tangazo la shirika la afya duniani kwamba Kenya inakabiliwa na hatari ya maambukizo ya ugonjwa huo wa Ebola, hali ya wa wasiwasi imeanza kutanda katika viwanja vya ndege hapa nchini Kenya na muda mfupi uliopita, shirika la ndege la Korea limetangaza kusimamisha kwa muda safari zake katika uwanja wa ndege wa Jomo Kenyatta kuanzia wiki ijayo, shirika hili la ndege la Korea linasema kuanzia Jumatano wiki ijayo ndege za shirika hilo zitakoma kuwasili mjini Nairobi kwa muda usiojulikana. Vilevile mapema asubuhi, shirika la ndege la Kenya Airways lilitarajiwa kutangaza utaratibu mpya wa safari zake katika mataifa ya Afrika Magharibi yanayokabiliwa na mkurupuko wa ugonjwa huo wa Ebola. Hadi jana usiku ndege za Kenya Airways zilikuwa zikiendelea na safari zake mjini Lagos, Abuja, Monrovia na Sierra Leone licha vishinikizo kwa serikali kusimamisha safari hizo katika mataifa hayo ya Afrika Magharibi, ambao kufikia hivi sasa yamepoteza zaidi ya watu elfu moja kutokana na maambukizo ya Ebola. Mwakilishi wa shirika la afya duniani hapo mjini Nairobi, Dr. Custodian Madata anasema ingawa hakuna maambukizo ya ugonjwa huo wa Ebola nchini Kenya, nchi hii inakabiliwa na hatari ya maambukizo hayo. Hii ni kutokana na idadi kubwa ya wasafiri kutoka mataifa ya Afrika Magharibi. Kenya is not currently affected by the outbreak of Ebola due to the air connectivity and geographical proximity. Countries currently having Ebola outbreak could be classified as category 2. na kulingana na muungano wa uguzi mjini Nairobi tangazo hili la shirika la afya duniani limesaidia sana kuilazimisha serikali kuchukua hatua madhubuti kukabiliana na maambukizo ya ugonjwa huo wa Ebola. Kabla ya tangazo hilo, serikali imekuwa ikizembea na kupuuza ugonjwa huo. Tayari kuna wasiwasi, kuna ile tunaita Kenyans on Twitter ile community e, wa, wa, wanakenya ambao wako kwenye social media wamekuwa wakionyesha sana wasiwasi wao. Ye, leo katika maongezi yao wenye mahoteli pia wanawasiwasi, lakini tukia yale serikali imesema, wamesema wataweka mbinu ambayo itaweza kuridhisha kila mtu kwamba wameweka mbinu kabambe ya kuhakisha ugonjwa wa Ebola usiingie Kenya, na kama utaingia tayari wametuambia kuna mahospitali wameweka emergency, eh, service ya kuhakisha kwamba wale ambao wanapatikana huduma eh, ya dharura na kushughulikiwa ipasavyo. Lakini hadi hivi sasa shirika la ndege la Kenya Airways lingali likiendelea na safari zake kama kawaida, huku serikali ikidai kuna mashirika mengine ya ndege kama vile Rwanda Air na Ethiopian Airlines ambayo yanaendelea na safari zake Afrika Magharibi. Vishindikizo vinaendelea kutolewa kuitaka Kenya Airways kusitisha safari zake za Afrika Magharibi licha kukabiliwa na hasara kubwa ya kibiashara. Hasara zipo e, tukiengelea kwanza sana kampuni za usafiri za nchi ma, za, za Magharibi kule ambapo ndege kampuni e, fulani zimewachisha e, kazi ya kuweza kusafiri kwa maeneo fulani itakuwa vigumu sasa kuweza kupata hela za kuwalipa wafanyakazi na hela za kuendeleza biashara. Serikali huwa inahofia kuzorota kwa uchumi na biashara kwa jumla iwapo Kenya ya uizi itasimamisha safari zake Afrika Magharibi kufuatia hatua ya hivi majuzi ambapo mataifa magharibi yalipendekeza kusimamishwa kwa safari za watalii kutoka mataifa hayo kutokana na tisho la magaidi wa Alshabab. Kwa hivi sasa serikali sa imetenga kitengo maalum katika uwanja wa ndege wa Jomo Kenyatta hapo mjini Nairobi, pamoja na vyumba maalum katika hospitali kuu ya Kenyatta kwa wasafiri wa washukiwa wa ugonjwa huo. Mwaiki kwenye Sauti ya Amerika, Nairobi na wakati huo huo kutokana na hali hiyo ya wasiwasi ya kuzuka kwa ugonjwa wa ebola huko Kenya, chama cha madaktari nchini Kenya KM, KMA hii leo kimetoa taarifa kuitaka serikali kuimarisha juhudi za kuwakagua watu wanaowasili nchini hasa kutokea afrika magharibi. Abdu Shakur Abud amezungumza na mwenyekiti wa KMA Dr Eli Nyema na kumuuliza kwanza nini malalamiko na wasiwasi wao mkubwa. malalamishi yetu ni kwamba mikakati ile ambayo tunaona serikali imeweka kwa kuchunguza wale ambao wamesafiri, kidogo haijamakinika, na tuna wasiwasi kwamba watu wanaweza pita wakaja wakachanganyikana na wengine na ebola ikaenea. Sasa mnawasiwasi kwamba hakuna ukaguzi au mnawasiwasi hakuna mpango? Ukisema mkakati serikali haijachukua hatua, ukaguzi uko lakini haijamakinika vile tunafikiria inatakikana iwe. Alafu sehemu ya pili ni kwamba hata baada ya ukaguzi kule kwenye uwanja wa ndege, katika hospitali zetu hasa zile za za za serikali kidogo vifaa ni kama dhaifu avyokuwa siku nyingi. Kwa hivyo tuna, tuna wasiwasi kwamba ebola ikitokea hizi hospitali hasa za serikali hazitaweza kukabiliana na janga hilo. Na katika taarifa yako umetaka watu wanaotoka Afrika magharibi waweke karantini kwa siku ishirini na moja, itawezekana hiyo? Hiyo nafikiri pengine mwenye ameandika hiyo ameongeza, ame, ame chumvi kidogo. Mimi nilisema inatakikana waweke mipango ya kuwakagua kwa njia nzuri na yu. wawe na hakika ya kwamba wanaweza kuwafuatilia hata baada ya kuchukua ile sampo ya damu. Yeah, na kuhakikisha kwamba pengine hakuna ebola. Wayo wana mipango ya kuwaweka kwa mahali fulani na kuwa wanaweza kuwamonitor kwa, kwa njia ya rahisi. Na uliposema kwamba hospitali zina vifaa dhaifu kwa muda mrefu, hiyo ni moja kati ya tatizo kubwa nchi za Afrika, na hasa huko Afrika magharibi, ndio maana ugonjwa huo umeenea. Nini la kufanya sasa? Hiyo ndio shida kabisa, ndio sababu tunasema ile kitu muhimu ni ile t tunaita prevention. Kama tunaweza kuzuia ugonjwa usije ukaingia ukaanza kuenea, basi tutakuwa tumejisaidia zaidi kuliko kungoja ikaanza, kwa sababu vifaa vyetu kwenye hospitali havitaweza kukabiliana na ugonjwa huo. Na hii ni pigo kubwa kwa uchumi wa Kenya, ikiwa Korea imeshazuia, Kenya inasema inaweza kuzuia, mnafikiri sitakuwa ni pigo kubwa kwa Kenya? Lakini sa zingine ni afadhali huwe na pigo kwa uchumi kwa muda mfupi, lakini huwe umezuia ume yale madhara makubwa ambayo yangetokea hapo mbeleni ni dr Eli Nyaimu, mwenyekiti wa chama cha madaktari wa Kenya, akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Nairobi. Je, yeah, nifanyeje? Ukiangalia upande wa wa jeni fanyeje, ndugu zetu wa Voice of America, kwa mradi huu na jinsi mradi huu unavyoendeshwa, ni halali kabisa kwamba tuna uwezekano mkubwa kuja kufikia mwaka 2015 tutakuwa tumepunguza kwa, kwa kiasi kikubwa sana maambukizi ya virusi vya ukimwi, hususan kwa vijana kutoka miaka 12 mpaka 10 na ngapi mpaka 24. Kuna uwezekano mkubwa sasa hii jamii ikapata elimu ya kutosha na ikaweza kujitambua pia kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Hapo kesho katika mjadala wetu maalumu tutazungumzia kuhusu kuzuka kwa ugonjwa wa Ebola huko Afrika Magharibi, sasa watia wasiwasi hata Afrika Mashariki. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani anasema Marekani imeahidi kuendelea na malengo yake mapya huko Asia. Waziri Kerry alitoa maelezo hayo wakati wa hotuba yake Jumatano kituo cha East West Center huko Hawaii akikamilisha ziara yake ya siku nane kwenye eneo la Pacific. Madiplomasia huyo wa juu wa Marekani alisema Rais Barack Obama amemwomba kuongeza mara mbili juhudi zake za kidiplomasia kwenye eneo hilo. Kerry alisema kitu muhimu kwenye juhudi hizo ni kuongeza mahusiano na China ambayo imeonyesha wasiwasi wake katika kile kilichoitwa kiini cha Asia. Papa Francis amesema ni mazungumzo pekee na si maonyesho ya nguvu yasiyo na tija yatakayosaidia kuleta amani kwenye peninsula ya Korea, wakati akianza ziara yake ya siku tano huko Korea Kusini. Matamshi hayo ya kiongozi wa kanisa Katoliki yamekuja baada ya Korea Kaskazini kufyatua mizinga mitano baharini katika muda ambapo Papa Francis alikuwa akisali Seoul mapema hii leo. Maafisa wa ulinzi wa Seoul wamesema makombora hayo arusha kutoka kwenye mji wa bandari wa Wonsam na kusafiri kilometa 220 kabla ya kutua baharini kwenye pwani ya mashariki. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje No Kwang Il alilaani urushaji huo wa makombora amono, hivi karibuni katika mfululizo wa majaribio kama hayo na Korea ya Kaskazini. Mvutano unaoendelea kuwa mkali kati ya polisi na wakazi wa kitongoji kimoja cha mji wa St. Louis katika jimbo la Mizuri Ambao kijana mmoja Marekani mweusi asiye na silaha aliwawa kwa kupigwa risasi na afisa wa polisi. Polisi wakiwa wamevalia nguo za kupambana na ghasia walirusha mabomu ya machozi na ya moshi Jumatano usiku kwa mamia ya wakazi waliokuwa wakiandamana kwa usiku wa nne mfululizo katika kitongoji cha Ferguson kilicho na wakazi wengi weusi wa mji huo wenye wakazi elfu ishirini na moja umekuwa kwenye msukosuko tangu kifo cha kijana huyo mwenye umri wa miaka 18 Michael Brown Jumamosi iliyopita. Polisi wa Ferguson wanasema kijana huyo Brown aliuawa kwa kupigwa baada ya kupigana na polisi kwenye gari, lakini mashahidi wanasema kijana huyo alipigwa risasi mara kadhaa wakati yeye na rafiki yake walipokuwa wakitembea kutoka dukani na kwamba mikono yake ilikuwa juu, akionyesha kwamba anajisalimisha. Na nchini Tanzania licha ya wapinzani kutishia kufanya maandamano na mikutano ya hadhara nchini kote kushinikiza rais wa nchi hiyo kusitisha bunge maalum la katiba linaloendelea na vikao vyake mjini Dodoma, serikali imesema rais hana mamlaka ya kuingilia mchakato wa katiba hivi sasa. Dina Chali anatuarifu zaidi. Mkurugenzi ya mawasiliano ya rais Ikulu imesema rais Jakaya Kikwete hana mamlaka ya kusitisha bunge maalum la katiba linaloendelea na vikao vyake mjini Dodoma, kutokana na sheria ya mabadiliko ya katiba ambayo hairuhusu mtu ama mamlaka yoyote kuingilia mchakato huo. Akizungumza na waandishi wa habari Ikulu jini Dar es Salaam hii leo, mkurugenzi wa mawasiliano wa Ikulu bwana Salvatore Royemamu amesema sheria ya mabadiliko ya katiba haina sehemu yoyote ambayo inaruhusu bunge hilo maalum la katiba kusimamishwa kabla ya kuhitimishwa mchakato wake uliowekwa. Mwenyekiti wa bunge la katiba Mzee Sita ametoa msimamo, anasema bunge linaendelea kama kawaida, amna sababu ya kulisimamisha. Sheria ya madiuka katiba, ile sheria ile, hakuna sehemu hata moja ambapo inatoa mwanya kwa rais au kwa mtu yote kusimamisha shughuli za bunge la katiba. Ile bunge linaanza lina lenyewe linajimaliza lenyewe kulingana na, kwa hiyo kwa hiyo hata wakubwa wanaotaka rais aingilie kati asimamishe asisimamishe mi nawashauri kwanza za wasome sheria. Aidha, mkurugenzi huyo wa mawasiliano ya rais Ikulu amesema raisi hakukataa kuonana na viongozi wa vyama vya upinzani na anaweza kufanya hivyo iwapo ataombwa, ingawa hata hivyo hatua hiyo kwa mujibu wa Ikulu haitawezesha kusitishwa kwa vikao vya bunge maalum na katiba vinavyoendelea. Na, na fomale, mi ninavyojua, sidhani kama Rais ameombwa kufanya hivyo. Na rais akiombwa, Rais hajawahi kuombwa na watu wa upinzani au na mtu mwingine yote akakataa kutana nao Rais alisha seti ile kitu, amefanya uamuzi kwamba katiba mpya itafutwe. Ameweka kila kitu kinachotakiwa, ime wameteuliwa wajumbe, wamepatikana, wameanza mazungumzo Dodoma. Dodoma wakienda vizuri, walikotofautiana na ilikofika mahali pa kupiga kura. Sasa sio hata wakija rais watamwambia ni, lakini kama nilivyosema, wakileta barua rais amshua, ataiangalia vizuri, na atafanya mwenyewe uamuzi wa wake wa kama anataka kukutana nao wa au Kundi la UKAWA linalojumuisha wanachama wa vyama vya upinzani vimesusia vikao vya bunge maalum la katiba tokea kuanza tena Agosti tano mwaka huu kwa madai kwamba rasimu ya katiba inayojadiliwa siyo iliyopelekwa bungeni na iliyokuwa Tume ya Mabadiliko ya katiba, mgogoro mkubwa ukiwa kwenye muundo wa muungano wa Tanganyika na Zanzibar. Nikiripoti kutoka Dar es Salaam kwa niaba ya Sauti ya Amerika, mimi ni Dina Chahali. Vyama vya upinzani vya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo vimetoa wito kwa muungano wa vyama tawala kuungana nao kupinga juhudi za kubadili katiba ya nchi. Wito huo umetolewa na mojawapo ya viongozi wa upinzani baada ya chama kimoja cha muungano na utawala MSR kutangaza jana kwamba akiungi mkono juhudi za kubadili katiba ili kumruhusu Rais Joseph Kabila kugombania muhula mwingine. Austeri Marivika anaripoti kamili kutoka Goma. Akizungumza nasi hapa katika mji wa Goma, kiongozi wa chama cha UDPS mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo chake Etienne Chisekedi Ribes Mikingo ameomba vyama tawala kujiunga na vyama vya upinzani kwa sababu vimeshindwa kuelewana. Tunatoa mwito kwa hizo chama, kwa hivyo vyama vyote tawala viweze kurejea kwenye mstari, ni kusema warejee kwenye kwa mwangaza, wakuje wajiunge pamoja na vyama vya upinzani ili tuweze kuchapa kazi na nchi yetu iweze kusonga mbele, kwa sababu yote watatafuta kufanya hapa sasa ni kutafuta kuleta tatizo na fujo na vurugo ndani ya nchi. Kama unataka nchi yenye kutoka katika shida na fujo, sawa Kongo, unataka fujo irudi pia, irudi tena na iendelee, wao uguse kwenye katiba. Ribes Mikindo amesema hayo baada ya vyama tawala kutoelewana kati yao kuhusu marekebisho ya katiba, huku chama cha MSR pamoja na kile cha Inafec wakisema kwamba hawakubaliane na chama cha PPRD kuhusu marekebisho ya katiba. Adalbert Kiyenge ni mmoja wa vyama tawala. Sikia, tuko vyama tawala lakini kila mtu ana mawazo mkichwa yake, na hiyo ndio kidemokrasia. Na kwa mwisho, tutatia neno moja na tutasema neno moja, kwa sababu hata mtu mmoja alisema kama inaomba kubadilisha katiba, sio wote walisema hivyo, na inaonekana wazi. msere imesema, na kiongozi wetu mheshimiwa, mheshimiwa wa kiungu kwanza amesema hatuwezi kubadilisha hiyo kanuni ya desa. Upinzani wao wanasema sema tu, wanasema sema tu, lakini hawana msimamo. Sisi tunasema hivi, kubadilisha katiba inaweza kubadilika, lakini haiko njoo mambo ya muhimu ya leo. Kubadilisha katiba inaweza kubadilika, lakini kuko kanuni ya 212 hiyo haiwezi kubadilika, na Rais amesema ataheshimia katiba mpaka mwisho, na sisi tukimheshimu rais na tukimfuata nyuma, tunadhani kama wenye wanasema kubadilisha hiyo kanuni ya 212 wale wanaanza kutoka petetre, wanaanza kutoka karibu ya rais, kwa sababu yeye ni mheshimu anaheshimia rais katiba ya nchi na anaendelea ile yenye anasema anaitimiza mpaka mwisho. Hata hivyo vyama hivyo vimeomba kuweko na mazungumzo kabla ya kuanzisha uchaguzi. Na wakati unatoka katika shida katika vita, lazima uelewe na usikie na ujue kama mazungumzo kila wakati hawezi kuachana na mazungumzo, inaomba wakati wote watu waweze kuzungumza. Ndio maana mimi nafaa ombi kwao, hiyo ombi ya kusema wale wenye kuwa nyuma ya Kabila na wale wenye kuwa nyuma ya Chisekedi, tujiunge sisi wote pamoja, ni kusema tuikale katika kikao, na katika kikao hiki tutaweza kupata suluhisho hadi ili nchi yetu iweze kutoka katika mivurugo na katika shida za vita na njaa. Kwa upande wa tume huru ya uchaguzi, huu ni mchezo wa wanasiasa, wao hawajali uchaguzi lazima ufanyike. Akisema hayo Padri Apolinari Malumalu. Kiongozi wa tume hiyo ya uchaguzi hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Naam, msikilizaji basi na leo katika matukio ya Afrika tunazungumzia wazee wa Kenya waomba hifadhi ili kuwalinda na manyanyaso. Wakati idadi ya wazee inazidi kuongezeka ulimwenguni, nchi nyingi zinajitahidi kupunguza ghasia dhidi ya wakazi wake wazee. Huko Nairobi, wazee wa Kenya wamekutana kutaka kuwepo kwa azimio la Umoja wa Mataifa kuhusu haki za wazee. Mwandishi wetu Ropa Gogineni anaripoti zaidi kutoka Nairobi na Dijariami anasoma ripoti yake. Katika kaunti ya Kilifi kwenye pwani ya Kenya, wazee 41 waliotuhumiwa kwa uchawi waliuawa hadi hivi sasa mwaka huu. Wazee 61 waliuawa mwaka 2013. Maafisa wa eneo wanasema kesi nyingi zaidi zinatokea lakini haziripotiwi dereva wa zamani wa magari makubwa anayeishi katika kijiji cha Kayagoma, Kengacharo ameifungua nyumba yake kwa wale ambao wanakimbia tuhuma hizo. Amewapa makazi zaidi ya wa waathirika wazee mia mbili wa manyanyaso. Labda mzee tu ukionekana wewe ni mtu ambao umeonekana umefika kipindi cha mzee tayari, unaweza kusingiziwa kwamba wewe ni mchawi, na sio kwamba ni mchawi, labda ni shamba vijana wanataka kuuza, na wewe hutaki kuuza ile shamba kwa sababu ya jamii na vijana wanakulazimisha kwamba uuze ile shamba. Kama hutaki, basi weo unatafutiwa sababu ukiambua, ni mchawi, basi unajulikana wewe, unao wao wanakuuza labda kwa shilingi elfu thelathini, elfu arobaini ama hata ishirini, uwawe wao tu mradi ukiondoka, basi wanajua maneno yako imeisha. Charo na dazeni ya wazee wengine huko Kenya walikutana hivi karibuni mjini Nairobi kuitaka Kenya isukume kupitishwa kwa azimio la Umoja Mataifa ambalo linalenga ghasia dhidi ya wanaume wazee na wanawake Wanasema kuwepo kwa sheria za haki za binadamu hakutoshi kujumuisha wale walio katika mazingira magumu. Katibu mkuu katika wizara ya kazi ya Kenya, Ali Nur, alizungumza na watu hao akiwaahidi kuendeleza uungaji mkono wa serikali kwa raia wake wazee. Alielezea ongezeko la idadi ya wazee nchini Kenya, mwenendo wa kidemografia ambao unaambatana na ukuaji wa haraka wa mijini in The increased movement of young persons, hasa ongezeko la harakati kwa vijana wadogo kutoka maeneo ya vijijini kwenda maeneo ya mijini kutafuta ajira kumepelekea changamoto kubwa katika miundo ya kifamilia na kupelekea kuvunjika kwa mifumo ya kitamaduni ya familia kuwasaidia wazee katika jamii kwa mifumo ya hifadhi iliyokuwepo. Ingawaje haki za wazee zinalindwa katika katiba ya Kenya ya mwaka elfu mbili na kumi, kesi za manyanyaso kwa wazee na kupuuzwa kunaendelea nchini humo. Erastus Maina ni mkurugenzi wa HelpAge Kenya, jamii ya kiraia inayowahudumia wa Kenya. Leo tupo hapa, we are kwa ajili ya nchi yetu. Tunasikia kwamba wazee wetu wanasakwa, wanauawa, wanatengwa, wanabaguliwa. Huko Kenya vijijini, mara nyingi ni tuhuma za uchawi ambao unapelekea manyanyaso kama hayo. Maina anaamini kuwa ukosefu wa elimu unaendeleza imani hizi. Force... Madai yao ni kwamba watu wanaougua, kwa sababu wanarogwa, kuna uadui. Wanaumwa kwa sababu wananjaa, wana njaa wanautapia mlo, wana malaria au wanakunywa maji yenye uchafu. Lakini masuala haya ambayo jamii hizo zinajua yapo, hawataki kuyazungumzia. Anaitaka serikali ya Kenya kuchukua mwelekeo wa njia mbili kumaliza ghasia hizi na kuwashtaki watenda maovu na kuzungumzia kusambaa kwa imani za kichawi. unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC ufuatao a muhtasari wa habari shirika jingine la ndege limesitisha safari zake afrika wakati mlipuko wa ebola ukiendelea katika nchi nne za afrika magharibi mapigano makali yameripotiwa katika mji unaoshikiliwa na waasi wa donetsk wakati msafara wa magari wa rusia unakaribia kwenye mpaka wa ukraine maelezo bado yanaendelea kuingia Sitisho la mapigano kati ya Israel na Hamas limeendelea leo Alhamisi licha ya mashambulizi ya roketi ya usiku. Wizara ya ulinzi nasema ya Marekani inasema operesheni ya kuokoa wakimbizi kutoka mlimani huko kaskazini mwa Iraq huenda isifanyike baada ya uchunguzi kugundua kuwa kuna wakimbizi wachache katika eneo hilo kuliko ilivyofikiriwa hapo awali. Na mpaka hapo msikilizaji, ndio tunakamilisha matangazo yetu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Usikose kuungana nasi tena saa 12 na nusu jioni, saa za Afrika ya Kati, na saa 1 na nusu usiku, saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki hivi leo, mwendeshaji Dwayne Collins na msimamizi wa matangazo alikuwa Abdu Shakur Abud. Hapa studio niko naye Sunday Shomari, naitwa Meri Mgawe na, na watakieni nyote usiku mwema.