Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA. Tunatangaza kutoka hapa Washington DC. Karibuni kwa matangazo yetu ya asubuhi yanayoanza saa 12 kwa saa za Afrika Mashariki, ni saa 11 huko Afrika ya Kati. Leo ni Alhamisi, Agosti 14 mwaka 2014. Naitwa Esther Githu Yuwat na mimi hapa ni Mkamiti Kibayasi. Katika matangazo yetu asubuhi ya leo, chama cha Chadema huko Tanzania chasema wabunge walorejea kwenye kamati maalum ya bunge juu ya maswala ya katiba baada ya kuhususia vikao vya bunge hilo wanapaswa kujieleza wenyewe. Sababu za kukaa nje ni kubwa sasa hivi kuliko zilivyokuwa tarehe 16 Aprili tulipotoka. Sasa hawa ambao wamerudi, ingekuwa vizuri watueleze ni kitu gani kimebadilika cha kuwafanya warudi sasa hivi. Katika habari nyingine, Israel na Hamas wakubaliana kuongeza muda wa sitisho la mapigano kwa siku tano. Ni vidokezo vya habari tulizokuandalia asubuhi ya leo, msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Lakini kwanza habari za dunia na Mkamiti Kibayasi. Ujerumani inawasihi raia wake kuondoka nchini Sierra Leone, Guine na Liberia kutokana na mlipuko wa ugonjwa wa Ebola katika mataifa hayo ya Afrika Magharibi. Wizara ya mambo ya nje ya nchi hiyo ilitangaza msimamo wa serikali hapo jana, lakini ilisema ombi la kuwataka raia wake waondoke kwenye nchi hizo haliwahusu wafanyakazi wa, hali wa, wa, wa kutoa msaada wa madawa au wafanyakazi wa, wa kidiplomasia. Pia Guine Bisau inatangaza kufunga mpaka wake na Guine kwa sababu ya hofu juu ya kusambaa kwa ugonjwa wa Ebola. Kwenye mkutano na waandishi wa habari Jumanne jioni, waziri wa Guine Bisau Domingo Simons Pereira alisema mipaka ya nchi yake ya kusini na mashariki na Guine itaendelea kufungwa hadi hapo baadaye. Timu ndogo ya wanajeshi wa Marekani ilitoa jana huko Mount Sinjar, kaskazini magharibi mwa Iraq, ili kutathmini mipango ya kusaidia kuwaondoa maelfu ya raia wakimbizi waliokwama huko kufuatia mashambulizi ya wanamgambo wa Kiislam karibu na eneo hilo. Jeshi la Marekani lilisema limeharibu gari moja lenye silaha mali ya waasi wa Islamic State. Maafisa walisema shambulizi la ndege zisizotumia rubani drone karibu na kituo cha ukaguzi cha wanamgambo huko magharibi ya kijiji cha Sinjar lilifanikiwa, na kwamba ndege zote za Marekani ziliondoka salama kwenye eneo hilo. Marekani imekuwa ikigawa chakula na maji kwa wakimbizi kwa siku kadhaa, baada ya wa Iraq wa kikurdi na wenye imani nyingine za kidini walio wachache wakitafuta hifadhi kwenye mlima kufuatia mapigano ya wanamgambo hao yaliyosababisha vifo katika maeneo mengi karibu na mpaka wa Syria. Ajali ya ndege huko Brazil ambayo ilimuua mgombea urais wa chama cha kisosialisti Eduardo Campos na wafanyakazi wake sita imesababisha ratiba ya uchaguzi wa urais iliyopangwa Oktoba 5 kuingia matatani. Campos na wafanyakazi kadhaa kwenye kampuni yake walikufa wakati ndege yao binafsi iliyokuwa ikisafiri kutoka Rio de Janeiro kuelekea pwani ya mji wa Santos kupata ajali wakati ikijaribu kutua kukiwa na hali mbaya ya hewa. Wachambuzi wa kisiasa wanasema mgombea mwenza wa Campos, waziri wa zamani wa mazingira Marina Silva ataweza kuingia kwenye kinyang'anyiro hicho katika muda wa siku kumi zijazo kulingana na sheria ya Brazil. Kwa mujibu wa shirika la kuhudumia watoto la Umoja wa Mataifa UNICEF, ifikapo mwaka elfu mbili na hamsini watoto wawili kati ya watoto watano duniani watakuwa Afrika. Hali hii itatokana na mambo mawili, idadi ya viwango ya vijana watakuwa wamefika umri wa kuzaa na bara la Afrika lina kiwango cha juu cha uzazi. Shirika hilo la watoto la Umoja wa Mataifa linasema bara la Afrika linahitaji kujiandaa kwa tsunami au wimbi la watoto, huku serikali zikiweka sera bora, hususan katika sekta elimu na afya. Mwandishi wa VOA Anita Powell anaripoti kutoka Johannesburg na Esther Githu yuwart anaisoma ripoti kamili bara la afrika linatabiriwa litakuwa na wimbi la watoto katika muda wa miongo minne ijayo hali ambayo shirika la umoja wa mataifa linasema itatoa changamoto na fursa kubwa ifikapo mwaka 2050 unicef inaeleza katika ripoti yake iliyotolewa wiki hii kwamba bara la afrika litakuwa na asilimia 41 watoto wanaozaliwa duniani wakati huo huo mmoja kati ya watu wanne duniani atakuwa mwafrika ongezeko la idadi ya watu afrika linatokana na sababu kadhaa kwa sasa Afrika ina vijana wengi zaidi duniani ambao watakuwa wamefika umri wa kuzaa. Bara hilo pia lina sababu nyingi za kuwa na mazingira yanayochochea uzazi kwa kiwango cha juu, na limeshuhudia kushuka kwa vifo vya watoto wachanga, hii ikiwa na maana kwamba watoto zaidi wanakuwa vyema na kuishi ikilinganishwa na siku za hapo nyuma. Lakini ongezeko hilo la watu halitakuwa katika nchi zote za Afrika. Kwa mfano, kiwango cha uzazi huko Botswana na Afrika kusini si kikubwa. UNICEF inabashiri kuwa watoto wengi watazaliwa katika nchi za Afrika Mashariki na Magharibi. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Jeshi la Israel linasema limefanya mashambulizi ya anga katika ukanda wa Gaza kujibu ufyatuaji roketi kutoka Palestina. Jeshi lilisema mapema leo kwamba lililenga maeneo ya magaidi huko Gaza. Lilisema angalau roketi tatu zilifyatuliwa zikiwa zinaingia Israel muda mfupi kabla ya saa sabini na mbili za sitisho la muda la mapigano kumalizika kati ya Israel na kundi la Hamas hapo jana. Tukio hilo linatokea wakati maafisa wa Misri na wa Palestina wakisema kundi la Hamas limekubali kuongeza sitisho la muda la mapigano la saa sabini na mbili na Israel kwa hadi siku tano. Bunge jipya lililochaguliwa nchini Libya limepiga kura ya kuvunja makundi hasimu ya wanamgambo ambayo iliongoza katika mapigano ya kumwondoa madarakani dikteta wa muda mrefu nchini humo Muamar Gaddafi. Jana wabunge waliagiza makundi hayo kujiunga na jeshi la Libya pamoja na polisi ifikapo mwishoni mwa mwaka na kuomba Umoja wa Mataifa kuingilia, kuingilia kimataifa suala la Libya. Azimio hilo linatoa mwito kwa Umoja wa Mataifa kuingilia kati ghasia za wanamgambo na kusaidia kulinda raia na taasisi nchini Libya. Unasikiliza Kumekucha Afrika, matangazo yanakujia kutoka hapa Sauti Amerika, Washington. Na habari zilizopewa uzito wa juu asubuhi ya leo ni siasa huko Tanzania, ambapo wabunge wa chama cha Chadema ambao wamo kwenye bunge maalum la katiba chini ya umoja wa katiba ya wananchi Ukawa, John Shibuda na Said Arfi wameamua kurejea kwenye bunge hilo kinyume na msimamo wa umoja huo wa kutoshiriki vikao vya bunge. Mwenzangu Sande Shomari amezungumza na mwanasheria wa Chadema na mbunge wa Singida Mashariki, Tundu Lisu, na kupata mtizamo wake kuhusu kurudi bungeni kwa wabunge hao. Ingekuwa vizuri kwa wao kusema ni kitu gani kimebadilika kati ya tarehe walipotoka na juzi waliporudi kwa sababu tunachoona sisi ni kwamba zile sababu zilizotutoa tarehe kumi na tano Aprili, eh, tarehe kumi na sita Aprili ya mwaka huu zimeongezeka zaidi tangu tumetoka. Sababu za kukaa nje ni kubwa sasa hivi kuliko zilivyokuwa tarehe kumi na sita Aprili tulipotoka. Sasa hawa ambao wamerudi, ingekuwa vizuri watueleze ni kitu gani kimewafanya kimebadilika cha kuwafanya warudi sasa hivi wakati mambo yameharibika zaidi kuliko ilivyokuwa tarehe 16 Aprili. Mimi nilipata nafasi ya kuzungumza na mheshimiwa Shibuda, yeye yeah, akasema tu kwa upande wake aliondoka hey na alipotoka na Ukawa akajaribu kuwauliza viongozi wa Ukawa kwamba kutoka kwetu sisi kutasaidia nini wakulima ambao yeye anawatetea kule na wafugaji ambao anasema hili ni tatizo ni kubwa sana lakini, anasema no. hakupata jibu la kueleweka kutoka kwa viongozi wa UKAWA Koyoleo. mm -hmm, kwa hiyo leo anaona kwamba kuendelea kubaki nje atakuwa mm, hawatendei haki wale wakulima kule wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa jimbo lake ambao ni asilimia themanini na tano na wafugaji ambao wana matatizo makubwa ambayo yanahitaji kufanyiwa marekebisho kwenye katiba. Nashukuru sana. Kwanza niseme kwamba kama inaelekea alitoka bila kujua sababu za kutoka, na kama ni hivyo atakuwa ni mtu wa ajabu sana, kutoka bila kujua sababu za kutoka halafu ametoka ndio anauliza hivi kwa nini nimetoka. Huyo ni mtu wa, atakuwa ni mtu wa ajabu. Lakini pili, hii sababu ya kwamba kutoka kunawasaidia nini wafugaji wa, wa, wa Maswa au wa eneo mengine. Hiki ni kisingizio tu cha kurudi kwenda kwenda kupokea posho za za fedha za za umma. Hiki kinachoendelea sasa hivi Dodoma hakitetei wakulima, hakitetei wafugaji, hakitetei mtu yeyote, kinatetea mfumo ulivyo sasa hivi unaokandamiza wafugaji, unaokandamiza wakulima, kwa sababu kinachofanyika sasa hivi ni kuimarisha mfumo ule ule ambao unanyanyasa una, una watu wanaodai anawatetea. Kama kweli angekuwa ana tetea hao watu wanaosema anawatetea asingekuwa bungeni. Amerudi, anaunga anaungana na wale ambao wamewatesa wakulima, wamewatesa wafugaji na ambao wameharibu nchi yetu mpaka mpaka kufikia hapa tulipo. Kwa hiyo ni, ni visingizio kinachoendelea sasa hivi akitetei wakulima na, na wafugaji. Ni mwanasheria wa chama cha Chadema Tundu Lissu, wakizungumza na Sauti ya Amerika. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Lori moja la Urusi la kutoa msaada jana lilielekea eneo lililoshikiliwa na waasi la mashariki mwa Ukraine lililoko kaskazini ya Urusi na mpaka wa Ukraine katika mji wa Luhanski, huku mtafaruki ukizuka kuhusu kuwepo kwake na kituo chake cha mwisho. Picha za televisheni zilionyesha magari makubwa yaliyoegeshwa huko kusini magharibi mwa mji wa Veronezi, huku maafisa wa Urusi na wenzao wa Ukraine wakitupiana maneno na kutoleana vitisho kuhusu mizigo hiyo. Siku tatu za maandamano mbele ya ubalozi wa Vietnam huko Phnom Penh zilimalizika kwa amani hapo jana, lakini hakuna majibu kutoka kwa maafisa wa Vietnam juu ya matamshi kuhusiana na sehemu ya kusini mwa Mekong Delta ambayo ilikuwa sehemu ya Kambodia iliyogawiwa Vietnam mwishoni mwa utawala wa kikoloni wa Ufaransa. Zaidi ya wa waandamanaji mia moja wakiwemo watawa Walianza maandamano siku ya Jumatatu wakidai kwamba msemaji wa ubalozi aombe msamaha kwa matamshi ya hivi karibuni kwamba eneo la Delta kihistoria ni sehemu ya Vietnam. Unasikiliza sauti Amerika. Jumuiya zisizo za kiserikali huko Uganda zimeshauriwa kwa mstari wa mbele kuwasaidia ya wasichana na kuwaelimisha katika masuala ya kijamii, ili waweze kujiamini katika kufanya maamuzi ya kiafya, kielimu na maendeleo. Mwenzangu Meri Mgawe amezungumza na mwanzilishi na mkurugenzi mkuu wa mradi usio wa kiserikali Success Chapter huko Uganda, Bi Nuru na Liombwa, ambaye ametutembelea hapa katika studio zetu. Success Chapter ni mradi usio wa kiserikali ulioanzishwa nchini Uganda kwa ajili ya kuwasaidia vijana hasa watoto wa kike kufanya maamuzi ya kijamii, kielimu, afya na maendeleo. Binuru na Liombia ni mwanzilishi na mkurugenzi mkuu wa mradi huo. Anasema lengo ni kumsaidia mtoto wa kike ili kuepukana na ghasia mbalimbali zinazowakumbwa wasichana, hasa za kingono. Anaeleza baadhi ya malengo. That focuses on developing young women and empowering them and mentoring them. Anasema mradi huu una lengo la kuwawezesha wanawake na kuwapa ushauri, ambapo pia wanashirikiana na shule mbalimbali mbali katika utekelezaji huu. Anasema mradi wa Success Chapter umekuwa kichocheo kikubwa katika kusaidia mtoto wa kike kujitambua kama mwanamke na kujua mchango wake katika jamii na hata familia zao. Lakini katika utekelezaji kuna changamoto nyingi wanazokabiliana nazo ili kufikisha ushauri kwa wasichana mashuleni. The first challenge is that when we go into the schools to mentor the girls. Anasema changamoto ya kwanza ni kwamba wanapokwenda mashuleni kutoa ushauri wa kuwasaidia wasichana hawa wanahisi kwamba hata walimu wenyewe wanahitaji ushauri huo, kwa sababu walimu wanakuwa na hisia potofu juu ya kuwawezesha wasichana hawa. Anasema waalimu wanazingatia zaidi jinsi wanafunzi wanavyofanya darasani, juhudi zao na uwezo wa uelewa katika mafunzo, na wanasahau kuhusu mbinu nyingine zinazoweza kuwasaidia katika maisha ya kawaida. Binali Ombya anasema kwa sababu mradi huu unaendeshwa na vijana, wanapokwenda mashuleni waalimu hawatilii maanani jambo ambalo limekuwa ni kikwazo, wanachukulia kazi zetu kwa wepesi lakini kutokana na matokeo ya kazi za mradi wa Success Chapter shule nyingi zimeanza kujivunia matunda yake. Anasema pia kuboresha shule hizi kwa misingi ya teknolojia kama vile mawasiliano ya mtandao, ikiwemo tovuti na matumizi ya kompyuta, inaweza kusaidia kufikisha ujumbe katika masuala ya afya, ikiwemo kujikinga na magonjwa kama vile HIV na ukimwi kwa kutumia elimu ya vipeperushi na maelezo mbalimbali mbali kwenye mitandao. Mradi huu umetokana na stori ya mwanzishi mwenyewe Binuru na Liombia ambaye wazazi wake hawakuwa na elimu ya kutosha na hawakuweza kumwendeleza kielimu na badala yake kushawishiwa kumwoza binti huyu. Some of my relatives suggested to my parents that they should marry me off and I was not about to get married. I didn't agree with that idea. Kutokana na stori yangu mimi mwenyewe, baadhi ya jamaa zangu waliwashawishi wazazi wangu kunioza, lakini sikukubali na wazo hilo umetoa ushauri kwa vijana hasa watoto wa kike kujiamini katika kufanya maamuzi yenye msingi hata kama ni shinikizo kutoka kwa wazazi wanaofuata mila potofu. Wajumbe kumi na watano wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa wamepongeza kazi inayofanywa na, na serikali ya Somalia baada ya kuitembelea Mogadishu kwa siku moja na kukutana na Rais Hassan Sheikh Mohamud na maafisa wa serikali yake. Hii ilikuwa ni mara ya kwanza kwa wajumbe wa baraza hilo kuitembelea Somalia na walikwenda pia kuonyesha uungaji mkono wao kwa juhudi za kurejesha utulivu na ustawi nchini humo. Abdishakur Abud ametuandalia ripoti zaidi. Ni mara ya kwanza katika historia ya Somalia kutembelewa na mabalozi 15 wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Ujumbe huo uliongozwa na balozi wa Uingereza Mark Lloyd Grant na balozi wa Nigeria Usman Sarki. Wakati wa ziara yao ya siku moja walikutana na rais Hassan Sheikh Mahmud na waziri mkuu Abdiwali Sheikh Ahmed na maafisa wakuu wa serikali wa bunge na maafisa wengine wa wizara mbalimbali. Wajumbe hao walikutana pia na maafisa wakuu wa ofisi ya Umoja Mataifa huko Somalia, UNSOM, na wale wa Umoja wa Afrika, AMISOM. Wakizungumza na waandishi wa habari kwenye uwanja wa kimataifa wa Mogadishu, balozi Grant wa Ingereza amesema wameridhika na ziara yao. Baraza somalia... la usalama la Umoja wa Mataifa umefika hapa kusisitiza dhamira ya dhati ya jumuiya ya kimataifa kwa maendeleo, amani na ustawi wa Somalia na kufahamu vyema changamoto zinazokabili nchi hii. Rais wa Somalia Sheikh Mahmud amesema walizungumza juu ya maendeleo yaliyopatikana na serikali yake kufanya mageuzi ya kisiasa. So really, it was, it was, kwa hakika ilikuwa ni siku muhimu uh, kwetu sisi Somalia, na ni ushahidi kwa jumuiya ya kimataifa kwamba Somalia inasonga mbele na tuna dhamira ya dhati kuhakikisha kwamba ahadi zote zilizotolewa zinatekelezwa katika kutayarisha mabadiliko ya kisiasa na kufanyika kwa uchaguzi. Ziara hiyo inafanyika wakati muhimu, wakati Somalia inajitayarisha kuanzisha awamu nyingine ya mashambulizi ya kijeshi dhidi ya wanamgambo wa Al-Shabab pamoja na kukabiliana na mzozo wa kibinadamu kutokana na ukame unaotishia kuzorotesha maendeleo yaliyopatikana pamoja na kuendelea na mageuzi ya kisiasa. Mabalozi hao wa Umoja Mataifa wa Mataifa wamewahimiza viongozi wa Somalia kuunda kwa haraka iwezekanavyo tume huru ya uchaguzi kuongoza utaratibu wa kutafakari upya katiba na kuitisha kura ya maoni itakaoidhinisha katiba mwishoni mwa mwaka ujao na hatimaye kuitisha uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili kumi na sita. Wachambuzi wanasema changamoto kuu inayoikabili serikali ya Mogadishu ni utekelezaji wa mfumo wa utawala wa shirikisho, jambo ambalo tayari limezusha mivutano wiki hii kati ya viongozi mbalimbali. Serikali ya jimbo lenye madaraka ya ndani ya Puntland ilitangaza wiki hii kwamba inazuia ushirikiano wote na serikali kuu juu ya kuunda mfumo wa majimbo ya shirikisho. Mjumbe maalum wa umoja mataifa huko Somalia Nick Kay amemwambia viongozi wa Somalia baada ya mazungumzo yao kwamba ni bora kutekeleza mageuzi hayo haraka kuliko kusubiri, na umoja wa mataifa uko tayari kuwasaidia wa Somali kutekeleza mageuzi hayo. So we, tunapongeza maendeleo yaliyopatikana, uh, lakini tunafahamu ni uh, utaratibu mgumu wa kisiasa kutekeleza mabadiliko ya mfumo wa shirikisho na itahitajika juhudi zaidi hasa kuwahusisha kila mtu katika utaratibu huo. Bwana K amesema ni maendeleo mazuri walioshuhudia hadi hivi sasa na wako tayari kusaidia Somalia hadi kufikia mafanikio yaliyotarajiwa. Unasikiliza sauti ya Amerika kutoka hapa Washington. Kwa maalfu ya Waliberia wa Sierra Leone na watu wengine wanaotoka nchi za Afrika Magharibi ambao wanaishi New York, mlipuko wa ugonjwa wa Ebola umekuwa swala binafsi, huku taarifa za vifo vya jamaa na marafiki zao zikiwafikia. Mwandishi wa VOA Adam Phillips anaelezea kuwa hali ya wasiwasi imekumba wahamiaji hao wa Afrika Magharibi huko New York na viunga vyake, ambapo wengi wanaishi na kufanya kazi. Seku Kesle ni mwanaharakati wa eneo la Bronx kutoka Liberia. Anasema mwanzo hatukukubali, lakini here. Habari zilipoanza kutufikia kwamba watu wanakufa, tulipatwa na wasiwasi. Hata watu ninaofahamu mimi mwenyewe walianza kufuta safari zao kwenda likizo huko Liberia kwa mapumziko. Naye Keuli Kamara ambaye anatoka Sierra Leone anasema anashindwa la kufanya huku hali ikizidi kuzorota katika nchi yake asili, huko New York, mbali na nyumbani hands. na unasikia shule zimefungwa, watu wanaogopa kwenda kufanya biashara zao is... na sisi ni Waafrika, hatuwezi kusalimiana kwa mikono twatumia muda mwingi kusalimiana kwa mikono. Kwa hiyo hili ni swala linalotugusa sana, kuna hali ya wasiwasi na utata. Kamara na wenzake wanatafuta vifaa vya kusaidia jamii zao kujikinga na maambukizo. Nalo shirika la afya duniani WHO linasema zaidi ya watu elfu mbili wagine Liberia na Sierra Leone wameambukizwa Ebola na zaidi ya elfu moja wameaga dunia. Waislamu wenye siasa kali wanaendelea kusonga mbele kupitia Syria na Kaskazini Magharibi mwa Iraq ambapo wamelazimisha Wakristo wa, wa Iraq na wa Iraq kutoka kabila la Yazidi kutoroka maeneo ambayo wamekuwa wakiishi kwa miaka mingi. Mwandishi wa VOA Sharon Ben alizungumzia na kiongozi wa Kikristo ambaye nyumba yake ilinyakuliwa na wanamgambo hao wa Kiislamu. Aida Isa anaisoma ripoti kamili. Maelfu ya Wakristo wa, wa Iraq ambao mapema mwezi Agasti walitoroka vijiji vyao huko kaskazini magharibi mwa Iraq baada ya wanamgambo kutoka kundi la Islamic State kudhibiti vijiji vyao wamefurika katika eneo la Kurdistan, na wengi wao hawana nia ya kurudi makwao. Khalis Baba, mkristo wa Iraq ambaye anawakilisha jumuiya ya Kikristo kutoka mji wa kale wa Nineva, aliambia Sauti Amerika kwa njia ya simu kutoka Irbil kwamba licha ya msaada kutoka kwa maafisa na mashirika yasiyo ya kiserikali, hali yao bado iko tete. Anasema watu wengi wako kwenye mahoteli na wengine wako mashuleni. Kila familia inaishi katika darasa moja, na wengi wao wanaishi kwenye mabustani na kanisani. Baba amekuwa akiwasiliana na familia za Kikristo zilizobaki nyuma katika mji wa Karakosh. Anasema wanamgambo wamepora maduka na nyumba nyingi huko. Anasema mmoja wa viongozi wa wanamgambo hao anayejulikana kama Daesh ameiteka nyumba yake. We have there about 20 or 30 Uh, anasema kuna takriban familia like ishirini au thelathini hawakuondoka uh, so hawawezi kuondoka, hawa kuondoka now, kwa sababu walikuwa wanalala now, au hawana fedha au magari. Kwa hivyo bado wako huko na kundi la Daash sasa linaanza kupora maduka na kuiba, na wameanza kuingia kwenye nyumba nyingi na kuiba vilivyomo ndani, kama vile vifaa vya elektroniki kama vile simu, kompyuta na hata chakula. Kwa hivyo wamepora kila kitu madukani huko Karakosh. Anasema Waarabu wa Kisuni huko wamelazimishwa kujiunga na wanamgambo hao, lakini wengine wengi wanaunga mkono kundi la Islamic State dhidi ya kile wanachokiona kuwa serikali mbaya ya Kishia inayoongozwa na Waziri Mkuu Nuri Al-Maliki. Rais wa Iraq Fuad Masum hapo Jumatatu alimteua Haider Al-Abadi kuchukua nafasi ya Waziri Mkuu kwa matarajio ya kuunda serikali mpya na kuwarudisha Wasuni. Hadi sasa Nuri al hadi sasa Almaliki anaonekana kuwa ni kiongozi anayeleta migawanyiko katika siasa za Iraq na amekataa kuachia madaraka. Viongozi kutoka duniani kote wamelaani mashambulizi ya Islamic State dhidi ya Wakristo na Wayazidi. Ikihofia uwezekano wa kutokea mauaji halaiki, Marekani hapo Agasti 8 ilianza kushambulia maeneo ya wanamgambo huko kaskazini magharibi mwa Iraq na kuungana na jumuiya ya kimataifa kupeleka misaada dharura ya chakula na maji kwa Wayazidi waliokwama katika mlima wa Sinjar. na ufuatao ni muktasar wa habari. Ujerumani inawasihi raia wake kuondoka nchini Sierra Leone, Guinea na Liberia kutokana na mlipuko wa ugonjwa wa Ebola katika mataifa hayo ya Afrika Magharibi. Timu ndogo ya wanajeshi wa Marekani ilitua jana huko Mount Sinjar, kaskazini magharibi mwa Iraq, ili kutathmini mipango ya kusaidia kuwaondoa maelfu ya raia wakimbizi waliokwama huko kufuatia mashambulizi ya wanamgambo wa Kiislamu. Ifuatayo e sasa ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea msimamo wa serikali ya Marekani. Changamoto ya kwanza ni kukuza demokrasia ya Afrika, alisema hivi karibuni balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa Samantha Powers wakati akieleza changamoto mbili kwa vijana wa Afrika waliokusanyika katika mkutano wa vijana viongozi wa Afrika, yaani YALI, uliofanyika hapa Washington DC. Demokrasia ni zaidi ya kufanya uchaguzi wa hapa na pale tu, balozi Power alisema. Demokrasia ina maana serikali inayoheshimu matakwa na haki ya watu wake, kama vile haki ya mtu kuongea bila uoga au haki ya kukusanyika na wengine kupeana mawazo. Demokrasia maana yake ni kujenga taasisi zenye uwezo na zisizofungamana na upande wowote na kuweza kulinda haki za binadamu zikiwa hatarini, kama vile mahakama isifungamane na upande wowote, jeshi la polisi lenye kuwajibika na bunge lenye nguvu. Hapo mwaka 1990 kulikuwa na nchi nne pekee zenye mfumo wa kidemokrasia huko Afrika kusini mwa jangwa la Sahara, lakini leo zimefikia 19. Changamoto ya pili, balozi Paul alisema ni kuimarisha uthabiti na usalama barani Afrika. Alisema Afrika pia alisema iko katika hali ya ukuaji mkubwa wa uchumi, akiongeza kwamba mengi yanahitajika kufanyika ili kuhakikisha kunapatikana nafasi na fursa sawa kutokana na ukuaji huo wa kipekee. Moja ya vizuizi vya ukuaji unaohusisha kila mtu ni mizozo. Ili kupambana na mizozo hiyo na makundi kama Boko Haram na Al-Shabab ambayo yanazusha vitisho miongoni mwa wananchi wa kanda mbalimbali, balozi Powers anatoa hoja ya kwamba Afrika inahitaji jeshi lenye mafunzo bora, silaha bora, vikosi vya jeshi na polisi vyenye ustadi. Anatoa hoja hii kama mtetezi wa haki za binadamu wa muda mrefu, alisema balozi Powers, kwa sababu ni vigumu kufikiria amani ya kudumu bila kuheshimu haki na kuwa na vikosi stadi vya jeshi na polisi kama sehemu ya suluhisho. Historia inategemea wanawake na wanaume ambao waliingia katika vita hivyo vigumu wakiwa hawana matumaini makubwa na kutoka kwenye hali hiyo wakiwa na dhamira kubwa kuliko waliowahi kuwa nayo, alifafanua balozi Powers wakati akiwaasa vijana hao kupambana na changamoto mbili zinazokumba bara la Afrika. Hivyo ndivyo mabadiliko yanavyofanyika, mtaenda huko na kuyatimiza. na kwa tahariri hiyo ya Sauti ya Amerika iliyoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani, ndipo tunakamilisha matangazo yetu Kumekucha Afrika asubuhi ya leo. Ungana nasi tena hapo kesho, Ijumaa, saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa 11 huko Afrika ya Kati. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi Aida Isa. Mimi ni msimamizi wa matangazo haya astgi rt na hapa studio nimeshirikiana naye, naitwa mkamiti Kibayasi. Tunaotakia siku njema kutoka studio zetu za Sauti ya Amerika hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC.