Je, nifanyeje? Karibu msikilizaji katika makala hii ya Je, nifanyeje? Maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Esther Githui Yoatt. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA, mtandao wa afya Afrika, yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani Redio ya Dar es Salaam, pamoja na ABM 91.2 Dodoma, Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga na Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, Radio Boma High FM katika mkoa wa Kilimanjaro na yanapatikana pia katika gazeti Tando Bongo 5.com. Kama kawaida, tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana, pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni <mikun> Kwanza kabisa ungana nami Mkamiti Kibayasi kwa habari za afya. Shirika la afya duniani WHO limeidhinisha utumiaji wa dawa za majaribio kwa watu ambao wana ugonjwa wa Ebola, virusi vinavyoua ambavyo tayari vimesababisha vifo vya zaidi ya watu elfu moja katika mataifa ya Afrika Magharibi. Ahadi kadhaa za matibabu na chanjo zinaongezeka. Dawa ya majaribio kwa Ebola ambayo ilitumika kwa wamishonari kutoka Marekani na Spain, dawa hiyo huenda ikatumiwa na madaktari wa Liberia, imetengenezwa katika kampuni moja ya Map biopharmaceutical iliyopo huko California nchini Marekani. Kampuni hiyo inasema imeishiwa dawa hiyo, lakini inajaribu kuongeza uzalishaji haraka iwezekanavyo. Makundi mengine pia yanafanya kazi ya kushughulikia kugundua matibabu na chanjo ya ugonjwa huo. Watafiti wa masuala ya afya kwenye NewLink Genetics huko Iowa nchini Marekani wanasema wana chanjo ambayo ilikuwa asilimia mia moja inastahili wakati ilipofanyiwa majaribio au utafiti kwa nyani. Kampuni hiyo ilipata mkopo kwa serikali kuu na kukamilisha kazi zake ili kuharakisha majaribio kwa binadamu. Dr. J. Ramsey, ofisa wa masuala ya utafiti na ufuatiliaji kanuni kwenye kampuni hiyo, anasema, tumekuwa tukifanya kazi juu ya utafiti huu usiku na mchana tangu mwaka 1976 kumekuwepo na zaidi ya milipuko 15 ya ebola katika nchi za kusini mwa jangwa la Sahara barani Afrika, lakini hakuna matibabu yaliyopo yaliyoidhinishwa. Dr Pit Hotez ni mtaalamu wa magonjwa yaliyopuuzwa katika nchi za joto kwenye kitengo cha madawa katika chuo kikuu cha Baylor huko Texas nchini Marekani. Aliambia Sauti ya Amerika VOA kwamba tatizo ni kwamba ni magonjwa yaliyopuuzwa katika nchi za joto ambako hakuna soko la kweli la biashara ya madawa. Makampuni makubwa ya madawa kutoka nchi mbalimbali hayajawekeza katika utengenezaji wa dawa hizi. Matokeo yake kampuni ndogo ya utafiti inabidi kutegemea mkopo kutoka serikali na vyanzo binafsi, na mafanikio yanakwenda pole pole, mafanikio madogo sana. Zaidi ya watu elfu moja ambao wamekufa hadi hivi sasa kutokana na ugonjwa huu. Katika habari nyingine, huko New York City nchini Marekani, Waafrika wengi wana wasiwasi kuhusu ndugu na marafiki zao, wakati mlipuko hatari wa ugonjwa wa Ebola umetokea kwenye maeneo ya nchi zao. New York City ni makazi ya zaidi ya watu elfu sabini waliozaliwa katika nchi za Afrika Magharibi, wengi wao kutoka nchi zilizokumbwa vibaya sana na ugonjwa wa Ebola, ikiwemo Guinea, Liberia na Sierra Leone wengi wao bado wana familia na marafiki katika nchi hizo. Ugonjwa wa ebola hauna tiba, na mlipuko huo uliopo hivi sasa huko Afrika Magharibi upo katika mwelekeo wa kuwaathiri watu zaidi kuliko milipuko yote ya awali iliyotokea. Wakazi wa nchi za Afrika Magharibi walielezea matumaini juu ya juhudi za ulimwengu zinazofanywa ili kupata dawa ambazo zitafanya kazi kuutokomeza ugonjwa huu, lakini pia wanahuzunika kwamba hawawezi kutoa msaada zaidi. Na inasemekana ipo siku ambapo uchunguzi wa kitabibu wa damu utaelezea kama mtu anataabika kutokana na matukio ya kutisha sana aliyowahi kushuhudia katika maisha yake, yani PTSD au mtu kuwa kwenye hatari ya hali ya kuchanganyikiwa kiakili. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Sasa tunakuletea makala ya majadiliano. <tune> Nakukaribisha katika kipengele hiki cha majadiliano. Jina langu ni Lucy Patrick, niko na vijana. Mada tunayojadiliana kwa siku ya leo inasema, nini kifanyike kuvunja ukimya pale mabinti wanavyofanyiwa vitendo vya ukatili? Karibu. Kwa jina naitwa Kulji Walji, natoka chuo cha Dar es Salaam City College. Niko hapa kujadili mada inayosema baadhi ya wasichana huona aibu kuripoti ukatili unaofanyika dhidi yao kama kubakwa kupigwa na kadhalika, nini kifanyike kuvunja ukimya huo? Ni kweli katika jamii yetu, hasa sisi wa Tanzania, kuna wasichana ambao wanafanyiwa ukatili huo, hawaripoti na hawatoi taarifa sehemu yoyote. Kitu ambacho kinatakiwa kifanyike, cha kwanza ni elimu iongezeke. Ni kweli kuwa serikali inatoa elimu kuhusu ukatili wa kijinsia lakini pia ile elimu, baadhi watu vijijini hawaipati. Swala la pili ni ulinzi, serikali iongeze ulinzi kwa sababu baadhi ya wasichana wakifanyiwa ukatili huo huwa wanatishiwa, labda mtu anamwambia ukisema polisi, ntakuua. Kwa hiyo kama ulinzi utaongezeka, basi watu hao watatoa taarifa kwa kujua wana ulinzi ulioimarika. Swala la tatu ni vituo vya kuzuia rushwa viongezeke, pia vifike mpaka vijijini, kwa sababu wengine hawasemi kwa kupewa kitu kidogo, kwa kupewa rushwa. Wazazi wanapewa rushwa, wanamaliza kesi juujuu. Kwa hiyo kama vituo vya kuzuia rushwa vitasambaa mpaka vijijini, watu hawatopokea wa na kutoa rushwa vikifanyika hivyo, na imani taarifa zitatolewa kwa wakati. Kwa jina naitwa na Janet Plotus Coma, natoka katika chuo cha Dar es Salaam City College. Kwa maoni yangu mimi, kikubwa naona kwanza serikali iwasaidia watu katika uchumi, sababu kuna baadhi ya wasichana wanabakwa na kesi zinakuwa mahakamani, lakini kutokana na uchumi wao ni chini, hasa wazazi wanapokea rushwa na kutosema ukweli kuhusu swala la kubakwa. Swala lingine elimu, hasa katika vijiji, wananchi wengi wa vijijini wanakuwa hawana elimu, tena baadhi wakibaka wakijua kwamba hawana mimba wanaona haina tatizo lolote lile, ilo tatizo katika jamii linakuwa ni la kawaida. Kitu kingine ambacho naona kinaweza kikasaidia kutokomeza hili tatizo, serikali inatakiwa iwe makini katika suala zima la rushwa. Kwa sababu gani? Wanajamii wengi wanakosa elimu kuhusu rushwa, na wanapokea na kutoa rushwa bila kujua athari zake na faida zake, wakiona kwamba ina umuhimu tu katika jamii. Hasana, kwa majina anaitwa John Daudi, ni mwanafunzi wa chuo cha Dar es Salaam City College. Cha msingi hapa ni kwamba serikali ina sheria au ina katiba inayoongoza nchi. Sasa kinachoshangaza ni kwamba kwenye e, ile sheria nchi inaonekana kama ifanyi kazi vizuri. Sasa cha msingi ni kwamba serikali iongeze makali, maana kuna baadhi ya maeneo ukatili upo hadi leo. Kila siku utasikia kwenye vikao vya bunge kwamba serikali inajitahidi. Sasa tuachane masuala ya kujibu masuala ya msingi kisiasa. Utaenda kanda aziwa kule, kuna baadhi ya wanawake wanafanyia ukatili kila ukicha. Juzi juzi tu hapa kuna binti, kutokana na wivu wa mapenzi, mume wake kamchoma na moto sehemu za asili. sasa sizani alafu yule mtu akaambia kakimbia yule mtu angejua kwamba serikali itamfuatilia naamini asingefanya ukatili kama amekamatwa ame, ame cha msingi ni kwamba inatakiwa afikishwe sehemu inayohusika na baada ya kufika kule kile kitu kiwe wazi kwa wengi maana imefikia steji saa hizi kuna baadhi ya maeneo ukienda mfano polisi wanatabia kumaliza kesi sasa sizani kama polisi ni sehemu ya kumalizia kesi akifikishwa poli, polisi aende mahakamani baada ya mahakamani hukumu itolewe ntatolea mfano. Kuna baadhi ya maeneo mengi sana hapa nchini mpaka leo hii, kwa ulimwengu tuliwepo hii dunia nyingine ya kabisa ya tatu, kuna ukatili unaendelea mwingi mno, na hususani wanawake ndo wanaoteseka na hiki kitu. Kwa kipindi hiki ambacho serikali ipo inatunga ina katiba kule Dodoma, ningeomba kwa msisitizo zaidi kwenye hii katiba mpya ijayo, wachane maswala ya kulumbana, ila swala la jinsia jins, watu wanaonyanyaswa, sheria iwekewe mkazo mkubwa zaidi, kwamba katiba hii inatoa maelezo kwamba watu, ukifanya kosa hili utahukumiwa hivi, ila sio kwamba tu hutakiwi kufanya kosa fulani ionekane na adhabu. Yani itoe maelezo yanayoeleweka kabisa. Naitwa Sara Mwanjo, nasoma katika chuo cha Dar es Salaam City College kilichopo jijini Mbeya. Kwa upande wangu mimi siko mbali na wajumbe ambao wamepita. Nilikuwa na shauri kwamba elimu izidi kuongezeka kwa wananchi, wazidi kupewa elimu kuhusiana na vitu mbalimbali ambavyo serikali inaviweka. Kwa mfano, kuna dawati la jinsia ambayo liko kule polisi. Wananchi wanatakiwa wapewe elimu zaidi kwamba lile dawati la jinsia lipo pale kwa ajili ya kushughulikia mambo hayo kama ya ukatili na vitu vingine, kwao. Mtu atakapopata ilo tatizo, anatakiwa aende pale akasaidiwe msaada wa kisheria zaidi kyo serikali inapaswa kutilia mkazo katika swala zima la elimu, kuwaelimisha wanajamii kwamba vitu ambavyo vinaanzishwa na serikali vipo kwa ajili yao na vitu ambavyo vinaanzishwa, ni moja kati ya hilo swala la kupinga mambo ya ukatili. Asante. Unawambia nini labda mabinti ambao wanakusikiliza sasa hivi na wamefanyiwa vitendo kama hivyo hawajaripoti kokote? Ninachotaka kuwambia mimi, waondokane na uoga, kwa sababu mbali na serikali pia kuna sheria ambazo zinahusiana na haki za binadamu. Kama ameona kuna uoga wa yeye kwenda polisi, labda kuna kituo sehemu fulani, ameogopa kwamba inawezekana amefanyiwa ukatili na polisi kwao, anaogopa kwenda pale kwenye da, meza ilo, dawati la jinsia kwenda, anaogopa kwenda kuripoti, mi namshauri aende kwenye ofisi za haki za binadamu, kule ndo wanaweza kapewa msaada mkubwa zaidi. Naitwa Frank Kaonga, anasoma chuo cha dme College tawi la Mbeya. kwa nini kifanyike kuvunja ukimya huu? Natoa maoni kama ifuatavyo: ni wasichana kwa ujumla itakiwa wajitambue wenyewe, ikiwa ni pamoja na kujua haki zao za msingi kwamba wanapofanyiwa vitendo kama hivyo hapo, au labda msichana kabakwa, kapigwa. Kwa mfano ambao wanafanyiwa vitendo hivyo ni wasichana pamoja na akina mama ambao wapo ndani ya ndoa, ndio wanaopigwa zaidi na kufanyiwa vitendo kama hivyo hapo. Sasa inatakiwa kama wao, kama wao inatakiwa wajitambue, wajue haki zao za msingi, kwamba kuna vyombo vya sheria ambavyo vipo ambavyo vipo kwa ajili yao. Sasa wanapofanyiwa vitendo kama hivyo hapo, wanabakwa, wanapigwa, wafu wanakaa kimya maki kuna mazao yanaweza katokea katika miili yao. Kwa hiyo kuna vyombo vya sheria ambavyo inatakiwa apata tatizo wafikishe mahali panapohusika, wale ambao wamewafanyia vitu kama hivyo hapo waweze kuchukuliwa hatua. Kwa majina, anaitwa Juni ni Kibandiko, mwanafunzi wa Dar es Salaam City College tawi la Mbeya. Mi nadhani ni swala la kwanza kabisa, siko mbali sana na mjumbe aliyepita, kwamba inatakiwa wasichana wao kama wao kwamba waweze kujitambua binafsi, kwa sababu msichana anavyo labda anavyobakwa kwa sababu waweze akabakwa tu hivi hivi, inawezekana kuna mavazi ambayo wa, wanavaa yanapelekea mpaka watu waweze kuwafanyia hivyo. Sasa kwa ujumla ni wasichana wao wenyewe kuweza kujitambua, kujiheshimu, kuvaa mavazi yanayokubalika na vitu vingine kama hivyo katika jamii. Lingine pia ni kuhusiana sana na wazazi au walezi wao, kwamba waweze kuwapa mafunzo au maadili wale watoto na kuwaelekeza mienendo mizima ya maisha kwamba inatakiwa waishi hivi na hivi katika jamii, kusudi wasichana wenyewe waweze kuepuka yale matatizo ambayo sio ya lazima. Kwa upande wako wewe kama mzazi, una lipi la kuzungumzia kuhusu mada yetu ya leo, kuhusu swala la watoto wa kike pale ambapo wanafanyiwa vitendo vya unyanyasaji? Mfano, binti labda amebaka, alafu akanyamaza kimya, wengi wananyamaza kimya kwa kuogopa. Kwanza anaogopa inafatana na, inafata na sehemu anayoishi na mtu anayeishi naye kwa mfano, labda huyu binti ametoka tu kijijini huko sana, kwenye maisha magumu, amefika mjini, anapata chakula, analala vizuri, anapata mshahara wake, lakini katokea baba mwenye nyumba akamfanyia vitu vya, vya, vya, vitendo vya, vya ukatili akambaka yule binti au akamtaka kimapenzi kinguvu. Binti ataogopa kusema cha kwanza. Kwa nini nasema ataogopa kusema? Kwa sababu anaogopa mtu wa kwanza kumwambia kwa swala kama hilo, ina maana ni mama mwenye nyumba. Je, akimwambia yule mama mwenye nyumba atapokea vipi? atakubaliana nalo au atapata nafasi ya kumfukuza yule binti, kwa sababu wanawake wengi ha hawezi akakubali kitu kama hicho, kwamba mume wangu amefanya kitendo hiki kwa huyu binti kwa maridhiano au kwa kumfanyia ukatili. Wengi wanajua kwamba ni maridhiano, binti alijiachia kama kufanya kitu kama hicho. Lakini kama angekaa na huyu binti akamweleza ukweli, kwa nini imetokea hivyo, yule binti angeweza kumwambia alinifanyia hivyo, alinifanyia hivi. Matokeo yake unakuja kupata habari kwamba yule mwanaume alimbaka, alimfanyia vitendo vya ukatili. Kwa hiyo, cha kwanza, binti anaweza kuogopa kufuatana na mtu ambaye anaishi naye. Kwa hiyo, mimi nafikiri pia kikubwa, hebu sisi ambao tunakaa na hawa mabinti tuweze kukaa nao kiurafiki, tuweze kukaa nao kama watoto tulio wazaa kuna wazazi wengine pia, hata mtoto aliyezaa mwenyewe hana urafiki naye. Unakuta binti ana matatizo, hawezi kumwambia mzazi wake, anaenda kumwambia jirani au rafiki wa mzazi wake. Mama yake mzazi anamwogopa, kitu ambacho hakitakiwi. Kwa maana hiyo, kama anakuwa mbali na mtoto wake aliyemzaa mzazi, je, huyu binti wa nje Inakuwa ni zaidi hiyo. Mimi nafikiri sisi wakinamama, hebu tukae na hawa watoto kwa ukaribu, kwa urafiki, kama kumzaa mwenyewe, na tujenge urafiki, tutapata vitu vingi na watatuambia ukweli, na hicho kitisababisha binti hata kipata tatizo lolote, hata skbaba kimtokea. Na wakati mwingine utafika wngine, tauzungumza na mme wako, utakapozungumza yale masuala ataisha, kwa sababu mume wako naye ni binadamu, anaweza akafika mahali naye akapitiwa. Wanaume wanasema kwamba shetani kampitie. Kwa hiyo, shetani pale atakapompitia, wao atakapoongea naye na kuzungumza naye kirafiki hii tatizo inaweza kuisha na baba anaweza simulie tena na mtoto kuendelea kuishi katika hali ya kawaida hiyo. Nafikiri tujenge tume ukaribu na wale watoto wa ndani na tusiwape nafasi pia mabinti zetu kuwa na marafiki wengi wa nje. Hapo tumefikia mwisho wa majadiliano yetu kwa siku ya leo, hukuandalia makala haya langu, jina lambujina Lutiba. Asante sana vijana, kwa maoni yenu. Sasa hebu tusikilize makala ya muulize daktari. Katika makala yetu ya muulize daktari, Leo tutakuwa na Dr. Fredrick Mbusaru kutoka katika zahanati ya Kwembe iliyopo Manispaa ya Kinondoni jijini Dar es Salaam ambapo atajibu maswali ya vijana kuhusu masuala mbalimbali. Tafadhali fuatana nami. Naitwa Beatrice Meshek. Maumivu ya jino yanasababishwa na nini? Maumivu ya jino huwa yanasababishwa na vitu vifuatavyo. Ya kwanza, mgonjwa anaweza kupata maambukizi katika meno ambayo kwa kitaalamu tunasema infection, kwa hiyo inaweza kuleta maumivu katika jino. Lingine, unaweza kupata uvimbe katika fizi, kwa hiyo inaweza kutokea maumivu ya jino. Na lingine ambalo linaweza kuleta maumivu katika jino ni kuoza kwa jino lenyewe, kwa hiyo jino linaoza mpaka linafikia kwenye sehemu ambayo kuna mishipa ya fahamu kwa ndani sasa inapoguswa ile mishipa ya ya fahamu, huwa mara nyingi jino linauma sana. Kwa hiyo mgonjwa kama huyu anashauriwa kwenda hospitali, kwenda kujua tatizo lake la kuumwa na jino ni kitu gani, ili aweze kusaidiwa zaidi. Kwa hiyo namshauri mgonjwa akisikia maumivu ya jino ili aende hospitali ili apate matibabu yaweza kumsaidia kuondoa ili tatizo lake la maumivu ya jino. Na uvimbe wa kidole unasababishwa na nini na tiba yake ni nini? Na mgonjwa mwingine anaweza kuwa na uvimbe katika kidole. Mara nyingi wengi huwa anasema kuwa anakuwa na mdudu, lakini ile ni ni ni, ni jipu ambayo limeota ya kidole, sehemu ya kucha, mzunguko wa kucha au sehemu ya kidole kizima kile. Sasa wengi huwa anasema kuwa mimi na mdudu ameota, lakini sio mdudu, ni uvimbe tu ambao umeota una usaha ndani. Kwa hiyo dawa yake kubwa ni kupasuaji. Kwa hiyo unavyopasuliwa pale unavyotolewa usaha saa ndo maumivu yanapungua na kidonda kinaweza kupona. Kwa hiyo mgonjwa yote akiona maumivu yote aende hospitali kwa haraka, ili aweze kupata dawa za za kuondoa uvimbe na kutibu infection ambayo ile imeleta jipu. Kwa hiyo ni antibiotic ambazo zinaweza kumsaidia vile vile ku- kusaidia kile kidonda kupona haraka. Kwa hiyo mbali ya upasuaji kuna dawa ambazo anatakiwa anywe mgonjwa, ili iweze kusaidia kuondoa maambukizi hayo yasiende sehemu nyingine, yaani wadudu wasisafiri kwenda sehemu nyingine kutengeneza jipu lingine. Ninaitwa sfiwe joji. Je, mirija ya uzazi ikitokea imeziba, kuna ufumbuzi wa kuizibua na kurudi katika hali yake ya kawaida? Katika viungo vya uzazi wa mwanamke kuna kitu kinaitwa fallopian tube, ni maana yake ni mirija ya uzazi. Huwa mara nyingi wengi wanapata matatizo ya uzazi kutokana na ile mirija kuziba. Sasa ile mirija huwa kweli kwe inaziba kutokana na vitu vingi ambavyo vinaweza kuleta uzibaji wa mirija ile, inaweza kuwa na infection, magonjwa ya zinaa na uvimbe. Kwa hivyo vini vinaweza kusababisha mtu akapata kuziba kwa mirija ya uzazi. Kwa hiyo ni vizuri mgonjwa ule akapata kwanza vipimo ambavyo vina vinaweza kujua kuwa ili tatizo limesababishwa na vitu gani. Kama kuna uvimbe, inabidi ule uvimbe utolewe kama kuna maambukizi ambayo ameyapata kutokana na ya kwenye mirija ile, kwa hiyo inabidi apa anywe dawa kwa ajili ya kutoa yale maambukizi. Na vile vile kama na magonjwa ya zinaa ambayo yamesababisha sana mpaka kula mirija ya uzazi, nayo anatakiwa apate matibabu. Na vile vile mirija ya uzazi inaweza kuzibuka kwa njia ya kufanyiwa operation, kwa hiyo hiyo nayo inaweza kusaidia mgonjwa ile mirija ikazibuka. Kwa hiyo anaweza kufanya operation ambayo inaitwa fallopian tube surgery ambayo inaweza kumsaidia mgonjwa kuweza kuzibuliwa mirija na ikafanya kazi kama kawaida. Kwa hiyo kitu muhimu zaidi ni kupata matibabu halisi ya tatizo lake, hiyo inaweza kumsaidia hii mirija ya uzazi ikawa. Frederick Ngusaru, kwa majibu yako. Makala haya yametayarishwa nami mwana harusi Pongwa nam asante dokta kwa majibu yako kwa vijana. Sasa basi, tusikilize makala ya ushauri kwa vijana katika masuala ya afya na kijamii. Ungana nami katika kipengele cha ushauri kwa vijana, na leo nipo na Fandepriska Komba ambaye yeye ni mkaguzi msaidizi wa polisi mkuu wa dawati la jinsia mkoa wa kipolisi Kinondoni. Anatoa ushauri juu ya baadhi ya wasichana wanaoona aibu kuripoti ukatili uliofanywa dhidi yao, mfano kubakwa, pigwa. Tunaangalia ni nini kifanyike katika kuhakikisha kuwa tunavunja ukimya huo. Tungependa kufahamu hali ya sasa ya ukatili wa wasichana kama vile kubakwa kupigwa ikoje? Kwa kutoa elimu iliyokuwa imetolewa tunayoitoa katika maeneo mbalimbali na kutoa vipeperushi na matangazo mbalimbali, tumeona kuwa watu wengi walikuwa wamezama katika dimbu ambayo walikuwa hawajui wapelekewa wapi taarifa hizi, lakini baada ya elimu hii, tunaona makosa haya ni mengi mengi mengi, tunayopokea kwenye kituo Je, yeah, mabinti wanajitokeza kutoa malalamiko wanapofanyiwa vitendo vya kikatili, tena ni kwa wingi sana. Watu hao wa, kwa wingi sana watu hao wanafika na tuna tunachukua hatua, mwingine anataka hmm, kurudi kwao lakini anashindwa anashindwa kurudi kwao kwa sababu hana jinsi, lakini tunafurahi sana. Watu tulishawaambia unapoona kitu kinatendeka tueleze mapema, basi wako watu wanaoona kitu kinatendeka na ni wasiri wetu, wanakuja mpaka hapa kituoni, jamani, karibuni, kwenye nyumba fulani mtu anateseka kwa kweli. Tunapoenda pale tunaikuta ile hali, basi tunamwadapti ule mtoto, inabidi arudi nyumbani kwao kwa kupata haki zake zote. Na pengine kati ya hao wanaotoa malalamiko wapo wanaoona aibu. Na ni nini kinachowasababisha kuwa ku, ku, ku, kuona aibu? Aibu zinazowafikia waathirika wa wetu ni kwanza kuto kujua, pili ni aibu. Tukichukulia masuala ya mume na mke, unakuta wanawake anasema nitakwendaje kumripoti mume wangu? Nitakwendaje kuelezea mimi mwanamke nabakwa ndani ya nyumba yangu? Na kitu kingine, mila na desturi. Kuna baadhi ya makabila bado wanasema kuwa mwanamke utakuwa chini tu, utafanyiwa kitendo chochote kile cha ukatili au sio cha ukatili, maadamu umeolewa. Kwa hiyo unakuta vitu hivi vitatu vinachangia unakuwa na aibu kwa vile pia, kwa vile wanajua wakifika hapa, hawajui kama kuna dawati la jinsia ambayo ina chumba maalum cha kuweza kuelezea usiri, kwa kufanya kitu kwa usiri. Lakini mara nyingi tangu walipogundua kuwa dawati la jinsia ni chumba maalum chenye kutoa kutoa taarifa, na zinafanyika kwa usiri, tumepokea wateja wetu wengi sana. Tuangalie sasa, dawati la jinsia linafanya nini kukabiliana na hali hiyo. Sasa kama hivi tunavyosema, tunatoa elimu kwa njia ya vipeperushi, njia ya redio na televisheni na kadhalika. Basi hao wateja wetu, ninyi mnaoona wateja wengine wana, wanaathirika, waleteni katika vituo vya polisi, tutawaingiza kwenye chumba chenye usiri. Hapo mtu anafunguka kwa sababu atakuwa anajielezea na anaweza atakatupa faida kwa kutuelezea, kwa mtu mwingine anayeendelea kuteseka. Afande Komba, uh, tungependa kupata ushauri wako. Unawashauri nini vijana wa, au wasichana wanaofanyiwa ukatili huo na kuona aibu? Tunaposema kwa familia, wewe unakaa na baba na mama, lakini kuna wale baba na mama wana familia, hivyo familia inakuja kutembelea katika familia ile ulioko wewe, unaweza ukasema neno lolote. Wabinti wanaweza kwenda, wanatambua siku hizi kama kuna serikali za mtaa, kuna mabalozi, kuna ndugu wa karibu ambao wanaweza shida zao. Mm -hmm. Basi ninawaomba hao mabinti watoe shida zao kwa hao watu. Nadhani katika familia moja hakuna hata mtu ambaye anaweza mmoja asikosekane anayempendea mambo haya. Hakuna jirani ambaye atakayeona mambo hayo anatendeka asiripoti. as, as, as, as, as, as, as, wote wanaonyanyasika kwa njia moja au nyingine, watumie njia za familia, au watumie watu majirani walio wema, au watumie hata hii vyombo vya serikali, kama vile wajumbe wengine wanataka karibu na wajumbe, lakini mjumbe hajui kama nyumba hiyo mtu anateswa. Hivyo tunawaomba na kuwakaribisha waje kwa utaratibu zaidi, na tuweze kuwasaidia watu wote wanaonyanyasika, na watapata haki zao za msingi kisheria. Shukrani sana afande Komba kwa ushauri wako. Ni wakumbushe tu wasikilizaji wetu kwamba afande Komba alikuwa akitoa ushauri juu ya wasichana wanaofanyiwa ukatili na kukaa kimya au kuona aibu kuripoti matukio wanayofanyiwa au ukatili wanaofanyiwa katika mazingira yao, na hivi karibuni tumekuwa tukisikia matatizo kama hayo yamejitokeza mara kadhaa, na hususani kwa wasichana wanaofanya wanao kazi za ndani, tunaona kupigwa lakini kuna swala so zima la kubako ambalo mabinti wengi wanaona kama ni aibu kuripoti kitu kama hicho, lakini Afande Komba anasema kwamba mkaribie, msione aibu. Na wanasema lengo kubwa la kuanzishwa kwa dawati la jinsia ni kwa sababu ya kuweka usiri na uficho, kwamba unapofika pale na shida yako, basi uweze kutatuliwa kwa usiri. Kwa hiyo ni mambo ambayo tumeyajadili siku ya leo. Mpaka hapo, Sina la ziada. Mlikuwa nami Mensia Johni, asanteni msikilizaji. Hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha ya kila siku. Tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya kila mtu ana hadithi yake kitu gani kwa wezangu ambao nimewaacha kwa sababu nimewashuhudia wakifa wakiwa bado wadogo na wengine bado wako pale. Jibu likawa ni moja tu, hawa wote ambao nimepata historia zao na nimepata kuwashuhudia, wengine sio kama wanapenda chazo ni wazazi. Kwa hiyo kama chanzo ni wazazi na hali yangu niliyokuwa nayo, je, naweza kuwasaidia vipi? Ndipo nikafikiria kutengeneza dokumentari itakayoelezea ya maisha yangu mimi kwa kutoka nazaliwa mpaka pale nilipofikia, ukaweza kuitengeneza hiyo dokumentari ya Aina Square. Na baada ya dokumentari kuisha, nilikaa tena nikafikiria, je mimi naweza kufanya kitu gani tena kuweza kuwasaidia wenzangu na jamii zima kwa ujumla? Nikaona ni bora nianzishe kikundi, kwa hiyo na wao wakasema kikundi jina la Elizabeth Youth Group, kwanza kumwezi, pili kumsapoti wazo lake na kuona kwamba tupo pamoja na amefanya kitu kimoja cha kishujaa sana. Hicho kikundi kitaweza ku-, ku, ku tafuta mbinu mbadala za kuweza kusaidiana wenyewe kwa wenyewe, aidha kuwasaidia wasichana ambao wapo katika mazingira magumu au hata wale ambao tayari wameingia, lakini pia na kutoa elimu kwa wazazi, kwa sababu wazazi ndiyo chazo kikubwa sana cha kusababisha watoto wa kike waingie kwenye tabia hatarishi. Kwa hili nilifanikiwa kuanzisha kikundi ndani ya uwanja wa ofisi, na kuna baadhi ya wasichana wanne ambao wamepitia mkononi mwangu. Mwingine alikuwa hataki kurudi kabisa nyumbani kwao kwenda kukutana na familia yake, lakini niliweza kwenda naye mpaka kwao na nikamkuta kwa bahati mbaya mama yake amefariki, ya yule binti amekaa kule. Mwaka jana ameolewa. Maisha kama maisha, kwamba huwezi ukaingia kwenye hatari ukatoka salama. Kwa bahati mbaya mimi niliweza kutoka na virusi vya Ukimwi na mpaka sasa hivi na miaka kumi naishi na virusi vya Ukimwi, japo maisha kwangu hayajawa mazuri sana na wala sio mazuri kivile, lakini kuweza kukontrol, kulala na kikombe cha maji bila chakula na kesho nikaamka, sijarudi tena kule uwanja wa ofisi kwangu, mimi ni faraja kubwa sana. Ila napenda tu kusema kwamba tusilipe visasi. Ukisema umeambukizwa uue, ipo hadi kwa mdogo wako, kwa mama yako kwa shangazi zako na kwa ndugu wengine. Fikiria, hata kama ni mimi ningekuwa na kisasi, siningekwenda kumuua babangu, ningeenda kumchinja, kwa sababu yeye ndo so kubwa. Kijiji ninachotoka mimi kilikuwa ni kijiji ambacho kinaongoza, kwa sababu ni sehemu ambayo iko barabarani, ambayo kama hajatoroshwa na mama basi atatoroshwa na wale walanguzi wa, wauza nyanya wanaokuja kuchukua nyanya. Lakini mwisho wa siku, maisha ambayo wanakuja kukutana nayo huku Dar es Salaam ni magumu sana. Niliweza kuongea na wajumbe na wavy, wavy, wa nyumba kumi pamoja na wenye viti wa serikali za mtaa kwamba naomba tupite nyumba hadi nyumba wewe unaziongoza, kujua kwamba kuna wasichana wangapi, wavulana wangapi, familia iko vipi, na hawa ambao wanaondoka mfano watoto wa kiume au wa kike wanakwenda wapi na wanafanya nini. Hiyo inaweza kusaidia. Na ni kweli waliweza kunielewa viongozi. Ninajivunia, hakuna sasa hivi kijijini kwetu msichana ambaye anaweza akatoka tu, rr akaja Dar es Salaam au akatoroshwa, lakini sasa hivi kwamba mtoto anapotaka kutoka anapitia serikali za mtaa. Nimeweza kufika hapa nilipo kwa maamuzi magumu nilio na hapa ndo tunafika mwisho matangazo yetu ya leo nikikuaga kutoka Washington mimi ni aste gidh yuart na kusihi uungane na nasi tena.