Hii ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya saa, saa nusu saa yanayoanza saa 12 jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita band 19, 22, na 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 KFM huko Mombasa na mlimani radio dar es Salaam inayokaribisha hii leo. Ni Sandey Shomari, na katika matangazo yetu ya leo tutakuletea majadiliano ya wiki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Meri Mgawe. Maafisa na mashahidi katika jamhuri ya afrika ya kati wanasema watuhumiwa waasi wa kiislamu wamewaua watu 34 wiki iliyopita katika mashambulizi mbalimbali mbali kwenye vijiji vilivyoko kaskazini. Mashahidi wanasema leo wanaamini kwamba washambuliaji walikuwa wapiganaji wa zamani wa Seleka. Wanasema baadhi ya wavamizi wametishia kushambulia vijiji zaidi kabla ya walinda amani au Umoja wa Mataifa kupelekwa Jamhuri ya Afrika ya Kati. Shirika la habari la Ufaransa limesema wanavijiji walipigwa risasi, wengine walinyongwa, kuteswa au kupigwa hadi kufa maelfu ya watu wamekufa na zaidi ya raia wengine milioni moja wamekoseshwa makazi. Rais wa shirika la madaktari wasio na mipaka amesema mlipuko wa ugonjwa wa Ebola uko katika kiwango cha tatu kwenye mataifa matatu. D Joanne Liu amesema jana, hali imeweza kudhibitiwa kidogo nchini Guinea, wakati iko katika hali mbaya kwenye nchi za Sierra Leone na Liberia. D Liu anasema tofauti na mlipuko wa awali uliodumu kwa wiki nane, sasa inahitajika miezi mingi ili kutokomeza ugonjwa huo. Anasema tofauti nyingine ni kwamba maambukizo yanafika katika maeneo yote, mijini na vijijini. Doctors Without Borders imesema ebola inaharibu mfumo wa afya katika eneo lote la Liberia, Sierra Leone, na kulazimisha majengo mengi ya afya kufungwa unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Polisi nchini Uingereza imesema mtu mmoja amekufa na takriban wengine kumi na tisa wamelazwa hospitali baada ya kukutwa kwenye konteina la kusafirishia mizigo kwenye bandari mashariki mwa London. Wachunguzi wanasema takriban watu 35 wakiwemo wanawake na watoto walikutwa ndani ya konteina Jumamosi. Afisa wa polisi Trevor Rowe aliwaambia waandishi wa habari kuwa wafanyakazi wa bandari walisikia watu wakipiga kelele na kugonga kontena lililowasili kwa meli kutoka bandari ya Belgium. Waandamanaji walipambana na polisi wa doria mapema leo katika jimbo la Mizuri hapa Marekani baada ya polisi kutoa taarifa jana na kusema kuwa kijana mwaafrika mweusi alikuwa mtuhumiwa wa wizi wa sigara katika duka moja kabla ya kupigwa risasi na polisi hadi kufa. Baadhi ya waandamanaji walirusha chupa na vifaa vingine kwa polisi. Wakati huo huo, waandamanaji waliokuwa na utulivu waliwasihi wenye hasira kuacha. Taarifa hiyo haikueleza kwa kina kuhusu tuhuma za wizi wa sigara juu ya Michael Brown zilihusikaje na kupigwa kwake risasi? Maelfu ya waandamanaji wa upinzani walikusanyika katika mji mkuu Pakistan hivi leo kutaka kujiuzuru kwa waziri mkuu Nawaz Sharif. Waandamanaji katika mji wa Islamabad waliongozwa na kiongozi wa upinzani Imran Khan na kiongozi wa dini ya Kiislam ul Kadri, waliotoa changamoto kubwa kwa serikali ya bwana Sharif iliyodumu kwa mwaka mmoja. Kan na Kadri wameapa kuwa wafuasi wao watapiga kambi nje ya Islamabad mpaka pale bwana Sharif atakapokubali kujiuzuru na kutangazwa kwa uchaguzi mpya. Kan alisema kwamba uchaguzi mkuu wa mwaka jana uliomwingiza Sharif madarakani uligubikwa na wizi mkubwa wa kura. Operesheni za shambulizi la anga ili kuchukua tena bwawa la Mosul kutoka kwa mwanamgambo wa Kiislamu wenye msimamo mkali zimeanza tena nchini Iraq. Wakazi wa ndani ikiwemo afisa wa Kurdi wamewaambia waandishi wa habari wa ndani kwamba mashambulizi ya anga yalianza leo, lakini haikuwekwa bayana kama ni Marekani au jeshi la Iraq liliwajibika juu ya mashambulizi. mashambulizi hayo Ijumaa maafisa wa jeshi la Marekani walisema ndege zisizokuwa na rubani dhidi ya waasi wa Islamic State wamesambaza magari mawili yaliyokuwa na silaha kusini mwa Iraq kwenye mji wa Sinjar. Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC, na kukumbusha msikilizaji kuwa matangazo haya yamerekodiwa hapo jana. Hivi leo tunarudia sehemu ya matangazo hayo. Haya basi, moja kwa moja kuanza mjadala wetu siku ya leo, ambapo tunazungumzia kuhusu mlipuko wa ugonjwa wa Ebola kama nilivyokutaarifu hapo awali, msikilizaji, katika baadhi ya nchi za Afrika Magharibi, jambo ambalo sasa hata nchi za Afrika Mashariki zimekumbwa na taharuki kubwa ya kukumbwa na ugonjwa huu. Wiki hii shirika la afya duniani lilitahadharisha kwamba Kenya nayo iko katika hatari kubwa kushikwa na Ebola. Nchi zilizojirani na Kenya kama vile Tanzania, jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo na Uganda nazo zapatwa hofu kubwa. Leo tutajadili kwa mapana juu ya maambukizi hayo, tiba na kujikinga. Karibu uwe nasi msikilizaji, tupigie simu namba 22693151. Kukuendeshea mjadala huu hapa studio ni naye mwenzangu Sande Shomari pamoja na washiriki, wenu, washiriki wetu kutupa uchambuzi akinifu ni rais wa chama cha madaktari nchini Tanzania, Primus Saidia, mwenyekiti wa chama cha madaktari nchini Kenya, Ali Naim, na huko Uganda tunaye Dr. Ndaula. Karibuni sana. Thank you. Basi karibuni sana washiriki, na moja kwa moja tutaanza mjadala wetu nikianza kule Tanzania. Mlipuko umeshatokea Afrika Magharibi na sasa zaidi ya watu karibu elfu moja wamekufa Afrika Mashariki sasa nayo imekumbwa na hii taharuki ya kukutwa na Ebola. Nini mnalolifanya ili kupambana na ugonjwa huu kama utafika katika nchi zenu? Nikianza nawe nawe, Premier Saidia. Uh, asante sana ndugu mtangazaji eh, kwa kwa waunga madaktari wa Tanzania na VOA na kuzungumza jambo hili linalohusu ugonjwa wa Ebola. Inachoweza eh, kusema ni kwamba uh, tangu ugonjwa huu uingie kule Afrika Magharibi na tishio hili kwamba unaweza kufika pia uh, Afrika Mashariki kutokana na hali ya sasa hivi ya usafiri, ukiwepo mrahisi watu kuchanganyika kwa urahisi kutoka eneo na maeneo eh, unaweza ukaendelea. okay, unanisikiliza? Naona laini ya simu haiko vizuri kwake. Prima, saidia kama unanisikia kule. Kenya, mwenyekiti wa chama cha madaktari Ali Naimo, hebu tueleze kwanza, kwa upande wa Kenya, nini mnafanya ili kuhakikisha ugonjwa huu wa Ebola unaweza kudhibitiwa? Nimeshukuru kwa hilo uh, swali kwanza. Tunajua ugonjwa wa Ebola ni nja, janga kubwa ambayo lazima watu wajikinge isije kaingia nchini kidogo. Unakumbuka jana tulilalamika kwamba tunafikiria serikali haijaweka mikakati kamili uh, ya kuzuia kuingia ugonjwa humu nchini. Ungeweza kufurahi kwamba kusema tangu tuongee jana, wafanyikazi wa huduma wa, wa sekta ya afya ambao wanashughulikia wana, wana screening ya wale watu ambao wanakuja nchini wameongezwa kule kwenye uwanja wa kimataifa wa Jomo Kenyatta, na kuna wafanyikazi zaidi kwenye kutoka sel, sekta ya afya ambao wamepelekwa kwa mafundisho, yaani training ya kuweza kukabiliana na janga la Ebola. Lakini tu, kuna taarifa ambazo tumezipata pia katika mtandao wetu wa Facebook. Kuna mshiriki mmoja Georgo Pin Otiengo anasema kwamba safari za ndege bado zinaendelea kule Kenya, na tulisikia kwamba wengine wame, wameweza, kuna mashirika ya ndege kama vile Korea yameahirisha safari zake, lakini KQ bado inaendelea na safari zake magharibi mwa Afrika. Unaweza kutuambia labda wizara ya afya imesema lolote kuhusu swala hili? Uh, sisi kama madaktari kwanza, hiyo inatutia shaka sana, kwa sababu sisi tungependa tumge... tu, tu, kwamba Kenya Airways isitize hizo safari uh, mpaka wakati janga hili litakuwa limekuwa control, lakini kulingana na taarifa uh, ya jana stiliza... serikali yasema kwamba wana serikali imesema kwamba wanahakika kwamba mikakati yao inatosha, na kidogo wanasema labda wametuma madaktari kule Afrika Magharibi kwenda kuangalia ni mikakati ipi iliyowekwa kwenye nchi hizo kwa screening. Kwa, kwa sasa wanafikiria kwamba wako safe, lakini sisi kama madaktari bado tuna wasiwasi kabisa kwamba hizi safari zingesitishwa kwa sasa. Mfano mzuri leo tulikuwa tunawatafuta madaktari ambao wameweza kusambazwa pale katika uwanja wa kimataifa kwa ajili ya kufanya ukaguzi wa ndege zinazoingia hapo Kenya, na tulipata taarifa kwamba hakukuwepo na madaktari wa kutosha. Je, nyinyi kama chama cha madaktari hapo Kenya, kuna juhudi zozote mnazochangia katika kuhakikisha udhibiti wa ugonjwa wa Ebola? Uh, shida ni kwamba hata tukiongea bado madaktari nchini Kenya hawajatosha hata kwa shughuli za kawaida za kila siku, na wakitaja kwamba madaktari wamepeleka kule, sio madaktari, ni wahudumu wa afya kutoka kutoka kada zingine ambazo sio madaktari, kwa sababu madaktari labda hawatatosha kupelekwa kule. So, sisi wenyewe, hii ndio inatupa wasiwasi kwamba tunge hii tungeeneza training ya wale kada zingine ya wafanyikazi wa afya ili kuweza kukava, sio Jomo Kenyatta hapa peke yake, lakini sehemu zingine pia za mpaka ambapo watu wanaweza kupitia wakiingia nchini. Uh, Dr. Premiers kutoka chama cha madaktari nchini Tanzania, karibu tena, naona tumeweza kupata tena kwenye laini ya simu. Tumemsikia mshiriki kutoka Kenya akielezea jinsi ambavyo wanajaribu kujiandaa kukabiliana na ugonjwa huu wa Ebola kama utaingia huko. Je, Tanzania kuna mikakati gani iliyopo inayoendelea hivi sasa? Dr. Primus, kama unanisikia unaweza kuendelea. Naona hayupo kule. Uganda katika laini ya simu, Dokta Ndaula huko kutoka Uganda. Basi msikilizaji, naona laini zetu za simu sio nzuri sana. Tutaendelea kuwatafuta washiriki hao, nikiendelea nawe um, wow. Uh, Dokta Naimu huko Kenya, inaonekana kama kuna uvumi unatokea sasa hivi juu ya maambukizo haya ya ya ugonjwa huu wa Ebola. Watu wameshikwa na hofu kubwa. Je, huko Kenya, unaweza kutuambia, kwanza hali ikoje kwa sasa? Uh, hali bado ni tulivu, lakini kuna wasiwasi nyingi sana kwamba isija ikaingia, kwa sababu ikiingia nchini Uh, kidogo wafanyikazi wa afya na miundo misingi ya afya na mahospitali zenyewe, hata za serikali, kidogo pe- pengine zitakuwa na miundo msingi dhaifu, ambayo pengine yataweza kukabiliana na janga la Ebola kwa njia kamilifu. Sawa sawa, tumekupata basi, tunakusikia na vile vile, Uganda inaonekana kuwa mstari wa mbele katika kupambana na ugonjwa huu, ikiwa imepata maambukizo miaka kadhaa, na waliweza kutumia utaalamu vizuri sana kudhibiti ugonjwa huu. Kuna yapi ambayo unadhani yanastahili kuigwa katika nchi zetu za Afrika Mashariki, ili endapo tutakumbwa na ugonjwa huu nasi tuweze kukabiliana nao? uh, sisi kwa, kwa maoni yetu kama wa, wa, wataalamu wa afya kwamba kitu muhimu kwanza ni ile kuzuia ugonjwa usiingie, ile tunaita prevention, na ndio sababu tunasema hii screening ya wasafiri ambao wametoka sehemu ambayo pengine tuna, tu, tuna, tuna shuku kwamba labda wanaweza kuwa wame, wamekuwa exposed, tupate njia ya kuwaweka sehemu fulani ili tufanye screening kabisa, punguze ile hatari ya ugonjwa kuingia hapa nchini. Na baada ya hiyo lazima pia tu, tu kidogo tutenge, tutenge sehemu fulani hospitali fulani ambapo tunaweza kuwaweka wale ambao wamepatikana wana ugonjwa, na tupeleke wale watu ambao wamepatiwa training kamili ya kukabiliana na huo ugonjwa ili wasichanganyike na watu wengine. Vilevile vile, tunaona kwamba kuna madaktari ambao wamepelekwa katika nchi mbalimbali za Afrika magharibi kupambana na ugonjwa huu. Uh, na hivi leo tumeona kwenye mitandao, kwenye taarifa za habari wakisema kwamba kuna daktari mmoja kutoka kule Uganda amefariki dunia baada ya kupata maambukizo haya. Wewe kama daktari, unadhani hofu hii inaweza ikahatarisha ika ika vipi juhudi za kupambana na ugonjwa wa Ebola? Wasiwasi wetu ni kwamba wakati kama wahudumu wa afya siko kwenye mstari wa mbele kupambana na janga lolote linaokuja nchini lakini mara nyingi tunapambana na hizi janga bila kuwa na vifaa maalum ya kuweza kutuzuia sisi kupata huo ugonjwa. Na kwa hivyo sisi kama wahudumu wa afya tuna wasiwasi kubwa sana kwa sababu isikapo nchini, sasa sisi vile nimesema tutakuwa mstari wa mbele na kidogo tutasukumwa tufanye kazi bila kuwa na vifaa uh, uh, uh, uh, vifaa vya kuhudumu vizuri na dakta, okay, tusubiri kidogo hapa hapa. Ni Sande anazungumza hapa. Tunaye msikilizaji ambaye tayari amekusha tupigia simu kutoka nchini Kenya, anataka kuuliza swali lake. Bwana Robert Mwanzi kutoka Kenya, karibu Live Talk na nauliza swali lako au maoni yako. Msikilizaji Robert Mwanzi, unanipata kutoka kule Kenya? Nakupata, nakupata Sawa, endelea na kuuliza swali lako, lakini una mwangu hapo, naomba kama una redio yako upunguze kabisa redio yako, alafu uzungumze ulize swali lako au maoni yako. Asante, nimepunguza redio war... sasa hivi najua, na unanipata kwa njia safi. Sawa kabisa, ya swali langu hasa sana ni kuhusu ile bara letu la Afrika. Mara nyingi naona tuna msemo ambao unasema kwamba eh, kinga ni bora kuliko kupoa lakini naona mara nyingi hapa kwetu Afrika ni kama tunaona kuponya ni bora kuliko kinga, kwa sababu sua nikizungumzia kwetu hapa nchini Kenya na um, usafiri bege, nchi nyingi zimetinga ndege zao kusafiri katika magharibi mwa Afrika, lakini utapata shirika letu la Kenya ni kama linaona tu ni jambo la kawaida. Lakini ninaona kwamba hili janga ni janga ambalo ni janga nzito na ni janga ambalo ni la dunia nzima ambalo linahitaji kinga e, inayofaa saa, swali langu ni itakuwaje, ikiwa e, taifa kama la Kenya litimii maanani e, Uh, hii tahadhari na tuweze kupata mpuru mpurupuko wa maradhi kama haya hasa hapa Afrika Mashariki. Sijui tunaweza kikinga kivipi? Asante sana. Uh, natumaini mmesikia swali eh, la msikilizaji wetu bwana Robert Mwanzi, na wasiwasi wake mkubwa ni swala la kinga. Itakuwaje hali ya mlipuko ikitokea, nini kitaweza kufanyika nchini Kenya? Bwana Nyaima, mimi uh, nina wasiwasi sana ma, janga hilo likiingia hapa nchini Kenya itakuwa ni hatari kubwa sana, kwa sababu hatuna vifaa vya kukabiliana na janga hilo kwa njia kwa njia stahimili. Na pia uh, shida nyingine ambayo tuko nao hapa nchini sasa ni kwamba hivi karibuni tumeanza serikali ya ugatuzi, na huduma kwenye sekta ya afya ndio mojawapo ambayo imefanyiwa ugatuzi, na bado wafanyikazi wana matatizo Hivi sasa wafanyikazi wametishia kugoma wiki ijayo, kwa sababu hata mishahara yao jalipo kwa muda mrefu. Na hata hivyo, hata kama wafanyikazi wenyewe wang, wangekweko, hospitali zenyewe, hata za serikali, zina vifaa dhaifu zaidi ambazo zijafanyiwa maintenance, na hata kutibu zile magonjwa za kawaida za kila siku inakuwa ni shida kwa, kwa hivyo, kama hiyo janga ikiingia, tutakuwa tunajiweka kwenye hatari kubwa sana, na nakubaliana na bwana Mwanzi kwamba kuzuia itakuwa ni muhimu kuliko kusema kwamba tume tumetenga sehemu fulani ya kupambana na ugonjwa huo na kuingia hapa nchini. Basi msikilizaji uliyejiunga nasi hivi sasa, tuko katika mjadala wetu maalumu. Tunazungumzia kuhusu ugonjwa wa Ebola ambao sasa umekumba Afrika Magharibi, na vilevile nchi za Afrika Mashariki sasa zimekumbwa na taharuki, ikiwa kwamba shirika la afya WHO limeshatangaza kwamba Kenya iko katika hatari ya kukumbwa na ugonjwa huu, na vile vile hapo jana kulikuwa na hisia tu kwamba kule Tanzania huenda kukawa na mgonjwa kutoka Benin ambaye anaweza kuwa na ugonjwa huu, lakini waziri wa afya ilitangaza na akasema kwamba hiyo haikuwa ni sahihi. Basi msikilizaji, ukiwa bado uko nasi Sande, nadhani tusome SMS SM, kutoka kwenye mtandao wetu wa Facebook. Sawa kabisa, lakini pia tuna msikilizaji kutoka Kenya. Kabla tujaenda huko, tumpe nafasi bwana David, anataka kuuliza swali lake hapa mara moja. David, karibu Live Talk. Asante yes, Sauti ya Amerika kwa mjadala ya Live Talk. Mimi ni David Olelesere ninatoka sehemu moja inaitwa Sikawa katika eneo la Transmara. Swali langu ni hili, katika hii usafiri wa ndege. Je, eh, wana hao wasafiri wanapopanda ndege hata kuja Kenya kwenye sehemu wanatoka uwanga, wanachunguzwa kama wana hizo virusi ya ugonjwa ya Ebola ama inakuja kuchunguzwa tu wakati inapoingia Kenya hayo ndio maswali yangu, asanteni. Asante sana David Ole Sere. Nirudi kwako bwana Nyaima, umelipata swali lake? Umepata swali lake kamili na watu wasitu kwamba ni nchi, nchi ambazo Ebola imekuwa janga kwa sasa, hasa Liberia na Sierra Leone ni nchi ambazo zimetoka kwenye vita hivi karibuni, na kwa hivyo unapata kwamba hasa mahospitali zao na vifaa vyao na wahudumu wa afya ni wachache, na pia ile training yao kidogo haijafikia kiwango ile ambayo inahitajika kwa hivyo tuna wasiwasi kwamba ile skrini kutoka kule pia haiko, so pia ongeza nafasi kwamba, kuna inawezekana mtu ambaye ana ebola hasa kwenye ile steji ambayo tunaita incubation, wale mwanzo mwanzo kabla dalili hazijaonekana, hasa anaweza kuingia kwenye ndege na akaja Kenya. Sawa. Na katika ujumbe wetu wa Facebook sande, na nani naye, huyu ni bwana Venant James yuko Ngara, Tanzania, kule Kagera, anasema shirika la afya duniani WHO, kwa ushiriki wa madaktari wa Afrika Mashariki, inabidi waweke vidhibiti katika kuzuia ugonjwa huu usiweze kuvamia nchi za Afrika Mashariki na kule Njombe Tanzania, Abneri Mogela anasema tunaomba serikali isitishe usafiri wa shirika la ndege kuelekea Afrika Magharibi. Hata hivyo, tunaomba serikali iweke timu ya wataalamu kila boda kuhakiki wageni wanaoingia nchini kama wamebeba virusi hivi. Tunawashukuru wote kwa kufuata ujumbe huu. Sawa kabisa naye Imani Majenda huyu yuko Gairo Tanzania anasema serikali katika nchi za Afrika Mashariki ziimarishe ukaguzi katika maeneo ya mipaka ili kuhakikisha wageni wote au wenyeji wanaorudi nyumbani kutoka pande mbalimbali mbali za Afrika wako salama na hiyo iwe kwenye viwanja vyote vya ndege na Prote Profit Manga yeye anatokea Arusha Tanzania anasema tumejiandaa kimaeneo na si kivitendo hebu waanze kuchukua hatua Naye Rose Malima anasema yuko Kibaha Tanzania, kwamba inavyoonekana nchi nyingi za Afrika ee, zimejiandaa vya kutosha, maana wageni wote wanaoingia hupimwa damu kwanza ndio kuruhusiwa kwenda wanakotaka kwenda. Naam, msikilizaji, ni Live Talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Tukirejea kwako tena, Dr uh... Ali Naimu kutoka kule Kenya uh, tunafahamu kwamba ugonjwa huu tumeambiwa pengine hauna dawa. Hebu tueleze basi, unadhani katika miaka michache ijayo tunaweza kuwa tumepata hii dawa ya Ebola? Kwa sababu sasa hivi tunaona kuna zile tu zilizoko kwenye majaribio. Uh, kwa sasa dawa haijapatikana kwa ugonjwa wa Ebola, lakini kuna kuna matarajio kwa sababu ndio sababu hata World Health Organization imekubali hiyo dawa ya majaribio itumiwe kwa sababu ilikuwa imefika kwenye ile step ya kuanzishwa kwenye ile tunaita human trials, yani kujaribiwa kwa binadamu. Kwa hivyo, hii dawa ina matumaini kwamba pengine itakuja ikafanya kazi, na kutoka hapo utafiti zaidi utaendelea kupatia dawa kupatikana. Na vilevile ningependa kujua kwa upande huu wa vifaa, nije kwako Dr Primus, saidia kwa upande wa Tanzania. E, tumeshaona hapa, tumeelezwa kwamba Kenya bado wanasema hali ya vifaa ni dhaifu na duni na kuna wasiwasi mkubwa kama shambulio la ugonjwa huu litotokea, matayarisho pengine kwa upande wa vifaa, kwa upande wa kuandaa eh, wahudumu wa afya, hali ikoje kwa upande wa Tanzania kwa sasa? Kwa sasa kwa upande wa Tanzania ni kwamba serikali sasa imejiandaa na kwa hata tunavyozungumza sasa hivi tumetoka katika mafunzo ya, ya namna vifa, ya kutumia vifaa vya kujikinga na mafunzo namna ya kumtambua mgonjwa wa Ebola na na namna ya kuweza kufanya surveillance yaani, kuanza kuwatafuta wagonjwa wa Ebola na pia serikali pia kwa kushirikiana na mashirika ya, ya... Inaonekana bahati mbaya, tuwie radhi wasikilizaji wetu, mitambo hapa ikuwa vizuri. Tumempoteza Dr. Premus Saidia kutoka nchini Tanzania akielezea <tosalitza> hali. Basi nirudi kwako. Nadhani tuende kwake, tuende kwake Ali Naima huko Kenya. Uh, Dkt. Naima, hebu tuambie kwamba kutokana na huu ukaguzi unaofanyika kule kwenye viwanja vya ndege, hebu tueleze ni vitu gani hasa wanavyovifanya, kwa sababu kumekuwa na hofu kwamba kutokana na kwamba hatuna mitandao hii ya kiteknolojia kama vile makompyuta kudetect kwamba mtu ana ugonjwa huu wa Ebola. Ni ukaguzi wanafanya ukaguzi wa aina gani kujua kweli huyu mtu ana ugonjwa Uh, ugonjwa wa Ebola hasa hasa, mara ya kitu cha kwanza muhimu ni zile dalili ambazo mtu anakuwa nazo, na ndio sababu ndiyo sababu kwenye viwanja vingi vya ndege kuna ma, kuna makaratasi ambayo unajaza, una, unajibu maswali kuelezea sehemu ambazo umepitia na kama una dalili fulani fulani kidogo, kama una dalili za homa ama unaumwa, una, una na kichwa ama una viungo vimechoka lakini ubaya wa huo ni kwamba mara nyingi inategemea kwamba wasafiri watasema ukweli. tokea hapo basi, alafu kuna zile thermometer special ambazo zinaitwa screening thermometer ambazo zinatakikana kuangalia kama temperature iko juu zaidi ile ya kawaida. Sasa u, u, u, ukipata uh, dalili hizo ndio sasa wagonjwa wanatakikana wawekwe kando, alafu damu ichukuliwe ipimwe, ndio tuangalie kama kuna Ebola kwenye damu. Na pengine daktari, ukitueleza kwa upande wa upimaji mpaka mgonjwa atambuliwe kwamba anavyo virusi vile, inachukua muda gani? Ni kwamba ufahamu ule unaweza ukaja pale pale anapokua kwenye uwanja wa ndege au anaachiwa aondoke, alafu inachukua mda gani mpaka kutambua ile damu inaonyesha virusi vya ugonjwa wa Ebola? Mara nyingi kama kuna vifaa na kuna, kuna uh, mahabara ambayo inaweza kufanya hiyo kazi uh, inaweza chukua kidogo, kutoka masaa sita mpaka saa ishirini na nne, lakini shida ni kwamba nchi nyingi za Afrika Mashariki na Afrika pia hazina maabara ambazo zina vifaa za ku- za kutoa majibu mara moja kwa, so inabidi mara nyingi damu da ipelekwe labda Afrika Kusini ama ipelekwe uh, Marekani ama Ulaya ndio majibu yaweze kurudi, ambayo pengine itachukua siku nne tano hivi kabla ipatikane. Lakini baada ya kusema hivyo, pia kuna shida kwamba kuna kitu tunaita incubation, yaani wakati ile ugonjwa huu uh, kuna pengine haujaonyesha dalili kamili, ambayo ina- inaanzia siku mbili mpaka siku ishirini na moja. Sasa hiyo ndiyo inaongeza hatari kubwa kwa hii ugonjwa. Sasa utaratibu ukoje ikiwa inachukua siku nne mpaka tano damu ipelekwe Afrika Kusini au Marekani kuweza kupata majibu? Utaratibu unakuwa vipi kwa hawa wasafiri ambao wanapimwa? Kidogo ningeanza kupa mfano wa Rwanda juzi, ambapo walipata mwanafunzi mmoja Mjerumani ambaye walidhania wali pengine ana Ebola. Waliweza kuchukua damu na wakamweka sehemu spesheli ambayo ni kama isolation ama quarantine, mpaka wakati ile walipata majibu na wakawa na hakika kwamba ana ebola, alafu ndio wakamwachilia. So kawaida, kama kuna shuku fla- chauku kwamba msafiri ana ugonjwa wa ebola, ingefaa sehemu speshali <sipsen> fulani iweke ambapo watangojea mpaka majibu itokee. Asante sana basi, naona muda wetu unakwenda mbio kabisa na hatuna budi kukamilisha kipindi chetu hiki cha Live Talk siku ya leo Ijumaa. Tulikuwa tunazungumzia kuhusu ugonjwa huu wa Ebola. Ninawashukuru sana wachambuzi wetu, mwenyekiti wa chama cha madaktari kule Tanzania, Prima Saidia, na vilevile mwenyekiti wa chama cha madaktari nchini Kenya, Ali Naima, vilevile nanyi wasikilizaji wetu mliojiunga nasi kwa njia ya simu. Hapa studio ni naye mwenzangu Sande Shomari, mimi naitwa Meri Mgawe. Kwa niaba wenzangu wote, ninawatakieni usiku mwema. Asante sana msikilizaji, ulikuwa unasikiliza kipindi hicho cha Live Talk ambacho tulikirekodi hapo jana, kikiwa kinazungumzia kuhusu ugonjwa huu wa Ebola. Lakini sasa kabla ya kukamilisha matangazo na kusomea muktasari wa habari, maafisa na mashahidi katika Jamhuri ya Afrika ya Kati wanasema watumiwa waasi wa, wa Kiislamu wamewaua watu thelathini na nne wiki iliyopita katika mashambulizi mbalimbali mbali kwenye vijiji vilivyoko kaskazini Mashahidi wamesema leo wanaamini kwamba washambuliaji walikuwa wapiganaji wa zamani wa Seleka. Polisi nchini Uingereza amesema mtu mmoja amekufa na takriban wengine kumi na tisa wamelazwa hospitali baada ya kukutwa kwenye kontena la kusafirishia mizigo kwenye bandari mashariki mwa London. Wachunguzi wanasema takriban watu thelathini na tano, wakiwemo wanawake na watoto, walikutwa ndani ya kontena Jumamosi. Waandamanaji walipambana na polisi wa doria mapema leo katika jimbo la Mizuri hapa Marekani, baada ya polisi kutoa taarifa jana na kusema kuwa kijana mwafrika mweusi alikuwa mtumiwa wa wizi wa sigara katika duka moja kabla ya kupigwa risasi na polisi hadi kufa. Maelfu ya waandamanaji wa upinzani walikusanyika katika mji mkuu Pakistani hivi leo kutaka kujiuzuru kwa waziri mkuu na wazi Sharaf. Waandamanaji katika mji wa Islamabad waliongozwa na kiongozi wa upinzani Imran Khan na kiongozi wa dini ya Kiislamu Qadri walitoa changamoto kubwa kwa serikali ya bwana Sharif iliyodumu kwa mwaka mmoja. Operesheni za shambulizi la anga ili kuchukua tena bwawa la Mosul kutoka kwa wanamgambo wa Kiislamu wenye msimamo mkali zimeanza tena nchini Iraq. Wakazi wa ndani ikiwemo afisa wa Kurdi wamewaambia waandishi wa habari wa ndani kwamba mashambulizi ya anga yalianza leo, lakini haikuwekwa bayana kama ni Marekani au jeshi la Iraq linawajibika juu ya mashambulizi hayo. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12:30 jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1:30 nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mema kutoka Washington DC.