Karibu msikilizaji katika makala hii ya Je, nifanyeje? maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Mkamiti Kibayasi. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani Redio ya Dar es Salaam, pamoja na ABM 91.2 Dodoma, Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga, Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, Radio Boma Hai FM katika mkoa wa Kilimanjaro na yanapatikana pia katika gazeti Tando, bongo5.com. Kama kawaida tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Kwanza kabisa ungana nami Meri Mgawe kwa habari za afya. Shirika la afya duniani WHO imetoa ruhusa ya matumizi ya dawa iliyoko kwenye majaribio kutumika katika mataifa manne ya Afrika Magharibi yaliyokumbwa na ugonjwa wa Ebola. Jopo la wataalamu limekubaliana kwamba ni sahihi kutoa tiba kwa kutumia dawa hizo kujaribu kupunguza maambukizo ya Ebola ambayo ni makubwa kuwahi kutokea kumekuwa na idadi kadhaa ya mlipuko wa ugonjwa wa ebola mashariki na katikati mwa Afrika kwa zaidi ya miaka 40. WHO iliweza kudhibiti kwa kugundua na kuwatenga katika makazi maalumu walioambukizwa na wale waliokuwa karibu na waathiriwa na kutoa vifaa vya kuwalinda wafanyakazi wa huduma za afya. Lakini maafisa kutoka shirika la afya duniani wamekubali kwamba kile kilichokuwa na mafanikio siku zilizopita hakifanyi kazi sasa. Wanasema mlipuko katika mataifa manne ya Afrika Magharibi, Guinea, Sierra Leone, Liberia na Nigeria unaendelea kuongezeka na unaonekana hauwezi kuzuilika. Mkurugenzi msaidizi wa WHO Marie Paulin Kien amesema jopo la wataalamu lililokaa Jumatatu iliyopita ilikubaliana bila kupingwa kwamba ni sahihi kutoa madawa yaliyoko kwenye majaribio kama tiba. Na huko Malawi maafisa wamesema wanachukua hatua kuzuia kuenea kwa virusi vya Ebola nchini humo kwa kufanya uchunguzi wa abiria kwenye viwanja vya ndege vya kimataifa, lakini wakosoaji wanasema hiyo haitoshi. Wafanyakazi wa afya wanahitaji mafunzo ya wa kiafya na haraka, jinsi ya kumhudumia mtu aliyeathiriwa na virusi vya Ebola. Vifaa maalumu vinahitajika na juhudi za elimu kwa umma ni lazima zifanyike. Maafisa wa wizara ya afya wamesema uchunguzi katika viwanja vya ndege tayari unafanyika kwa abiria wa nchi za Afrika Magharibi, ambazo nyingi zimepigwa na ugonjwa wa Ebola kama vile Guine, Liberia, Nigeria na Sierra Leone. Serikali pia imetengeneza vituo vya kuhifadhi watu walio na virusi vya ebola katika viwanja vya ndege viwili, Kamuzu kwenye mji mkuu Lilongwe na Chileka katika mji wa kibiashara wa Blantaya. Charles Mwansambo ni mkurugenzi wa huduma za afya katika wizara ya afya, aliwaambia waandishi wa habari wa huko Lilongwe kwamba hakuna haja ya raia wa Malawi kushikwa na taharuki, kwa sababu uwezo wa kuambukizwa ni mdogo. Chanjo inayojulikana kama BCG inatumika katika dazani za nchi kuwasaidia watu kujikinga na ugonjwa kifu wa kifua kikuu. Utafiti wa hivi karibuni umegundua kwamba chanjo hiyo maarufu pia inasaidia watoto kukingwa na TB. Takriban watu bilioni mbili wanaweza kuwa wameambukizwa na TB kimya kimya. Ugonjwa wa TB unaua watu takriban milioni moja nukta tano kila mwaka. Chanjo ya BCG iligunduliwa mapema muongo uliopita na watafiti kutoka Ufaransa. Imekuwa na matokeo mazuri na kuweza kudhoofisha bakteria waliotengenezwa kwa ng'ombe. Chanjo hiyo haiathiri watu ambao tayari wameathiriwa na ugonjwa huo. Imetolewa kwa miongo kadhaa kwa watoto kuwalinda ili kutoambukizwa na ugonjwa huo unaoleta shida ya kupumua TB na homa ya mapafu. Vipimo vya damu vinaonyesha kuwa chanjo hiyo inaweza pia kuzuia watoto kuambukizwa kwa mara ya kwanza. Dkt. Ibrahimu Abubakar kutoka chuo kikuu cha London anaamini kuwa watoto wengi walioko katika nchi zilizo na ugonjwa huo wanaweza kuchanjwa. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Na sasa tunakuletea makala ya majadiliano. Umewadia ule wa saa wa majadiliano na hii leo inayekualika ni mimi Rahabu Fredi. Mada yetu ni kukithiri kwa vitendo vya ukatili kwa wafanyakazi wa ndani. Je, hatua zinazochukuliwa dhidi ya wale wahusika wanaotekeleza vitendo hivyo vya ukatili zinaweza kuwa fundisho kwa wengine. Ila kabla ya majadiliano kuanza, tumsikilize binti huyu ambaye ni mfanyakazi wa ndani na alikumbwa pia na kitendo cha ukatili. Sasa siku moja ilikuwa siku ya Jumatatu ambayo mama aliniaga kwamba anaenda kazini, baba akawa amebaki. Kwanza nilishangaa kwa nini amebaki, lakini baadaye pale aliniambia niandalie chai. Nikaa nimemwandalia, nikampa, akanywa, akaondoka. Nilishangaa amewahi kurudi. Alivyofika pale akanikuta mimi ni kwafanya nini, nafua. Nilivyokuwa nafua nimeinama hivi asa, sikuweza kujua kilichokuwa kinaendelea nyuma. Alifika akanishika kiunoni, nikaambia mm. Ile kitendo cha kushtuka, kwanza niliogopa, nikasema nani walenga mboni ndani sasa hivi. Nilivyogeuka akanikuta ni baba, nilitetemeka sana, nikasema baba, kwa nini unanifanyia hivi? na ukiangalia mimi ni kama mtoto wako. Akaweza kusema we, nyamaza, kwa nini mtoto wangu, mimi nilikuzaa. Aliweza kunishika na kuniziba mdomo. Hatimaye akabatika kuniingiza chumbani kwake. Nilivyoingia pale, alifanyia kitendo kibaya sana, alinibaka. Alivyonibaka akawa ameondoka ghafla, mi ikabidi nijikongoje tu hivyo, nikatoka nje sasa. Nikajua sasa hapa nitafanyaje? Naam, baada ya kusikiliza maelezo ya binti, moja kwa moja sasa mjadala unaanza kuhusiana na hivyo vitendo vya ukatili dhidi ya wafanyakazi wa ndani. Mi naitwa Paulo Mikongoti. Sasa labda tuangalie manyanyaso wanayopata wafanyakazi wa majumbani ni nini. Unakuta kuna kupigwa kunyimwa mishahara eh, kufanyishwa a kazi, eh, kazi ngumu kwa muda mrefu eh, na ujira kwa kweli, wanaolipwa ni ujira mdogo sana. Wengine huwa hawalipe hata ujira wakisema, kwamba kwa sababu anakaa pale nyumbani na kwa sababu anakula chakula, basi huyu eh, mfanyakazi wa nyumbani eh, hastahili kulipwa ujira wa aina yoyote. Kumekuwa na matukio mengi sana ambayo yamekuwa yanaripotiwa kwa siku za karibuni katika vyombo vya habari. Eh, tukio la mwisho ambalo tunalikumbuka ni yule dada ambaye aling'atwa mwili mzima na mwajiri wake. Kwamba kwa upande wa sheria, kama watu wanachukuliwa hatua inavyostahili, sidhani kama wanachukuliwa hatua inavyostahili. Ni mara chache sana hivi vitu vinakuja, vinakuja kutangazwa na tunavijua katika jamii. Mara nyingi wafanyakazi wanakuwa wanateseka, wanakuwa tu ndani, hakuna anayejua nje ya pale anapoishi. E, na mfano mzuri ni nilioutoa sasa hivi, ili tukio la mwisho yule dada amekuwa kwa kweli ameng'atwa mwili mzima, ana makovu na inasemekana amekaa kwa muda mrefu sana ndani, hakuna aliyekuwa anajua. Mpaka mwisho wa siku, majirani wakaja wakapata fununu, ndio kuja kutoa kutoa zile taarifa, na vyombo vya, vya, vya, vya usalama e, vya, vya sheria vikaja vikaingilia kati. Naitwa Felista Mauya, ni mwanasheria hapa kituo cha sheria na haki za binadamu. Swala la ukatili dhidi ya wasichana wa, wa ndani na vijana wa ndani maarufu kama houseboy au house girl, limekuwa ni tatizo kubwa hapa Tanzania, na matatizo ma haya tumeona kijitokeza hivi karibuni kwa kasi kubwa sana. Kwa statistiki hazipo za uhalisia zinazoonyesha kwamba ukatili wa tabaka hili au wa wafanyakazi hawa ni za kiasi gani? Kwa hiyo hoba ni tatizo, kwa sababu bado kuna kule kuficha. Lakini sasa, wasichana wa ndani na vijana wa ndani, nani wa kuwatetea? Nadhani sisi tunaokaa nao ndio wenye wajibu mkubwa wa kuwatetea na kuwalinda yale maslahi yao, kwa sababu kama unamwacha msichana wa kazi nyumbani na watoto wako, ukimwamini atawaangalia. Kama unamkata mshahara, humlipi unampiga unamnyima chakula pale, unakiuka haki za binadamu, kwa sababu yeye ni binadamu kama binadamu. Kama tunavyofahamu haki za binadamu ni zipi, ni stahili. Kwa hiyo wasichana wa kazi hawa na vijana wa kazi haa, wanastahili zao, wanapaswa kula vizuri, wanapaswa kulipa mishahara kama inavyostahili. Sasa tukiangalia katika upande wa sheria au nani anayewateteka hapa Tanzania, kwa mfano kuna hiki chama cha wafanyakazi mahotelini, hifadhi na majumbani, lakini bado hakina nguvu hapa Tanzania ya kuwasimamia sana. Yale meno ambayo kisheria wanayo hayapo, kwa hiyo hii inakosa nguvu ya kisheria kuwasimamia na kuwatetea. Tuna mkataba wa wafanyakazi wa majumbani na kazi zenye staha. Huu ni mkataba wa ILO ule namba 189, mapendekezo ya 201 yale Tanzania imejiunga lakini, bado mpaka saa hizi Tanzania hatujaridhia, na huu ni mkataba wa kimataifa. Mkataba huu una meno, ungekuwa taifa umeridhia, watu wanaofanya vitendo vya kiukatili dhidi ya wasichana wa kazi na vijana wa kazi ungewabana. Mimi naitwa Fundikila wa Zambi. E, katika hili swala zima la e, manyanyaso dhidi ya wafanyakazi wa majumbani e, kwa kweli hili ni, ni, ni tatizo ambalo linaonekana kushika hatamu kwa mfano wafanyakazi wa ndani e, wengi kumekuwa kuna matukio e, yakiripotiwa ya kwamba wanakuwa wanafanyiwa vitendo mbalimbali vya kikatili. Kinachoonekana hapa ni kwamba tunashindwa kutambua mchango wa wafanyakazi hawa e, majumbani mwetu. Hawa ni watu ambao E, wanatuangalizia sana watoto majumbani, e, wanatuandalia vyakula e, ni watu ambao ilitakiwa tuishi nao vizuri na, na, na, na kutambua mchango wao, lakini kumekuwa kuna matukio mengine mbalimbali, ikiwemo e, ya ubakaji e, wa, wa, wa wafanyakazi wengi majumbani wamekuwa wakibakwa aidha na, na, na wababa au pengine hata watoto wa kiume wa familia husika, ifike muda sasa tubadilike. kwa kweli, mimi naitwa Benadeta Thomas. Tunaona ni tatizo la kuwa na kipato kidogo au kutokuwa na kipato, kwamba tunaona watu wanakuja kuomba hizi kazi za majumbani, ili waweze kupata atisti kipato cha kuwawezesha kukimu maisha lakini sasa wanapokuja, yule mwajiri anachukua hiyo nafasi, badala ya kumwezesha anatumia hiyo nafasi kumfanyia vitu ambavyo sio sahihi. Pamoja na huo ukatili, mfanyakazi wa ndani hajui pa kujitetea, hajui sheria kwao Kutokujua sheria inasababishia, na yeye pia anakuwa anay, ananyanyaswa, kwa sababu kama angekuwa anajua naye angeweza kujitetea. Sana sana cha kusisitiza ni kwamba na jamii pia iwajibike na iwe na mwamko wa kuweza kufichua haya mambo ambayo yanazidi kuendelea katika maeneo yao. Hili linaweza pia kuwa ni fundisho, kwa sababu jamii imeamka, kwa hiyo wanajua, na mimi nikifanya kitu fulani au nikifanya ukatili fulani lazima taripotiwa, kwa hiyo hatua zinaweza zikachukuliwa pia dhidi yangu. Kwenye mjadala huu wa leo pia mkurugenzi mtendaji wa kituo cha sheria na haki za binadamu Dr. Helen Kijo Bisimba ana yake ya kueleza. Kwanza, ajira zao hazina sura ya ajira, na bado mifumo yetu haijaweza kuwasaidia ili na wao wakapata e, kwa mfano mikataba ya ajira, wakaweza kulipwa stahiki kama mtu mwingine yoyote, na wakaweza kuwa na zile haki za mfanyakazi. Kwa mfano, mfanyakazi anatakiwa awe na muda wa kazi awe na muda wa kupumzika, awe hata na likizo. Lakini wengine wanaweza wakafanya kazi mfululizo hata miaka minne bila mapumziko, bila likizo. Huo pia wenyewe ni ukatili, si ndio? Kama binadamu anaweza akakosea au akachelewa kufanya kitu, anapigwa. Na wengine wanapata matatizo zaidi ya vipigo, wale ambao wanaweza kufanyiwa matendo ya ukatili wa kingono, kwamba baba wenye nyumba wanawatumia tena wale mabinti. Na swala hilo sasa, hebu jaribu kulipeleka kwenye vyombo vya dola. Kuna changamoto, watu wanaogopa sana kwenda. Sasa hivi tuna madawati ya jinsia. Madawati ya jinsia angeweza kutusaidia sana kweli. Kuna sehemu yanafanya kazi, lakini kuna sehemu nyingine bado, wale watendaji wake hawajapata elimu ya kutosha ya kuweza kusaidia hawa watu wanaokuja na shida kama hizo. Wewe msichana wa kazi kwanza, unajua hata kitu cha polisi kwa wapi? Mwingine akatolewa kijijini, alipoingia kwenye nyumba ina ukuta, hajua hata nje pamefananaje. Kwa hiyo unakuta hawezi hata kwenda mahali, akipata bahati ya msamaria atakayemwelekeza labda ni kumsaidia nauli akimbie kwao. Na sheria ipo wazi. Kwanza, kwenye sheria ya ajira mwajiri asipofanya taratibu ilo ni kosa. Lakini kwenye ukatili, mtu akipigwa, na hao watoto wengi ni wadogo, chini ya umri wa miaka 18, ambao mtu akimbaka, kosa hilo likithibitika ni kifungo cha miaka 30 na kadhalika. Lakini sasa wangapi wamefikia hapa? kwa sababu hawa wasichana hawawezi kupata mtu wa kuweza kuwasaidia, na najua kuna chama, kwa mfano kile chama kinaitwa Chodao wamejaribu, na kuna hata mashirika mengine ambayo wamejaribu kufuatilia. Wakisikia msichana anafanyiwa mambo magumu, wanaenda wanawatoa, saa nyingine wanawasaidia kufuatilia kisheria, saa nyingine wanawasaidia tu kubadili maisha, basi, achana na hao, ngoja tukusaidia, labda uanze maisha upya. Lakini ni wachache sana ambao wameweza kufuatilia na kupata haki zao kupitia vyombo vyetu vya vya haki kama vile polisi au mahakama. Alafu kwenye mfumo wa haki ni mambo ya kiushahidi. Huna hata kikaratasi kinachosema wewe uliwahi kuajiriwa. Mkataba haupo. Unataka kuruka viunzi na utashindwa cha kufanya. Ushahidi utakuwa ni ngumu. Lakini sio kitu cha kukatia tamaa kwa sababu mtu anaachiwa nyumba tangu asubuhi, yenye mali nyingi kabisa. Watoto, hamna kitu cha thamani kama watoto. Unamwachia mtu watoto wako wadogo, eh, anakuangalizia, alafu baadaye unakuja, unamtendea mambo mabaya mimi nadhani ni jukumu letu kama jamii zipo, zipo kwa sababu sheria zipo isipokuwa zifanye kazi. Tukiweza kufanya sheria zifanye kazi, na kabla sheria kufanya kazi sisi tubadilike. Shukrani Dr. Helen Kijo Bisimba, ambaye ni mkurugenzi wa kituo cha sheria na haki za binadamu, kwa mchango wako kwenye majadiliano yetu ya leo. Asante pia wote walioshiriki. Mimi sina la ziada, yote yamezungumzwa. Cha kufanya usimtendee binadamu mwenzako vitendo vya ukatili. Jina langu ni Rahabu Fredi. Panapo majaliwa Wakati mwingine. Asante sana vijana kwa maoni yenu. Na sasa hebu tusikilize makala ya muulize daktari. Katika kipengele hiki cha muulize daktari Leo tupo na daktari Gresmo Kuendwa wa hospitali ya rufaa ya mkoa wa Temeke jijini Dar es Salaam, akijibu maswali mbalimbali mbali ya vijana yanayowakabili kiafya. Kwa jina anaitwa Grace Masele na nina umri wa miaka ishirini na nikuwa na swali kwa daktari. Kuna watu wanaosema pombe inasaidia mwilini, wengine wanasema ina madhara ukinywa nyingi. Je, hii ina ukweli gani na ni kiasi gani cha pombe mtu anatakiwa kunywa? E, ni kweli kwamba tunasema kwamba pombe ina madhara ni kweli, lakini tunasema kwamba pombe kwa kiwango kidogo haina madhara, unasema ni stimulant. Kiwango kidogo cha pombe ni stimulant, lakini pombe inapokuwa nyingi, basi inakuwa ni depressant, kwa maana inakuletea matatizo tena kwenye akili huko. Kwa hiyo hatushauri watu wanye pombe nyingi lakini kwa wale ambao wameamua kwamba kupenda starehe ya pombe, basi waonye pombe kiasi, lakini kiasi ya mtu na mtu hazizi kuwa sawa. Kiasi yangu mimi na kiasi yako wewe inaweza kawa isiwe sawa, lakini la msingi tu ni kunywa kiasi kidogo, kujua kwamba hiki ni kiasi kidogo, kiasi kwamba akiwezi kuathiri mfumo wangu wafahamu wa, wa na kufika kwa ujumla ukinywa nyingi kwa kweli ni hatari. Naitwa Makrina Samwa na miaka ishirini na mbili. Nina swali kwako kwa dokta. Um, <clears throat> ukifanya mapenzi kinyume cha maumbile unaweza kupata virusi vya ukimwi? E, nashukuru sana kwa swali lako zuri. Ukweli ni kwamba ukifanya mapenzi kinyume na maumbile, tena uwezekano wa kupata HIV ni mkubwa zaidi, lakini kuliko hata kufanya kufanya mapenzi katika njia ya kawaida kama wote tunafahamu kwamba ile sehemu ya ya kinyume na maumbile sio sehemu ambayo iliyokuwa designed kwa ajili ili ya kufanya mapenzi, ni sehemu ambayo ina kazi yake nyingine kabisa. Hivyo ni wazi kwamba msuguano kule ni mkubwa zaidi, pengine hata kuliko sehemu ile ambayo ilikuwa designed kwa ajili ya kufanya mapenzi. Hivyo basi, ukifanya mapenzi kwa kinyume na maumbile, uwezekana kupata ugonjwa huo kwa kule ni mkubwa zaidi. Kwa jina naitwa Malika Mohamed, nilikuwa na swali kwa dokta. Dokta, naomba kuuliza, inasemekana wanaume huishiwa nguvu za kiume kwa kufanya tendo la ndoa mara kwa mara. Hii ni kweli? Na je kwa wanawake ikoje? E, si kweli kwamba mwanaume akifanya mapenzi mara kwa mara ndio kwamba anaweza akaishiwa nguvu za, za za za kiume. Si kweli. Tena ukweli ni kwamba mtu huyo anaweza akawa ndo imara zaidi kuliko yule ambaye pengine afanyi mara kwa mara, lakini hata kwa mwanamke vilevile hakuna madhara ya moja kwa moja kwa kufanya mapenzi mara kwa mara, lakini nisema kwa mwanamke, upo uwezekano mkubwa sana wa kuweza kupata magonjwa kama vile ya kansa ya kizazi kwa hiyo, katika hali ya kawaida si vizuri sana kuweza kufanya mapenzi mara nyingi zaidi kwa mwanamke. Kwa mwanamume, ni vizuri akafanya tendo hilo kwa kiasi, afanye kiasi na apumzike. Si vizuri kufanya kwa wingi, kufanya mara kwa mara unachoka bure, kwa sababu haina maana yote kufanya mara nyingi sana kusabu, nina, nina, nina, nina, la flang, lastere, fay, kwa sababu kama tendo ni la fulani la starehe basi ifanye kwa muda mfupi muda mchache, afu utapumzike. kwa jina naitwa Sakina Haji na nilikuwa na swali kwa daktari. Ni daktari, nifanyeje kama sina hamu ya kufanya tendo la ndoa wakati wa siku zisizo za uzazi? Asante sana kwa swali lako. Uzuri e, ee, unasema nifanyeje kama sina hamu ya kufanya tendo la ndoa wakati wa siku zisizo za uzazi. Katika hali ya kawaida ndoa ni tendo la kisaikolojia zaidi, tendo ambalo nito linahitaji maandalizi ya kutosha. Kama ukiwa umejiandaa vya kutosha, basi ni wazi kwamba tendo ile utalifurahia. Ni ni vizuri kuwa na maandalizi wewe na mpenzi wako kujua kwamba lini natarajia kufanya hilo tendo. Kuyo, kili, mjandava. Kwa hiyo kiakili unakuwa umejiandaa kwa muda mrefu, siku mbili nyuma, tatu tatu, tatu nyuma obvious kufanya sio kama tufanye jambo hilo, na mkifika sehemu ile ambayo tunataka kufanya tendo lile mtakuwa mmekaa katika utulivu eh, kama nimekuwa na vinywaji kama nimekuwa na maongezi naongea, yote ni sehemu ya maandalizi kesi. Kama tunasema sasa mwezi kufikiri ile tendo tayari milioni ilishakuwa imejiandaa vya kutosha, na ni wazi kwamba tutaweza bila tatizo lolote. Asante sana Daktari Grace Makuendwa kwa majibu yako. Katika kipengele hiki cha muulize daktari mlikuwa nami Mercy John. Nam, asante dokta, kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize makala ya ushauri kwa vijana katika masuala ya afya na kijamii. Nam msikilizaji, baada ya kuwasikiliza vijana kwenye majadiliano na sasa tumsikilize Bilati Mbonea ambaye atawashauri vijana kuhusu mada inayosema kukithiri kwa vitendo vya ukatili kwa wafanyakazi wa ndani. Je, adhabu wanazochukuliwa wahusika zinaweza kuwa fundisho kwa wengine? Nini kinasababisha kuzidi kukithiri kwa vitendo vya ukatili kwa wafanyakazi wa ndani? Ule ukatili unatokana na kwamba waajiri wanawadhalilisha sana wale wa wafanyakazi wao wanaona ni watu maskini, hawana uwezo, hawana elimu na mavazi yao pia yanakuwa labda duni, ukizingatia mjini watu wana uwezo. Kulabda akija ndani ya nyumba yake, anamuona ya ni mtu tofauti na watu wa familia yake, labda ya alikosa pa kwenda. Kwa hiyo akajiona, yani anamuona ni, kuna wengine kabisa wanaweza wakawatenga, wale wakawalaza labda chumba tofauti na watoto zao, wakawalisha chakula tofauti na watoto zao. Yote inaona ni kuwadhalilisha tu kuona ni sio mmoja wa familia yao. Kutokana na ukatili huo unaofanywa na waajiri, unafikiri kuna hasara gani zinazopatikana katika jamii? Hasara zinazopatikana ni nyingi kwa sababu unajua, ukiwa unaishi na mtu ambaye huna amani naye, yani yeye mwenyewe anakuwa hata hamu ya kazi anakuwa hana. Hata kama ni wewe unafanya kazi sehemu una amani. Yaani morale ya kazi na, ya kazi inakuwa imeshuka. Unaweza ukasema ukasemaua hata niuibie mwajiri wangu niondoke. Unaweza kufanya kitu chochote ambacho yani, hakiz, hakipendezi kutokana na vile ambazovyo unalazalilishwa mle, unaishi bila amani, unakuwa unatengwa kwenye ile nyumba au kwenye ile jamii unayoishi nayo, kwa hiyo unakuwa moyo wako unakuwa haujiachilii hauji ukawa uko na amani, lakini kama unaishi vizuri unakuwa una, una amani ndiki. Kutokana na maisha ya sasa hivi, kwa kweli wafanyakazi wa, wa ndani wanadhalilishwa sana, wanakuwa wanaishi kama wazungu wasema wanakuwa worried, hawawi free kwenye maisha yao. Na je, unafikiri adhabu zinazotolewa kwa wahusika zinakuwa ni fundisho kwa waajiri wengine kwamba wasifanye vitendo vya ukatili? Adhabu zinazotolewa, kwa kweli mimi naona sio fundisho za kutosha kwa sababu kama mtu umemfanyia mtu kitendo cha kama huyu mama juzi amechukua amemkatakata msichana watu na viwembe na nini, afu anapelekwa tu sero na nini, ataenda watu watahonga, atatoka. Kwa kweli mimi naona sio, yani wangemchukulia wangemchukulia hatua kubwa ambayo anaweza akachukuliwa akawekwa hata yani akawekwa jela kwa kipindi fulani na adhabu fulani, ili naye afili ile adhabu alikuwa anamfanyia mtoto wa watu, kwa sababu yule ni sawa na mtoto wake alio mzaa. Yani anaweza akamchukua mtoto wake alio mzaa afu akamfanyia kitendo kama kile. Sio fundisho. Bado mimi sijaona ambayo fundisho kweli ambalo limetolewa na watu kweli wakaiga mfano na jamii ka, ikaona hiyo kitu bado. Labda serikali ifanye jitihada maalum, ili iweze yani kuwaweka wale waajiri waajiri na waajiri wale watu waishi vizuri, waweke wakae kwenye mstari, aishi kama mtu anishi na mwanae wa kumzaa, tofauti na hivyo wanavyofanya, na adhabu ziwe kubwa zaidi, ili kwamba mtu ajue, nikifanya kitendo hiki na mimi nitafanywa hiki, ili iwe fundisho na yeye awe na awe na roho ya kibinadamu. Mimi nafikiri wale watoto wanaotoka kuja kuajiriwa kwenye nyumba za watu wametoka kwenye maisha, yaani kwenye familia ambayo inaleliwa na wazazi, kuna maadili ya yaani, kuna maadili ya binadamu yanapokuwa, kwa hiyo mimi nategemea kwamba Ukimchukua ile mtoto wa mtu kama mtegemea Mungu, ataishi vizuri kwenye kumtegemea Mungu, na yule anayekuja naye awe anategemea Mungu. wewe mimi nafikiri vijana wanaotarajia kuwa wa mabosi watarajiwa, tuseme, wajitahidi tu wao wanamtegemea Mungu, ili kwamba wakichukua watoto wa watu wawe wa na hofu ya Mungu, aishi na yule kijana au msichana kama anavyoishi na mwanawe, ili kwamba Yaani kusio na ule kutengana tengana, kwamba umemweka huyu ni msichana tu, huyu ni mwanangu na nini, hapana. Wewe kwa jamii moja ni msichana, lakini ni sawa na mwanao. Ni kama ile kauli mbiu inayosema mtoto wa mwenzako ni mwanao. Asante sana, Bilati Mbonea, kwa ushauri wako. Makala haya yametayarishwa nami Mwana Harusi Pongo. Msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya kila mtu ana hadithi yake. Naitwa Esom, nasoma chuo kikuu sasa mwaka wa pili. Kiukweli, maisha yangu yamebadilika sana muda ambao nimefika chuo. Nilivyomaliza form 6 nikashuaga na mzazi wangu baba yangu. Baada ya hapo, matokeo ya chuo yakatoka, nimefaulu vizuri form 6 nikaenda chuoni nikaanza masomo yangu. Kufika kule, kutana na watu tofauti, maisha tofauti yakawa yamebadilika. Sasa kwao, nikaa nina utoto mwingi sana yaani, nikuwa sielewi maisha yako vipi na naendaje. Kabla ya hapo, sijai kabisa kujishirikisha katika mambo ya mapenzi, lakini nilivyofika chuo kwao, nikaanza kuwa na mpenzi, tumeenda nikaja, nikapata ujauzito na ujauzito wangu hapo, nimepima una wiki mpili. Nikisema ujauzito naupeleka wapi? Kutoa siwezi, kwa sababu bado ule udinudinu umenikaa moyoni toka nivolelewa basi nikamfata mama wangu nikamwelekeza mama, akasema kwa kweli kutoa ni zambi. Nikamfata baba mtoto nikamwelekeza kuhusu ule ujauzito, unafikiri alikuwa so mpenzi wangu hapo hapa, akaniruka akakataa kabisa kulia ule ujauzito na kila kitu. Pale ndo nilipopata akili, kumbe maisha na wanaume yako hivi akaa anasema sifa chafu. Kwa kweli nikaa na katika moyo, tuko chuoni, atakuja atamtambuisha girlfriend wake mwingine huko. Nikakazana kusoma, nikasema hapana, hata hivi ntakazana tu kusoma, lakini ikanikosti mpaka ikanifanya nikarudia mwaka, nikashindwa kufanya mtiani narudia mwaka basi, lakini hata hapo bado nikawa sijakata tamaa, nikasema tu sawa. Nikajifungua mtoto wangu, mtoto wangu akaelewa na mama yangu, namshukuru Mungu, mtoto wangu anaishi maisha mazuri. Nilipokuwa na ujauzito nikapata akili, ah, kumbe hapa natakiwa niwe nafanya biashara huku nalea mwanangu. Unajua so, kama unamwachia mtu kila kitu, umekaa tu kama mzigo, lazima kuna sehemu utaona kama unanyanyaswa. Kwa hiyo nikaanza jishughulisha, nikaanza chuo, nikaanza nauza maandazi, nikaanza nauza juice za rozela. Kuanzia pale nikachenji mienendo yangu yote, watu wakawa amenishushia ni ile heshima kwamba wewe umezaa huko chuo sijui nini, lakini bado mi nikaa najipa moyo kama mwanamke. Nikasema mimba sitoi, mtoto ntazaa. Namshukuru Mungu, mama yangu ameniambia atanilelea mtoto na nikasema siwezi, nikajaribia sasa hivi udada wangu kwa ajili ya kutoa mtoto, nikafa nikafanyaje? Mama yangu akaja akapata hasara kubwa? Hapana. Sasa hivi naelekea mwaka wa pili, akili yangu sasa hivi imekaa vizuri. Kwa hiyo na hapa na, na, najipa matumaini kwamba hata ninavyomaliza mwaka wa tatu nitaendelea na shughuli zangu mwenyewe kupitia shughuli zangu. Sasa nimepata eka mbili za mashamba, sio eti mtu akikukatisha tamaa, amekupa mimba ukakaa nyumbani unasema mimi ndo tayari maisha yangu na fichi yangu imeishia hapo. Watu ambao walikuwa wananisema wananicheka, wala rafiki zangu, wala dada wenzangu kwamba umetunzaji mimba sasa hivi heshima yangu imerudi pale pale ilipokuwa mwanzo. Niona kama nimemwibisha sana mama wangu, na hivyo na kweli nimemwibisha, lakini bado naamini sijamwibisha kutokana na ninavyojishughulisha. Watu wanasema eh, umepata watoto wazuri, wanajishughulisha, wanafanya kazi, kwamba nimezaa nyumbani hivyo. Kwa hiyo watu tujipe moyo, sio kwamba eti kuzaa ndo mwisho wa maisha, hapana, wala sio kuzaa eti ndo mwisho wa kutolewa, hapana, unafanya maendeleo leo na kama sisi wanawake sahivi, tunatakiwa tu tunajishughulisha, mbona sio mchezo. Unatakiwa ni songe mbele, na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo. Nikikuaga kutoka Washington, mimi ni mkamiti kibayasi, na kusii usikose kujiunga nasi tena.