Kiswahili ya ya Kiswahili Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington, D.C. Mimi ni Mary Mgawe. Na mimi ni Sunday Shomari nikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumanne, Agosti 19 mwaka 2014 ambapo tunasikika katika masafa mafupi ya mita bendi 19 na 31, karibuni. Na katika matangazo yetu ya leo tunakuarifu kuwa leo ni siku ya kimataifa kuadhimisha masuala ya kibinadamu kote duniani ambapo katibu mkuu wa UN ametoa tamko. Kwa hivi sasa, itakumbukwa kwamba um, Secretary General wa UN ametoa agizo kwamba kutakuwa na World Humanitarian Summit ya kwanza katika mwaka wa 2016 na wafadhili wengi wanataka kuangalia, tutaendelea kusaidia watu mpaka lini? Na katika habari nyingine tunakuarifu kuwa wizara ya afya ya Tanzania yasema imejipanga kukabiliana na kuzuia ugonjwa wa Ebola kama alivyofanya mwaka elfu mbili na kumi na mbili kuwa huu ugonjwa ulipoingia hiyo mipaka yote karibu na Uganda huko tuli. Hizo ni habari tu tulizokudokeza leo, msikilizaji, lakini kwanza tutaanza kukusomea habari za dunia. Karibu. Jeshi la Ukraine limesema limeopoa miili 15 ya raia ambao walikuwa kwenye msafara ulioshambuliwa na waasi wanaounga mkono Rusia. Msemaji wa jeshi Andre Lisenko alisema juhudi za kuopoa miili zaidi zimesimamishwa kutokana na mapigano katika eneo lililoathiriwa na vita la mashariki. Kiev imesema dazeni ya watu ikiwa ni pamoja na watoto huenda waliuawa wakati makombora yaliyotengenezwa Russia na roketi za kutungulia ndege yalipopiga msafara uliokuwa ukikimbia mapigano karibu na mji wa Luhansk. Kiongozi wa wanaotaka kujitenga alikanusha mashambulizi hayo ya waasi na kushutumu majeshi ya Ukraine kwa vifo hivyo. Shirika la afya duniani linasema watu wengine 84 wamefariki dunia huko Afrika Magharibi kutokana na ugonjwa wa Ebola na kuongeza idadi yaliyofariki dunia kutokana na ugonjwa huo kufikia 1229. Shirika hilo la Umoja wa Mataifa limesema leo kwamba maambukizo yameongezeka ikiwa ni pamoja na kesi mpya 113 zilizoripotiwa wiki iliyopita. Jumaapili, washukiwa wa wagonjwa wa ebola 17 walikimbia kutoka kwenye kituo cha wagonjwa waliotengwa huko Monrovia wakati watu wenye silaha waliposhambulia na kupora vitu kutoka kwenye kituo hicho. Na Israel imefanya mashambulizi ya anga katika ukanda wa Gaza baada ya kusema kuwa roketi tatu zimefyatuliwa kutoka kwenye ardhi ya Palestina na kutua kusini mwa Israel. Mamoyo Hamza anayesoma ripoti ya mwandishi wetu Ken Bradmir. Ghasia hizo zilizuka leo huku pande hizo mbili zikifanya mazungumzo yasiyokuwa ya ana kwa ana mjini Kairo, Misri, kwa lengo la kuongeza muda wa sitisho la mapigano. Lakini baada ya roketi kufyatuliwa, waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu aliwataka wapatanishi wake kurejea nyumbani. Jeshi la Israel limesema roketi zilitua katika uwanja uliowazi karibu na Beersheba na hakuna aliyejeruhiwa. Bwana Netanyahu aliamuru haraka jeshi la Israel kuanza tena mashambulizi ya kuwalenga wanamgambo wa Hamas katika ukanda wa Gaza. Wapatanishi wa Israel na Palestina walikubaliana jana jioni kuongeza muda wa saa 24 ya sitisho la mapigano la siku tano, huku siku moja ya kufikia makubaliano ikikaribia kumalizika leo usiku. Mpatanishi wa Palestina Azam Al Ahmad alisema jana jioni kwamba mzunguko wa ghasia utaendelea katika ukanda wa gaza kama mazungumzo yasipofanikiwa. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Jeshi la Iraq limesema limeanza operesheni ya kupambana na wapiganaji wa Islamic State kuwaondoa eneo la kaskazini la Tikrit. Maafisa wanasema mashambulizi hayo yalianza mapema leo ili kukomboa mji ambao ni nyumbani kwa hayati kiongozi wa zamani wa Iraq Saddam Hussein. Jumaatatu jeshi la Marekani lilisaidia wanajeshi wa Iraq na Wakurdi walioteka bwawa moja muhimu wa kaskazini kutoka kwa Wasuni wenye msimamo mkali. Rais wa Marekani Barack Obama amesema kama wanamgambo wangeteka bwawa la Mosul kungeleta mafuriko makubwa kaskazini mwa Iraq na kuua maelfu ya watu. Waandamanaji na polisi walipambana usiku wa kuamkia leo katika mji wa Ferguson, Missouri ikiwa ni sehemu ya mvutano unaotokana na kuuawa kwa kupigwa risasi kijana weusi na polisi mweupe. Polisi walirusha mabomu ya kushtua na macho na ya machozi kwenye mitaa ya Ferguson ambayo iligeuka kuwa eneo la ghasia na fujo kufuatia maandamano ya amani. Moto uliwashwa na chupa kurushwa dhidi ya polisi. Maafisa walisema walishambuliwa sana lakini hawakufyatua risasi. Watu wawili walijeruhiwa kwa risasi ndani ya eneo la maandamano. Watu wengi walionekana kukaidi amri ya polisi kutawanyika na watu 31 walikamatwa. Pakistani imepeleka maelfu ya askari ili kulinda eneo la Islamabad liitwalo Red Zone ambalo ni makazi ya balozi za nchi nyingi za Magharibi na makazi pia ya waziri mkuu na rais Wakati maelfu ya waandamanaji wakijiandaa kuingia katika eneo hilo, waunga mkono wa mchezaji nyota wa cricket aliyegeuka mwanasiasa nchini humo Imran Khan wamejiandaa kuandamana kwenda bungeni katika jaribio la kumwondoa madarakani waziri mkuu Nawaz Sharif. Mwalimu wa dini anayepinga serikali Tahir ul Kadri alitangaza kuwa wafuasi wake pia wataandamana kuelekea bungeni leo Jumanne maandamano ya watu kutoka pande zote mbili wamejazana kwenye mji mkuu kwa siku kadhaa. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Katika habari tulioipa uzito wa juu hivi leo ni kuhusu Umoja wa Mataifa, leo unaadhimisha siku ya wafanyakazi wa mashirika ya kutoa msaada wa kibinadam kote duniani, na sherehe maalumu zimefanyika huko mjini Nairobi, Kenya, kuadhimisha siku hiyo. Mwandishi wetu Mwaegikonya anatupasha zaidi kutoka Nairobi. Leo imekuwa ni siku iliyotengwa na Umoja wa Mataifa wa kuadhimisha siku ya wafanyakazi wa mashirika kutoa misaada ya kibinadamu kote duniani. Kulingana na Umoja wa Mataifa, idadi ya wafanyakazi wa mashirika kutoa misaada wanaendelea kuuawa, kutekwa nyara na wakati mwingine kujeruhiwa vibaya wakati wa shughuli zao katika mataifa yanayokabiliwa na vita na ukosefu wa usalama. Wakati wa sherehe za mwaka huu hapa mjini Nairobi nimepata nafasi ya kukutana na baadhi ya wa wafanyakazi wa mashirika hayo ya Umoja wa Mataifa. Mimi naitwa Rita Maingi, nafanya kazi na shirika la UN ambalo linashughulikia mambo ya kibinadamu, yani humanitarian affairs. Na siku hii ya leo ambayo ni World Humanitarian Day ni siku ambayo imetengwa kukumbuka wale watu ambao wanawasaidia watu ambao wameathirika kwa kwa janga mbalimbali mbali, janga za njaa, janga uh, za mafuriko, janga mbalimbali mbali. Katika bara la Afrika na hasa Afrika mashariki na upembe wa Afrika, Horn of Africa, kumekuwa na matatizo mbalimbali mbali, ambayo yanatokea katika majanga kama haya kwa mfano kule South Sudan hivi sasa kuna tatizo la njaa. Je, matatizo kama haya na vilevile vile Kenya, kaskazini mashariki mwa Kenya, mnashughulikia matatizo haya kwa njia gani? ukosefu wa usalama, pengine wakati mwingine na njaa. South Sudan ni mojawapo ya nchi ambazo zimeathirika sasa hivi, ambao ambapo, eh, kuna kunatarajiwa kwamba kutakuwa na janga la, la njaa. Mambo mengi ambayo tunafanya kama shirika na mashirika mengine pia ambayo tunafanya kazi nao pamoja na serikali ambazo zinahusika ni kujaribu iwezekanavyo kuwezesha watu kuwafikia wafanyakazi wa, wa msaada kuwafikia watu ambao wameathirika na tunafanya kazi sana sana na serikali, ili kuweza kuwafikia wale watu ambao wameathirika. Je, mna wasiwasi kwamba wakati mwingine mnakuta kwamba wafanyakazi kama vile kwa mfano Somalia, kuna ha shirika la eh, eh, Medicines San Frontiers, ambao nakuta wafanyakazi wao wa kutoa misaada ya kibinadamu wanatoroshwa, wakati mwingine wanauawa, wakati mwingine wanajeruhiwa, wakati mwingine hamna wasiwasi kuhusu mambo kama haya. Wasiwasi wasi upo, lazima ukienda katika nchi kama hizi kama Somalia vile unakuwa una na wasiwasi, lakini kuna watu wamejitolea, watu wengi ambao wamejitolea kuweza kuwasaidia watu walio wengi, na ndio kwa sababu tunasherehekea siku hii, tunawakumbuka hawa watu ambao wame, wamejitolea Misaada hii mtatoa milele ama mnafikiria, wakati mwingine kuweza kufikiria mambo ambayo yanasababisha matatizo haya? Kwa kweli swali nzuri, na kwa hivi sasa itakumbukwa kwamba um, secretary general wa UN ametoa agizo kwamba kutakuwa na world humanitarian summit ya kwanza katika mwaka wa 2016 na wafadhili wengi wanataka kuangalia, tutaendelea kusaidia watu mpaka lini? Tunataka watu wajisaidie. Mwaiki kwenye Sauti ya Amerika, Nairobi. kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Sande Shomari anaendelea kukusomea habari za dunia. Ndugu watatu wa kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis wamefariki dunia kwa ajali ya gari huko Argentina. Mpwa wa Papa, Emmanuel Horacio Bergoglio, alikuwa akiendesha gari katika jimbo la kati la Cordoba wakati gari lake dogo lilipogonga kwa nyuma lori hii leo na kuingia chini ya lori hilo. Watoto wake wenye umri wa miezi nane na miaka miwili na mama yao, mke wa dereva wa huyo, walifariki dunia kwenye ajali hiyo. Bergalio mwenye umri wa miaka 38 amelazwa hospitali. Rais wa Afghanistan Hamid Karzai ameadhimisha mwaka wa 95 uhuru wa nchi hiyo na kutoa mwito wa kumaliza mzozo wa kiti cha urais nchini humo Akisimama pamoja na wagombea Abdullah Abdullah na Ashraf Ghani ambao walishindwa kukubaliana juu ya nani ikashinda uchaguzi huo. Bwana Karzai alisema Afghanistan inahitaji serikali ya ushirikiano. Alisema taifa hilo limeishiwa subira ya kutolewa matokeo ya mwisho. Wakati mzozo huo ukiendelea, mapambano ya nchi hiyo dhidi ya Taliban bado yanaendelea. Na, na huko Kenya kituo cha polisi kimevamiwa usiku wa kuamkia leo katika kaunti ya Garissa nchini humo na watu waliojihami kwa bunduki. Afisa mmoja wa polisi aliyekuwa zamu alijeruhiwa katika uvamizi huo na kuibua tena hisia kuhusu mashambulio hayo kutekelezwa na wapiganaji wa Al-Shabaab. Mwandishi wetu wa Mombasa Josephat Kioko amefuatilia tukio hilo na anakuja na ripoti ifuatayo. Shambulio hilo la kuamkia Jumanne limeshtua wakazi wengi wa kaunti ya Garissa kwa kuona maafisa wa usalama wanaowalinda wakivamiwa na majangili. Kilichovamiwa ni kituo kidogo cha polisi kiitwacho Bodhai, kilomita kadhaa kutoka mji wa Garisa wenye vikosi vya jeshi la Kenya. Afisa aliyejeruhiwa ametibiwa hospitali, na pia kuna ripoti kuhusu mwanamke mmoja aliyejeruhiwa katika tukio hilo la uvamizi. Gari moja pia lilichomwa katika kisa hicho, huku mabomba ya maji yakiharibiwa katika kituo kimoja cha afya eneo hilo. Kamishna wa kaunti ya Garisa Harun Rashid Hator amesema uchunguzi unaendelea ili kuwakamata wahusika. Wenyeji wa Garisa wanashuku kuwa huenda waliohusika ni wanachama wa kundi la Alshababu au washirika wao. Kituo cha Bodhai kilichovamiwa kimwa karibu na msitu wa Boni uliowahi kuwa maficho ya wahalifu kama hao mbeleni. Pia ni eneo linalopakana na kaunti za Lamu na Tana River zilizoshuhudia ghasia na kupelekea mauaji ya watu wa karibia mia moja tangu Juni mwaka huu, gavana wa Lamu Isa Timami alisisitiza haja ya kuwakagua watu wanaoshukiwa kuzuru sehemu hiyo kwa nia mbaya. Tukae kwa usalama na tukuzungumza na tupange ile security. Na tayari kuna vikosi hii eneo vimemwagwa, wanalinda na mtu yoyote. Tafadhalini, mkiona mtu mgeni ambaye siwa eneo hili na anazurura zurura, pigeni ripoti kwa polisi ili huyo mtu ashikwe apate kutueleza anafanya nini katika maeneo haya. na na muhimu hawa waliofanya hii wapatikane. Hiyo ndio itakuwa ni sawa, maka hawezi kuja wakatuulia watu namna hii alafu hao wa watoroke hivi hivi bure. Polisi ya Kenya pia imejipata katika njia panda katika harakati za kukabili washukiwa wa ugaidi kutokana na shutuma kutoka mashirika ya kutetea haki za kibinadamu. Ripoti ya Human Rights Watch iliyotolewa jana inahusisha kitengo maalum cha polisi ya Kenya kinachohusika na kuwakabili magaidi na mauaji ya kiolela na kuwatesa washukiwa wa tendo la ugaidi. Nikiripoti kutoka Mombasa ni Josephat Kioko kwa niaba ya Sauti Amerika. Na, na nchini Tanzania ikiwa ni moja ya nchi za Afrika Mashariki zilizo na wasiwasi wa kukumbwa na mlipuko wa virusi vya Ebola imesema imeweka mikakati ya kudhibiti ugonjwa huo endapo utalipuka nchini mwake. Mwenzangu Sande Shomari amezungumza na msemaji wa wizara ya afya Krisi Mwamwaja na kwanza akamuuliza changamoto ya vifaa vya upimaji ikoje. Tuna vifaa, unajua, la muhimu sana sasa hivi ni vile protective gears ambavyo vinamkinga mtaalam na yeye asiweze kuambukizwa wakati akimhudumia yule mtu, na hizo semoskani tumesema zina, zi, ziko zinakuja. Kitu hapa la la la msingi ni kwamba pamoja na kuwa hizo semoskani hazipo, lakini tunatumia njia nyingine ambayo inaweza kubaini kitu ambacho kinaweza vilevile kikawa kwa sasa hivi kikatuongoza tu, kika katika kumtambua huyo mgonjwa. Labda njia mbadala ya rahisi hasa katika maeneo kama haya ya uwanja wa ndege, nini ambacho kinatumika kwa sasa? M mbadala ni kwamba mgonjwa anajaza, kuna fomu maalum ambayo anajaza, na ile fomu maalum inaelezea, kwa sababu lazima tunashirikiana na watu wa uwanja wa ndege na mashirika ambayo yanaleta wagonjwa. Kwa hiyo wagonjwa wenye kuwa na historia ya kuwa wamepitia sehemu ambazo kuna ugonjwa huu, hasa wale wagonjwa wote wanaotoka Afrika Magharibi. Kama alikuwa na historia hiyo, kwa hiyo yeye anaulizwa maswali zaidi, aliyekuwa na historia ya kuwa amefika katika kipindi ambacho tunasema, hata labda katika mwezi mmoja uliopita alikuwa huko, na pengine kwa maeneo ya mipaka ambayo si uwanja wa ndege, mipaka ya nchi pia hilo limezungumzwa. Ni eneo ambalo liko hatarini kwa sababu vipimo na vifaa hakuna. Swala hilo likoje kwa sasa? Ninachosema sio sio, tusiangalie hivyo vipimo, jama, havibaini wanapopita kwenye nchi kavu. Pia vile vile, wako wataalamu wa afya pale, wanauliza maswali. Tulikuwa tunazungumzia zaidi yeah. kuona pengine namna gani Uh, uwezo wa kuingiza na kusimamisha wale wasafiri. Kwa mfano shirika la ndege la Kenya sasa limesitisha safari kuelekea Afrika ya Magharibi ili tu kujaribu kuzuia hatari. Pengine kwa upande wa usafiri je? Wakati tunasubiri lazima kuwe na njia mbadala. Labda nataka nikuambie kuwa huu ugonjwa ulipoingia elfu mbili na kumi na mbili hiyo mipaka yote karibu na Uganda huko tuliconcentrate, lakini watu wanashindwa kujua kuwa elfu mbili na kumi na mbili serikali ilishafanya juhudi katika zile sehemu. Tunaanza first tuna focus kule ambako tunafikiria ni rahisi sana huo ugonjwa, kwa hiyo tunatilia nguvu wakati, na huku tunatengeneza nguvu za kuimarisha hizi sehemu zingine. Ni msemaji wa Wizara ya Afya Bwana Nsakrisi Mwamwaja akizungumza na Sauti Amerika kutoka Dar es Salaam. Lizaaji na huko DRC, Umoja wa Mataifa wa serikali, Umoja wa Mataifa wa serikali ya Kongo ameshauriwa kuwarejesha wapiganaji wa kundi la FDLR nchini Rwanda ili kurejesha amani DRC. Hayo yamesemwa na rais wa shirika la kutetea haki za binadamu Paluku Ngahangondi alipozungumza nilipozungumza naye muda mfupi uliopita. Ndio kilichotusukuma kutoa mwito huu, ya kwanza ni kwa sababu ya kuona vitendo mbalimbali vya ukeukaji wa haki za binadamu ambavyo tangu hawa waasi wa FDLR waliweza kufika kwa Kongo wameweza kutenda dhidi ya Wakongomani. Eh, unajua maeneo kama Luchuru eh, Masisi Lubero eh, na ndani ya Kivu ya Kivu ya Kaskazini wametenda vitu vingi ambavyo vinakuwa vitendo vyengi vyenye ku, kuwa kinyume na heshima za haki za binadamu. Hivi tunafikiria kama uh, Umoja wa Mataifa na serikali ya Kongo uh, wakachangia kuwarudisha hawa wanamgambo kwao Rwanda, inaweza kusaidia amani kuweza kurudi uh, ndani ya nchi yetu hususan ndani ya jimbo yetu ya, ya Nord Kivu. Unafahamu kwamba kuna vikundi vingi ambavyo vimejiunda huko DRC, vikundi vya wapiganaji ambavyo pia vinashutumiwa pia kufanya uasi. Kwa nini mmeamua kutoa wito kwa FDRL pekee na sio vikundi vyote? Kwa kweli sisi kama tuliweza kutoa mwito sio tu kwa FDRL, tumeweza vilevile kutoa mwito kwa siku zilizopita Uh, ilikuwa kwa mwaka elfu moja na kumi na tatu eh, wakaaji wa mtaa wa Beni waliweza kuandamana wakatembea kutoka hapa Owicha mpaka uh, huko Mavivi, mahali kunakuwa makao makubwa ya, ya Monisco. Wakaandamana kabisa kwa kupinga vitendo vile vile vingine vya ukeukaji wa haki za binadamu kama kuwateka watu nyara, ambayo vilikuwa vinatendeka ndani ya mtaa wetu wa Beni. Tukitolea mfano hili kundi la FDLR limeliingia li, kule DRC karibu miaka ishirini iliyopita wakati wa vita vile vya, vya halaiki kule Rwanda. Na wakati huo ilikuwa DRC ikiitwa Zaire na iliwaruhusu wapiganaji hawa kuingia kule. Unafikiri kwamba inaweza ikawa rahisi kuwarejesha sasa hivi? Inaweza kuwa rahisi kwa sababu hawa wanamgambo si Wakongomani, wanakuwa wananchi wa Rwanda, wana haki vilevile ya kuishi ndani ya nchi ya, ya kwao Rwanda wana haki ku, ya kwenda kuchangia kwa maendeleo ya nchi ya kwao wa, wana haki ya kuenda vile vile kuchangia kwa siasa ya nchi ya kwao. Kwa nini Kagame vile vile hawezi kukubali watu wake warudi kwake Rwanda waongee? Kama kuna mzozo, kuna shida za kisiasa, wakae kwa, kwa meza moja, watatue shida hizo, na hivi wao vilevile wachangie kwa maendeleo ya Rwanda. Ni msemaji wa shirika la kutetea haki za binadamu nchini DRC, Paluku Ndahagonde akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Beni. Leo katika dunia ya wanawake tunazungumzia wanawake wa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, katika wilaya ya Beni na Ituri wanavyojitahidi kujikwamua kimaendeleo, kiuchumi na kijamii. Maeneo hayo mawili kwa muda mrefu yamekumbwa na mzozo na kupelekea wanawake wengi kupoteza makazi yao na wengine kukumbwa na visa vya kubakwa. Mwenzangu Khadija Riyami amezungumza na Mambo Zawadi, katibu mtendaji wa SOFEPADI, muungano wa kinamama kwa ajili ya amani na maendeleo ya kudumu mashariki mwa DRC, ambaye anaanza kwa kuelezea shughuli za muungano huo katika kuwasaidia kinamama. Tumeweza kuwashindikiza wale waliojeuriwa, waliopata majeraha ya kubakwa kwenye mahakama na kuweza kuendelesha kesi zao katika vijijini hapo mwingine Mangina, na kesi hizo zimeweza kutusaidia ili wanawake wanaekuta wana haki zao zina haziheshimishwe wamejionea wenyewe namna gani mahakama yanahukumu na inatetea, na wamejionea wenyewe namna gani wale wahanga wanajitetea kwenye mahakama na wale waliotenda vitendo hivyo wanafika kuhukumiwa na na, na, na, na, na serikali yani tribunal ndio tuweza kufanya kazi hiyo, na tunaendelea hata kutumika kwenye na vikundi vingine mbalimbali venye kuwatetea wamama kuhusu haki zao na tunashirikiana limua kwa kufua kazi hii. Je, mnawasaidia vipi kina mama wa vijijini kuweza kufahamu haki zao na kuweza kuzidai? Ndio mama wa vijijini kwa kuwasaidia, tunawahimiza kuhusu haki zao. Kuna mikutano mbalimbali tunahimiza kuhusu huku vijijini tukiwatumilia wale wenzetu waliosoma sheria, wanaenda huku vijijini wakiwaelezea mipango mbalimbali ya sheria yenye ina inahusu haki zao na tunapowaelezea hiyo mipango mbalimbali ya sheria, kunaonekana wale wamoja wamoja wanajitukiza, wakiweza kujitetea kwa vitendo vyenye wameweza kuwatendea, na wanapojitetea, ndipo wanasheria tunaokuwa nao wanawashindikiza waweze kujisaidia kwenye mahakama, waweze kujitetea kwenye mahakama na kuweza kurudishiwa haki zao. Haihusu wale waliokuwa na majeraha yenye kubako hata na wale wanaekuwa na magumu mbalimbali ya kuhusu kifamilia, nao wanateswa na, wanajitetea na wanashindikizwa. Kuna kina mama wale ambao wanajishughulisha mm -hmm, labda na shughuli za maendeleo kama kilimo, labda kama ushonaji, ufugaji, hawa nao mnawasaidiaje kuweza ku kujik endeleza na kuweza kuwa na kipato zaidi. Katika kazi hiyo ya kuweza kuwashidikiza wamama ili haki zao ziweze kuheshimishwa, kuna miradi mbalimbali tunazifaa. Kuna wale wanaokuwa na wanaoshiriki kwenye kisheria na wale wanaofundishwa kazi mbalimbali za mikono ili waweze kujisaidia. Na wanapofaa kazi za mikono, wakishona hata nguo, washone vitunga wakitengeneza manati wanapeleka kwenye soko na wanaweza kuuzisha na kuweza kupata mapato kidogo iweze kuwasaidia kimaisha. Je, yeah, mkiangalia mnaona kuna maendeleo yamepatikana katika hizi shughuli za maendeleo kwa wanawake hawa ambao wako vijijini na pia walikuwa wamekumbwa katika wakiwa katikati ya vita? Ni kweli kutokana na hali ya vita tunayokuwa nayo siku kwa siku huku kwetu katika Kongo hata katika jimbo letu maendeleo haya kuyaona kabisa yenye kudu yanakuwa na magumu sana, kwani wanawake wanakuwa wenye kwenda mahamishoni, na inaonekana ni wao wanaobeba wanaobeba mapato yote katika nyumba, waweze wahudumie kwa ilinaokwa mahitaji katika nyumba, kwani waume wao wengi kati wao hawana tena kazi, na wengi wakiwa wafanyakazi wa serikali, mapato haisaidie hai kwa kuweza ku, kuhudumia nyumba, kulipa dawa, kulipa masomo ya watoto, kutafuta chakula na hivyo hivyo, wanatumika kazi, lakini wanakuwa wakitumika ili wapate kidogo inayosaidia kimaisha. Kwa kuona kwa kweli, serikali yetu nao kuwasaidia zaidi, ikiwaongezea mapato, kuweza kuwalipa hawa waume wao wa, wa wafanyakazi, na kuweza kusaidia hawa wanamke wa vijijini waweze kupata mkopo wa serikali, wenye kazi zao ziweze kuheshimishwa. Wale wanaofanya milimo wapate mkopo, waendeleshe milimo, wale wanaofanya kibiashara wapewe mkopo, ile biashara yao iweze kuendelea, hiyo inayokuwa kama tuna taa ta shuti ya serikali wanao kodi wanaowalipisha waweze kuangalia namna gani ya kuwasaidia hawa wamama ili waweze kuinuka. ni Mambo Zawadi, katibu mtendaji wa Sofepadi akizungumza na sauti Amerika kutoka Beni, mashariki mwa DRC. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC, na sasa tunakuletea muktasari wa habari. Jeshi la Ukraine limesema limeopoa miili 15 ya raia ambao walikuwa kwenye msafara ulioshambuliwa na waasi wanaunga mkono Rusia. Msemaji wa jeshi Andre Lisenko anasema juhudi za kuopoa miili zaidi zimesimamishwa kutokana na mapigano katika eneo lililoathiriwa na vita la mashariki. Shirika la Afya Duniani linasema watu wengine 84 wamefariki dunia huko Afrika ya magharibi kutokana na ugonjwa wa Ebola na kuongeza idadi ya waliofariki dunia kutokana na ugonjwa huo kufikia 1229. Shirika hilo la Umoja wa Mataifa limesema leo kwamba maambukizo yameongezeka ikiwa ni pamoja na kesi mpya 113 zilizoripotiwa wiki iliyopita. Jeshi la Iraq limesema limeanza operesheni ya kupambana na wapiganaji wa Islamic State kuwaondoa eneo la kaskazini la Tikrit. Hadi hapo, na hadi hapo ndio tunakamilisha matangazo yetu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki vileo, msimamizi mwamo Yohanza, mwendeshaji wa matangazo alikuwa Aida Isa. Hapa studio niko naye Sunday Shomari, mimi naitwa Meri Mgawe. Sote kwa pamoja tunawatakieni usiku mwema.