kumekucha afrika eh, hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa tunatangaza kutoka hapa washington dc karibuni kwa matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 12 kwa saa za afrika mashariki ni saa 11 afrika ya kati leo ni jumanne agosti 19 mwaka 2014 Naitwa Esther uh, Gidhu Yuot, na mimi hapa ni Mkamiti Kibayasi. na katika vidokezo vya habari tulizokuandalia asubuhi ya leo jeshi la ulinzi wa kitaifa la pelekwa Ferguson huko Mizuri kutuliza gasia kufuatia kuwawa kwa kijana mweusi aliyepigwa risasi na polisi. Je, watu wana maoni gani kuhusu gasia hizo? Sheria inamlinda kila mmoja aliye Marekani. Tungeomba mambo kama haya yasitishwe kabisa na yasirudiwe, ili yasiharibu hata jina na pia heshima ya Marekani na katika habari nyingine, Liberia yaomba wagonjwa wa ebola waliotoroka katika zanati moja nchini humo kurejea. Ni baadhi ya habari tulizokuandalia asubuhi ya leo. Msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo haya, lakini kwanza habari za dunia na mkamiti Kibayasi. Katika habari za dunia asubuhi leo, rais wa Marekani Barack Obama anasema mwanasheria mkuu wa Marekani Eric Holder atasafiri kuelekea Ferguson katika jimbo la Mizuri hapo kesho, ili kupata tathmini mpya juu ya uchunguzi wa serikali kuu kuhusiana na ofisa polisi mzungu aliyemfyatulia risasi kijana mweusi wa kimarekani asiyekuwa na silaha na kusababisha kifo ambacho kimezusha siku kadhaa za maandamano yenye ghasia. Bwana Obama aliwaambia waandishi wa habari huko White House jana kwamba Holder atakutana na maafisa wa wizara ya sheria na wapelelezi wa makosa ya jinai FBI kuhusiana na uchunguzi wa serikali kuu na uchunguzi huru wa kundi la haki za binadamu kufuatia kifo cha Michael Brown Kilichotokea Agosti 9. Holder pia atakutana na viongozi wa jumuiya katika juhudi za kurejesha tena amani na utulivu kwenye mji huo uliopo nje ya mji wa St. Louis. Rais alisema huku watu wengi wakiendelea kuandamana kwa, kwa amani, alilisi kundi la watu wachache wanaoandamana kutotumia hasira na kufanya wizi wa ngawira au kushika bunduki au kuwashambulia polisi. Wakati wa urais Barack Obama anasema jeshi la Marekani liliwasaidia wanajeshi wa Iraki na Kikurdi kudhibiti tena bwawa muhimu lililopo eneo la kaskazini kutoka kwa wapiganaji wa Islamic State. Katika taarifa fupi huko White House, rais alisema jana, wanamgambo wangefanikiwa kuchukua bwawa wa la Mosul, ingekuwa janga kubwa huko kaskazini mwa Iraq na lingeweza kusababisha maelfu ya vifo. Bwana Obama anasema Marekani inaangalia maendeleo muhimu nchini Iraq na kusaidia kuwarudisha nyuma magaidi na kutoa silaha na msaada mwingine kwa majeshi ya kikurdi na Iraq. Alisema Marekani itaendelea kuunga mkono serikali mpya ya umoja ya Iraq na pia kubuni ushirika wa kimataifa katika juhudi za kutoa msaada wa kibinadamu kwa Wairaq maafisa nchini Liberia wanawasihi washukiwa wagonjwa wa Ebola nchini humo kurudi kwenye kituo kilichotengwa ambacho kilishambuliwa na kuporwa na watu wenye silaha siku ya Jumaa Mosi. Serikali ya Liberia inasema hadi watu ishirini walioshukiwa kuwa na ugonjwa wa Ebola unaosababisha kifo walitoweka baada ya shambulizi katika eneo la Westpoint, jirani na mji mkuu Monrovia. Jumatatu msemaji wa serikali Louis Brown aliwasii wagonjwa waliotoweka kutojichanganya na watu wengine. Wezi walioshambulia kituo cha afya walichukua magodoro, mashuka na mipira ya kuvaa mikononi, yani gloves. Brown alisema watu hao walioshambulia kituo hicho wanatakiwa kuangaliwa kwa makini. Mtetezi wa elimu duniani Malala Yusuf Zai aliungana na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa jana kuadhimisha siku mia tano mpaka kumalizika kwa muda uliowekwa wa kutimiza malengo ya milenia. Kutoka Umoja wa Mataifa mjini New York, mwandishi wa VOA Margaret Bashir anaripoti kuwa mwanaharakati huyo kijana amehamasisha vijana wenzake kwa juhudi zake za kutaka watoto kila mahala kupata elimu. Aida Isa anasoma ripoti kamili. Vijana takriban 500 walikusanyika katika makao makuu ya Umoja wa Mataifa hiyo jana kuwahimiza viongozi kuendeleza juhudi hizo huku muda ukikaribia kumalizika kwa tarehe ya mwisho ya kufikia malengo ya maendeleo ya milenia ya kuondoa umaskini, njaa na vikwazo vinginevyo vya maendeleo na maisha bora. Walilenga azimio la pili kati ya malengo manane nalo ni kupatikana kwa elimu ya msingi. Mgeni alikuwa mwanaharakati wa kutetea haki za elimu Malala Yusuf Zai, msichana jasiri kutoka Pakistan ambaye alinusurika jaribio la kumuua lililofanywa na Taliban kutokana na azma yake ya kupata elimu. Malala alisema ndoto yake ni kuona kila mtoto anakwenda shule na akawahimiza vijana wenzake kujihusisha katika kutekeleza hilo. Malala alisema tunapaswa kuamini nguvu ya sauti zetu na tunapaswa kuamini kuwa ndio kweli inaweza kuleta mabadiliko. Katibu mkuu wa Umoja Mataifa Ban Ki-moon alimkaribisha Malala hiyo jana, alisema Malala ni msichana wa Umoja Mataifa na akawahimiza vijana wengine kuiga mfano wake na kufanya sauti zao zisikike. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA hapa Washington DC. Israel na Wapalestina wamekubaliana kuongeza muda wa sitisho la mapigano huko ukanda wa Gaza kwa saa 24 nyingine. Wakati wanapokutana mjini Cairo kujaribu kukubaliana juu ya sitisho la kudumu la mapigano. Tangazo la jana la kuongeza muda wa sitisho la mapigano limetolewa saa chache kabla ya sitisho lililopo la siku tano kuisha muda wake usiku wa leo kwa saa za Mashariki ya Kati. Hakuna dalili zozote kwamba wapatanishi wanakaribia kufikia mkataba wa kusitisha mapigano yaliyodumu zaidi ya mwezi mmoja kati ya taifa la Wayahudi na kundi la wanamgambo wa Hamas ambalo linadhibiti eneo la pwani pamoja na Mediterranean. Rais wa chama cha wafanyakazi wa afya nchini Ghana, GMA, anasema chama hicho kina mpango wa kulitaarifu bunge kwa ufupi kuhusu maandalizi ya nchi hiyo ya kukabiliana na kesi za virusi vya Ebola ambavyo vimeshaathiri mataifa manne ya Afrika Magharibi. Bwana Kwabena Opoku Adusei alielezea wasiwasi kwamba nchi hiyo inaonekana kutokuwa tayari kupambana na kesi za mlipuko wa ugonjwa huo, akieleza kwamba vifaa vya madawa vilivyowasilishwa na utawala kwa ajili ya kuwalinda wafanyakazi wa afya havitoshi. Opoku Adusei anasema chama hicho pia kitatoa taarifu kwa ufupi wa bunge kuhusu hatua ambazo serikali inaweza kuzichukua katika kukabiliana na ugonjwa huo. Anasema nchi hiyo kwa hivi sasa haina vifaa vya madawa katika hospitali ili kuweza kupambana na kirusi hicho kinachosababisha maafa. Unasikiliza Kumekucha Afrika, ni matangazo yanayokujia kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC, na habari zilizopewa uzito wa juu asubuhi ya leo. Ni kama mlivyosikia kwenye habari za dunia kwamba hali imekuwa tete katika mji wa Ferguson jimbo la Missouri hapa Marekani, ambapo Wamarekani weusi wanaendelea na maandamano, huku wakipambana na polisi kufuatia kupigwa risasi na kuuawa kwa kijana mweusi Michael Brown ambaye hakuwa na silaha. Brown alipigwa risasi sita na polisi mzungu hapo Agosti 9 na kifo chake kimeibua hisia kali za ubaguzi warangi, wa rangi miongoni mwa Wamarekani weusi. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika imekusanya maoni ya Waafrika wanaoishi hapa Marekani juu ya ghasia hizo. Maoni yangu ni kwamba Waamerika wenye asili ya Kiafrika au kipenda Black Americans wa wamekuwa na na shida na vikosi vya polisi mbalimbali hapa mbali nchini Amerika. Utakuta ni watu wengi sana wameuawa, kuanzia miaka ya tisaini hivi leo sasa, ukifuatilia zaidi utakuta ni kwamba polisi wa hapa ni kama hawatilii maanani ineo mafunzo ile ambao waliopewa wakikabiliana na na Black Americans, kwa sababu utakuta ni wengi sana wameuawa. Wengi wao pia wapo jela, wengine hawana makazi. Sana ukifuatilia hii kesi ya, ya huyu kijana ambaye aliuawa huko Ferguson wa Missouri, utakuta polisi walitoa kanda ya video pale kuonyesha ule kijana alipokuwa katika lile duka akaiba, nafikiria ni sigara, sijui ni nini aliiba, alafu akaondoka. Kitu ambacho kinaleta utata ni ni kwa nini walimuua, kwa sababu utakuta kuna watu hata mpaka wanaiba katika mabenki, kuna watu ambao wanafanya ujambazi wa hali ya juu zaidi, lakini hawauawi. Tangoja hadi kesi itakapofika mahakamani ni ngumu, kwa sababu kwa mfano mimi na baadhi ya watu ambao nafanya nao kazi sasa, ambao ni weupe na kwa muda wote wamekuwa wakizungumza kuhusu kumpinga rais Obama, na wao kwa mtazamo wao wanasema kwamba rais Obama amejishusha sana kuja kuzungumzia hili tatizo. Lakini pia baadhi ya watu ambao pia ni wachambuzi wanazungumzia kwamba ni lazima aizungumzie, kwa, kwa sababu hili tatizo limeanza kukua, kukua zaidi. Gavana ameanza kuchukua hatua kama ambavyo tumesikia sasa hivi, ameleta wale watu wa, wa jeshi na tofauti na watu wanajua kwamba tofauti kati ya jeshi na polisi ni kwamba polisi wanaishi na, na wakazi na kujaribu kuwalinda, lakini jeshi wanakwenda pale wakiwa na nia moja tu ya kwenda kuzuia kitu au kuondoa kitu. Kwa hiyo imefikia wakati ambao labda gavana amehisi kwamba wale watu hawaaminiani pale, kwamba wamekuja kutuliza hali iliyopo, halafu baadaye waende kusonga mbele. Ni mlolongo mkubwa sana, na nafikiri hii kesi itavumbua mambo mengi ambayo yanaweza kachukua miaka kuja kutatua hili tatizo, kuliko ambavyo sisi tunaliangalia juu juu. Mi maoni yangu kwamba najua na, sio so, kitu kizuri you know, najua watu weusi wana asira na mambo mengi. Kwa hiyo kitu kama hiki kitokiwa napata nafasi ya ku express frustration zao, hasa kama ule mji uko kama unavyojua population wa zaidi watu weusi, afu mapolisi wenyewe watu wazungu kwa hiyo lazima, hiyo inaonekana kabisa, kuna kuna ubaguzi fulani, lakini mara nyingi vitu kama hivyo havifuatiliwi sana. Sasa hivi hawa watu weusi wamepata nafasi, ndo wanaexpress hasira zao, lakini wa kusema kweli, kwa jinsi wanavyoexpress, mi sipendi. Kwa fujo, wafanye maandamano ya amani, na mapolisi nao, kama alivyosema rahisi, kwamba wasitumie sababu hiyo wakandamiza zaidi watu waliokuwa tu chini. Ninavyoona ni kwamba kuna mambo mengi katika ulimwengu yanayofanyika, na wakati mwingine mambo yale yanatugawanyisha kutokana na sera zetu, ama labda asili zetu, lakini mambo ambayo yanapatikana kule Ferguson ni kwamba naona kuwa haki kabisa haipatikani, na labda pengine, mimi kwangu naona kama kuna watu ambao wako juu ama wana haki zaidi ya wale wengine. Lakini mimi ningetaka tu kwangu nione haki imetendeka, maanake sio mara ya kwanza ama mara ya pili inakuwa kwamba kuna watu wenye rangi fulani wa sehemu ile ama eneo lile ambao wanaona ni kama kwamba wanadunishwa. Ningetaka pia rais uh, wa nchi hii Barack Obama awe akiheshimiwa na pasiwe na jambo la kutazama rangi wala asili yake, ili uh, haki ikapatikana na kuonekana kwamba sheria inamlinda kila mmoja aliye Marekani. Jambo kama hili ni jambo la kuhuzunisha, la kugadhabisha, na tungeomba mambo kama haya yasitishwe kabisa na yasirudiwe ili yasiharibu hata jina na pia heshima ya Marekani. Mii nitasema kwamba ni kesi moja ambayo kidogo inaturejesha sawa na ile ya Trayvon Martin. Na kuna ingine ambazo pia zimetokea miaka zilizopita. Kwa hivyo hii hapa leo tumeona kwamba hata imetokea ile autopsy kuonyesha kwamba yule kijana alipigwa risasi kama sita. Kwa hivyo ni suala ambalo litazidi kuzua balaa, ukitazama sisi kama Uh, watu weusi wa hapa Marekani kuna bado manyanyaso hapa na pale. Kwa hivyo ni kitu ambacho kila mtu anazingatia, anafuatilia hapa Marekani. Lakini ikija katika suala hili la maandamano, kidogo mi nitasema pale gavana na wale wanajeshi ambao wanatumwa pale na maafisa wa polisi wanaifanya kesi hii inakuwa kubwa tena zaidi, maanake wananyimwa haki ya kufanya maandamano, na hiyo naona kwamba itakuwa tatizo kubwa. Watu wangeruhusiwa wafanye maandamano, maafisa wa polisi watoe usalama. Na swala hili pia, kutuma jeshi ni kitu kisicho cha kawaida, tunafuatilia, manake watu wanataka haki itendeke, wajue kweli kijana kakosea ama kawawa tu sababu labda ni weusi. Hatujui itakuwa vipi, nafikiri ni ngumu, kwa sababu sijui ni vitu wataweza kuituliza kus, ba, baada ya tuliofikia. Nafikiri pia media imeweka katika picha ambayo pia tunashindwa kuitofautisha kui, unajua kuna baadhi ya mambo ambayo yana ukweli, kwa mfano unapoona theluthi mbili ya wakazi ni weusi na karibu asilimia tisini na kitu ya askari ni, ni weupe katika sehemu ambayo tayari ilishakuwa na na historia ya ubaguzi baguzi, baguzi hiyo inachochea mambo, lakini pia kuna hii dhana ambayo sasahivi inaanza kuingia kwamba asilimia kubwa ya askari hasa katika maeneo yale ni wale ambao ama walikuwa, walipata mateso au walikuwa wakiwatesa watu, maanake uku wanasema walikuwa bullied, na wakishapata position kama hii, wanaanza kuwa na kazi na sehemu ya kuweza kujitolea zile hasira zao. Chanzo nafikiri kinaweza ikachukua muda. Sasa hivi, ukweli ni kwamba imezua suala zima la ubaguzi wa rangi, limekuwa zaidi na zaidi kuliko ambavyo ilipata kuwa labda kabla. unasikiliza kumekucha afrika kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc tunaendelea na habari zaidi za dunia Ukraini inasema wanaunga mkono wa Rusia na ambao wanataka kujitenga walishambulia msafara wa raia wanaojaribu kukimbia mapigano ya eneo la mashariki hapo jana na kuua darzeni ya watu wakiwemo watoto. Msemaji mmoja wa mwandamizi wa Ukraini alisema waasi walitumia makombora yaliyotengenezwa Rusia na walifyatua roketi Msemaji huyo alisema msafara ulikuwa ukipeperusha bendera nyeupe wakati waliposafiri kwenye barabara kuu kutoka mji wa Luhanski. Kiongozi wanaotaka kujitenga anakanusha kwamba waasi waliwashambulia raia na analaumu majeshi ya Ukraine kwa vifo hivyo. Wazazi wapya Marekani watatakiwa kuwa na bajeti kubwa baada ya takwimu zilizotolewa hapo jana kuonyesha gharama ya kumtunza mtoto zinaongezeka kufikia dola robo milioni. Utafiti uliofanywa na wizara ya kilimo unaonyesha wazazi wa kipato cha kati watatumia zaidi ya dola mia mbili arobaini na tano elfu kwa mtoto aliyezaliwa mwaka elfu mbili kumi na tatu hadi mtoto atakapofikisha umri wa miaka kumi na minane, umri halali unaotambulika kwa mtu kuitwa mtu mzima nchini Marekani. Gharama kubwa sana kwa wazazi wapya ni nyumba ambazo zina gharimu theluthi moja ya gharama zilizotabiriwa. huduma ya mtoto elimu na chakula pia vimewekwa juu katika orodha ya matunzo ya mtoto. Takwimu ya mwaka elfu mbili na kumi na tatu inaonyesha ongezeko la takriban asilimia mbili zaidi ya mwaka uliopita. Unasikiliza Sauti Amerika kutoka hapa Washington. Tukirejea katika ripoti za waandishi wetu, viongozi wa Jumuia ya Maendeleo ya Nchi za Kusini mwa Afrika, SADIC, wameomba Umoja wa Mataifa kuwasaidia kuondoa wanachama wa kundi la waasi la Rwanda mashariki mwa Congo. Jumuia hiyo yenye wanachama 15 ilitoa ombi hilo mwishoni mwa mkutano wa siku mbili huko Victoria Falls, Zimbabwe. Mwandishi wa VOA Sebastian Mhofu ametuandalia ripoti inayosomwa hapa na Aida Isa. Katika taarifa baada ya mkutano wa siku mbili uliokuwa na kauli mbiu mabadiliko ya kiuchumi, viongozi wa nchi za kusini mwa Afrika waliamua kuharakisha maendeleo ya viwanda katika nchi zao ili kupigana dhidi ya umasikini. Viongozi hao wanasema eneo hilo liko thabiti na lina amani, lakini wakatoa wito kwa Umoja wa Mataifa kusaidia kushughulikia hali katika kanda ya maziwa Makuu. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambayo ni mwanachama wa SADC inatumai kuondoa makundi ya waasi katika majimbo ya mashariki ya Kongo ambayo yamegeuza eneo hilo kuwa la ghasia na mizozo kwa miaka kadhaa. Katibu Mkuu wa SADC, Stergomena Lawrence anasema, On the Democratic Republic of Congo summit also called upon the United Nations in cooperation with the African Union to play its role in repatriating the FDLR elements Anasema kuhusu Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mkutano umeomba Umoja wa Mataifa kwa ushirikiano na Umoja wa Afrika kushirikiana kuwarudisha wapiganaji wa kundi la FDLR ambao wamejisalimisha pamoja na silaha zao na kuwapatia makazi ya muda katika nchi nyingine nje ya Kanda ya Maziwa Makuu kwa mujibu wa taarifa ya pamoja ya SADC, viongozi wa kanda hiyo pia waliidhinisha mkakati wa usalama wa chakula na lishe bora kwa kanda hiyo kwa mwaka 2015 hadi 2025 ili kuboresha usalama wa chakula, kwa sababu wanasema misaada ya kibinadamu na utapia mlo bado ni changamoto kwa kanda hiyo. Viongozi hao hawakusema lolote juu ya ukiukaji wa haki za binadamu na umasikini, masuala ambayo makundi ya kiraia yalitaka yajadiliwe mpaka wa kamerun na nigeria umefungwa kutokana na mashambulizi yanayoendelea uporaji na utekaji nyara unaofanywa na no wanachama wa kundi la wanamgambo wa boko haram maafisa wa serikali wanashauri wakazi waliotoroka makazi yao kurejea lakini watu wanasema hawana uhakika na usalama wao mwandishi wa sauti amerika moki edwin kinzeka anatuarifu kutoka yaunde na taarifa yake inasomwa na sandey shomari fotoko ni mji wa kamerun ulio kwenye mpaka na jimbo la bono nchini nigeria ngome ya kundi la Waislamu la wanamgambo wa Boko Haram ambao kwa sasa hauna watu. Hali ni hivi hivyo katika vijiji vya jirani, ambapo nyumba zimejaa almasi za risasi na watu na wanyama kuuawa kutokana na mashambulizi ya wanamgambo wa Boko Haram wanaofanya mashambulizi. Wafanyakazi wengi wa serikali waliopelekwa katika mpaka nao wanaondoka. Mwalimu wa shule ya sekondari Asanji Paul ameahidi kuwa hatorudi katika mji wa Fotokol. No you know hauwezi time... kuwepo mahali ambapo hakuna amani huku ukijua kwamba mara nyingine maisha yako hayako salama. Asanji pia ameiambia Sauti ya Amerika kwamba alikuwa na washauri raia wengine wa Kamerun kuhama katika eneo linalopakana na Nigeria. Maoni yangu ni kwamba siwezi kuwashauri wabaki huko. Madereva wa magari makubwa wamegoma kusafirisha chakula katika eneo la mpaka na idadi kubwa ya pamba, vitunguu na bidhaa nyingine kutoka mashambani vimerundikana. Baadhi ya wafanyabiashara wengine wametoroka wakihofia maisha yao. Ngum Pite, aliyekuwa kinyozi huko Fotoko kwa miaka nane, ameondoka na watoto na mkewe na wake watatu. Anasema wale walioko Fotoko lazima wawe katika hali ya tahadhari. Really nina hofu sana kwa ajili yao. Kama hauko katika hali ya usalama mahali ulipo, ni afadhali uondoke katika eneo hilo. Bado ninahofia eneo hilo, kwa hiyo siwezi kuacha watu wangu waendelee kuishi huko. Wakazi waliotoroka wanasema kama viongozi wa kitamaduni, wanajeshi na mke wa makamu wa waziri mkuu wanaweza kutekwa kutoka eneo la mpaka, ni rahisi wa kundi la Boko Haram kuteka wao raia wa kawaida. Fotoko inashirikiana mpaka na Gamburu, kijiji cha Nigeria ambacho kinavamiwa mara nyingi na kundi la Boko Haramu. Watu wenye msimamo mkali walifatiriwa risasi wakazi mwezi Mei katika shambulizi ambalo watu wanasema alisababisha vifo vya wanavijiji mia tatu. Babila Akao, afisa mwandamizi wa serikali katika eneo la Mayo Sava, ulioko mji wa Kolofata, anasema serikali imepeleka jeshi ili kulinda watu dhidi ya mashambulizi ya Boko Haram takriban wanajeshi 500 walikuwa Kolofata, Fotoko na maeneo yanayozunguka miji hiyo ili kulinda wakazi. Kamerun inashirikiana mpaka wa kilomita 2000 na Nigeria na inalengwa zaidi na Boko Haram. Tukielekea huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wapiganaji saba wa kundi jipya linalojiita M27 kutoka lile la zamani la M23 wamekamatwa katika mapigano makali huko Masisi, mkoa wa Kivu Kaskazini. Wakati huo huo, serikali ya Kongo imeombwa na kiongozi wa zamani wa M23 Batrabi Simwa kutekeleza kikamilifu mkataba wa Nairobi. Mwandishi wetu hostea Malivika anatupasha zaidi kutoka Goma wapiganaji hao wa M23 wameshikwa katika mapigano makali wilayani Masisi, Kivu Kaskazini, ikiwa hapa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wakianzisha kundi lipya la wasi la M27. Julien Paluku ni gavana wa mkoa wa Kivu ya Kaskazini, akiwakilisha serikali ya Kongo. Kwa hiyo mwache hii mambo ya kukwana, wanawadanganya, wanawadanganya, wanawadanganya kuambiao muende Kongo mtakamata Noru Kivu sijui fulani. Hii mambo tumekataa, hakuna mambo itawezekana tena okay, kama kunaofika kuna mtu akuja kukushawishi kuingia ndani ya vita leo musikubali tena kwa sababu jeshi yetu kwanza imekuwa kali haitaachilia hata kongomani mwenye ataanza vita imwachilii na amani yani hakuna sehemu adui ataongeza pita ndani ya inji ya kongo kwa hiyo musiitike tena imamba msikubali miongoni mwa askari hao kuna wale ambao wametoka katika jeshi la rwanda kama mmoja huyumimi nilikuwa ndani mwenji yani, la rwanda Ndiyo. Hata katika jeshi la Rwanda ikiwa Rwanda inaenda kuorganize ei, mavita ya huko wanahusisha hata askari wao ambao wanazaliwa wa huko. Sisi tulikuwa tunasema kwamba hizi vita za kila siku ambazo ziko manipire na Rwanda tusitaki kwetu. Upande wa Rwanda wamesema kwamba huo ni mchezo wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, wao hawafahamu upande mwingine. Nimezungumza naye Bertrand Bisimwa, kiongozi wa kundi la waasi wa M23, eh, government nafaa nafaa kufanya eh, mambo ambayo iweze kukubalika. Hiyo ndio tunaongeza sasa <tipasarikana> hapana kuanza kuunda habari ambazo sio za za ukweli ambazo zinatafuta tu wanakuwa na nia tu ya kuweza eh, kurudisha hiyo eh, eh, utekelezaji wa mkataba wa kuurudisha nyuma. Hiyo ndio tunawaza waweke gavmenti wanakuwa ndani. Bertrand Bisimwa ameomba serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kutekeleza mikataba ya Nairobi, lakini kitu tutawaomba tutatua shida ambazo ziliweza kutuma sisi, yani tenti chetu na kamata silaha kama hizo shida zitatiri, zinaweza zikaleta zingine, e, zingine shida tena kwa wakongomani kesho ama kesho kutwa, na hiyo ndio hatutaki tena. Tumechoka na vita, tunataka tulishe kama wa watu wengine ndani ya dunia. Hatupendi kila mara wakongomani wao wanachukua silaha ili waweze wakakabiliana na gavmenti yao. Hiyo sio mambo mazuri. Ifahamike kwamba siku zilizopita serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imewapa msamaha wapiganaji wengi kutoka kundi la M23, hasa sana wale waliokuwa katika nji ya Uganda, na huku wanaosalia katika nje ya Rwanda wakiomba makaratasi hayo yapelekwe katika nchi hiyo ili wapewe msamaha na kurudishwa nchini kwao, yaani Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hoster Malvika, Sauti ya Amerika, Goma. Na ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Rais wa Marekani Barack Obama anasema mwanasheria mkuu wa mwana Marekani Eric Holder atasafiri kuelekea Ferguson katika jimbo la Mizuri hapo kesho, ili kupata tathmini mpya juu ya uchunguzi wa serikali kuu kuhusiana na ofisa mmoja wa polisi mzungu aliyemfyatulia risasi kijana mweusi wa Kimarekani asiyekuwa na silaha na kusababisha kifo ambacho kimezusha siku kadhaa za maandamano yenye ghasia. Maafisa nchini Liberia wanawasihi washukiwa wagonjwa wa Ebola nchini humo kurudi kwenye kituo kilichotengwa ambacho kilishambuliwa na kuporwa na watu wenye silaha siku ya Jumamosi. Wazazi wapya Marekani watatakiwa kuwa na bajeti kubwa baada ya takwimu zilizotolewa hapo jana kuonyesha gharama ya kumtunza mtoto zinaongezeka kufikia dola robo milioni. Na ifuatayo sasa ni tahariri ya Sauti ya Amerika inoelezea sera za serikali ya Marekani. Waziri mkuu mpya ameteuliwa katika Jamhuri ya Afrika ya Kati huku rais Catherine Samba Panza akijaribu kujenga serikali ya umoja na kumaliza ghasia za kidini ambazo zimekumba taifa hilo kwa zaidi ya mwaka mmoja. Mahmad Kamun Mwislam amechukua nafasi Andre Nzapayeke aliyejiuzulu wiki jana katika juhudi za kumaliza vita kati ya waasi wa Seleka na wanamgambo wa Kristo wa Antibalaka. Kamun, mchumi na waziri wa zamani wa fedha, alihudumu katika baraza la mawaziri wakati wa utawala wa miezi kumi wa utawala wa kiongozi wa Seleka Michel Jotodia, baada ya wapiganaji waislamu wa kundi la Seleka kunyakua madaraka Machi elfu mbili na kumi na tatu. Ameombwa kuunda serikali inayowakilisha wote na kuongoza Jamhuri ya Afrika ya Kati kuelekea uchaguzi mkuu mwaka ujao. Marekani inatoa mwito kwa Rais Samba Panza na waziri mkuu mpya kuchukua hatua ya haraka kuteua baraza la mawaziri ili serikali ya mpito iongoze kwa busara na maadili. Matokeo halisi na ya haraka yanahitajika kuimarisha maisha ya raia wa Jamhuri ya Afrika ya Kati. Viongozi wa Seleka nao lazima watafakari upya juu ya kukataa kwao kujiunga na juhudi hizo kwa sababu hakutakuwa na suluhu la kijeshi kwa mzozo huo wa kisiasa. Tunaendelea kutoa mwito kwa wahusika wote katika jamhuri ya Afrika ya Kati kujizuia kuingia katika ghasia zozote na kuheshimu na kutekeleza kikamilifu makubaliano ya kusitisha uhasama yaliyotiwa saini Julai 23 huko Brazzaville. Ni sharti hatua za maana zichukuliwe kuleta amani, uthabiti na haki kwa watu wote wa jamhuri ya Afrika ya Kati. Tunaunga mkono pia juhudi za raia wote wa Jamhuri ya Afrika ya Kati kushirikiana pamoja na kuendelea na mazungumzo ya kisiasa ya kusonga mbele kuelekea uchaguzi huru na wa haki. Ni tahariri ya Sauti Amerika iliyoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani, na imetukamilishia matangazo yetu Kumekucha Afrika asubuhi ya leo. Jiunge nasi tena hapo kesho saa 12 asubuhi, kwa saa za Afrika Mashariki, saa 11 alfajiri Afrika ya Kati. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi Aida Isa, msimamizi wa matangazo, ni mimi Esther Gibuyuat, na hapa studio nimeshirikiana naye, naitwa Mkamiti Kibayasi. Natakia siku njema kutoka studio zetu za Sauti Amerika hapa jiji kuu