kumekucha afrika hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa tunatangaza kutoka hapa washington dc karibuni kwa matangazo yetu asubuhi yanaoanza saa 11 huko afrika ya kati ni saa 12 kwa saa za afrika mashariki leo ni alhamisi agosti 21 mwaka 2014 naitwa esther gdt na mimi hapa ni mkamiti kibayasi Katika matangazo yetu asubuhi ya leo, ghasia za waandamanaji hapa marekani zaibua hisia mchanganyiko kuhusu ubaguzi wa rangi nchini hapa. Je, wachambuzi wana maoni gani? matukio kama, kama haya yanapotokea eh, yanakuwa ni, ni kama darasa katika taifa lenyewe kujiangalia tena upya na kuangalia wapi ambapo wanaweza wakanyosha na maisha yakaendelea mbele. Na katika habari nyingine, jiji la Mombasa huko Kenya lafungua milango yake kwa tamasha na tamaduni za watu wa pwani ya nchi hiyo. Kwanza tunajulikana sana watu wa pwani kwa chakula chetu, tunajulikana sana kwa ukarimu wetu, tunajulikana sana kwa watu wa kupenda amani. Kwa hivyo ningependa mtu aje, aje ajionee aji mambo yote haya, aje ajivinjari kama watu wa wa Kenya wanavyosema, wanavosema. mm -hmm, ni vidokezo vya baadhi ya habari tulizokuandalia asubuhi ya leo msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza Mkamiti Kibayasi anakusomea kusomea habari za dunia. Katika habari za dunia asubuhi ya leo, wizara ya ulinzi ya Marekani, Pentagon, inasema ilijaribu lakini ikashindwa kuwaokoa raia wa Marekani walioshikiliwa mateka nchini Siria na kundi la Islamic State, akiwemo mwandishi wa habari aliyekatwa kichwa James Foley. Msemaji wa Pentagon, John Kirby, anasema operesheni ya kuwaokoa haikufanikiwa kwa sababu mateka hawakuwapo mahali ilipoaminika awali kuwa walikuwa wameshikiliwa. Kirby hakutoa taarifa za kina ikiwemo lini na ni mahala gani jaribio la uokozi lilifanywa, lakini ofisa mmoja wa cheo cha juu wa Marekani anasema Rais Barack Obama aliruhusu operesheni mwanzoni wa kipindi cha majira ya joto kali mwaka huu. Alisema ilikuwa operesheni tete na kwamba majeshi ya Marekani yalifiatuliana risasi na wanamgambo wa Islamic State. Marekani mmoja alijeruhiwa kiasi wakati wa operesheni hiyo. Mkuu wa sheria wa Afghanistan amemwagiza mwandishi mmoja wa gazeti la New York Times kuondoka nchini humo baada ya gazeti hilo kutoa habari ikisema maafisa wa juu kwenye serikali ya Afghanistan walitishia kutumia nguvu kuvunja mvutano unaoendelea hivi sasa wa uchaguzi wa urais. Katika taarifa ya jana, mkuu huyo wa sheria wa Afghanistan alisema Matthew Rosenberg lazima aondoke nchini humo ndani ya saa 24. Msemaji wa mwanasheria mkuu Basil Aziz alisema taarifa hiyo imekiuka masilahi ya kitaifa na usalama wa nchi hiyo. Mkuu wa sheria wa Marekani Eric Holder amekutana na viongozi wa jumuiya na wakazi wa mji wa Ferguson katika jimbo la Mizuri kufuatia suluhu kwa ghasia za siku kumi na mmoja baada ya ofisa polisi mmoja katika mji huo kumfiatulia risasi na kumuua kijana mmoja Mmarekani mweusi asiyekuwa na silaha. Holder aliambia jamii hiyo jana kwamba ameagiza maafisa wenye ustadi wa juu kabisa na waendesha mashtaka wa serikali kuu kuongoza kesi hiyo. Wakati ofisa huyo wa cheo cha juu kabisa katika masuala ya sheria alipotembelea eneo hilo, darzeni ya waandamanaji waliandamana kwa amani mbele ya jengo la mahakama kuu ambako waendesha mashtaka wanatarajiwa kuanza kuwasilisha ushahidi wao kufuatia ufiatuaji wa risasi uliosababisha kifo cha Michael Brown mwenye umri wa miaka 18 hapo Agosti 9 na kufuatia ghasia zinazoendelea huko Ferguson, Missouri, mchambuzi wa masuala ya kisiasa Profesa Charles Bwenge wa chuo kikuu cha Florida hapa Marekani anatupia jicho historia ya manyanyaso na ubaguzi Marikani, wa rangi nchini Marekani, kati ya Wamarekani weusi na wazungu. Si ajabu kwamba inatokea kwa sababu mtu yeyote yule akitaka kuelewa e, historia ya Marekani e, historia ya Marekani imefungamana na masuala ya mahusiano ya wa wamarekani weusi na wamarekani weupe e, ni masuala ya kibaguzi ya ubaguzi. Kuna historia ndefu sana ambayo inarudi nyuma kuanzia e, taifa la Marekani la kisasa lilipoanza, ukiwa na weupe wakiwa kama mabwana e, na weusi wakiwa kama watumwa walipotolewa katika bara la Afrika e, endelea me, karne na karne, pe, zaidi ya tatu nne, eh, na mwishoni utakumbuka katika miaka ya elfu moja mia tisa na sitini kulianzishwa harakati za jaribu weusi kujitetea, eh, haki za za weusi haki za watu wote, mwishoni ikawa eh, sheria zimebadilika, ubaguzi ukawa umetoweka, lakini uh, hii haikumaliza kabisa zile chembechembe eh, za ubaguzi wa rangi eh, au za mtazamo hasi ambao unatokea kutoka upande mmoja kwenda upande mwingine zimeendelea kuwepo na nafikiri matukio kama haya yanapotokea, kwamba e, polisi mweupe ambaye anapaswa kulinda usalama wa watu wote akamuua e, tena kijana, na kwa namna alivyouawa make. Pia mauaji hapa Marekani ni mambo ambayo yanatokea karibu kila siku, lakini katika kesi kama hii ya polisi mweupe kumuua kijana ambaye inasemekana hakuwa na silaha yoyote na amepigwa risasi e, basi kwa vyote vile inachochea hizo hisia zinazohusiana na rangi za weupe na weusi tutakuletea uchambuzi wa kina kuhusiana na ghasia hizo za mizuri baadaye kidogo katika matangazo haya. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hapa Washington DC. Mlipuko wa ugonjwa wa Ebola uliokumba mataifa kadhaa huko Afrika Magharibi waripotiwa kusababisha vifo vingine 106 na kuongeza jumla ya idadi ya vifo kufikia 1350 shirika la afya duniani WHO, mpya ya vifo hapo jana huku maafisa nchini Liberia wakiweka karantini ya jumla kwenye viunga viwili vya mji mkuu katika matumaini ya kudhibiti mlipuko huo. Polisi walifyatua risasi na gesi ya kutoa machozi katika eneo la West Point ili kusambaratisha waandamanaji waliokuwa wakirusha mawe ambao walichukizwa na vizuizi vya ghafla barabarani vya kuingia na kutoka jirani na eneo lao. Mashahidi wanasema kiasi cha watu wanne walijeruhiwa. Liberia ni nchi ambayo shirika la afya duniani WHO limeripoti kutokea asilimia 90 ya vifo vipya nchini humo. Unasikiliza Kumekucha Afrika. Matangazo yanakujia kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Na habari zilizopewa uzito wa juu asubuhi ya leo ni kama tulivyodokeza kwenye habari za dunia kuhusu ghasia za Wamarekani weusi katika mji wa Ferguson huko Misuri. Muda mfupi uliopita, nimezungumza na Profesa Charles Boinge wa chuo kikuu cha Florida, na kwanza nikamuuliza ikiwa ghasia hizi zinaelekea kupata ufumbuzi Inafikiri ufumbuzi utapatikana kwa sababu e, matukio kama yanapotokea, e, yanakuwa kama darasa. Utakumbuka tu mwaka elfu mbili na kumi na mbili ilitokea tukio la, ka, karibu namna ile ile hapa Florida ambapo kijana Trayvon Martin alipouawa na bwana mwingine ambaye ilikuwa ni bwana mweupe. Ilikuwa ni vurugu na kuamsha hisia kama hivi, kukatokea watu wanakaa chini, wanaanza kuangalia tena historia na, na nafikiri matukio kama haya yanapotokea, e, yanakuwa ni, ni kama darasa katika taifa lenyewe kujiangalia tena upya na kuangalia wapi ambapo wanaweza wakanyosha na maisha yakaendelea mbele. Kwa kifupi unaweza kusema kwamba pengine inaweza isimalizwe na, na sheria kwenda mahakamani ikamalizika, pengine zaidi zaidi kisiasa, e, na kimtazamo, kama viongozi wakuu kama ni mkuu wa sheria Eric, na, na rais mwenyewe kuweza kuingilia kati na kuona jinsi gani wanavyoweza wakawaelekeza wananchi. Pengine profesa, kila tukiona maandamano na fujo katika nchi za nje ya Marekani, Wamarekani wepesi sana kuzungumzia fujo kama zile, wanasema watu wapewe haki za kuandamana kwa, kwa amani, lakini sasa suala hili la Ferguson kidogo linaonekana kuleta changamoto kwa Marekani, hasa ukiangalia upande wa demokrasia na haki ni changamoto. Nafikiri maandamano yasingekuwa na matatizo kama yasingekuwa yameambatana na fujo na na uharibifu na uhalifu ndani yake, pengine tungekuwa tunazungumza hadithi uh, nyingine, lakini ukiangalia maandamano hayo, kwa bahati mbaya sana, si watu wote ambao wana nia nzuri kuweza kufikisha ujumbe wao ambako wanataka waufikishe na ungeweza kusikilizwa, yameambatana pia na na fujo na uharibifu wa mali za watu, eh, na, na kwa hivyo kutokea upande mwingine kutumia nguvu zaidi ambayo inaendelea kama kuweka moto kuni zaidi kwenye moto. Lakini tukirudi pale pale, e, ni haki kabisa e, kwa Wamarekani weusi. Ukiangalia mauaji yenyewe yalivyofanyika kwamba huyu kijana hakuwa na silaha hiyo, nafikiri imethibitika. Polisi e, pengine isinge lazimisha kumpiga risasi sita, hapakuwepo na sababu kwa mtu ambaye hana silaha kabisa e, na yote matukio ambayo yamekuwa yanatokea yanaibua hisia ambazo kwa vitu vile zitakuja na nguvu sana, na maandamano kama haya si ajabu ina, inaongeza hasira kubwa. Niseme ni ujumbe, nafikiri pale watu wanapofika pahala kwamba liwalo na liwe, lakini inabidi pawepo na mabadiliko. Profesa, ukiangalia, kumekuwa na ile kura ya maoni ambapo Wamarekani weusi na wazungu wamegawika kweli kweli kuhusiana na suala la ubaguzi wa rangi. Wamarekani weusi watatulia? Maanake wamechachamaa kweli kweli. Hii siku ya kumi na moja wanaendelea kuandamana katika jamii ya Wamarekani weusi, waandamanaji wenyewe wamegawanyika pia, wana wengine wanasema tufanye maandamano ya amani tuweze kufikisha ujumbe wetu, na afana, kwa amani ndio demokrasia, ujumbe utafika, lakini inapokuwa ni vurugu, inaharibu hata ile lengo ambalo ni lengo zuri. Nafikiri hiyo ndio nakubaliana na, na wewe, ni changamoto kubwa eh, katika kwa kutoka pande zote, watafanyaje kwamba sisi tunataka kuandamana na kufikisha ujumbe wetu kwa kuonewa, ni maonevu, na nafikiri kuna kila sababu eh, ya wahusika kuweza kuwasikiliza, lakini inapoingia chembechembe zile zinazo sha uharibifu na asili eh, lengo zima la kuleta mabadiliko na pengine haki kutendeka. Ni mchambuzi wa masuala ya kisiasa Profesa Charles Bwenge akizungumza na Sauti Amerika kutoka Chuo Kikuu cha Florida. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Ninaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Kundi moja la wanajeshi wa Nigeria linasema limekaidi amri ya kwenda kwenye operesheni dhidi ya wanamgambo wa Boko Haram kwa sababu hawakuwa na silaha za kutosha. Wanajeshi hao wanasema tukio hilo lilitokea Jumamosi wakati wa wanajeshi wa kikosi cha brigadia walipoagizwa kuelekea Gwoza na Daiwa, maeneo mawili ya jimbo la Borno, mahala ambako wanamgambo wa Boko Haram wanaendesha harakati zao. Israel na kundi la Hamas kila mmoja amefanya darzeni ya mashambulizi hapo jana, huku shambulizi moja la anga la Israel limeua mke na mtoto mdogo wa kiume wa kiongozi wa kijeshi wa Hamas huko Gaza. Israel ilisema ilipiga zaidi ya malengo tisini. Shambulizi moja lilipiga kwenye nyumba ya kamanda wa jeshi la Hamas mohamed Dif. Kundi la Hamas linasema Dif alinusurika lakini mke wake pamoja na mtoto wa kiume mwenye umri wa miezi saba hawakunusurika. Ukrain inasema imechukua tena udhibiti wa mji muhimu katika eneo la mashariki ambako waasi na majeshi ya serikali wanapambana kwa ajili ya eneo hilo. Msemaji wa usalama wa kitaifa wa Ukrain, Andrei Lisenko, alisema jana kwamba jeshi la Ukrain limechukua tena udhibiti wa mji wa Ilovaiski baada ya mapigano makali na waungaji mkono wa Rusia wanaotaka kujitenga. kucha Afrika kutoka hapa sauti Amerika, Washington DC. Tunarejea katika ripoti za waandishi wetu, ambapo wakuu wa majeshi na polisi kutoka nchi kumi za ukanda wa mashariki mwa Afrika wametangaza azma yao ya kuwa na kikosi maalum cha kukabiliana na mizozo ifikapo mwezi Desemba mwaka huu. Mkakati huu unalenga kusaidia eneo hilo ambalo linashuhudia mizozo ya mara kwa mara. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanus Karemera anatupasha. Kikosi jumla cha majeshi ya nchi kumi za mashariki mwa Afrika kitakuwa ni sehemu ya vikosi vya kanda tano za bara la Afrika ambavyo vinatakiwa kuwa vimeundwa ifikapo mwaka kesho mwezi Disemba, kama ilivyokubaliwa na viongozi wa Umoja wa Afrika. Hata hivyo, kutokana na tishio la usalama mdogo ambao unaendelea kushuhudiwa kwenye kanda hiyo ya Afrika Mashariki, viongozi wa nchi hizo waliamua kusogeza nyuma mwaka mmoja, kabla ya muda huo uliopangwa ambao ni Disemba mwaka huu, ilikuwa na kikosi maalum cha nchi hizo. Huyo ni Brigadier General Twai Gitahi kutoka Secretariat ya kanda hiyo, akifafanua zaidi juu ya uwepo wa kikosi hicho. Kulingana na vile mandating process, yaani namna ya amri ambazo tumeweka ya kuweza kuweka askari huko, tumesema kwamba chairman au chairperson wa wakati ule ambapo hiyo matusi imetokea kwa nchi yote ambao ni memba ndio huyo chairman pamoja na vice chairman pamoja na rapporteur ndio watakuwa watu ya kwanza ambao watajadiliana na AU ili kupea ile mandate ya kudeploy hawa askari na leo mkutano wa leo kuko wa wa na ile inaitwa leo, ndio hawa wakubwa wa majeshi na wakubwa wa polisi na wakurugenzi wa, wa, wa, wa, ambao wametoka foreign affairs nchi zao, wataweza kusema sasa ni kiasi gani ya kikundi ambacho wataweza kupeana. Kwa hiyo ikitokea sisi kama secretariat ya ESF, kazi yetu ni kuhakikisha kwamba tuna organize hizi vikundi, na sisi ndio tuna, tunakuwa na katika ile level ya leadership ya kumobilize hiyo vikundi ili siweze kuwa deployed kwa nchi yeyote ambayo imetokea. Unajua kwamba kila nchi ina jeshi lake ambalo, uh, wakati mwingine napambana na matatizo yakitokea, labda tatizo fulani katika nchi fulani litakuwa limefikia kiwango gani ambacho kitahitaji msaada wa, wa, wa nchi wanachama wa hii upande wa Afrika Mashariki kwamba... yes, have, uh, uh, issues ni kwamba tuko na what we call the ile deployment katika viwango sita, tuko ya ya genocide for example, kama inji inakuwa na, na kitu kinatokea na wanaanza kuana ku, kama ile kitu tokea inji ya Rwanda 04, badala ya kungonja watu na, na sasa hapo nditaingilia wakatio. Hata hivyo wanausalama huo wamejizuia kutangaza kikosi hicho kitakuwa na maaskari wangapi, lakini huenda idadi hiyo ikafahamika siku ya Alhamisi baada ya kikao cha mawaziri wa ulinzi na usalama kadhalika kutoka nchi hizo ambacho kinatazamiwa kufanyika vilevile mjini Kigali. Silvanus Kalemela, Sauti Amerika, Kigali. Waandamanaji wanaopinga serikali nje ya bunge la Pakistan hawaonyeshi ishara yoyote ya kuondoka hadi pale waziri mkuu Nawaz Sharif atakapojiuzulu, takwa ambalo serikali inalikataa kwa misingi ya kuwa ni kinyume na katiba. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Yas Gul anaripoti kutoka Islamabad kwamba jeshi lenye nguvu linaonya pande zote kutatua mzozo wao kupitia majadiliano. Aida Isa anaisoma ripoti kamili. Maelfu ya waandamanaji wanaopinga serikali wamekuwa katikati ya mji mkuu wa Pakistan kwa karibu wiki moja katika juhudi za kumshinikiza waziri mkuu Nawaz Sharif kujiuzulu. Wote serikali na viongozi wa maandamano hayo hawaelekei kurudi nyuma, na hivyo kuongeza hofu ya mapambano baina ya polisi na waandamanaji hao kila kukicha. Mwanasiasa wa upinzani Imran Khan na kiongozi mashuhuri wa kidini Tahir ul Qadri wameandaa maandamano ya umma, ingawa si kwa ushirikiano, lakini wamemtaka waziri mkuu Nawaz Sharif kuachia madaraka. Polisi hawakuingilia kati hapo Jumanne jioni pale waandamanaji walipovunja vizuizi vilivyowekwa na kulazimisha njia yao katika eneo lenye ulinzi mkali la Red Zone. Eneo hilo lina majumba ya bunge, afisi ya waziri mkuu, rais na hali kadhalika majengo mengine ya kiserikali. Khan ambaye anaongoza kundi la tatu kubwa katika bunge aliwasilisha orodha ya madai yake katika hotuba iliyotolewa jana usiku. Khan anasema kuondoka kwa bwana Sharif ni kipaumbele cha madai yake kabla kufanyika mazungumzo yoyote ya maana na wawakilishi wa serikali. Imran Khan yase Bwana Han ambaye awali aliwahi kuwa mchezaji wa cricket na baadaye kuwa mwanasiasa alisema kwenye hotuba yake aliyoelekeza kwa Waziri Nawaz Sharif kuwa anamhakikishia yeye binafsi haondoki hadi pale Sharif atakapojiuzulu. Han alidai kwamba bwana Sharif aliingia madarakani kwa kuiba kura na kutaka mabadiliko makubwa yafanyike katika mfumo wa uchaguzi kabla ya uchaguzi mpya kufanyika. Timu ya serikali iliwasiliana na wapatanishi kutoka upande wa bwana Han jana, lakini wachambuzi wanasema hakuna matumaini ya majadiliano ya maana kufanyika. Bunge lilikutana jana pia kujadili mzozo huo wa kisiasa. Bwana Sharif alikuwepo bungeni ambapo wafuasi wake waliwashutumu wote Han na kadri hata wabunge wa kundi kuu la upinzani nao pia waliungana na serikali katika kuwapinga waandamanaji. Maandamano hayo dhidi ya serikali yamelazimisha sehemu kubwa ya mji huo kufungwa na hivyo kuvuruga maisha na shughuli za kibiashara. Jenerali mkuu wa jeshi Raheel Sharif anaripotiwa kufanya duru nyingine ya mazungumzo na maafisa wa serikali jana, ili kuwahimiza kufanya majadiliano na waandamanaji. Sherehe za utamaduni wa Mombasa zitaanza hivi leo Alhamisi na kuendelea kwa siku nne, huku zikivutia maelfu ya, ya Wakenya na pia raia wa kigeni. Serikali ya kaunti ya Mombasa imeandaa sherehe hizo maarufu Mombasa International Cultural Festival kwa lengo la kuonyesha utamaduni wa sehemu hiyo ya pwani ya Kenya inayopokea watalii wengi. Mwandishi wetu wa Mombasa, Josephat Kioko, anatupasha kutoka mjini humo. Mombasa International Cultural Festival hii ndiyo ishara kamili kuhusu hafla ya kimataifa sherehe za utamaduni wa Mombasa. Redio na televisheni takribani zote sehemu hii zinapeperusha matangazo kuhusu hafula hiyo kubwa. Mombasa Cultural Festival imeibua msisimko mkubwa kutoka kwa wenyeji na watalii wanaozuru hapo pwani ya Kenya. Zamani zilikuwepo sherehe za Mombasa Carnival, na sasa baada ya kuwa na serikali za kaunti kupitia ugatuzi, kuna Mombasa Cultural Festival ambayo itakuwa kila mwaka. Kwa wiki kadhaa kumekuwepo zoezi la kusafisha jiji la Mombasa tayari kwa sherehe hiyo kubwa. Uh, kwa kweli jukumu letu ni kuweka usafi, wageni wakija angalau wafurahi. Pia sisi tunasikia raha tukiambiwa, mko Mombasa, mji wenu uko msafi, ni furaha yetu kama wakazi wa Mombasa. Uh, kwa majina, naitwa Ismail Hassan, mimi ni mkazi wa eneo kutoka Kongoya, na tuko hapa kushirikiana kuhakikisha hii shughuli inaonekana kimazingira tuweke safi. Serikali ya kaunti ya Mombasa chini ya gavana imeteua kamati maalum ya kufanikisha sherehe hizo za kimataifa, kamati ikiongozwa na mwenyekiti wake Rabia Salim. Katika hii hafla ya cultural festival kutakuwa na sports culture wanafanya mashindano ya kuvuka pale Fort Jesus across the channel mpaka kule Mkomani, ambao huwa watu wa Mombasa wanashamiri sana kwa mambo kama hayo. Kuna Alliance Francaise wanashikana pamoja na sisi na washikadau wengine kuleta wachezaji ngoma kutoka sehemu mbalimbali za nchini Kenya na hata kutoka nche, nje ya nchi hii. E, mtu ambaye yuko mbali na Mombasa umweleze ni kwa nini afike Mombasa. Kwanza tunajulikana sana watu wa pwani kwa chakula chetu tunajulikana sana kwa ukarimu wetu, tunajulikana sana kwa watu ku, wa kupenda amani. Kwa hivyo ningependa mtu aje aje ajionee mambo yote haya, aje ajivinjari kama watu wa Kenya wa wanavyosema, aje ashuhudie watu wa pwani na vile ambavyo sisi tunaishi vyema na watu wengine. Kuna zile makabila arobaini na mbili ambazo ziko Kenya, zote zinapatikana hapa pwani na kuna wale ambao wanatoka pia nchi za nje wote wanaishi hapa, hapa pwani, na tamaduni zote hizi zimejumlika pamoja, na tutaonyesha aina aina kwa upande wa vyakula na mavazi kama nilivyokueleza hapo awali. Kwa hivyo tunaambia watu waje, kwa sababu kuna mambo mazuri watakuja kuyaona. Rabia amenidokezea kuwa wageni wanatoka nchi mbalimbali kama vile Uingereza na Marekani, na kuna wenyeji wa jimbo la Siaro huko Marekani ambao wamekuwa na ushirikiano wa karibu sana na Mombasa kwa miaka mingi hapa Mombasa kwenyewe nimezuru mitaa mbalimbali kusikia hisia za wenyeji. Kwa kweli kuna mazuri, tawakaribisha nyote mje mwone mazuri atakaofanyika hapa kesho. Utakuwa na vyakula mbalimbali mbali. kuna michoro kama hivi kuchorwa, piko nini unavyopenda, yani kuna, kuna vitu tofauti tofauti. Kiufupi badili ya kirefu, maanake ni muda mwingi tutaweza chukua, vitu ni vingi vya kitamaduni na ni vote ukujionea, utakuja kujionea mwenyewe. Gavana anaalika watu mpaka kwenye stations za TV, anasema mkaribie Mombasa, karibuni Mombasa, muhudhurie wenyewe muone, maanake kuna wengine wako Mombasa lakini hawajui tamaduni yao. Hayo yamesemwa na mengi yanatarajiwa kwa siku tano hivi kuanzia Alhamisi hii, na wito hapa ni kukutana Mombasa, tukutane Mombasa. Mimi ni Josephat Kioko nikiwa hapa Mombasa, kwa niaba ya Sauti ya Amerika. Na ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Wizara ya ulinzi ya Marekani, Pentagon, inasema ilijaribu, lakini ikashindwa kuwaokoa raia wa Marekani walioshikiliwa mateka nchini Siria na kundi la Islamic State, akiwemo mwandishi wa habari aliyekata aliyekatwa kichwa James Foley. Mkuu wa sheria wa Marekani Eric Holder amekutana na viongozi wa jumuia na wakazi wa mji wa Ferguson katika jimbo la Missouri kutafuta suluhu kwa ghasia za siku kumi na moja baada ya ofisa polisi mmoja katika mji huo kumfiatulia risasi na kumuua kijana mmoja Mmarekani mweusi asiyekuwa na silaha mlipuko wa ugonjwa wa Ebola uliokumba mataifa kadhaa huko Afrika Magharibi waripotiwa kusababisha vifo vingine 106 na na kuongeza jumla ya idadi ya vifo kufikia 1350. Shirika la afya duniani WHO liliripoti idadi mpya ya vifo hapo jana, huku maafisa nchini Liberia wakiweka karantini ya jumla kwenye viunga viwili vya mji mkuu katika matumaini ya kudhibiti mlipuko huo. Na ifuatayo sasa ni tahariri ya Sauti Amerika inu... Msimamo wa serikali ya Marekani. Mlipuko wa virusi vya ugonjwa wa Ebola ulioenea katika mataifa kadhaa ya Afrika Magharibi unaonyesha jinsi gani dharura za kiafya zinazoweza kutaabisha mfumo wa afya katika bara hilo. Marekani inatoa msaada kimataifa wa fedha na mabingwa wa afya lakini hakuna wataalamu wa afya lakini hatua mbadala ya kuwa na wataalamu wenyeji waliopatiwa mafunzo katika nchi hizo kwa wastani wa madaktari wawili kwa kila wagonjwa elfu moja nchi za afrika zilizo chini ya jangwa la sahara zina madaktari wachache kuliko maeneo mengine duniani licha ya kuwa na asilimia ishirini na nne ya mzigo wa magonjwa katika nchi hizo mara madaktari na wauguzi wapya wanapokuwa tayari kuanza kazi wengi wanahamia nchi nyingine kwa malipo zaidi, na hivyo kusababisha upungufu wa wataalamu wa afya. Ili kusaidia upungufu wa madaktari katika bara la Afrika, tangu mwaka elfu mbili na kumi Marekani imetoa msaada wa fedha katika shule za huduma za afya kwenye bara la Afrika, ikiongozwa na shule za afya hapa Marekani kusaidia uwezo katika taasisi za afya za Afrika kutoa mafunzo kwa wafanyakazi na wanasayansi na kuhamasisha uvumbuzi katika elimu ya afya. Lengo ni kuelimisha madaktari laki moja na elfu arobaini wauguzi na wengine ifikapo mwaka elfu mbili kumi na tano na kuongeza idadi ya wanasayansi kutoka Afrika wanaofanya utafiti wa afya katika bara hilo. Katika kongamano huko Maputo, Msumbiji, mwezi huu, maafisa kutoka taasisi ya afya Marekani wameripoti kuwepo na hatua kubwa katika juhudi hizo. Nchini Zimbabwe, wanafunzi wanaojiandikisha katika mafunzo ya udaktari na elimu ya juu wameongezeka mara mbili zaidi kutoka 260 mwaka elfu mbili na kumi hadi mia tano kumi na tatu mwaka jana, huku Marekani ikisaidia. Wizara ya elimu ya juu imeahidi msaada wa fedha zaidi ili kuimarisha juhudi hizo. Mtandao wa mafunzo ya uuguzi katika hospitali kumi na nne katika eneo hilo umeimarishwa nchini Kenya kwa kutoa maelekezo kwa zaidi ya wanafunzi mia tatu wa taalumu ya udaktari wa uuguzi na farmasia. Nchini Msumbiji, chuo kikuu cha Eduardo Mondlane kinashirikiana na chuo kikuu cha California san Diego kuimarisha programu yake ya madawa kwa kuongeza mishahara, mabadiliko ya mtaala na uwezo wa kupata mtandao wa internet kwa madaktari katika kazi zao. Ushirikiano mwingine unaofadhiliwa kupitia programu ya MEPI huko nchini Ethiopia, Botswana, Nigeria, Tanzania, Uganda, Zambia, Ghana na Afrika Kusini. Wafanyakazi wa huduma za afya ndio muhimili wa mfumo wa afya katika taifa lote. Lengo la mradi wa MEPA ni kutoa mafunzo na masharti ya kitaaluma ambayo yatabadilisha taratibu za kiafya katika bara la Afrika ili kusaidia kutoa huduma ambayo watu wa bara hilo wanahitaji na wanastahili. Imekuwa tahariri ya Sauti ya Amerika iliyoelezea msimamo wa serikali ya Marekani, na inatukamilishia matangazo yetu Kumekucha Afrika asubuhi ya leo. Ungana nasi tena hapo kesho saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa 11 alfajiri huko Afrika ya Kati. Kwa niaba wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi Aida Isa, msimamizi wa matangazo, ni mimi Esther Gidhu Yuart na hapa studio nimeshirikiana naye, naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunawatakia siku njema kutoka studio zetu za Sauti ya Amerika hapa jiji kuu la Marekani Washington DC.