Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Sandey Shomari na mimi ni Meri Mgawe. Tunawakaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa, Agosti 22 mwaka 2014, ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi mita band 19 na 22 na 107.5 fm Nairobi, Kenya. Karibuni. <mimu> na katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni siku ya Ijumaa, siku ya live talk, tunazungumzia matatizo ya yanayowakumba wasichana nchini Kenya waliopelekwa kufanya kazi hasa katika nchi za Kiarabu. Je, baadhi yao walikutwa na masaibu yapi? aliyetoka hapa tarehe 25, tarehe 26 asubuhi, akapiga simu akiwa yualia Anasema, "Mama, mi nataka nirudi, maana huku naona mambo. Kazi ile nilikuja sio kazi, na nyumba nimeingia kuna watu ishirini nam na katika habari nyingine, tishio la ugonjwa wa Ebola lazidi kuongezeka barani Afrika. Hizo ni baadhi ya habari tulizokuandalia kwa leo. Msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza tuungane naye Meri Mgawe kwa habari za dunia. Waziri wa afya nchini Nigeria amethibitisha kutokea kesi ya pili ya maambukizi ya ugonjwa wa Ebola kwa watu ambao hawakuwa na mawasiliano ya kugusana na Patrick Sawyer, mwenye uraia wa nchi mbili, Liberia na Marekani, aliyekwenda Lagos kutoka Liberia. Waziri Onyebuchi Chukwu amesema wanandoa wa wagonjwa wawili wa Ebola waliokuwa karibu na Soya pia wameambukizwa. Chuku alisema leo kuwa idadi ya kesi zilizothibitishwa nchini Nigeria imeongezeka kufikia kumi na nne. Amesema watu watano wamekufa na ugonjwa huo. Wakati huo huo, Senegal imekuwa nchi ya hivi karibuni ya Afrika kufunga mpaka wake kwa lengo la kuzuia kuenea kwa Ebola. Nchi hiyo imetangaza kuwa inafunga mpaka wake na Guine na kupiga marufuku safari za ndege kutoka nchi za Afrika magharibi zilizoathiriwa na Ebola. Tishio la ugonjwa wa ebola linazidi kuongezeka katika bara la Afrika, hivyo kuzusha hofu na taharuki nchini Liberia, ambako mamia ya watu wamekufa kutokana na virusi vya ebola. Serikali inapeleka chakula na maji kwa watu waliowekwa karantini katika eneo la West Point kwenye mji mkuu wa Monrovia. Watu waliogoma kufuata agizo la kuwekwa karantini ni walipambana na polisi. Shirika la afya duniani linasema watu 1300 wamekufa Afrika magharibi kutokana na Ebola, huku vifo 576 vikitokea Liberia. Wakati huo huo, madaktari wawili wa, wa Marekani walioathiriwa na virusi vya ebola wakiwa nchini Liberia wameruhusiwa kutoka kwenye hospitali ya Emory University katika jimbo la Atlanta, kufuatia tiba waliopewa ya dawa ya majaribio ya ZMapp na wakati huo huo, taarifa tumezipata kutoka huko DRC kwamba tishio la ugonjwa ambao ulijitokeza na haujathibitishwa. Tumezungumza na waziri wa afya Dr Felix Kabange, ni kusema ya kama kuko uh, ugonjwa moja inafika pale sekta, sekta ya jera mu province ya Equateur muji wa Bohende na ile ugonjwa hatuwezi kusema kwa siku ya leo ya kama ni Ebola kwa sababu tunatokea tu hapa sasa kufanya maprelevement uh, ya samples na ile maal atafa ma hapa INRB Kinshasa na tutatuma Franceville kwa, lakini ile tunaona kwa sababu mimi mwenyewe minatoka pale tunaona ya kama kumekuwa watu kabla kumi na tatu wamekufa na wale watu wamekufa na magonjwa moja inaleta kutapika, kuhara, na wakati wanatapika wanatapika damu ya ya mweushi, na wanafanya maungu moto. Na ile tunawaza ya kama inakuya uh, hemorrhagic fever, lakini hatujue origin ya ile uh, hemorrhagic fever. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Vikosi vya kijeshi vya kikurdi vimeanza kufanya operesheni kutimua wanamgambo wa kundi la Islamic State kuondoka kwenye mji muhimu kaskazini mwa nchi hiyo. Maafisa wanasema wapiganaji wa kikurdi wa Peshmerga mapema leo walichukua udhibiti wa maeneo kadhaa ya Jalaula, kilomita 115 kaskazini mashariki mwa Bagdad. Mji huo unaogombaniwa ulioko kusini mwa eneo la mbali la Kurdi ulitekwa na kundi la Islamic State Agosti kumi na moja. Wapiganaji wa Peshmega wameanza kuchukua tena vitongoji walivyopoteza kwa msaada wa mashambulizi ya anga yanayofanywa na Marekani dhidi ya wanamgambo wa jihad wa Islamic State. Japani imesema idadi ya vifo inaweza kuongezeka mara mbili zaidi kutoka themanini kufuatia mmomonyoko wa udongo uliobomoa dazani za nyumba kwenye ukanda wa Hiroshima mapema wiki hii. Maafisa wamesema leo idadi ya watu wasiojulikana walipo imeongezeka hadi hamsini na mbili. Hiyo ni nyongeza ya wengine thelathini na tisa ambao tayari wamethibitishwa kuwa wamekufa katika mmomonyoko wa udongo uliotokea Jumatano. Zoezi la kuwasaka watu waliokwama katika mabaki ya nyumba hizo limesitishwa kwa muda kutokana na mvua kubwa zinazotarajiwa kuendelea kunyesha hadi Jumamosi, ambazo zinaweza kuongeza mmomonyoko zaidi. Hofu hizo zinatokana na mfanyakazi wa huduma ya kwanza aliyekuwa na mwokoa mtoto mdogo, na badala yake wakachotwa na kuuawa na mmomonyoko wa pili Jumatano. Huko Malaysia inaadhimisha siku moja ya maombolezo wakati mabaki ya kwanza ya raia wake 43 waliouawa kwenye ndege ya Malaysia MH17 ikirejeshwa Kuala Lumpur. Ndege iliyokuwa imebeba miili na majivu ya raia 20 wa Malaysia iliwasili leo Ijumaa katika uwanja wa ndege wa kimataifa Kuala Lumpur, ambako sherehe zilizogubikwa na huzuni zilifanyika. Viongozi wa juu akiwemo Waziri Mkuu Najib Razak waliangalia masanduku yaliyofunikwa bendera za Malaysia yakiwa yamebebwa na wanajeshi, wanajeshi nane na kuwekwa kwenye magari ya kubeba majeneza. Serikali iliomba raia wa Malaysia kuvalia nguo nyeusi na kuadhimisha dakika ya kukaa kimya leo kwa heshima ya watu hao waliokufa. Umoja wa Mataifa unasema idadi ya vifo kutokana na vita vya wenyewe kwa wenyewe vya miaka mitatu huko Siria vimefikia zaidi ya laki moja na tisini na moja. Takwimu iliyotolewa leo na idara ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa ni mara mbili ya makisio yaliyotolewa mwaka uliopita. Mkuu wa idara ya haki za binadamu katika Umoja wa Mataifa Bwana Nevi Pilei alikiri kwamba hata takwimu hizi zinazojumuisha kipindi kati ya Machi elfu mbili kumi na moja na Aprili mwaka huu huenda zimeshusha idadi kamili ya waliouawa. Pilei amelaumu kile alichokiita kupooza kwa jumuia ya kimataifa katika mgogoro huu, hali ambayo alisema imewapa nguvu wa uwaji waharibifu na watesaji huko Siria na idadi ya waandamanaji imepungua katika mji wa Ferguson katika jimbo la Missouri hapa Marekani, baada ya jeshi la taifa la akiba kuondolewa katika mji uliokumbwa na siku kumi na mbili za machafuko baada ya kijana mmoja Marekani mweusi kuuawa na polisi. Kundi la watu wapatao mia moja waliandamana katika mji huo karibu na ambapo Michael Brown alipigwa risasi na afisa polisi wa kizungu Agosti 9. Kwa siku mbili mfululizo hakujawa na machafuko makubwa kati ya polisi na waandamanaji, ingawa polisi walitoa ripoti kuwa wametia mbaroni watuhumiwa watano. Mapema Alhamisi, gavana wa Mizuri Jay Nixon aliamrisha kuondolewa kwa jeshi la akiba kwa sababu hali hiyo imezidisha vurugu kutoka kwa waandamanaji. Zaidi ya watu mia moja hamsini wametiwa mbaroni huko Ferguson tangu maandamano kuanza, hasa kwa kushindwa kutii amri ya polisi. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na kama kawaida, leo ni siku ya Ijumaa, siku ya Live Talk. Na leo msikilizaji, tunaungana nanyi kuwatetea mambo maalum kabisa, tukizungumzia habari za huko Kenya, ambapo wasichana wengi wamejikuta wakihadaiwa kuweza kuenda kupata kazi katika nchi za Kiarabu. Visa hivi vimetokea katika siku za karibuni ambapo wasichana wa Mombasa, Christian Anyango na Wini Juma walijikuta katika nchi za Qatar, Saudi Arabia na Muscat wakatarajia kupata kazi kama walivyoahidiwa na makampuni ya utafutaji kazi nchini Kenya. Lakini wakajikuta kwamba kazi wanazopewa sizo katika nchi hizo na ni tofauti kabisa na matarajio waliokuwa nayo. Basi, leo kuzungumzia haya katika live talk. Tunaye mwakilishi wa Human Rights Watch nchini Kenya, bwana Julius Akoko, na kutoka Tanzania tunaye mwanaharakati wa haki za binadamu Naemi Silayo. Hali kadhalika tunaye msichana aliyeathirika kwenda huko nchi za Kiarabu, dada Christine Anyango. Karibuni Sauti ya Amerika, bila shaka tunashukuru sana eh, leo kuwepo kwenye live talk. Basi moja kwa moja nikianza nawe bwana Julius Akoko, hebu tueleze tu mambo ambayo yamewakuta baadhi ya wasichana nchini Kenya, kujikuta kwamba wanakwenda nchi za Kiarabu kutafuta kazi, halafu wanakutana na mengineyo. Pengine kwa upande wako, visa hivi labda umewahi kuvisikia kabla, na nini ambacho wewe kama mtetezi wa haki za binadamu umekuwa ukikielewa kutokana na matukio kama haya? Na mwanzo kabisa, mimi naitwa Julia Sogogo, ni mkurugenzi wa Commission for Justice hapa Mombasa, Kenya. Tumekuwa tukitoa ripoti nyingi sana kulingana na ulalamisi wa Kenya ambao inasafirishwa huko nchi za Kiarabu, hasa Saudi Arabia na Lebanon na Qatar na nchi zinginazo. Tumekuwa tukipata habari ya kwamba Wakenya ambao wanasafirishwa huko wanakuwa wakiteswa, wakilala nje ya ofisi, wakipigwa kiboko, wakinyimwa chakula na wakiteswa kwa njia mbalimbali. Jambo lingine ambayo tumepata ya kwamba zile contracts ambayo wamesign hapa ni tofauti na zile ambayo wanafanya huko nchi za Uarabuni. Wakitoka hapa wanasign ya kwamba wanaenda kufanya kazi kwa idara ya ndege kwa ofisi, manesi, madaktari, lakini wakifika pale wanafanya kazi ya kinyumbani. Sawa kabisa. Sasa kwenye laini hapa tunaye Christine Anyango. Christine, ambaye yeye mwenyewe ni mwathirika, haya mambo yalimkuta. Hebu Christine, tueleze kwa upande wako, hali hali hii ilikukuta vipi? Ulikubali vipi mkataba wa kwenda kufanya kazi nje ya nchi, na ulipoambiwa, uliambiwa nini na ukakuta kitu gani? okay, Nilivyotaka kutafuta kazi wa Arabuni, nilienda kwa agent. Agent mwenyewe akaniambia kuna kazi ya mbalimbali, nami nikamwambia nataka kazi ya upishi. Sasa akaniambia okesaa, okay, hakuna shida, maanake huyo huyu ndio mwenyewe namvua. Nikakubali, wakanifanyia kila kitu, mambo na passport nini, nikajitayarisha, nikaenda, nilivyoenda nilivyoenda sasa wakati wa kuenda wakaniambia kazi iko tayari. Nilivyoenda kuwa ile kazi nilikuwa naitaka haikuwa hiyo. Kazi ilikuwa ni ya kufanya kazi ya nyumba, kufanya kazi ya upishi, nikitoka kumfanyia mbesi wangu kazi inaenda kwa dadaki kufanya kazi na. Je, ulijaribu Tata, baada ya hapo ni... Uh, Kristin labda ukiwa hapo hapo bado wakati unaendelea, um, baada ya kufika kule ukagundua kwamba, uh, kazi ulioendea kule haikuwa ile ambayo ulikuwa unaitarajia. Nini ambacho ulikifanya? Ulijaribu kuwasiliana okay, na agent? Nilivumilia, nilivumilia kwa vile nilikuwa naitaji pesa, sikutaka kurudi Kenya, lakini ema nilikuwa naila kufanya, nikaona hapana, kazi zizidi kwa sababu si itajiri moja namfanyia karibia relatives wote. Sasa baada ya hapo, nikawasumbua nataka kurudi Kenya, wakanipeleka deportation jaid. Sasa nikuwa nadhani maybe nita- nitasaidiwa kuwa nirudi Kenya, kai kuwezekana. Sasa kuna hao hao ambao wana embasi ya Kenya, kila wakati wakija kuona, wakija kuona wakija pale deportation jaid wakitaka kuona Wakenya kuwauliza shida ni nini, tukiwauliza wanaenda kwa watu wa ofisi, wanapatiwa hongo. Sasa bado hiyo yani, inazidi kujaa. Afadhali mimi nilipelekwa na mgosi wangu ako. Kuna wengine walikuwa wanatoroka, wanashikwa na mapolisi njiani. Wewe na tajiri wako, ni mwongee vizuri. Akikubali atakupeleka kwenu, akikataa utakapo mwaka. Kuna wengine wamekaa miaka miwili hapo lakini unavyofika kule mbibu, unavyofika mbibu kule, ukigundua kwamba kazi hii sio ile iliyokupeleka, wanakusainisha mkataba mwingine, ama unakuwa bado umesimama na mkataba ule uliokuwa nao Kenya, itabidi ufanye hiyo kazi, itabidi mpigane na wao <tipa> kwa hiyo wewe, ili kuepuka kupata tabu zaidi, kama vile inavyosemekana wengine wanafanywa vipigo, wewe uliamua kukubali kuifanya kazi hii, ili mradi tu upate ke pesa uweze kurejea Kenya. Eh, nilikaa mwaka mmoja na nusu mimi, lakini hali ilivyokuwa nzito sana kwangu, ikawa wananizidishia kazi mpaka relatives zote, na wana relatives wengi zaidi, wengi sana, wengi sasa, ilibidi tu niliongeza kazi labda nikija kwako, mwanaharakati wa haki za binadamu nchini Tanzania, na Emi Sulayo, uh, visa kama hivi vimetokea kwa hawa kina dada wa Mombasa, lakini pengine kwa upande wako nchini Tanzania kuna namna fulani ambayo mambo haya yanatokea, lakini pengine hayafahamiki au pengine mnatumia utaratibu gani inapokuwa watu mnafahamu kwamba wale wanaopelekwa nje kikazi wanafahamu mm-hmm. Haki au pengine kwa upande wa utetezi wenu, yanapotokea haya, labda mmeweza mme, mme, kufanya vipi kwa upande wenu au nini ambacho mnapanga kufanya? Asante. Uh, nashukuru kwa kushiriki katika live talk ya leo. Kwa jina anaitwa Aneni Silayo ni mwanaharakati na pia ni mwanasheria kutoka kituo cha sheria na haki za binadamu. Uh, kwa upande wetu kwa kweli nasikitisha sana kuona kwamba sasa hivi so kweli kumekuwa na ongezeko la matukio haya na tumejaribu kufanya utafiti kwamba ni sababu gani kwanza zinazopelekea ma, uh, mabinti hawa au vijana wadogo kuchukuliwa na kupelekwa nchi za za ng'ambo, kwa kwa kuahidiwa kwamba watapewa kazi nzuri, lakini wakifika kule kinyume chake wanajikuta wanaingia katika kazi zingine ambazo sizo walizoondokea. Huku wengi wamejikuta wakiingiza katika kufanya madawa kulevya, wengine wanajikuta wanaingizwa katika biashara za ukahaba, na wengine kama dada anayozungumza hapo, inasikitisha sana, kufanya kazi za ndani. Na wengine hizi kazi za ndani, wanakuja baadaye wanakuwa sexually abused uh, wanafanyia vitendo vya ajabu sana. Kwa hiyo katika kuangalia kwanza, sababu mbalimbali mbali ambazo zinapelekea kuongezeka kwa matukio haya, tumebaini kwamba pia hali ngumu ya maisha, uh, kwa nchi nyingi za Kiafrika kwa kweli sasa hivi tumekuwa na hali ya kiuchumi ni ngumu sana, watu hawana njia ya kujiingizia kipato. Kwa hiyo unajikuta ni rahisi sana kwa vijana hawa kurubuniwa. Sasa hivi tuna tatizo pia la ajira, tuna vijana wengi sana wanaomaliza masomo lakini wanakaa nyumbani. Mtu anakaa nyumbani miaka miwili miaka mitatu hana kazi ya kufanya. Kwa hiyo unakuta mtu kama huyu akipata mtu akim, akimlaghai na kumwambia kwamba mimi nitakupeleka sehemu fulani tena, espeshali wakiambia hivyo nchi za nje, basi mtu yule anachanganyikiwa na kuona labda ndiyo njia mbadala ya kuweza kujikwamua kimaisha. Vilevile uh, pia kwa vijana wengine naweza nikasema pia swala la ulimbukeni bado vijana wengi wana ile uh, tunaweza tukasema ndoto ya kwamba nje kuna maisha mazuri, kuna kwa hiyo mtu anaona ndio njia rahisi, akiangalia hapa Tanzania au nchi zingine za Afrika au Afrika Mashariki, vijana wenzake ambao hata wengine wako kwenye ajira bado wana shida. Kwa hiyo anapopata mtu anamwambia basi nitakupeleka nje, tena kama hivyo, Europe, Asia, nchi za Kiarabu huko, basi wanaona kule ndio, ndio sehemu za wao kuweza kupata maisha ya utajiri kwa haraka. Uh, vile vile, tunaona pia mifumo ya elimu iliyopo bado haiwaandai wale wanaohitimu kujiajiri wenyewe. Bado vijana wengi sana sasa hivi wamekuwa wako katika njia ya ku uh, ana- anaamini kwamba anatakiwa aajiriwe pale anapomaliza masomo yake. Kwa hiyo pale anapojikuta sasa amemaliza, uh, masomo na haajiriwi, ha, hana njia nyingine ya kufikiria sasa atapataje kipato, anasubiri mpaka aajiriwe. Kwa hiyo nadhani pia kuna haja ya serikali yetu kuhakikisha sasa, mifumo au elimu tunayoitoa inawawezesha vijana hata wanapohitimu, kama hakuna ajira, basi kuwe na njia mbadala ya wao kuweza kujipatia kipato bila kusubiri kuajiriwa. Na, na, lakini uki, ukiwa bado unaendelea hapo kutoa maelezo hayo, samahani, uh, bila shaka mbili. Kutakuwa na kesi ambazo ziko katika meza yenu, mnahitaji kuzishughulikia masuala kama haya uh, sijui mbili. Likitokea jambo kama hili kwa upande wa Tanzania, wanaharakati, mnachukua hatua wa gani? Uh, kwa sababu kwanza hiyo hapo ni tunaita ni ile human trafficking. Kwa hiyo lazima tuangalie kwamba, je, kuna vile vigezo kweli vya human trafficking, mtu huyu? Kwa sababu kuna kuna vitu ambavyo vinaangaliwa kuonyesha kweli ili ili ni kosa yani ni, ni, ni usafirishaji haramu wa binadamu. Kwa hiyo lazima tuangalie kwanza kitendo kilifanyikaje, kwamba kumekuwa na hiyo transportation na mtu alidanganyika, na ni njia zipi zilitumika katika kumdanganya huyo mtu, na pale mwisho kabisa, je maana lazima kuwe na ile tunaita kisheria kwamba anatakiwa ku, ile unyonyaji kwamba mwisho anapofikishwa kule basi ile ajira anayoenda kufanya au kazi anazoenda kufanyishwa zinakuwa zinamnyonya yule mtu. Kwa hiyo tukikuta ni kam ni hizo elements zote zimejitokeza zime basi tayari hapo inakuwa ni kosa la kisheria na hatua zaidi zinachukuliwa kwa wale waliofanya vitendo hivyo. Yapo kama haya ambayo tayari mmeshaanza kuyashughulikia? Uh, kwa upande wa Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu, kwa hivi karibuni hatujapata kesi ambayo moja kwa moja imekuja katika ofisi zetu, lakini tulisikia tu, tu, tu hata hivi majuzi kulikuwa na kesi ya uh, mabinti waliosafirishwa kupelekwa China, lakini haikuwa imeletwa moja kwa moja katika ofisi zetu. Labda nikirudi kwako, mtetezi bwana Julius Agogo, nchini Kenya, mmeshapokea kesi hizi kama ulivyokuwa ukieleza, uh, kama vile ya Christine Anyango na wengine kwa upande wenu hivi sasa mnachukua hatua zipi na nini ambacho kinafanyika? Sisi hapa Kenya tunasema kwamba sio bila nyango peke yake, tuko na wakenya wengi kwa sasa. Watu wa Saudi Arabia, kama emuna misi wiki iliyopita, anatuambia kwamba police station huko Saudi Arabia kuna wakenya ishirini na tatu bado wako ndani ya police na hatua ambayo tunachukua ni ya kwamba tunamwambia wawakilishi wetu wa, uh, wa, wa, wa, wa embasi huko Saudi Arabia aingilie kati ili aweze Wakenya watateka huko warejeshwe nyumbani. Vilevile tunajaribu juu chini kuongea na embasi yetu huko Lebanon ambayo yuko pale aingilie ndani ili aweze kuleta Wakenya ambao watateka huko ndani jinchi wa ya waziri mtu wa kiingi ya kwamba tunataka ma ambao wanashughulikia na kama haya wale wakirejistra na hapa nchini, ili wakenya ambao wanapelekwa kule wajulikane kama wanatoka hapa, nafanya kazi gani huko na wanaingia kwa nyumba gani. Ningependa kusema kwamba hizi za Kiarabu Wakenya wanatezeka ni kama utuma mambo leo imerudi mjini wa sasa. Sawa kabisa bwana Julius, bwana Julius Yakoko, bwana Julius Yakoko, endelea kuwepo kwenye laini ya simu hapo. Tuna msikilizaji huko kwenye laini ya simu anaitwa Nyanyiri kutoka huko <coughs> Kenya, analo swali la kuuliza. Sasa swali langu ni kwanza, mimi naitwa Isaac, na Nyeri niko naitiri Pungoma, Kenya, na swali langu ni kwamba je, hawa wasichana wenye wako na haki, serikali ingilie kati na waweze kuchukulia hisi waajiri walio waajiri, wawachukulie hatua, wawalipe vidi, au wataongeaongea tu hivo naisha hivo? So, so, nataka wanichibu hapo kidogo. Sawa, nadhani hii tutaitupa swali hili kwako Julius Yakoko. Vile umesema kwamba tayari kuna kesi nyingi ambazo mnazo na sio tu hii ya, ya, ya dada Onyango. Sasa hebu tueleze, jambo hili limeshatokea, na kama msikilizaji anavyouliza, mnahakikisha vipi kwamba mnawatetea hawa walioathiriwa? Tunafanya kwamba hasa kuna wale ambao wako kule ndani, tunaongea na maji ambao wako hapa na kule na mambo mengine hapa, nasema ya kwamba Wakenya wengi ambao wanafanya kazi Uarabuni wanaenda kutafuta kazi, lakini kuna wale wakiingia kwa matajiri. Kuna watajiri wazuri ambao hawatezi, lakini kuna baadhi ya matajiri ambao wako pale ambao wanawateza. Sio matajiri wote ambao wako pale wanawateza, hiyo ripoti pia tumetengeneza. Kuna baadhi ya matajiri ambao wako pale hawatezi Wakenya ambao wako pale, lakini wale ambao ni wabaya nao ni wabaya. Inategemea na, na majiabaowatoa hapo na kuleka huko. Sawa kabisa. Nadhani nikikumbuka vizuri, umesema kwamba hawa wakala wanaopeleka hawa mabinti kule Saudi Arabia ni makampuni uh, ya vigogo. Je, kuna lolote ambalo mmelifanya uh, kubwa ili kuweka bayana vitu hivi na kuhakikisha kwamba zinabaki zile kampuni ambazo kweli zinafanya mambo yanayostahili na sio hii mikataba ambayo inakuwa haitekelezwi inavyotakiwa. Baada ya kwamba Wakenya ambao wanapeleka kodi za Waarabu wawafany kwa makampuni wana, wanafanya kwa nyumba za matajiri, sio kampuni, lakini wanafanya kwa manyumba. Lakini kama mwanaharakati, mnafanya juhudi gani kuhakikisha kwamba wana, wakifika kule wanatendewa haki na kama hawatendewi haki, kuanzia hapo nyumbani mlipo? Je, mnawasiliana na haya makampuni kuambia wanaingia mikataba feki? Vitu ambao tunafanya wakati ule kupeleka maji amsaba kotini na kupeleka maji pale kotini na kuhusisha embasi wetu ambao wako pale watuwakilisha vile unacho wako pale kuwakilisha wa, wa, wa, serikali ya Kenya na wananchi wa Kenya kwa jumla. Kwa hiyo ni jukumu yao kuingia kule ndani kuona wakenya wanafanya kazi gani. Wiki juzi tulipanda maandamano, na tukasema kwamba ikiwa watu watatoka nchi za kiarabu wakafanya maandamano, ndio kitu kilifanya maji ani sawa, wakaingilia kati mpaka wakarajia saa wengine. Hata sasa hivi tulipiga kufanya maandamano wiki ujao, ndio maji ando hapa na tuakikisha kwamba kuanzia wiki ujao, Brenda ambayo amekumba Lebanon atarudi hapa Kenya. Sawa kabisa. Na nikija kwako, mtetezi wa haki uliyepo nchini Tanzania labda kwa upande wa Tanzania unaweza ukasema aslay haya, hizi, hizi kesi ambazo zimetokea Kenya hazijatokea moja kwa moja kama unavyotueleza, lakini pengine kwa upande tu wa utetezi, juhudi ambazo zilizopo pengine katika kuwasaidia hawa vijana wanatafuta ajira, kwa sababu ni wengi, na wakisikia ajira ziko nje watakwenda. Kuna mawakala wanafanya kazi kama hizi nchini Kenya. Je, kwa kwa upande wa Tanzania wapo mawakala ambao hivi sasa tayari mnawafahamu ambao pengine wanashughulika kuwatafutia watu kazi nje ya nchi. Hapana, uh, uh, sina taarifa za mawakala wanaotafutia watu kazi moja kwa moja nchi za, za nje na kuwarubuni kama hivyo, au kuwasainisha mikataba feki au kuwadanganya kwamba wataenda kufanya kazi fulani, na wakifika kule. Hizi kesi nyingi ambazo zinajitokeza ni ile za mtu mmoja, yani sio kampuni, bali ni mtu binafsi, anakuwa anamchukua mtu kwa kwa miadi ya kwamba ataenda labda anampeleka chuo na vitu kama hivyo, lakini akifika kule wanajikuta wanaingizwa katika mambo mengine ambayo sio sio mazuri. Kwa hiyo kwa hapa Tanzania bado hatujakuwa na kesi za za, za, za design hiyo, lakini pia tu, tu, tunayo matukio mengi ya ya ya, ya usafirishaji au mat, uh, kudanganywa kwa kwa mabinti kama hawa ndani hapa hapa nchini kutoka mikoani, labda mtu anadanganywa kutoka mkoa fulani kwamba ataletwa mjini kama hapa Dar es Salaam, na ata, ata, atasaidiwa katika kujikwamua kiuchumi, lakini badala yake wakifika hapa wanatumika, wana, wana vibaya. Kesi kama hizo tu, tunazo nyingi na huwa tunazifanyia kazi kwa kuwakamata wale wahusika na hatua za kisheria kuchukuliwa dhidi yao. Asante sana. Basi tunataka tu kuwakumbusha wasikilizaji wetu tunaendelea na live talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika na tunawakumbusha kwamba msikose kujiunga nasi katika live talk ya wiki ijayo. Mary, tutazungumza kuhusu vijana na ajira. Ukosefu wa ajira kwa vijana katika Afrika Mashariki na Kati. Hey. Kwa hiyo naomba wawe tayari vijana hapa kuhusika nasi tuweze na, kuliangalia swali hilo. Itakuwa topic kabambe kabisa kwa sababu tutakuwa na, wacham, na wachambuzi ambao wakweli wataelezea mambo ya vijana sawa kabisa, na tayari naambiwa hapa tunaye msikilizaji mwingine kwenye line. Karibu live talk, msikilizaji, naomba na, ujitambulishe jina lako na utuambie uko wapi na swali lako yale machache utataka kuzungumza. Mimi nazungumzia kutoka Mombasa, jina langu naitwa Dida. Karibu Live Talk Dida. Asante. Nilikuwa nataka kujua mlikuwa nana hizi mazungumzo ya Saudi Arabia kwa sababu kama ni wewe nimefanya kazi since 92. Sijakupata vizuri. Fanya kazi wapi? Nilifanya kazi Saudi Arabia Aha, na wewe ulipofanya kazi Saudi Arabia ulikutana na haya matatizo? Niko Mombasa hivi sasa. Mimi niko Mombasa. Mhm. Lakini niliwahi kwa yaani, nilianza kufanya kazi 92, 1992. Ndio nilianza kufanya kazi na nilikuwa napiga trip paka last year. Naona naona naona, labda Dida, kaa hapo hapo kwenye line ya simu, tutarejea kwa haraka. Endelea. Mm -hmm. Asante Lida, msikilizaji. Kufikia hapa tunakamilisha matangazo haya kwa upande wa redio, lakini tutaendelea na mjadala huu katika mtandao wetu wa internet. Ingia www VOA swahilicom tuweze kukutana huko kuendelea na, na live talk. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Sandey Shomari na mimi ni Meri Mgawe, tunawakaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa, Agosti 22 mwaka 2014, ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi mita band 19 na 22 na 107.5 FM Nairobi, Kenya. Karibuni <mulia> na katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni siku ya Ijumaa, siku ya live talk, tunazungumzia matatizo yaliwakumba wasichana nchini Kenya waliopelekwa kufanya kazi hasa katika nchi za Kiarabu. Je, baadhi yao walikutwa na masaibu yapi? aliyetoka hapa tarehe 25, tarehe 26 asubuhi akapiga simu akiwa yualia Anasema, "Mama, mi nataka nirudi, maana huku naona mambo, kazi ile nilikuja sio kazi, na nyumba nimeingia kuna watu ishirini nam na katika habari nyingine, tishio la ugonjwa wa ebola lazidi kuongezeka barani Afrika. Hizo ni baadhi ya habari tulizokuandalia kwa leo. Msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza, tuungane naye Meri Mgawe kwa habari za dunia. Waziri wa afya nchini Nigeria amethibitisha kutokea kesi ya pili ya maambukizi ya ugonjwa wa Ebola kwa watu ambao hawakuwa na mawasiliano ya kugusana na Patrick Sawyer, mwenye uraia wa nchi mbili, Liberia na Marekani, aliyekwenda Lagos kutoka Liberia. Waziri Onyebuchi Chukwu amesema wanandoa wa wagonjwa wawili wa Ebola waliokuwa karibu na Soya pia wameambukizwa. Chuku alisema leo kuwa idadi ya kesi zilizothibitishwa nchini Nigeria imeongezeka kufikia kumi na nne. Amesema watu watano wamekufa na ugonjwa huo. Wakati huo huo, Senegal imekuwa nchi ya hivi karibuni ya Afrika kufunga mpaka wake kwa lengo la kuzuia kuenea kwa Ebola. Nchi hiyo imetangaza kuwa inafunga mpaka wake na Guine na kupiga marufuku safari za ndege kutoka nchi za Afrika magharibi zilizoathiriwa na Ebola. Tishio la ugonjwa wa ebola linazidi kuongezeka katika bara la Afrika, hivyo kuzusha hofu na taharuki nchini Liberia, ambako mamia ya watu wamekufa kutokana na virusi vya ebola. Serikali inapeleka chakula na maji kwa watu waliowekwa karantini katika eneo la West Point kwenye mji mkuu wa Monrovia. Watu waliogoma kufuata agizo la kuwekwa karantini ni walipambana na polisi. Shirika la afya duniani linasema watu 1300 wamekufa Afrika magharibi kutokana na Ebola, huku vifo 576 vikitokea Liberia. Wakati huo huo, madaktari wawili wa, wa Marekani walioathiriwa na virusi vya ebola wakiwa nchini Liberia wameruhusiwa kutoka kwenye hospitali ya Emory University katika jimbo la Atlanta kufuatia tiba waliopewa ya dawa ya majaribio ya ZMapp. Na wakati huo huo, taarifa tumezipata kutoka huko DRC kwamba tishio la ugonjwa ambao ulijitokeza na haujathibitishwa. Tumezungumza na Waziri wa afya Dr. Felix Kabange ni kusema ya kama uh, kuko ugonjwa moja inafika pale sekta, sekta ya Jera mu province ya Equateur muji wa Bohende na ile ugonjwa hatuwezi kusema kwa siku ya leo ya kama ni Ebola kwa sababu tunatokea tu hapa sasa kufanya maprelevement uh, ya samples na ile masamples itakuwa kufanya maanalyse hapa INRB uh, uh, Kinchasa, na tutatuma Franceville kwa, lakini ile tunaona kwa sababu mimi mwenyewe minatoka pale, tunaona ya kama kumekuwa watu kabla kumi na tatu wamekufa na wale watu wamekufa na magonjwa moja inaleta kutapika, kuhara, na wakati wanatapika, wanatapika damu ya ya mweushi, na wanafanya maungu moto, na ile tunawaza ya kama inakuya, uh, hemorrhagic fever, lakini hatujue origin ya ile uh, hemorrhagic fever. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Vikosi vya kijeshi vya kikurdi vimeanza kufanya operesheni kutimua wanamgambo wa kundi la Islamic State kuondoka kwenye mji muhimu kaskazini mwa nchi hiyo. Maafisa wanasema wapiganaji wa kikurdi wa Peshmerga mapema leo walichukua udhibiti wa maeneo kadhaa ya Jalawla, kilomita 115 kaskazini mashariki mwa Bagdad. Mji huo unaogombaniwa ulioko kusini mwa eneo la mbali la Kurdi ulitekwa na kundi la Islamic State Agosti 11. Wapiganaji wa Peshmerga wameanza kuchukua tena vitongoji walivyopoteza kwa msaada wa mashambulizi ya anga yanayofanywa na Marekani dhidi ya wanamgambo wa jihad wa Islamic State. Japani imesema idadi ya vifo inaweza kuongezeka mara mbili zaidi kutoka themanini kufuatia mmomonyoko wa udongo uliobomoa dazani za nyumba kwenye ukanda wa Hiroshima mapema wiki hii. Maafisa wamesema leo idadi ya watu wasiojulikana walipo imeongezeka hadi hamsini na mbili. Hiyo ni nyongeza ya wengine thelathini na tisa ambao tayari wamethibitishwa kuwa wamekufa katika mmomonyoko wa udongo uliotokea Jumatano. Zoezi la kuwasaka watu waliokwama katika mabaki ya nyumba hizo limesitishwa kwa muda kutokana na mvua kubwa zinazotarajiwa kuendelea kunyesha hadi Jumamosi, ambazo zinaweza kuongeza mmomonyoko zaidi. Hofu hizo zinatokana na mfanyakazi wa huduma ya kwanza aliyekuwa na mwokoa mtoto mdogo, na badala yake wakachotwa na kuuawa na mmomonyoko wa pili Jumatano. Huko Malaysia inaadhimisha siku moja ya maombolezo, wakati mabaki ya kwanza ya raia wake 43 waliouawa kwenye ndege ya Malaysia MH17 ikirejeshwa Kuala Lumpur. Ndege iliyokuwa imebeba miili na majivu ya raia 20 wa Malaysia iliwasili leo Ijumaa katika uwanja wa ndege wa kimataifa kwa Kuala Lumpur, ambako sherehe zilizogubikwa na huzuni zilifanyika. Viongozi wa juu akiwemo waziri mkuu Najib Razak Waliangalia masanduku yaliyofunikwa bendera za Malaysia yakiwa yamebebwa na wanajeshi nane na kuwekwa kwenye magari ya kubeba majeneza. Serikali iliomba raia wa Malaysia kuvalia nguo nyeusi na kuadhimisha dakika ya kukaa kimya leo kwa heshima ya watu hao waliokufa. Umoja wa Mataifa unasema idadi ya vifo kutokana na vita vya wenyewe kwa wenyewe vya miaka mitatu huko Siria vimefikia zaidi ya laki moja na tisini na moja. Takwimu iliyotolewa leo na idara ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa ni mara mbili ya makisio yaliyotolewa mwaka uliopita. Mkuu wa idara ya haki za binadamu katika Umoja wa Mataifa, Bwana Nevi Pilei, alikiri kwamba hata takwimu hizi zinazojumuisha kipindi kati ya Machi elfu mbili kumi na moja na Aprili mwaka huu huenda zimeshusha idadi kamili ya waliouawa. Pilei amelaumu kila alichokiita kupooza kwa jumuia ya kimataifa katika mgogoro huu, hali ambayo alisema imewapa nguvu wa uwaji waharibifu na watesaji huko Siria na idadi ya waandamanaji imepungua katika mji wa Ferguson katika jimbo la Mizuri hapa Marekani, baada ya jeshi la taifa la akiba kuondolewa katika mji uliokumbwa na siku kumi na mbili za machafuko baada ya kijana mmoja Marekani mweusi kuuawa na polisi. Kundi la watu wapatao mia moja waliandamana katika mji huo karibu na ambapo Michael Brown alipigwa risasi na afisa polisi wa kizungu Agosti 9. Kwa siku mbili mfululizo hakujawa na machafuko makubwa kati ya polisi na waandamanaji, ingawa polisi walitoa ripoti kuwa wametia mbaroni watuhumiwa watano. Mapema Alhamisi, gavana wa Missouri Jay Nixon aliamrisha kuondolewa kwa jeshi la akiba kwa sababu hali hiyo imezidisha vurugu kutoka kwa waandamanaji. Zaidi ya watu 150 wametiwa mbaroni huko Ferguson tangu maandamano kuanza hasa kwa kushindwa kutii amri ya polisi. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC na kama kawaida leo ni siku ya Ijumaa, siku ya live talk. Na leo msikilizaji, tunaungana nanyi kuwatetea Mambo maalum kabisa tukizungumzia habari za huko Kenya ambapo wasichana wengi wamejikuta wakihadaiwa kuweza kwenda kupata kazi katika nchi za Kiarabu. Visa hivi vimetokea katika siku za karibuni ambapo wasichana wa Mombasa, Kristen Anyango na Wini Juma walijikuta katika nchi za Qatar, Saudi Arabia na Muscat wakitarajia kupata kazi kama walivyoahidiwa na makampuni ya utafutaji kazi nchini Kenya. Lakini wakajikuta kwamba kazi wanazopewa sizo katika nchi hizo, na ni tofauti kabisa na matarajio waliokuwa nayo. Basi leo kuzungumzia haya katika Livetalk, tunaye mwakilishi wa Human Rights Watch nchini Kenya, bwana Julius Akoko, na kutoka Tanzania tunaye mwanaharakati wa haki za binadamu Naemi Silayo. Hali kadhalika tunaye msichana aliyeathirika kwenda huko nchi za Kiarabu, dada Christin Anyango. Karibuni Sauti Amerika, bila shaka tunashukuru sana eh, leo kuwepo kwenye live talk. Basi moja kwa moja nikianza nawe Bwana Julius Akoko, hebu tueleze tu na mambo ambayo yamewakuta baadhi ya wasichana nchini Kenya, kujikuta kwamba wanakwenda nchi za Kiarabu kutafuta kazi halafu wanakutana na mengineyo pengine kwa upande wako visa hivi labda umewahi kuvisikia kabla, na nini ambacho wewe kama mtetezi wa haki za binadamu umekuwa ukikielewa kutokana na matukio kama haya? na mwanzo kabisa, mimi naitwa Julia Sogogo, ni mkurugenzi wa Commission for Justice hapa Mombasa, Kenya. Tumekuwa tukipata ripoti nyingi sana kulingana na malalamiko ya wakenya ambao wanasafirishwa huko nchi za kiarabu hasa Saudi Arabia na Lebanon na Qatar na nchi zinginazo. Tumekuwa tukipata habari ya kwamba wakenya ambao wanasafirishwa huko wanakuwa wakiteswa, wakilala nje ya ofisi, wakipigwa kiboko, wakinyimwa chakula na wakiteswa kwa njia mbalimbali. Jambo lingine ambazo tumepata ya kwamba zile contract ambazo wamesaini hapa ni tofauti na zile ambao wanafanya huko nje ngitaarabuni wakitoka hapo, ya kwamba wanafana kufanya kazi kwa idara ya ndege kai mae na madaktari, lakini wakifika pale wanafanya kazi ya kinyumbani. Haya yote ni kinyume cha haki za kibinadamu. Sawa kabisa. Sasa kwenye laini hapa tunaye Christine Anyango Christine ambaye yeye mwenyewe ni mwathirika, haya mambo yalimkuta hebu. Christine, tueleze kwa upande wako, hali hali hii ilikukuta vipi? Ulikubali vipi mkataba wa kwenda kufanya kazi nje ya nchi, na ulipoambiwa, uliambiwa nini na ukakuta kitu gani? Okay, kusema ukweli, nilipotoka nilipotaka kutafuta kazi wa rabuni, nilienda kwa agent. Agent mwenyewe akaniambia kuna kazi ya mbali mbali nikamwambia nataka kazi ya upishi. Sasa akaniambia okay, sawa, hakuna shida, maanake huyu ndiye simuonea na mvua. Nikakubali, wakanifanyia kila kitu mambo na passport mimi nini, nikajitayarisha nikaenda. Nilivyoenda nilivyoenda, sasa wakati wa kuenda wakaniambia kazi iko tayari. Nilivyoenda kwenye kazi nilikuwa naitaka, haikuwa hiyo kazi, ilikuwa ni ya kufanya nyumba, kufanya upishi, kufanya kazi, kufanya kazi Najee, Pasa, ya nyumba kufanya kazi ya upishi kufanyia mdosi wangu kazi nienda, eh, kwa dabaki kufanya kazi na je, ulijaribu labda ukiwa hapo hapo bado wakati unaendelea, um, baada ya kufika kule ukagundua kwamba, uh, kazi uliyoendea kule haikuwa ile ambayo ulikuwa unaitarajia, nini ambacho ulikifanya ulijaribu kuwasiliana na agent? Nilivumilia, nilivumilia kwa vile nilikuwa nahitaji pesa, sikutaka kurudi Kenya, lakini jamaa, nilikuwa naendelea kufanya, nikaona hapana, kazi zilizidi kwa sababu si mwajiri mmoja namfanyia, nilikuwa nazunguka karibia relative wote. Sasa baada ya hapo, nikawasumbua, nataka kurudi Kenya, wakanipeleka deportation jail. Sasa nikuwa nadhani maybe nitasaidiwa kuwa nirudi Kenya, iko kuwezekana ikaa. Sasa kuna hao ambao hao, hao, wanambasi oh, ya Kenya, kila wakati wakija kuwakija pale deportation, wakitaka kuona wakenya kuwauliza shida ni nini. Tukiwauliza, wanaenda kwa watu waofisi wanapatiwa hongo. Sasa bado hiyo yaani, deportation inazidi kujaa. Afadhali mimi nilipelekwa na mgosi wangu wako deportation kuna wengine walikuwa wana, wanatoroka wanashikwa na polisi njiani na, na ni wewe na tajiri wako, ni mwongee vizuri. Akikubali atakupeleka kwenu, akikataa utakapo mwaka. Kuna wengine wamekaa miaka miwili hapo deportation jail, lakini unavyofika kule unavyofika kule ukigundua kwamba kazi hii sio ile iliyokupeleka wanakusainisha mkataba mwingine, ama unakuwa bado umesimama na mkataba ule uliokuwa nao Kenya ufanyi itabidi hiyo kazi ukenda, usipende eidha mpigane na wao. Kwa hiyo wewe, ili kuepuka kupata tabu zaidi, kama vile inavyosemekana wengine wanafanywa vipigo, wewe uliamua kukubali kuifanya kazi hii, ili mradi tu upate pesa uweze kurejea Kenya. Hey, nilikawa mwaka mmoja na nusu mimi, lakini hali ilivyokuwa nzito sana kwangu ikawa wananizidishia kazi mpaka relative zote na wana relatives wengi zaidi wengi, wengi sana wengi. So, sasa ilibidi tu niwaongee kitaki kazi sasa, nimpede amini wanisafirisha kurudi Kenya, wanampeleka dikatishen zaidi. Labda nikija kwako, mwanaharakati wa haki za binadamu nchini Tanzania na Emmy Sulayo, uh, visa kama ja hivi vimetokea kwa hawa wakinadada wa Mombasa, lakini pengine kwa upande wako nchini Tanzania kuna namna fulani ambayo mambo haya yanatokea, lakini pengine hayafahamiki au pengine mnatumia utaratibu gani inapokuwa watu mnafahamu kwamba wale wanaopelekwa nje kikazi wanafahamu haki? mm -hmm. Au pengine kwa upande wa utetezi wenu yanapotokea haya, labda mmeweza me, me, kufanya vipi kwa upande wenu, au nini ambacho mnapanga kufanya? Asante. Uh, nashukuru kwa kushiriki katika live talk ya leo. Kwa jina naitwa Nancy Silayo, ni mwanaharakati na pia ni mwanasheria kutoka Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu. Uh, kwa upande wetu kwa kweli nasikitisha sana kuona kwamba sasa hivi kweli kumekuwa na ongezeko la matukio haya, na tumejaribu kufanya utafiti ku, kwamba ni sababu gani kwanza zinazopelekea ma, uh, mabinti hawa au vijana wadogo kuchukuliwa na kupelekwa nchi za ng'ambo, kwa kwa kuahidiwa kwamba watapewa kazi nzuri, lakini wakifika kule, kinyume chake, wanajikuta wanaingia katika kazi zingine ambazo sizo walizoondokea huku wengi wamejikuta wakiingizwa katika kufanya madawa kulevya, wengine wanajikuta wanaingizwa katika biashara za ukahaba, na wengine kama dada anayozungumza hapo, inasikitisha sana, kufanya kazi za ndani. Na wengine hizi kazi za ndani, wanakuja baadaye wanakuwa sexually abused. Uh, wanafanyiwa vitendo vya ajabu sana kwa hiyo katika kuangalia kwanza, sababu mbalimbali mbali ambazo zinapelekea kuongezeka kwa matukio haya, tumebaini kwamba pia hali ngumu ya maisha uh, kwa nchi nyingi za Kiafrika kwa kweli, sasa hivi tumekuwa na hali ya kiuchumi ni ngumu sana, watu hawana njia ya kujiingizia kipato. Kwa hiyo unajikuta ni rahisi sana kwa vijana hawa kurubuniwa. Sasa hivi tuna tatizo pia la ajira, tuna vijana wengi sana wanaomaliza masomo lakini wanakaa nyumbani. Mtu anakaa nyumbani miaka miwili miaka mitatu hana kazi ya kufanya. Kwa hiyo unakuta mtu kama huyu akipata mtu akim, akimlaghai na kumwambia kwamba mimi nitakupeleka sehemu fulani, tena espeshali wakiambia hivyo nchi za nje, basi mtu yule anachanganyikiwa na kuona labda ndiyo njia mbadala ya kuweza kujikwamua kimaisha. Vilevile uh, vile pia kwa vijana wengine naweza nikasema pia suala la ulimbukeni bado vijana wengi wana ile uh, tunaweza tukasema ndoto ya kwamba nje kuna maisha mazuri, kuna kwa hiyo mtu anaona ndio njia rahisi. Akiangalia hapa Tanzania au nchi zingine za Afrika au Afrika Mashariki, vijana wenzake ambao hata wengine wako kwenye ajira bado wana shida. Kwa hiyo anapopata mtu anamwambia basi nitakupeleka nje, tena kama hivyo Europe, Asia, nchi za Kiarabu huko, basi wanaona kule ndio, ndio sehemu za wao kuweza kupata maisha ya utajiri kwa haraka. Uh, vile vile tunaona pia mifumo ya elimu iliyopo bado haiwaandai wale wanaohitimu kujiajiri wenyewe. Bado vijana wengi sana sasa hivi wamekuwa wako katika njia ya So, uh, anaamini ana, kwamba anatakiwa aajiriwe pale anapomaliza masomo yake. Kwa hiyo pale anapojikuta sasa amemaliza uh, masomo na haajiriwi ha, hana njia nyingine ya kufikiria sasa atapataje kipato, anasubiri mpaka aajiriwe. Kwa hiyo nadhani pia kuna haja ya serikali yetu kuhakikisha sasa mifumo au elimu tunayoitoa inawawezesha vijana, hata wanapohitimu kama hakuna ajira, basi kuwe na njia mbadala ya wao kuweza kujipatia kipato bila kusubiri kuajiriwa. Lakini uki, ukiwa bado unaendelea hapo kutoa maelezo hayo, samahani, uh, bila shaka De. kutakuwa na kesi ambazo ziko katika meza yenu, mnahitaji kuzishughulikia masuala kama haya uh, sijui De. likitokea jambo kama hili kwa upande wa Tanzania, wanaharakati mnachukua hatua gani? Uh, kwa, kwa sababu kwanza hiyo hapo ni tunaita ni, ni ile human trafficking, kwa hiyo lazima tuangalie kwamba je, kuna vile vigezo kweli vya human trafficking mtu huyu, kwa sababu kuna kuna vitu ambavyo vinaangaliwa kuonyesha kweli ili ni kosa, yaani ni, ni, ni usafirishaji haramu wa binadamu. Kwa hiyo lazima tuangalie kwanza kitendo kilifanyikaje, kwamba kumekuwa na hiyo transportation na mtu alidanganyika, na ni njia zipi zilitumika katika kumdanganya huyo mtu, na pale mwisho kabisa je maana lazima kuwe na ile tunaita kisheria purpose kwamba anatakiwa ku, ile unyonyaji kwamba mwisho anapofikishwa kule, basi ile ajira anayoenda kufanya au kazi anazoenda kufanyishwa zinakuwa zinamnyonya yule mtu. Kwa hiyo tukikuta ni kam ni hizo elements zote zimejitokeza zime, basi tayari hapo inakuwa ni kosa la kisheria na hatua zaidi zinachukuliwa kwa wale waliofanya vitendo hizo. Yapo kama haya ambayo tayari mmeshaanza kuyashughulikia? Uh, kwa upande wa kituo cha sheria na haki za binadamu kwa hivi karibuni hatujapata kesi ambayo moja kwa moja imekuja katika ofisi zetu, lakini tulisikia tu, tu, tu, hata hivi majuzi kulikuwa na kesi ya mabinti waliosafirishwa kupelekwa China, lakini haikuwa imeletwa moja kwa moja katika ofisi zetu. Labda nikirudi kwako, mtetezi bwana Julius Agogo, nchini Kenya, mmeshapokea kesi hizi kama ulivyokuwa ukieleza, eh, kama vile ya Christine Anyango na wengine kwa upande wenu hivi sasa mnachukua um, hatua zipi na nini ambacho kinafanyika? Sisi hapa Kenya tunasema kwamba sio bila nyango peke yake, tuko na Wakenya wengi kwa sasa, watu tuliotoa Saudi Arabia kama Emuna, misi wiki iliyopita anatuambia kwamba huko Saudi Arabia kuna Wakenya ishirini na tatu bado wako ndani ya polisi na hatua ambayo tunachukua ni ya kwamba tunamwambia wawakilishi wetu wa, uh, wa, wa, wa, wa, wa embasi huko Saudi Arabia aingilie kati ili aweze wakenya wataseka huku warejeshwe nyumbani. Vilevile tunajaribu juu chini kuongea na embasi yetu huko Lebanon ambayo yuko pale aingilie ndani ili aweze k kuleta wakenya wataseka huko ndani jinchi kiliofikia waziri wetu wa kiingi, ya kwamba tunataka maajeni ambao wanashughulikia mambo kama haya wawe wakirejistra na haa hapa nchini ili wakenya ambao wanapelekwa kule wajulikane kama wanatoka hapa, nafanya kazi gani huko na wanaingia kwa nyumba gani Ningependa kusema kwamba nchi za Kiarabu wakenya wanatezeka, ni kama utuma mamboleo imerudi mjini. Wa sasa, sawa kabisa bwana Julius. Bwana Julius Yakoko, bwana Julius Yakoko, endelea kuwepo kwenye laini ya simu hapo. Tuna msikilizaji huko kwenye laini ya simu anaitwa Nyanyiri kutoka huko Kenya, analo swali la kuuliza. Sasa swali langu ni, kwanza, mimi naitwa Isaac Nanyiri, niko naitiri pungoma Kenya, na swali langu ni kwamba, je, hao wasichana wenye wana wako na haki, serikali iingilie kati na waweze kuchukulia hizi waajiri walio waajiri wawachukulie hatua, wawalibe vidia au wataongea ongea tu hivo naisha hivo? So, so, so, nataka wanichibu hapo kidogo. Sawa, nadhani hii tutaitupa swali hili kwako Julius Yakoko, vile umesema kwamba tayari kuna kesi nyingi ambazo mnazo na sio tu hii ya, ya, ya dada unyangu. Sasa hebu tueleze jambo hili limeshatokea, na kama msikilizaji anavyouliza, mnahakikisha vipi kwamba mnawatetea hawa walioathiriwa? Tunafanya kwamba hasa kuna wale ambao wako kule ndani, tunaongea na maji ambao wako hapa na kule na mambo mengine hapa nasema ya kwamba Wakenya wengi ambao wanafanya kazi uarabuni wanaenda kutafuta kazi, lakini kuna wale wakiingia kwa matajiri. Kuna matajiri wazuri ambao hawatezi, lakini kuna baadhi ya matajiri ambao wako pale ambao wanawateza. Sio matajiri wote ambao wako pale wanawateza, hiyo ripoti pia tumetengeneza. Kuna baadhi ya matajiri ambao wako pale hawatezi Wakenya ambao wako pale, lakini wale ambao ni wabaya nao ni wabaya, inatea na, na majabaawatoa so hapo na kuleka huko sawa kabisa nadhani nikikumbuka vizuri umesema kwamba hawa wakala wanaopeleka hawa mabinti kule Saudi Arabia ni makampuni uh, ya vigogo je kuna lolote ambalo mmelifanya uh, kubwa ili kuweka bayana vitu hivi na kuhakikisha kwamba zinabaki zile kampuni ambazo kweli zinafanya mambo yanayostahili na sio hii mikataba ambayo inakuwa haitekelezwi inavyotakiwa kwamba Wakenya ambao wanapeleka ndi za Waarabu waafany kwa makampuni wanafanya kwa nyumba za matajiri, sio kampuni. Lakini, wanafanya kwa manyumba lakini, kama mwanaharakati mnafanya juhudi gani kuhakikisha kwamba wana, wakifika kule wanatendewa haki na kama hawatendewi haki kuanzia hapo nyumbani mlipo, je, mnawasiliana na haya makampuni kuambia wanaingia mikataba feki? kitu ambacho tunafanya wakatiwi kupeleka maji ansawa kotini na kupeleka maji pale kotini na kusisa maembasi wetu ambao wako pale, watuwakilisha vile munache wako pale kuwakilisha wa, wa, wa, wa, kea serikali ya Kenya na wananchi wa Kenya kwa jumla. Kwa hiyo ni jukumu yao kuingia kule ndani, kuona wakenya wanafanya kazi gani wiki juzi tulipanda maandamano na tukasema kwamba ikiwa watu watatoka nchi za Kiarabu wafanya maandamano, ndio kitu kilifanya maji ni sawa wakaingilia kati mpaka wakaribia saa wengine. Hata sasa hivi tulipiga kufanya maandamano wiki ujao, ndio maji ando hapa na tuakikiza kwamba kuanzia wiki ujao Brenda aambab atarudi hapa Kenya. Sawa kabisa, na nikija kwako mtetezi wa haki uliyepo nchini Tanzania, Labda kwa upande wa Tanzania unaweza ukasema Bi Naslay, haya hizi hizi kesi ambazo zimetokea Kenya hazijatokea moja kwa moja kama unavyotueleza, lakini pengine kwa upande tu wa utetezi, juhudi ambazo zilizopo pengine katika kuwasaidia hawa vijana wanaotafuta ajira, kwa sababu ni wengi na wakisikia ajira ziko nje watakwenda. Kuna mawakala wanafanya kazi kama hizi nchini Kenya. Je, kwa kwa upande wa Tanzania, wapo mawakala ambao hivi sasa tayari mnawafahamu ambao pengine wanashughulika kuwatafutia watu kazi nje ya nchi? Hapana, uh, uh, sina taarifa za mawakala wanaotafutia watu kazi moja kwa moja nchi za, za nje na kuwarubuni kama hivyo au kuwasainisha mikataba feki au kuwadanganya kwamba wataenda kufanya kazi fulani na wakifika kule. Hizi kesi nyingi ambazo zinajitokeza ni ile za mtu mmoja, yaani sio kampuni, bali ni mtu binafsi anakuwa anamchukua mtu kwa kwa miadi ya kwamba ataenda labda ku- anampeleka chuo na vitu kama hivyo, lakini akifika kule wanajikuta wanaingizwa katika mambo mengine ambayo sio sio mazuri. Kwa hiyo kwa hapa Tanzania bado hatujakuwa na kesi za za, za, za disaini hiyo, lakini pia tu, tu, tunayo matukio mengi ya ya ya, ya usafirishaji au uh, kudanganywa kwa kwa mabinti kama hawa ndani hapa hapa nchini kutoka mikoani. Labda mtu anadanganywa kutoka mkoa fulani kwamba ataletwa mjini kama hapa Dar es Salaam, na atasaidiwa ata, ata katika kujikwamua kiuchumi, lakini badala yake wakifika hapa wanatumika vibaya. Kwa kesi kama hizo tunazo tu, nyingi na huwa tunazifanyia kazi kwa kuwakamata wale wahusika na hatua za kisheria kuchukuliwa dhidi yao. Asante sana. Basi tunataka tu kuwakumbusha wasikilizaji wetu tunaendelea na Live Talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika na tunawakumbusha kwamba msikose kujiunga nasi katika Live Talk ya wiki ijayo. Mary, tutazungumza kuhusu vijana na ajira. Ukosefu wa ajira, yes, kwa vijana katika Afrika Mashariki na Kati Hey. Kwa hiyo naomba wawe tayari vijana hapa kuhusika nasi tuweze kuliangalia na swali hilo. Itakuwa topic kabambe kabisa kwa sababu tutakuwa na wacham, na wachambuzi ambao kweli wataelezea mambo ya vijana sawa kabisa na tayari ninaambiwa hapa tunaye msikilizaji mwingine kwenye line. Karibu Live Talk msikilizaji nice. Naomba ujitambulishe jina lako na utuambie uko wapi na swali lako yale machache utataka kuzungumza mimi nazungumzia kutoka Mombasa, jina langu naitwa Dida. Karibu live talk, Dida. Asante, nilikuwa nataka kujua, mlikuwa nana mazungumzo ya Saudi Arabia, kwa sababu kama ni wewe, nimefanya kazi since 92. Sijakupata vizuri, fanya kazi wapi? nilifanya kazi Saudi Arabia. Aha, na wewe ulipofanya kazi Saudi Arabia ulikutana na haya matatizo? Niko Mombasa hivi sasa. Mimi niko Mombasa. Mhm. Lakini niliwahi yani nilianza kufanya kazi 92, 1992. Ndio nilianza kufanya kazi na nilikuwa napiga trip mpaka last year. Naona, naona, naona, labda Dida kaa hapo hapo kwenye line ya simu tutarejea kwako haraka. Endelea. Mm -hmm. Asante Dida. Msikilizaji, kufikia hapa tunakamilisha matangazo haya kwa upande wa redio, lakini tutaendelea na mjadala huu katika mtandao wetu wa internet. Ingia www voa swahilicom tuweze kukutana huko kuendelea na, na live talk.