Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita bend 19, 22 na 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 KFM huko Mombasa, na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Ninawakaribisha, leo ni Sunday Shomari, na katika matangazo yetu ya leo tutakuletea majadiliano ya wiki, lakini kwanza ni habari za dunia na msomaji ni mimi Momoyo Hamza. Maafisa wa usalama nchini Iraki wanasema mlipua bomu wa kujitoa muhanga aligongesha gari lake katika jengo la Wizara ya Mambo ya Ndani mjini Baghdad leo na kuua watu wasiopungua wa sita na wengine kadhaa kujeruhiwa. Hakuna aliyedai kuhusika na shambulizi hilo mpaka sasa. Tukio hilo limekuja muda mfupi baada ya spika wa bunge la Iraki kusema uchunguzi unaendelea kuhusu shambulizi la Ijumaa dhidi ya msikiti mmoja wa Wasuni lililoua watu kadhaa na kuongeza hali ya mashambulizi ya kidini na kikabila. Kiongozi wa Ujerumani, Chancellor Angela Merkel, amekutana na rais wa Ukraine, Petro Poroshenko, mjini Kiev kujadili mvutano wa nchi hiyo na Russia, siku moja baada ya msafara wa misaada ya kibinadamu wa Russia kuingia Ukraine bila idhini. Akiwasili Kiev leo, b Merkel alisema kuwa ziara yake imekuja wakati mgumu lakini muhimu katika utaifa wa Ukraine. Alisema njia ya kuelekea amani ni lazima ipatikane, na akaonya kuwa Russia inaweza kukabiliwa na vikwazo zaidi vya kiuchumi endapo machafuko yataendelea ya Ukraine. Rais Poroshenko alielezea kufurahishwa kwake na uungaji mkono wa Ujerumani na kusema Ukraine inataka kumaliza mgogoro huo, lakini sio kwa kuachia sehemu yoyote ya ardhi yake. Mazungumzo juma ya Jumamosi yamefanyika kabla ya mkutano muhimu baina ya rais Poroshenko wa Ukraine na rais Vladimir Putin wa Russia hapo Jumanne huko Minsk, Belarus. Maafisa wa Palestina wanasema shambulizi la ndege la Israel limepiga nyumba moja kati kati ya Gaza na kuua watu watano wa familia moja. Shirika la habari la Ufaransa linaripoti kuwa madaktari katika hospitali ya Al-Aqsa wamesema waliouawa Jumamosi walikuwa mume na mkewe na watoto wawili pamoja na ndugu mwingine. Umoja wa Mataifa unasema zaidi wa elfu mbili na wa miwawa ya wapalestina 290 wameuawa tangu mapigano hayo yaanze Julai 8 ikiwa ni pamoja na watoto 500. Israel imepoteza wanajeshi 64 na raia wanne. Kundi la Hamas katika ukanda wa Gaza Ijumaa liliua wapalestina 18 ambao waliwashutumu kwa kushirikiana na Israel. Maafisa wa ulinzi wa pwani wa Libya wanasema boti iliyokuwa imebeba wahamiaji mia mbili imezama katika bahari ya Mediterranean karibu na pwani ya Libya. Wengi wa watu katika boti hiyo walikuwa Waafrika ambao wanadhaniwa kuwa wamekufa baada ya mashua hiyo kuzama Ijumaa jioni mashariki mwa Tripoli. Ni watu wapatao 20 tu ndio waliookolewa. Libya imekuwa moja ya sehemu kubwa ya kuondokea kwa waafrika wanaojaribu kwenda Ulaya kutafuta kazi na kuepuka hali mbaya ya uchumi katika nchi zao. Ajali za namna hii zinaua zina mamia ya watu kila mwaka, na viongozi wa nchi za bahari Hindi huko barani Afrika wamemaliza kikao chao leo huko Komoro. Muda mfupi uliopita nilizungumza na Abdurahman Baramia na kwanza kumuuliza viongozi gani waliohudhuria kikao hicho mjini Ngazija. Viongozi waliokuja hapa katika mkutano huu wa mkutano wa nne wa nchi za bahari ya Hindi ambao umefanyika hapa hivi leo toka asubuhi ni viongozi kutoka Madagaskar, Mauritius, Seshels, Ufaransa walikuwa wanaiwakilisha, ndo walikuwa wanaiwakilisha hii Reunion kuja katika mkutano huu na marais wa nchi hizo zote mbili zote nne ambazo nimezitaja hapa walikuwekwa katika mkutano huo, uh, wakiongozwa na huyu Rais Franka, Francois Hollande wa Ufaransa. Na katika mahojiano yao au katika hotuba zao lilizozitoa, uh, pamoja na Rais wa Komoro Ikililu Zamini, wamezungumzia mambo mbalimbali mbali, ikiwemo uh, uchumi wa nchi ukiwemo mambo ya Ebola ukiwemo mambo ya mambo mbalimbali mbali. Wamezungumzia mara nyingi katika mkutano wa, wa nchi hizi, swala la uchumi linakuwa mbele sana. Kuna maswala ambayo ni maalum kabisa mahususi wameyasema katika mkutano huu kuhusu kuinua uchumi wa nchi hizi za visiwa. Na bila shaka kwa sababu wamezungumzia kama huyu Francois Hollande amesema kwamba yeye E, pamoja na nchi ya Ufaransa watafanya kila juhudi ili kuinua uchumi wa nchi hizi za bahari ya Hindi, na amezitaka nchi nyingine ambazo ziko katika bahari ya Hindi kuweza kuingia katika jumuia e, hii ya nchi za bahari ya Hindi ambapo zinaweza kuleta maendeleo uh, katika kila nyanja. nam Abdurahmani, miaka yote kumekuwa na mvutano baina ya visiwa vya Komoro na Ufaransa kuhusu suala la Mayote. Kwa vile rais wa Ufaransa alikuwepo hapo, swala la Mayote limezungumziwa. e, swala la Mayote limezungumziwa kwa sababu rais Kililudhanin katika hutuba yake aliligusia suala hili na kusema kwamba e, suala hili ni gumu e, kwa Ufaransa na Komoro, na akazitaka nchi za Afrika vile kuingilia suala hili kwa ufafanuzi tu kwa wasikilizaji wetu ambao hawalielewi vizuri swala la Mayote, hebu tuelezee mgogoro ni nini, kwa sababu Mayote siku zote imekuwa haitaki kujiunga na Komoro, inabaki chini ya, ya ukoloni wa Ufaransa. Hebu tufafanulie tu. Unajua, Mayote ni moja ya visiwa vya Komoro, na uh, uh, serikali ya, ya Ufaransa ilichukua Mayote wakati wa uhuru wa Komoro mwaka elfu tisa mia na sabini na tano lakini baada ya kuvichukua visiwa hivyo kisiwa e, hicho wamayote wenyewe, kwa sababu Ufaransa waliitisha kura ya maoni kule Mayote kutaka kujua kwamba e, kwa nini manake wao hawataki kuingia katika kisiwa na wama yote, yote wakasema kwamba sisi tunataka tubaki na nyinyi mpaka hapo sisi tutakapokuwa tayari kuenda katika visiwa vya Mayote, lakini mpaka sasa hivi wa Mayote wenyewe, kama alivyosema rais wa Ufaransa kama wiki mbili zilizopita, katika mkutano wake huko Reunion, na akasema kwamba wa Mayote wenyewe wametaka kwamba wawe chini ya mamlaka ya Ufaransa. Kwa hivyo suala hilo watalitatua wa Mayote wenyewe. Asante sana Abdurahman Baramia. Nam ni mazungumzo na Abdurahman Baramia, mwandishi wetu, kuhusu mkutano uliomalizika huko Moroni katika visiwa vya Ngazija hivi leo. Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC, na kukumbusha msikilizaji kuwa matangazo haya yamerekodiwa hapo jana. Hivi leo tunarudia sehemu ya matangazo hayo. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na kama kawaida, leo ni siku ya Ijumaa, siku ya live talk, na leo, msikilizaji, tunaungana nanyi kuwatetea mambo maalum kabisa, tukizungumzia habari za huko Kenya, ambapo wasichana wengi wamejikuta wakihadaiwa kuweza kuenda kupata kazi katika nchi za Kiarabu. Visa hivi vimetokea katika siku za karibuni, ambapo wasichana wa Mombasa Christian Anyango na Wini Juma walijikuta katika nchi za Qatar, Saudi Arabia na Muscat wakitarajia kupata kazi kama walivyoahidiwa na makampuni ya utafutaji kazi nchini Kenya. Lakini wakajikuta kwamba kazi wanazopewa sizo katika nchi hizo na ni tofauti kabisa na matarajio waliokuwa nayo. Basi leo kuzungumzia haya katika Live Talk tunaye mwakilishi wa Human Rights Watch nchini Kenya bwana Julius Akoko na kutoka Tanzania tunaye mwanaharakati wa haki za binadamu na Naemi Silayo. Hali kadhalika tunaye msichana aliyeathirika kwenda huko nchi za Kiarabu, dada Christine Anyango. Karibuni Sauti ya America, bila shaka tunashukuru sana eh, leo kuwepo kwenye live talk. Basi moja kwa moja nikianza nawe bwana Julius Akoko, hebu tueleze tu Naam, mambo ambayo yamewakuta baadhi ya wasichana nchini Kenya kujikuta kwamba wanakwenda nchi za Kiarabu kutafuta kazi halafu wanakutana na mengineyo. Pengine kwa upande wako visa hivi, labda umewahi kuvisikia kabla, na nini ambacho wewe kama mtetezi wa haki za binadamu umekuwa ukikielewa kutokana na matukio kama haya? Na mwanzo kabisa, mimi naitwa Julia Sogogo, ni mkurugenzi wa Commission for Justice hapa Mombasa, Kenya. Tumekuwa tukipata ripoti nyingi sana kulingana na malalamiko ya wa Wakenya ambao wanasafirishwa huko nchi za Kiarabu, hasa Saudi Arabia na Lebanon na Qatar na nchi zinginazo. Tumekuwa tukipata habari ya kwamba Wakenya ambao wanasafirishwa huko wanakuwa wakiteswa, wakilala nje ya ofisi, wakipigwa kiboko, wakinyimwa chakula na wakiteswa kwa njia mbalimbali. Jambo lingine ambao tumepata ya kwamba zile ambazo wamesaini hapa ni tofauti na zile ambao wanafanya huko nje taarabuni. Wakitoka hapo wanasaini ya kwamba wanaenda kufanya kazi kwa idara ya ndege, kwa ofisi, maneja na madaktari, lakini wakifika pale wanafanya kazi ya kinyumbani. Haya yote ni kinyume cha haki za kibinadamu. Sawa kabisa. Sasa kwenye laini hapa tunaye Christine Anyango Christine ambaye yeye mwenyewe ni mwathirika, haya mambo yalimkuta. Hebu Christine, tueleze kwa upande wako, hali hali hii ilikukuta vipi? Ulikubali vipi mkataba wa kwenda kufanya kazi nje ya nchi, na ulipoambiwa, uliambiwa nini na ukakuta kitu gani? Okay, kusema ukweli, nilivotoka nilivotaka kutafuta kazi wa rabuni, nilienda kwa agent. Agent mwenyewe akaniambia kuna kazi ya mbalimbali, nikamwambia nika nataka kazi ya upishi sasa kaniambia, ok, sawa, hakuna shida, maanake huyu ndio simonia na mvua. Nikakubali, wakanifanyia kila kitu mambo na passport, mimi nikajitayarisha mika nikaenda. Nilivyoenda, nilivyoenda, sasa wakati wa kuenda, wakaniambia kazi iko tayari. Nilivyoenda kwa ile kazi nilikuwa naitaka, haikuwa hiyo kazi, ilikuwa ni ya kufanya kazi ya nyumba, kufanya kazi ya upishi nikitoka kufanya kumfanyia mbeso wangu kazi inaenda kwa dadaki kufanya kazi na. Je, ulijaribu? baada ya hapo ni Kristin ni... labda ukiwa hapo hapo bado wakati unaendelea. Um, baada ya kufika kule ukagundua kwamba, uh, kazi ulioendea kule haikuwa ile ambayo ulikuwa unaitarajia. nini ambacho ulikifanya? ulijaribu kuwasiliana, okay, na, na agent? Nilivumilia, nilivumilia kwa vile nilikuwa naitaji pesa, sikutaka kurudi Kenya lakini jamaa, nilikuwa naendelea kufanya, nikaona hapana, kazi zinazidi kwa sababu si tajiri mmoja namfanyia, nilikuwa nazunguka karibia relatives wote. Sasa baada ya hapo nikawasumbua nataka kurudi Kenya, wakanipeleka deportation zaidi. Sasa nilikuwa nadhani maybe nitasaidiwa kuwa nirudi Kenya, haikuwezekana. Sasa kuna hao ambao wana embasi ya Kenya kila wakati wakija wakija pale deportation day, wakitaka kuona Wakenya, kuwauliza kuh, shida ni nini? Tukiwauliza wanaenda kwa watu wa ofisi wanapati, wanapatiwa hongo. Sasa bado hiyo yani, deportation day inazidi kujaa. Afadhali mimi nilipelekwa na mgosi wangu kwa deportation day. Kuna wengine walikuwa wanatoroka wanashikwa na mapolisi njiani wakiletwa k N N Sasa na, na, ni wewe na tajiri wako ni muongee vizuri. Akikubali atakupeleka kwenu, akikataa utakaa hapo mwaka. Kuna wengine wamekaa miaka miwili hapo deportation jail. Lakini unavyofika kule unavyofika kule, ukigundua kwamba kazi hii sio ile iliyokupeleka, wanakusainisha mkataba mwingine, ama unakuwa bado umesimama na mkataba ule uliokuwa nao Kenya taifanokaziupendsinida mpigane na wao kwa hiyo wewe, ili kuepuka kupata tabu zaidi, kama vile inavyosemekana wengine wanafanywa vipigo, wewe uliamua kukubali kuifanya kazi hii, ili mradi tu upate pesa uweze kurejea Kenya. Yaani, nilikaa mwaka mmoja na nusu mimi, lakini hali ilivyokuwa nzito sana kwangu, ikawa wananizidishia kazi mpaka rela zote, na wana rela wengi zaidi, wengi sana, wengi. Sasa ilibidi tu niongeze kazi labda nikija kwako mwanaharakati wa haki za binadamu nchini Tanzania na Emis Layo, uh, visa kama hivi vimetokea kwa hawa wakinadada wa Mombasa, lakini pengine kwa upande wako nchini Tanzania kuna namna fulani ambayo mambo haya yanatokea, lakini pengine hayafahamiki au pengine mnatumia utaratibu gani inapokuwa watu mnafahamu kwamba wale wanaopelekwa nje kikazi wanafahamu mm, haki au pengine kwa upande wa utetezi wenu, yanapotokea haya labda mmeweza me, me, kufanya vipi kwa upande wenu, au nini ambacho mnapanga kufanya? Asante. Uh, nashukuru kwa kushiriki katika live talk ya leo. Kwa jina naitwa Naini Silayo, ni mwanaharakati na pia ni mwanasheria kutoka kituo cha sheria na haki za binadamu. Uh, kwa upande wetu kwa kweli, nasikitisha sana kuona kwamba sasa hivi so kweli kumekuwa na ongezeko la matukio haya na tumejaribu kufanya utafiti kwamba ni sababu gani kwanza zinazopelekea ma, uh, mabinti hawa au vijana wadogo kuchukuliwa na kupelekwa nchi za za ng'ambo, kwa kwa kuahidiwa kwamba watapewa kazi nzuri, lakini wakifika kule kinyume chake wanajikuta wanaingia katika kazi zingine ambazo sizo walizoondokea huku. Wengi wamejikuta wakiingiza katika kufanya madawa kulevya, wengine wanajikuta wanaingizwa katika biashara za ukahaba na wengine kama dada anayozungumza hapo, nasikitisha sana, kufanya kazi za ndani. Na wengine, hizi kazi za ndani, wanakuja baadaye wanakuwa uh, sexual abuse, wanafanyiwa vitendo vya ajabu sana. Kwa hiyo, katika kuangalia kwanza sababu mbalimbali mbali ambazo zinapelekea kuongezeka kwa matukio haya, tumebaini kwamba pia hali ngumu ya maisha uh, kwa nchi nyingi za Kiafrika kwa kweli, sasa hivi tumekuwa na hali ya kiuchumi, ni ngumu sana, watu hawana njia ya kujiingizia kipato. Kwa hiyo, unajikuta ni rahisi sana kwa vijana hawa kurubuniwa. Sasa hivi tuna tatizo pia la ajira. Tuna vijana wengi sana wanaomaliza masomo, lakini wanakaa nyumbani. Mtu anakaa nyumbani miaka miwili miaka mitatu, hana kazi ya kufanya. Kwa hiyo unakuta mtu kama huyu akipata mtu akim, akimlaghai na kumwambia kwamba mimi nitakupeleka sehemu fulani tena, especially wakiambiwa hivyo nchi za nje, basi mtu yule anachanganyikiwa na kuona labda ndiyo njia mbadala ya kuweza kujikwamua kimaisha. Uh, vile vile pia kwa vijana wengine naweza nikasema pia swala la ulimbukeni bado vijana wengi wana ile uh, tunaweza tukasema ndoto ya kwamba nje kuna maisha mazuri, kuna. Kwa hiyo mtu anaona ndio njia rahisi, akiangalia hapa Tanzania au nchi zingine za Afrika au Afrika Mashariki, vijana wenzake ambao hata wengine wako kwenye ajira bado wana shida. Kwa hiyo anapopata mtu anamwambia basi nitakupeleka nje, tena kama hivyo Europe, Asia, nchi za Kiarabu huko, basi wanaona kule ndio, ndio sehemu za wao kuweza kupata maisha ya utajiri kwa haraka. Vile uh, vile tunaona pia mifumo ya elimu iliyopo bado haiwaandai wale wanaohitimu kujiajiri wenyewe. Bado vijana wengi sana sasa hivi wamekuwa wako katika njia ya Uh, ana- anaamini kwamba anatakiwa aajiriwe pale anapomaliza masomo yake. Kwa hiyo pale anapojikuta sasa amemaliza uh, masomo na haajiriwi ha, hana njia nyingine ya kufikiria, sasa atapataje kipato? Anasubiri mpaka aajiriwe. Kwa hiyo nadhani pia kuna haja ya serikali yetu kuhakikisha sasa mifumo au elimu tunayoitoa inawawezesha vijana hata wanapohitimu, kama hakuna ajira, basi kuwe na njia mbadala ya wao kuweza kujipatia kipato bila kusubiri kuajiriwa. Na, na, na, lakini uki, ukiwa bado unaendelea hapo kutoa maelezo hayo, samahani uh, bila shaka mbe, kutakuwa na kesi ambazo ziko katika meza yenu, mnahitaji kuzishughulikia ya masuala kama haya uh, sijui mbe, likitokea jambo kama hili kwa upande wa Tanzania wanaharakati, mnachukua hatua wa gani? Uh, kwa sababu kwanza hiyo hapo ni tunaita ni, ni ile human trafficking. Kwa hiyo lazima tuangalie kwamba je, kuna vile vigezo kweli vya human trafficking mtu huyu, kwa sababu kuna kuna vitu ambavyo vinaangaliwa kuonyesha kweli ili ni kosa yani ni, ni, ni usafirishaji haramu wa binadamu. Kwa hiyo lazima tuangalie kwanza kitendo kilifanyikaje, kwamba kumekuwa na hiyo transportation na mtu alidanganyika, ni nj njia zipi zilitumika katika kumdanganya huyo mtu, na pale mwisho kabisa je maana lazima kuwe na ile tunaita kisheria, purpose, ku, ku ile tunaita kisheria kwamba anatakiwa ile unyonyaji kwamba mwisho anapofikishwa kule basi ile ajira anayoenda kufanya au kazi anazoenda kufanyishwa zinakuwa zinamnyonya yule mtu. Kwa hiyo tukikuta ni hizo elements zote zimejitokeza zime, basi tayari hapo inakuwa ni kosa la kisheria na hatua zaidi zinachukuliwa kwa wale waliofanya vitendo hizo, yapo kama haya ambayo tayari mmeshaanza kuyashughulikia. Uh, kwa upande wa Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kwa hivi karibuni hatujapata kesi ambayo moja kwa moja imekuja katika ofisi zetu, lakini tulisikia tu, tu, tu, tu hivi majuzi kulikuwa na kesi ya mabinti waliosafirishwa kupelekwa China, lakini haikuwa imeletwa moja kwa moja katika ofisi zetu. Labda nikirudi kwako, mtetezi Bwana Julius Agogo nchini Kenya, mmeshapokea kesi hizi kama ulivyokuwa ukieleza eh, kama vile ya Christine Anyango na wengine kwa upande wenu hivi sasa mnachukua um, hatua zipi na nini ambacho kinafanyika? Sisi hapa Kenya tunasema kwamba sio bila nyango peke yake, tuko na wakenya wengi kwa sasa. Watu waliotoa Saudi Arabia kama Emuna misi, wiki iliyopita anatuambia kwamba huko Saudi Arabia kuna wakenya ishirini na tatu bado wako ndani ya police cell na hatua ambayo tunachukua ni ya kwamba tunamwambia watumishi wetu wa uh, wa, wa, wa, wa, wa embasi huko Saudi Arabia aingilie kati ili aweze Wakenya watateka huku warejeze nyumbani. Vilevile tunajaribu juu chini kuongea na embasi yetu huko Lebanon ambayo yuko pale aingilie ndani ili aweze k kuleta Wakenya watateka huko ndani. Jinsi kiliofikia waziri wetu wa kiinga ya kwamba tunataka maajenti ambao wanashughulikia mambo kama haya wawe wakirejista na paya, pakule, hapa nchini ili Wakenya ambao wanapelekwa kule wajulikane kama wanatoka hapa nakufanya kazi gani huko na wanaingia kwa nyumba gani, na vilevile tunataka ya kwamba maajenti wasafirisha watu huko ingiza kiarabu wawe wakirejista nawe na cheti cha kamili ya, ya, ya kuonyesha kwamba hawa wanahusiku uchunguzi wiki iliyopita ukapata kwamba wale zimefunguliwa na wakubwa wa serikali, hasa ni wabunge, wanafanya kazi aji kutokea wakenya huko. Ningependa kusema kwamba hizi za kiarabu wakenya wanatezeka, ni kama utuma mamoleo imerudi njini wa sasa. Sawa kabisa bwana Julius, kazi kwa nyumba moja aliaka nja mwingine, nyumba moja, nja mwingine Bwana Julius Yakoko, Bwana Julius Yakoko, endelea kuwepo kwenye line ya simu hapo. Tuna msikilizaji yuko kwenye line ya simu anaitwa Nyanyiri kutoka huko Kenya, analo swali la kuuliza sasa. Swali langu ni kwanza, mimi naitwa Aifa Nyanyiri, niko na itiri pungoma Kenya, na swali langu ni kwamba je, hao wasichana wenye wana wako na haki, serikali ingilie kati na waweze kuchukulia hizi waajiri walio waajiri wawachukulie hatua, wawalipe vidia au wataongeaongea tu hivo, naisha hivo. So, so, so, nataka wanichibu hapo kidogo sawa. Nadhani hii tutaitupa swali hili kwako, Julius Yakoko. Vile umesema kwamba tayari kuna kesi nyingi ambazo mnazo na sio tu hii ya, ya, ya dada Onyango. Sasa hebu tueleze jambo hili limeshatokea, na kama msikilizaji anavyouliza, mnahakikisha vipi kwamba mnawatetea hawa walioathiriwa? Huwa tunafanya kwamba, hasa kuna wale ambao wako kule ndani, tunaongea na maji ambao wako hapa na kule lakini jambo ambalo unakugunata kaajaza hapa, hawatusikii. Lakini tukipiga simu kwenda chetu kule waka wanaingilia mpaka wanaleta watu ndani na mambo mengine. Nasema ya kwamba Wakenya wengi ambao wanafanya kazi arabui wanaenda kutafuta kazi, lakini kuna wale wakiingia kwa matajiri, kuna watajiri wazuri ambao watezi, lakini kuna baadhi ya matajiri ambao wako pale ambao wanawatesa, sio matajiri wote wako pale wanawacheza. Hiyo pia tumetengeneza kuna baadhi ya matumizi ambao wako pale hawachezi Wakenya. Sawa kabisa. Nadhani nikikumbuka vizuri umesema kwamba hawa wakala wanaopeleka hawa mabinti kule Saudi Arabia ni makampuni uh, ya vigogo. Je, kuna lolote ambalo mmelifanya kubwa ili kuweka bayana vitu hivi na kuhakikisha kwamba zinabaki zile kampuni ambazo kweli zinafanya mambo yanayostahili na sio hii mikataba ambayo inakuwa haitekelezwi inavyotakiwa? Baada ya kwamba Wakenya ambao wanapeleka kodi za Waarabu waofanya kwa makampuni, wanafanya kwa nyumba za matajiri, sio kampuni, lakini wanafanya kwa manyumba. Lakini kama mwanaharakati, mnafanya juhudi gani kuhakikisha kwamba wana, wakifika kule wanatendewa haki na kama hawatendewi haki, kuanzia hapo nyumbani mlipo, je, mnawasiliana na haya makampuni kuambia wanaingia mikataba feki? Vitu ambayo tunafanya wakatiwe kupeleka maji yamsawa kotini na kupeleka maji pale kotini na kusisa maembasi ma wetu ambao wako pale watuwakilisha, vile mnake wako pale kuwakilisha serikali wa ya Kenya, na wananchi wakenda kwa jumla. Kwa hiyo ni jukumu yao kuingia kule ndani kuona wakenya wanafanya kazi gani. Wiki juzi tulipanda maandamano na tukasema kwamba ikiwa watu watatoka nchi za Kiarabu tutafanya maandamano. Ndio kitu kilifanya maji ni sawa, wakaingilia kati mpaka wakaragia saa wengine. Hata sasa hivi tulipinga kufanya maandamano wiki ijao, ndio maji ando hapa natuakiiza kwamba kuanzia wiki ujao, Brenda ambaye amekwama Lebanon atarudi hapa Kenya. Sawa kabisa. Na nikija kwako, mtetezi wa haki uliyepo nchini Tanzania, labda kwa upande wa Tanzania unaweza ukasema bi Asay, haya hizi hizi kesi ambazo zimetokea Kenya hazijatokea moja kwa moja kama unavyotueleza, lakini pengine kwa upande tu wa utetezi, juhudi ambazo zilizopo pengine katika kuwasaidia hawa vijana wanaotafuta ajira, kwa sababu ni wengi na wakisikia ajira ziko nje watakwenda. Kuna mawakala wanafanya kazi kama hizi nchini Kenya. Je, kwa kwa upande wa Tanzania wapo mawakala ambao hivi sasa tayari mnawafahamu ambao pengine wanashughulika kuwatafutia watu kazi nje ya nchi? Hapana. Uh, uh, sina taarifa za mawakala wanaotafutia watu kazi moja kwa moja nchi za, za nje na kuwarubuni kama hivyo au kuwasainisha mikataba feki au kuwadanganya kwamba wataenda kufanya kazi fulani na wakifika kule. Hizi kesi nyingi ambazo zinajitokeza ni ile za mtu mmoja, yani sio kampuni bali ni mtu binafsi, anakuwa anamchukua mtu kwa, kwa miadi ya kwamba ataenda labda, anampeleka chuo na vitu kama hivyo, lakini akifika kule wanajikuta wanaingizwa katika mambo mengine ambayo sio sio mazuri. Kwa hiyo kwa hapa Tanzania bado hatujakuwa na kesi za za za, za design hiyo, lakini pia tu, tu, tunayo matukio mengi ya ya ya usafirishaji au uh, kudanganywa kwa kwa mabinti kama hawa ndani hapa hapa nchini kutoka mikoani. Labda mtu anadanganywa kutoka mkoa fulani kwamba ataletwa mjini kama hapa Dar es Salaam, na atasaidiwa ata, ata katika kujikwamua kiuchumi, lakini badala yake wakifika hapa wanatumika vibaya. Kesi kama hizo tunazo nyingi na huwa tunazifanyia kazi kwa kuwakamata wale wahusika na hatua za kisheria kuchukuliwa dhidi yao. Asante sana basi, tunataka tu kuwakumbusha wasikilizaji wetu, tunaendelea na live talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, na tunawakumbusha kwamba msikose kujiunga nasi katika live talk ya wiki ijayo. Mary, tutazungumza kuhusu vijana na ajira, ukosefu wa ajira yes, kwa vijana katika Afrika Mashariki na Kati. Kwa hiyo naomba wawe tayari vijana hapa kuhusika nasi Julius Akoko, muda wetu umekwisha, na vivyo naomba nikushukuru sana kushiriki live talk na MC Layo, hali halikadhalika Christine Anyango kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti America, Washington DC. Mimi ni Sunday Shomari nikishirikiana naye Mary Mgawe na upande wa pili Dwayne Collins, halikadhalika msimamizi wa mtangao wa Mama Hamza. Tunatakia ni wote usiku mwema kutoka hapa Washington DC. Naam, asante sande, Shomari na Meri Mgawe. Na sasa ni mukhtasari wa habari. Maafisa usalama nchini Iraki wanasema mlipuo wa bomu wa kujitoa mhanga aligongesha gari lake katika jengo la wizara ya mambo ya ndani mjini Bagdad leo na kuua watu wasiopungua sita na wengine kadhaa kujeruhiwa. Hakuna aliyedai kuhusika na shambulizi hilo mpaka sasa. Kiongozi wa Ujerumani Chansela Angela Merkel amekutana na rais wa Ukraine Petro Poroshenko mjini Kiev kujadili mvutano wa nchi hiyo na Russia. Siku moja baada ya msafara wa misaada ya kibinadamu wa Rusia kuingia Ukraine bila idhini. Akiwasili Kiev leo, Bi Mako alisema kuwa ziara yake imekuja wakati mgumu, lakini muhimu katika utaifa wa Ukraine. Maafisa wa Palestina wanasema shambulizi la ndege la Israel limepiga nyumba moja katikati kati ya Gaza na kuua watu watano wa familia moja. Shirika la habari la Ufaransa linaripoti kuwa madaktari katika hospitali ya Al-Aqsa wamesema waliouawa Jumamosi walikuwa mume na mkewe na watoto wawili pamoja na ndugu mwingine. Na maafisa wa ulinzi wa pwani wa Libya wanasema boti iliyokuwa imebeba wahamiaji mia mbili imezama katika bahari ya Mediterranean karibu na pwani ya Libya. Wengi wa watu katika boti hiyo walikuwa Waafrika ambao wanadhaniwa kuwa wamekufa baada ya mashua hiyo kuzama Ijumaa jioni mashariki mwa Tripoli. Ni watu wapatao 20 wa tu waliookolewa. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida saa 12:30 jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1:30 nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sunday Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.