nifanyeje karibu msikilizaji katika makala hii ya je nifanyeje maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Esther Githuyot Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani Radio ya Dar es Salaam, pamoja na ABM 91.2 Dodoma Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga na Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, Redio Boma Hai FM katika mkoa wa Kilimanjaro, na yanapatikana pia katika gazeti Tando Bongo5.com. Kama kawaida, tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana, pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Kwanza kabisa ungana nami Meri Mgawe kwa habari za afya. Shirika la afya duniani WHO limetoa ruksa ya matumizi ya dawa iliyoko kwenye majaribio kutumika katika mataifa manne ya Afrika Magharibi yaliyokumbwa na ugonjwa wa Ebola. Jopo la wataalamu limekubaliana kwamba si ni sahihi kutoa tiba kwa kutumia dawa hizo, kujaribu kupunguza maambukizo ya Ebola ambayo ni makubwa kuwahi kutokea. Kumekuwa na idadi kadhaa ya mlipuko wa ugonjwa wa ebola mashariki na katikati mwa Afrika kwa zaidi ya miaka 40. WHO iliweza kudhibiti kwa kugundua na kuwatenga katika makazi maalumu walioambukizwa na wale waliokuwa karibu na waathiriwa na kutoa vifaa vya kuwalinda wafanyakazi wa huduma za afya. Lakini maafisa kutoka shirika la afya duniani wamekubali kwamba kile kilichokuwa na mafanikio siku zilizopita hakifanyi kazi sasa. Wanasema mlipuko katika mataifa manne ya afrika magharibi, Guinea, Sierra Leone, Liberia na Nigeria, unaendelea kuongezeka na unaonekana hauwezi kuzuilika. Mkurugenzi msaidizi wa WHO, Marie Paulin Kien, amesema jopo la wataalamu lililokaa Jumatatu iliyopita lilikubaliana bila kupingwa kwamba ni sahihi kutoa madawa yaliyoko kwenye majaribio kama tiba. Na huko Malawi, maafisa wamesema wanachukua hatua kuzuia kuenea kwa virusi vya Ebola nchini humo kwa kufanya uchunguzi wa abiria kwenye viwanja vya ndege vya kimataifa, lakini wakosoaji wanasema hiyo haitoshi. Wafanyakazi wa afya wanahitaji mafunzo ya kiafya na haraka, jinsi ya kumhudumia mtu aliyeathiriwa na virusi vya Ebola. Vifaa maalumu vinahitajika na juhudi za elimu kwa umma ni lazima zifanyike. Maafisa wa wizara ya afya wamesema uchunguzi katika viwanja vya ndege tayari unafanyika kwa abiria wa nchi za Afrika Magharibi, ambazo nyingi zimepigwa na ugonjwa wa Ebola kama vile Guine, Liberia, Nigeria na Sierra Leon. Serikali pia imetengeneza vituo vya kuhifadhi watu walio na virusi vya Ebola katika viwanja vya ndege viwili, Kamuzu kwenye mji mkuu Lilongwe na Chileka katika mji wa kibiashara wa Blantire. Charles Mwansambo ni mkurugenzi wa huduma za afya katika wizara ya afya aliwaambia waandishi wa habari wa huko Lilongwe kwamba hakuna haja ya raia wa Malawi kushikwa na taharuki kwa sababu uwezo wa kuambukizwa ni mdogo. Chanjo inayojulikana kama BCG inatumika katika dazani za nchi kuwasaidia watu kujikinga na ugonjwa kifu wa kifua kikuu. Utafiti wa hivi karibuni umegundua kwamba chanjo hiyo maarufu pia inasaidia watoto kukingwa na TB. Takriban watu bilioni mbili wanaweza kuwa wameambukizwa na TB kimya kimya. Ugonjwa wa TB unaua watu takriban milioni 1.5 kila mwaka. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Sasa tunakuletea makala ya majadiliano Msa Joni, ungana nami katika makala yetu ya majadiliano. Tunajadili uelewa wa vijana juu ya ugonjwa wa homa ya ini na tutaenda kuwasikiliza vijana, lakini pia tutakuwa na mtaalamu kutoka hospitali uh, ya Amana iliyopo jijini Dar es Salaam, Daktari Shani Mwaruka, ambaye yeye ataenda kutoa ufafanuzi zaidi na kujadili masuala mbalimbali ambayo yamejadiliwa na vijana. Wewe kama kijana unaposikia homa ya ugonjwa wa ini unapata picha gani kichwani mwako? Kwa jina naitwa Magesa Laurent Marwa. Kwa kweli mi binafsi kama kijana, hii swala la ugonjwa wa homa ya ini, kwa kweli mi kwanza, ni changamoto kwangu kidogo, japo nasikia sikia tu homa ya ini. Ni kwa kweli nadhani ule ugonjwa sometimes, hiyo ini inapofika labda limeharibika mpaka kupelekea saratani, lakini tumeangalia kiutaalamu zaidi, tunaona kwamba hii homa ya ini, mi navyoifahamu ni kwamba inaambukizwa na vile virusi vitwavyo Hepatitis B virus. si ufahamu kiundani zaidi na ufahamu kidogo tu, kwa sababu bado haujasikika sana masikioni mwangu. Kukweli. Pengine kile kidogo nachokifahamu juu ya ugonjwa huu ni kipi nilichosikia mimi ama ninachokielewa mimi ni kwamba ugonjwa huu kwanza ni hatari zaidi ya ukimwi. Kwa jina anaitwa Amina Salumu Kasheba. Ugonjwa huu nimesikia, ila bado sijapata fununu zaidi, ingawa watu wengi wanasema kuwa ugonjwa huu ni hatari sana kwa sababu ugonjwa huu hauna, hauna tiba ila tu yime, wanasema kuna chanjo ah, nipende kukushukuru ndugu mtangazaji kwa majina anaitwa Sostenesi Daudi Chuma. Mtazamo wangu mimi ninachokiona ni kwamba gonjwa hili limekuwa ni la hatari na ni gonjwa geni, hasa kwa sisi watu wa Tanzania. tumezoea kusikia ukimwi na magonjwa mengine mengine. Kwa hiyo nafikiri kuna haja ya serikali kuingilia kati na kuchukua hatua, kwa sababu nikiangalia jijini hapa kwa mfano Dar es Salaam, kuna msongamano wa watu katika eneo moja. Hata pale Kariakoo tunapotembea waga, kuna ile msongamano wa watu wengi kubishana bishana na hapa na pale, dalili nyingine ni muhimu sana, ikibidi tuangalie sana. Watu wengi wanasema kwamba no sex eh mpaka sijui ndoa na nini, lakini wanajisahau kwamba kinaitwa kitu romance denda. Mimi nasema mate de, watu wanatumia mate. Sasa mate pia anaweza kusababisha maambukizi ya hivi vitu, na mbaya zaidi ugonjwa huu unaweza kukaa nje ya mfumo wa damu kwa muda wa siku saba. Kwa maana huu ugonjwa ni hatari zaidi kuliko hata ukimwi, kwa sababu ina maana kumbe vinakaa nje ya mfumo wa damu, havikai katika mfumo wa damu, vinakaa nje ya mfumo wa damu ya mfumo wa damu maana kama ni jashara ako itakaa ndani ya siku saba, inakuwa ni rahisi sana wewe kuambukizwa. Kwa hiyo njia mbalimbali ndio kama hizo. Point yangu nachokusisitizia hapa ni kwamba serikali imekaa kimya. Mimi kama kijana, na mimi leo hii nimeulizwa hili swali, na mimi bahati nzuri nimepata kusikia hapa na pale, lakini kuna wenzangu ambao wako huko vijijini hawajasikia hichi kitu. Kwa hiyo ni vema kama serikali kupitia vyombo vyake vya taifa kwamba ikaelimisha watu na kupeleka timu ya watu ambao watakwenda kumwelimisha yule mtoto ambaye hajaweza kujua au yule mama ambaye ni mjamzito ili ili hata anapojifungua mtoto wake aweze kujua ni kwamba atamkinga vipi ili asiweze kupata ugonjwa kama huo. Kwa hiyo mimi sidhani kama ni muda wakati, ni muda sio wa kuanza kuisifia serikali hapa, wakati serikali tayari imeshaonekana iko kimya. Mimi na sana nataka kuuliza je, ipo vipi kwa ule mtu ambaye anayejidunga? Maana kaka zetu wengi mtaani wanajidunga sindano, wanachangia, je inakuwaje nao, wanaweza kupata huo ugonjwa wa homa ya ini? Labda mimi nimjibu kwamba kujidunga hiyo ni mojawapo kati ya vitu ambavyo vinachangia kuenea kwa huo ugonjwa kusabu, kwa sababu tumesema kwamba ni mojawapo, ni kushare vitu kwa hiyo hata unaposhia sindano ile kwamba mwenzako kajidunga alafu neeanachukua hiyo hiyo unajidunga, ina maana pale kama tayari ana huo ugonjwa, ina maana kwamba kuna uhakika asilimia kubwa unaopata huo ugonjwa na wewe pia. Tumeona ugonjwa upo, je, tufanyeje sasa ili kuhakikisha uh, vijana wanapata uelewa wa kutosha lakini pia tuna utokomeza kabisa. Dalili zipo na tayari tumeshazifahamu, tumesha. Kwa hivyo inabidi tu, tuwe makini ili tuweze kuepuka ugonjwa huu. Kwa mfano, labda katika swala zima la sawa, kujamiana, kujamiana si, si lazima sana kwa sisi ambao bado hatujaingia katika swala zima la ndoa. Sawa, mimi kama kijana naenda katika masuala ya kujamiana natafuta nini kwa muda huu? Bado. Kwa hiyo ina maana tujaribu kuwa attention kuhusiana na swala hili, alafu swala lingine lipo katika mavazi. sisi kama wasichana Hebu tujaribu kujiangalia kwamba ni wapi tunaelekea na kitu gani ambacho tunatakiwa kufanya. Sisi kama wasichana, nguo zipo nyingi sana, tena bei rahisi. Sisi tumependelewa, nguo zetu bei rahisi, mia tano, mia ngapi unapata nguo Sio lazima sana kutoka eti unaenda kumwazima rafiki yako, kisa imempendeza, na wewe unataka tuvae upendeze. Labda rafiki yako imempendeza, wewe ukivaa unaonekana kituko. Pia hilo ni tatizo. Hebu tujaribu kuwa makini, alafu tujiangalie, wapi tunakwenda, ni kitu gani ambacho tunataka kufanya. kama ugonjwa hupo, je, tufanyeje sisi kama vijana? Hakikisha kwamba uh, tunakabiliana na ugonjwa huu. Cha msingi mimi naona ni kwamba jambo la muhimu kabisa hapa ni kwamba kupatikana kwa tiba ama dawa ndio suluhisho kubwa, lakini haya mengine yote ni kwamba hamna kitu, kwa sababu hata ukiacha kujamiana pia utarudi pale pale kupanda daladala, ina maana utapata pia ugonjwa huu. Na tumeona kwamba ugonjwa huu yani ni zaidi ya ukimwi, kwa sababu ukimwi unaambukizwa kwa njia kidogo sana, lakini ukija katika ugonjwa huu, yani, kuna njia nyingi ambazo zinaweza zikakusababisha kwamba wewe uweze kupata ugonjwa huu. Unaweza ukaacha kujamiana sawa, alright, lakini kwamba bado utapanda daladala aya, utapata ugonjwa huu kwa njia ya kugusana raia na raia na daladala zetu hapa Tanzania. Mfano mzuri ni hapa Dar es Salaam, unakuta kwamba hawezi kukaa kwamba unakuta wengine abiria wengi wamesimama kukosa nafasi ile, bado pia utagusana na mwenzako mwingine namaana pale wewe utapata, aya utaacha. Licha hivyo, utamaduni wetu pia sisi tumezoea kusalimiana kwa kugusana, inamaana utamgusa pia yule mwenzako ambaye tayari anao nawe, utapata ule ugonjwa. Kwa hiyo suluhisho ni kwamba dawa ama tiba iweze kupatikana katika muda ambao unatakiwa, maana ni bora kuziba ofa kuliko kujenga ukuta Mine nika- nikamuunga nika mkono au nikamwelesha vizuri. Kaka Renad umesema kuhusu ugonjwa wa homa ya ini huwa watu wapewe dawa. Ugonjwa huo hauna dawa, ila tu kuna chanjo. Sasa katika sisi vijana tunatakiwa tuwe makini sana, kwa sababu ugonjwa ndio unahisi utatuathiri sana sisi vijana, asaasa wali kaka zetu wanajidunga masindano Vipi, mnawazungumziaje vijana wengine? Mnafikiri hii elimu au vijana wengine huko wanaotusikiliza wana elimu ya kutosha juu ya ugonjwa huu? Vijana wanafahamu, lakini sema sisi vijana tunapenda kufanya uzembe. Yaani asilimia kubwa kwanza ya Tanzania tulivyo, yaani uzembe, yaani mtu mpaka kwanza akiona kimetokea kitu ndio anajua kumbe kipo hivi. Mtu anakuandikia labda usikojoe hapa, mtu ana kwanza akojoe kwanza, kwanza angalie kuna nini. Usishike hapa, kisha pigwa shot, anajua ah, kumbe kuna kitu hapa. Tujifunze kubadilika. Sasa sisi wenyewe jifunze. Watanzania tuamue kwa pamoja, tunaweza tushakubali. Kwamba Tanzania bila ukimwi inawezekana, basi Tanzania bila homa ya ini inawezekana. Mabadiliko yanaanzia kwako. Vijana wanatambua ila tu hawajaichukulia kwa umakini zaidi, ama kwa uzito wa hali ya juu. Kuna baadhi wanaofahamu ambao wale wenye uelewa na wapo makini kuhusiana na ugonjwa huu wa ini, lakini kuna we wengine wenzangu na mimi tunakuwa hatupo yani, hatupo makini na ugonjwa huu kama ambavyo nimekwishawaambia hapo awali, kwamba tutakuwa na mtaalamu daktari Shani Mwaruka kutoka hospitali ya Amana iliyopo jijini Dar es Salaam, na ataenda kutoa ufafanuzi zaidi juu ya uelewa wa vijana juu ya homa ya ugonjwa wa ini, na tutaenda kumsikiliza daktari. Ugonjwa wa homa ya ini upo na madhara yake ni makubwa Jitihada zinafanyika kutoa elimu kwa kwa, kwa umma kusudi waweze kupima na pale panapoonekana kuna matatizo waweze kupata huduma, kwa sababu ni ugonjwa ambao una athiri ini na matokeo yake kusema kweli sio mazuri, lakini ni ni ugonjwa ambao unaweza ukagundulika ukatibika na pia una chanjo yake. Kwa hiyo pale unapogundulika hauna maambukizi ya ugonjwa wa homa ya ini, basi kuna chanjo yake, una chanjwa, na taratibu zake unachanjwa, ambayo inakuzuia wewe kupata ugonjwa wa homa ya ini. Huu ugonjwa wa homa ya ini au unaitwa Hepatitis B, uh, unasababishwa na kirusi ambacho kinaitwa hivyo hivyo Hepatitis B virus, yani kirusi cha Hepatitis B. E, ugonjwa huu uko kwenye kwenye damu, maana kwamba mwili mzima ugonjwa huu upo. Kwa hiyo maambukizi yake yanafanana vile vile kama maambukizi yanavyo yanavyotokea kwa kwa kwa mgonjwa mwenye mwenye maambukizi ya virusi vya ukimwi. Ina maana kwamba utakaposhiriki tendo la ngono utapo tena ili hata ukikutana na nani unajua mtu mwenye ukimwi, kama unaangukiwa una na damu ambapo kwako kwa hakuna mchubuko, huwezi kupata chochote kwenye ukimwi. Lakini kwa homa ya ini, kama unaangukiwa na ile damu tu, hata kama hapana mchubuko, vile vijidudu vina uwezo wa kuingia kwenye ngozi. Wewe kama m-mtaalamu unawaambia nini vijana? Tunaona kwamba tatizo lipo, ni nini kifanyike sasa, katika kuhakikisha kwamba tatizo hili linaisha? Vijana wazingatie, wa kwanza kwamba uh, ugonjwa upo, wafahamu na wajaribu kutafuta taarifa, waweze kuzitumia zile taarifa ipasavyo, kuweza kujikinga na maambukizi haswa. Hilo nadhani ni la msingi, kwa sababu tukizungumzia gharama na eh, madhara ya ugonjwa ulivyokuwa mkubwa kama kuna uwezekano wa kujikinga basi uwezekano wa kujikinga uwepo. Kwa mfano, kuna vitu vya msingi tu ambavyo vinawezekana mtu ukajikinga, kutotumia sindano kwa kushirikiana, kutoa um, mambo ya mtumizi ya madawa ya kulevya kwa mfano, uh, of course mambo ya kujamiana e, utafikiria kama labda tunazungumza kwenye HIV kutumia condom, lakini hili pia kovi, ile magusano yanaleta shida yake, lakini kubwa la msingi pale panapokuwa na nafasi na uwezo, basi upime Ii kipimo ujihakikisha, ukishapima umepata majibu ambayo yatakupa katika mazingira mawili, aidha hauna maambukizi sasa uangalie utaratibu wa kupata chanjo, au una maambukizi, basi daktari atakufanyia utaratibu wa kuweza kupata matibabu yake. Naam, na tumezungumza na vijana juu ya uelewa wao kuhusiana na ugonjwa wa homa ya ini, lakini pia tumekuwa na Daktari Shani Mwaruka kutoka hospitali ya Amana iliyopo jijini Dar es Salaam akitoa ufafanuzi zaidi. Mpaka hapo si na mulikuwa nani? <mimisi> Asante, asante sana vijana kwa maoni yenu. Sasa hebu tusikilize makala ya muulize daktari <mimisi> na kukaribisha msikilizaji wa Je, Nifanyeje katika kipengele hiki cha muulize daktari. Daktari anayejibu maswali kwa siku ya leo kutoka kwa vijana ni dokta Chacha Mangu kutoka katika hospitali ya rufaa ya mkoa wa Mbeya. Kukuandalia kipengele hiki, jina langu ni Lucy Patrick. Karibu kwa jina anaitwa Esther Malima. Dokta, ningependa kukuuliza ni kwa nini dawa za malaria kwa watu wengine zinawasababishia allergic reactions kwamba wanajikuna wengine pia inasababisha masikio kuziba. Naitwa dokta Chacha Mangu, nafanya kazi na kituo cha utafiti uh, wa magonjwa ya binadamu cha Mbeya uh, tatizo la kuwashwa unapokunywa dawa za malaria inawezekana zisiwe dawa za malaria tu, hata dawa zingine, uh, ni, ni, ni, ni shida ya makando kando au side effects za dawa. Kila dawa uh, kwa kawaida inakuwa na aina fulani ya makando kando au side effects ambazo zinaathiri sehemu mbalimbali za mwili kwa hiyo uh, tatizo la kuwashwa ni moja tatizo ambalo linaweza likajitokeza. Na tukizungumzia dawa za malaria, hasa dawa za malaria ambazo zilikuwa zikisababisha sana kuwashwa ni zile za jamii ya klorokwini na kwinini, zilikuwa zinasababisha sana tatizo la kuwashwa. Na tatizo la masikio hasa lilikuwa linasababishwa na dawa moja inaitwa kwinini ambayo bado inatumika mpaka sasa. Uh, na hii tu vilevile ni, ni aina ya makandokando ya hiyo dawa au side effects ya dawa ambayo kwa kawaida inaondoka baada ya dawa au utakapomaliza kunywa dawa ama ukisimamisha zile dawa kwa. Likijitokeza tatizo hilo, kuna dawa ambazo unaweza kupatiwa zinazoweza zikapunguza lile tatizo, lakini kama tatizo litakuwa ni kubwa sana kiasi ya kwamba uh, linasababisha linakuwa halivumiliki uh, kwa uh, ushauri wa kidaktari ni vema kusimamisha hizo dawa na kutazama dawa mbadala inaweza ikasaidia. naitwa Evodia. Nini sababu ya usaa kutoka masikioni? Kutoka usaa masikioni ni dalili ya maambukizi hasa ya bakteria kwenye masikio. Mtu anapopata maambukizi ya bakteria kwenye masikio, wale bakteria baadaye wanaanza kutengeneza usaa, na kwa hivyo ule usaa unaanza kutoka nje ya masikio na kuonekana. Mara nyingi maambukizi ya virusi havisababishi kutoka kwa usaa masikioni Uh, inaweza tu ikasababisha maji maji, lakini mara nyingi sio usaha. Hasa bakteria ndio wanaosababisha usaha kutoka masikioni, na unapoona vile uh, lazima ufahamu ya kwamba masikio yameathirika kwa kiasi kikubwa na kufikia hatua ya kutoka usaha. Inaweza ikasababisha vile vile kupoteza kusikia. Kwa hivyo ukiona usaha unatoka masikioni Hakikisha unakwenda hospitalini, unamwona daktari, unampata matibabu yanayostahili hata iwezekanavyo. Shukrani sana daktari kwa majibu hayo ambayo umeweza kujibu kwa siku hii ya leo. Kukuandalia makala haya, jina langu ni Lucy Patrick. Naam, asante dokta kwa majibu yako kwa vijana. Sasa basi, tusikilize makala ya ushauri kwa vijana katika masuala ya afya na kijamii kwa vijana hii leo, uko nami Rahabu Fredi, na kama ulivyosikiliza kwenye majadiliano, mada ya leo inahusika na swala la ugonjwa wa homa ya ini. Daktari Katantasi Mwanza, ambaye ni mshauri wa masuala ya afya ya jamii, ndiye atakayetupatia ushauri hii leo kuhusiana na ugonjwa wa homa ya ini. Kwanza kabisa, ni vizuri kabisa kwa kuanza kuelewa homa ya ini inasababishwa na nini? Homa ya ini inasababishwa na kimelea cha kirusi kinachoitwa hepatitis b e. Vimelea hivi au virusi hivi vya hepatitis b huenda na kushambulia ini, na vinapokwenda kushambulia ini, ini linakuwa linapoteza ule uwezo wake wa kutoa sumu ndani ya mwili, na mwisho wa siku tunasema mtu huyu anakuwa amepata hiyo hali ya homa ya ini. Kimsingi, vimelea vinavyosababisha homa ya ini vinaambukizwa kwa kujamiana, vinaambukizwa kwa kugusa damu au mate ya mtu ambaye ana vimelea vya ugonjwa wa homa ya ini, lakini vilevile vile, mfano kwa watoto wanaozaliwa na kina mama ambao wana maambukizi ya homa ya ini ni rahisi sana pia na wao kuweza kuambukizwa. Vimelea vya homa ya ini vinaambukizwa kama vile ambavyo virusi vya ukimwi ambavyo vinaenezwa kwa namna moja au nyingine kumekuwa na changamoto kwanza. Kumekuwa na ukimya juu ya taarifa kuhusiana na homa ya ini, lakini ukweli wa mambo sasa hivi hali inatisha, na dalili zake zinafanana sana kama zile dalili za virusi vya ukimwi kwa namna moja au nyingine. Na labda jambo la kufahamu zaidi ni kwamba homa hii ya ini matibabu yake mtu akiipata, tunasema ni supportive treatment. hakuna matibabu ya moja kwa moja ambayo tunasema kwamba mtu akipata atatibiwa kwa namna moja au nyingine, lakini jambo la kushukuru Mungu ni kwamba haina tiba, lakini tuna kinga ya homa ya ini. Kwa hiyo makundi ambayo katika hatari kubwa kupata ya kupata maambukizi ya homa ya ini yanashauriwa kupatiwa kinga kwa namna moja au nyingine, na kitaalamu pia tunasema mtu huyu akipatiwa kinga, kila baada ya miaka mitano mpaka kumi inatakiwa apate kile kinaitwa booster, yani aweze kupata tena sindano nyingine ambayo itakayonyenyua kinga ya mwili zidi ya maambukizi ya homa ya ini. Uh, hivi karibuni Mpango wa Taifa wa Damu Salama ulitoa taarifa kuhusiana na maambukizi ya ya yaini kuanzia kipindi cha mwezi Aprili mpaka mwezi Juni mwaka huu mwaka na nne chupa zipatazo za damu nne ziliweza kupatikana katika chupa hizi, baada ya kuangalia kwa sababu damu yote inayo ikishatolewa ikisha, ikisha lazima uangalie damu hii kama haina maambukizi ya homa ya ini au haina maambukizi ya virusi vya ukimwi au haina maambukizi ya magonjwa mengineyo kama vile kaswende na magonjwa mengineyo ambayo hayastahili mtu kuwa nayo katika damu yake kabla ya kumwongezea mtu mwingine. Katika utafiti wa mpango wa taifa wa damu salama katika damu hizi chupa 38 elfu mia saba na nne chupa 2168 zilionekana kwamba zikiwa na maambukizi ya homa ya ini, hii ikiwa ni sawa na asilimia 5.6 ya damu yote ambayo iliyokuwa imechangwa. Lakini vilevile chupa zipatazo 620 zilionekana pia kuwa na maambukizi ya maambukizi ya virusi vya ukimwi ambayo ni sawa na asilimia 1.6. Watu wengi katika jamii yetu sasa hivi wana maambukizi ya homa ya ini pasipo hata wao wenyewe kujua. Wito kwetu kwa jamii ni kwamba watu waende wakapime, ili kuweza kufahamu kama wana maambukizi ya homa ya ini ililaa, kama bado hawajapata maambukizi ya homa ya ini, waweze kupatiwa kinga ili kujikinga wasipate maambukizi ya homa ya ini. Ni habari ya heri kwamba kwa suala la homa ya ini kuna kinga yake. Swala la vijana wanaojidunga hizi sindano, wale wanaotumia dawa za kulevya, unawambiaje hawa vijana? Aa, vijana hawa wanaomba tu wafahamu ya kwamba zaidi ya kuwa kwenye hatari ya kupata maambukizi ya virusi vya ukimwi, hatari kubwa zaidi waliokuwa nayo, kwa sababu watu wengi sasa hivi na maambukizi ya homa ya ini, wana hatari kubwa sana ya kuweza kuambukizwa kupata homa ya ini pia. Wito wangu kwa jamii ni kwamba usipoziba ufa utajenga ukuta. Wakati ni huu, watu tuchukue hatua, tuanze kuongelea kuhusiana na swala zima la homa ya ini, twende hospitali tukaangaliwa afya zetu. Ini likishindwa kufanya kazi, maana yake mfumo wa utoaji sumu ndani ya mwili unashindikana, na wakati mwingine watu hawa wamekufa, na jamii tukasema kwamba wamekufa kwa sababu ya virusi vya ukimwi, kwa sababu dalili za homa ya ini na virusi vya ukimwi inafanana sana kwa namna moja au nyingine. Kwao tuchukue hatua, tujikinge, tujizuie. Mwenye sikio na asikie, naweze kufanyia kazi. Asante sana Daktari Katantasi Mwanza, mtaalamu wa masuala ya afya ya jamii. Ushauri ni huo, umepewa kuhusiana na masuala ya homa ya ini. Kinga ipo, kwa hiyo ni vyema kukinga mapema, kwa sababu tunasema kinga ni bora kuliko tiba. Ni hayo kwa leo. Jina langu ni Rahabu Fredi, msikilizaji. Hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha ya kila siku. Tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya Kila mtu ana hadithi yake. Ni kwa miujiza ya Mungu maana nimepitia shida nyingi vikwazo yote hiyo, kwa sababu nilikuwa siwasikilizi wazazi wangu wala walezi walipokuwa wananielekeza nifanyeje. Nakumbuka nilipofikisha umri wa miaka kumi na sita nikiwa kidato cha pili, nilipata ujauzito. Kutokana na ujauzito ule, ni lazimu niache shule na kukaa nyumbani nilee ujauzito ule hadi nilipojifungua. Baada ya kujifungua, nilihamia nyumbani kwa bibi yangu mza baba huko nilikaa hadi mtoto wangu alipotimiza umri wa miaka mitatu. Kwa bahati mbaya, bibi yangu alifariki, hivyo ikanilazimu kuhamia kwa, kwa shangazi yangu. Pia sikukaa sana, kutokana na tabia yangu, kwa kuwa tabia yangu haikuwa nzuri, kwani nilikuwa sisikii, pia nilikuwa mjeuri kupita kiasi. Hata niliposhauriwa kurudi shule ili niendelee na masomo nilikataa, pamoja na kuwa nilipewa pesa za ada na baba yangu nilizitumia kwa matumizi yangu mimi mwenyewe, kutokana na tamaa pamoja na uhuni niliyokuwa nao. Baada ya kuondoka nyumbani kwa shangazi yangu, nilipata ujauzito mwingine. Muda huo nilikuwa tayari nimeshahamia kwa bibi yangu mzaa mama, nilikuwa tayari nimeshahamia kwa bibi yangu mzaa mama. Hivyo, kabla hawajagundua kama mimi ni mjamzito, rafiki zangu wakanishawishi nikatoe ile mimba, nami nikatoa bila mtu yoyote nyumbani kwa bibi yangu kujua. Lakini sikubadili tabia, niliendelea na tabia yangu mbaya. Baada ya miezi saba nikapata tena ujauzito, nikatoa tena, lakini laii niliumwa sana kiasi cha kukata tamaa na kuhisi huenda ikawa mwisho wa maisha yangu maana hali yangu ilikuwa mbaya uh, kwani nilisikia kwa watu kuwa nitoa mimba kuna uwezekano mkubwa wa kufa. Baada ya kupata nafuu kidogo, nilimshukuru Mungu. Bibi yangu aliniweka chini na kuniambia kuwa mwenendo niliokuwa nao sio mzuri na kunihamasisha kujali afya yangu. Nilimsikiliza kwa makini, lakini nilipotoka pale niliendelea na tabia yangu ile ile. Hivyo baada ya muda sio mrefu, nikajikuta tena nimepata uja zi. Mara hii nilikaa chini na kujiuliza nifanyeje, kwani niliogopa nikitoa mimba tena naweza kufa na kuwaachia watu mzigo wa kulea watoto wangu. Kutokana na hali hiyo, nilichukua maamuzi kubaki na ujauzito hadi nikajifungua salama. Pia nilijiuliza mwenyewe nifanyeje kwani nazidi kupotea na umri unazidi kwenda. Hivyo nikafanya maamuzi ya kutulia nyumbani na kuomba radhi kwa wazazi wangu pamoja na walezi wangu wanisamehe. Pia nikaomba wanisaidie mtaji ili nifanye biashara. Kwa bahati nzuri, baada ya kuomba radhi, wazazi wangu walinisikiliza, walinisamehe na pia walinikalisha chini na kunieleza kitu ambacho natakiwa nifanye, ikiwemo kuachana kabisa na makundi ambayo hayana a nzuri kwa kweli. Kwa ushauri ule, niliwasikiliza wazazi wangu, na kwa sasa namshukuru Mungu. Baba yangu alinipa pesa, nimeanza biashara na sasa naendelea vizuri, na watoto wangu na walea vizuri vilevile. Nategemea mtoto wangu akikua, nitatafuta shule ili nami niendelee kutoka pale nilipoachia. Tunafika mwisho matangazo yetu ya leo, nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni Esther Githu Yuwat, na kusihi uungane nasi tena.