Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Sandei Shomari na mimi ni Khadija Riami tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu, Agosti 25 mwaka 2014, ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi mita bend 1922 na 107.5 FM, Nairobi, Kenya. Karibuni na katika matangazo yetu hii leo, kiwa ugonjwa wa ebola wathibitishwa kuingia jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Je, waziri wa afya nchini humo anasemaje? magonjwa hii tunapata ya ebola iko mu provinsi ya Equateur na mu Tshuapa La... na katika habari nyingine, chama cha wanawake nchini Kenya chakemea mapigano ya kikabila mashariki mwa nchi hiyo na tafadhalini sana, wale ambayo wanachochea maskini kuumia, please leave it. Na hizo ni baadhi ya habari tulizokuandalia kwa leo. Msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza, huyu hapa hadi Jeriami na habari za dunia. Katika habari za dunia jioni ya leo, daktari wa Liberia ambaye ni mmoja wa Afrika watatu waliotibiwa kwa dawa ya Ebola ambayo haijathibitishwa amefariki. Maafisa wa Liberia wamethibitisha kifo cha Dr Abraham Borbor ambaye alikuwa naibu daktari mkuu katika hospitali moja kubwa nchini humo. Borbor alikuwa mmoja wa madaktari watatu wa Liberia ambao walipatiwa dawa ya majaribio aina ya ZMap. Hakuna habari kuhusu madaktari wengine wawili. Wafanyakazi wawili wa misaada raia wa marekani waliotibiwa na dawa hiyo wamenusurika, wakati padre wa kihispania ambaye alipewa dawa hiyo amefariki. Kundi la wanamgambo la Boko Haram nchini Nigeria linasema limechukua udhibiti wa mji wa kaskazini na kusimika kile wanachokiita ni taifa lao la Kiislamu. Taarifa imetolewa kupitia kanda ya video jana Jumapili na kiongozi wa kundi hilo Abubakar Shekau. Katika video hiyo Shekao anasema Boko Haram imekamata udhibiti wa Gwoza, mji mdogo katika jimbo la Bono karibu na mpaka na Cameroon. Katika taarifa yake kwa VOA, msemaji wa jeshi la Nigeria, Meja Jenerali Chris Olukolade amekanusha madai ya kundi hilo, akisema utawala na eneo la jimbo la Nigeria bado liko katika udhibiti wa serikali. Ameongezea kwamba operesheni za kijeshi za kuikamata tena Gwoza zinaendelea. Serikali ya Msumbiji na kundi la zamani la waasi la Renamo wamesaini mkataba wa kumaliza miaka miwili ya mapigano ya kiwango cha chini. Ghasia ziliongeza hofu katika nchi hiyo ya kusini mwa Afrika kwa huenda ikarejia tena kwenye vita vya wenyewe kwa wenyewe miongo miwili baada ya Renamo na chama tawala cha Frelimo kumaliza chuki zao. Utiaji saini unafuatia msamaha wa kisheria uliotolewa kwa wapiganaji wa Renamo, ikiwemo kiongozi wa kundi hilo, Afonso Dhlakama ambaye alirejea msituni mwaka elfu mbili kumi na mbili baada ya kuishtumu Frelimu kwa kutawala katika siasa za nchi na uchumi wa nchi hiyo. Dhlakama hakuwepo katika sherehe za utiaji saini jana jioni katika mji mkuu Maputo. Mpatanishi wa Renamo Simone Maquiane alitia saini mkataba huo na upande wa serikali uliowakilishwa na Jose Pacheco. Maelfu ya waombolezaji wamekusanyika katika maziko ya Michael Brown, kijana ambaye hakuwa na silaha alipopigwa risasi na afisa polisi mzungu katika kitongoji kimoja katika mji wa St. Louis kwenye jimbo la Missouri. Mary Mgawe anasoma ripoti ya mwandishi wetu aliyoko huko. Mazishi ya leo yako chini ya ulinzi mkali ili kuepuka kujitokeza tena kwa ghasia. Kitongoji cha Ferguson ambako tukio la Agosti 9 lilitokea limekuwa na hali ya utulivu katika siku za hivi karibuni kufuatia takriban wiki mbili za ghasia. Idadi kadhaa ya viongozi na watetezi wa haki za binadamu wa kitaifa wanahudhuria mazishi hayo akiwemo mchungaji Al Shapton ambaye atatoa hotuba ya mazishi maafisa watatu kutoka ikulu u Washington wanawakilisha White House kwenye kanisa la Friendly Temple Missionary Church linaloweza kubeba watu karibu elfu tano baba wa marehemu Michael Brown Sr. alisema anachotaka kuona ni amani wakati wa mazishi ya kijana wake. Kijana huyo aliyekuwa na umri wa miaka kumi na nane alikuwa anatarajia kuanza chuo kabla ya kupigwa risasi na afisa Darren Wilson, ambapo maelezo kutoka polisi yanatofautiana yakidai kuwa Brown alikataa kutii amri ya afisa Wilson, wakati mashahidi wanasema ufiatuaji risasi haukuhamasishwa naye na alikuwa tayari kujisalimisha. Zaidi ya watu mia moja hamsini wamekamatwa huko Ferguson tangu maandamano yalipozuka mnaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa tunaendelea na habari muhimu za dunia maafisa wa palestina wanasema mashambulizi ya israel mapema leo jumatatu yameua watu wawili huko ukanda wa gaza huku mzozo kati ya pande hizo zinazopigana ukiendelea kwa siku ya 49 jeshi la israel limesema limefanya mashambulizi kumi na sita ya anga leo jumatatu ikiwemo katika misikiti miwili huko gaza Mapigano yalizuka hapo Julai 8 na yameua zaidi ya wa Palestina 2100, wengi wao wakiwa raia, ikiwemo karibu watoto 500. Wanajeshi 64 wa Israel na raia wanne wameuawa. Mashambulizi ya anga karibuni ya karibuni yamekuja siku moja baada ya Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu kuwaambia wa Israel kujitayarisha kwa mzozo mrefu mpaka Septemba na kuwaonya wakazi huko Gaza kuondoka katika maeneo ambako wanamgambo wa Hamas wanafanya shughuli zao. Amesema eneo lolote linalotumiwa na Hamas ni lengo la majeshi ya Israel. Afisa wa juu wa Ukraine amesema leo Jumatatu kuwa vifaru vya Russia na magari ya kivita yamevuka na kuingia kusini mashariki mwa Ukraine. Msemaji wa Baraza la Taifa la Usalama la Ukraine, Andriy Lysenko amesema vifaru kumi, magari mawili ya kivita na magari mawili makubwa yamevuka ya mpaka karibu na Shebak. Amesema magari ya kijeshi ya Russia yaliweka yaliwekwa na bendera ya waasi wanaotaka kujitenga wa Donetsk. Lisenko amesema msafara huenda ukawa unajaribu kufungua eneo la maeneo ya kusini ambako mapigano mengi yanatokea. Amesema msafara huenda ukawa unaelekea kwenye eneo karibu na Mariupol ambalo amesema lina watetezi wa kutosha kuzima shambulizi lolote. Alipoulizwa waziri wa mambo ya nje wa Russia Sergei Lavrov kuhusu habari hizo, amesema hajasikia kuhusu hilo na kuongezea kwamba kuna habari nyingi za kupotosha kuhusu uvamizi ya kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Na habari iliyopewa uzito wa juu hii leo ni watu wasiopungua 15 wameuawa na wengine kadhaa kujeruhiwa katika mji mdogo wa Ramu kwenye mpaka wa Kenya na Somalia kufuatia mapigano ya makabila mawili ya Gari na Dogodia. Magikonyo anayo taarifa kamili. Kulingana na shirika la Msalaba Mwekundu hapa nchini Kenya, siyo rahisi kukadiria idadi ya watu waliokufa kwenye mapigano hayo, isipokuwa watu wengi wamejeruhiwa vibaya na baadhi yao wamepoteza maisha yao hospitalini. Mapigano yao yalizuka mapema jana asubuhi na kuendelea usiku kucha hadi mapema hivi leo, lakini habari za hapo awali zilidai kwamba watu wasiopungua 15 wameuawa kwenye mapigano hayo na mwingine amefariki mapema hivi leo hospitalini. Mapigano yamekuwa kati ya jamii mbili za Gari na Degodia katika mji mdogo wa Ramu kwenye mpaka wa Kenya na Somalia, na idadi ya watu katika mji huo haizidi watu elfu 40. Wakazi wa jamii hizi mbili wanailaumu serikali kwa kushindwa kuimarisha usalama katika eneo hilo, hasa wakati mapigano hayo yalizuka jana Jumapili. Na kulingana na shirika la msalabu mwekundu nchini Kenya, milio ya risasi za machine gun imekuwa ikisikika tangu jana Jumapili, na kumekuwa na habari za kutatanisha kwamba huende wanamgambo wa Al-Shabab kutoka Somalia wanaisaidia jamii ya Degodia kupigana na jamii ya Gare, lakini kulingana na idara ya polisi hapo mjini Nairobi, mapigano hayo yanasababishwa na tofauti za kisiasa, huku jamii moja ikijaribu kuidhibiti kisiasa ile jamii ya pili. Makundi ya wanawake kutoka Chama cha Maendeleo ya Wanawake nchini Kenya wameshtumu vikali viongozi wanaochochea ghasia hizo kwa masilahi yao ya kisiasa, na tafadhalini sana wale ambao wanachochea maskini kuumia. Na habari za hivi punde zasema serikali imetangaza amri ya kutotoka nje usiku hadi amani na usalama kurejeshwa katika mji huo. Baadhi ya wakazi wa mji huo hususan wa wanawake kwa watoto wameanza kuutoroka mji huo huku wakitaabika kwa ukosefu wa chakula. <tiple> Baadhi yao wanatafuta maficho kwenye vituo vya polisi. Na tangu asubuhi mikutano ya maafisa wa usalama imekuwa ikiendelea kujaribu kutafuta amani ya kudumu kwa wakazi wa eneo hilo. Mwaike kwenye Sauti ya Amerika, Nairobi. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Siria inasema iko tayari kufanya kazi na jumuiya ya kimataifa ikiwemo Marekani na Uingereza kupambana na wanamgambo wa Islamic State waliopo ndani ya Siria, lakini wameonya kwamba mashambulizi yoyote ni vyema yafanywe kwa kuwasiliana na Damascus. Waziri wa mambo ya nje Walid al Mualem amesema hivi leo Siria iko tayari kusaidia kutekeleza azimio la Baraza la Usalama la Umoja Mataifa lililoidhinishwa mapema mwezi huu, ambalo linalenga kupunguza ufadhili na mmiminiko wa wapiganaji wa kigeni kwenda Islamic State na mshirika wa al Qaida nchini Siria, al Nusra Front. Marekani iko tayari kufanya mashambulizi makubwa ya anga ikitumia ndege za kivita na zile ambazo haziendeshwi na rubani drones, dhidi ya Islamic State huko kaskazini mwa Iraq. Mtawala wa Thailand amekuwa waziri mkuu mpya baada ya kuidhinishwa na mfalme Mubimol Aduyal Dej. Jenerali Prayuth Chan Ocha amekubali idhini ya maandishi ya ufalme kuthibitisha wadhifa wake katika sherehe ambazo zimefanyika hivi leo mjini Bangkok. Uchaguzi wa Alhamisi iliyopita ulimpa ushindi mkubwa mkuu wa jeshi mwenye umri wa miaka 60 na bunge ambalo linatawaliwa na wanajeshi. Alikuwa mgombea pekee katika nafasi hiyo. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC, na tukirudi katika ripoti za waandishi wetu, waziri wa afya huko DRC d Dr. Felix Kabange Numbi ameomba raia wa nchi hiyo kulinda hali ya usafi, na serikali imeomba wananchi wote wa Equator, eneo lililoathiriwa na ugonjwa wa Ebola, wasiruhusiwe kutembelea majimbo mengine. Waziri huyo ameongeza kwamba ulinzi mkali umewekwa mipakani ili kuendesha uchunguzi mkali. Mwandishi wetu Hosteri Malivika anayoripoti zaidi kutoka Goma. Akizungumza na Sauti ya Amerika kwa laini ya simu, waziri wa afya wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Dr. Feliksi Kabangenumbi amesema kwamba serikali ya Kongo imechukua hatua kubwa kwenye mipaka yake na nji jirani, ili ugonjwa huo usiweze kuzagaa katika maeneo mengine. Uh, Burundi, lakini minasema ni mipaka yote uh, na mainchi zote kenda tunakuwa na mipaka. Magonjwa hii tunapata ya Ebola iko mu provinsia eh, ya Equator na mumujiera, lakini kwa mipaka yote tulikuwa tumesha kutoza mipango kubwa, kwa sababu sisi tunasema pia hatupende magonjwa ile iko mu Afrika eh, ya mashariki ipate kufika katika nchi yetu ya Kongo. Waziri huyu hata hivyo, ameongeza kwamba wakati wa Ekuater hawataruhusiwa kutembea kwenye ardhi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kabla hawajahakikisha kwamba wale walioambukizwa wa wametibwa. Kama alivyosema Felix Kabange Numbi, waziri wa afya hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo: sisi tunasema ile kazi tunapasha kumifanya kupale Jera, pale Boende, pale Chwapa na pale Equateur kwa ajili ule mtu kama iko na fever yuko na mangu moto, ule mtu kama iko parmi, parmi watu wale tunajua kama walikuwa pamoja na wale watu ko na ile magonjwa, asiwezi kutoka ile wakati. Tu tufanye nguvu, wale watu wasitoke kule Jera, kule Boende. Njio ile tutafanya ya kubwa sana. Baadhi ya wakaaji hapa wamekuwa katika hali ya wasiwasi wasi kutokana na ugonjwa huo. Uh, shauri kubwa ni kusema kama magonjwa imefika, kitu ya kwanza ni kunawa kwa mikono nzuri sana, kisha tendo lote mbele ya kula kisha kula, eh, kama unaenda kuchoo, wakati unaenda nalamkia watu, kama unahudu unapasha kunawa mikononi. Goma. Hoster Malivika, Sauti ya Amerika na kutokana na hali hiyo, wananchi wa nchi jirani hasa wanaoishi mpakani wameingiwa na hofu juu ya kuenea kwa ugonjwa huo. Muda mfupi uliopita, nipata fursa ya kuzungumza na mwenyekiti wa chama cha madaktari nchini Tanzania, Dkt Primus Saidia, na kwanza kutaka kujua nini wananchi hao mpakani wanachotakiwa kufahamu na kufanya kwa sasa. Kwanza wapunguze ule mwingiliano wa watu, hilo ni jambo la muhimu sana katika kupambana na ugonjwa wa Ebola na na pia wanapomwona mtu yoyote ambaye ana dalili za za Ebola watoe taarifa haraka kwenye mamlaka za afya na mamlaka za kiserikali zinazohusika. Na waka, wakiona kama kuna mizoga kama mizoga kama ya nyani mm, au au popo au au wanyama, nyama yoyote wa mwituni hasa wale swala wa jamii ya duika yani, wale dijidiji, mtu asije akaokota akachukua aka nyama akaleta akaleta mjini au akaleta vijijini hao ndio wanyama ambao hasa wana, wanapata maambukizo na wanakufa kwa ugonjwa wa Ebola pia. Kwa hiyo pia ni washauri pia na wale uh, wa, wa ambao maisha yao ni yale ya, ya kutafuta uh, riziki zao msituni kama kui, kuinda nyama na kuokoteza okoteza, tafadhali sana, wanapoona hali ya namna hii, wanapo au wanapoona mnyama mdhaifu, wasije wakaona kamba sasa ndio wamepata, wakamuua au wakakata nyama ya, ya, ya, ya, ya, ya nyamafu yoyote ile wakamleta vijijini inaweza ikawa ni sababu kubwa sana ya kuenea kwa huu ugonjwa na pengine, kwa, kwa, kwa ushauri tu kwa upande wa serikali, una ushauri gani kwa upande wa serikali, hasa swala la kwenye mipaka ambayo tayari kuna tatizo kama hili limetangazwa? Je, unafikiri kwamba kuna umuhimu sasa hivi wa kufikiria kwamba hii mipaka ifungwe, au watu wakinaosafiri maeneo yale wawekewe karantini aina fulani T wakweli. Kwa kweli, kwanza ushauri wangu kwa serikali, ningeomba serikali iwe makini zaidi ya hapa ilipofikia, na hiu ukaguzi wa mipakani ufanyike, ukaguzi wa kweli yaani, sio ule watu tu wanasimama na kuangalia angalia nyuso za watu, ila watu wapeleke wa... vifaa vya kutosha, kama vile vifaa vya kupima joto, vifaa vya kujikinga na maradhi haya, na ipeleke wataalamu wa kutosha maeneo mahal... haya ya mipakani, na kwa kuwa sasa huu ugonjwa umetajwa ile la Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo ye, serikali ifuatilie kwa makini sana na ugonjwa unavyoenea, na ikitokea kwamba sasa ume, umekaribia maeneo ambayo ya mipakani ma, ma Tanzania, ningeshauri pia hii mipaka mipaka ifungwe lakini sande ni ku, ni ku, ni kutaarifa kama unavyofahamu kwamba mipaka ya nchi hizi za Kiafrika ina ina changamoto sana, hakuna sio kama ukuta, useme ukifunga ukuta huu basi upande wa pili hawa, kwa sababu kuna vinjia vya uchochoro na vitu vya namna hiyo vinaweza vikatumika. Kwa hiyo hiyo ni changamoto, lakini kwa yale maeneo ambayo kwa kweli yanapokea wageni tma, serikali tunatakiwa makini zaidi, na iwahusishe iwa, iwa wataalam uh, madaktari watu wa wa wa, wa, wa na na watu wanamnahia kuhakikisha kwamba huu ugonjwa huingia hapa nchini. Na wasiwasi wangu mkubwa kwamba ikiwa bahati mbaya huu ugonjwa umeingia hapa hapa kwetu, itakuwa ni, ni jambo la bahati mbaya sana, kwa hasa ukiangalia kwamba mfumo wetu wa afya bado hujaimarika kiasi cha kutosha kuweza kupambana maradhi ya mlipuko kama haya ya Ebola. Ni Dr. Primus Saidia, mwenyekiti wa chama cha madaktari nchini Tanzania, akizungumza na Sauti ya Amerika. Na baadhi ya wajane wa, wa wanajeshi waliofariki dunia katika ujumbe wa kulinda amani nchini Sudan, katika mkoa wa Dafur mwaka jana wamelalamika kutolipwa fidia kutoka serikali ya Tanzania. Mwenzangu Mery Mgawe amezungumza na mjane Fatma Rodney, naye anaeleza mimi ahadi tulizokuwa tukipewa wakati tulikuwa na msiba, yani atus, ni tofauti yani sahizi hatuthaminiwe wala nini, na sisi tuliachia watoto bado waume zetu walikuwa yani hata hawajakimwa ya, hata kimaisha walikuwa yani, yani tumeacha katika njia panda. Ni ahadi gani ambazo mlikuwa mmepewa? na nani aliwapa ahadi hizo? Hizo ahadi tulikuwa tunasikia tu kwenye vyombo vya habari kusema, tutasomeshewa watoto, tutajengewa nyumba, wale viongozi mimi nikiuliza hata hapo makao makuu anasema hilo swala hatulijui. Naona na ukienda pale kufuatilia haki yani unajibiwa yani tofauti kabisa, tofauti na kipindi kile ambacho mtu anatoa ahadi sijui na nini, yaani mtu anaweza akakujibu kana kwamba yeye yeah, ha, hawezi kupata tatizo. Kuna kuna chochote ambacho mmepatiwa kutoka katika serikali ya Tanzania? Serikali ya Tanzania, kwa kweli sisi hatujapata kitu chochote, hatujapata hata malipo yale ambayo wana nani yale ya mpaka dakika hii. Na kwa upande wa Umoja wa Mataifa, Umoja wa Mataifa tulishapata. Mlipatiwa kiasi gani? milioni kumi na moja na kama na, na, sijui na shingapi nimesahau kidogo. Ilichukua muda gani mpaka kupatiwa pesa hizo tangu mlipopata tatizo la kufiwa? Mi kwa upande wangu nimeichukua mwezi wa sita, mwezi wa sita mwaka huu. Na ulifiwa lini? nilifiwa elfu mbili na kumi na tatu mwezi wa saba. Ina maana hapo ilichukua karibia mwaka mzima, tunakanyagia. Kwa kweli mimi hali ni ngumu, na tuliahidiwa tuli kusema watoto wetu watasomeshwa, na angalau mimi wa, wanangu walikuwa wanasoma shule ya international. Mpaka dakika hii ilivyo bwanangu alivyokufa, wa kwa kweli mimi niliumba sana, watoto wale walirudishwa kijijini, ilienda kuzika. Mpaka dakika hii mi natafuta mafao, wanangu bado wapo kijijini, inauma sana. Ni mjane Fatma Rodney akizungumza na Sauti ya Amerika. Michezo ni Jumatatu ya michezo, msikilizaji, na leo macho yote yameelekea katika Premier League huko Uingereza, sio tu kwa mechi ya baadaye hivi leo baina ya mabingwa wa utetezi Man City na Liverpool, lakini pia uwezekano mkubwa wa ujio wa winga Anhel de Maria Manchester United kutoka Real Madrid. Winga huyo raia wa Argentina alikuwa katika vipimo vya afya hivi leo akitazamiwa kuweka dole katika mkataba wa paundi karibu milioni 64 ambao utaweka historia katika kandanda la klabu Uingereza. Mkataba huo utapita ule wa paundi milioni 50 ambazo Chelsea waliipa Liverpool kumpata mshambuliaji Fernando Torres miaka mitatu iliyopita. Wachambuzi wanasema Di Maria huenda ikawa mashine ya mashambulizi upande mmoja wa uwanja ambayo Manu wanahitaji kwa hivi sasa. Basi sasa tuangalie waandishi wetu wanasema nini. Kwanza ni George Njogopa na ripoti ya riadha ya michezo ya Olympic kwa vijana. Tanzania imepoteza matumaini ya kuondoka na angalau na medali yoyote katika michuano ya vijana ya Olimpiki inayofanyika nchini China baada ya mwanariadha wake John Chiri kushindwa kung'ara katika mbio za mita 1500 mkimbiza upepo huyo hakufua dafu mbele ya wanariadha wengine na hivyo kujikuta akiambulia nafasi ya 12 baada ya kumaliza mbio hizo akitumia muda wa saa 3 dakika 53 na sekunde 88 na kuzidiwa na kijana kutoka nchini Kenya, Sueti Nkwemoi aliyepelekea taifa lake medali ya dhahabu. Chori alikuwa mwanariadha pekee mwaka huo alifanikiwa kuchomoza katika hatua ya fainali, kwani wanariadha wengine walishindwa katika hatua wa za awali. Hali ya kufanya vibaya imejitokeza pia kwa wanamichezo wengine waliokuwa wakipeperusha bendera ya taifa katika michezo, michezo hao, ya uogeleaji. Wanamichezo hao waliondolewa na mapema katika michuano hiyo baada ya kushindwa kuvuka kiunzi cha kwanza. ninayarifu kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa, South America. Asante sana George Njogopa na huko DRC tuna ripoti ya matayarisho ya timu ya taifa ya DRC katika michuano ya Afrika. Huyu hapa Kahozi Kosha. Nam, tuanze na, na kinyang'anyiro cha kombe la kandanda la bara la Afrika Morocco 2015. Timu ya taifa ya Leopard ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imeanza ileo mazoezi mjini Kinshasa chini ya uongozi wa kocha Floribert Ibenge aliye kocha wa timu ya Vita Club ya Kinshasa. Leopard ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo itacheza mechi yake ya kwanza kusaka tiketi ya kinyang'anyiro hicho ifikapo tarehe 6 Septemba mjini Lubumbashi dhidi ya timu ya taifa ya Kamerun miongoni mwa wachezaji ishirini na tatu wanaounda timu ya taifa ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, wachezaji ine kutoka katika timu ya TP Mazembe, wachezaji saba wa Vita Club, wengineo ni wachezaji wa kulipo kutoka katika nchi mbalimbali barani Ulaya ambao tayari watawasili wiki ijayo mjini Kinshasa. Lion Indomptable ya Kameruni itamenyana na Leopard ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo bila mchezaji wake maarufu Samuel Eto'o ambaye alitangaza siku za nyuma kutokuichezea kuichezea tena timu ya taifa ya Kameruni. Kuhusu kinyanyiro cha Champions League ya mchezo wa kandanda barani Afrika duru ya nusu fainali, timu ya TP Mazembe itamenyana na timu ya Entente Setif ya Algeria, wakati ambayo timu ya Vita Club ya Kinshasa itapambana na timu ya Cercle Sportif Sfaxien ya Tunisia. Kutoka Lubumbashi ni kiripoti, kwa niaba ya Sauti ya Amerika Michezo, mimi ni Kaozi Kosha. Nam, asante Kauzikosha. Na mwisho twende kwa Joison Nyekundi kutoka Nairobi, Kenya. Timu ya taifa Stars imealikwa mechi ya kirafiki nchini Misri ambapo watachuana na uenyeji wao katika pambano la kirafiki mjini Cairo tarehe 30 mwezi huu. Afisa mmoja wa ngazi ya juu katika shirikisho la kandanda nchini Kenya amesema kuwa tayari wamepata barua ya mwaliko na wanachongojea ni tiketi za ndege. Afisa huyo alidokeza kwamba timu ya Harambee Stars itaingia kwenye kambi ya mazoezi ya wiki moja kabla ya pambano hilo. Alisema kuwa kinyume na matarajio ya wengi, hakuna kupumzika kwa timu ya Harambee Stars licha ya kubanduliwa nje na timu ya Lesotho katika mechi za kombe la mataifa ya Afrika wiki kadhaa zilizopita. Kutokana na hilo, sasa Gor Mahia imeingia katika shughuli ya kutafuta kocha mwingine baada ya kubainika kuwa kocha mkubw bobby Williamson amewapungia mkono wa kwaheri miamba hao baada ya kupewa jukumu la kuinoa timu ya taifa Harambee Stars. Katika mechi za hapa nyumbani, klabu ya FC Leopards waliwatandika Mathare United mabao matatu kwa mawili kwenye mechi ya kuwania kombe la GOtv kwenye uwanja wa Nyayo mjini Nairobi. Mechi hiyo ilisimamishwa kwa muda wa dakika 50 kufuatia mvua ilionyesha siku ya Jumamosi. Noa Wafula aliwafungia FC bao la kwanza, huku bao la pili likifungwa na Charles Okwemba. Mathare walijikakamua na kusawazisha mabao hayo kupitia kwa wachezaji James Stuma na Edwin omba hata hivyo FC waliwazima kabisa Mathare kupitia kwa bao la Charles Okwemba zikiwa zimesalia dakika saba tu kabla ya kukamilika kwa mechi. Katika mechi za Kenya Premier League za mwishoni mwa wiki, Bandari walishindwa kuwika kwa mara ya tatu mfululizo katika mechi za nyumbani baada ya kutoka sare ya sufuri na klabu ya City Stars kwenye uwanja wa manispaa ya Mombasa. Kwa niaba ya Sauti ya America michezo, mimi ni Jason Nyekundi. Basi hadi hapa msikilizaji, ni hayo tu kutoka meza ya michezo kwa leo. Ulikuwa nami Momoyo Hamza. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC hivi sasa. Basi muda mfupi ujao, kaa tayari kusikiliza muktasari wa habari. Daktari wa Liberia ambaye ni mmoja wa Afrika watatu waliotibiwa kwa dawa ya Ebola ambayo haijathibitishwa amefariki. Maafisa wa Liberia wamethibitisha kifo cha Dr Abraham Bodbor ambaye alikuwa naibu daktari mkuu katika hospitali moja kubwa kabisa nchini humo. Kundi la wanamgambo la Boko Haramu nchini Nigeria linasema limechukua udhibiti wa mji wa kaskazini na kusimika katika kile wanachokiita taifa lao la Kiislamu. Taarifa imetolewa kupitia kanda ya video jana Jumapili na kiongozi wa kundi hilo Abu Bakar Shekau. Serikali ya Msumbiji na kundi la zamani la waasi la, le, la Renamo wamesaini mkataba wa kumaliza miaka miwili ya mapigano ya kiwango cha chini. Ghasia ziliongeza hofu katika nchi hiyo ya kusini mwa Afrika kwa huenda ikarejea tena kwenye vita vya wenyewe kwa wenyewe. Ni Khadija Riami na muktasari wa habari hivi sasa. Basi, ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika, imeweza sera ya serikali ya Amerika. Marekani imeongeza zawadi kwa habari zozote zitakazopelekea kukamatwa kwa viongozi wakuu wa makundi ya kigaidi akiwemo kiongozi wa kundi moja linalofanya mashambulizi dhidi ya majengo ya serikali na maeneo mengine kaskazini mwa Nigeria na kuitumbukiza nchi hiyo katika ghasia za kidini. Abubakar Shekau ni kiongozi wa kundi hilo linalojulikana kama Boko Haram. Kundi la Nigeria lenye siasa kali linalopigana kupindua serikali nchini humo na kuweka utawala unaojikita katika sheria kali za Kiislamu, sharia. Mahusiano ya makundi ya kigaidi kama vile Al-Qaeda na Al-Shabab yamelipa msukumo w kundi hilo la Boko Haram kuweza kufanya mashambulizi. Awali kiongozi wa ngazi ya pili katika kundi hilo Shekau alikiri kuongoza kundi hilo hapo Julai mwaka elfu mbili na kumi, akieleza mshikamano na kundi la Alqaida na kutishia Marekani. Shambulizi la bomu lilotegwa ndani ya gari kwenye makao makuu ya Umoja wa Mataifa mjini Abuja Agosti mwaka elfu mbili kumi na moja lilikuwa la kwanza hatari dhidi ya maslahi ya nchi za Magharibi, ambapo watu 23 waliuawa na 80 kujeruhiwa. Mnamo Aprili mwaka elfu mbili kumi na mbili kundi hilo lilishambulia kwa bomu ofisi za gazeti moja la Nigeria huko Abuja na baadaye kutishia vyombo vingine vya habari ndani na nje ya nchi ikiwemo Sauti Amerika. Shekau ni mrefu mwembamba na ana rangi nyeusi ya ngozi. Alizaliwa Yobe huko Nigeria kati ya mwaka wa 65 na 75 na anatoka kabila la Kanuri. Anazungumza lugha ya Kiarabu, Kihausa, Fulani na Kanuri. Anajulikana kwa kutumia majina bandia kama vile Abubakar sikikwa na Imam Abubakar Shiku. Programu ya Rewards For Justice inatoa zawadi ya hadi dola milioni saba kwa habari zozote zitakazosaidia kukamatwa kwa Shekau. Ikiwa una habari kuhusu mtu huyu, wasiliana na ubalozi wa Marekani uliokaribu nawe au utoe habari kupitia anwani ifuatayo www.rewardsforjustice.net au barua pepe kwa anwani hii, info at rewardsforjustice.net. Unaweza pia kupiga simu kwa RFJ kwa kutumia nambari ifuatayo: moja, nane, sifuri, sifuri, nane, saba, saba, tatu, tisa, mbili, saba <muchos> Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika za sera ya serikali ya Amerika. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba wote walioshiriki matangazo ya leo kutoka hapa Washington, mimi ni Sandey Shomari na mimi ni Khadija Riami, tukisema kwa herini na usiku mwema kutoka hapa Washington DC.