Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA. Tunatangaza kutoka hapa Washington DC. Karibuni kwa matangazo yetu ya asubuhi yanaoanza saa 12, kwa saa za Afrika Mashariki, ni saa 11 alfajiri Afrika ya Kati. Leo ni Jumatatu Agosti 25, mwaka 2014. Naitwa Esther Githuiyot, na mimi hapa ni Mkamiti Kibayasi. Katika vidokezo vya habari zetu asubuhi ya leo, DRC yathibitisha kuwa ugonjwa wa ebola umeua watu wawili nchini humo, lakini hatua zinachukuliwa kuudhibiti, ikiwa ni pamoja na marufuku ya kula nyama ya porini. Hakuna tena mtu hata mmoja anaweza kuinda nyama katika porini, kwa sababu mnajua tulikataza, hakuna kuinda nyama katika porini. Katika makala ya jamii na maendeleo, huko huko nchini DRC, makundi ya kutetea haki za kiraia yaanza kazi ya kuhamasisha jamii juu ya haki za binadamu. Tumefanya kazi mbalimbali, mbali ya kuimiza raia kuambia kwamba kuna sheria fulani fulani ambayo serikali imekwisha kukamata, na hiyo sheria inawaapiza sana wale watakaofanya vitendo vya ubakaji. Ni baadhi ya habari tulizokuandalia asubuhi ya leo, msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo haya, lakini kwanza, mwenzangu mkamiti Kibayasi anakusomea habari za dunia. Katika habari za dunia asubuhi ya leo, Israel kwa mara nyingine ililenga uongozi wa Hamas hapo jana na kumuua ofisa mmoja muhimu wa masuala ya kifedha, waliyesema aliwajibika kwa ufadhili wa fedha kwa shughuli za kigaidi. Jeshi la Israel lilisema shambulizi la anga kwenye gari lilimuua Muhamed Al Gul huko Gaza City siku kadhaa baada ya shambulizi lingine kuua makamanda watatu wa Hamas. Israel ilimwelezea Gul kama kiongozi muhimu wa Hamas ambaye alisaidia kusafirisha fedha kwenda kujenga miundombinu ya ugaidi huko Gaza ikiwemo njia za chini kwa chini zilizotumiwa na wanamgambo wa Hamas kupenya kuingia kwenye taifa la Wayahudi kwa ajili ya mashambulizi. Mashahidi walisema dola za Marekani zilionekana kwenye mabaki ya gari lake. Gul alikuwa miongoni mwa wapalestina wasiopungua kumi na wawili Waliouwawa na Israel ilipofanya mashambulizi 27 hapo jana kwenye eneo linalomilikiwa na Hamas kwenye mwambao wa bahari ya Mediterranean. Libya imekumbwa na vuguvugu jipya la kisiasa ambapo kundi la wanamgambo wa Kiislamu linatoa changamoto wazi likipinga uhalali wa bunge lililochaguliwa nchini humo baada ya wapiganaji wake kuchukua udhibiti wa uwanja wa ndege wa kimataifa uliopo Tripoli. Baada ya utekaji nyara huo, wanamgambo kutoka pwani ya mji wa Misrata walitoa mwito jana kwa bunge la zamani la kitaifa kurejeshwa madarakani. Lilishutumu bunge lililochaguliwa mwezi Juni kwa kufanya mashambulizi ya kisiri ya anga huko Misrata kwenye uwanja wa ndege, wakati wanamgambo wake walipopigana na wapiganaji hasimu kutoka kwenye eneo la milima ya Zintan kwa wiki sita kwa ajili ya kudhibiti majengo muhimu. Kundi la wanamgambo wa Misrata lilishutumu Misri na Falme za Kiarabu kwa mashambulizi ya anga wiki iliyopita. Kairo ilikanusha kuhusika kwake, lakini Falme za Kiarabu haikutoa matamshi ya haraka. Waziri wa afya wa Kongo anasema vifo viwili vya Ebola vimethibitishwa katika nchi hiyo iliyopo Afrika ya kati. Waziri Felix Kabange Numbi alisema jana kwamba sampuli ya damu iliyofanyiwa majaribio kutoka kwa watu wawili kati ya wanane nchini mwake walionekana kuwa na virusi vya Ebola. Pia jana, raia mmoja wa Uingereza ambaye aliambukizwa ugonjwa wa Ebola nchini Sierra Leone alihamishiwa Uingereza alipewa matibabu akiwa wa wametengwa kwenye hospitali ya Royal Free mjini London wakati huo wamarekani wawili walioambukizwa Ebola nchini Liberia na kurudishwa nchini Marekani wamepona ikielezea moja ya kesi hizo siku ya Ijumaa shirika la afya duniani WHO iliandika kwenye mtandao wake Kent Brantly sio mtu pekee aliyepona kutokana na Ebola Taarifa hiyo iliambatanishwa na video moja ya watu watatu walionusurika wa na ugonjwa wa Ebola barani Afrika. Wakati wa waziri wa afya nchini DRC Dr Felix Kabange jana alithibitisha kuwa takriban watu wawili wamefariki kutokana na ugonjwa wa Ebola katika jimbo la Equator. Mwenzangu Aida Isa amezungumza na waziri Kabange na kumuuliza hatua zinazochukuliwa kudhibiti kusambaa kwa Ebola nchini Kongo. Uh, nadhani katika ile magonjwa yote ile inaambukizwa kwa contact na watu, kitu ya kwanza imekuwa ni information na sensibilization ya population, ile inakuwa ya kawaida sana na muhimu sana na ile tunaifanya kwa sababu tulitumika pamoja na na population na mafasi uh, yote juu ya kuwaonyesha uh, namna gani wanaweza, wanaweza kujikinga na namna gani wanaweza kupata ile ugonjwa yli yani, ninasema tunasema wakati wale watu wanafika uh, mbele sana katika hospitali, kuna kuwa uh, matayarisho mbalimbali na madawa mbalimbali, ili iko pale jua kuwasaidia uh, symptom ile wana wanaonyesha. Na ya tatu ni tulideside tangu jana hakuna uh, tena mtu hata moja anaweza kuinda nyama katika porini, kwa sababu mnajua uh, ile miji ya equator tunakuwa katika forest, equatorial forest, na tulikataza hakuna kuinda nyama katika porini na ile mbalimbali mbali, na ile tuna renforce katika ma uh, ma centre de sante inasaidia kukinga population kwa ile hiyo magonjwa na tunapaswa kufanya yoyote juu ya ku, uh, kusimamisha ile ugonjwa. Ni Dr. Felix Kabangi, waziri wa afya nchini DRC, akizungumza na Sauti Amerika kutoka Kinshasa. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Wapiganaji wa kundi la kijihadi la Islamic State wameteka kituo kikubwa cha anga cha jeshi nchini Siria huko kaskazini mashariki ya nchi hiyo baada ya siku kadhaa za mapigano. Chombo cha habari cha serikali nchini Siria kiliripoti kwamba majeshi ya serikali yanajipanga upya baada ya kuondoka kwenye kituo cha anga cha Takba. Kundi linalofuatilia masuala ya haki za binadamu nchini Siria la Syrian Observatory for Human Rights lilisema mapambano kadhaa yaliendelea nje ya kituo hicho karibu na mji wa Raka. Kituo hicho cha anga kilikuwa ngome ya mwisho ya serikali ya Siria katika eneo hilo. Vituo vingine vinadhibitiwa na wanamgambo wa Islamic State. Gavana Jerry Brown ametangaza hali ya dharura katika maeneo ya kaskazini mwa California, nchini Marekani, baada ya eneo hilo kukumbwa na mtetemeko mkubwa sana wa ardhi kuwahi kukumba jimbo hilo katika muda wa miaka ishirini na mitano. Tetemeko la kipimo cha 6.0 kwenye Richter lilipiga usiku wa manane hapo jana na kuangusha watu kutoka vitandani pamoja na bidhaa zilizokuwa kwenye makabati. Zaidi ya watu mia moja walijeruhiwa tetemeko hilo lilikuwa kati ya San Francisco na Sacramento. Uharibifu mkubwa ulitokea eneo linalozunguka mji wa Napa huko kaskazini mwa eneo la kiwanda cha kutengeneza mvinyo. Idadi kadhaa ya majengo yaliharibika na baadhi yaliungua moto wakati mabomba ya gesi yalipopasuka. Matofali na magari yalitapakaa mitaani na huduma za umeme, maji na gesi zilikatika katika jimbo hilo. unasikiliza kumekucha afrika matangazo yanakujia kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc na habari zilizobeba uzito wa juu asubuhi ya leo ni ripoti ya vikosi vya upinzani huko sudan kusini ambavyo vyaripotiwa kukamata helikopta ya timu ya ufuatiliaji ya jumuiya ya igad hapo jana huku ripoti zaidi zikisema mjumbe mmoja katika timu hiyo amefariki Tukio lilitokea muda mfupi baada ya jumuiya ya IGAD kuanza mkutano mjini Addis Ababa kuhusu mapigano ya Sudan Kusini. Mwandishi wa Sauti Amerika Math Vandewolf ana anaripoti, inayosomwa hapa na Mwamoyo Hamza. Vikosi hivyo vya upinzani vinavyopambana na serikali ya Sudan Kusini viliteka helikopta hiyo na watu waliokuwa ndani yake ilipotua karibu na Bentui katika jimbo la Unity ikiwa katika safari zake za kawaida msuluhishaji mkuu wa IGAD Seyum Mesfin amelaani kitendo hicho. It's in violation of the, the cessation of hostilities agreement, and they will bear the consequences. Anasema hii ni kukiuka makubaliano ya kusitisha uhasama na lazima watawajibishwa kulingana na vitendo vyao. Msemaji wa upinzani Mabior Garang alisema kumekuwa na kutoelewana kuhusu vibali vya helikopta hiyo, lakini wajumbe waliokuwa ndani yake wameachiliwa huru. Alisema pia kuwa mjumbe aliyefariki alifariki kutokana na ugonjwa wa kawaida. IGAD ilipeleka timu katika nchi hiyo kufuatilia na kuhakiki matukio yanayoendelea nchini humo ikiwa ni pamoja na mapigano na kuangalia kama kweli pande zote zinatekeleza makubaliano yaliyotiwa saini. Majeshi ya IGAD yamejumuishwa katika majeshi ya Umoja wa Mataifa na kazi yao ni pamoja na kulinda timu za wafuatiliaji katika mgogoro huo. Viongozi wa kieneo wanakutana kuanzia Jumapili mjini Adis Ababa, Ethiopia, kuendelea na mazungumzo kuhusu mgogoro wa Sudan Kusini. Majadiliano baina ya pande hizo zinazopigana yamekuwa yakiendelea na makubaliano kadhaa yametiwa saini, ikiwa ni pamoja na kusitisha mapigano tangu mwezi Januari, lakini pande zote mbili zimekiuka makubaliano hayo. Ajenda ya mkutano huo wa Adis Ababa inajumuisha masuala mawili muhimu, kulingana na maelezo ya Seyum: moja ni kuanzishwa kwa serikali ya mpito na nyingine ni kutia saini taratibu za kuondoa majeshi na kumaliza kabisa mapigano. Mapigano Sudan Kusini yalianza Disemba mwaka jana baada ya tofauti za kisiasa baina ya Rais Salva Kiir na makamu wake wa rais wa zamani Riek Machar. Mapigano hayo yamesababisha vifo vya maelfu ya watu na zaidi ya watu milioni moja wamekoseshwa makazi na wengine karibu laki mbili wametafuta hifadhi ya kikimbizi nchini Ethiopia. unasikiliza kumekucha afrika matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa washington dc tunaendelea na habari zaidi za dunia wanamgambo wenye uhusiano na al qaida nchini siria wamemwachia mwandishi mmoja wa habari raia wa marekani waliyemshikilia mateka kwa miaka miwili ikiwa ni siku kadhaa baada ya kundi lingine la kiislamu kumkata kichwa mwandishi wa habari wa Marekani, James Foley. Watekaji nyara walimkabidhi Peter Teo Carters kwa walinda amani wa Umoja wa Mataifa katika eneo la Golan Heights hapo jana, na walinda amani hao baadaye walimkabidhi raia huyo kwa maafisa wa Marekani. Qatar ilisaidia kusaidia juhudi za kuokoa maisha ya Carters. Mazingira halisi ya kuachiwa kwake bado hayapo wazi. Msemaji wa White House anasema rais Barack Obama amefurahishwa na ukombozi wa Curtis na ataendelea kutumia mbinu zote zinazowezekana kuwakomboa wa mateka waliobakia nchini Syria. Maafisa wa Italy wanasema wamewaokoa wahamiaji elfu tatu na mia tano na na wamepata miili isiyopungua kumi na minane katika bahari ya Mediterranean tangu siku ya Ijumaa. Idadi ya wahamiaji wanaojaribu kufika Italy kutoka Libya na sehemu nyingine za Afrika kaskazini imeongezeka huku watu zaidi wakijaribu kuhamia nchi hiyo kupitia bahari, wakati maji yakiwa yametulia kutokana na majira ya joto kali. Kiasi cha watu laki moja wamefanya safari kuelekea Italy mwaka huu. Kamishna wa masuala ya ndani katika Umoja wa Ulaya Cecilia Malmstrom anasema amehuzunishwa na vifo vya wahamiaji hao. Alisema Tume ya Ulaya ina nia ya dhati kuisaidia Italy kukabiliana na juhudi za uokozi pamoja na msaada kwa wahamiaji <tiposilio> Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti a Amerika, Washington DC. Na tukirejea katika ripoti za waandishi wetu, bunge la Libya lililochaguliwa hivi maajuzi limepiga kura kuyaorodhesha makundi kadhaa ya wanamgambo wa Kiislamu kama makundi ya kigaidi. Bunge pia lilimtimua waziri wa ulinzi anayeonekana kuegemea upande wa makundi hayo ya Kiislamu kwa kuhusika kwake katika mtafaruku. Mwandishi wa Sauti Amerika Edward Yeranian ana ripoti kutoka Kairo. kwa Bunge la Libya lilitangaza kuwa kundi lenye uhusiano na Al Qaida la wanamgambo wa Ansar Al-Sharia na lile la Libya Dawn ni makundi ya kigaidi. Yote mawili yamehusika katika mapigano makali na makabiliano na makundi ya wapiganaji wa tiifu kwa mkuu wa zamani wa majeshi, Jenerali Khalifa Haftar. Spika wa bunge alisisitiza kuwa makundi hayo sasa yanatambuliwa rasmi kuwa haramu na yatalengwa na majeshi ya Libya. Alidanat ta almtlaa tama liamal lharbi walirhab alti tshunnuha ljamaat lmhajra, anasema bunge linashtumu vitendo vya kivita na kigaidi vya wanamgambo hao wa kiislamu wanaoshambulia Tripoli na Bengazi, na yatachukuliwa hatua za haraka kumaliza mtafaruku huo. Haijabainika ikiwa kikosi chochote cha kijeshi huko Libya kina uwezo wa kupigana na wanamgambo hao. Makundi ya kijeshi chini ya uongozi wa Jenerali Haftar yamejaribu kupigana na makundi hayo mawili huko Tripoli na Benghazi, lakini kulikuwa na matukio mchanganyiko. <coughs> <coughs> Wanamgambo wa Kiislamu wengi wao kutoka mji wa Misrata walishangilia na kufyatua risasi hewani baada ya kudhibiti uwanja mkuu wa ndege huko Tripoli kutoka kwa wapinzani wao wa kijeshi ambao wengi wanatoka kundi la Zintan. Picha zilizowekwa kwenye mtandao wa Twitter hapo jana Jumapili zilionyesha uwanja huo ukiteketea. Ghala kadhaa za mafuta na zaidi ya dazeni moja za ndege zimeharibiwa tangu mapigano kuanza hapo mwezi Juni. Wanamgambo kadhaa wa Kiislamu waliuawa Jumamosi wakati ndege ambazo hazikutambuliwa zilipodondosha mabomu kwenye vituo vyao. hasbil malumat listikhbaria lwarida fa inna hukumati alimarat alarabia almutahida na katika taarifa kwenye televisheni ya Libia, msemaji wa kundi la kiislamu liitwalo Fajar alisema Misri na falme ya kiarabu zinawajibika kwa mashambulizi ya hivi karibuni ya vituo vya wanamgambo na gala zao za silaha. Lakini rais wa Misri Abdel Fata el Sisi alikana kuhusika huko Libya, akisisitiza kuwa ndege za Misri hazijaondoka kwenye anga ya Misri. Endelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika Washington DC. Rais wa Afghanistan anayeondoka madarakani Hamid Karzai amewahimiza wapinzani wawili wa, wa, wa kiti cha urais kuharakisha na kukamilisha zoezi linalosimamiwa na Umoja wa Mataifa la kuhesabu kura takriban milioni 8.1 zilizopigwa hapo Juni 14. Shughuli hiyo ya kuhesabu ya hesabu ya wizi wa kura inakwenda polepole na inachochea hali ya wasiwasi katika uchumi wa na siasa za taifa hilo, na kadhalika kuzitia wasiwasi nchi za magharibi zinazounga mkono Afghanistan. Mwandishi wa VOA Ayas Gul ametuandalia ripoti inayosomwa hapa na Aida Isa. Tume huru ya uchaguzi ya Afghanistan IEC inahesabu tena kura za masanduku elfu ishirini na tatu ya kura kutoka vituo vya upigaji kura kote nchini. Shughuli hiyo kubwa ilianza takriban mwezi mmoja uliopita chini ya usimamizi wa Umoja wa Mataifa kwa ushirikiano na wadau wa wagombea Ashraf Ghani na Abdallah Abdallah. Zoezi hilo linafuatiliwa na mamia ya ufuatiliaji wa Afghanistani na wa kigeni Maafisa wa Umoja Mataifa wanasema takriban asilimia sabini ya masanduku ya kura yameshahesabiwa, na wanashinikiza wagombea wote kushirikiana kikamilifu katika kumaliza hesabu za kura haraka iwezekanavyo. Wafuatiliaji wanasema mara kwa mara wawakilishi wa wagombea hao wawili, Ghani na Abdullah, huondoka na ugomvi kuzuka baina yao, wakati mwingine kwa kupigana makofi. Jana ya Jumapili, maafisa wanasema rais Hamid Karzai alikutana na wagombea urais hao wawili katika makazi yake rasmi kuwahimiza kushirikiana na afisi husika ili kuharakisha utaratibu wa hesabu za kura. Bwana Karzai alinukuliwa akiwaambia Ghani na Abdullah kwamba serikali iko tayari kumwapisha madarakani mrithi wake katika muda waliokubaliana. Wafuatiliaji wa Afghani wanaohusika katika utaratibu wa hesabu za kura wana mashaka kuhusu madai ya rais kutokana na kile wanachokitazamia kwa ukosefu wa ushirikiano baina ya wawakilishi na wagombea wote wawili na masharti kadhaa ya kisheria. Mwenyekiti wa taasisi ya uchunguzi huru huko Afghanistan, na Imzada, shirika ambalo limepeleka zaidi ya wataalam mia moja kufuatilia utaratibu wa kuhesabu kura, alizungumza na Sauti ya America muda mfupi baada ya kufuatilia utaratibu wa jana katika tume ya uchaguzi. Anasema zoezi hili linakwenda polepole hapo IEC, na sioni ushirikiano wa wajumbe wa wagombea na timu zao katika utaratibu wa kuhesabu tena kura. Sioni rai kutoka kwa wagombea kukubali matokeo ya mwisho. Kwa hivyo, kutokana na uchunguzi wetu, nadhani itakuwa vigumu sana kwa utaratibu huu kumalizika ifikapo siku ya mwisho iliyowekwa na rais Karzai. Hapo siku ya Ijumaa Rais Barack Obama alizungumza na wagombea hao wawili na kuwahimiza kufanya kazi pamoja kuhitimisha mchakato huo wa uchaguzi nchini Afghanistan na kuzuia mzozo wa kisiasa. Hivi leo katika makala ya jamii na maendeleo tunaangalia jinsi mashirika ya kiraia ya kutetea haki za binadamu yanavyofanya kazi zake nchini DRC katika kuhakikisha utetezi wake na kurejesha maisha ya kawaida yenye maendeleo kwa wananchi. DRC inafahamika kwa kuwa na ukiukwaji mwingi wa haki za binadamu katika bara la Afrika kutokana na hali za kivita zinazokumba nchi hiyo mara kwa mara. Raia wengi wametoroka makwao huku wakitaabishwa na ghasia na mizozo ya nchi hiyo, hali iliyopelekea kutokuwa na maendeleo ya kielimu, kiafya, kibiashara na hata kijamii. Watoto wadogo wameshindwa kwenda shule, hasa eneo la Kivu Kaskazini ambako kumekuwa na milipuko ya ghasia za mara kwa mara, hali iliyopelekea hata wazazi wao kushindwa kufanya shughuli za kimaendeleo za kuweza kupata kipato kuwasomesha watoto wao. Jean Paul Umbulumbu ni mwanaharakati kutoka shirika la kutetea haki za binadamu na Rashid linalopigania haki za binadamu tangu mwaka elfu mbili na sita nchini Kongo. Anasema mbali na shughuli za kibinadamu wanazozifanya kama vile upatanishi na ufuatiliaji amani, wameweza kuhamasisha wananchi kufikia maendeleo mbalimbali, miaka hii kumetumika ju haki za binadamu tunaona ya kwamba kwanza kufatanisha na ubakaji kweli kunazidi kukua ubakaji katika uh, jimbo la Nord Kivu uh, katika uh, vile ya Goma, na lakini tumefanya kazi mbalimbali mbali ya kuimiza raia kuambia y kwamba kuna sheria fulani fulani ambayo serikali imekwisha kukamata na hiyo sheria inawapiza sana wale watakaofanya vitendo vya ubakaji na kweli e, raia kusikia kufikia kikundi chetu cha rasili tumekamata mpango tumetumika na, na msaada wa e, Umoja wa Mataifa unayohusika na e, kurudi kwa wahami na kurudi kwa wakimbizi ama hm, ni e, kusema tunafanya kazi ya kutafuta kuboresha hali e, ambazo zitakapopokea wahami na warudi. Anasema ajira limekuwa ni tatizo kubwa huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Asilimia ya watu wenye uwezo wa kujiajiri wenyewe ni ndogo sana, lakini mashirika mengi ya kibinadamu likiwemo shirika lake wamefanya juhudi kubwa za ushauri na saha kwa wananchi ili kuweza kupata maendeleo ya kazi. Ni katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo watu hawana kazi, na wakati tunakamata mradi kama huu wa kupiganisha ubakaji tumefa tumepana makazi katika miaka nne ambayo tumeanza kazi yetu kazi elfu moja mia eh, eh, moja na nne mia moja na nne zimepatwa zime kupatikana katika vile ya Goma na katika terituari ya, ya nani ya Ruchuru, na ni raia ambao wanaishi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo ndio wanapata hizo kazi, jamaa zao zinapata kazi, na tunaona ya kwamba watu wanaanza kusikia lengo la eh, kazi zetu watu wameanza kusikilizana, watu wameanza kusogeleana na hiyo boga iliyokuwa mbele katika kimakabila imeanza kupunguka kidogo kidogo. Jimpoi ametupia lawama makundi ya uasi na hasa wakimbizi waliotoroka vita huko Rwanda kwa kurudisha nyuma maendeleo ya DRC, mambo ambayo yanarudisha nyuma tena nyuma sana maendeleo ya Kongo ni eh, au tunaita wa elema wa FDLR au wale wa wakimbizi waliokimbia vita ya Rwanda katika e, mwaka wa elfu mia moja makumi e, mnane na makumi kenda na nne walioingia katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na wanapatikana katika msitu wa Ruchuru e, na Masisi. Alafu wanaua watu, wananyanyasa watu, wanapora vitu vya watu, waeja watu wananyang'anya biashara kwa mesa na kadhalika. Wakazi wa DRC pia wamepiga kelele ya ukosefu wa usalama kwa muda mrefu. Licha ya serikali na mashirika ya kimataifa kama vile Umoja wa Mataifa kupeleka walinde amani wake, bado hali ni tete. Lakini leo Bwana Jim Pal megusia kidogo tu kuhusu wakimbizi hao waliotoroka Rwanda wanavyochochea ukosefu wa usalama unaorudisha nyuma maendeleo ya jamii. Wanaleta hali ya kukosa usalama na hiyo hali ya kukosa usalama ndiyo kitu ya kwanza ambayo inaacha Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na vile ya Nord Kivu haiwezi ikasogea e, mbele. Kitu ya pili ni kukosa e, makazi, kukosa e, umeme, kukosa maji, ndio kwa ina, ina ya kwamba inarudisha tena provinsi ya Nord. Ndiyo tunadhani ya kwamba e, raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na wale wanaishi katika ngambo za mashariki za Kongo wakaungana mkono wakawa pamoja kusema wanapiganisha dabo ubakaji. Wakaungana mkono wasema wanamwambia wana serikali apate kuboresha hali ya, sa, ya usalama katika uh, ngambo ya mashariki ya kidemokrasia ya Congo. Wacha wa- watenda biashara mingi watapana makazi, na wale wanaofanya biashara kutokea nchi za, za ugeni watakuja wengi katika jamhuri kidemokrasia ya kidemokrasia ya Congo hata watapana makazi na wataacha raia wa kidemokrasia ya Kongo wanapata kuendelea mbele, amesema. Katika tathmini ya shirika lake limegundua baadhi ya maendeleo yanayotakiwa kufanywa ili kuinua maendeleo nchini humo. Na mpaka hapo ndio tunafika mwisho wa kipindi hiki cha jamii na maendeleo jioni ya leo. Ulikuwa nami Meri Mgawe na Kusi, usikose kujiunga nami wiki ijayo katika kipindi kingine. Unasikiliza sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC, na ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Waziri wa afya wa Kongo anasema vifo viwili vya Ebola vimethibitishwa katika nchi hiyo iliyopo Afrika ya kati. Waziri Felix Kabange Numbi alisema jana kwamba sampuli ya damu iliyofanyiwa majaribio kutoka kwa watu wawili kati ya wanane nchini mwake walionekana kuwa na virusi vya Ebola maafisa wa Italy wanasema wameokoa wahamiaji elfu tatu na mia tano na wamepata miili isiyopungua kumi na minane katika bahari ya Mediteranean tangu siku ya Ijumaa. Idadi ya wa wahamiaji wanaojaribu kufika Italy kutoka Libya na sehemu nyingine za Afrika kaskazini imeongezeka huku watu zaidi wakijaribu kuhamia nchi hiyo kupitia bahari, wakati maji akiwa yametulia kutokana na majira ya joto kali. Israel na watu kwa mara nyingine ililenga uongozi wa Hamas hapo jana na kumuua ofisa mmoja muhimu wa masuala ya kifedha waliyesema aliwajibika kwa ufadhili wa fedha kwa shughuli za kigaidi. Jeshi la Israel lilisema shambulizi la anga kwenye gari lilimuua Mohamed Al-Gol huko Gaza City, siku kadhaa baada ya shambulizi lingine kuua makamanda watatu wa kundi la Hamas. Libya imekumbwa na vuguvugu jipya la kisiasa ambapo kundi la wanamgambo wa Kiislamu linatoa changamoto wazi likipinga uhalali wa bunge lililochaguliwa nchini humo baada ya wapiganaji wake kuchukua udhibiti wa uwanja wa ndege wa kimataifa Uliopo Tripoli. Mwisho wa matangazo yetu Kumekucha Afrika asubuhi ya leo. Ngana nasi tena hapo kesho saa 12 asubuhi, kwa saa za Afrika Mashariki, saa 11 alfajiri huko Afrika ya Kati. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi Aida Isa, msimamizi wa matangazo ni mimi Esther Gidhuyot, na hapa studio nimeshirikiana naye. Naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunawatakia siku njema kutoka studio zetu za Sauti Amerika hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC.