Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza e, kutoka hapa Washington DC. Mimi ni Mery Mgawe na mimi ni Sandei Shomari, ni kukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumanne Agosti 26 mwaka 2014, ambapo tunasikika pia katika mita bendi za masafa mafupi 19 na 22. Karibuni. Na katika matangazo yetu hivi leo tunakuarifu kuwa wanahabari wa DRC washutumiwa kwa kutosikiliza wananchi wa kawaida. Mwanahabari katika redio yake hana nguvu mbele ya kiongozi aliyeunda redio, kwani redio nyingi hapa ni za wanasiasa. Unapomletea habari inayohusu wakaaji haone thamani ya habari ile. Na katika habari nyingine, wanawake katika bara la Afrika waelezwa kupiga hatua. Nafasi ya mwanamke ni kubwa kwa sasa, kwa Afrika tunaona kwamba tamaduni zetu zinaruhusu mwanamke kupata nafasi sawa ya mwanaume hasa katika nyanja ya uchumi, siasa na kijamii. Hivyo ni vidokezo vya habari zetu za leo mpenzi msikilizaji, lakini kwanza ni habari za dunia. Wanamgambo wa Hamas wamesema wamefikia makubaliano katika maelewano mapya ya wazi ya kusitisha mapigano na Israel baada ya siku 50 za mapigano kwenye eneo la Palestina huko Mediterranean. Afisa wa juu wa Hamas amesema leo Jumanne kuwa sitisho hilo la mapigano lililoongezeka litatangazwa baadaye huko Misri. Alisema inamaliza kizuizi cha Israel na Misri huko Gaza na kuzungumzia madai mengine ya Palestina katika mashauriano zaidi katika wiki zijazo. Hakukuwa na maelezo yoyote kutoka Israel ambao walilipua majengo mawili marefu kuliko yote huko Gaza katika mashambulizi mapya ya anga saa kadhaa kabla ya tangazo la Hamas. Petro Poroshenko wa Ukraine anasema hatima ya nchi yake na Ulaya itaamuliwa huko Minsk. Bwana Poroshenko anakutana na Vladimir Putin huko Belarus ili kujadili kufanikisha kumaliza mapigano huko mashariki mwa Ukraine ambayo yameendelea tangu Aprili na kuwa zaidi ya watu elfu mbili Bwana Putin amesema Rusia lazima wapate nafasi ya kukutana kwa amani na wawakilishi wa wakazi wanaozungumza lugha ya Kirasia wanaoishi huko mashariki mwa Ukraine ili kusaidia kumaliza mzozo huo. Na rais wa Zimbabwe Robert Mugabe yuko China kwa ziara ya siku tano. Ziara hiyo inakuja baada ya kupuuzwa na Rais Barack Obama wa Marekani, ambaye hakumwalika katika mkutano wa viongozi wa Afrika uliofanyika Marekani hivi karibuni. Kiongozi huyo aliyetawala kwa muda mrefu anaripotiwa kuwa anatafuta dola bilioni nne kuboresha uchumi wa nchi hiyo ambao uko katika hali mbaya. Mwandishi wetu Anita Powell anaripoti kutoka Johannesburg katika taarifa inayosoma hapa na Mary Mgawe. Rais wa Zimbabwe Robert Mugabe anajulikana kwa muda mrefu kwa ukosoaji mkali kwa nchi za magharibi na akiwa ameelekea mashariki wiki hii kwa ziara ya siku tano nchini China, mwenyeji wa serikali alimpokea kwa kumpigia saluti ya mizinga ishirini na moja. Ujumbe wa Bwana Mugabe jana walitia saini mikataba kadhaa na maafisa wa China, ingawa maelezo ya mikataba hiyo haikutolewa. Ni makaribisho ya nadra kwa kiongozi ambaye ana maeneo machache ambayo anaweza kutembelea. Yeye na washirika wake wa karibu wanakabiliwa na vikwazo vikali vya usafiri kutoka nchi za magharibi kwa miaka mingi kutokana na tuhuma za wizi wa kura na ukiukwaji wa haki za binadamu. Mapema mwaka huu mke wa rais huyo Grace Mugabe alinyimwa visa ya kwenda Umoja wa Ulaya, na mapema mwezi huu rais wa Marekani Barack Obama alimwondoa Bwana Mugabe katika orodha ya wageni kwenye mkutano wa viongozi wa Afrika uliofanyika Washington DC. Yejo Kim ni mchambuzi mtafiti kutoka kituo cha masomo ya kichina kwenye chuo kikuu cha Stellenbosch, Afrika Kusini, amesema urafiki wa Zimbabwe na China sio mpya. Bwana Mugabe aliomba msaada China wakati wa uhuru wa nchi yake katika miaka elfu moja mia tisa na sabini. Bwana Mugabe anahitaji zaidi ya urafiki. Uchumi wa Zimbabwe kwa mara nyingine tena umeanza kutetereka huku kukiwa na ukosefu mkubwa wa nishati na makampuni kadhaa amelazimika kufunga au kuacha kulipa wafanyakazi wake. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA hapa Washington DC. Bomu la kwenye gari limelipuka katika eneo la washia katika mji mkuu wa Iraq na kuwa watu wasiopungua wa kumi na kujeruhi wengine 31. Mlipuko ulipiga eneo la New Baghdad wakati wa saa za kwenda maofisini asubuhi. Mlipuko huo umetokea siku moja baada ya mfululizo wa milipuko huko Iraq kuua watu wasiopungua 20 ikiwa ni pamoja na 11 katika msikiti wa Shia katika eneo hilo hilo, hilo ulipotokea mlipuko wa Jumanne. Iraq imekuwa ikipambana na kukabiliana kuongezea kwa ghasia mwaka huu na kusababisha watu zaidi ya elfu kumi kufariki dunia, huku wanamgambo kutoka kundi la Islamic State wamechukua udhibiti wa sehemu kubwa huko kaskazini na magharibi mwa nchi. Afisa wa juu wa White House anasema rais Barack Obama ameidhinisha ndege za upelelezi huko Siria. Afisa huyo alisema Jumatatu usiku kwamba bwana Obama hajaidhinisha operesheni zozote za kijeshi, lakini Marekani inajiandaa kwa maamuzi ya kijeshi ili kupambana na kundi la wanamgambo la Islamic State ambao wamechukua sehemu kubwa huko mashariki mwa Syria na kaskazini na magharibi mwa Iraq. Ndege za kijeshi za Marekani zimekuwa zikifanya mashambulizi huko Iraq wakisaidia majeshi ya Iraq na Wakurdi kukomboa maeneo yao kutoka kwa wanamgambo ikiwa ni pamoja na bwawa huko Mosul ambalo ni muhimu katika kuwapatia nguvu za nishati wakazi wengi huko Iraq. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na katika habari tulioipa uzito wa juu hivi leo, ni kuhusu nchini Tanzania. Hofu ya kuzuka mzozo wa kisiasa imeanza kutanda baada ya bunge maalum la katiba linaloendelea kuanza kuchukua maoni ya wananchi upya juu ya kuwepo kwa katiba mpya, kazi ambayo tayari ilifanywa na kukamilika na tume ya katiba iliongozwa na jaji Joseph Warioba. Muda mfupi uliopita nimezungumza na bwana Humphrey Polepole, mdau wa maendeleo, ambaye pia alishiriki katika mchakato wa mapendekezo ya katiba, na kwanza nikamuuliza zoezi hili lina maana gani kwa kuzingatia sheria, sheria ya mabadiliko ya katiba sura ya themanini na tatu toleo hili la elfu mbili kumi na tatu mwishoni, inaeleza bayana sana kuhusu hatua mbalimbali katika mchakato. Hatua ya kwanza inazungumzia kukusanya maoni kutoka kwa wananchi. Hatua ya pili inazungumzia mabaraza ya katiba, yale ya aina mbili ya wilaya na yale yanayojiendesha yenyewe. Hatua ya tatu ni bunge maalum, kazi yake iko kwa mujibu wa sheria kujadili na kupitisha masharti E, ya katiba inayopendekezwa na hatua ya nne e, ile hatua ya kura ya maoni. Bunge maalum linapochukua maoni mapya swali. So, linakuwa unachukua maoni mapya kwa utaratibu upi? Unachukua maoni mapya ya nani? Tume ilikuwa ina utaratibu, ilichukua maoni ya wananchi, ilichukua maoni ya taasisi ilichukua maoni ya viongozi wetu. Wewe unaonaje, unadhani hii kazi inayofanywa sasa hivi ya ukusanyaji wa maoni ni sawa na ile iliyofanywa na tume ya mabadiliko ya katiba? Kazi ya kukusanya maoni ilifanywa kwa utaratibu. Haiwezekani bunge maalum leo hii lianze kukusanya maoni, kwa sababu utaratibu hauliwezeshi bunge maalum kufanya hivyo. Kwa mfano, wako watu watakao e, watakao jiratibu na kupeleka maoni, nimeona kwenye magazeti. E, maoni yamepelekwa na taasisi mbalimbali mbali. Taasisi hizo zilipeleka maoni tume, maoni hayo yaliratibiwa tume, yalifanyiwa uchambuzi tume, na baadhi yake mapendekezo yake yalitolewa kwenye rasimu kwa mambo ya muungano. Sasa taasisi hizo zinapopeleka maoni kwenye bunge maalum, ni sawasawa na kusema maoni yaliyokwenda kwenye tume wao wanaona hayafai, lakini kwa kwa busara, weledi na na, na utaalamu wa tume waliona maoni hayo sio kwa katiba ya jamhuri ya muungano. Sasa wanayapeleka kwenye bunge la jamhuri ya muungano, bunge linayachukua na kuyafanyia kazi. Nimeona mambo ya kwenye baadhi ya kamati, mambo ya ardhi yameingia, taasisi ya kupambana na rushwa imeingia, mambo ambayo uchambuzi wa tume ulisema haya si mambo ya muungano na hayastahili kukaa kwenye katiba ya jamhuri ya Muungano. Unadhani ni changamoto gani kubwa ambayo inaweza kujitokeza kama ma maoni haya yataendelea kuchukuliwa? Maoni haya yatachukuliwa, yatakuwa maoni ya, ya makundi makundi yanayoweza kujisukuma kujiratibu na kufika Dodoma na kupeleka maoni maoni ya wachache wachache wenye uwezo wenye rasilimali na fedha za kuchukua mambo yao na kukimbiza Dodoma. Nchi hii tulikubaliana kwa utaratibu wa sheria, twende tukaonane na Watanzania, na ndio maana hata awamu ya kwanza wao walipewa nafasi ya kwanza. Tunapochukua maoni ya makundi haya, maana yake kimsingi tumesema hatujali maoni ya mtu mmoja mmoja kote nchini Tanzania. ni Humphrey pole polepole akizungumza na Sauti Amerika kutoka Dar es Salaam. <tune> Karibu kwa VOA mtandao wa afya Afrika, shirika la habari linalowafikia waafrika milioni 50 kila wiki. Tunakuletea habari muhimu na za kuaminika kuhusu afya na nyinginezo. Tutakuuliza ungependa kufahamu nini juu ya afya, na kukupasha juu ya matatizo ya afya yanayokabili jamii yako. VOA mtandao wa afya Afrika, tovuti yetu www voa Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Vilevile msikilizaji, nakukumbusha kuwa katika live talk Ijumaa hii inayokuja ni tutazungumzia kuhusu vijana na matatizo ya ajira Afrika Mashariki, usikose kutusikiliza. Na maafisa wa juu wa Marekani wanasema Misri na umoja wa falme za Kiarabu wamefanya mashambulizi ya anga dhidi ya wanamgambo wa Kiislamu katika mji mkuu wa Libya mara mbili wiki moja iliyopita. Maafisa wa Marekani wamesema kwamba hatua hiyo imeshtusha Marekani ikiwa na uwezekano wa kuzorotesha mahusiano kati ya Washington, falme za Kiarabu na Cairo. Maafisa wa Marekani wanasema Misri ilitoa eneo la kufanyia mashambulizi ya anga na umoja wa falme za Kiarabu ulitoa ndege na marubani. Hakuna serikali yoyote iliyosema chochote juu ya mashambulizi hayo. Mlolongo wa televisheni Breaking Bad ulitangazwa kwa kipindi bora cha televisheni katika tuzo za Emmy Jumatatu huko Los Angeles. Filamu hiyo inayopendwa kuhusu mwalimu wa shule ya sekondari aliyegeuka kuwa muuza madawa ya kulevya, ambayo ilimaliza muda wake wa kuonyeshwa kwa kipindi cha miaka mitano mwaka jana, ilishinda tuzo hiyo ya juu kwa mwaka wa pili mfululizo. Na kipindi cha vichekesho Modern Family kilishinda tuzo yake ya kuwa bora katika upande wa uchekeshaji kwa mara ya tano mfululizo na kuwa sare kwenye rekodi na Frasier iliyotamba katika miaka ya tisini. Naye mchekeshaji wa Modern Family Ty Burrell alishinda Emmy yake ya pili kwa kuwa mwigizaji bora msaidizi katika mfululizo wa vipindi vya vichekesho. Na mgombea wa rais wa Afghanistan Abdullah Abdullah ametishia kujitoa kwenye utaratibu wa ukaguzi unaosimamiwa na Umoja wa Mataifa kutokana na mzozo wa uchaguzi wa duru ya pili wa mwezi Juni na kusababisha hali kuwa ngumu zaidi kusuluhisha mzozo uliopo. Afisa wa juu wa kampeni wa Abdullah, Fazil Ahmad Amanawi, aliwaambia waandishi wa habari hii leo kwamba wakaguzi hawajaonyesha nia ya kuzitupilia mbali kura ambazo wagombea wanaziona kuwa ni za wizi. Manawi aliwiza utaratibu huo kuwa ni vichekesho na kusema Abdallah atajitoa ifikapo Jumatano asubuhi kama madai yake hayatashughulikiwa. Wakaguzi hao wako katika hatua za mwisho za kukagua kura milioni nane zilizopigwa wakati wa uchaguzi wa duru ya pili Juni 14 kati ya Abdallah na Ashraf Ghani. Licha ya kwamba kura za awali zilionyesha Ghani alipata kura nyingi zaidi ya Abdallah, wote walidai kushinda uchaguzi huo. Na katika habari nyingine, wakuu wa idara za usalama na ujasusi katika bara la Afrika wanakutana nchini Kenya kutathmini hali ya usalama na vitisho vya ugaidi katika bara hilo pamoja na uhalifu wa ulanguzi wa madawa ya kulevya, uwindaji haramu na ongezeko kubwa la silaha ndugundugu katika bara la Afrika. Mwaigi Konyo yuko tayari kutupasha zaidi. Wakuu wa idara zinazohusika na usalama na shughuli za kijasusi katika mataifa 17 ya bara la Afrika wanahudhuria kikao cha wiki moja ya hapa nchini Kenya kutathimini kuongezeka kwa visa vya kigaidi katika bara la Afrika na jinsi ya kushirikiana pamoja katika kuangamiza uhalifu wa aina mbalimbali katika bara la Afrika. Pia mkutano huu unajadili ongezeko kubwa la ulanguzi wa madawa ya kulevya biashara haramu ya kuuza watoto wachanga na kulingana na wataalamu wanaohudhuria mkutano huo visa vya kigaidi vimesababisha hasara kubwa pamoja na mauaji ya watu wasiokuwa na hatia na uharibifu mkubwa wa mali. Kulingana na wataalamu wanaohudhuria mkutano huo, baadhi ya makundi ya kigaidi yanahusika na visa vya kigaidi ni pamoja na kundi la Al-Shabab katika Afrika mashariki na upembe wa Afrika, kundi la Boko Haram la Afrika magharibi pamoja na mtandao wa Al-Qaeda. Na kulingana na mkuu wa idara ya Interpol kanda ya Afrika mashariki Francis Ruego, Visa vya kigaidi vinategemea sana itikadi kali za kidini. Terrorism rests on radicalization and extremist ideology. Na anasema kuna sehemu kadhaa katika bara la Afrika ambako visa vya kigaidi vimeshamiri sana, hususani nchini Nigeria, Libya, Mali kaskazini, South Sudan na bila kusahau nchi ya Somalia. Na kulingana na mjumbe maalumu wa muungano wa Afrika Francis Madeira, mara kwa mara magaidi kama hao huvuka mpaka na kutekeleza ugaidi katika taifa jirani. Terrorists managed to cross our borders. Magaidi huvuka mipaka yetu na kuingia katika nchi zetu wakijifanya watu wenye nia njema. Pili, wanatumia umaskini ulioko katika bara la Afrika na kutengwa kwa watu fulani katika jamii kuwashurutisha kujiunga na makundi hayo. Kwa kweli kuna migogoro na hali wanazozitumia kufanikisha malengo yao na baadhi ya vijana wetu kudanganyika na kuwafuatana kulingana na na wajumbe wanaohudhuria mkutano huu. Wakati mwingine serikali za mataifa nje hudhamini makundi ya kigaidi ili kuondoa serikali halali lali iliyoko, hali ambayo imezidisha visa vya kigaidi katika bara la Afrika. Kwa mfano, serikali ya Congo imekuwa ikidai kwamba nchi ya Rwanda inafadhili makundi ya waasi pia serikali ya Sudan Kusini imekuwa ikidai kwamba serikali ya Hatum inafadhili makundi ya waasi ili kuangusha utawala wa nchi hiyo, lakini mkutano huu unasisitiza ni muhimu kwa mataifa ya Afrika kushirikiana ili kuangamiza visa vya kigaidi. Tuna jukumu la kukabiliana na ugaidi unaoletwa kwetu, na hatuwezi kuwaruhusu magaidi hao kutushinda. Ugaidi huu unaletwa na magaidi na watu wenye nia za kibinafsi, watu wasiotaka kutuona tukifaulu na kuendelea, don't want to see us progress and develop. Baadhi ya wa wajumbe wanaohudhuria mkutano huo wameyashtumu vikali mataifa ya Ulaya kwa kutoa picha mbaya kuhusu visa vya kigaidi katika bara la Afrika, jambo ambalo linaathiri sana uchumi wa nchi za Afrika, hususan sekta ya biashara, utalii. Mwaike kwenye Sauti Amerika, Nairobi. Na wananchi huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamelaumu waandishi wa habari kukimbilia wanasiasa kuwapa shauti na kusahau wananchi wa kawaida kueleza matatizo yao. Mwandishi wetu Asteri Malivika anayoripoti zaidi kutoka Goma. Kufuatia malalamiko hayo kutoka kwa rahia, shirika lenye kuhusika na utatuzi wa mizozo Paul Institute limelazimika kuwakusanya waandishi wa habari wa kutoka Kivu kaskazini na Kivu kusini. Primo Pascal Rutahigwa ni mwandishi wa habari na mmoja wa shirika hilo la Pole Institute. Tunawaomba waandishi wa habari hao washughulike na kutafuta wakaaji hao wa ngazi za chini makusudi ya kuzungumza nao na kujua shida ambazo zinawakumba pahali kila mara kukimbilia wakuu viongozi, ambao wanaelezea mambo kama wanavyopenda, na inaonekana wazi kama mara nyingi habari hizo ambazo wakuu wanasema sizo za kweli. Hata hivyo, nimezungumza naye Rosalie Zawadi, akiwa ni mmoja wa shirika la waandishi wa habari kwa ajili ya amani mashariki mwa Jamhuri ya Kimoka. Kwani mkaaji anaposikia redio ya kigeni anajiambia itamtetea zaidi kupita redio ya mahali. Alafu tunaangalia nasi kuna nafasi ambako tulikosea, pengine wapasha habari wanatumika katika mazingira magumu, na ile inawapelekea kutokuangalia sana magumu ya wakaaji, hiyo tunayolaumiwa na wakaaji hiyo ambayo wakaaji wanatafuta katika redio za kigeni, tunapenda tuanze kuitumikia Wananchi haswa wamekuwa wakilaumu vyombo vinavyomilikiwa na serikali pamoja na wanasiasa kuwanyima sauti wananchi. Mwanahabari katika redio yake hana nguvu mbele ya kiongozi aliyeunda redio, kwani redio nyingi hapa ni za wanasiasa. Unapomletea habari inayohusu wakaaji haone thamani ya habari ile. Lakini waandishi wa habari wasemaje? Mishandela Kachuva ni mtangazaji kwenye redio ya University ya Katoliki ya Graben inayokuwa na makao yake katika jiji Butembo. Ndio tutasaidia wale wakaji wapashe kujisemea yale ambayo walihaidiwa na hayatendeke. Tukiwapatia mwanya kwenye vyombo vya habari wajisemee wenye, wenyewe. Hiyo ndio kazi ambayo mimi na naweza kufanya na nimeanza kuifanya kisha kupata mafundisho mbalimbali mbali, katika vikao mbalimbali vinavyoandaliwa. Upande mwingine, nimezungumza hata hivyo naye Karafuli, mwandishi kutoka Radio ya Pole Institute. Kwani sisi wapasha habari ndio tunapasha, tunapana habari. Kama tunaipana vibaya, sasa tunaleta mzozo na kutokusikilizana kati wa, ya wakaaji. Kuwe sawa vile kanisa kati ya mwingine, kama vile wanatuambia kwa Kifaransa, l'eglise au mairie du village. Jina langu Rosine Karafulo, nikiwa mpasha habari kunako Pole FM. Waandishi wa habari kwenye vyombo vya serikali wasema kwamba wamekuwa wakizuiliwa kuwapa sauti wananchi wanaokosoa wa serikali. Ifahamike kwamba baadhi ya wananchi wenye kupatikana kwenye vijiji wamekuwa wakisema kwamba vyombo vya habari haviwape sauti, japokuwa kuna matatizo chungu nzima yanayowakumba. Na waandishi wa habari wamekuwa wakikimbilia masuala ya kisiasa, japokuwa kuna matatizo mengine ambayo lazima yasikike. Na leo katika dunia ya wanawake tunazungumzia umuhimu wa kuwa na viongozi wanawake kwenye jamii na katika nafasi za juu serikalini hasa huko nchini Tanzania. Mwenzangu mkamiti Kibayansi amezungumza na Chikulupi Kasaka, mwanasheria katika ofisi ya bunge huko Dodoma, Tanzania, na pia ni miongoni mwa waliohudhuria mkutano wa vijana YALI ulioandaliwa na Rais Barack Obama wa Marekani. Bi Chikulupi anaanza kueleza mchango wa wanawake katika maendeleo. Kwanza kabisa naamini kwamba kati ya wanaume na wanawake wote tuna nafasi sawa za uongozi. Napenda kuupinga msemo usemao mafanikio ya mwanaume, basi mwanamke yuko nyuma. Lakini sasa hivi tunataka kusema kwamba mafanikio ya mwanaume, basi na mwanamke yuko pembeni. Kwa hiyo naamini kwamba katika nyanja za uongozi vile vile kuna umuhimu mkubwa kuwa na wanawake, kwani inatoa fursa ya kuwa na mtizamo tofauti, na mtizamo huo ukiwa na, na mlengo wa mwanamke, kwani tunaamini katika jamii zetu za Kiafrika kwa sasa hivi tuna idadi kubwa sana ya wanawake. Kwa hiyo, tukipata mtizamo wa mwanamke kwa sababu mwanamke ndio kila siku anailea jamii. Tumekuwa na mfumo dume kwa miaka mingi, lakini sasa tunaamini tukiwa na mtizamo tofauti tena ambao umetoka kwa mwanamke, basi utakuwa na changamoto kubwa sana na mafanikio kwa tuseme mtizamo mzima wa uongozi. Katika mkutano wenu hapa Washington DC, Tanzania ni nchi ambayo ilikuwa ikitajwa sana kwenye mkutano huo katika utawala bora, kwamba inahusisha wanawake na tumeona kwamba sasa hivi kuna idadi kubwa ya wanawake bungeni. Hili kwa mtazamo wako unalizungumzia vipi na linakuhamasisha vipi kama mshiriki kijana mwanamke? Mimi inanihamasisha kwa sababu naamini kwamba Tanzania kwa sasa hivi tuna mazingira bora ya utawala bora kwanza, ambayo yanatoa fursa sawa za uongozi kati ya wanawake na wanaume, na hata hivyo inatoa pia fursa kwa sisi vijana kuweza kushiriki. Kwa hiyo, mimi binafsi kuja kushiriki mafunzo haya huko Marekani imeniongezea kwa kwanza kabisa hamasa, hamasa ya kutaka uongozi, hamasa ya kutaka mabadiliko na pia vilevile vile kutambua jukumu mimi kama kijana kwa nchi yangu. Fursa niliyoipata ni kubwa, na naamini vijana wengi kutoka Tanzania walitamani kushiriki lakini hawakupata, hivyo naona kwamba nina deni kati ya vijana wenzangu, na pia nina deni kwa taifa langu, kwa sababu naamini kwamba mabadiliko au kujenga nchi ni jukumu letu sote. Kwa hiyo naona kwamba na mimi nina jukumu kubwa sana katika kushiriki katika hayo maendeleo. Kupitia mafunzo uliyoyapata hapa, utawasaidia vipi wanawake katika kusukuma gurudumu la maendeleo? kuweza kuwasaidia wanawake, kwanza mimi mwenyewe nitajiingiza katika vikundi vya wanawake ambavyo vipo. Kwa uwezo wangu na fani yangu mimi kama mwanasheria, basi nitatumia fursa mbalimbali ambazo ziko katika sheria ambazo zinawagusa wanawake moja kwa moja. Tuna taasisi kama TGNP kwa Tanzania, ambayo ni taasisi ya wanawake inayoshughulikia kutoa misaada ya kisheria. Kuna taasisi kama Tamwa vilevile, nitashughulika nazo kama hizi, lakini si hapo tu, nitashughulika pia katika taasisi ambazo zina vijana ambao ni mchanganyiko wa makundi ya wanawake na wanaume lakini huko nitahakikisha kwamba ujuzi niliopata hapa basi nitaweza kuwafikishia na wengine. Na katika kulifanikisha hili, mara nyingi sana nilikuwa nikitumia kutoa midahalo mbalimbali, semina mbalimbali kwao, nitatumia katika nyanja hizi kuweza kuwahamasisha ili kushiriki katika ngazi mbalimbali za uongozi, hasa wa wanawake. Lakini licha ya hivyo, kwa nafasi yangu kama mfanyakazi wa ofisi ya Bunge, nitatumia nafasi hiyo katika kushauri wabunge ambao wako huko, ili kuweza kutunga sera au sheria ambazo zinakuwa zina na mazingira ambayo kwa mwanamke ataweza kumsaidia hasa katika kusukuma gurudumu hili la maendeleo. Leo. Unaiangalia vipi nafasi ya mwanamke kwenye nyanja ya sheria ambayo upo katika fani hiyo, na vilevile vile katika nyanja ya uchumi au siasa katika miaka mitano ijayo? Ah, nafasi ya mwanamke ni kubwa kwa sasa. Kwa Afrika tunaona kwamba tamaduni zetu zinaruhusu mwanamke kupata nafasi sawa ya mwanaume, hasa katika nyanja ya uchumi, siasa na kijamii. Tumeona mabadiliko makubwa katika nyanja ya siasa, tukianzia bara la Afrika. Tumekuwa na rais wa kwanza mwanamke kutoka Liberia, tumekuwa na rais wa pili pia mwanamke katika Malawi. Lakini licha hivyo tu, nyumbani kwetu Tanzania tuna spika mwanamke wa kwanza kwa tunaona mabadiliko mbalimbali, lakini si hapo tu. Uh, ya nyanja za uongozi kwa mwanamke akizekaia shau muumsae kiwa katika hilo katika ushiriki wa nusu kwa nusu hasa tukiangalia kwa sasa hivi tanzania inaenda kutengeneza katiba mpya ambapo tumeona inatoa fursa sawa kwa uongozi hamsini kwa hamsini hasa katika ngazi ya kugombea ubunge kwayo tunaona kwamba fursa ni pana na ni chanya kwa nafasi mbalimbali za uongozi katika nyanja ya sheria ya uchumi ya siasa na ya kijamii ni chikulupi kasaka mwanasheria katika ofisi ya bunge huko dodoma tanzania akizungumza na sauti amerika Kiangalia upande wa, wa jeni fanyeje, ndugu zetu wa Voice of America kwa mradi huu na jinsi mradi huu unavyoendeshwa, ni halali kabisa kwamba tuna uwezekano mkubwa kuja kufikia mwaka 2015 tutakuwa tumepunguza kwa kiasi kikubwa sana maambukizi ya virusi vya ukimwi, hususan kwa vijana kutoka miaka 12 mpaka 10 na ngapi mpaka 24. Kuna uwezekano mkubwa sana hii jamii ikapata elimu ya kutosha na ikaweza kujitambua pia. Ni idhaa ya Kiswahili, mpenzi msikilizaji, tunatangaza kutoka hapa Washington DC. Baada ya muda mfupi, Sande Shomari atakusomea muktasari wa habari. Wanamgambo wa Hamas wamesema wamefikia makubaliano katika maelewano mapya ya wazi ya kusitisha mapigano na Israel baada ya siku hamsini za mapigano kwenye eneo la Wapalestina huko Mediteranean. Petro Poroshenko wa Ukraine anasema hatima ya nchi yake na Ulaya itaamuliwa huko Minsk. Bwana Poroshenko anakutana Vladimir Putin huko Belarus ili kujadili kufanikisha kumaliza mapigano huko mashariki mwa Ukraine ambayo yameendelea tangu Aprili na kuwa zaidi ya watu elfu mbili. Bomu la kwenye gari limelipuka katika eneo la Washia katika mji mkuu wa Iraq na kuwa watu wasiopungua kumi na kujeruhi wengine thelathini na moja. Mlipuko ulipiga eneo la New, Magda, New Baghdad wakati wa saa za kwenda maofisini asubuhi. Mlipuko huo umetokea siku moja baada ya mfululizo wa milipuko huko Iraq kuwa watu wasiopungua wa ishirini, ikiwa ni pamoja na kumi na moja katika msikiti wa Shia katika eneo hilo hilo ulipotokea mlipuko wa Jumanne. Afisa wa juu wa White House anasema Rais Barack Obama ameidhinisha ndege za upelelezi huko Siria. Afisa huyo alisema Jumatatu usiku kwamba Bwana Obama hajaidhinisha operesheni zozote za kijeshi, lakini Marekani inajiandaa kwa maamuzi ya kijeshi ili kupambana na kundi la wanamgambo la Islamic State ambao wamechukua sehemu kubwa huko mashariki mwa Syria na kaskazini magharibi mwa Iraq. Na mpaka hapo ndio tunakamilisha matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Usikose kuungana na city na hapo, kesho, kama kawaida, tunatangaza saa 12:30 jioni saa za Afrika ya Kati na saa 1:30 usiku saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba zangu wote waliosikika hivi leo mwendeshaji wa matangazo Dwayne Collins hapa studio niko naye Sunday Shomari, msimamizi wetu wa leo alikuwa wale dijeriami, mimi naitwa Mary Mgawe, nasema asante sana kutusikiliza.