Ujambo, msikilizaji. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Mimi ni Mary Mgawe na mimi ni Khadija Riami, nikiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatano, Agosti 27 mwaka 2014, ambapo tunasikika katika masafa mafupi mita bendi 19 na 31. Karibuni. Na katika matangazo yetu hivi leo, tunakuarifu kuwa hofu yazidi kutanda kufuatia mlipuko wa ugonjwa wa ebola huko DRC. Kama ugonjwa iko tayari huko Ekuatere, tunaomba ministre wa sante apiganishe kusudi ile magonjwa asitawale katika nchi yetu ya Demokrasia ya Kongo. Na katika habari nyingine, tunakuarifu kuwa mawaziri wa DRC na Uganda wakutana kujadili masuala ya afya na ulinzi baina ya nchi zao. Hivyo ni vidokezo tu vya habari zetu za leo msikilizaji, lakini kwanza tutaanza kwa kukusomea habari za dunia. Katika habari za dunia jioni ya leo, Umoja wa Mataifa unasema ukatili mkubwa unaendelea kufanyika katika vita nchini Siria, huku mmiminiko wa wapiganaji wa kigeni ukiendelea na nguvu ikiongezeka kwa makundi yenye msimamo mkali. Tume ya uchunguzi ya Umoja Mataifa kwa Siria katika ripoti yake imeelezea ya athari za mzozo kwa eneo hilo ikisema matokeo yake hayabaki Siria peke yake. Mwenyekiti wa tume hiyo Paulo Pinheiro amesema wanamgambo wa Islamic State wamekamata wa sehemu kubwa ya mashariki mwa Siria pamoja na kaskazini na magharibi mwa Iraq. Ripoti inasema walichopata Islamic State nchini Iraq kimeboresha uwezo wao wa kijeshi na wanamgambo wanazidi kupambana na makundi mengine yanayoipinga serikali nchini Siria badala ya majeshi ya Siria. Israel na Hamas wote wamejitangazia ushindi katika siku hamsini za vita huko Gaza, wakati sitisho jipya la mapigano likianza kufanya kazi hivi leo. Msemaji wa Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu amesema njia ambazo zimetumiwa na wanamgambo wa Hamas ambao wanadhibiti Gaza kuingia kwa magendo ndani ya Israel kufanya mashambulizi zote zimeharibiwa, na amesema Hamas imeshindwa katika juhudi zake za kuondoa vizuizi kwenye eneo la Palestina huko Mediterranean na kufungua bandari na uwanja wa ndege katika eneo lililoharibiwa na vita. Hamas imesema imewaua wanajeshi 64 wa Israel wakati wa mzozo ikiwa ni hasara kubwa kwa taifa hilo la Kiyahudi tangu mwaka 2006. Zaidi ya Wapalestina 2100 wameuawa na mashambulizi ya anga ya Israel, wengi wao wakiwa raia, lakini pia viongozi wa juu wa Hamas wameuawa. Mkuu wa shirika like la kimataifa la fedha duniani IMF Christine Lagarde anasema anachunguzwa kwa uzembe katika kesi ya rushwa ambayo ilikuwa wakati alipokuwa waziri wa fedha wa Ufaransa. Mary Mgawe anaisoma ripoti kamili. Katika taarifa iliyotolewa leo Jumatano, Lagarde ameziita shutuma dhidi yake kuwa hazina msingi na kusema atakata rufaa dhidi ya uamuzi wa kumchunguza. Lagarde amesema hajajiuzulu kuhusiana na kadhia lakini, anarejea Washington ambako ataelezea bodi ya IMF kuhusu suala hili. Maoni haya yamekuja baada ya majaji wa Ufaransa kumhoji mara nne kuhusiana na jinsi alivyoshughulikia malipo ya dola milioni 527 kwa mfanyabiashara mmoja. Bernard Tapie alipokea mwaka elfu mbili na nane malipo kutokana na mzozo aliyokuwa na benki inayomilikiwa na serikali ya Credit Lyonnais juu ya kuuza bidhaa za Kijerumani za Adidas. Lagarde amesema ya malipo yalikuwa masilahi mazuri ya serikali. Wakati wa kosoaji wake amesema kuwa makubaliano hayo yalikuwa na ukarimu zaidi. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Mfanyakazi wa shirika la afya duniani ambaye ameambukizwa Ebola amewasili nchini Ujerumani kwa matibabu. Mfanyakazi huyo raia wa Senegal alisafirishwa kwenda Hamburg hivi leo baada ya kuambukizwa virusi kutoka kwenye maabara ya majaribio ya Ebola huko nchini Sierra Leone. Baada ya maambukizo, WHO imesema jana imeifunga maabara hiyo iliyopo Kailahun na kuwaondoa wafanyakazi wake wote. Ebola mpaka hivi sasa imeua zaidi ya watu 1400 na watu 2600 wanaugua ebola huko Afrika Magharibi tangu ugonjwa huu kuzuka mwezi Machi. Miongoni mwa nchi ambazo zimeathiriwa sana ni Sierra Leone, Guinea na Liberia ambako serikali huko Liberia imelifunga eneo zima la mabanda katika mji mkuu Monrovia. Ukraine inasema wanajeshi zaidi wa Russia wamevuka mpaka na kuingia nchini humo. Jeshi la Ukraine linasema wanajeshi watano waliokuwa na vifaa vya kivita na gari moja waliingia katika mji mdogo wa Amvrosiivka mashariki mwa Ukraine. Habari hizi zinafuatia Kremlin kukiri kuwa wanajeshi wa Russia walitoa mbaroni Jumatatu katika eneo la Ukraine, lakini Russia ilisema walivuka mpaka kwa makosa. Wakati huo huo, NATO na imesema imeongeza mazoezi huko Ulaya Mashariki. Mkuu wa ushirika wa NATO Andres Fog Rasmussen anasema anatarajia wiki ijayo wanachama wa NATO wataidhinisha kupeleka jeshi la muda katika eneo hilo. Na katika habari tulioipa uzito wa juu hivi leo, tunazungumzia kuhusu mkutano wa siku mbili wa tume ya pamoja baina ya DRC na Uganda umetarajiwa kumalizika baadaye leo mjini Kinshasa. Mawaziri wa nchi hizo mbili wamejadili masuala ya ulinzi na usalama na vilevile hatma ya wapiganaji wa zamani wa M23 ambao walikimbilia nchini Uganda. Mkutano huo umekuja miaka saba baada ya mkutano mwingine wa aina hiyo kutokana na uhusiano wa pande hizo baina ya nchi hizo mbili. Taarifa kamili na mwandishi wetu Sale Mwana Milongo. Tofauti baina ya Kongo na Uganda imeanza kupewa ufumbuzi ingalau kupitia mikutano ya pamoja, ameelezea waziri wa Kongo wa mambo ya nje Remo Chibanda, ambaye amesema ni lazima kuweko na uhusiano bora baina ya nchi mbili hizi kwa manufaa ya raia wake. tunatakiwa kuchukua mwamko kutokana na ukweli ambao hauwezi kufutwa na ambao ni ule wa nchi mbili zenye mustakbali wa aina moja na ambazo zinatakiwa kuishi moja, pega kwa pamoja bega kwa bega. Uganda kwa upande wake imeelezea nia nzuri ya viongozi katika kumalizisha tofauti zao na kusifu hasa operation za kijeshi zinazoendeshwa huko Kivu na jeshi la Kongo dhidi ya waasi wake wa ADF. Oriemo Kelo ni waziri wa Uganda wa mambo ya nje. Baina ya President Museveni na President President Kabila sasa hivi iko mzuri sana na sisi tuna tuna, tuna tuna, shukuru sana kitu se, uh, majeshi wa uh, DRC imefanya ku, kumaliza im, uh, uh, security matter ya ADF ambayo iko Eastern DRC, kwa hiyo tunashukuru sana. Maswala ambayo yamejadiliwa kwenye mkutano huu wa siku mbili ni pamoja na kurejeshwa kwa wakimbizi wa kila nchi na vilevile vile wapiganaji wa zamani wa M23 wanaoishi nchini Uganda. Waziri wa mambo ya nje wa Uganda amesema kwamba nchi yake iko tayari kuwarejesha wapiganaji wote wa M23 nchini Kongo. sisi tunaomba serikali ya DRC kuanza kuwaletea hao wa M23 nyumbani Hawa ambayo wa, wanaweza wa, wa, wa, wa, kupata amnesty wapata amnesty. Hawa ambayo wanaweza kuingiza wa ingi, kwa jeshi igiza ya DRC, waingie kwa jeshi ya DRC, na zile ambayo walifanya vitu vibaya tu tunapeleka kwa koti koti wa adili wa, wa, apate kitu ya kufanya nao Okelo amekanusha madai ya kwamba nchi yake inaweza kuwapeleka kwenye mahakama ya kimataifa ya ICC watu wanaotuhumiwa kuhusika na uhalifu wa kivita kwenye kundi la zamani la M 23. Mawaziri sita pamoja na wataalamu zaidi ya 20 wako kwenye ujumbe huo wa serikali wa Uganda. Kutano huu wa tume wa pamoja baina ya Congo na Uganda umekuja baada ya ule uliofanyika mjini Kampala mwaka wa 2007. Nikiripoti kutoka Kinshasa, mimi ni Salehe Mwana Milongo. Live Talk, Live Talk, Live Talk, Kila Ijumaa, Live Talk na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja, yaani live, juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, hapa Washington DC. Live Talk Kila Kila Ijumaa, saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii. Haya basi, msikilizaji, usikose kutusikiliza siku ya Ijumaa katika kipindi hiko cha Live Talk ambako tutakuwa tunazungumzia kuhusu fursa za ajira kwa vijana Afrika Mashariki. Tunaendelea na habari muhimu za dunia Mgombea wa urais wa Afghanistan Abdallah Abdallah amejiondoa katika ukaguzi unaosimamiwa na Umoja wa Mataifa kuhusiana na mzozo wa uchaguzi wa duru ya pili. Hatua hiyo imeripotiwa na msemaji wa Abdallah na ofisi ya Umoja wa Mataifa hivi leo, jambo ambalo linakanganya kipindi chete cha mpito nchini Afghanistan. Timu ya Abdallah imelalamika kuwa wakaguzi hawakuwa tayari kuzitupa kura ambazo zinaelezewa ni za wizi na kuuita utaratibu huu ni kichekesho. Wakaguzi walikuwa katika hatua yao ya mwisho kuziangalia kura milioni nane zilizopigwa katika duru ya pili hapo Juni kumi na nne, kati ya Abdallah na ashraf Ghani. Ingawaja matokeo ya awali yalionyesha kwa Ghani alikuwa mbele ya Abdallah, wagombea wote wawili walijitangazia ushindi. Marekani inaikosoa Vietnam kwa kuwafunga wanaharakati watatu kifungo cha mpaka miaka mitatu jela kwa kuvuruga usafiri. Waasi hao walikamatwa mapema mwaka huu wakati wakisafiri katika msafara wa pikipiki kumtembelea mfungwa wa zamani wa kisiasa. Mahakama katika jimbo la kusini la Dongthap jana iliwakuta na hatia ya kusababisha vurugu kwa umma. Bui Thin Mi Hang, mtu maarufu kati ya hao watatu, alipewa adhabu ya kifungo cha miaka mitatu jela. Nguyen Thi Thui Gwin amefungwa miaka miwili, wakati Nguyen Van Mi alipewa kifungo cha miaka miwili na nusu. Ubalozi wa Marekani mjini Hanoi umesema umesikitishwa sana na maamuzi hayo na una wasiwasi kwa Vietnam inaitumia sheria ya kuvuruga utaratibu wa umma kuwanyamazisha wakosoaji wa serikali. Japani imethibitisha waziri mkuu Shinzo Abe amepeleka ujumbe binafsi kwenye sherehe za kumbukumbu ya wahalifu wa, wa vita wa kijapani wakati wa enzi ya vita vya pili vya dunia. Gazeti la Asahi limeripoti leo kwamba waziri mkuu Abe amepeleka ujumbe kwenye sherehe za mwezi Aprili zilizofanyika kwenye hekalu la Koyasan Okuinon magharibi mwa Japan. Mkuu wa baraza la mawaziri Yoshihide Sugo amesema ujumbe wa bwana Abe ulipelekwa kama wadhifa wake kama mkuu wa chama tawala cha Japan na sio kama waziri mkuu wa Japan. Nam. Na katika habari nyingine, serikali ya Kongo kupitia waziri wake imesema itachukua hadi miezi mitatu kutokomeza ugonjwa wa Ebola DRC kama utatolewa msaada kwa serikali kupambana na ugonjwa huo ambao umezuka katika eneo la Ekela kwenye jimbo la Equator. Mwandishi wetu Osteri Malivika anatupasha zaidi kutoka Goma. Amesema hayo hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, waziri wa afya Felix Kabange Numbi ambaye amesema kwamba Ebola katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inahitaji msaada ili itokomezwe katika miezi mitatu. Jumatatu Felix Kabange Numbi, waziri wa afya, aliomba wananchi wote wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kulinda usafi kwa kuepuka ugonjwa wa Ebola ambao uliripotika katika eneo la Ekela, Equateur. Lakini ni magonjwa fika mamiji ingine ya hapa petu Kongo, lakini tunaomba kwa wakongomani wote, vile tulisema, inakuwa Ebola inakuwa magonjwa zingine inaambukizwa kwa mikono. Tunaomba kitu ya kwanja ni kunawa kwa mikono mzuri sana kisha tendo lote, mbele ya kula kisha kula, eh, kama unaenda kuchoo, wakati unaenda unalamkia watu, kama unahudi unapasha kunawa mikononi. Baadhi ya wananchi hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wasemaje Diministre wa sante kama ugonjwa iko tayari huko Equatere, tunaomba ministre wa sante apiganishe kusudi ile magonjwa isitawale katika nchi yetu ya demokrasia ya Congo, bapiganishe kuleta madawa kusudi ile magonjwa eh, kusudi ile magonjwa isifike huku isitawanyike katika nchi yote, juu sisi hatutaki ile Ebola katika Congo yetu ya Nord Kivu eh, nami nikaigonja na van, vanichome, eh <laughs> hey. Hey. hatutaki Ebola. Wengi wasema kwamba hawafahamu iwapo ugonjwa huo umefika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kutokana na kwamba hakuna uhamasishaji kwenye vyombo vya habari kwa Kongo, bado sisi kusikia Ebola, tuko tunasikia iko nchi jirani njoo biko na Ebola, lakini sisi hatuyasikia ile kwa Ebola. Mbo, Ebola. Tunasikia kama kusalimiana panana mkono njoo inaleta Ebola, lakini tutashikaza, tuko tunatafuta maji safi, tunanawa mikono mbele ya kula. hivi kwa sasa ndio tunaanza kusikia sasa, siona nipatia ile habari na mimi naanza elezea watu wengine, kwa sababu hata maradio zetu za Kongo kitu asema si hatuyafahamu, iko Kongo wapi, haiyaingia katika Kongo. Serikali ya Kongo, hata hivyo, imeweka vifaa mbalimbali kwenye mipaka yake pamoja na viwanja vya ndege kwa kukabiliana na ugonjwa huo. Goma, Oster Malivika, Sauti Amerika. Kamerun inasema jeshi lake limewaua washukiwa wa thelathini wanamgambo wa Boko Haram ambao walishambulia maeneo ambako wanajeshi mia nne themanini wa Nigeria walivuka mpaka kupambana na waasi Mwandishi wetu Moki Edwin Kinzeka na ripoti kutoka Yaunde na Meri Mgawe anayesoma ripoti kamili. Redio ya serikali ya Kamerun imeripoti kuwa wanajeshi wa serikali wamezima majaribio mawili yaliyofanywa na washukiwa wa wanamgambo wa Boko Haram kuingia katika nchi hiyo upande wa kaskazini katika eneo wanaloshirikiana na jimbo la Borno la Nigeria, ngome kuu ya kundi hilo, na wanamgambo Wakati wa mapambano jana Jumanne, wanajeshi waliwaua waasi kumi na moja, wakati wengine kumi na sita waliuawa katika shambulizi la mapema Jumatatu. Wanajeshi wa Kamerun walikamata silaha nzito na kuharibu moja ya magari yaliyokuwa yakitumiwa na wanamgambo. Shambulizi limetokea sehemu ambako wanajeshi wa Nigeria walivuka mpaka usiku wakati wa mapambano na waasi. Jeshi la Nigeria limesema wanajeshi walikabidhi silaha zao kwa maafisa wa Cameroon kulingana na utaratibu, na ikiwa ni ishara kwamba hakuwa katika mapambano yoyote dhidi ya Cameroon baada ya mashambulizi. Redio ya taifa ya Cameroon imetangaza kwamba rais wa nchi hiyo Paul Biya ameamuru kwamba wanajeshi wa Nigeria wasindikizwe nyumbani. Mkuu wa nchi ameamuru kwamba wanajeshi wa Nigeria ambao waliingia katika eneo la Cameron ni vyema wawekwe katika maeneo maalum na kusimamiwa na jeshi la Cameron. Wanajeshi wa Nigeria wamepewa chakula, huduma za matibabu na mafuta, ikiwa ni maelekezo kutoka kwa mkuu wa nchi. Wakati huo huo, utaratibu wa kuwasindikiza wanajeshi wa Nigeria nyumbani kwao unafanyika na watasindikizwa na wanajeshi wa Cameron. Kanali Didia Badjek, msemaji wa jeshi la Cameron, ameiambia VOA kwamba tuma zilizotolewa na vyombo vya habari vya Cameron kuwa tukio hilo ni kulihama jeshi hazina ukweli, lakini ameongezea kwamba walikuwa na umakini kwa kuwepo wanajeshi wa Nigeria nchini humo huku wanamgambo wa Boko Haram wanaweza kujifanya kuwa wao ni jeshi la kawaida na kuwashambulia. Anasema watu ni vyema wawaunge mkono, lakini pia waliruhusu jeshi la Kamerun kukabiliana na hali na kupambana na Boko Haramu kama wanajeshi wenye ujuzi. Ameongezea kwamba hawawezi kupuuza maelezo yoyote katika mstari wa mbele wa vita na kila mara kufuatilia kila kitu kuhusu adui wao. Kameruni inashirikiana sehemu kubwa na upande wa kaskazini mashariki mwa Nigeria. Wanamgambo wa Boko Haram wanalaumiwa kwa kuongezea vitendo vya utekaji nyara, mapigano na vitendo vya kihalifu kote kwenye mpaka wa Nigeria katika jimbo la Borno. Asante sana msikilizaji kuungana nami Este Githo Yuwat katika makala mengine ya afya yanayoletwa kwako kama sehemu ya, ya VOA mtandao wa afya Afrika na leo basi tunazungumza na Dr Asanterabi Malima. Huyu ni mtaalam, ni daktari ambaye amezaliwa Tanzania lakini yuko Boston, Massachusetts hapa Marekani. Ni mmoja wa wataalam waliogundua kifaa cha aina yake kinachoweza kubaini ikiwa mtu ana uwezekano wa kupata saratani yoyote ile au magonjwa ya moyo au hana. Daktari, tueleze kuhusu kifaa hiki kipya. Hiki kifaa kinabeba jina la kampuni sahivi, kinaitwa Biolom, na kinatumika kukamata hizo chembe katika damu, lakini vilevile tumeshafanya majaribio kuona kama zinaweza kukamata hizo chembechembe chembe kwenye sera, ambayo ni, ni damu ambayo imepunguzwa vifaa eh, vifaa vingine. Uh, uchunguzi huu ulianza mwaka elfu mbili na sita ambapo shule nilikuwa nasoma eh, North Eastern chuo cha Northeastern kilipata msaada wa dola karibu milioni mbili kwa ajili ya uchunguzi wa kutengeneza kifaa hicho. Na mimi nilikuwa mmoja katika wanafunzi ambaye anahusika kwenye utafiti huo. Haswa haswa ni kwamba tulikuwa tunatumia nanotechnology kuweza ku tengeneza hicho kifaa ambacho kinaweza kuwa ni kidogo kama saizi ya ya pini hivi. Upana wake ni sifuri nukta mbili tano milimita au ni kidogo sana, ambacho katika hicho kifaa kina maeneo kama manne, na katika kila eneo kuna hizo chembe chembe eh, ndogo ndogo, ambako kiingereza zinaitwa nanoparticles ambazo zinaweza zikakamata hizo chembe za kansa au magonjwa ya moyo, uh, mapema zaidi na na kama unavyofahamu, kama uwezekano uko ukizikamata hizo chembe chembe mapema zaidi, uwezekano wa kutibu hayo magonjwa unakuwa ni mkubwa, na lengo kubwa ni kupunguza idadi ya watu wanaokufa kwa ugonjwa huyo, na vile vile kupunguza gharama. Na mnadhani ni wakati gani ambapo kifaa hiki kinaweza kufika kwenye zahanati kwenye mahospitali? Kwa vile uh, kifaa chenyewe ni kipini, kwa hiyo kinaweza kikaingizwa kwenye mishipa ya damu na kupima uh, hizo chembe za hayo magonjwa. Lakini sasa kuingiza kwenye mishipa ambayo inaitwa invivo, process yake ya kuweza kukifanya hicho kifaa kiingie kwenye market ni ndefu sana, kwa hiyo sisi tumechukua mtazamo tofauti wa kutoa damu na kufanya hiyo testi nje na proses ya kuweza kufanya hicho kifaa kikiweze kuingia kwenye masoko uh, aidha ni katika kliniki au hospitali, inachukua pungufu miaka miwili na sasa hivi ndio tuko katika hiyo sehemu ambayo ndio kwanza tumeanza hayo majaribio ya kuona kwamba kifaa kitafaulu hiyo FDA, hmm, ambayo ni Food and Drug Administration. Vipimo vyenyewe tuseme kwanza, kwa sababu kila dawa iwe ni chanjo au nini, lazima ifanyiwe majaribio. Wakati mwingine wanatumia panya, wakati mwingine wanaweza kutumia binadamu. Kifaa chenu hiki cha Baolo, mmefanyia majaribio binadamu? Na pengine mmefanya majaribio haya kwa muda gani? Uh, zoezi ilianza tangu elfu mbili na sita. Kwa hiyo hapo baina ya elfu mbili na sita na elfu mbili na uh, kumi na mbili yalifanyika majaribio mengi sana kwa panya kuhakikisha kwamba hicho kifaa kinafanya kazi, na hayo majaribio yote yalikuwa ni kwa damu za panya kutolewa nje na na hicho kifaa kuingizwa ndani, na kiliweza kutoa uh, majibu mazuri kwa kwa kansa aina mbalimbali, ikiwemo kansa za tumbo uh, kansa za matiti kwa wanawake na, na prostate kwa wanaume uh, na vile vile, baadaye tulipopata uh, pesa nyingine kutoka National Science Foundation tulifanya majaribio vile vile kama saratani ya ya ini. Kifaa chenyewe cha daktari ikinabaini magonjwa gani au aina gani za saratani? Kwa kifupi, inaweza kukamata kansa aina mbalimbali, lakini sisi tunaangalia hizo ni chembe ambazo zinaitwa biomarkers katika damu ya mtu. Hizo biomarkers za nyingine zinaonyesha zinaweza ikawa biomarker aina moja, lakini inaonyesha magonjwa mengi. Kwa hiyo tumeweka mtazamo wetu zaidi kwenye zile maka ambazo ziko very specific kwa cancer fulani. Kwa mfano, mwanzoni tulifanya zaidi utafiti kwa hizo maka ambazo zinaonyesha hiyo colorectal cancer, maka za magonjwa ya moyo, kwa sababu hizo ziko very specific kwa hayo magonjwa. Kwa hiyo, ukizikamata mapema zinaweza zikamsaidia daktari katika kufanya maamuzi ya kumtibu huyo mgonjwa. Ni Dr Santerabi Malima akizungumza na Sauti Amerika kutoka Boston, Massachusetts, hapa Marekani. Asante sana. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. ya Kiswahili. Mpenzi msikilizaji, tunatangaza kutoka hapa Washington DC. Arija Riami atakusomea muktasari wa habari. Umoja wa Mataifa unasema ukatili mkubwa unaendelea kufanyika katika vita nchini Siria, huku mmiminiko wa wapiganaji wa kigeni ukiendelea na nguvu ikiongezeka kwa makundi yenye msimamo mkali. Tume ya uchunguzi ya Umoja wa Mataifa kwa Siria katika ripoti yake imeelezea athari za mzozo kwa eneo hilo ikisema ni matu, na matokeo yake hayabaki Siria ya peke yake. Israel na Hamas wote wamejitangazia ushindi katika siku hamsini za vita huko Gaza, wakati sitisho jipya la mapigano likianza kufanya kazi hivi leo. Msemaji wa waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu amesema njia ambazo zimetumiwa na wanamgambo wa Hamas ambao wanadhibiti Gaza kuingia kwa magendo ndani ya Israel kufanya mashambulizi zote zimeharibiwa. Mfanyakazi wa shirika la afya duniani ambaye ameambukizwa Ebola amewasili nchini Ujerumani kwa matibabu. Mfanyakazi huyo, raia wa Senegal, alisafirishwa kwenda Hamburg hivi leo baada ya kuambukizwa virusi kutoka kwenye maabara ya majaribio ya Ebola nchini Sierra Leone. Baada ya kupata maambukizo, WHO imesema jana imeifunga maabara hiyo iliyopo Kailahun na kuwaondoa wafanyakazi wake wote. Na sasa basi, sikiliza taariri ya Sauti ya Amerika inayoeleza sera na msimamo wa Marekani. Mikataba ya kimataifa inakataza ndoa za utotoni na inabainisha kuwa umri wa miaka 18 ndio umri wa kuingia utu uzima kwa sababu watoto na vijana hawajakua vya kutosha kuweza kufanya uamuzi kuhusu ndoa. Kwa uhakika, ndoa za utotoni ni ukiukaji wa haki za binadamu na inaathiri wasichana masikini zaidi. Hata hivyo, kila mwaka inakadiriwa wasichana milioni kumi na nne chini ya umri wa miaka kumi na nane wanaozwa duniani kote wakiwa na kauli ndogo au kutokuwa na kauli yoyote juu ya suala hilo. Ndoa za mapema zinadhuru wote wasichana na watoto wao. Wasichana wadogo na wengine wakiwa na umri wa miaka minane hawako tayari kuwa wake na wazazi Wasichana wanaoolewa mapema huacha shule. Mara nyingi wanakuwa wajawazito kabla ya miili yao kuwa imekomaa na hivyo kuwatia hatarini kufariki kutokana na ujauzito au kujifungua. Duniani kote, wasichana wenye umri kati ya miaka 15 hadi 19 wanachangia takriban vifo elfu sabini kama hivyo kila mwaka. Katika nchi zinazoendelea watoto wa mzazi mama chini ya umri wa miaka kumi na nane wanakabiliwa na hatari asilimia 60 ya kufariki katika mwaka wao wa kwanza wa maisha kuliko watoto waliozaliwa na mama aliokuwa na umri wa zaidi wa miaka kumi na tisa. Watoto kama hao wako hatarini kuathirika, kuzaliwa na uzito mdogo, kukosa lishe bora, au kukosa ufahamu unaotakiwa mili yao inapokuwa. Pia wana uwezekano zaidi wa kutokwenda shule au kufikia viwango vya juu katika elimu na kwa sababu ndoa za utotoni zinadumaza nafasi za elimu na uwezekano wa kupata kipato, inazidisha umasikini katika jamii zao. Kwa hivyo kuchelewesha umri wa kuolewa hainufaishi wasichana pekee, bali familia zao na jamii zao. Marekani kupitia idara yake ya maendeleo ya kimataifa, USAID, imeahidi dola ziada milioni 48 kufadhili miradi huko Bangladesh, Burkina Faso, Ethiopia, India, Nepal, Tanzania na Yemen ili kumaliza ndoa za watoto na ndoa za kulazimishwa. Miradi hii ambayo italenga elimu, kuhamasisha juu ya sheria za ndoa za utotoni na utekelezaji wake, na kadhalika, miradi ya kiuchumi, zote ni njia nyingine za uungaji mkono wa Marekani kwa maendeleo ya wanawake na wasichana. Mratibu wa USAID Rajiv Shah alisema kumaliza ndoa za utotoni hazitoondoa tu kikwazo kikubwa kwa, kwa maendeleo duniani lakini pia itahakikisha kuwepo dunia ambayo wasichana wanaweza kutazamia kukua. Anasema, pamoja tunaweza kujenga mustakbali ambao watoto wote wana nafasi ya kufikia uwezo wao kamili na mpaka hapo ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Usikose kuungana nasi hapo kesho, kama kawaida, saa 12 na nusu jioni, saa za Afrika ya Kati, na saa 1 na nusu usiku, saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki hivi leo, msimamizi wa matangazo Mwamoyo Hamza, mwendeshaji alikuwa Dwayne Collins, hapa studio nashirikiana naye Hadija Riami, mimi naitwa Meri Mgawe, tuwatakieni nyote usiku mwema.