kumekucha afrika hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa tunatangaza kutoka hapa washington dc karibuni kwa matangazo yetu asubuhi yanaoanza saa 12 kwa saa za afrika mashariki hivi sasa ni saa 11 alfajiri huko afrika ya kati leo ni jumatano agosti 27 2014 naitwa esther githu yuwat na mimi hapa ni mkamiti kibayasi Katika habari zetu asubuhi ya leo, serikali za kaunti huko Kenya zakabiliwa na uhaba wa fedha kuweza kulipa wafanyakazi mishahara mwezi huu wa Agosti. Kulikoni? Si ukosefu wa hela kwa kaunti za kuweza kulipa mishahara, bali pengine tunaweza kuangalia ni utendakazi na ushirikiano baina ya serikali ya kitaifa na serikali za kaunti. Katika makala ya vijana, kijana Fatuma Bazahi kutoka Malindi, Kenya, aelezea jinsi vijana wanaotumia madawa ya kulevya wanavyopewa ushauri. Malindi kuna mambo mingi sana kuhusu drugs, kuna uvutaji wa bangi, kuna utumiaji wa cocaine, heroin. Tunaweka runinga, wanakuja wanaangalia pale, alafu tunafanya ushauri. Ni vidokezo vya baadhi ya habari tulizo kuandalia asubuhi ya leo msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo haya, lakini kwanza Mkamiti Kibayasi anakusomea habari za dunia. Katika habari za dunia asubuhi ya leo, rais wa Ukraini Petro Poroshenko anasema anaunga mkono mpango wa amani kutoka kwa viongozi wote ambao walishiriki kwenye mkutano wa kieneo hapo jana huko Belarus, akiwemo rais wa Rusia Vladimir Putin. Lakini saa kadhaa baadaye haikubainika namna uungaji mkono huo utasaidia kuzima mapigano huko mashariki ya Ukraine kati ya waungaji mkono wa Russia wanaotaka kujitenga na majeshi ya Ukraine. Bwana Poroshenko na Bwana Putin walikutana ana kwa ana huko Minski kwa kiasi cha saa mbili katika mazungumzo yaliyolenga kumaliza matatizo yaliyodumu miezi kadhaa huko Ukraine. Cameroon inaongeza juhudi maradufu kumaliza ghasia zinazofanywa na kundi la wanamgambo wa Kiislamu wa Boko Haram lenye makao yake nchini Nigeria kwenye eneo la Cameroon baada ya wanamgambo hao kuripotiwa kuwalazimisha wanajeshi wa Nigeria kuvuka mpaka kuingia taifa hilo lililopo Afrika ya Kati. Waziri wa habari wa Cameroon Chiroma Isa alisema ushirikiano wa kijeshi kati ya nchi hizo mbili ambao una lengo la kupambana na kitisho cha usalama kinachotokana na wanamgambo hao wa Kiislamu bado ni thabiti licha ya uamuzi wa Cameroon wa kufunga mipaka yake yote inayopakana na Nigeria kutokana na mlipuko wa ugonjwa wa Ebola unaoendelea hivi sasa. Kiasi cha wanajeshi wa Nigeria mia saba wanaripotiwa kuvuka mpaka kuingia Cameroon kufuatia mapambano makali dhidi ya kundi la wanamgambo wa Boko Haram. Shirika la Afya Duniani WHO limefunga moja ya maabara zake za uchunguzi wa Ebola nchini Sierra Leone baada ya mfanyakazi mmoja kwenye maabara hiyo kuambukizwa na virusi vya Ebola. WHO ilisema jana kwamba inawaondoa wafanyakazi wake kutoka maabara ya Kailahun ambayo ni moja kati ya maabara mbili pekee zilizopo nchini Sierra Leone baada ya mtaalamu wa magonjwa ya mlipuko huko kutoka Senegal kuambukizwa kirusi hicho kinachosababisha maafa. Hatua hiyo itazorotesha juhudi za kupambana na mlipuko mbaya wa ugonjwa huo kuwahi kutokea nchini humo. Ugonjwa wa Ebola umeua zaidi ya watu elfu moja na mia nne na kuambukiza watu elfu mbili na mia sita kuumwa katika mataifa kadhaa ya Afrika Magharibi tangu mlipuko huo ulipoanza mwezi Machi. Misri imefanikisha makubaliano ya kuwepo kwa usitishaji wa vita usiokuwa na muda maalum baina ya Israel na wanamgambo wa Palestina kufuatia wiki saba za mapigano ambayo yameua takriban watu elfu mbili na mia mbili. Mwandishi wa VOA Edward Iranian ametuletea ripoti ifuatayo kutoka Cairo, na Aida Isa anaisoma ripoti kamili. Tangazo hilo la makubaliano ya usitishaji mapigano kwa muda mrefu kwa Gaza lilitolewa na rais wa PLO Mahmud Abbas kwenye makao yake makuu katika mji wa Ramallah yaliyoko ukingo wa magharibi. Anasema uongozi wa Palestina umekubali wito wa Misri wa kumaliza kabisa mapigano kwa mujibu wa matakwa na mahitaji wa watu wa Palestina huko Ghaza na kuanza ukarabati wa vitu vilioharibiwa. Abbas aliishukuru Misri na rais wake kwa juhudi zao za kusitisha umwagaji damu na uharibifu mkubwa huko Ghaza. Wizara ya mambo ya nje ya Misri iliashiria kuwa Israeli ilikubali kukubali misaada ya binadamu kuingia Gaza kama mpangilio wa makubaliano haikuwa bayana iwapo matakwa ya Palestina ya kufungua mipaka au kupanua eneo linalodhibiti ilijumlishwa kwenye mkataba huo. Kulingana na makubaliano hayo, pande hizo hasimu zitaanza majadiliano katika kipindi cha mwezi mmoja juu ya masuala tete, ikiwa ni pamoja na tako la Israel kwa Hamasi pokonywe silaha na mwito wa Palestina kwa Israel kuondoa vizuizi kwa takriban mwaka mmoja. Huko Ghaza, Wapalestina walipiga honi kwenye magari yao na kufyatua risasi angani, wakisheherekea kuanza kwa sitisho la mapigano. Tangu mapigano kuanza hapo Julai 8, zaidi ya Wapalestina 2100 wamefariki, wengi wao raia, huku Israeli ikiwa na watu 68 waliofariki, takriban wote kasuruani walikuwa ni wanajeshi. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. White House inasema hakuna mipango yeyote ya kushirikiana na Syria katika mapigano dhidi ya wanamgambo wa kundi la Islamic State ambao wanatishia Marekani na ambao pia wanajaribu kuiangusha serikali ya Assad. Msemaji wa White House Josh Earnest alisema jana kwamba Marekani haitambui utawala wa Rais Bashar al Assad kama kiongozi wa Syria na haina mipango ya kubadilisha sera ya kuutambua utawala huo. Ripoti inasema Pentagon tayari imeanza kutumia ndege za kijasusi huko Siria ili kuchunguza harakati za kundi la Islamic State kabla ya uwezekano wa shambulizi la anga kwa wanamgambo hao. Rais Barack Obama aliidhinisha ndege hizo siku ya e Jumatatu, lakini maafisa wa Marekani wanakataa kusema kama wameanza kufanya hivyo. Waziri wa Ulinzi wa Marekani, Chuck Ego, anasema serikali saba za Ulaya zimekubali kuungana na Marekani kutoa msaada wa silaha kwa majeshi ya Uturuki yanayopambana na kundi lenye msimamo mkali la Islamic State huko kaskazini mwa Iraq. Taarifa ya Pentagon jana ilisema Britain, Canada, Albania na Croatia wataungana na Denmark, Italy na Ufaransa katika kutoa msaada wa haraka wa silaha na vifaa kwa Wakurdi. Kundi la jihadi la Islamic State lilidhibiti maeneo mengi ya kaskazini na magharibi mwa Iraq mwezi Juni. Mwanzoni mwa mwezi huu, waliyarudisha nyuma majeshi ya kikurdi kuelekea eneo lao la mji mkuu Erbil. Pia jana kiongozi wa kikurdi Masud Barzan na rais wa eneo la kikurdi lililojitangazia uhuru wake huko Iraq alikutana na waziri wa mambo ya nje wa Iran, Mohamed Javad Zarif. Unasikiliza kumekucha Afrika, matangazo yanaokujia kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, America, Washington. Na habari zilizopewa uzito wa juu asubuhi ya leo ni ukosefu wa fedha katika kaunti 47 za Kenya amba, ambapo mamlaka za kaunti hizo zinasema zimeshindwa kuwalipa mishahara wafanyakazi wa serikali kwa mwezi huu wa Agosti. Mwenyekiti wa baraza la magavana nchini humo Isaac Ruto amekaririwa na vyombo vya habari akisema serikali kuu bado haijazipatia kaunti hizo fedha kwa mwaka huu wa fedha elfu mbili kumi na nne elfu mbili kumi na tano. Mwenzangu Khadija Riami amezungumza na gavana wa Mombasa Hassan Ali Joho, ambaye anaanza kwa kuelezea kuelezea nini hasa kimesababisha hali hii. Na kwa kweli, um, si ukosefu wa hela kwa kaunti za kuweza kulipa mishahara bali pengine tunaweza kuangalia ni utendakazi na ushirikiano baina ya serikali ya kitaifa na serikali za kaunti, kwa sababu uh, katika ugavi wa rasilimali za nchi katika kaunti imeendeshwa kwa mienendo na mikakati kadha wa kadha, na mkakati mmoja muhimu ni kuwepo kwa miswada ambayo itawezesha afisi ya fedha ya kimataifa kutuma pesa katika kaunti. Sioni ta shuishi ya kwamba hati hakuna pesa because even as counties tuna, tuna kusanya kodi kiasi kiasi fulani, na sisi hata mfano tukupatia Mombasa, tumeweza kuchanga pia kuweza kulipa, kwa mfano mshahara wa Julai tumelipa na fedha ambazo tumekuwa nazo hapa county na tuko na uwezo wa kulipa mshahara wa August na fedha zetu za county, isipokuwa tu, unajua, naye utumizi wa pesa unalinganishwa na uh, authority ama ruhusa kutoka kwa controller of budget sasa mtafanya mikakati gani katika kuhakikisha kwamba fedha ambazo zimepangiwa bajeti kwa kila kaunti zinafika kwa muda mwafaka badala ya kubuni njia ya kutaka kuchangisha na kuweza kulipa mishahara endapo mtalipa mwezi huu ikatokea tena mlipe tena mwezi ujao je fedha zikiwaishia na fedha kutoka huko treasury hazijafika mtafanya nini bunge lifanya shughuli yake na kustahili serikali kuu ifanye na sisi tufanye Kaunti zote zimepitisha bajeti, zime-approve bajeti zao kwa assembly. So ma-kaunti yamefanya uh, inavyostahili kufanya. Bunge nao juu zimepitisha sheria, sina hakika kama rais ame-assent to hiyo sheria ambayo itakotia, huwezo wa kuleta fedha. Sioni kama itakuwa ni shida ya kudumu kwa sababu kila mtu katika kaunti anajipanga uh, first of all to enhance revenue na kuweza ku prudent management ya fedha. Kwa mfano, kaunti yako ya Mombasa mnategemea kiasi gani kutoka serikalini na nyinyi wenyewe mnakusanya kiasi gani kuweza kuendesha shughuli zenu hapo na kulipa watu mishahara? Serikali uh, ya kimataifa imetupatia Mombasa takriban bilioni nne nukta mbili. Mishahara ya kaunti ya Mombasa ni takriban bilioni nne nukta sita. Na, kando ya operations na nini na kadhalika na of course current ni karibu bilioni nane. Ni gavana wa Mombasa, Hassan Ali Joho, akizungumza nasi Sauti ya Amerika kutoka Kenya. nasikiliza matangazo yetu Kumekucha Afrika kutoka hapa sauti Amerika Washington DC, tunaendelea na habari zaidi za dunia. Marekani inapanga kuipa Tunisia dola milioni sitini za msaada wa kijeshi kuisaidia nchi hiyo kukabiliana na kitisho cha wanamgambo wa Kiislamu. Kamanda mkuu wa Marekani kwa masuala ya Afrika, Jenerali David Rodriguez, alisema jana kuwa msaada huo utajumuisha vifaa vya kutambua mabomu yaliyotegwa ardhini, boti na mafunzo ya kijeshi ya pamoja kati ya Marekani na Tunisia. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani tayari imeshaidhinisha uuzaji wa helikopta za mapigano aina Black Hawk kwa Tunisia. Tunisia ilikuwa taifa la kwanza huko Afrika Kaskazini kuiangusha serikali yake katika ghasia zilizochukua mtazamo wa kipekee hapo mwaka 2010 na imekuwa nchi ya amani tangu kipindi hicho, lakini inakabiliwa na kitisho cha ugaidi unaofanywa na wanamgambo wenye uhusiano na Al-Qaida na hofu kwamba ukosefu wa usalama katika nchi jirani ya Libya huenda ukasambaa na kuvuka mpaka. Shirika la afya duniani WHO linapendekeza udhibiti wa aina mpya za sigara maarufu kama e-cigarette, ambapo viwanda vinavyotengeneza sigara hizo vinasema ni salama kwa matumizi ya wa wavutaji tumbaku za kitamaduni. Ripoti mpya ya WHO inasema sigara hizo mpya zinaelezewa kuwa bora zaidi, lakini madai kuhusu ubora wake yanaibua wasiwasi juu ya madhara yake kwa afya ya wavutaji. Inashauri dhidi ya kuwahamasisha watu wasiovuta tumbaku pamoja na vijana juu ya utengenezaji sigara uliopigwa marufuku wenye ladha ya peremende. Pia itapiga marufuku viwanda vinavyotangaza madai ya afya yasiyothibitishwa kuhusu sigara hizo za kisasa, yani e-cigarette. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka hapa Sauti Amerika Washington DC. Na tukirejea katika ripoti za waandishi wetu, helikopta iliyokuwa ikitumiwa kufanya kazi za Umoja wa Mataifa Sudan Kusini ilianguka hapo jana na kuua watu watatu. Mwandishi wa Sauti wa Amerika Math Van Der Wolf anaripoti kutoka Adisababa kuwa helikopta hiyo ilianguka karibu na mji wa Bentiu ulioko jimbo la Unity. Msemaji wa Umoja wa Mataifa Stefan Dusharik anasema mfanyakazi mmoja wa helikopta hiyo hata hivyo alinusurika. by the died tume Umoja wa Mataifa huko Sudan Kusini inaweza kuthibitisha in kuwa wafanyakazi watatu wa helikopta hiyo walifariki ilipoanguka Bentiu katika jimbo la Unity. Mmoja wao alinusurika na anatibiwa na kundi la Madaktari Wasio na Mipaka. Wafanyakazi hao walikuwa raia wa Rasha waliokuwa wakifanya kazi ya kandarasi. Msemaji wa wapiganaji wa kundi la waasi anasema majeshi ya serikali na yale ya upinzani yalikuwa yakipigana karibu na Bentiu licha ya makubaliano ya sitisho la mapigano Jumatatu. Dusharik anasema sababu haswa ya kuanguka kwa helikopta hiyo haijabainika. Mission when contact was lost. Anasema helikopta hiyo ilikuwa katika ziara ya kawaida ya kupeleka mizigo kwa niaba ya tume hiyo ilipokata mawasiliano. Tume hiyo imeanza uchunguzi kubaini kilichosababisha kuanguka kwake. Ajali hiyo ilitokea katika eneo linalodhibitiwa na serikali baada ya wapiganaji wa upinzani kukamata helikopta nyingine ya Umoja wa Mataifa kutokana na utata juu ya vibali vyake kuingia eneo hilo, lakini kabla ya helikopta hiyo kuachiwa mtu mmoja aliyekuwa akifuatilia mkataba wa sitisho la mapigano alifariki kutokana na mshtuko wa moyo. Tume ya kulinda amani ya Umoja wa Mataifa Sudan Kusini ina jukumu la kulinda raia, kufuatilia masuala ya haki za binadamu na kusaidia katika masuala ya kibinadamu. Na licha ya mikataba kadhaa, mapigano yameendelea huko Sudan Kusini tangu Disemba, kati ya vikosi vya serikali ya Rais Salva Kiir na wanajeshi watiifu kwa makamu rais wa zamani Riek Machar. mkamiti tunaendelea na habari zaidi za waandishi wetu idara ya umoja wa mataifa ya kuhudumia wakimbizi inaripotiwa kuwa zaidi ya wa wahamiaji mia tatu wamepoteza maisha wakati boti yao ilipozama kwenye bahari ya mediteranean mwishoni mwa wiki unhcr inasema kusambaa kwa mizozo, mizozo kuna wasukuma watu wengi zaidi kufanya safari za hatari kufika huko ulaya mwandishi wa sauti amerika lisa schlein anaripoti kutoka geneva na sandey shomari anayesoma ripoti kamili Idara ya kuhudumia wakimbizi na ripoti kuwa tukio kubwa la karibuni limetokea Ijumaa, wakati boti iliripotiwa kuwa imebeba takriban watu 270 ilipopinduka katika maji ya mashariki mwa Tripoli, mji mkuu wa Libya. Idara hiyo inasema watu 19 wamenusurika. Mlinzi wa, wa pwani Libya ameipata mili 100 na wengine wanahofiwa kufa maji. Maafa haya yanafuatia mengine mawili siku ya Jumamosi na Jumapili katika boti za magendo ambazo zilikuwa zimejaa watu na hivyo kupinduka kwenye maji ya Libya. Mamia ya watu waliokolewa na walinzi wa pwani wa Italia na jeshi la majini na meli ya biashara iliyokuwa karibu na hapo. Bahati mbaya, watu kadhaa hawajulikani walipo na wanahofiwa kufariki. Msemaji wa UNHCR Melissa Fleming anasema ni nchi ambako wakimbizi wanaondoka na wahamiaji wengine wenye hamu ya kukimbilia Ulaya. Tunachokiona tofauti ni kuzidi kuzorota kwa hali ya usalama, kuna shawishi kushamiri kwa operesheni mbaya za magendo. Unaona jinsi watu wote hawa wanavyolazimishwa kufanya safari hatari za kwenye boti. Shirika la kimataifa la wahamiaji IOM lina ripoti kuwa zaidi ya watu laki moja wamewasili nchini Italia kwa njia ya bahari mwaka huu. Hii ni mara tatu zaidi na idadi ya wahamiaji mwaka jana ambao walifika Itali kutoka Afrika Kaskazini. Msemaji wa IOM Chris Lom anasema wahamiaji hawa wanatokea kote barani Afrika na Mashariki ya Kati, na kuongeza kuwa watu hawa wanakimbia vita, mateso, tawala dhalimu. Na anasema Itali wanawaeleza kwamba hivi sasa kuna Wayazidi wanaowasili kutoka Iraq pia kuna wagaza wanaofika nchini humo na watu wote hawa wanakimbia kuokoa maisha yao. Nchi mbili kubwa ambazo wakimbizi hawa wanawasili wanatokea ni Eritrea na Siria. Msemaji wa IOM wanasema magenge yanayofanya magendo yanajipatia faida kubwa sana kutokana na hali ilivyo, na kuwatoza watu wenye shida maelfu ya dola kwa kujaribu kuvuka kwa kutumia vyombo ambavyo si salama. UNHCR na IOM wanasema hatua za haraka zinahitajika ikiwemo kufadhili hatua mbadala za kisheria kuzuia safari hizi za hatari sana. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti amerika sasa inakuletea jukwaa la vijana. Leo katika jukwaa la vijana tunazungumza na mmoja wa vijana wa mpango wa uongozi wa Rais Obama YALI aliyoko hapa Marekani. Kijana huyu anatoka Malindi, Kenya, naye ni Dr Fatma Bazahi, na anaanza kueleza yale anayofanya kule Malindi. yale ambayo tunayoyafanya sisi upande wa vijana ni shughuli ambazo vijana wanapenda, ili kwa sababu Malindi kuna mambo mengi sana kuhusu drugs kuna uvutaji wa bangi, kuna utumiaji wa kokeini, heroin, zote ambazo ziko hapo upande wa Malindi, kwa sababu ni maeneo ya watalii, ambapo sana watalii wakija, kwa sababu ya ile umaskini u, na uhaba wa, wa kazi hakuna sana huko, utaona vijana sana wataingiliana na watalii. Na wanaharibika kutokamana na hizo mambo ya drugs kahaba. Utaona sana vijana wanaharibika kutokamana na hiyo. Sasa katika hizi uh, hizi vitu ambazo tunaofanya kutoka vile vijana wanaopenda ni kama tunafanya vitu kama vile tunaweka runinga. Mm -hmm. Wanakuja wanaangalia pale, alafu tunafanya ushauri wa vile uh, kama tuna, tunawashauri kama wataenda wata katika mambo ya ngono watumie condoms kama ni mwanamke, ni vizuri ajitahadhari zaidi, na kama amepatikana na pengine ile kondom ilipasuka ama ime- ama hawakutumia namna ya kukinga mimba, waje waji, wajipime vitu kama hivyo. Ndo tunafanya sana kutokamana na wilaya ya afya. Sawa kabisa. Sasa hebu tueleze katika mambo mbalimbali ambayo mmeshafanya, na sasa umekuja huku Marekani, hebu tueleze kwa upande wako yale ambayo hivi sasa unayachukua au yale ambayo umeyapata Dr. Fatma kwenye mpango huu wa Rais Obama, yapi hasa sasa? Mimi ambayo imenishikilia imeni kwa wingi ni u, u, kiongozi utumishi servant leadership, ambapo nimeona hasa upande wa ni mambo ya ya serikali hatuna sana kiongozi utumishi. Tuna ile namna ya kuwa sisi ni juu kwenye serikali, so tunayoyasema ndio hayo hayo yanavyofaa kwenda. Hiyo ndo nimeona ya kuwa hai-, ndo maana sisi hatu, hatu, hatu, hatuendelei mbele. Ikiwa tutafanya ni kiongozi utumishi, ambapo tunawasikiza watu wetu wanavyoonelea kwa kwa wao mambo ni ya kisawa. Naweza nikakupatia pia mfano wa vyoo. Kuna itikadi nyingi ya kutumia vyoo. Kuna wengine wanasema ya kuwa kama, hi, uh, kama ni choo hiki mimi siwezi kutumia, siwezi kwenda msalani hapa kama baba mkwe ameingia katika msala huo. Vitu kama hivyo ni vizuri sisi kuwasikiza, ili tuangalie namna ingine ambao tunaweza kurekebisha mambo hayo na kuwafanya wao pia katika sanitation wawe wanaendeleza vizuri kivyao kwa sababu ikiwa sasa sisi kama wafanyakazi wa, wa umma tutapigania ya kuwa lazima tu, tujenge vyoo, na alafu vyoo viko pale lakini havitumiki, kuna faida gani? kuna kwa hakuna kuna kuna vi... faida kwayo. Kwa hiyo kwa upande mwingine, dokta, unaweza kusema kwamba ni swala zima la utamaduni kwamba utamaduni wetu yes, unaleta taabu kidogo. Kwa hiyo kuna haja ya kuwasaidia wananchi wetu kufahamu masuala ya ya ni, utamaduni wetu ulivo ndio, na pia na, uh, uzuri wetu wa utamaduni ni kuwa tupendana kwa sote. nini ambacho eh, wewe uh, unaendelea kukifanya kwa sasa wakati mikutano yenu imemalizika? Mm, ni yapi hasa unafikiria mipango yako kwenda mbele mm? kitu ya kwanza ambayo nitakuwa kama ni kama mshauri pale, uh, ile ya mentors, mshauri kama ile mentor, ambapo chot, yote ambayo niliyoyasoma hapa nitaenda kuyapeleka mbele huko, nimesomea, nimefundishwa grants ya, nimeonelea grant writing kwa vijana, ili tupate kuwafundisha namna ya kuandika hizo grants, ili wapate kufaidika na wao pia, kwa sababu najua serikali yetu iko na bajeti ambayo imewekewa hawa vijana na vijana pengine kwa nini hawajapata hizi, hini, hini bajeti yao hawaja- hawajaweza hawaja kupewa, pengine ni kwa sababu hiyo ya kuwa hawajui namna kuiandika hiyo grant vizuri. So vile nilivyosomeshwa mimi namna ya kuandika grant writing, nitafundisha vijana wenzangu ili wapate kufaidika na wao pia. Mm -hmm. Na katika masomo yale ambayo niliosema kama ya servants leadership, in volunteerism, na mambo kama hayo ni vizuri pia tunaoyasoma tupate kuyapeleka mbele manake, najua Kenya itakuwa ni miongoni ya hub katika nchi nne ambayo itafaidika kuwa na facility ambayo itasaidia vijana kwa jumla Sao, hiyo kumisi. ni kama vile Mr President Obama alivyosema kutakuwa ni Senegal, Ghana, South Africa na Kenya. So ni vizuri kama upande wa Kenya watatutumia sisi ambao tuliosomeshwa hivi ili tupate kuwafaidisha wenzetu kule, ili wao pia waone ya kuwa kama mimi Fatma naweza nikafika hapa Amerika nikafundishwa hivi, basi na wao pia wanaweza, hata kama si kufika Amerika, lakini ni pale pale nyumbani na kufaidika zaidi. Ni mmoja wa vijana wa mpango wa mafunzo ya uongozi wa Rais Obama Yali, Dr. Fatma Bazahi kutoka Malindi, Kenya, akizungumza na Sauti ya Amerika. Na ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Shirika la afya duniani WHO limefunga moja ya maabara zake za uchunguzi wa ebola nchini Sierra Leon baada ya mfanyakazi mmoja kwenye maabara hiyo kuambukizwa na virusi vya ebola. WHO ilisema jana kwamba inawaondoa wafanyakazi wake kutoka maabara ya Kailahun ambayo ni moja kati ya maabara mbili pekee zilizopo nchini Sierra Leon baada ya mtaalamu wa magonjwa ya mlipuko kutoka Senegal kuambukizwa virusi hivyo vinavyosababisha maafa. Kamerun inaongeza juhudi mara dufu kumaliza ghasia zinazofanywa na kundi la wanamgambo wa Kiislamu wa Boko Haram lenye makao yake nchini Nigeria kwenye eneo la Kamerun baada ya wanamgambo hao kuripotiwa kuwalazimisha wanajeshi wa Nigeria kuvuka mpaka kuingia taifa hilo lililopo Afrika ya Kati. Waziri wa habari wa Cameroon, Chiroma Isa, alisema ushirikiano wa kijeshi kati ya nchi hizo mbili ambao una lengo la kupambana na kitisho cha usalama kinachotokana na wanamgambo hao wa Kiislamu bado ni thabiti. White House inasema hakuna mipango yeyote ya kushirikiana na Syria katika mapigano dhidi ya wanamgambo la kundi la Islamic State ambao wanatishia Marekani na ambao pia wanajaribu kuiangusha serikali ya Assad. Msemaji wa White House Josh Earnest alisema jana kwamba Marekani haitambui utawala wa Rais Bashar al-Assad kama kiongozi wa Syria. Waziri wa Ulinzi wa Marekani Chuck Ego anasema serikali saba za Ulaya zimekubali kuungana na Marekani kutoa msaada wa silaha kwa majeshi ya Uturuki yanayopambana na kundi lenye msimamo mkali la Islamic State huko kaskazini mwa Iraq. Kwa muktasari huo wa habari tunakamilisha matangazo yetu Kumekucha Afrika hii leo. Ungana nasi tena hapo kesho saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa 11 alfajiri Afrika ya Kati. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi Aida Isa, Msimamizi wa matangazo ni mimi Este Gidhu Yuot, na studioni hapa nimeshirikiana naye, naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunawatakia siku njema kutoka studio zetu za Sauti Amerika, hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC.