Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA. Tunatangaza kutoka hapa Washington DC. Karibuni kwa matangazo yetu asubuhi yanaoanza saa 12 kwa saa za Afrika Mashariki, ni saa 11 alfajiri huko Afrika ya Kati. Leo ni Alhamisi, Agosti 28 mwaka 2014. Naitwa Esther Githui na mimi hapa ni Mkamiti Kibayasi. Katika matangazo yetu asubuhi ya leo, baraza la usalama lachukua hatua inayolenga kuzima mzozo wa makundi yenye silaha huko Libya, na katika habari nyingine balozi wa Ekuatori Guine hapa Washington DC ahojiwa na polisi baada ya bintiye kuwaita polisi kuripoti kuwa baba yake amempiga kwa kiti cha mbao. Ni baadhi ya habari tulizokuandalia asubuhi ya leo, msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo haya, lakini kwanza, huyu hapa Mkamiti Kibayasi na habari za dunia. Katika habari za dunia asubuhi ya leo, shirika la afya duniani WHO linasema watu 80 hivi sasa wanachunguzwa kuhusiana na ugonjwa wa Ebola katika Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo DRC, ambako maafisa waliripoti kutokea mlipuko wa ugonjwa huo wiki hii. Shirika hilo la Umoja wa Mataifa lilisema Jumatano kwamba linasubiri matokeo ya maabara ili kuthibitisha kwamba ugonjwa wa Ebola hakika umeingia nchini humo. WHO inasema mlipuko wa ugonjwa huo ulianza kwa mwanamke mmoja mjamzito katika jimbo la Equator aliugua na kupata dalili kama za ebola baada ya kula nyama ya mnyama aliyewindwa porini na kuchinjwa na mume wake. Balozi wa Ekuatorio Guine nchini Marekani anatuhumiwa kumpiga binti yake kwa kutumia mguu wa kiti cha mbao. Polisi wa Arlington katika jimbo la Virginia, lililopo nje kidogo ya jiji kuu la Marekani, Washington DC, walisema walipigiwa simu na kufika katika nyumba ya balozi Ruben Mainso Mangu Jumatatu jioni. Waligundua binti huyo akiwa na majeraha kichwani, majeraha mengine sehemu za mwili na jicho moja lilikuwa limevimba. Alipelekwa katika hospitali moja kwenye eneo hilo. Polisi walisema hawakumkamata balozi huyo kwa sababu ana kinga kidiplomasia, lakini wizara ya mambo ya nje ya Marekani ilitaarifiwa juu ya tukio hilo. balozi Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kwa pamoja limepitisha azimio ya kuweka marufuku ya silaha nchini Libya na kutoa mwito wa kumalizika ghasia katika nchi hiyo. Hatua hiyo inafuatia ripoti kwamba Misri na Falme za Kiarabu zilifanya mashambulizi ya anga ya kushtukiza nchini Libya katika jaribio la kuwarudisha nyuma wanamgambo wa Kiislamu. Lakini Misri inakanusha ripoti hizo ikisema hazina msingi wowote. Wakati wuo balozi wa Libya katika Umoja wa Mataifa ameonya jana kuwa nchi yake huenda ikasambaratika na kuingia katika vita vikubwa vya wenyewe kwa wenyewe. Mwandishi wa VOA Margaret Bashir anaripoti kwamba matamshi ya balozi huyo yametolewa huku Baraza la Usalama likiidhinisha azimio la kuweka marufuku ya silaha na vikwazo kwa makundi ya wanamgambo. Esther Githuiwat anaisoma ripoti hiyo. Balozi huyo wa Libya katika Umoja wa Mataifa Ibrahim Dabashi aliliambia baraza hilo la usalama kuwa makabiliano ya hivi karibuni ya makundi yenye silaha katika mji wa Tripoli na katika miji ya mashariki mwa nchi ukiwemo mji wa Benghazi huenda yakalitumbukiza taifa hilo katika hali mbaya zaidi, na hata hali hiyo kupelekea vita vikubwa vya wenyewe kwa wenyewe, ikiwa tahadhari na hatua hazitachukuliwa kudhibiti hali hiyo. Balozi huyo alisema hapo awali matukio ya ukosefu wa usalama yalikuwa hapa na pale, lakini ghasia za hivi karibuni karibu na mji mkuu zilihusisha makundi mawili yenye silaha ambayo yalitumia silaha nzito dhidi ya taasisi za serikali. Katika miezi ya karibuni, mivutano kungangani ya kung'ang'ania madaraka miongoni mwa makundi ya Kiislamu yenye silaha imeongezeka, na mabunge yanayoshindana yamechagua mawaziri wakuu wanaopingana, na serikali kuu ya muda inakabiliwa na matatizo makubwa ya kurejesha usalama. Wakati wa mkutano huo, baraza la usalama la Umoja wa Mataifa lilikubaliana kwa kauli moja kuidhinisha azimio linalotoa mwito kwa wahusika wote kusitisha mapigano na kuingia katika majadiliano ya kisiasa yanayowakilisha makundi yote ya Libya. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Rais wa Zambia Michael Sata anapanga kulihutubia taifa mwezi ujao wakati anafungua rasmi bunge la nchi hiyo, hatua yenye nia ya kukosoa ripoti kwamba afya yake imechangia mvutano wa madaraka ndani ya chama tawala cha Patriotic Front, PF. Bwana Sata alionekana mara ya mwisho hadharani hapo Juni 19 wakati alipotembelewa na kukutana na makamu rais wa China Li Yuanchao baadhi ya makundi ya upinzani na makundi ya haki za kiraia yanaitaka serikali kuwa wazi kuhusiana na afya ya rais huyo wakisema kwamba likizo ya hivi karibuni ya Bwana sata kwenda Israel ilikuwa ya kufanyiwa matibabu. Rais wa bunge la Niger ja, anatarajiwa kukamatwa na kuhojiwa kwa shutuma za kuhusika kwake katika biashara haramu ya kusafirisha watoto. Hama Amadu pia ni mmoja wa wanachama wanaoongoza upinzani nchini humo. Makamu rais katika bunge nchini humo alisema wabunge walichukua uamuzi mgumu, wakitaka kukamatwa kwa Amadu, lakini alisema lazima wafanye kazi yao. Amadu anasema mashtaka hayo yana uchochezi wa kisiasa, na washirika wake katika bunge wanasema kukamatwa kwake kutakiuka kinga yake ya kushtakiwa <mucho> Unasikiliza Kumekucha Afrika kutoka hapa sauti Amerika, Washington DC na habari tulizozipa uzito wa juu asubuhi ya leo ni ziara ya mjumbe maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kwa ajili ya kanda ya maziwa makuu Said Djinnit huko DRC. Tangu alipoteuliwa kwenye wadhifa huo siku chache zilizopita, Djinnit amesema anatarajia kushirikiana na viongozi wa kanda ya maziwa makuu ili ardhi ya kila nchi iheshimiwe na kuwe na uhusiano bora wa kikanda. Taarifa kamili na mwandishi wetu Sale Mwana Milongo. Ziara hii itakayodumu siku tatu itamruhusu Saidi Jinit kukutana na maafisa wa serikali ya Kongo, wale wa mashirika ya kiraia, upinzani na kiongozi wa tume huru ya uchaguzi. Mjumbe maalumu wa Umoja wa Mataifa kwa ajili ya kanda ya maziwa makuu amepanga pia kukutana kwa mashauriano na Rais Joseph Kabila. Saidi Jinit ambaye alikutana kwanza na waziri wa mambo ya nje wa Kongo, Remon Chibanda, amesema lengo la ziara yake ni kuwahakikishia viongozi wa Kongo kwamba atafanya kazi kwa pamoja ili kuweko na amani kwenye kanda hili, na kuja ili kufanya kazi kwa pamoja ili masuala kadhaa yapige hatua ya mbele katika njia nzuri, kwa manufaa ya kanda zima na kwa manufaa ya Kongo, na ni kwa ajili ya amani, usalama na ustawi wa kanda hili. Mjumbe huyo wa Umoja wa Mataifa kwa ajili ya kanda la Maziwa Makuu amesema kwamba juhudi za viongozi wa kanda hili katika kutafuta amani zitasaidiwa na kuungwa mkono na Umoja wa Mataifa. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Remo Chibanda alielezea kwamba cha muhimu kwa sasa ni kila nchi kutekeleza mkataba wa Adisababa kwa ajili ya amani. Donc, nous comptons sur son expérience pour... Tunategemea uzoefu wake kwa ajili ya kupiga hatua ya mbele katika yale tunayoyafanya mnamo siku hizi, yaani kurejesha amani na ustawi kwenye kanda hili kupitia mkataba wa amani wa Addis Ababa na utekelezwaji wa majukumu ambayo wamoja na wengine waliyachukua. Ziara hii ya mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa kwenye kanda ya Maziwa Makuu, Saidi Jinit itampeleka pia nchini Rwanda, Tanzania, Angola, Afrika ya Kusini na Uganda. Said Jinit amesema kanda la maziwa makuu lina vyenzo vingi vya kujiendeleza na vilevile kuendeleza bara zima la Afrika. Donc, je m'emploierai avec, euh, en consultation avec les... nitafanya, nitafanya jitihada huku nikiomba ushauri la kwa la viongozi la wa nchi za kanda hili katika kuheshimu ardhi ya kila nchi na vilevile vile kukuza imani baina ya mataifa haya, kwa sababu pasina imani hiyo hakuna kitakachofanikiwa kwa pamoja. Kuna umuhimu wa kuanzisha miradi ya pamoja ya maendeleo. Nikiripoti kutoka Kinshasa, mimi ni Salehe Mwanamilongo za sauti Amerika kutoka hapa Washington DC, na tunaendelea na habari zaidi za dunia. Umoja wa Mataifa unasema mauaji makubwa yanaendelea kutokea nchini Siria wakati Waislamu wenye msimamo mkali wakiongeza nguvu na wapiganaji wa kigeni wakiingia kwenye vita hivyo. Ripoti mpya ya tume ya Umoja wa Mataifa inasema madhara ya vita hayamo tu ndani ya Siria. Mwenyekiti wa tume Paulo Pinheiro alisema wanamgambo wa kundi la Islamic State wamedhibiti sehemu kubwa za mashariki mwa Siria na kaskazini mwa Iraq. Ripoti inasema kundi la Islamic State linaongezeka huko Iraq na limeongeza uwezo wake wa kijeshi. Jumuiya ya Ulaya inakubaliana na madai ya Italy ya kuwajibika zaidi katika kuwaokoa wahamiaji wa kiafrika ambao wamefanya safari hatari kupitia bahari ya Mediterranean. Mkuu wa masuala ya ndani katika jumuiya hiyo Cecilia Malmstrom alisema jana kwamba ana matumaini ya kuanzisha operesheni iitwayo Frontex Plus ifikapo mwezi Novemba. Anatoa mwito kwa wanachama wote wa jumuiya ya Ulaya kuchangia ndege, meli na wafanyakazi. Italy inaitaka jumuiya hiyo kuchukua hatua zaidi kuwaokoa wahamiaji wanaokimbilia Ulaya kutoroka vita na msukosuko wa kisiasa katika nchi zao kama vile nchini Libya, Siria na Iraq. Unasikiliza Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington. Tukirejea katika ripoti za waandishi wetu, rais wa Uganda hivi karibuni alitia saini mswada wa kuzuia na kudhibiti virusi vya HIV na UKIMWI kuwa sheria. Mswada huo unalifanya kuwa kosa kuambukiza mtu kwa virusi vya HIV na unalazimu kila mtu kufanya vipimo kubaini ikiwa na virusi vya HIV na ukimwi. Sheria hizo zimekasirisha makundi ya wanaharakati wanaotaka kuondoa unyanyapaa dhidi ya watu wenye virusi hivyo vya ukimwi. Mwandishi wa Sauti ya Amerika huko Kampala, Elizabeth Polat anaripoti kuwa sheria hiyo ya kuzuia na kudhibiti virusi vya HIV na ukimwi ilitoa saini na Rais Yoweri Museveni Julai 31 baada ya mswada huo kupitishwa na bunge hapo mwezi Mei. Wanaharakati wa afya wanasema wana wasiwasi kuhusu baadhi ya vipengele kwenye sheria hiyo ambavyo vinalazimisha mtu kuelezea hali yake, kuufanya kuwa uhalifu kuambukiza mwingine virusi vya HIV na kulazimisha makundi fulani ya watu kupima kubaini ikiwa wana ukimwi. Asia Russell, mkurugenzi mtendaji wa sera za kimataifa katika shirika la Global Access Project, anaelezea ni kwa nini vipengele hivyo vinaleta wasiwasi This act... Sheria hii ni kinyume na masuala ya haki za binadamu na ushahidi uliopo kwa kile kinachowezekana, kwa mfano huko Uganda, na inaharamisha kuwa ni virusi vya HIV. Na tunachokiona ni kwamba unaweza kukabiliwa na hatia kwa kutojua hali yako ya HIV na hii inawafanya watu kusitasita. Na kile ambacho hatutaki ni kuwafanya watu ambao wamo kwenye hatari ya maambukizo kusitasita kabla ya kwenda kupima kujua hali yao. Uganda hapo awali ilikuwa inaongoza nchi ambazo zimepunguza idadi ya maambukizo ya ukimwi katika miaka 80 katika nchi za Afrika Kusini mwa jangwa la Sahara, ambapo maafisa walifungua vituo vya wa kupima na kutoa ushauri na nasaha kwa watu wenye HIV kwenda kwa hiari kupata huduma, kampeni za vyombo vya habari kote nchini humo na programu iliyopewa jina la ABC ikiunga mkono watu kujizuia kufanya ngono, kuwa waaminifu kwa wenzao na matumizi ya mipira ya kondom ilisaidia kupunguza idadi ya maambukizo ya HIV kutoka asilimia 18 mwaka wa 91 hadi chini ya asilimia 6 hapo mwaka 2002. Lakini katika siku za karibuni, Uganda inashuhudia maambukizo ya HIV kwa watu laki 140 kila mwaka na kusukuma idadi hiyo kufikia asilimia 7.2. Kinachohitajika ni juhudi za haraka za serikali, wafadhili na makundi ya kiraia kuwafikia wale wanaoishi na virusi vya HIV kupima na kuwawezesha kupata madawa na ushauri lakini kinyume na ushahidi uliopo, Uganda imeweka sheria yenye utata. Aidha, rasu anasema kuyafanya maambukizo kuwa uhalifu kutawazuia makahaba wa Uganda na wapenzi wa jinsia moja kutotafuta matibabu. Toka hapa Washington, Umoja wa Mataifa umeonya kwamba ukatili mkubwa unatendwa na, na majeshi ya serikali na waasi katika mzozo wa miaka mitatu huko Siria, na pia kuna mumiminiko mkubwa wa wapiganaji wa kigeni nchini humo na hivyo kutishia amani na usalama wa dunia. Ripoti mpya tume ya uchunguzi ya Umoja wa Mataifa kwa Siria imebaini hayo. Mwandishi wetu Lisa Schlein anaripoti kutoka Geneva, na Khadija Riyami anaisoma ripoti yake. Ripoti ya Umoja wa Mataifa inazungumzia hali ya ukiwa miongoni mwa mamilioni ya raia waliokumbwa katika mapigano. Ripoti inasema hali yote ya maisha ya kawaida imepotea nchini Siria, katika jamii ambako mamia ya raia wanafariki kila siku huku mapigano yakiendelea bila ya kujali sheria au dhamira. Tume hiyo ya uchunguzi yenye wanachama wanne inaishtumu serikali ya Bashar al Assad kwa kuendelea kutenda ukiukaji ikiwemo uhalifu wa vita na uhalifu dhidi ya binadamu katika nusu ya kwanza ya mwaka huu. Inasema serikali imefyatua makombora kiholela na kuua mamia ya wanawake na watoto. Ripoti inasema majeshi ya serikali yametumia gesi ya klorini katika matukio manane tofauti magharibi mwa Siria. Inasema silaha za kemikali zimedondoshwa katika mabomu kwa kutumia helikopta kwenye maeneo ya raia. Tume pia inasema kundi linalojiita Islamic State ni tishio kwa usalama katika eneo hilo na dunia. Mwenyekiti wa tume Paulo Penhero anasema kundi hilo pia linajulikana kama ISIS, linafanya vitendo vya kutishia maisha ya watu wasiokuwa na hatia. Miongoni mwa mambo ya kutia wasiwasi ni ugunduzi wa ripoti ambao unaeleza kambi kubwa za mafunzo ambako watoto wengi wao wa kiume kuanzia umri wa miaka 14 wanaandikishwa na kupatwa mafunzo ya kupigana katika ISIS pamoja na watu wazima. Wanachama wa ISIS wametenda uhalifu wa vita na uhalifu dhidi ya binadamu huko Aleppo na Araka Ar, ikiwemo vitendo vya mateso, mauaji kupoteza watu kwa nguvu na kuwahamisha makazi kwa nguvu. Pinhero anaelezea kuwa Islamic State haifanyi kazi peke yake kwa ukatili huo katika mzozo wa wenyewe kwa wenyewe nchini Siria. Anasema ukatili unaotendwa na kundi hilo pia unafanywa na serikali na makundi mengine yenye silaha. Ripoti inahusisha mahojiano 480 na nyaraka muhimu ambazo zinaelezea kile ambacho tume inakiita ukatili usiosemeka na maisha ya binadamu katika mzozo wa Siria. Makamishna wanasema Siria wanajihisi wameachwa kando na dunia. Wamesema kuwa jumuiya ya kimataifa na Umoja wa Mataifa wamedumazwa kwa serikali kutokuwa tayari kuchukua hatua kumaliza mzozo huu. Wanalaumu hali hiyo nasababisha madhara makubwa kwa waathirika wa vita. Kamishna Carla Del Ponte ameiambia VOA kuna hali ya kutohofia kushtakiwa nchini Siria. Anasema hakuna anayewajibishwa kwa uhalifu wa kutisha unaotendwa kila siku na pande zote zinazopigana. Uh, uh, Baraza la Usalama ni vyema lifanye uamuzi kuliwasilisha suala hili kwenye mahakama kima ya kimataifa kuishughulikia Siria, uhalifu uliotendwa nchini Siria, kusudi mahakama ya kudumu iweze kuanza kufanya uchunguzi sahihi na kutoa hati ya kwanza ya mashtaka kwa wakuu wa jeshi na kisiasa wanaohusika kwa uhalifu huo. Hiyo ni hatua muhimu sana kuelekea kwenye amani, lakini mpaka hivi sasa, kama unavyofahamu, baraza la usalama halijafanya chochote. Makamishna wanazisihi serikali kuacha kuzipatia silaha pande zinazopigana nchini Syria. Wanasema silaha hizi zinatumiwa kuchochea uhalifu wa vita na ukiukaji wa haki za binadamu. Wanataka iwekwe marufuku ya silaha. na muziki siku ya Jumapili tukiendelea na ripoti za waandishi wetu kutoka hapa Sauti Amerika. Huku serikali ya Nigeria ikichelewesha kufungua shule kote nchini humo katika juhudi za kuzuia kuenea kwa ugonjwa wa Ibola, baadhi ya maafisa wa elimu wanashangazwa na, na hatua wa hiyo, kukiwa na kesi moja tu ya Ibola nchini humo katika mwaka ambao mamia ya watoto wameuawa au kutekwa nyara kutoka mabweni yao. Wanauliza, kwa nini Ibola izuie shule kufunguliwa? Aida Isa anaisoma ripoti ya mwandishi wetu kutoka Abuja, Heather Murdock. Bado ni likizo ya majira ya joto kwa watoto wengi nchini Nigeria. Shule zilipangwa kufunguliwa mwanzoni mwa wiki ijayo, lakini maafisa wa Nigeria wametangaza Jumanne kwamba masomo hayataanza hadi pengine Oktoba 13. Kwa baadhi ya wataalamu wa elimu, tahadhari hiyo inakaribishwa. Zaidi ya watu elfu moja na mia nne wamefariki kutokana na ebola huko Afrika Magharibi mwaka huu, na japo waathiriwa watano tu wanatoka Nigeria, watu wengi wanahofu. Rose Kaltun mwanachama mkuu wa kamati na inaowakilisha walimu wa shule za umma katika jimbo la Kaduna anasema kuchelewa kwa ufunguzi wa shule ni hatua inayosifiwa sana na serikali ya Nigeria kushughulikia kwa haraka mzozo wa ebola uloanza huko hapo mwezi Julai. And we want to appreciate them for that. And inakaribishwa sana no, na tunataka kuwapongeza kwa hilo. Hatupaswi kufikiria kuwa itaathiri elimu ya watoto wetu, haitofanya hivyo. Itatusaidia sisi na itasaidia watoto wetu pia, lakini baadhi ya wazazi wameghadhabishwa na kusema hatua ya kucheleweshwa kufungua shule si ya busara. Ramatu Tijani ni mama, anasema watu bado watajazana katika makanisa, misikiti na watoto watakuwa hatarini vilevile vile. Your, your, your maeneo ambayo raia wenzako wanafanya shughuli zao za kila siku wibola. Lakini sasa kwa ajili ya Ebola serikali inatangaza kuwa watoto wasiende shule. Unawataka wawe wajinga? Wataalamu wengine wa elimu wanasema kufunga shule si muhimu na wala si hatua ya busara. Mmiliki wa shule ya kibinafsi Murtala Muhammad anasema serikali inaonekana kujikanganya Ikiwahakikishia Wanigeria. Corrected: ikiwa hakikishia wa Nigeria kwa kitisho cha Ebola kimepita, siku hiyo hiyo inatangaza shule hazitafunguliwa. Uh, ikiwa hili ni jambo la kuchukuliwa kwa dhati, kuongezwa kwa muda kabla ya kufunguliwa shule haipaswi kuhusishwa na Ebola. Anasema tatizo kubwa zaidi linalokabili shule za Nigeria ni kupuuzwa na ukosefu wa usalama. Shule za Nigeria zinazoroteshwa na ukosefu wa rasilimali, migomo ya muda mrefu ya walimu na kupungua kwa idadi ya watoto wanaokwenda shuleni. Anasema wanamgambo wa Boko Haramu ambao wameua mamia ya watoto wa shule ndani ya shule zao na kuteka nyara mamia ya wengine wamesababisha wazazi wengine kuwaweka watoto wao majumbani. Maafisa wa Nigeria wanatumai Ebola itakuwa imedhibitiwa nchini humo mwezi wa Septemba iwapo juhudi zinazoendelea zitafanikiwa. Lakini huku ugonjwa huo ukiendelea kuenea upesi huko Guini, Sierra Leone na Liberia, maafisa wanasema Ebola inatishia Nigeria na kanda nzima. Ufuatao ni muktasari wa habari. Shirika la Afya Duniani WHO linasema watu 80 hivi sasa wanachunguzwa kuhusiana na ugonjwa wa Ebola katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC ambako maafisa waliripoti kutokea mlipuko wa ugonjwa huo wiki hii. Shirika hilo la Umoja wa Mataifa lilisema Jumatano kwamba linasubiri matokeo ya maabara ili kuthibitisha kwamba ugonjwa huo hakika umeingia nchini humo. Balozi wa Ekuatoria Guine nchini Marekani anatuhumiwa kumpiga binti yake kwa kutumia mguu wa kiti cha mbao. Polisi wa Arlington katika jimbo la Virginia lililopo nje kidogo ya jiji kuu la Marekani, Washington DC, walisema walipigiwa simu na kufika katika nyumba ya balozi Ruben Mayensue Manguu Jumatatu jioni. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kwa pamoja limepitisha azimio la kuweka marufuku ya silaha nchini Libya na kutoa mwito wa kumalizika ghasia katika nchi hiyo. Hatua hiyo inafuatia ripoti kwamba Misri na Falme za Kiarabu zilifanya mashambulizi ya anga ya kushtukiza nchini Libya katika jaribio la kuwarudisha nyuma wanamgambo wa Kiislamu. Rais wa Zambia Michael Sata anapanga kulihutubia taifa mwezi ujao wakati anafungua rasmi bunge la nchi hiyo, hatua yenye nia ya kukosoa ripoti kwamba afya yake imechangia mvutano wa madaraka ndani ya chama tawala cha Patriot Front PF. Na ifuatayo sasa ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Kundi la Islamic State of Iraq and Levant ambalo pia linajulikana kama ISIS na IS limeendelea na mashambulizi yake ya kikatili nchini Siria na Iraq, kuitisha jumuiya ya kimataifa kwa matukio yake ya mauaji ya halaiki, kuwakata vichwa watu, kulazimisha kukubali makosa, utekaji na ubakaji. Utawala wa Bashar al Asad nchini Siria sasa unadai kuwa serikali yake ndio inaweza kupambana na makundi haya na kuvishinda vitendo hivi na imewakaribisha wengine kujiunga katika mapambano hayo. Maafisa wa Marekani hata hivyo wamegusia kwamba utawala wa Assad umechangia katika kulikuza kundi la Islamic State. Asad amerahisisha mtiririko wa magaidi wa kigeni katika eneo hilo kwa mwongo mmoja. Alijibu maandamano ya amani kwa kutumia ghasia na pia akaanzisha kampeni ya mashambulizi ya gesi mabomu, na kuwatesa raia wa Siria kwa njaa. Hawezi kuwa mshirika dhidi ya ugaidi, wakati utawala wake umekuwepo kwa muda mrefu, kutokana na vitendo ambavyo vimesaidia msimamo mikali kama mshauri msaidizi wa usalama wa taifa Ben Rhodes alivyosema, katika mahojiano ya hivi karibuni, ukatili wa asari dhidi ya raia wake umeleta pengo kubwa. Aina hiyo ya mazingira ya ghasia na mizozo ya madhehebu pia yanavutia watu kuingia katika ISIL. Kwa hiyo, yeye ni sehemu ya tatizo. Bwana Rhodes alisema, Marekani naamini kwamba mkakati wa muda mrefu wa kuishinda ISIL, na kudhoofisha sehemu wanakofanyia operesheni zake, ni kuimarisha usalama wa vikosi vya Iraq kwa upande wa Iraq kwenye mpaka, ili waweze kuiondoa ISIL katika jamii zao na kuimarisha vikosi vya upinzani vya Syria venye msimamo wa kadri, ili navyo viweze kupambana na ISIL. Msimamo huo wa wastani ni njia mbadala ambayo tumeiunga mkono dhidi ya Assad. Bwana Rods amesema Marekani inataka kujenga ushirika wa nchi ambazo zina ushawishi wa pamoja ili kuzuia umwagaji damu unaofanywa na ISIL. Kama tuna umoja ambao unafanya kazi pamoja, alisema, tunaweza kuibana nafasi ambayo ISIL inafanyia operesheni zake. Bwana Rod amegusia kuwa hatua za Iraq kuunda serikali mpya itatoa urahisi wa ushirikiano kutoka nchi za kieneo na jumuiya za Suni nchini Iraq kupambana na ISIL. Tahariri ya Sauti Amerika inatukamilishia matangazo yetu Kumekucha Afrika asubuhi. Yaliyoungana nasi tena hapo kesho Ijumaa saa 12, asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa 11, alfajiri huko Afrika ya Kati. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi Aida Isa, mimi ni msimamizi wa matangazo haya Astagitho Yuot, na hapa studio nimeshirikiana naye naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunawatakia siku njema kutoka studio zetu za VOA kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kwa heri.