Msikilizaji, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Mimi ni Mery Mgawe na mimi ni Sandey Shomari, nikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Alhamisi, mwaka 2014 ambapo tunasikika katika masafa mafupi mita bendi 19 na 31. Karibuni. Na katika matangazo yetu ya leo tunakuarifu kuwa Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya akemea biashara ya madawa ya kulevya. Mimi nataka niwaambie na nitoe onyo ya kwamba Poti ya Mombasa haitakuwa pahali tena ya kupitisha madawa haya, munakuja kuharibu watoto wetu nayo. Na katika habari nyingine, vyama vya upinzani nchini DRC vyasema hali ya usalama nchini humo ni tete, miongoni mwa mambo yanayochangia ni nini? Kama mbalimbali mbali na katiba na mbalimbali mbali. Kutafuta kubadilisha katiba hii, mambo ya kutafuta kubadilisha katiba inaturudisha kwa udikteta wa Mobutu wenyewe ilitutesa sana. Ni vidokezo vya habari zetu za leo, mpenzi msikilizaji, lakini pamoja na mambo mengine kemkem, matukio Afrika na mengineo, karibu kutusikiliza. Kwanza habari za dunia. Rusia inasema mji muhimu wa mpakani wa Novazowsk huko kusini mashariki mwa Ukraine uko chini ya udhibiti wa jeshi la Rusia. Baraza la ulinzi na usalama la Ukraine lilisema leo kwamba magari ya kijeshi ya Rusia yameuzingira mji huo. Imesema vijiji kadhaa vya karibu pia vimetekwa. Katika mkutano huko Kiev, msemaji wa baraza hilo Andrei Lishenko amesema hali inaendelea kuwa mbaya katika eneo hilo. Matokeo hayo yamemfanya rais wa Ukraine Petro Poroshenko kuvunja ziara yake ya Uturuki na kuitisha mkutano wa dharura wa baraza la usalama na ulinzi la nchi. Rais wa Ufaransa Francois Hollande ametoa wito kwa Umoja wa Mataifa kutoa msaada wa kipekee kwa Libya ili kusaidia maafisa kurudisha amani katika nchi ambayo imeharibiwa na wanamgambo na mapigano ya kisiasa. Bwana Hollande alisema hii leo kwamba huko Paris kwamba kutochukua hatua yoyote kunaweza kupelekea kusambaa kwa ugaidi. Maelezo yake yamekuja siku moja baada ya mwakilishi maalum wa Umoja wa Mataifa kwa Libya, Tarek Mitri kuonya kuonye baraza la usalama kwamba hali huko Libya inaweza kuzorota na kuwa vita kamili vya wenyewe kwa wenyewe. Na mwanaume mmoja Marekani mwenye asili ya kisomali ameripotiwa kuwa raia wa pili wa Marekani kuuawa akiwa anapigana upande wa wanamgambo nchini Siria. Hadiaryami anaisoma ripoti kamili. Kituo cha televishen cha KSMP huko Minnesota kimemtaja mwanaume huyo kuwa ni Abdurahman Muhumed, ambaye aliondoka kwenda kupigana sambamba na kundi la Islamic State linalojulikana kama ISIL. Kituo hicho kinasema kwa mujibu wa vyanzo vya habari Muhumed amefariki katika mapambano ambayo pia Douglas McCain mwenye umri wa miaka 33 amefariki naye, anatokea Minneapolis. Kifo chake kimethibitishwa na baraza la taifa la usalama la Marekani mapema wiki hii. Ripoti ya raia wa pili wa Marekani kuuawa nchini Siria zimeanza kusambaa kwenye mitandao ya kijamii hapo jana. Baraza la taifa la usalama limesema jana jioni kuwa linafahamu kuhusu ripoti hizo, lakini bado haliko katika nafasi ya kusema iwapo ni kweli au la. Minneapolis iko katika jimbo la kaskazini la Minnesota na ni makazi ya jamii kubwa ya Wamarekani wenye asili ya Kisomali. Zaidi ya dazeni ya vijana wa kiume wameondoka katika jamii hiyo kwenda kupigana nchini Siria na wamevutwa na Uislamu wenye msimamo mkali naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka hapa washington dc shirika la afya duniani who linasema mlipuko wa ugonjwa wa ebola unaweza kuathiri watu wengine zaidi ya elfu ishirini kote afrika ya magharibi wakati utakapomalizika shirika hilo la umoja wa mataifa lilitoa tathmini yake leo alhamisi wakati walipoanza kampeni ya dola milioni mia nne tisini kwa ajili ya kupambana na ugonjwa huo ambao umeua zaidi umeua watu wasiopungua elfu moja mia tano na hamsini. Inasema idadi ya jumla ya kesi hizo imefikia elfu tatu, lakini inaelezwa kuwa idadi kamili inaweza kuwa juu kwa mara mbili mpaka nne zaidi. Maambukizo mengi zaidi yametokea Liberia, Sierra Leone na Guine. WHO inasema mlipuko huo unaendelea kuongezeka lakini ikasema nyingi ya kesi hizo ni katika maeneo machache yenye wakazi wengi. Mapema Alhamisi hii leo, wizara ya afya ya Nigeria imeripoti kesi mpya mbili za Ebola na kufikia jumla ya wagonjwa kumi na tano nchini humo. Majaribio salama ya chanjo ya ugonjwa wa Ebola yanafanyika kwa kupewa umuhimu wa kwanza ikiwa na maana majaribio kwa binadamu yanaweza kuanza katika wiki kadhaa. Shirika la madawa la Uingereza GlaxoSmithKline Alhamisi linatarajiwa kupewa kwa watakaojitolea walio na afya huko Uingereza na Marekani katikati ya Septemba na alafu baadaye kwa watu huko Gambia na Mali. GlaxoSmithKline linasema kazi na idara ya utafiti wa afya ya Marekani ni kutengeneza chanjo hiyo wakishirikiana na Welcome Trust, taasisi ya misaada ya afya ikitoa fedha kwa majaribio hayo. Polisi katika kitongoji kimoja hapa Washington wamesema balozi wa Equatorial Guinea nchini Marekani anashukiwa kwa kumpiga mwanawe na mguu wa kiti cha mbao, lakini hatakamatwa kwa sababu ana kinga ya kidiplomasia. Polisi wa kitongoji cha Arlington wamesema walitikia wito wa simu ya dharura mapema wiki hii ili kuchunguza kushukiwa kuumizwa kwa mtu katika nyumba ya kibalozi. Baada ya kuhoji watu kadhaa katika eneo hilo, maafisa wakasema mshukiwa mkuu alitajwa kuwa ni balozi Ruben Maye Nsue Mangue ambaye alichukua nafasi ya balozi wa Ekuatoria Ginea mwaka jana. Polisi wanasema msichana huyo alipata michubuko mikubwa kichwani na kuvimba jicho na alipelekwa hospitali kwa matibabu. Wakiwa na kinga ya kidiplomasia, mabalozi wanawakilisha nchi zao nje, wana kinga ya kidiplomasia na hawawezi kukamatwa kwa makosa madogo madogo kama ya kuwekesha magari wakiwa wanafanya kazi nchi ya nje ya nchi, lakini pia kinga hiyo ipo katika makosa makubwa. Polisi wa Arlington wanasema wameripoti kwenye wizara ya mambo ya nje ya Marekani na imesema imesikitishwa sana na shutuma hizo za upigaji Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Katika habari tulioipa uzito wa juu hivi leo, ni kuhusu huko DRC ambapo vyama vya upinzani nchini humo vimekutana mjini Goma na kubainisha kuwa hali ya usalama nchini mwao ni tete na inaweza kuingia katika nchi jirani na kuharibu amani. Mwandishi wetu Austeri Marivika anatupasha zaidi kutoka Goma. Akizungumza kwa niaba ya vyama hivyo vya upinzani, Leo Tembo wa chama cha UNC chake Vital Kamere amesema kwamba hali ni hatari katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa kifupi ni kusema hivi, nchi inakuwa katika hatari sababu kwanza waongozi hawapendi hii kitu tunaita alternance pouvoir. Wao wanapenda wabaki wakiongoza bila mapenzi ya raia ya pili wale wa kuongoza nchi wanakataa eh, kufanyisha uchaguzi. Nchi nakuwa katika hatarini sababu uongozi imewashinda. Kiongozi huyo wa chama cha upinzani mashariki mwa jamhuri ya demokrasia ya Kongo ameomba Umoja wa Mataifa, Umoja wa Nchi za Afrika pamoja na Umoja wa Nchi za Ulaya kuingilia kati kwa haraka kumaliza mzozo huo. Vilevile nilizungumza naye Jean Baptiste Kasekwa akiwa mmoja wa chama cha upinzani cha SCED limefuata kupitia vyombo vya habari ya kwamba vyama vya majorite kwa mkutano wa kingakati kunako tarehe makumi mbili na tano mwezi wa nane wa mwaka huu vimeamua kubadilisha katiba ya nchi ili waweze kutia ile ambayo wanaita jamhuri ya ine. Tunaita raisi wa Kongo bwana Joseph Kabila ya kwamba atakuwa binafsi responsable wa makonsekansi ambayo itawahi kutokea kwa kupinga njama hii ya jamaa lake la kiserikali. tunaita oni. tunaita Union Europeenne. Tunaita oni tunaita Union Europeenne. Umoja wa kimataifa, umoja wa Afrika na Sadek kuunga mkono wa Kongomani wote katika nguvu zao za kuleta amani na demokrasia katika nchi ya Kongo. Naye Jean Louis Erneste Kyaviro ni mwanamemba wa chama cha RCD KML cha Kembusa Nyamwisi. Tunataka dunia mzima, tunafanya mambo i uaonyesha dunia mzima, kama yenye inafanyiwa inafanyiwa mbalimbali na katiba na mbalimbali mbali kutafuta kutubadilisha katiba hii, mambo ya kutafuta kubadilisha katiba inaturudisha kwa udikteta wa Mobutu wenyewe ilitutesa sana. Juhudi zetu kupata upande wa chama tawala umeshindikana. Hayo yote yamejiri kufuatia hatua ya vyama tawala kuchukua hatua ya kufanya marekebisho ya katiba. Oser Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Live Talk na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ni wakati wako, msikilizaji wetu, kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja, yani live, juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Live Talk kila, kila Ijumaa saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa 12 na nusu kwa saa za Afrika ya kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii ya, msikilizaji. Basi hapo kesho usikose kutusikiliza ambapo tutakuwa na mada moto moto kabisa kuhusu fursa za ajira kwa vijana Afrika Mashariki. Naendelea ya kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Wachambuzi wanasema hatari ya kugongana wiki iliyopita kwa ndege ya uchunguzi ya Marekani na ndege ya kijeshi ya China inaonyesha kunahitajika ushirikiano mkubwa zaidi wa kijeshi na kukubaliana juu ya kanuni za utekelezaji kati ya nchi hizo mbili. Pentagon inasema ndege ya Marekani ilikuwa kwenye anga ya kimataifa kiasi cha kilomita 200 mashariki mwa kisiwa kilicho kusini mwa China cha Hainan ilipokabiliana na ndege ya kijeshi ya China Jumanne usiku. Msemaji wa Pentagon John Kirby anasema ndege hiyo ya kijeshi ilipita chini ya ndege ya Marekani mara tatu na kuonyesha upande wake wa chini ikiwa ni jaribio la kuonyesha silaha zake. Anasema wakati fulani ndege hiyo ilikuwa karibu mno kiasi cha meta tisa karibu na ndege ya Marekani. Maafisa wa kupambana na rushwa Hong Kong wamevamia nyumba ya gwiji la habari nchini humo Jimmy Lai ambaye maandishi yake mara nyingi hukosoa China. Uvamizi huo wa mapema Alhamisi umekuja siku moja baada ya vyombo vya habari nchini humo kuandika ripoti zikidai Lai ametoa michango mikubwa kwa wabunge wanaounga mkono wa demokrasia nchini humo. Lai anakanusha kufanya chochote kibaya. Hakuna sheria Hong Kong ambazo zinadai ueleze michango uliotoa. Akiongea nje ya nyumba yake, Lai alithibitisha kwamba alivamiwa, lakini hakutoa maelezo zaidi. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya amekemea biashara haramu ya madawa ya kulevya nchini mwake. Kwa taarifa zaidi, tuungane na mwandishi wetu Josephat Kioko alioko Mombasa. Rais Uhuru Kenyatta ambaye yuko hapa Mombasa kwa shughuli nyingi za kiserikali amekemea dawa za kulevya ambazo zinahusishwa na sehemu hii ya pwani kwa miaka mingi. Rais amesema kwamba vijana wengi wamekuwa katika hali ya kuharibika kutokana na utumiaji au ulanguzi wa dawa za kulevya. Ameelekeza kidole cha lawama kwa meli moja iliyonaswa katika bandari ya Mombasa ikiwa na miadarati, na sasa wale waliohusishwa wameshtakiwa katika mahakama moja hapa Mombasa. Tutapambana na wale ambao wanaharibu watoto wetu kwa mambo haya, kulete hiyo madawa hapa. Mimi nataka niwaambie na nitoe onyo ya kwamba poti ya Mombasa haitakuwa pahali tena ya kupitisha madawa haya, mnakuja kuharibu watoto wetu nayo na, na kesho hii, ile meli ambayo ilishikwa pamoja na ile madawa ambayo ilishikwa, kesho tutaenda kule kwa baharini, hiyo meli tuitoboe. Awali Rais Uhuru Kenyatta alihutubu katika mkutano wa kimataifa wa maafisa wa idara ya ujasusi kutoka mataifa mbalimbali mbali ya Afrika wanaokongamana hapa Mombasa. Rais Uhuru Kenyatta alizungumzia swala la usalama wa nchi akisema taswira ambayo imetolewa kwa nchi ya Kenya na hasa sehemu hii kutokana na mashambulio ya mara kwa mara Mtu akisikia Mombasa, yeye ni kusikia kutakuwa kitu italipuka hapo karibu, usikaribie. Watu wachache waye watatumalizia amani katika dunia yetu, na mtu wakati anafanya hivyo, anasema anaifanya ati kwa sababu ya dini. Ni dini gani ambayo inaruhusu kuona mwenzake akiuliwa? Mimi sitaki kusikia neno la Uislamu ikiingizwa hapo, na tutafuatana na hawa mbele ya Mwenyezi Mungu, tutafuatana na hawa mpaka tutawapata. Maafisa hao wa idara ya ujasusi kutoka mataifa mbalimbali mbali wanaokongamana hapa Mombasa, wanajadili pamoja na uwindaji haramu na vilevile vile ugaidi, mambo ambayo ametajwa kama uhalifu wa kimataifa. Rais Kenyatta ametetea serikali yake akisema ya kwamba inafanya kazi, lakini wanatatizwa na viongozi wa upinzani kutokana na shinikizo la Kenya kuandaa kura ya maoni. Rais amesema kwa mara nyingine yuko tayari kufanya kazi na kiongozi wa upinzani, kinara wa muungano wa Kodi Raila Odinga, lakini akaonya viongozi hao wa upinzani dhidi ya uchochezi. Sisi hatuna haja na hiyo ngoma. Hiyo ni haki yake, akuje aseme referendum, refer. Lakini watu watakula referendum au watakula huduma ambayo tunataka kuwapatia wananchi? Lakini mimi simsimamishi, mimi namwambia, endelea na ngoma yako, utakulinda uendelee, lakini usiinsite watu bwana. Wewe kwenda useme mambo yako, umalize, uingie gari, urudi, utulie, uamuke tena, uendelee. Awali kinara wa Kodi Raila Odinga alisikika akieleza katika vyombo vya habari kwamba hata kwazwa usimama katika uchaguzi mkuu ujao wa mwaka elfu mbili kumi na saba kufuatia fununu kwamba kuna kampeni ya kumkwaza kutokana na umri wake. Nikiripoti kutoka hapa Mombasa ni Josphat Kioko kwa niaba ya sauti Amerika. Na India imezindua mradi mkubwa wa kuwapatia akaunti kila nyumba nchini humo. Mpango huu mkubwa wa kifedha unalenga kuwapatia na kuwavutia mamilioni ya watu masikini kuingia katika uchumi wa leo na kupunguza utegemezi wa wakopeshaji pesa mwandishi wetu Anjana Parisha anaripoti kutoka New Delhi, na Hadija Riami anaisoma ripoti kamili. Saa kadhaa kabla ya waziri mkuu Narendra Modi kuzindua rasmi mradi wa Jandan mjini New Delhi, mabenki yaliandikisha takriban watu milioni 15 wamiliki wapya wa akaunti za benki katika maelfu ya vituo vilivyopo kote nchini humo. Bwana Modi aliita ni kampeni dhidi ya fedha ambazo hazishikiki. Desh ke chalis pratishat lok, alihoji jinsi India inavyoweza kufanikiwa katika mapambano yake dhidi ya umaskini kwa asilimia 40 ya nchi itakuwa haina huduma za benki. Amesema lazima tupate ushindi katika kile kinachojulikana kama financial untouchability kwa kuwaingiza raia wote wa India katika mfumo wa kiuchumi. Waziri mkuu amesema inasikitisha kwamba mtu maskini analipa faida kubwa kukopa fedha kwa wakopeshaji, wakati mtu tajiri anaweza kupata mikopo kwa viwango vya chini vya riba kutoka kwenye mabenki. Chini ya programu hii, kila mmiliki wa akaunti mpya anapewa kadi ya fedha, bima ya ajali mpaka dola elfu moja mia sita na kulindwa na kile kinachojulikana kuchukua pesa mpaka dola themanini hata kama akaunti haina fedha, yani overdraft. Juhudi hii kubwa inalenga kuzijumuisha nyumba takriban milioni sabini ambazo hazina akaunti za benki kuwa na akaunti hizo ifikapo mwezi Januari. Kuna sababu kadhaa kwa nini raia wengi wa India bado wako nje ya mfumo wa benki. Watu wengi maskini wanashindwa kulipa dola kumi na sita ambazo benki inazitaka mwenye mali aweke ili kufungua akaunti mamilioni ya wale waliohamia mjini hawana nyaraka zinazokubalika kuonyesha uhalali wao ili kuweza kufungua akaunti. Sehemu kubwa za ndani za nchi hazina huduma za benki. Mabenki yanaahidi kuzungumzia matatizo ya kujiingiza vijijini na kupunguza msisitizo kuhusu nyaraka rasmi zinazohitajika kufungua akaunti mpya. Wachumi wanasema kujumuisha masuala ya kifedha ni muhimu katika kuleta mabadiliko India katika mfumo wa uchumi wa kileo. Hii huenda ikahakikisha kwamba nyumba nyingi zaidi zitaweka fedha na kuingia katika mfumo rasmi wa kifedha. Mradi huu huenda pia ukapunguza rushwa kwa kufanya iwe rahisi kulipa mafao ya kijamii kama vile chakula na ruzuku ya mafuta moja kwa moja kwenye akaunti za benki. Lililo muhimu sana ni, huenda ikapunguza utegemezi wa nyumba za watu maskini kuwategemea wakopeshaji ambao wanatoa mikopo kwa kuweka viwango vya juu vya riba. Msukumo huu wa kifedha si mpya. Serikali zilizopita zilijaribu, lakini zilipata maendeleo kidogo. Inasubiriwa kwa hamu kuona kama msukumo huu mpya utakuwa na matokeo gani. Na leo katika matukio ya Afrika tunamulika misaada kwa maeneo ya mabanda katika jiji kuu la Nairobi huko nchini Kenya. Wakenya wanaoishi na HIV au Ukimwi katika eneo la Kibera mjini humo hivi sasa wanapata msaada wa kukabiliana na changamoto za afya, uchumi na kijamii. Mwandishi wetu Lenny Ruvaga anaripoti kutoka Kibera na Adijariami anasoma ripoti kamili. Peter Odwor ni mwalimu katika shule ya msingi ya Tumaini huko Kibera. Miaka mitano iliyopita aligundulika alikuwa na maambukizo ya HIV. Kwa mujibu wa Odwar, wakazi wengi wa hapo na hatari ya kuambukizwa virusi kwa sababu ya umasikini. Hapa Kibera HIV inasambaza sana kwa sababu ya umasikini. Unawakuta watu huko ambao wanahitaji kuzilisha familia zao, kwao kupata fedha za kulisha hizo familia, wanajihusisha na ukahaba, wanatumia madawa ya kulevya, wengi wao ni walevi, na mtu anapokunywa anaweza kufanya chochote kupata pesa. Odwor anasema kama mwalimu ana jukumu la kuwa mfano kwa wanafunzi wake licha unyanyapaa unaoambatana na virusi. Kwa kuongezea, anasema ukiwa na HIV unahitaji kula vizuri ili kuhakikisha mfumo wa kinga una nguvu, na pia kutumia takriban saa nane akiwa amesimama kuwafundisha wanafunzi wake, lakini vyakula vyenye lishe bora na madawa yanagharimu pesa. Odor anajipatia mshahara wa takriban dola 45 kwa mwezi, ni ya kiasi cha dola moja na nusu kwa siku. Anaweza kujilisha mwenyewe, lakini kamwe hawezi kumudu tiba ya ARV ambayo gharama yake ni dola 45 kwa wiki. Hapo ndipo makundi ya kuwasaidia wenye HIV na Ukimwi huko Kibera yanachangia katika kutoa madawa ya bure na ushauri wa kisaikolojia kwa wale walioambukizwa HIV pamoja na washirika wao familia na watoa huduma. Makundi haya yanafanya kazi kwa kushirikiana na kliniki zinazoendeshwa na serikali kwa Kibera kugawa madawa ya ARV bila gharama, lakini kazi zao ni mbali ya kugawa madawa bure, anasema Odwar. Unaweza kwenda hospitali na kubaini kuwa madawa hakuna na hivyo unalazimika kununua. Kwa hiyo kama huna fedha, makundi hayo ya misaada yanaweza kusaidia kupata dawa hizo kuna zaidi ya makundi mia moja ya misaada katika eneo la mabanda ambayo yanafanya kazi kwa karibu zaidi kuwafikia watu wengi inavyowezekana walioambukizwa HIV. Kibera ina takriban wakazi milioni moja na Umoja wa Mataifa unakadiria kwamba kiwango cha HIV huko ni asilimia kumi. Wengi ya wale walioambukizwa virusi wanakabiliwa na, na vifo vya mapema. Kituo cha sheria huko Kibera kinaelezea kuwa makadirio ya umri wa kuishi huko Kibera ni miaka 30 ukilinganisha na miaka 50 kwa nchi nzima ya Kenya. Ruth Njagi, mwakilishi wa Second Chance Consults, shirika ambalo linashughulikia afya ya uzazi ikiwemo HIV na UKIMWI, anasema kutoa ushauri kuhusu HIV kupitia msaada wa vijana Warika ni njia muhimu kama vile utoaji madawa kwa wale walioambukizwa. Na hivi kunakuja na athari ya kawaida ya hasara na majonzi, kama vile mshtuko, kuto kukubaliwa na mara nyingine, watu wanachukua muda mrefu kupata msaada. Pale wanapokana ukuwa na maambukizo, hawatafuti msaada wa kiafya au kitu chochote, kwa sababu hawakubali. Lakini wanapojiunga na kundi la msaada na kuwasikiliza wenzao wengine, wanaweza kuikubali hali walionayo, na hiyo ni muhimu katika maisha na hii ndiyo maana Odwora naangalia kuhusu mikutano ya kila wiki ya kikundi. Unapokwenda hospitali, unakutana na watu wenye hali kama hiyo, na unapozungumza nao, unabadilishana nao mawazo na rafiki wa karibu ambaye ni naye ni yule anayenishawishi na kuniambia afanya hivi na vile na hivyo, na jisi kama nakaribishwa na mimi ni mmoja wao. Umoja wa Mataifa unakadiria takriban wakenya milioni 1.3 wanaishi na HIV ikiwemo watoto laki moja na elfu hamsini na sita. Odora anasema anajifikiria mwenyewe kama mmoja wa watu wenye bahati ambao wanapata fursa huru ya kupata madawa ya kuokoa maisha na uwelevu kuhusu HIV. Kiangalia upande wa wa jenifanyeje ndugu zetu wa Voice of America kwa mradi huu na jinsi mradi huu unavyoendeshwa ni halali kabisa kwamba tuna uwezekano mkubwa kuja kufikia mwaka 2015 tutakuwa tumepunguza kwa kiasi kikubwa sana maambukizi ya virusi vya ukimwi hususani kwa vijana kutoka miaka 12 mpaka 10 na ngapi mpaka 24 kuna uwezekano mkubwa sasa hii jamii ikapata elimu ya kutosha na ikaweza kujitambua pia kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Basi napenda kukumbusha tu, siku ya Jumamosi tutakuwa na kipindi cha maswali na majibu, na vilevile, siku ya Jumapili tutakuletea kipindi cha salamu na muziki kinachotengenezwa nami, Meri Mgawe. Sasa basi kaa tayari kusikiliza muktasari wa habari. Russia inasema mji muhimu wa mpakani wa no huko kusini mashariki mwa Ukraine huko chini ya udhibiti wa jeshi la Russia. Baraza la ulinzi na usalama la Ukraine lilisema leo kwamba magari ya kijeshi ya Russia yameuzingira mji huo. Imesema vijiji kadhaa vya karibu pia vimetekwa. Rais wa Ufaransa François Hollande ametoa wito kwa Umoja wa Mataifa kutoa msaada wa kipekee kwa Libya ili kusaidia maafisa kurudisha amani katika nchi ambayo imeharibiwa na wanamgambo na mapigano ya kisiasa. Bwana Holland alisema hii leo huko Paris kwamba kutochukua hatua yoyote kunaweza kupelekea kusambaa kwa ugaidi. Shirika la afya duniani WHO linasema mlipuko wa ugonjwa wa Ebola unaweza kuathiri watu wengine zaidi ya elfu ishirini kote Afrika Magharibi wakati utakapomalizika. Shirika hilo la Umoja wa Mataifa ilitoa tathmini yake hii leo wakati walipoanza kampeni ya49 dola milioni kwa ajili ya kupambana na ugonjwa huo ambao umeua watu wasiopungua. Majaribio wa salama ya chanjo ya ugonjwa wa ebola yanafanyika kwupewa umuhimu wa kwanza, ikiwa na maana majaribio kwa binadam yanaweza kuanza katika wiki kadhaa. Shirika la madawa la Uingereza asmithli Alhamisi ilitarajiwa kupewa kwa watakaojitolea walio na afya huko Uingereza na Marekani katikati ya Septemba. Na baada ya muktasari wa habari, msikilizaji, ndio tunakamilisha matangazo yetu usiku ya leo. Usikose kuungana nasi tena hapo kesho saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo, msimamizi wa matangazo a DJ Jeremy, mwendeshaji Dwayne Collins, hapa studio ni niko naye Sandy Shomari, jina langu ni Mary Mgawe, ninawatakieni nyote usiku mwema.