Rusia inasema mji muhimu wa mpakani wa Novozovsk huko kusini mashariki mwa Ukraine uko chini ya udhibiti wa jeshi la Rusia. Baraza la Ulinzi na Usalama la Ukraine lilisema leo kwamba magari ya kijeshi ya Rusia yameuzingira mji huo. Imesema e, vijiji kadhaa vya karibu pia vimetekwa. Katika mkutano huko Kiev, msemaji wa baraza hilo Andrei Lishenko amesema hali inaendelea kuwa mbaya katika eneo hilo matokeo hayo yamemfanya rais wa Ukraine Petro Poroshenko kuvunja ziara yake ya Uturuki na kuitisha mkutano wa dharura wa baraza la usalama na ulinzi la nchi. Rais wa Ufaransa Francois Hollande ametoa wito kwa Umoja wa Mataifa kutoa msaada wa kipekee kwa Libya ili kusaidia maafisa kurudisha amani katika nchi ambayo imeharibiwa na wanamgambo na mapigano ya kisiasa. Bwana Hollande alisema hii leo kwamba huko Paris kwamba kutachukua hatua yoyote kunaweza kupelekea kusambaa kwa ugaidi. Maelezo yake yamekuja siku moja baada ya mwakilishi maalum wa umoja wa mataifa kwa Libya Tarek Mitri kuonyesh, kuonya baraza la usalama kwamba hali huko Libya inaweza kuzorota na kuwa vita kamili vya wenyewe kwa wenyewe. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Shirika la afya duniani WHO linasema mlipuko wa ugonjwa wa ebola unaweza kuathiri watu wengine zaidi ya elfu ishirini kote Afrika ya Magharibi wakati utakapomalizika. Shirika hilo la Umoja wa Mataifa lilitoa tathmini yake leo Alhamisi wakati walipoanza kampeni ya dola milioni 490 kwa ajili ya kupambana na ugonjwa huo ambao zaidi umeua watu wasiopungua elfu moja mia tano na hamsini. Inasema idadi ya jumla ya kesi hizo imefikia elfu tatu lakini inaelezwa kuwa idadi kamili inaweza kuwa juu kwa mara mbili mpaka nne zaidi. Maambukizo mengi zaidi yametokea Liberia, Sierra Leone na Guinea. WHO inasema mlipuko huo unaendelea kuongezeka, lakini ikasema nyingi ya kesi hizo ni katika maeneo machache yenye wakazi wengi. Mapema Alhamisi hii leo wizara ya afya ya Nigeria imeripoti kesi mpya mbili za Ebola na kufikia jumla ya wagonjwa kumi na tano nchini humo. Majaribio salama ya chanjo ya ugonjwa wa Ebola yanafanyika kwa kupewa umuhimu wa kwanza, ikiwa na maana majaribio kwa binadamu yanaweza kuanza katika wiki kadhaa. Shirika la madawa la Uingereza GlaxoSmithKline Alhamisi linatarajiwa kupewa kwa watakaojitolea walio na afya huko Uingereza na Marekani katikati ya Septemba na alafu baadaye kwa watu huko Gambia na Mali. GlaxoSmithKline linasema kazi na idara ya utafiti wa afya ya Marekani ni kutengeneza chanjo hiyo wakishirikiana na Welcome Trust, taasisi ya misaada ya afya ikitoa fedha kwa majaribio hayo. Polisi katika kitongoji kimoja hapa Washington wamesema Balozi wa Ekuatorio Guine nchini Marekani anashukiwa kwa kumpiga mwanawe na mguu wa kiti cha mbao, lakini hatakamatwa kwa sababu ana kinga ya kidiplomasia. Polisi wa kitongoji cha Arlington wamesema walitikia wito wa simu ya dharura mapema wiki hii ili kuchunguza kushukiwa kuumizwa kwa mtu katika nyumba ya kibalozi. Baada ya kuhoji watu kadhaa katika eneo hilo maafisa wakasema mshukiwa mkuu alitajwa kuwa ni balozi Ruben Mein Sue Mangue ambaye alichukua nafasi ya balozi wa Ekwatoria Gine mwaka jana. Polisi wanasema msichana huyo alipata michubuko mikubwa kichwani na kuvimba jicho na alipelekwa hospitali kwa matibabu. Wakiwa na kinga ya kidiplomasia, mabalozi wanawakilisha nchi zao nje, wana kinga ya kidiplomasia na hawawezi kukamatwa kwa makosa madogo madogo kama ya kuwekesha magari wakiwa wanafanya kazi nchi ya nje ya nchi, lakini pia kinga hiyo ipo katika makosa makubwa. Polisi wa Arlington wanasema wameripoti kwenye wizara ya mambo ya nje ya Marekani na imesema imesikitishwa sana na shutuma hizo za upigaji. Wachambuzi wanasema hatari ya kugongana wiki iliyopita kwa ndege ya uchunguzi ya Marekani ndege ya kijeshi ya China inaonyesha kunahitajika ushirikiano mkubwa zaidi wa kijeshi na kukubaliana juu ya kanuni za utekelezaji kati ya nchi hizo mbili. Pentagon inasema ndege ya Marekani ilikuwa kwenye anga ya kimataifa kiasi cha kilomita 200 mashariki mwa kisiwa kilicho kusini mwa China cha Hainan ilipokabiliana na ndege ya kijeshi ya China Jumanne usiku. Msemaji wa Pentagon John Kirby anasema ndege hiyo ya kijeshi ilipita chini ya ndege ya marekani mara tatu na kuonyesha upande wake wa chini ikiwa ni jaribio la kuonyesha silaha zake. Anasema wakati fulani ndege hiyo ilikuwa karibu mno kiasi cha meta tisa karibu na ndege ya Marekani. Maafisa kupamba wa kupambana na rushwa Hong Kong wamevamia nyumba ya gwiji la habari nchini humo Jimmy Lai, ambaye maandishi yake mara nyingi hukosoa China. Uvamizi huo wa mapema Alhamisi umekuja siku moja baada ya vyombo vya habari nchini humo kuandika ripoti zikidai Lai ametoa michango mikubwa kwa wabunge wanaounga mkono demokrasia nchini humo. Lai anakanusha kufanya chochote kibaya. hakuna sheria Hong Kong ambazo zinadai ueleze michango uliotoa. Akiongea nje ya nyumba yake, Lai alithibitisha kwamba alivamiwa, lakini hakutoa maelezo zaidi.